Jump to content

- - - - -

บางทีเราอาจต้องเปลี่ยนมุมมองที่มีต่อคนอุดรซะใหม่

• Please log in to reply
34 replies to this topic

#1 Nokky Hayden

Nokky Hayden

น้องเก่า

Posted 5 December 2012 - 00:39

*
POPULAR

ทู้นี้ถือว่าเป็นการละลายความเข้าใจเดิมๆ บางส่วนของตัวเองที่เคยเชื่อว่า คนอุดรที่มีนายขวัญชัย ไพรพนา พาพวกไปบุกเผาทำลายศาลากลาง ตั้งชมรมคนรักอุดร ใส่เสื้อแดงปลุกปั่นให้คนอุดรเกลียดชังสถาบัน และเพิ่งสร้างวีรกรรมใหม่ไม่ใส่เสื้อเหลืองในวันที่ 5 ธันวา นั้น คงจะมีแนวคิดเหมือนๆ นายขวัญชัยไปซะหมด

ด้วยงานที่ทำอยู่ตอนนี้คือช่วยดูแลการตลาดให้โครงการบ้านจัดสรรแห่งหนึ่งในอุดร (แต่สนง.เราอยู่กรุงเทพ) ในขอบข่ายงานที่ทำก็เลยพ่วงการดูแลโซเชียล มีเดียไปด้วย ก็เลยได้ติดตามความเห็นของคนอุดรที่เป็นแฟนเพจส่วนใหญ่อยู่เป็นระยะ

วันนี้เข้าไปช่วยทีมงานมอนิเตอร์การโพสรายวัน ทีมงานก็จัดประเด็นร้อนเรื่องกระทรวงมหาดไทยส่งหนังสือด่วนไปถึงผู้ว่าอุดรเรื่องการงดจุดพลุเฉลิมฉลองงานวันที่ 5 ธันวา ก่อนที่นายวิทูรย์เด็กเจ๊แดงจะออกมาแถว่าไม่ได้ห้ามในช่วงบ่าย ซึ่งทีมงานก็โพสในเชิงขอความเห็นจากแฟนเพจด้วย ผลปรากฏว่า เราได้คอมเมนท์ลักษณะนี้และเป็นไปในทิศทางเดียวกันทั้งหมด

สำหรับเราในฐานะที่เพิ่งจะทำความรู้จักกับคนอุดรได้ไม่นาน ถือว่าเป็นปรากฏการณ์ที่น่าสนใจมาก ทุกความเห็นสื่อไปในทิศทางที่ไม่เห็นด้วย หลายความเห็นตำหนิรัฐบาลเพื่อไทยแรงๆ เลยก็มี ที่แปะมานี่ก็เป็นแค่ส่วนหนึ่งเท่านั้น

เราก็ยังเชื่อว่าคนอุดรส่วนมากแล้ว ก็เป็นคนที่มีความจงรักภักดีต่อในหลวงไม่น้อยกว่าคนจังหวัดอื่น นายขวัญชัยนั้นสร้างความเสื่อมเสียและความน่าอับอายแก่คนอุดรอีกหลายคนที่ไม่รู้อิโหร่อิเหน่แต่ก็ถูกเหมารวมตามไปด้วยว่าคนอุดรส่วนใหญ่เป็นคนเสื้อแดง ไม่รักสถาบัน และอีกหลากหลายความชั่วช้าที่นายขวัญชัยโอ่ว่าคนอุดรอยู่ข้างตัวเองทั้งหมด

หลายๆ คนในสรท.ก็อาจอยู่ในอุดร เป็นคนอุดร หรือคลุกคลีกับคนอุดรดีกว่าเรามากนักและย่อมรู้จักคนอุดรลึกซึ้ง แต่สำหรับเราแล้ว คงต้องขอขอบคุณโพสนี้ที่จุดติดความเห็นของสมาชิกหลายๆ คนในแฟนเพจ ที่ทำให้เราเปลี่ยนความคิดเดิมๆ ที่มีกับคนอุดรผ่านสื่อมาตลอดไปได้พอสมควรทีเดียว

ถ้าไม่เกรงใจว่าเป็นเพจขององค์กรล่ะก็นะ บางทีเราอาจได้มุมมองเจ็บๆ แสบๆ ฉีกกระชากรัฐบาลจากคนอุดรอีกไม่น้อยจากโพสท์การเมืองที่ดุเดือดก็ได้

และเรามั่นใจมากๆ ว่า วีรกรรมใหม่ที่นายขวัญชัยจะปลุกปั่นคนอุดรอีกรอบในวันพรุ่งนี้ คงจะล้มเหลวจุดไม่ติดอย่างแน่นอน

Edited by Nokky Hayden, 5 December 2012 - 00:50.

[font="arial, helvetica, sans-serif;"][color=rgb(0,100,0);]www.racermaniac.com[/color][/font]

[color=rgb(47,79,79);][font="'courier new', courier, monospace;"]W e  A r e  T h e  B i k e  A d d i c t e d[/color][/font]

#2 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

Posted 5 December 2012 - 00:58

โพสนี้โดนใจอย่างมาก

"รัฐบาลถังแตกครับ เพราะงบเข้ากระเป๋าส่วนตัวไปแล้ว
เลยไม่มีใครคิดอยากทำเพื่อส่วนรวม แม้กระทั้งทำเพื่อพ่อแห่งแผ่นดินของตัวเอง
ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

#3 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

Posted 5 December 2012 - 01:00

ขวัญชัยเป็นคนสุพรรณ แต่ทำให้อุดรเสื่อมเสีย

Edited by อู๋ ฮานามิ, 5 December 2012 - 01:03.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#4 Gingerbread

Gingerbread

ขาประจำ

Posted 5 December 2012 - 01:01

งั้นที่ไอ่ขวัญชัยคุยโม้โอ้อวดว่าอุดรส่วนใหญ่แดงก็ไม่จริงน่ะสิ หลงเข้าใจผิดมาตั้งนาน...

ปล. ชอบเม้นท์ที่เขียนว่า "ใครต้นคิด ขอให้มันฉิบหาย" ถูกใจอยากกดไลค์ให้สักล้าน :]
For as gold is tried by fire, so a heart must be tried by pain!Adelaide Anne Procter

#5 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

Posted 5 December 2012 - 01:05

*
POPULAR

แน่นอนครับว่าคนอุดรฯไม่ได้คิดเหมือนขวัญชัยทุกคน แต่คนอุดรฯปล่อยให้คนอย่างขวัญชัยเหิมเกริมอยู่ได้ยังไงล่ะครับ

เอาจริงๆแล้วขวัญชัยเป็นคนสุพรรณ ไม่ได้เป็นคนอุดรฯ แต่คนอุดรฯกลับยอมให้ขวัญชัยเป็นประธานชมรม "คนรักอุดร" ถึงแม้ว่าชมรมคนรักอุดรจะไม่ได้เป็นตัวแทนของชาวอุดรฯทั้งจังหวัด และตำแหน่งประธานก็ไม่ใช่คนอุดรฯเลือกตั้งมาเป็น แต่การที่คนอุดรปล่อยให้ขวัญชัยชักจูง นำไปทำเรื่องอัปยศครั้งแล้วครั้งเล่า บทบาทของขวัญชัยนี่กำหนดทิศทางของจังหวัดอุดรฯเลยนะครับ เป็นคนเลือกส.ส. เป็นผู้มีอิทธิพล ฯลฯ

แล้วเรื่องที่ขวัญชัยออกมาพูดว่าไม่ขอใส่เสื้อเหลืองในวันที่ 5 ธันวานี้ ก็ยังไม่เห็นคนอุดรฯจะมีปฏิกิริยาอะไรต่อเรื่องนี้อย่างเป็นรูปธรรมเลยครับ มันแสดงให้เห็นว่าถ้าไม่ใช่เพราะคนอุดรฯส่วนใหญ่เห็นดีเห็นงามกับขวัญชัย ก็อาจจะเป็นเพราะคนอุดรฯกลัวบารมีขวัญชัย คนอุดรฯยังไม่กล้าที่จะลุกขึ้นสู้กับความอยุติธรรม

#6 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 5 December 2012 - 01:08

ก่อนอื่น ต้องขอขอบคุณในการรวมใจเป็นหนึ่งของชาวอุดรทุกท่านใน FB นั้น

นายขวัญชัยนั้นสร้างความเสื่อมเสียและความน่าอับอายแก่คนอุดรอีกหลายคนที่ไม่รู้อิโหร่อิเหน่แต่ก็ถูกเหมารวมตามไปด้วยว่าคนอุดรส่วนใหญ่เป็นคนเสื้อแดง ไม่รักสถาบัน และอีกหลากหลายความชั่วช้าที่นายขวัญชัยโอ่ว่าคนอุดรอยู่ข้างตัวเองทั้งหมด

ถ้าเป็นเช่นนั้น คนอุดรนิ่งเฉยให้คนนอกพื้นที่อย่างสุพรรณเข้าไปทำลายชื่อเสียงจังหวัดท่านทำไมครับ?
ทำไมไม่ออกมาต่อต้าน หรือตักเตือน ทวงชื่อเสียงของท่านคืนมา

นิ่งเงียบถือว่ายอมนะครับ
gladiator 1.jpg

#7 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

Posted 5 December 2012 - 01:09

ยังไงซะ อุดรก็ยังเป็นเมืองใหญ่เมืองหนึ่งในภาคอีสานครับ
การที่จะมีคนที่พอมีวิจารณญาณอยู่บ้างไม่หลงแม้ว ไม่เอาขวัญชัย

ก็เป็นคนในเทศบาลเมืองซะส่วนใหญ่ นอกๆเขาจะเอามันจะทำอะไรได้ -_-

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#8 thing

thing

น้องใหม่

Posted 5 December 2012 - 01:10

ตระกูลบ้านผมมีภูมิลำเนาอยู่อุดร ถึงตอนนี้ญาติส่วนใหญ่จะมาอยู่กรุงเทพกันเกือบหมดแล้ว
เพราะชมรมชะเรี่ยนี่เอาชื่อจังหวัดไปยำซะเละเทะ ทำน้าๆผมแทบไม่กล้าบอกว่าตัวเองเป็นคนอุดร อายมาก
อาทิตย์ที่แล้วไปเที่ยวบ้านน้าที่อุดรก็ถามว่า ที่นี่แดงหมดเลยเหรอ (น้าผมไม่แดงนะฮับ)
แกบอกว่าไม่มีใครกล้าพูดว่าไม่เอาแดง จะพูดกันในวงที่รู้จักกันเท่านั้น เพราะพวกชะเรี่ยนี่มันจะเขม่นเอา
เวลาไปกินข้าวกับเพื่อนต้องเลี่ยงไม่คุยการเมืองกันคับ ถึงจะไม่เอาแดงเหมือนกัน แต่กลัวแม่ค้าแพนกบาลเอา

#9 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

Posted 5 December 2012 - 01:25

จริงๆเรื่องพฤติกรรมของขวัญชัยนี่ คนเอือมระอากันทั้งประเทศนะครับ ทุกจังหวัดเลยก็ว่าได้

แต่การจะขับไล่ขวัญชัยมันต้องคนในพื้นที่จัดการกันครับ ผมเคยคุยกับเพื่อนที่เป็นคนอุดรฯนะครับ
มันบอกว่า"แล้วคนจังหวัดอื่นที่บอกว่ารับไม่ได้ ทำไมไม่ไปไล่ขวัญชัยซะเอง จังหวัดอื่นก็ทำไม่ได้อย่ามาว่าอุดรฯเลย"

ตอนนั้นผมก็ตอบไปว่า"เฮ้ย! มรึงเข้าใจอะไรผิดรึเปล่าฟะ ขืนให้คนเชียงใหม่,คนตรัง,ลพบุรี ฯลฯแห่ไปถือป้ายไล่ขวัญชัยที่อุดรฯ มันจะไม่กลายเป็นแตกแยก แบ่งแยกปชช.เหรอฟะ เพราะแบบนี้ไงคนอุดรฯถึงสมควรต้องเป็นคนไล่ขวัญชัยเอง"

แต่การที่คนอุดรฯยังปล่อยให้เป็นแบบนี้ก็เท่ากับคนอุดรฯมีแนวคิดแบ่งแยกนะครับ พื้นที่อื่นใส่เหลืองแต่อุดรฯจะไม่ใส่อะไรอย่างนี้อ่ะนะ คือมันเป็นเรื่องที่คนอุดรฯต้องจัดการครับ ยิ่งปล่อยเอาไว้ก็ยิ่งเสียทั้งจังหวัด

#10 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

Posted 5 December 2012 - 01:56

จริงๆเรื่องพฤติกรรมของขวัญชัยนี่ คนเอือมระอากันทั้งประเทศนะครับ ทุกจังหวัดเลยก็ว่าได้

แต่การจะขับไล่ขวัญชัยมันต้องคนในพื้นที่จัดการกันครับ ผมเคยคุยกับเพื่อนที่เป็นคนอุดรฯนะครับ
มันบอกว่า"แล้วคนจังหวัดอื่นที่บอกว่ารับไม่ได้ ทำไมไม่ไปไล่ขวัญชัยซะเอง จังหวัดอื่นก็ทำไม่ได้อย่ามาว่าอุดรฯเลย"

ตอนนั้นผมก็ตอบไปว่า"เฮ้ย! มรึงเข้าใจอะไรผิดรึเปล่าฟะ ขืนให้คนเชียงใหม่,คนตรัง,ลพบุรี ฯลฯแห่ไปถือป้ายไล่ขวัญชัยที่อุดรฯ มันจะไม่กลายเป็นแตกแยก แบ่งแยกปชช.เหรอฟะ เพราะแบบนี้ไงคนอุดรฯถึงสมควรต้องเป็นคนไล่ขวัญชัยเอง"

แต่การที่คนอุดรฯยังปล่อยให้เป็นแบบนี้ก็เท่ากับคนอุดรฯมีแนวคิดแบ่งแยกนะครับ พื้นที่อื่นใส่เหลืองแต่อุดรฯจะไม่ใส่อะไรอย่างนี้อ่ะนะ คือมันเป็นเรื่องที่คนอุดรฯต้องจัดการครับ ยิ่งปล่อยเอาไว้ก็ยิ่งเสียทั้งจังหวัด

ผมก็เข้าใจคนอุดรอยู่ส่วนนึงนะ ก็คงเหมือนกับที่ทุกวันนี้เราทำอะไรกับรัฐบาลที่ก็รู้ๆกันอยู่ว่าคิดอย่างไรกับสถาบันกษัตริย์..ถามว่าเราทำอะไรมันได้หรือเปล่าล่ะ
เพราะคนที่คิดดี เค้ามักไม่คิดถึงแค่ตัวเอง แต่มักจะคิดหน้าคิดหลังคิดซ่ะรอบคอบก่อนที่จะลงมือทำอะไร ว่าจะมีผลกระทบกับคนรอบข้างหรือเปล่า(อาจฟังดูเห็นแก่ตัว เห็นแก่คนที่เรารัก)แต่ใครล่ะ จะเอาตัวไปเสี่ยง
กับพวกชั่วๆ ที่พอแม่มจะทำชั่วอะไร กับใคร แม่มไม่ต้องคิดอะไร จะชั่วก็ไม่ต้องเกรงใจใคร
ยิ่งพวกชั่วๆพวกนี้ พอคนจับได้ว่าชั่ว ก็แถไปวันๆอย่างที่เห็น(อย่างเรื่องจุดพลุฉลอง..ทั้งๆที่มีเป็นลายลักษณ์อักษร ก็ยังแถกันได้ โชคร้าย..ที่อีกหลายคนยังพร้อมจะเชื่อ อาจเพราะชั่วเหมือนกัน..)

แต่ถ้าผมเป็นคนอุดร แล้วได้ยินไอ้ขวัญชัยออกมาพูดว่าไม่ขอใส่เสื้อเหลืองในวันที่ 5 ธันวานี้ ส่ิงที่ผมจะทำ..คือวันพรุ่งนี้(วันที่ 5 ธันวาคม) ผมจะใส่เสื้อเหลืองเดินแม่มให้ทั่วตลาด
อย่างน้อยก็บอกให้มันรู้ว่า ยังมีกรูนี้ล่ะ ที่ยังจะใส่เสื้อเหลือง เพื่อแสดงออกถึง..ว่ายังรัก และยังเทิดทูนในหลวงของเราอยู่คนนึงล่ะ ให้แม่มรู้ ว่าไม่ใช่คนอุดรทุกคน ที่คิดแบบมัน

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#11 Nokky Hayden

น้องเก่า

Posted 5 December 2012 - 01:58

ข้อนี้ก็น่าคิด จากที่อ่านคอมเมนท์บนแฟนเพจ และเว็บบอร์ดสังคมอุดรบางเว็บ ที่เข้าไปรีเสิร์ชข้อมูล ชาวเน็ตอุดรรู้ดีทั้งนั้นว่าอะไรเป็นอะไร แต่สิ่งที่เราไม่เคยเห็นผ่านสื่อหรือโซเชียลฯ ไหนๆ คือการร่วมมือร่วมใจของคนอุดรที่จะลุกขึ้นมาต่อต้านกลุ่มนายขวัญชัยให้เห็น

วันก่อนอ่านข่าวเจอว่า ตำรวจอุดรวิ่งโร่ไปหาขวัญชัยให้ช่วยเหลือเรื่องเลื่อนขั้น อ่านแล้วสะอึก คนอุดรเองก็รู้ดีอีกนั่นแหละ ตามเว็บบอร์ดเห็นยังไล่ด่าตำรวจกันปาวๆ คือตำรวจเขาก็ไม่เอา ขวัญชัยเขาก็ไม่ชอบ แต่ก็ไม่เห็นมีใครกล้าออกมาชน เลยอยากรู้จริงๆ ว่า พื้นฐานความคิด พฤติกรรมทางสังคมของคนอุดร นั้นเป็นยังไง ทั้งที่คนอุดรก็เก่งเรื่องทำมาค้าขาย ทุกวันนี้อุดรก็เจริญขึ้นๆ มีกลุ่มทุนจากกทม.ไปลงทุนพัฒนาพื้นที่มากมาย เขาจึงเน้นแต่เรื่องทำมาหากินจนไม่ใส่ใจการบ้านการเมืองรึเปล่า ก็ไม่น่าจะใช่

เหลือบมองไปที่สุรินทร์ ยังเห็นมีข่าวประชาชนรวมกลุ่มกันออกมาไล่จ่าประสาทให้ลาออกจากส.ส. ก็สะท้อนได้อีกมุมว่า ภาคอีสานที่เค้ามองว่าเป็นพื้นที่สีแดงก็เริ่มมีพวกที่ขยับตัวบ้างแล้ว อันนี้เป็นตัวอย่างที่น่าสนใจมาก ขณะที่อุดรเอง ศักยภาพของคนท้องถิ่นไม่ได้ด้อยกว่าคนสุรินทร์ แต่ทุกวันนี้หลายฝ่ายยังนิ่ง มันเป็นเพราะอะไร

ถ้าเหตุผลของความนิ่งเฉยคือไม่สนใจ ไม่อยากยุ่ง กลัวมีปัญหา เพราะคนก็เห็นความบ้าของขวัญชัยแล้วว่าบ้าเลวชั่วอย่างบัดซบ จนไม่มีผู้กล้ารวมตัวกันออกมาปกป้องเพื่อภาพลักษณ์ของจังหวัดตัวเอง ก็คงป่วยการ ยากที่จะเห็นการเปลี่ยนแปลงในเร็ววันนี้แน่ๆ

Edited by Nokky Hayden, 5 December 2012 - 02:23.

[font="arial, helvetica, sans-serif;"][color=rgb(0,100,0);]www.racermaniac.com[/color][/font]

[color=rgb(47,79,79);][font="'courier new', courier, monospace;"]W e  A r e  T h e  B i k e  A d d i c t e d[/color][/font]

#12 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

Posted 5 December 2012 - 02:05

พวกที่หนับหนุนขวัญชัย ฟายพนาที่อุดรคงไม่มาโพสต์หรอก หาหญ้ากินก็เหนื่อยแย่แล้ว

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#13 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 5 December 2012 - 02:48

พวกที่หนับหนุนขวัญชัย ฟายพนาที่อุดรคงไม่มาโพสต์หรอก หาหญ้ากินก็เหนื่อยแย่แล้ว

gladiator 1.jpg

#14 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

Posted 5 December 2012 - 02:48

แดงล้มเจ้ามันมีแทบทุกที่แหละครับ อย่างที่เชียงใหม่บ้านผมก็มีพวกล้มเจ้าเหมือนกันครับ เพชรวรรต กับ เชียงใหม่51 ก็เบ่งใหญ่พอๆกับขวัญชัยที่อุดรฯแหละครับ ตร.เชียงใหม่ก็แดงแปร้ด แต่มันก็ไม่สามารถเหิมเกริมได้อย่างที่ขวัญชัยทำในอุดรฯ เพราะคนเชียงใหม่ไม่ได้นิ่งเฉยเหมือนอุดรฯ ยังออกมาต่อต้านคนพวกนี้ ซึ่งหลายครั้งก็โดนเสื้อแดงทำร้าย โดนกันสารพัด เพราะยังไงก็ถิ่นแดง คนส่วนใหญ่เป็นแดง เพียงแต่แดงล้มเจ้ามันไม่สามารถกำเริบเสิบสานได้

------------------------------------------------------------

หรือดูอย่างปฏิกิริยาของชาวสุรินทร์กับพฤติกรรมของจ่าประสิทธิ์ก็ได้ครับ ซึ่งถึงจะไม่ถึงขนาดทำให้จ่าประสิทธิ์ลาออก แต่มันก็อาจจะมีผลทำให้จ่าประสิทธิ์ระมัดระวังตัว เปลี่ยนพฤติกรรมใหม่ เพราะมวลชนสะท้อนออกมาแล้วว่าชอบแบบไหน ไม่ชอบแบบไหน

คนสุรินทร์นัดเคลื่อนไหวไล่ 'จ่าประสิทธิ์' ออกส.ส. http://news.voicetv....land/57639.html

อย่างของขวัญชัยนี่ก็เหมือนกัน ถ้ามวลชนไม่พอใจนะครับ แกนนำมันฝืนไม่ได้หรอกครับ

Edited by Moo3storey, 5 December 2012 - 03:02.

#15 Nokky Hayden

น้องเก่า

Posted 5 December 2012 - 03:14

เห็นภาพแรกก็ตื้นตันแล้ว

ใจจริงไม่อยากจะใช้คำว่า โมเดล เลย เพราะมันจะดีที่สุด ถ้าไม่มีแกนนำล้มเจ้าออกมาเพ่นพ่านวุ่นวายแม้แต่คนเดียว

แต่เมื่อบ้านเมืองเป็นอย่างนี้ มันก็เลยเห็นข้อเปรียบเทียบระหว่างกลุ่มคนที่พยายามจะปกป้อง กับคนที่ปล่อยผ่านจนพวกทำลายสถาบันมันได้ใจ

ในฐานะคนดูแลสังคมออนไลน์เพจเล็กๆ คงทำได้แค่เผยแพร่ข้อเท็จจริงให้คนอุดรได้หูตาสว่างต่อไป หนักการเมืองไม่ได้แต่ตอกย้ำเรื่องสังคมให้เค้าเห็นว่าความเดือดร้อนเรื่องปากท้องเกิดขึ้นเพราะใครก็ยังดี และหวังว่าจากจุดเริ่มต้นปรากฏการณ์นี้ คงจะเรียกแขกไปลงอุดรได้บ้าง จากหลายๆ คอมเมนท์ที่เป็นความหวัง

แต่จะเวิร์คหรือไม่เวิร์ค ก็คงอยู่ที่คนอุดรเองแล้วล่ะ -_-

#16 IFai

IFai

รักในหลวง

Posted 5 December 2012 - 07:25

ขวัญชัยเป็นคนสุพรรณ แต่ทำให้อุดรเสื่อมเสีย

ในฐานะที่ผมเป็นคนสุพรรณ ผมขอโทษทุกคนด้วยครับ ผมไม่รู้ว่าทำไมมันไปทำชั่วที่อุดร
ได้ ..อาจเป็นเพราะที่สุพรรณ ไม่มีใครเอามัน แม้แต่พ่อแม่ญาติพี่น้องมัน(มั๊ง)

**จัดการให้มันเงียบได้เลยครับ ผมเห็นด้วย

ขอโทษอีกครั้ง คนสุพรรณที่ชั่วแบบมันมีน้อยมากๆๆๆๆๆครับ

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#17 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

Posted 5 December 2012 - 07:36

ขวัญควาย..
จิ้งเหลนเต้น..
คางคกตู่..
ธิดาวานร..
เกือกแก้ว..
พร้อมซอง..
วีระเนรคุณ..
.
สังเกตุ..............
พวกห่านี้
มวลชนบ้านเกิดตัวเอง
ไม่ยอมรับ
ส่วนจะได้ดิบได้เลวได้ชั่วข้างนอกทั้งนั้น

#18 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 5 December 2012 - 07:55

คนอีสาน เหนือ ไม่ใช่ทุกคนเป็นเสื้อแดง แต่ส่วนใหญ่เป็นเสื้อแดง

#19 wewe

wewe

สมาชิกขั้นสูง

Posted 5 December 2012 - 08:00

รอเวลาให้คนอุดรขับมันออกจากจังหวัดอยู่ค่ะ

สักวัน วันนั้นคงมาถึง

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#20 55555

55555

มหาเมพ

Posted 5 December 2012 - 08:24

ในหลายพื้นที่คนทีไม่ใช่เสื้อแดงเค้าก็ไม่แสดงออก

เพราะต้องยอมรับจริง ๆ ครับ...คนเสื้อแดงจำนวนหนึ่ง(ไม่ใช่ทั้งหมด)มันถ่อย ชั่วช้า

ส่วนเรื่องกรณีพลุ...ผมว่าบางทีก็พูดยาก..เพราะเสื้อแดงเองส่วนหนึ่งก็ไม่เห็นด้วยกับการหมิ่นสถาบัน

:D

#21 ant

ant

Posted 5 December 2012 - 08:44

*
POPULAR

ผมเป็นคนอุดรครับ ผมไม่เคยเลือก ส.ส.พรรค ทรท พปช.หรือเพื่อไทย และในชุมชนที่ผมอยู่ใครก็รู้ว่าผมไม่เป็นแดง และไม่เป็นเหลือง แต่ผมชอบ ปชป. เพราะเห็นคุณภาพของ ส.ส.พรรคนี้ว่ามีคุณภาพสูงกว่าพรรคเพื่อไทย และหลายครั้งผมเคยขัดแย้งกับคนในชุมชนถึงขนาดเขารวมตัวกันมาต่อว่าผมถึงที่ทำงาน แต่ผมก็ตอกหน้าหงายไปทุกครั้ง จนทุกวันนี้เขาไม่กล้าคุยเรื่องการเมืองกับผมเลย และผมก็ไม่คุยด้วยเพราะเบื่อและรำคาญ ผมเคยหนุนผู้สมัครลงเลือกตั้งระดับท้องถิ่นแข่งกับทีมเสื้อแดงบักขวัญชัยหาเสียงช่วยทั้งทางสถานีวิทยุ ทั้งนำรถโมบายออกไปวิ่งหาเสียงช่วย ผลทีมมันแพ้ยับจนทุกวันนี้มันไม่เคยย่างกรายเข้ามาอีกเลย

ก็ยอมรับครับว่าอุดรรอบนอกส่วนใหญ่เป็นแดง เช่นเดียวกับหลายๆจังหวัด ส่วนในเขตเทศบาลนครอุดรธานีส่วนใหญ่ไม่เอาแม้วครับ
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#22 Mark Nazi

Mark Nazi

พี่มากขา

Posted 5 December 2012 - 09:23

คนอีสาน เหนือ ไม่ใช่ทุกคนเป็นเสื้อแดง แต่ส่วนใหญ่เป็นเสื้อแดง

คนอีสานส่วนใหญ่ไม่ใช่เสื้อแดง แค่ชอบคุณทักษิณและเกลียดประชาธิปัตย์แค่นั้นเอง ;)

#23 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 5 December 2012 - 09:50

ผมเป็นคนอุดรครับ ผมไม่เคยเลือก ส.ส.พรรค ทรท พปช.หรือเพื่อไทย และในชุมชนที่ผมอยู่ใครก็รู้ว่าผมไม่เป็นแดง และไม่เป็นเหลือง แต่ผมชอบ ปชป. เพราะเห็นคุณภาพของ ส.ส.พรรคนี้ว่ามีคุณภาพสูงกว่าพรรคเพื่อไทย และหลายครั้งผมเคยขัดแย้งกับคนในชุมชนถึงขนาดเขารวมตัวกันมาต่อว่าผมถึงที่ทำงาน แต่ผมก็ตอกหน้าหงายไปทุกครั้ง จนทุกวันนี้เขาไม่กล้าคุยเรื่องการเมืองกับผมเลย และผมก็ไม่คุยด้วยเพราะเบื่อและรำคาญ ผมเคยหนุนผู้สมัครลงเลือกตั้งระดับท้องถิ่นแข่งกับทีมเสื้อแดงบักขวัญชัยหาเสียงช่วยทั้งทางสถานีวิทยุ ทั้งนำรถโมบายออกไปวิ่งหาเสียงช่วย ผลทีมมันแพ้ยับจนทุกวันนี้มันไม่เคยย่างกรายเข้ามาอีกเลย

ก็ยอมรับครับว่าอุดรรอบนอกส่วนใหญ่เป็นแดง เช่นเดียวกับหลายๆจังหวัด ส่วนในเขตเทศบาลนครอุดรธานีส่วนใหญ่ไม่เอาแม้วครับ

3-4 ปีก่อนผมไปทอดกฐินที่อุดร....
ในวัดมีคนสวมเสื้อเหลืองเหมือนกัน...
ญาติที่นั่นบอกว่าเจ้าอาวาสส่วนใหญ่เป็น"เสื้อแดง" รวมทั้งหลวงปู่เสน...!

ไปซื้อของกลับกรุงเทพร้านหนึ่งในอำเภอเมือง
ก็เห็นเปิดจอ ASTV อยู่ก้นร้าน....
ผมยืนชม รอใส่ถุงและจ่ายเงินด้วย......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#24 busaba

busaba

ขาประจำ

Posted 5 December 2012 - 10:03

คนส่วนใหญ่เป็นชาวบ้านและรากหญ้าที่ยังใจรักทักษิณอยู่น่ะ คนส่วนน้อยที่ไม่เอาทักษิณ ส่วนใหญ่จะเป็นคนที่มีการศึกษาหน่อยและเข้าถึงข่าวสาร หลานเพื่อนดิฉันแค่เด็ก ม.1 ยังรู้เลยว่าทักษิณเลวอย่างไร นปช.เลวอย่างไร เวลาเราคุยกันในโซเชียลมีเดียในเรื่องทักษิณเลวจะกดไลค์ให้กันเสมอ หวังว่าจะขยายวงกว้างมากขึ้น

Edited by busaba, 5 December 2012 - 10:04.

อันชีวิตคนเราช่างสั้นนัก ต้องรู้จักทำประโยชน์ก่อนจะสายทิ้งไว้เป็นอนุสรณ์หลังความตาย มีความหมายคงอยู่ตลอดไป

#25 honglaksi

honglaksi

ขาประจำ

Posted 5 December 2012 - 12:05

นับถือจิตใจ คนแบบคุณจริงๆ น้อยกว่าแต่ก็สู้ ที่จริง ปชป น่าจัดทอดกฐินผ้าป่า จากภาคใต้ กลางและ ตอ. ขึ้นไปช่วยพวกแบบคุณในภาคเหนือและอิสานบ้าง เช่น ผ้าป่าจานส้ม ขยายฐาน บลูสกาย ที่นิวส์ สุวรรณภูมิ เอเอสทีวี บ้าง

#26 honglaksi

honglaksi

ขาประจำ

Posted 5 December 2012 - 12:12

คนอีสานส่วนใหญ่ไม่ใช่เสื้อแดง แค่ชอบคุณทักษิณและเกลียดประชาธิปัตย์แค่นั้นเอง ;)

คนส่วนใหญ่ภาคใต้มีความคิดเป็นของตัวเองไม่งมงายกับภาพลวงตาและคำโกหกจึง รักประชาธิปัตย์ และ เกลียดทักษิณ

#27 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

Posted 5 December 2012 - 12:18

โดนใจ

#28 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

Posted 5 December 2012 - 12:19

คนที่เล่นเฟซเป็นคนมีการศึกษาเป็นส่วนใหญ่

แดงอุดรปั่นกระแสคนอีกกลุ่ม ใช้อามิส และใช้ความรุนแรง
อามิสเพื่อความร่วมมือจากคนโลภ
และใช้ความรุนแรงเพื่อกดขวัญให้คนต้านเสื้อแดงอย่าหือ

เฟซไม่ได้สะท้อนคนทั้งอุดร แต่สะท้อนคนเพียงกลุ่มเดียว

นี่ไงเมื่อเลือกตั้งที่ผ่านมา เราจึงหลงทางมั่นใจกันว่า
พอเลือกตั้งแล้วฝั่งตรงข้ามแดงจะได้เสียงบ้าง และมีชัยชนะ

คนเราคบกันโดยธาตุ เป็นเรื่องจริง
เข้าเฟซอุดรจึงได้เสียงสะท้อนแคบๆจากคนที่คิดเหมือนคนมีการศึกษา
ดังนั้นอย่าได้แปลกใจถ้ามองภาพรวมแล้วเสียงอุดรคือเสียงเสื้อแดง
ทั้งๆที่คนอุดรกลุ่มที่เราคบกันอยู่ไม่เอาแดง

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#29 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

Posted 6 December 2012 - 00:00

ก็ดีแล้วนะครับ ที่มีคนออกมาแสดงความคิดเห็นตรงข้ามกันแบบนี้

อย่างน้อยก็เป็นการละลายพฤติกรรมของพวกที่คิดล้มเจ้าไปได้บ้าง...!!! -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#30 ohmzpaing

ohmzpaing

น้องเก่า

Posted 6 December 2012 - 00:10

ก่อนอื่น ต้องขอขอบคุณในการรวมใจเป็นหนึ่งของชาวอุดรทุกท่านใน FB นั้น

นายขวัญชัยนั้นสร้างความเสื่อมเสียและความน่าอับอายแก่คนอุดรอีกหลายคนที่ไม่รู้อิโหร่อิเหน่แต่ก็ถูกเหมารวมตามไปด้วยว่าคนอุดรส่วนใหญ่เป็นคนเสื้อแดง ไม่รักสถาบัน และอีกหลากหลายความชั่วช้าที่นายขวัญชัยโอ่ว่าคนอุดรอยู่ข้างตัวเองทั้งหมด

ถ้าเป็นเช่นนั้น คนอุดรนิ่งเฉยให้คนนอกพื้นที่อย่างสุพรรณเข้าไปทำลายชื่อเสียงจังหวัดท่านทำไมครับ?
ทำไมไม่ออกมาต่อต้าน หรือตักเตือน ทวงชื่อเสียงของท่านคืนมา

ผมเป็นคนอุดรครับ ต้องเข้าใจนิดนึงนะครับ ว่าคนอุดรในเมืองส่วนมากเป็นคนมีการศึกษา
รู้เรื่องข่าวสารทั้ง เหลือง ทั้งแดง ซึ่งเขามีวิจารณญาณในการคิดได้เอง โดยประเมิณได้จาก
การเลือกตั้ง นายกเทศมนตรี ซึ่งนายกอิทธิพล เป็นคนที่ได้รับเลือกตั้งไป ซึ่งไม่ไใช่เป็นคนเสื้อแดง
ก็ชนะขาดลอย แต่ คนอุดรไม่ได้มีแต่แค่คนในเมืองเท่านั้น แต่ยังมีคนรอบนอก ซึ่ง เป็นคนที่ได้รับข่าวสารด้านเดียว
และทาง หัวคะแนนก็ไปยุยงปลุกปั่นต่าง ๆ

คนอุดรไม่ได้นิ่งเฉยครับ แต่ทำอะไรลำบากมากกว่าครับ
ขอความเข้าใจให้กับคนอุดรบ้างครับ
ทักษิณถูกจำคุก 2 ปี ไม่เห็น ชาวโลกรู้สึกอะไรเลย แต่ นางอองซานถูกกักขังอยู่ที่บ้าน ทั่วโลกกลับเรียกร้องให้นางอองซาน 2มาตรฐานจริง ๆ

#31 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

สูงสุดแดนสยาม

Posted 6 December 2012 - 00:39

ผมเป็นคนอุดรครับ ต้องเข้าใจนิดนึงนะครับ ว่าคนอุดรในเมืองส่วนมากเป็นคนมีการศึกษา
รู้เรื่องข่าวสารทั้ง เหลือง ทั้งแดง ซึ่งเขามีวิจารณญาณในการคิดได้เอง โดยประเมิณได้จาก
การเลือกตั้ง นายกเทศมนตรี ซึ่งนายกอิทธิพล เป็นคนที่ได้รับเลือกตั้งไป ซึ่งไม่ไใช่เป็นคนเสื้อแดง
ก็ชนะขาดลอย แต่ คนอุดรไม่ได้มีแต่แค่คนในเมืองเท่านั้น แต่ยังมีคนรอบนอก ซึ่ง เป็นคนที่ได้รับข่าวสารด้านเดียว
และทาง หัวคะแนนก็ไปยุยงปลุกปั่นต่าง ๆ

คนอุดรไม่ได้นิ่งเฉยครับ แต่ทำอะไรลำบากมากกว่าครับ
ขอความเข้าใจให้กับคนอุดรบ้างครับ

มันก็เหมือนกับที่เชียงใหม่นะแหละครับ เหมือนกันโดยเฉพาะพวกหัวคะแนน ที่คอยปลุกปั่นให้คนเชื่อในเรื่องที่ไม่เป็นจริงตลอด คนที่จะรู้จริงๆ ก็คนที่ค้นหาข้อมูล และก็คิดพิจารณาดีแล้ว ไม่เว้นแม้แต่บุคลากรที่เกี่ยวข้องกับการศึกษา ส่วนใหญ่จะเป็นแดง เพราะไม่ค่อยชอบค้น ถึงค้นก็ยังชอบเพราะนโยบายบางอย่างมันเกิดประโยชน์กับตัวเอง

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

#32 ant

ant

Posted 6 December 2012 - 08:09

ส่วนหนึ่งที่ทำให้เมืองอุดรเป็นสภาพดังที่ท่านเห็น มาจากพวกข้าราชการที่วิ่งตามก้นนักการเมืองเพื่อหวังความก้าวหน้าในตำแหน่งหน้าที่ดังที่เราท่านได้รับทราบกรณีนายตำรวจวิ่งเข้าหาบักขวัญเพื่อฝากเนื้อฝากตัว
ในวงการผู้บริหารการศึกษาคือ กลุ่มข้าราชการที่่มีจำนวนมากกว่าทุกกลุ่ม และมีผลต่อการสร้างมวลชนคนเสื้อแดงที่สุด เพราะในชุมชนจะมีครูฝังตัวอยู่มากที่สุด และชาวบ้านก็ให้ความเคารพนับถือมานาน ถ้าผู้บริหารและครูหมู่บ้านใดเป็นแดง ชาวบ้านส่วนใหญ่ก็จะแดงไปด้วย พวกนี้มักจะเป็นธุระและคอยอำนวยความสะดวกให้ชาวบ้าน เช่น เป็นแกนนำระดับหมู่บ้าน เป็นยานพาหนะ เป็นผู้รับบริจาคอาหารช่วยม็อบ เป็นสถานที่ตั้งและฉลองผ้าป่าเสื้อแดง หรือประสาน ส.ส.มางานบุญ งานกีฬา หรืองานชุมชนอื่นๆ แม้งานของกระทรวงสาสุข เช่นงานผู้สูงอายุ รดน้ำดำหัว วัน อสม. เราไม่เชิญ พวกมันยังแอบเชิญกันมา เราไม่เชิญพูด มันยังแอบเชิญกันมาพูด ....และกำลังลามไปยังกลุ่มผู้บริหารโรงเรียนอื่นๆ เพราะเห็นผลในกรณีโยกย้าย ผู้บริหารที่วิ่งตามก้นนักการเมืองมักจะได้รับการพิจารณาให้ย้ายไปโรงเรียนขนาดใหญ่เสมอ แม้คุณสมบัติทั้งวัยวุฒิหรือคุณวุฒิสู้คนอื่นไม่ได้ก็สามารถข้ามหัวใครต่อใครได้ หรือระดับผู้ปฏิบัติการก็สามารถย้ายได้ตามต้องการ ในขณะที่คนอื่นได้แต่มองด้วยความอิจฉา
สังเกตดูทุกเย็นวันศุกร์ ส.ส.กลับบ้าน จะเห็นผู้บริหารไปชุมนุมทานข้าวกันที่บ้าน ส.ส.ประจำ

แต่ก็มีนะครับ ชาวบ้านที่เขาทันต่อข้อมูลข่าวสารและไม่เห็นดีเห็นงามกับนโยบายขายประเทศของพรรคนี้ ซึ่งเขาก็มักแวะเวียนมาพูดคุยระบายความอัดอั้นตันใจให้ฟังเสมอๆ แต่ก็เพียงหยิบมือแหละครับ
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#33 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

Posted 6 December 2012 - 08:55

เสี้ยมกันไม่บันยะบันยัง

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#34 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

Posted 6 December 2012 - 09:14

เคยคุยกับผู้บริหาร รพ.แห่งหนึ่งในอุดร
ถ้าบักแม้วและสมุนมาได้ยิน มันคงกระอักเลือดตาย 555

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#35 สวรรค์ชั้น7

สวรรค์ชั้น7

น้องเก่า

Posted 6 December 2012 - 10:17

ไอ้ขวัญชัยนี่ถือว่ามันเป็นไอดอลของเหล่าดีเจวิทยุชุมชนแดงทั้งหลายเลยนะ
ถ้าใครฝีปากกล้าสามารถปลุกระดมสนสะพายควายแดงได้มาก ๆ ก็ออกรับงานอีเว้นท์จากพรรคเผาไทย
รับรอง รวยไม่รู้เรื่อง ดีไม่ดีส้มหล่นอาจได้รับตำแหน่งเป็นข้าราชการการเมืองเป็นของแถมอีกต่างหาก
บรรดาวิทยุชุมชนแดงมันถึงได้บานสะพร่ิงเป็นดอกเห็ดอย่างนี้
พาโล อปริณายโก : คนโง่ คนพาล ไม่ควรเป็นผู้นำ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users