Jump to content

- - - - -

พรุ้งนี้..ชวนชาว สรท.ไปเที่ยว นสพ.มติโจร...

• Please log in to reply
36 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:01

*
POPULAR

พรุ้งนี้บ่ายสองโมงครับ..ใครว่างไปช่วยกันหน่อยครับพวกผมจะไปกันที่ นสพ มติชน.ไปถามหาความจริงความถูกต้อง.อยากให้ทุกคนช่วยกันออกมาแสดงพลังเพื่อปกป้องพ่อของเราครับอย่าให้เรื่องเงียบกันไป..ผมไปครับ...ไปให้รัฐต้องออกมาแสดงความรับผิดชอบในสื่อแบบนี้..เราจะได้เห็นกันว่ารัฐ.จะปกป้องสื่อหรือปกป้องพ่อหลวงของเรา..ขอกำลังคนหน่อยครับช่วยกันทำป้ายไปกัน..ผมจะไปกับสาโรจน์ ขอเป็นข้ารองพระบาท ทุกชาติไป..ใครไปได้ขอให้ช่วยกันไปหน่อยครับ..คำที่มติชนออกมาแก้ตัวมันฟังไม่ขึ้นครับ..มันแถ.เหมือนรัฐบาลเลย.ผมทนกับสิ่งที่พวกเค้าทำไม่ไหวแล้วถ้ามีแต่คนนิ่งเฉยกันหมด..ประเทศเราคงไม่เหลืออะไร..

สำหรับท่านที่จะไปพรุ่งนี้ขอความกรุณา เขียนคำที่สุภาพ และอย่าด่าคำหยาบคายนะครับ เพราะเราไปในนาม"ลูกๆของพ่อหลวง"เพื่อมา"ปกป้องพระเกียรติ"ของพระองค์ท่านเราจะไม่ทำอะไรให้พระองค์ท่านต้องเสื่อมเสีย"พระเกียรติ"เพราะพวกเราเด็ดขาดครับ ขอบคุณครับ
ด้วบจิตคาราวะ

#2 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:04

ดีครับ ช่วยกัน

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#3 แมว มหาภัย

แมว มหาภัย

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:08

วานพี่แหม่มช่วยดึงหูช่้างหน่อยครับ
แข็ง เยียบเย็น และสงบนิ่ง เหมือนนิวเคลียร์ลูกหนึ่งอำมาตย์เอกเจ้าพระยาวิฬาร์มหาภัยบดินทร์

#4 แมว มหาภัย

แมว มหาภัย

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:08

ลงชื่อไป
แข็ง เยียบเย็น และสงบนิ่ง เหมือนนิวเคลียร์ลูกหนึ่งอำมาตย์เอกเจ้าพระยาวิฬาร์มหาภัยบดินทร์

#5 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:11

มันทำอะไรเห้ๆอีกแล้วเหรอครับพี่ พอดีผมไม่ได้อ่านทั้งมติโจร ทั้ง ข่าวเน่า นานแล้วครับ

ปล.ช่วงนี้อยู่ไกลความเจริญครับ ><!
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#6 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:34

ประสิทธิ์ รักในหลวง

มาดูการแปล บทกลอน "อาเศียรวาท" ในแบบที่ไม่ใช่การแปลโดยมติชน กันเถอะ.....มันเป็นบทอาเศียรวาท ตรงไหนกัน ? มันจะเป็นคำอวยพร คำสรรเสริญ ไปได้ยังไง ?

(เครดิต : Nipon Puangngam)

"เมื่อวันหนึ่งฟ้าสว่างกระจ่างแจ้ง = วันที่ความจริง (ในสายตาของ...) ถูกเปิดเผย ท้องฟ้าไม่มีความมืดดำของเมฆร้ายปกคลุม

"ลมแล้งในใจให้โหยหาย" = ความแห้งผากไร้ชีวิตชีวาในจิตใจก็จะมลายหายไป.......

"ข้าวกล้านาไร่ได้กลิ่นอาย..= คนยากคนจนชาวนาชาวไร่ (ข้าวกล้า=รากหญ้า)ก็จะได้สุดดมกลิ่นอายแห่งความหวัง.......

ยามฝนขวยขวายมุ่งหมายมา" = เมื่อมีสายฝน(ขบวนการ )โปรยปราย( มาเคลื่อนไหว)ให้ความ(หวัง)ชุ่มฉ่ำแก่คนรากหญ้า.....

"วันหนึ่งเมฆคลุ้มเป็นกลุ่มก้อน=เมื่อขบวนการก่อตัวรวมกันเป็นหมู่เมฆ....

ลมร้อนลมเย็นเป็นปัญหา" =ก่อให้เกิดการพัดพาแกว่งไกว เป็นการต่อสู้สองแนวทาง(ลมร้อนปะทะลมเย็น)ที่กำลังเป็นที่ระทึกใจ.......

"พฤกษ์พุ่มชอุ่มช้ำท่วมน้ำตา=แต่ทว่าท่ามกลางสายฝน(การต่ิอสู้นี้)แม้จะมีความเจ็บช้ำ(เสียชีวิตเลือดเนื้อ) แต่ก็นำมาซึ่งความชอุ่ม(สุขสมบูรณ์ สมหวังดังใจปอง)ในอนาคต...

ที่ฝันว่าฟ้าสว่างคืออย่างไร" =ถึงวันนั้น แล้วคุณจะรู้ว่าสิ่งที่ใฝ่ฝันอันเป็นจุดมุ่งหมายแห่งการต่อสู้ ก็คือสิ่งได้กล่าวมาแต่แรกนั้น..นั่นคือจุดหมายปลายทางแห่งชัยชนะของเรา(มัน)....คือวันที่ฟ้าสีทองผ่องอำไพ ประชาชน(ของพวก...)ได้เป็นใหญ่ในแผ่นดิน.....

..........................................................................................แปลความได้ดั่งนี้...จะเห็นได้ว่า อาเศียรวาท ผู้เขียนน่าจะประสงค์บรรยายสิ่งที่อยู่ในใจของผู้เขียน..ซึ่งไม่อาจหาความหมายที่ตรงกับนัยยะของภาพในหลวงได้เลย....อนึ่ง "นักเลงกลอนไม่เขียนอะไรที่เปลือยเปล่า โดยปราศจากความนัย...การเปิดเผยแบบซ่อนเงื่อน จึงถูกปกปิดไว้แบบที่เรียกว่า"ปกปิดอย่างเห็นได้ชัด".........ใช่ หรือไม่...?????????

http://www.matichon....&catid

#7 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:35

มันทำอะไรเห้ๆอีกแล้วเหรอครับพี่ พอดีผมไม่ได้อ่านทั้งมติโจร ทั้ง ข่าวเน่า นานแล้วครับ

ปล.ช่วงนี้อยู่ไกลความเจริญครับ ><!

มาอ่านดูครับ

#8 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:57

ไล่ออกจากประเทศไปอยู่เขมรเลยครับ ไปทำข่าวอยู่เขมรนู่น
ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#9 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:00

ได้อ่านแล้วครับ ยังคงระดับความเป็นสื่อแดงล้มสถาบันได้คงเส้นคงวา ....

ชั่วไม่เปลี่ยน
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#10 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:05

เห็นมันแก้ตัวออกมาแล้วครับ
ว่าไม่ได้มีเจตนาอย่างนั้นเล้ยยยย

ไอ้เอี้ย เขียนชัดๆยังบอกว่าไม่ใช่

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#11 Cemeterys

Cemeterys

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:19

ชอบมากกับเงื่อนไข "ป้ายสุภาพ" เหมาะกับงาน เห็นแล้วมีความสุข แต่ขอไว้ครับที่นี่ ต้องไม่สุภาพบ้าง มันฉวยโอกาสแสดงอัตตาทุกงาน ตอนตั้งคำถามโอบาม่าก็ครั้งหนึ่งแล้ว มาครั้งนี้อีก ไอ้หัวขี้กลาก

#12 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:22

อ้าวววว พรุ่งนี้ ก้อมี 2งานสินะ ชุดหนึ่งไปชมนิทัศการที่ "มติโจร"
อีกชุด ก้อไปเยี่ยมปลอมขวัญ "อิเม้ย" ที่ทำเนียบ

#13 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:22

เห็นมันแก้ตัวออกมาแล้วครับ
ว่าไม่ได้มีเจตนาอย่างนั้นเล้ยยยย

ไอ้เอี้ย เขียนชัดๆยังบอกว่าไม่ใช่

คำชี้แจง"มติชน" กรณี "อาเศียรวาท"

วันที่ 06 ธันวาคม พ.ศ. 2555 เวลา 09:31:01 น.

สืบเนื่องจากมีผู้ตั้งคำถามต่อบทอาเศียรวาท ที่ตีพิมพ์ในมติชน ฉบับวันที่ 5 ธันวาคม 2555 ที่ผ่านมาว่ามีความหมายอย่างไร มีความกำกวมไม่เหมาะสมหรือไม่

บทอาเศียรวาท มีเนื้อความดังนี้

วันหนึ่งฟ้าสว่างกระจ่างแจ้ง ลมแล้งในใจไห้โหยหาย
ข้าวกล้านาไร่ได้กลิ่นอาย ยามฝนขวนขวายมุ่งหมายมา
วันหนึ่งเมฆคลุ้มเป็นกลุ่มก้อน ลมร้อนลมเย็นเป็นปัญหา
พฤกษ์พุ่มชอุ่มช้ำท่วมน้ำตา ฝันว่าฟ้าสว่างดีอย่างไร

ต่อไปนี้ คือคำอธิบายจากผู้ประพันธ์บทอาเศียรวาทดังกล่าว

"....อาเศียรวาทสองบทนี้ มีความหมายตรงตามตัวอักษรทุกประการ
ด้วยวิธีการเขียนบทกวีที่มีการเปรียบเทียบให้เห็นภาพ จึงใช้วันฟ้าสว่างกับวันฟ้ามืดครึ้ม

วันฟ้าสว่างนั้นแม้แต่ลมแล้งในใจผู้คนที่โหยไห้ก็ยังหาย ข้าวกล้านาไร่ยังได้กลิ่นอายฝนที่มุ่งหมายมาตกต้องตามฤดูกาลย่อมหมายถึงความสว่างในพระบรมเดชาเมตตาบารมี ที่ปกเกล้าพสกนิกรและทุกสรรพสิ่ง อันเนื่องมาจากพระวิริยะอุตสาหะเช่นฟ้าฝน ชลประทาน หรืออ่างเก็บน้ำอันยังประโยชน์สม่ำเสมอแก่ไร่นา

ดังนั้น เมื่อมีวันมืดครึ้ม ซึ่งแม้แต่ธรรมชาติปัจจุบันเช่นที่เห็นกันก็ผันผวน เดี๋ยวร้อนเดี๋ยวเย็นเป็นปัญหา
จึงมีหรือที่จะไม่นึกฝันถึงวันฟ้าสว่าง วันที่กระจ่างแจ้งร่มเย็นอยู่ในพระบรมโพธิสมภาร ว่าดีอย่างไร ดีขนาดไหน คือความหมายซึ่งอธิบายได้ตามตัวอักษรทุกวรรคตอน

อนึ่ง ที่ยังมีข้อสงสัยต่อความหมายในบาทสุดท้าย ที่ว่า"ฝันว่าฟ้าสว่างดีอย่างไร" นั้น

หากติดตามข่าวสารบ้านเมืองอยู่ตลอดเวลา ย่อมเห็นแล้วว่า ปัจจุบันมีปัญหามากมาย ที่ทำให้คนส่วนมากเดือดเนื้อร้อนใจ มีแต่คนส่วนมากเรียกร้องความสงบสุขในสังคม เพื่อจะได้ตั้งหน้าตั้งตาทำมาหากิน

เช่นนี้แล้ว ทำไมจึงจะไม่คิดถึงล่ะว่าวันที่ฟ้าสว่างกระจ่างแจ้งนั้นดีอย่างไร
วันที่ธรรมชาติดำเนินไปอย่างถูกต้องเหมาะสมตามฤดูกาล ไร่นาประชาชนสมบูรณ์ วันที่พระบรมเดชานุภาพแผ่ไพศาล ปราศจากฝุ่นละอองใดๆ มาแผ้วพาน"

กองบรรณาธิการหวังว่า คำอธิบายความหมาย สัญลักษณ์ และเจตนาของผู้ประพันธ์ น่าจะสร้างความกระจ่างและทำให้เกิดการตีความที่สอดคล้องกับความมุ่งหมายของผู้ประพันธ์

กองบรรณาธิการมติชน
6 ธันวาคม 2555

รองอ่านดูแล้วมันครงกับความหมายหรือไม่..มันก็แถไปเหมือนกับรัฐบาล..ถ้าเรายอมมันเดี่ยวมันก็เอาใหม่..เราต้องไปสอนให้เห็นว่าจะด่าไปด่าทักษินจะว่าอะไรก็ไปว่ายิ่งรักษ์จะเล่นกับใครก็ได้.แต่อย่ามาแตะต้องพ่อหลวงของเรา.

#14 Ballbk

Ballbk

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:02

อยากเห็นหน้า ไอ้คนแต่งครับ

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#15 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:38

อะไร ทำให้ ช้าง ขรรค์ชัย บุนปาน ศิษย์เก่าฟ้าเหลือง เปลี่ยนไปได้ถึงขนาดนี้
สุจิตต์ วงศ์เทศ ไม่ได้ข่าวคนนี้นานแล้ว

#16 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:43

คนที่จะไปพรุ่งนี้ช่วยซ้อมร้องเพลงนี้ด้วยเราจะไม่ด่า แต่เราจะร้องเพลงนี้แทนและยื่นจดหมายเปิดผนึก3ฉบับ
1.ให้ บ.ก.มติชน
2.ให้กับตัวแทนนักข่าวสถานีโทรทัศน์
3.ให้กับตัวแทนหนังสือพิมพ์
และจะอยู่ตรงนั้นและร้องไปเรื่อยๆจนครบ 2 ชั่วโมงแล้วจึงแยกย้ายกันกลับ

บทเพลงรักแห่งแผ่นดินA1

รักที่ยิ่งใหญ่และยืนยง

คือรักจากองค์เหนือหัวของไทย

รักไพร่ฟ้าทั่วเขตคาม

ทุกยามท่านทรงห่วงใย

ในจิตใจ

เรารับรู้ได้ทุกคน

A2

รักที่เราซาบซึ้งพระนาม

รักเพื่อความสุขของปวงชน

สายเหงื่อไหลหยดลงดิน

ให้ไม้ต้นโตออกผล

ทุกแห่งหน

ต้นโตงามร่มเย็นทั่วไทย

B

พระองค์เหนื่อยแค่ไหน

ใครรู้บ้าง

เภทภัยไทยมีทุกข์

ปัดเป่าให้หาย

เนิ่นนานปีที่ผ่านมา

ท่านเหนื่อยล้าบ้างหรือไม่

มาร่วมใจ

ส่งพลังให้ท่านชื่นใจสักครั้ง

HOOK

เปล่งเสียง.....

คำว่ารักให้ดังออกมา

เปล่งวาจา.....

แสดงความรักพระองค์ให้ดัง

ก้าวเท้าตามพ่อไป

สืบสานงานของท่าน

พร้อมกัน

ทำหน้าที่ของลูกที่ดี

เปล่งเสียง.....

คำว่ารักให้ดังก้องไกล

สุดแรงใจ.....

ด้วยใจรัก ด้วยแรงศรัทธา

จะขอปฏิญาณ

มั่นคงไว้ ซึ่งความดี

ภายใต้ร่มเงาแห่งนี้

จะมีความรัก........แด่พระองค์ตลอดไป

บทเพลงรักแห่งแผ่นดิน

#17 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:18

ไอ้สื่อชั่วๆ แบบนี้ ไม่เห็นทางภาครัฐ จะเข้าไปจัดการอะไรมั่งเลยหรืออย่างไร?!?!?!?

เขียนแบบสองแง่สองง่าม ให้คนตีความกันไปเองแบบนั้น..แล้วก็มา่แก้ต่างเอาทีหลัง...ระยำจริงๆ -_- -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#18 tu249cm

tu249cm

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:41

อะไร ทำให้ ช้าง ขรรค์ชัย บุนปาน ศิษย์เก่าฟ้าเหลือง เปลี่ยนไปได้ถึงขนาดนี้
สุจิตต์ วงศ์เทศ ไม่ได้ข่าวคนนี้นานแล้ว

ผิดหวังกับช้างขรรค์ชัย มากเช่นกันค่ะ เมื่อนานแล้วเคยชื่นชมว่าเป็นสื่อดี แต่วันนี้ไหงกลายเป็นเช่นนี้ไปได้

ไม่น่าเชื่ออีกเช่นกันที่ขรรค์ชัยจะเคยเขียนกลอนนี้ให้กับทักษิน เมื่อหลายปีที่ผ่านมา

กินสะบั้นหั่นแหลกล้น คอหอย

กอบ เศษ ส่วนใช้สอย กวาดเกลี้ยง

โกย ขยะกระเดือก ทยอย ในนอก

กาม วิปริตหล่อเลี้ยง เลือดเนื้อคนโกง ?

ขรรค์ชัย บุนปาน เขียนให้ทักษิณ ชินวัตร เมื่อ 25ธ.ค.2548

“People shouldn't be afraid of their government. Governments should be afraid of their people.”

#19 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:55

เอ ..ยังเป็นเจ้าของอยู่หรือครับ เห็นมีข่าวว่าถูกซิ้อโดยคนวงการบันเทิงที่สนิทกับทุศีล นี่ครับ

Edited by IFai, 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:57.

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#20 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:21

ถ้าผมอยู่ กทม ผมไปด้วยแน่นอน

ที่จริงเชียงใหม่มีหนังสือพิมพ์ล่มเจ้านะครับ แต่ผมไม่รู้จะทำอย่างไร

เพราะมันดันใหญคับจังหวัด

ผมกำลังหาแนวร่วมอยู่ แต่ไม่ค่อยมีใครกล้าออกมาครับ

ได้แต่รอผู้ฝ่ายทหารที่ผมนับถือออกโรงก่อน

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#21 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:56

ถ้างานเสร็จเร็วจะตามไปด้วยแน่นอน

สื่อเชี่ยแบบนี้ มันต้องให้มีแรงกระเพื่อมบ้างเพื่อให้สังคมรับรู้

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#22 แมว มหาภัย

แมว มหาภัย

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:00

ไปกันจริงเปล่านี่

#23 Gato & Santa

Gato & Santa

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:20

พอเห็น มติหมา วางบนแผง แทบไม่อยากเอามือไปโดนเลย กลัวเสนียดติดมือ

Edited by Gato & Santa, 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:21.

#24 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:56

ผมไปไม่ได้ ขอฝากกำลังใจไปกับทุกท่านด้วยครับ

ขอบคุณที่สละเวลาเป็นตัวแทนไปแสดงออกถึงความไม่พอใจ
ต่อสื่อเลวๆ แบบนี้ครับ :)

#25 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:16

ไปกันจริงเปล่านี่

ไปกันแน่นอนครับ..เตรียมร้องเพลงไว้นะครับ...

#26 cassava

cassava

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:21

ความหมายของตาสว่างคืออะไร คำว่าตาสว่างเป็นคำของไอ้สุระชัย แซ่ด่าน คนที่เชิดชูคำนี้ก็มีแต่สาวกไอ้สุระชัยนั่นแหละ

#27 คุณชายนั่งปอร์เช่

คุณชายนั่งปอร์เช่

น้องเก่า

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:00

แต่ก่อนชอบอ่านนะ มติชน ข่าวสด ประชาชาติ สื่อในเครือฯ รวมทั้งพ็อกเก็ตบุ๊ค จนกระทั่งหหลังรัฐประหาร ก็ไม่ได้อ่านหรือสนับสนุน อีกเลย

#28 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:20

เป็นผมจะเขียนว่ามติชิน กะ ข่าวปด

แชร์มาจากนี่
https://www.facebook...&type=1
กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#29 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:22

ใครที่จะไปเยี่ยมชม นสพ.มติโจร..อย่าลืมนะครับเวลาบ่ายสองโมงตรง.ครับเจอกัน...

#30 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:38

“คนรักในหลวง” กลุ่มหนึ่งสุดทน วางหรีดหน้า “มติชน”
เพื่อแสดงความไม่พอใจกรณีที่หนังสือพิมพ์มติชนลงตีพิมพ์บทอาเศียรวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในวันเฉลิมพระชนมพรรษา 5 ธันวาคม 2555 ที่พบว่ามีเนื้อหากำกวม และถูกตีความว่ามีความหมายไม่เหมาะสม
http://www.manager.c...D=9550000149064

#31 best

best

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:57

คนเยอะจริงเนอะ

มีชาวเสรีไทยไปมั่งไม๊เนี่ย เหอ เหอ :lol: :lol: :lol:

#32 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:42

ถึงแม้เราจะไปกันน้อยแต่เราก็ไปด้วยใจครับ..

Edited by kon_thai, 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:46.

#33 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:48

ตำรวจมีทั้งในและนอกเครื่่่องแบบ

Edited by kon_thai, 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:50.

#34 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:56

น่าจะนัดวันหยุด

อีกอย่าง พวงหรีดสวยเกินไปสำหรับโจร

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#35 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:45

ถึงแม้พวกเราจะเหมือนหิ่งห้อยตัวเล็กๆที่มีแสงเพียงริบหรี่..ถึงวันนี้เราจะมีมาจำนวนน้อยนิด..แสงไม่เจิดจ้า..จนทำให้ไม่มีใครสนใจ..แต่แสงน้อยๆกลุ่มนี้.มันจะสว่างไสวอยู่ในดวงใจของคนที่รักพ่อหลวงทุกคน..แล้วมันจะขยายใหญ่ขึ้นจนทำให้คนที่คิดร้ายคิดมิชอบต่อพ่อของเรา.ร้อนเร่าจนทนไม่ไหวแพ้ภัยด้วยตัวของเค้าเอง..จงสู้ต่อไป..ผู้กล้าแห่งสยามประเทศ..

#36 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:38

ผิดหวังกับช้างขรรค์ชัย มากเช่นกันค่ะ เมื่อนานแล้วเคยชื่นชมว่าเป็นสื่อดี แต่วันนี้ไหงกลายเป็นเช่นนี้ไปได้

ไม่น่าเชื่ออีกเช่นกันที่ขรรค์ชัยจะเคยเขียนกลอนนี้ให้กับทักษิน เมื่อหลายปีที่ผ่านมา

กินสะบั้นหั่นแหลกล้น คอหอย
กอบ เศษ ส่วนใช้สอย กวาดเกลี้ยง
โกย ขยะกระเดือก ทยอย ในนอก
กาม วิปริตหล่อเลี้ยง เลือดเนื้อคนโกง ?

ขรรค์ชัย บุนปาน เขียนให้ทักษิณ ชินวัตร เมื่อ 25ธ.ค.2548

เคยเรียนหนังสือที่โรงเรียนวัดจอมทอง โรงเรียนเด่ียวกับ ขรรค์ชัย บุนปาน ด้วย

#37 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:15

ถึงแม้พวกเราจะเหมือนหิ่งห้อยตัวเล็กๆที่มีแสงเพียงริบหรี่..ถึงวันนี้เราจะมีมาจำนวนน้อยนิด..แสงไม่เจิดจ้า..จนทำให้ไม่มีใครสนใจ..แต่แสงน้อยๆกลุ่มนี้.มันจะสว่างไสวอยู่ในดวงใจของคนที่รักพ่อหลวงทุกคน..แล้วมันจะขยายใหญ่ขึ้นจนทำให้คนที่คิดร้ายคิดมิชอบต่อพ่อของเรา.ร้อนเร่าจนทนไม่ไหวแพ้ภัยด้วยตัวของเค้าเอง..จงสู้ต่อไป..ผู้กล้าแห่งสยามประเทศ..

ขอชมเชยและชื่นในความตั้งใจและมีความมุุ่งมั่น ไม่ย่อท้อ ไม่ถอย
เป็นกำลังใจให้ และขอบคุณที่ทำหน้าที่แทนคนที่ไม่เห็นด้วยกับมติชนคะ

Edited by kwan_kao, 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:17.

ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน