Jump to content

- - - - -

ผมเริ่มได้กลิ่นแปลกๆตั้งแต่งานเสธ.อ้ายเป็นต้นมา เหมือนพวกเลวพยายามสร้างเงื่อนไขให้เกิดอะไรสักอย่าง เชิญเพื่อนๆ มาช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ

• Please log in to reply
40 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:20

ข้อสังเกตของผม

1. เสธ.อ้ายเปิดคลิปไอ้เหลี่ยม ที่เพื่อนสมาชิกคุณ Jerasak มาเตือนพวกเราว่า น่าจะเป็นคลิปตัดต่อ ซึ่งถ้าเป็นคลิปตัดต่อจริง ทำไมพวกมันถึงไม่ฟ้องเสธ.อ้าย (ผมค่อนข้างเชื่อคุณ Jerasak เพราะสมาชิกท่านนี้ ได้เคยวิเคราะห์เสียงของอภิสิทธ์มาทีหนึ่งแล้ว จนเป้นที่ยอมรับกันโดยทั่วไป มีออกทีวีด้วยครับ)
2. ตำรวยกระทำรุนแรงเกินกว่าเหตุ รวมถึงความพยายามปิดกั้นม๊อบอย่างโอเวอร์
3. จุดประเด็นแก้ รธน.กลับมาอีก โดยระบุว่าจะเร่งเครื่องเต็มที่ (แต่ไอ้เป็ดเหลิมค้าน ค้านทำไม ทั้งๆที่มันประกาศว่าตัวเองเป็นขี้ข้ามานานแล้ว)
4. สั่งงดจุดพลุวันเฉลิม (ผมมองว่ามันจงใจให้เรื่องแดง แต่ไม่เข้าใจว่า ทำไปทำไม)
5. แม่ค้าเสื้อแดงที่มาตั้งแผงขายของแล้วโดนตะเพิด
ุ6. อาเจียรวาทของมติชน ผนวกเข้ามาอย่างถูกจังหวะ

ช่วยกันวิเคราะห์หน่อยครับ
หรือว่า ผมคิดมากไปเอง

Edited by ชามู, 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:14.

ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#2 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:24

นั่นสิคะสงสัยเหมือนกันว่าไม่เห็นฟ้องเสธ.อ้ายไม่ว่าเรื่องโหน หรือเรื่องเทปปลอม(ถ้าปลอม)
สงสัยกลัวขึ้นศาลแล้วอาจโดนสางกระจุย เลยตกลงว่าเงียบไว้แล้ว(อาจ)ดีเอง

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#3 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:26

คงกลัวมากๆ

#4 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:31

ผมคิดแบบนี้ นะท่าน ซามู

ส่วนตัวผมเชื่อใจเสธอ้าย แบบไม่ติดใจอะไรเลย ส่วนเรื่องคลิปนั้น จะตัดต่อหรือไม่ ผมไม่คิดว่าเป็นประเด็นอะไร เพราะความจริง ที่เป็นไป มันก็ไม่ต่างอะไรจากคลิป (ที่อาจจงใจทำ)

ส่วนเรื่องที่ เพื่อไทยพยายามจะทำอะไร ก็ปล่อยเขาเถอะ ถ้าทำจริง แล้วค่อยออกมาค้านกัน

แต่ผมเชื่ออย่างนะ ว่า เพื่อไทย จะอยู่ต่อไปในอนาคตลำบากนะ สาเหตุก็ง่าย ๆ

1. ขึ้นค่า ก๊าซ อีกกิโลกรัมละ 12.40 บาท
2. ขึ้นค่าไฟฟ้า อีกทีละ 10 สตางค์ หลาย ๆ รอบ
3. ขึ้นค่าแรง ทั่วประเทศ 300 บาท
4. เพิ่มหนี้สิน จากโครงการรับจำนำข้าว
5. เพิ่มหนี้สิน จากโครงการรถคันแรก (ต้องคืนภาษี)

เอาเป็นว่า ถ้าสามารถบริหาร ได้โดยไม่ต้องกู้แบบ แหลกลาญ ผมยอมให้บริหารประเทศต่อ แบบไม่กำหนดเลยครับ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#5 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:33

ผมว่าคิดไปเองครับ เพราะอ้ายเหลี่ยมมันไม่ฉลาดที่จะวางแผนอะไรเลย
แผนที่ผ่านๆ มาคือมีหลายคนทำ เรียกว่าต่างคนต่างทำไปมากกว่า
เหตุเพราะถ้าเกิดอะไรร้ายแรงขึ้นมา คนทำคนคิดก็จะได้ชื่อว่าเป็น
"ขี้ข้า" ไม่ใช่ "ผู้บงการ" อะไรต่อมิอะไรจึงไม่ค่อยสะท้อนเข้าหาตัวคนทำ
ถ้าเหลี่ยมชอบใจ ก็ได้รางวัล ไม่ชอบก็อาจจะได้เศษเงินเศษทองไว้ใช้

เรื่องจุดพลุ ผมว่าข้าราชการทั่วไปรู้อยู่แล้วครับ แต่ไม่กล้าทำอะไร
จนกระทั่งมีคนทนไม่ไหว หรือว่าคนที่รู้นิสัยคนไทยดี ถ้าไม่มีอะไรมาจ่อก้น
ก็ไม่สนใจ จึงปล่อยมาตอนใกล้ๆ วันจัดงาน จะได้ผลมากกว่า มาปล่อย
ก่อนล่วงหน้า แถมทำให้พวกเวรตะไลมันตั้งตัวไม่ทันด้วย

#6 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:53

ผมก็คิดแบบนี้นะ eAT แต่เงามันยัง จาง ๆ เลยไม่

กล้า แทงหอก..แต่คิดว่าคงไม่นานนัก ยิ่งเรื่อง แก้

รธน. วาระ 3 เร่งเครื่องเท่าไร ภาพมันจะชัดเอง-

เราก็ได้แต่คอยดูเท่านั้น......

#7 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:02

ต้องคอยจับตาดูพวกมัน........ต่อไป
ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#8 Lilith Tear

Lilith Tear

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:03

เฉพาะ ข้อสาม

ผมว่า มันหลายคนหลายความ เอา เหี้..ย+เหี้..ย+เหี้..ย ผลประโยชน์ไม่ลงรอยกันหรือต่างฝ่ายจ้องหาผลประโยชน์ให้ตัวเองอยู่ มันทำให้เรื่องมันบานปลายเละไม่เป้นท่า
เพราะเหตุนี้ ทำไมมันชักหน้าไม่ถึงหลัง แก้เขินพอก้อมแกล้ม จนเรื่องราวมันเพิ่มขึ้น เริ่มร้อนตัวแล้วว่า ถ้าเป็นแบบนี้อีกซักพักจะ เอาไม่อยู่แล้ว
เลย เร่งวาระ รธน. นี้ไงครับ

เพราะเห็นบางท่านโพสไว้ ขนาดแดงปทุม ยังด่ากันผ่านไมค์ เพราะผลประโยชน์แล้วพวกตัวใหญ่ๆมันจะไม่กัดกันเหรอครับ เจ้านายใหญ่มันร้อนรนแล้ว :)

#9 Lucas Leiva Benitez Rodger

Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:06

ส่วนตัวผมนะครับ คิดว่าจงใจยั่วยุให้มีการ รัฐประหาร เกิดขึ้นครับ

อเสวนา จ พาลานํ ปญฺฑิตานญฺจ เสวนา ปูชา จ ปูชนียานํ เอตมฺมงฺคลมุตฺตมํ

"Two things are infinite: the universe and human stupidity; and I'm not sure about the the universe."Einstein's words.

"ประเทศไทยจะปฏิรูปไม่ได้ ด้วยการนอนอยู่บ้านเฉยๆ"

#10 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:12

ดิฉันไม่รู้แผนซ่อนเงื่อนอะไรหรอกนะคะ
แต่ที่ทะแมร่งสุดๆๆคือ ทำไมโหมกระพือข่าวการป้องกันม็อบจนเว่อร์
จนดิฉันคิดว่า ระดมตำรวจมาแทบจะหมดกรมเลยหล่ะมั๊งค่ะ

บางที จนท ป้องกัน มีมากว่าจำนวนผุ้ชุมนุมอีกมั๊ง

#11 novem

novem

น้องเก่า

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:18

ไม่มีอะไรในกอไผ่ แค่อยากทำอะไรก็ตามใจฉัน ฉันเสียงข้างมาก
แก้รธน ถ้าโดนต้านหนักๆเดี๋ยวก็ถอยเองอีก

#12 mcs533

mcs533

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:23

เหตุยังไม่เกิด ศาลบอกมรึงจะล้มรัฐบาลก็เรื่องของคุณมรึง

#13 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:40

เห็นด้วยกับคุณกินครับ ถ้ามันคิดอะไรซับซ้อนขนาดนั้นได้จริง คงไม่มีไอ้พวกโชว์โง่อย่างพวกไอ้เด็ดผีหรอก

ผมคิดว่ามันคงอาศัยลูกมั่วไปเรื่อยของมันแหละครับ แก้รัฐธรรมนูญก็ใส่กฎหมายนิรโทษไปด้วยแบบมึน ๆ แล้วด่าคนคัดค้านว่าเป็นพวกเผด็จการ

ไอ้พวกนี้มันใจไม่ถึงพอจะแตกหักหรอกครับ ไม่งั้นมันคงไม่ทิ้งให้เพื่อนตายตอนสมัยตุลาหรอก ส่วนไอ้พวกใจถึงก็เป็นแค่ระดับขี้ข้าของขี้ข้า

คือมันไม่มีราคายิ่่งกว่าขี้ข้าซะอีก คิดว่ามันจะได้เป็นตัวนำทำอะไรเหรอ

#14 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:42

แผนทักษิณคือ

"อะไรก็ได้ ให้_ูได้กลับบ้านก็พอ"

#15 Majestic

Majestic

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:04

เอาเรื่องการแก้ไขรัฐธรรมนูญ โดยมองแบบว่า แก้ไขทั้งฉบับ และไม่สนใจว่าใครจะขัดขวางบ้าง
อายุรัฐบาลเหลืออีกประมาณ 2 ปี 9 เดือน
-ถ้าเปิดสภาเดินหน้าแก้ไขรัฐธรรมนูญ กว่ากฎหมายจะผ่าน กว่าจะเลือกตั้ง สสร. ก็ต้องใช้เวลาอย่างน้อย 6 เดือน
-กว่า สสร. จะเริ่มทำงานได้ กว่าจะแก้ไขรัฐธรรมนูญเสร็จ ต้องใช้เวลาอีกประมาณ 1 ปี 3 เดือน
-โหวตรับรองรัฐธรรมนูญใหม่ กว่าจะประกาศใช้ได้ อีก ก็ประมาณ 4 เดือน
รวมแล้ว ใช้เวลา 2 ปี 1 เดือน แต่เอาเข้าจริง ต้องมีการต่อต้านฟ้องร้องกันอีก อาจจะต้องเสียเวลาไม่น้อยกว่า 5-6 เดือน

รัฐบาลนี้ ก่อปัญหาไว้มาก ต้องการพยายามแก้ไขรัฐธรรมนูญแล้วเลือกตั้งใหม่ ให้เร็ว
เพราะคิดไว้ว่าจะใช้รัฐธรรมนูญใหม่ เอื้อต่อการรวบอำนาจการบริหารประเทศไ้ว้
ถ้ายังเป็นรัฐธรรมนูญปี 50 อยู่ อุปสรรคต่อการกุมอำนาจการบริหารประเทศยังมีมาก

รัฐบาลนี้ยิ่งอยู่คะแนนนิยมยิ่งลด การเลือกตั้งเร็วตอนที่คะแนนเสียงดี
ดีกว่าเลือกตั้งช้าแล้วคะแนนเสียงแย่ลงไป และการจะเลือกตั้งเร็วได้ก็คือรัฐธรรมนูญฉบับใหม่แก้ไขเสร็จสิ้น

#16 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:17

ขอบคุณทุกท่านที่มาแบ่งปันครับ

ผมมองว่า ตอนนี้ สถานะการณ์รัฐบาลกำลังแย่
แรงต้านมากขึ้นเรื่อยๆ

ถ้ารอเนิ่นนานไป ปัญหาปากท้องที่ท่านทรงธรรมว่าไว้ก็จะเด่นชัดมากขึ้น
รธน.ก็จะแก้ไม่ได้ กม.ปรองดองก็จะแท้ง
มันเลยต้องเร่งสุมไฟ มันกำลังตีน้ำให้ขุ่น เพิ่มอุณหมภูมิการเมืองให้ระอุขึ้นให้ถึงที่สุด
ดันแก้ รธน.กับปรองดอง ให้แดง สลิ่ม เหลือง ตีกันให้เละ
ใช้สื่อบิดเบือนว่าโดนสร้างสถานการณ์ล้มรัฐบาล
แล้วทำตัวเองเป็นนางเอก ที่กำลังโดนตัวอิจฉาแกล้ง

แต่หวยจะออกแบบไหนกันแน่

ส่วนตัวผมคิดว่าหวยมีรูออกดังต่อไปนี้
1. ทหารปฏิวัติ แล้วแดงก็จะออกมาต่อต้าน เกิดสงครามกลางเมือง ตร.ชุดดำ กับทหาร ควายแดง กับ คนที่เหลือ
2. ยุบสภา โปรยประชานิยมรอบใหม่ หว่านเงินซื้อเสียง เข้ามาอีกรอบโดยเปลี่ยนนายก
3. ลาออก เปลี่ยนนายก
4. ปฏิวัติตัวเอง เป็นไปได้ยาก แต่ไม่ใช่ว่าจะเป็นไปไม่ได้ จบที่สงครามกลางเมืองอีกเหมือนกัน

เฮ้อ เครียด สองในสี่ทางเลือก จบลงที่สงครามกลางเมืองทั้งนั้น

#17 wewe

wewe

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:33

ข้อ 3 น่าจะทำได้ง่ายสุด แต่ไม่น่าจะเลือก เพราะกลัวคุมไม่ได้

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#18 BeastGuy

BeastGuy

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:15

ทำให้เกิดความวุ่นวาย
แล้วอ้างว่าเศรษฐกิจแย่ เพราะว่ามีความวุ่นวายไม่ได้เกิดจากบริหารผิดพลาด
เลยต้องขึ้นราคาสินค้านู้นนี่สารพัด เอาตัวรอดได้ต่อไป :D :D

#19 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:19

โดยส่วนตัว ผมเห็นตรงกับเพื่อนหลายท่าน
คือถ้าเราติดตามพฤติกรรมทักษิณมาตลอด จะรู้ดีว่า "มันเป็นคนไม่มีแผนอะไรเลย"
หากเป็นนักรบ ก็เป็นแม่ทัพที่วางแผนบุกอย่างเดียว ไม่สนช้างสนม้าอะไรเลย แล้วเจ๊งทุกที
พอเจ๊ง ก็ใช้วิธี "ตอแหลตอหลดกลบเกลื่อนผิดให้เป็นถูก" เป็นแบบนี้ทุกครั้ง
ไม่เคยเปลี่ยนพฤติกรรมครับ

ทักษิณตัวจริงเป็นคนไม่มีแผน ไม่คิดซับซ้อน ไม่คิดทางแก้มารองรับ
ข้อดีของมันมี 2 เรื่อง คือ 1. มีเงินมหาศาล 2. เป็นคนใครทำดีปูนบำเหน็จให้อย่างงาม
แค่นั้นจริงๆ
gladiator 1.jpg

#20 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:34

เหอ เหอ เหอ

คลิป ไอ้เหลี่ยม ผ้มได้ฟัง ไม่รู้มันพุดว่าไง แต่ประเด็นก็คือ เสธอ้ายแกเตรียมมาแล้ว
แกก็ แฉ เป็นธรรมดา ส่วนน้า จีรศักดิ์ แกก็แค่มาเตือนด้วยความห่วง เพราะแกเองก็
บอกแล้วว่าแกยังหาเทปเต็ม ๆ มาตรวจสอบไม่ได้ เพียงเตือนให้ระวังเท่านั้น 555

ตำรวจทำรุนแรงทำเกินกว่าเหตุ ถ้าเราอยู่ในม็อบหรือเชียร์ม็อบ ก็แน่นอนมันรุนแรงมัน
เกินกว่าเหตุร้อยเปอร์เซ็นต์ เหมือนพวกเสื้อแดงที่กล่าวหาทหารนั่นแหละ 555

แต่ทุกอย่างมันอยู่ที่ข้อเท็จจริงที่จะเอามาพิสูจน์กัน แต่เรื่องนี้ผมมีข้อสังเกตคือ ฝ่ายเดียวกัน
ที่บอกว่าให้กำลังใจเสธอ้าย ไหงบอกม็อบเจตนาก่อเหตุ ล่ะ 5555

ตำรวจสกัดกันม็อบเกินเหตุ อันนี้ผมมองว่าธรรมดา เพราะรัฐบาลนี้แสดงอาการตกอกตกใจมา
แต่แรกแล้ว ที่เขากลัวคือ กลัวถูกยึดอำนาจจากทหาร (ผมมองเองนะ) รัฐบาลบ้าอะไรมันจะกลัว
ม็อบขนาดนั้น อภิสิทธิ์ถูกไล่ตีไล่ฆ่า ยังไม่เห็นต้องระดมตำรวจทหารออกมาเผชิญหน้ากับม็อบ
แบบหนึ่งต่อหนึ่งเลย 555 กรณีนี้ พวกเสื้อแดงควรมองและสำเหนียกไว้ด้วยนะ 555

เขาสกัดกั้นม็อบทุกวิถีทางเพราะเสธอ้ายแกบอกต้องหนึ่งล้านคนถึงจะไล่รัฐบาลได้ เพราะฉะนั้น
ไอ้รัฐบาลที่สมองน้อย มันก็คิดตื้น ๆ คือสกัดไม่ให้มันได้หนึ่งล้านนั่นแหละ แต่ก็ยังไม่วายที่จะระแวง
หมัดเด็ดของเสธอ้าย เพราะไม่รู้ว่า เสธอ้ายแกจะใช้หมัดตรง หมัดฮุค หรือหมัดอะไรของแก รัฐบาล
ก็เลยเดาเอาไว้ก่อนว่า "น่าจะเป็นหมัดยึดอำนาจ" เลยขนตำรวจออกมาหมดคอกเลย เพราะยังไง ๆ
ก็ยังพอทำให้ทหารเปลี่ยนใจได้บ้างละ ว่าถ้าเกิดขึ้นจริงอาจจะสูญเสียกันมากมาย (อันนี้ผมมองว่า
รัฐบาลมันคิดแบบนี้นะ) 555

แก้รัฐธรรมนูญ ไอ้นี่มันของตาย ดิ้นเข้ามาเป็นรัฐบาลก็เพื่อสิ่งนี้ ยังไงมันก็ต้องทำเพื่อพ่อมันอยู่แล้ว
ประเทศชาติจะฉิบหายวายป่วงยังไง ก็ต้องช่วยพ่อให้ได้ 5555

ข้อ สี่ ห้า หก ไอ้พวกนี้ก็กลุ่มขาประจำ มันก็พยายามสอดแทรกเข้าไปทุกเรื่องที่มันมีโอกาสนั่นแหละ
5555

คิดว่าไม่น่ามีอะไรในกอไผ่ ยกเว้น ข้อสาม ถ้ามันยังขืนทำ 5555

#21 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:46

ส่วนใหญ่เห็นด้วยกับคุณ ypk

แต่ต่างตรงที่ ลูกสมุนของแม้วมีหลายก๊กเหล่า ต่างความเห็นและมีเป้าหมายส่วนตัว
กลุ่มหนึ่งอย่างแดงคอมมิวนิสต์นำโดยผัวเมียละเหี่ยใจ อยากจะเปลี่ยนรัฐธรรมนูญอย่างจริงจังบวกับจัดอีเว้นท์เก็บเงินกินไปเรื่อยๆ
กลุ่มที่สองอิงสองผัวเมีย โดยแกนนอนวอนใกล้คุก พวกนี้ หาเงินเป็นสรณะแต่ตอนนี้หวังพ้นคุกเข้าอีกเป้าหมายหนึ่ง
กลุ่มที่สามนายทุน แม้จะอยากครอบงำทุกโครงการทุกเศรษฐกิจ แต่ในใจอาจจะหวั่นๆ ถ้านองเลือดจริง มันก็ต้องห่วงทรัพย์สมบัติมหาศาลที่มีอยู่
กลุ่มที่สี่สาวกชั้นกเฬวราก รับเงินล้วนๆ รออีเว้นท์งานเสี่ยงตาย ไม่มีทางร่วม
กลุ่มที่ห้ารักบักแม้วสุดหัวใจ เกิดมามีปมด้อย ขอสร้างเหตุการณ์เพื่อจะได้มีที่ยืนในสังคมและมีคนเห็นความสำคัญสักครั้ง
กลุ่มที่หก รู้รักษาตัวรอดเป็นยอดดี กลุ่มนี้อยู่ในครม.เป็นสวนใหญ่ เช่น เป็ด เป็นต้น

เอาแค่นี้ ก็ไม่รู้ว่าจะตีกันเองไปกี่ยก แล้วตกลงรัฐธรรมนูญจะแก้อย่างจริงจังแค่ไหน

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#22 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:19

ส่วนตัวผมคิดว่าหวยมีรูออกดังต่อไปนี้
4. ปฏิวัติตัวเอง เป็นไปได้ยาก แต่ไม่ใช่ว่าจะเป็นไปไม่ได้ จบที่สงครามกลางเมืองอีกเหมือนกัน

ผมชอบเดา ก็เลยเลือกข้อนี้ละกัน :lol:
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#23 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:20

เสธ.อ้าย แกจริงใจซะล่อนจ้อนขนาดนั้น คงไม่มีลับลมคมในอะไรหรอก
ส่วนเรื่องอื่นๆ เป็นไปได้ว่า มีการวางแผนอย่างเป็นขั้นเป็นตอน
ผมไม่เห็นด้วยที่บอกว่า ทักษิณเป็นคน ไม่มีแผน
ถ้ามันโง่ขนาดนั้น ป่านนี้มันคงจบชีวิตทางการเมืองไปนานแล้ว
แต่นี่กลับ โตขึ้นๆ จนเกือบจะยึดประเทศได้อย่างเบ็ดเสร็จเด็ดขาด
เหลือแต่สถาบันเท่านั้น ที่ยังเป็นศูนย์รวมใจของคนไทยทั้งชาติ
ถ้ามันทำลายจุดแข็งของประเทศได้สมประสงค์เมื่อไหร่
คนไทยก็เตรียมเป็นขี้ข้ามันทั้งประเทศ
เว้นแต่ว่า เรา คนไทย จะรวมพลังกันได้
ปฏิวัติโดยทหาร หรือ จะเปลี่ยนนายกใหม่ ช้าเร็ว
มันก็จะกลับมาอีหรอบเดิมอีกนั่นแหละ เชื่อเหอะ เพราะ
นักเมืองไทยมันเหมือน น้ำนิ่งที่ไม่ไหลมานาน 80 ปีแล้ว
จนเน่าแล้วเน่าอีก เพราะไม่เคยทำความสะอาด มองนอกกรอบ
ทำในสิ่งที่ยังไม่เคยทำ เช่น รวมพลังกันเอา ปตท.ของเราคืนมา
อย่าไปมองสีอื่นว่าเป็นศัตรู พี่น้องทุกสีที่ไม่ไช่ขี้ข้า ไม่เป็นทาสเงินตรา
เขาเป็นคนไทยเหมือนกันกับเรา ทำให้พวกเขา ตาสว่าง ไม่ดีกว่าหรือ?
แทนที่จะ ผลักเขาไปเป็น ศัตรู
ประชาชนต้องสามัคคีกัน กันพวกนักเลือกตั้งออกไปก่อน
พวกนี้มันสมาทานความคิด เรื่องแบ่งแยกแล้วปกครองเป็น สรณะ
ถ้ามันรักประชาชน รักชาติบ้านเมืองจริง มันต้องเอาเศรษฐกิจพอเพียง
ของในหลวง ไปปฏิบัติจริงและใช้จริง ไม่ไช่เอาไว้หาเสียงเหมือนที่ผ่านๆมา

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#24 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:33

ตามมาขอบคุณทุกท่านที่เช้ามาร่วมแชร์ครับ

ผมอาจจะพิมพ์ไม่ชัดเจนบางเรื่อง

คือโพสแรกเปิดทู้ ผมตั้งใจจะพูดถึงเหตุการณ์ทั้งหมด
ที่ได้เกิดขึ้นในระยะเวลาแค่สองสามอาทิตย์ที่ผ่านมา
เหมือนมีการบ่มเหตุึการณ์เร่งให้สุกงอมเร็วขึ้นไปอีก

พอพิมพ์ไม่ชัดเจน เลยอาจทำให้เข้าใจผิดไปบ้าง
เช่นเรื่องเสธ.อ้าย ผมเชื่อว่าเสธ.ไม่มีแผนมากไปกว่าที่เรารู้กัน เหมือนที่ท่านสมาชิกท่านอื่นว่าไว้
แต่ประเด็นที่อยากชี้คือ ทำไมรบ. ตำรวจ ต้องกั้นต้องบล๊อค ต้องแสดงท่าทีแข็งกร้าวต่อม๊อบขนาดนั้น
เพื่อทำให้คนอึดอัดมากขึ้นใช่ไหม
ยั่วให้โมโห ยื่นหน้าให้ชก พอโดนชก ก็ไปฟ้องครูประมาณนั้น

ส่วนเรื่องที่บอกว่าทักษิณเป็นคนไม่มีแผน
ผมเห็นด้วยล้านเปอร์เซนต์
แต่อย่าลืมครับ ไอ้ทีป่วนทุกวันนี้
ผลงานของกุนซือมันเกือบทั้งหมด
แต่ละคนทำตัว Low Profile มาตลอด
แต่กลับเริ่มออกสู่แสงสว่างมากขึ้นเรื่อยๆ ช่วงปีให้หลังนี้
เช่นไอ้อ้วน ไอ้หงอก
ตอนนี้เหลือแต่หมอมิ้นคนเดียวที่ยังหายต๋อมอยู่

ยอมรับว่า ทู้นี้ออกแนว Conspiracy มากไปหน่อย
ไม่มีหลักฐานที่จับต้องได้ มีแต่จินตนาการแบบหำหดมากกว่าแบบน้ำแตก
เพราะเดาไม่ถูกจริงๆ ว่าจะเกิดอะไรกับเมืองไทยในอนาคตอันใกล้นี้

Edited by ชามู, 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:40.

#25 sos42

sos42

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:47

คลิปฟ้องไปไม่มีประโยชน์เพราะ เจ้าตัวต้องมาให้ปากคำ แล้วเค้าจะกลับมาหรือ :lol:

#26 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:01

ไม่อยากให้มีการทำรัฐประหารเลยจริงๆนะครับ!!!

มันเหมือนเป็นการยื่นบันไดให้รัฐบาลอีเม้ยมันลงได้...ยังไงก็ไม่รู้ <_<

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#27 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:04

กลับไปอ่านหัวข้อกระทู้
มันกำกวมจริงๆ

มิน่าเล่า เพื่อนบางท่านถึงเข้าใจว่า ผมพูดถึงเสธ.อ้ายว่าเหมือนมีแผนตามมามากมาย

ขออภัยครับ

มอดครับ ถ้าไม่รบกวนมาเกินไป รบกวนแก้หัวกระทู้ให้ด้วยได้ไหมครับ

ขอแก้เป็นตามด้านล่างนี้ครับ

ผมเริ่มได้กลิ่นแปลกๆแล้ว ตั้งแต่งานเสธ.อ้ายเป็นต้นมา เหมือนพวกเลวพยายามสร้างเงื่อนไขให้เกิดอะไรสักอย่าง เชิญเพื่อนๆ มาช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ

Edited by ชามู, 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:04.

#28 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:04

ยอมรับว่า ทู้นี้ออกแนว Conspiracy มากไปหน่อย
ไม่มีหลักฐานที่จับต้องได้ มีแต่จินตนาการแบบหำหดมากกว่าแบบน้ำแตก
เพราะเดาไม่ถูกจริงๆ ว่าจะเกิดอะไรกับเมืองไทยในอนาคตอันใกล้นี้

ไม่เลยครับท่านชามู
ดีออกครับ ที่ิเรา "ฝึกการคิด" จากการตั้งสมมติฐานแล้วค่อยคัดออกทีละประเด็นๆๆ
จนเหลือทฤษฎีที่น่าเชื่อถือจริงๆ

อะไรที่เป็นการช่วยเราฝึกกระบวนการความคิด ย่อมดีทั้งนั้นครับท่าน! :) :) :)

#29 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:05

ผมเชื่อว่าตอนนี้ อีปู อยากยุบสภา

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#30 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:05

มอดครับ ถ้าไม่รบกวนมาเกินไป รบกวนแก้หัวกระทู้ให้ด้วยได้ไหมครับ

ขอแก้เป็นตามด้านล่างนี้ครับ

ผมเริ่มได้กลิ่นแปลกๆแล้ว ตั้งแต่งานเสธ.อ้ายเป็นต้นมา เหมือนพวกเลวพยายามสร้างเงื่อนไขให้เกิดอะไรสักอย่าง เชิญเพื่อนๆ มาช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ

ท่านชามูสามารถ edit หัวกระทู้ได้เลยครับ
ด้วยการใช้ More Reply Option กดแล้วมันจะเข้ากล่องข้อความอีดิท
ก็ให้กดที่ Use Full Editor มันจะแก้หัวกระทู้ได้ครับพ้ม!!

#31 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:15

แก้ไขเรียบร้อยแ้ล้วครับ

ขอบคุณคุณผึ้งน้อยมากครับ ที่ชี้ทางสว่างให้

#32 หนูน้อยอาเลย์นา

หนูน้อยอาเลย์นา

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:29

เหอๆๆๆๆ ผมตอนแรกก็อ่านกระทู้ของท่านชามูไม่เข้าใจครับ ตอนแรกจะตอบแบบย้อนถามไปแล้วว่า

"แล้่วท่านสงสัยอะไรเล่า" :lol: :lol:

สำหรับผมนะ ผมว่าตอนนี้ฝูงชนมีความไม่พอใจรัฐบาลหน้าไหว้ หลังหลอกชุดนี้มากขึ้นๆทุกทีนะ ผมไม่รู้ว่ามันตั้งใจหรือไม่ตั้งใจ แต่การที่มีคนกล้าตะโกนไล่ยิ่งเละในงานสำคัญแบบนั้น ผมถือว่าเป็นปรากฏการณ์สำคัญเลยนะ ถามว่า เขาไม่รู้กาละเทศะเหรอ คำตอบ คือ รู้สิ รู้ดีที่สุดเลยด้วย แต่การที่เขากล้าตะโกนแบบนั้นออกไป แสดงว่ามันต้องสุดๆแล้วจริงๆสำหรับรัฐบาลชุดนี้ ที่สำคัญมันไม่ได้มีแค่จุดเดียว มันมีหลายจุด แสดงว่าหลายคนใจตรงกัน คนหนึ่งกล้า คนอื่นๆก็กล้าออกมา ถามว่าเมื่อก่อนผู้คนมีปฏิกิริยากันถึงขนาดนี้ไหม ไม่มีนะ ผมถึงว่ามันสำคัญมากๆ

ทำไมมันต้องรีบเร่งจะแก้ รธน.พลักดัน พรบ.ปรองดองให้ได้ พยายามเอาผิดอภิสิทธิ์กับสุเทพให้ได้ ถึงขั้นขู่ว่าถึงขั้นประหารชีวิต บลาๆๆๆๆๆ ก็เพราะว่าแม้วมันรู้ดีว่าไม่รู้ว่าอายุรัฐบาลน้องตัวเองจะอยู่้ได้อีกนานแค่ไหน ตอนนี้แผลของนโยบายหลายๆอย่าง โดยเฉพาะจำนำข้าว มันเห็นผลแล้วนะ หลายคนรับรู้แล้ว แล้วนี่ก็เหลืออีกไม่กี่วันแล้วจะขึ้นปี 2556 แล้ว ที่ต้อง 300 บาททั่วประเทศ เหอๆๆๆๆ ถึงตอนนั้นแหละ เดือดร้อนกันทั่วแผ่นดินแน่ ปีหน้าสาหัสกว่าปีนี้ที่โชคดีน้ำไม่ท่วมเหมือนปีที่แล้วก็เท่านั้นเอง นี่ไง ทักษิณจึงต้องเล่นเกมเร็ว เร่งรีบพลักดัน

ทักษิณเป็นคนไม่ได้มีแผนเผนอะไรมากมายหรอก เรื่องเศรษฐกิจก็ไม่ได้รู้เรื่องอะไรเลยสักนิด เขาก็แค่เล่นไปตามสถานการณ์ เพียงแต่เก่งในการมัดมืือชกชาวบ้าน เล่นการเมืองเป็นแต่ตีกิน เอาแต่ได้ฝ่ายเดียว เป็นจอมฉกฉวยโอกาส แต่ถึงเก่งในด้านการเอาเปรียบคนอื่นแค่ไหน แต่มันก็ไม่สามารถปิดแผ่นฟ้าด้วยฝ่ามือได้ ช้างตายทั้งตัวก็เอาใบบัวปิดไม่ได้ ทักษิณเมื่อเวลาความชั่วของตัวเองปรากฏทีไร เขาจะเล่นการเบี่ยงประเด็น ซึ่งไอ้ พรบ.ปรองดองฉบับนี้ที่เร่งรัดหรือการให้ลิ่วล้อออกมาเอาผิดอภิสิทธิ์และสุเทพ หลายคนก็มองว่าเป็นการปิดแผลนโยบายจำนำข้าว ผมว่ามันก็ใช่ ถ้าจะมองเช่นนั้น แต่ผมว่า เขาหวังทั้ง 2 อย่างนั้นแหละ คือ แหย่ออกมาก่อนแบบโยนหินถามทาง ได้ก็ดี ไม่ได้ก็ช่วยเบี่ยงประเด็นไปได้
  • eAT likes this

หนูน้อยอาเลย์นา น่ารักจุงเบ

#33 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:31

ทักษิณเป็นคนไม่ได้มีแผนเผนอะไรมากมายหรอก เรื่องเศรษฐกิจก็ไม่ได้รู้เรื่องอะไรเลยสักนิด เขาก็แค่เล่นไปตามสถานการณ์ เพียงแต่เก่งในการมัดมืือชกชาวบ้าน เล่นการเมืองเป็นแต่ตีกิน เอาแต่ได้ฝ่ายเดียว เป็นจอมฉกฉวยโอกาส

จริงครับ ทักษิณเก่งที่สุดก็เป็นแค่ THE OPPORTUNIST

บอกได้เลยถ้ามันไม่มีเงินมหาศาลที่ได้จากการโกงชาติ เอาไว้ใช้ซื้อคน
แล้วก็เอาหลักฐานการที่คนซึ่งถูกมันซื้อ มาหักหลังคนพวกนั้นไม่ให้เอาใจออกห่าง
มันไม่รอดมาจนป่านนี้

#34 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:40

ทักษิณเป็นคนคิดเร็วทำเร็ว
ขี้ข้ามีเรียกใช้เยอะ
แต่ละเรื่องที่ขี้ข้ารับไปทำจะรีบทำด้วยความรวดเร็ว
แต่ขาดความรอบคอบทุกเรื่อง
ไล่มาตั้งแต่ขี้ข้าหัวล้านเรื่องพาสปอร์ต
มาที่ขี้ข้าไม่ถอดยศ
มาอีกตัวขี้ข้าไล่ถอดยศ
ล่าสุดก็ขี้ข้าจะเอาอภิสิทธิ์เข้าคุก
ดูแต่ละเรื่องที่ขี้ข้ามันทำดิ
แม่มเอย....จำเริญๆ ซักเรื่องไหมถูกต้องไหม
ส่วนไอัประเภทขี้ข้าทำงานไม่ได้ดูได้แม่มกระเด็นกระดอนไปกี่ตัวก็เห็นๆอยู่
วันนี้เรื่องแก้รัฐธรรมนูญหลังจากท่านประธานที่ไม่อยากเคารพ
แม่มเป็นขี้ข้าที่ทักษิณไม่ปลื้ม ก็เลยเรียกใช้ขี้ข้าตัวใหม่เข้ามาเคียร์ให้เร็วด่วน
นั้นก็คือขี้ข้า ภินโค (ผวนเอานะ) มาแบบมาแรง ออกตัวเร็ว
งานนี้อย่างที่ผมมองขี้ข้ามันนั่งรอนอนรออยู่ใต้ถุนบ้าน เพียงแต่รอเจ้านายกระดิกตี น เรียกใช้เท่าอยากโชว์กันทั้งนั้น
เผลอๆงานนี้มีแว้งกัดกันเองด้วย

Edited by raffy, 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:42.

#35 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:44

ทักษิณเองไม่ใช่คนฉลาดอะไรหรอกค่ะ มีดีตรงเงินกับสมุนเท่านั้น ลองเงินหมดสิ เดี๋ยวเห็บเหาที่เกาะอยู่ก็หายหมด

#36 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:01

สำหรับผมนะ ผมว่าตอนนี้ฝูงชนมีความไม่พอใจรัฐบาลหน้าไหว้ หลังหลอกชุดนี้มากขึ้นๆทุกทีนะ ผมไม่รู้ว่ามันตั้งใจหรือไม่ตั้งใจ แต่การที่มีคนกล้าตะโกนไล่ยิ่งเละในงานสำคัญแบบนั้น ผมถือว่าเป็นปรากฏการณ์สำคัญเลยนะ ถามว่า เขาไม่รู้กาละเทศะเหรอ คำตอบ คือ รู้สิ รู้ดีที่สุดเลยด้วย แต่การที่เขากล้าตะโกนแบบนั้นออกไป แสดงว่ามันต้องสุดๆแล้วจริงๆสำหรับรัฐบาลชุดนี้ ที่สำคัญมันไม่ได้มีแค่จุดเดียว มันมีหลายจุด แสดงว่าหลายคนใจตรงกัน คนหนึ่งกล้า คนอื่นๆก็กล้าออกมา ถามว่าเมื่อก่อนผู้คนมีปฏิกิริยากันถึงขนาดนี้ไหม ไม่มีนะ ผมถึงว่ามันสำคัญมากๆ

เห็นด้วยครับ เรื่องแบบนี้ ถ้าเป็นแค่ไม่กี่คน ก็ไม่เป็นไร แต่พอมีจำนวนเยอะขึ้น
กล้าแสดงออกในห้วงเวลาที่ไม่เหมาะ แสดงว่าอัดอั้นตันใจมานานแล้ว ต่อไปนี้
จะยิ่งมีเพิ่มขึ้น เพราะลิ่วล้อต่างพยายามสุมไฟโหมให้แรงขึ้น ผมว่าเป็นเพราะ
พวกคอมฯ มันเริ่มเคลื่อนไหว เพราะถือว่าเป็นโอกาสอันดี ที่จะก่อให้เกิดสงคราม
กลางเมืองได้ แล้วถ้าพวกมันแพ้ ก็เหมือนเดิม แต่ถ้าชนะ มันได้ทีเปลี่ยนการปกครองไปเลย

ทักษิณ - พวกล้มเจ้า ไม่ได้ชื่นชมอะไรกันหรอก แค่ต่างฝ่ายต่างใช้กันและกันเท่านั้นเอง
ตอนที่ทักษิณเห็นฝั่งก็เริ่มถีบหัวส่งออกไป ซึ่งพวกนี้ก็รู้ครับว่าตอนนี้ทักษิณยังเข้าฝั่งไม่ได้
ถ้าปล่อยให้เข้าฝั่งได้จริง ก็ไม่เห็นหัว มันเลยเริ่มกลยุทธขึ้นมา หัวหอกก็เห็นๆ มติชิน
เปิดฉากโจมตี ถ้าประชาชนทำอะไรไม่ได้ เดี๋ยวจะเห็นตามมาอีกหลายๆ ชุด

#37 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:17

ในบรรดากุนซือของบักแม้ว
คนที่น่ากลัวที่สุดในความคิดของผม คือ นายหูกระต่ายคนบ้านพิษเก่า พันธ์ศักดิ์
คนอื่น งั้นๆ แม้แต่พวกคอมเก่า

Edited by พิฆาตอสูร, 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:17.

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#38 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:48

ผมว่าไม่น่าซับซ้อนขนาดนั้นครับ

#39 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:40

ไอ้เหลี่ยมไม่น่ากลัว แต่ทีมกุนซือไอ้เหลี่ยมน่ากลัวมากกว่า

#40 kitazawa

kitazawa

น้องเก่า

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:09

หมาตาย (เป็ด) เห็บโดดก่อน

#41 mr.patton

mr.patton

ขาประจำ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 04:22

ผมว่าที่น่ากลัวที่สุดคือการวางเฉยของคนไทยนี้ละคับโดยเฉพาะคนกรุงนี้ละน่ากลัวที่สุด

ไอ้เหลี่ยมไม่น่ากลัว แต่ทีมกุนซือไอ้เหลี่ยมน่ากลัวมากกว่า

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน