Jump to content

- - - - -

อำนาจที่เหลืออยู่ของผม

• Please log in to reply
16 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:07

*
POPULAR

"อำนาจที่เหลืออยู่ของผม"

.............................................

ผมไม่ได้ทำธุรกิจการค้า ไม่มีรายได้ประจำ จึงไม่เสียภาษีส่วนที่ว่ามา...เสียเฉพาะภาษี VAT ที่เกิดจากการใช้จ่ายในชีวิตประจำวัน ตอนนี้ผมใช้เงินน้อยลง ทั้ังที่ปรกติก็ใช้น้อยอยู่แล้ว เพราะเกรงใจคนที่ให้เงินผมใช้

ประการสำคัญต้องการเสียภาษี VAT ให้น้อยลงด้วย แม้จะเฉลี่ยแล้วก็แค่เดือนละ ๓๐๐ บาทก็ตาม

ผมไม่ได้เสียดายเงินส่วนนี้ หากสภาพบ้านเมืองดำเนินไปตามปรกติ คือ แม้มีการโกงกิน แต่ประชาชนทั้งประเทศก็ตั้งคำถาม สนับสนุนให้มีการตรวจสอบ แต่มาถึงยุคนี้กลับมีประชาชนออกมาปกป้องการตรวจสอบ ตั้งคำถาม หรือด่าว่ารัฐบาล...ผมก็เลยถือโอกาสฝึกตัวเองให้เป็นคนประหยัดมากขึ้นอีก..

ปล่อยให้ผู้คนที่เขาปกป้องรัฐบาลเสียภาษีกันให้หนำใจ.

ขอบคุณข้อความจาก : วิมล ไทรนิ่มนวล นักเขียนรางวัลซีไรต์

ขอบคุณเพจ สถาบันพัฒนาการเมืองและคุณภาพคน

Attached Images

#2 sanskrit_shower

sanskrit_shower

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:17

คุ้นๆว่าเค้าเขียนเรื่อง อมตะ ใช่ป่าวครับ

#3 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:19

คุ้นๆว่าเค้าเขียนเรื่อง อมตะ ใช่ป่าวครับ

คนเดียวกันค่ะ ;)

#4 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:19

ผมเห็นด้วยนะครับ..

ถูกกฏหมาย... บ้านเมืองไม่วุ่นวาย... :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#5 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:29

แหม..!! Nong ถ้าไม่ชอบรัฐฯ ไม่เสีย

ภาษี ได้ก็ แจ่มเลย แว็ต. เว็จ. ไม่ต้อง

เสียมันล่ะ รับรอง ถ้าทำได้ นักการเมือง

ไม่มีปัญญาเอาเงินที่ไหนมาโกง. เฉา...

#6 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:54

นั่นสิคะคุณพี่พระฤาษี

แต่ความจริงก็คือ ทุกอย่างที่เราซื้อในซุปเปอร์มาร์เกตทั้งหลาย

เค้าบวก Vat เรียบร้อย

ตอนนี้เลยขยันเดินตลาดสด

:D :D (เกี่ยวกันไหมนี่)

#7 Mootang

Mootang

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:04

เบื่อจนไม่อยากเสียภาษีเหมือนกันครับ พักหลังๆ มานี่เงินประเทศถูกเอาไปใช้ละลายเล่นโดยประชานิยมและมีนักการเมืองตามงาบอย่างเป็นระบบ เหมือนกับเงินภาษีแทบไม่ได้เอาไปใช้พัฒนาประเทศชาติเลย เบื่อจริงๆ

#8 ดอกไม้

ดอกไม้

น้องเก่า

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:08

ยังมีวิธีที่รัฐบาลชุดปัจจุบันโกงได้คือ "กู้
ภาษีที่มีไม่พอ เงินในกองคลังไม่พอ ก็ต้องกู้ พอกู้มาเพื่อสนองนโยบายที่ร่างขึ้น ก็เก็บเกี่ยวเอาจากเงินกู้นี่แหละ
เฮ้อ....
。◕‿◕。⊹⊱✲ จงเชื่อมั่นในการทำดี ✲⊰⊹

#9 ดอกไม้

ดอกไม้

น้องเก่า

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:11

ยังมีวิธีโกงอีกค่ะ อย่าลืมที่เค้าทำอยู่ คือ "กู้" โกงเงินที่กู้มา ไม่พอก็กู้อีก ...

ปล. (กลับเข้ามาแก้ไข)(ซ้ำค่ะ) เมื่อครู่ไม่เห็นทีตอบไป ขอโทษด้วยค่ะ

Edited by ดอกไม้, 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:12.

。◕‿◕。⊹⊱✲ จงเชื่อมั่นในการทำดี ✲⊰⊹

#10 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:35

*
POPULAR

สรุปก็คือ ถ้ายังไงคนจะโกง ทำอย่างไรก็หาช่องโกงอยู่ดี

สับสนเหมือนกันนะคะ บางคนบอกว่าอยากให้ล้มกันบ้างจะได้รู้สึก
เถียงไม่ได้ว่าวันใดที่ล้ม เราก็เจ็บด้วย

แต่บางคนบอกว่าก่อนที่จะนิ่งเฉยให้ประเทศล้มลองสู้กันถึงที่สุดหรือยัง

เคยมีอาจารย์สอนว่ามีหนูสองตัวตกลงไปในถังครีม
ตัวหนึ่งบอกว่าเราไม่มีทางขึ้นแล้ว ยังไงก็ต้องตาย จะว่ายน้ำต่อไปให้เหนื่อยไปทำไม
ว่าแล้วตัวเองก็หยุดว่ายน้ำแล้วปล่อยให้ตัวเองจมน้ำตายไปอยู่ก้นถัง
แต่อีกตัวหนึ่งกลับพยายามว่ายต่อไปอย่างไม่ย่อท้อ มันวิ่งวนๆๆๆๆ ไปในถังครีม
จนรู้สึกว่ามีอะไรแข็ง ๆ อยู่ใต้เท้า จึงเหยียบและกระโดดขึ้นมาจากถัง
(ความพยายามของหนูตัวนั้นจนในที่สุดนมกลายเป็นเนย เจ้าหนูตัวนั้นก็ยืนบนผืนเนยแล้วกระโดดออกจากไป)

ท่ามกลางวิกฤติต่าง ๆ คุณอภิสิทธิ์กำลังทำหน้าที่ของตัวเองอยู่ ทั้งที่ไม่มีสื่อในมือเท่ารัฐบาล แต่ก็ยังทำหน้าที่ของตัวเองและพยายามสู้อยู่เหมือนกับหนูตัวที่ 2

อดคิดไม่ได้จริง ๆ ว่าเรากำลังเป็นหนูตัวที่ 1 หรือตัวที่ 2
เรากำลังโดดเดี่ยวคนที่กำลังสู้อยู่หรือเปล่า

#11 mr.patton

mr.patton

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:20

ผมไม่ได้ชอบพี่หล่อสะเท่าไร เพราะการบริหารงานที่ผ่านมา พี่หล่อยังไม่กล้าใช้อำนาจที่ได้มาเพื่อประชาชนเเละประเทศไทยอย่างเต็มที่ เเต่ผมชอบบทความนี้นะคับ

สรุปก็คือ ถ้ายังไงคนจะโกง ทำอย่างไรก็หาช่องโกงอยู่ดี

สับสนเหมือนกันนะคะ บางคนบอกว่าอยากให้ล้มกันบ้างจะได้รู้สึก
เถียงไม่ได้ว่าวันใดที่ล้ม เราก็เจ็บด้วย

แต่บางคนบอกว่าก่อนที่จะนิ่งเฉยให้ประเทศล้มลองสู้กันถึงที่สุดหรือยัง

เคยมีอาจารย์สอนว่ามีหนูสองตัวตกลงไปในถังครีม
ตัวหนึ่งบอกว่าเราไม่มีทางขึ้นแล้ว ยังไงก็ต้องตาย จะว่ายน้ำต่อไปให้เหนื่อยไปทำไม
ว่าแล้วตัวเองก็หยุดว่ายน้ำแล้วปล่อยให้ตัวเองจมน้ำตายไปอยู่ก้นถัง
แต่อีกตัวหนึ่งกลับพยายามว่ายต่อไปอย่างไม่ย่อท้อ มันวิ่งวนๆๆๆๆ ไปในถังครีม
จนรู้สึกว่ามีอะไรแข็ง ๆ อยู่ใต้เท้า จึงเหยียบและกระโดดขึ้นมาจากถัง
(ความพยายามของหนูตัวนั้นจนในที่สุดนมกลายเป็นเนย เจ้าหนูตัวนั้นก็ยืนบนผืนเนยแล้วกระโดดออกจากไป)

ท่ามกลางวิกฤติต่าง ๆ คุณอภิสิทธิ์กำลังทำหน้าที่ของตัวเองอยู่ ทั้งที่ไม่มีสื่อในมือเท่ารัฐบาล แต่ก็ยังทำหน้าที่ของตัวเองและพยายามสู้อยู่เหมือนกับหนูตัวที่ 2

อดคิดไม่ได้จริง ๆ ว่าเรากำลังเป็นหนูตัวที่ 1 หรือตัวที่ 2
เรากำลังโดดเดี่ยวคนที่กำลังสู้อยู่หรือเปล่า

#12 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:15

ดอกไม้ พูดถูก เผลอรึไม่เผลอ มันก็...กู้...แล้วมันกู้เราก็ทำอะไรไม่ได้

คอยรอใช้หนี้อย่างเดียว..ที่จริงมันน่าจะมี กฏหมาย บังคับเลยนะ ว่า-

รัฐบาลไหน จะกู้ ๆ มาทำอะไร ต้องมีรายการ บอกชาวบ้านทุกขั้นตอน

น่าจะเข้าท่า..ไม่ใช่ ไอ้โน่นก็ความลับ ไอ้นั่นก็ สีขาว สีเขียว สีเฮ้ยย ...!!

มันก็โกหกกัน ไฟแล็บ....แถมมี..ส่วนเกินไปซื้อ รถ ให้ลูกให้หลาน. เซ็ง..

#13 lazylemon

lazylemon

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:04

คุณ patton คะ คุณบอกว่า " พี่หล่อยังไม่กล้าใช้อำนาจที่ได้มาเพื่อประชาชนเเละประเทศไทย อย่างเต็มที่ "
อำนาจเป็นเหมือนขนมหวานค่ะ ทานไม่ระวังอาจติดได้
คนที่มองการณ์ไกล และรู้จักคิด อาจรู้ซึ้งถึงกับดักจึงใช้อำนาจนี้เท่าที่จำเป็นก็ได้ อย่าลืมว่าคนเราทุกคนมีด้านมืดในตัว
อยู่ที่ใครรู้ และควบคุมมันได้ ดิฉันถึงรักคุณอภิสิทธิ์ค่ะ
เพราะเคยมี หรือกำลังมีคนที่กล้าใช้อำนาจอย่างเต็มที่ จนเกินความพอเหมาะ พอดี
ประเทศไทย ถึงได้ตกอยู่ในสภาพอย่างทุกวันนี้แหละค่ะ

#14 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:39

คุณ patton คะ คุณบอกว่า " พี่หล่อยังไม่กล้าใช้อำนาจที่ได้มาเพื่อประชาชนเเละประเทศไทย อย่างเต็มที่ "
อำนาจเป็นเหมือนขนมหวานค่ะ ทานไม่ระวังอาจติดได้
คนที่มองการณ์ไกล และรู้จักคิด อาจรู้ซึ้งถึงกับดักจึงใช้อำนาจนี้เท่าที่จำเป็นก็ได้ อย่าลืมว่าคนเราทุกคนมีด้านมืดในตัว
อยู่ที่ใครรู้ และควบคุมมันได้ ดิฉันถึงรักคุณอภิสิทธิ์ค่ะ
เพราะเคยมี หรือกำลังมีคนที่กล้าใช้อำนาจอย่างเต็มที่ จนเกินความพอเหมาะ พอดี
ประเทศไทย ถึงได้ตกอยู่ในสภาพอย่างทุกวันนี้แหละค่ะ

เห็นด้วยครับ เพราะคุณอภิสิทธิ์รู้ว่า สู้กับคนชั่วช้า ฆ่าได้แม้กระทั่งพวกเดียวกัน การใช้อำนาจถึงทำไปด้วยความรอบคอบ คนจึงดูว่าไม่ปราบเต็มที่ ผมเข้าใจคุณอภิสิทธิ์ครับ เพราะถ้าใช้อำนาจอย่างไม่ระวัง มีพวกชั่วช้า พร้อมจะใส่ร้ายและบิดเบือนข้อมูลอยู่แล้ว เมื่อถึงวันนั้น พวกที่ว่าคุณอภิสิทธิ์ ก็ไม่ได้ออกมาช่วยคุณอภิสิทธิ์เลย ปล่อยให้คุณอภิสิทธิ์ผจญเรื่องร้ายๆ แต่เพียงผู้เดียว

#15 paj044

paj044

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:08

พยายามสู้ด้วยการไม่เป็นหนี้ ใช้จ่ายเท่าที่จำเป็น ประหยัดอดออมไว้ให้มากที่สุด
เพื่อเวลาที่ชาติเราตกต่ำลง จะเป็นส่วนนึงเล็กๆในสังคมที่ยังพอยืนหยัดอยู่ได้
ช่วยเหลือตัวเองได้ ไม่เป็นภาระให้คนที่เหลือ และอาจจะพอช่วยคนรอบตัวได้บ้าง
บทเรียนจากคราวต้มยำกุ้ง ครอบครัวได้รับผลกระทบน้อย เพราะไม่มีหนี้

ความเป็นกลางมันคือหลุมหลบภัยของคนขี้ขลาด - ชัย ราชวัตร

#16 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:04

ผมพยายามทำอยู่นะครับ และด้วยการทำแบบนี้ ทำให้ผมประหยัดมากขึ้น รู้จักอดออมมากขึ้น ^_^

#17 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:12

อันนั้นคือที่ได้ซีไรต์ครับ
ส่วนเรื่องดังๆได้แก่ เรื่อง งู และเรื่อง คนทรงเจ้า ที่พี่หนุ่ม สันติสุขแสดงน่ะครับ
(ผมจำไม่ได้จริงๆว่าใครกำกับ ขอโทษด้วยครับ)

เบื่อจนไม่อยากเสียภาษีเหมือนกันครับ พักหลังๆ มานี่เงินประเทศถูกเอาไปใช้ละลายเล่นโดยประชานิยมและมีนักการเมืองตามงาบอย่างเป็นระบบ เหมือนกับเงินภาษีแทบไม่ได้เอาไปใช้พัฒนาประเทศชาติเลย เบื่อจริงๆ

พี่บัญชีบริษัทผมเป็นคนอ่อนโยนมาก ยังออกปากเลยว่า "ไม่อยากเสียภาษีแล้ว"
แกเล่าให้ผมฟังว่าไปเจอสรรพากร ก็พูดกับสรรพากรดังๆว่า "ไม่อยากเสียภาษีแล้ว เสียไปให้คนไม่ดีนำเงินเราไปใช้ในทางที่ผิด"
สรรพากรตอบแกอ่อยๆว่า "ผมก็แค่ทำหน้าที่เก็บนะครับ..." (ประมาณว่าอย่าทำหนูน้า หนูไม่สู้คน)

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:16.

gladiator 1.jpg

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน