Jump to content

- - - - -

สาเหตุของความโง่เขลา"การบิดเบือนข้อมูล ข้อเท็จจริง" โดยใช้จิตวิทยา

• Please log in to reply
12 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Lelouch Vi Britannia

Lelouch Vi Britannia

ขาประจำ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:07

ขอยกตัวอย่างง่ายๆแค่เว็บ วิกิ ก่อนนะ http://th.wikipedia....าภูมิพลอดุลยเดช
ซึ่งการตั้งกระทู้ครั้งนี้ ก็เพราะจากนิสัยเสียที่ชอบฟังหูไว้หูนั่นละ ซึ่งมันนำมาสู่ความโลเล
เพราะด้วยผมเองก็เป็นคนรุ่นใหม่ ซึ่งไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์จริงแต่อย่างใด บางครั้งก็มีการกล่าวหาในทางเสียหายๆ กับสถาับัน โดยวิธีง่ายๆครับ จิตวิทยา ลองไปดูคอลัมพ์บทบาททางการเมืองดูครับ หากมีความจริงมาเสนออย่างไร ก็ช่วยแจงให้กระจ่างด้วยครับ เพราะส่วนใหญ่ประวัติศาสตร์จะบิดเบือนไปทางใดก็ได้ ซึ่งแล้วแต่คนจะเขียน โดยวิธีนี้เป็นการชี้แจงความจริงเพื่อไม่ให้ถูกโน้มน้าวโดยเพจล้มเจ้าครับ
ปล. ถ้าวิเคราะห์ตามความเชื่อของผมแล้วนะ ผมว่ามันมีหลักง่ายๆให้คำลวงกลายเป็นคำพูดจริงอยู่นะ วิธีนี้เพจล้มเจ้าหลายเพจที่นำข้อมูลมาเสนอจักเสมือนการโน้มน้าวโดยใช้คำพูดที่เป็นภาษาบ้านๆชัดๆ แล้วให้ไปดูเหตุการณ์ที่เขียนด้วยภาษาสองแง่สองง่าม เสมือนให้คำพูดก่อนหน้ากลายเป็นความจริงไปในที่สุด ส่วนตัวอย่างให้ไปดูที่ลิงค์นะ ไม่อยากจะเอามาลงให้เสียพระเกรียติ หากไม่มีมูลความจริงแต่อย่างใด และหากไปอ่านดูขอความกรุณาพกสติไปด้วยนะครับ เพราะช่วงแรกผมเข้าไป ออกมาก็เซเหมือนกัน หากไม่หนักแน่นจริงๆ ก็ลำบากครับ

Edited by Lelouch Vi Britannia, 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:17.

คนที่จะยิงได้ มีแต่คนที่เตรียมใจจะถูกยิงกลับแล้วเท่านั้น

#2 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:28

ยุคหนึ่งในเมืองไทยเมื่อหลายปีก่อนแต่ผมก็ยังเด็ก
ก็คือยุคคอมฯเจริญรุ่งเรืองมาก
ประเทศไทยเราเกือบที่จะไปแล้วสู่ระบอบคอมฯ
แต่สุดท้ายก็ผ่านเรื่องแบบนั้นมาได้
ผมว่าการยุทธนี้ก็ไม่เลวจนเกินไปที่จะมาปรับใช้ให้เข้ากับยุคนี้
บางทีคนแก่ๆในยุคก่อนอาจมีอะไรดีๆที่เราก็ไม่ควรมองข้ามหรอกครับ
ไม่งั้นประเทศเราไม่เป็นประเทศไทยมาอย่างนี้หรอกครับ

#3 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:56

ตามที่ พระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว เคยตรัสไว้ กับ ไอ้สารเลวคณะราษฎร์ ที่ต้องการเปลี่ยนแปลงระบบการปกครอง ว่า....

"ประชาชนชาวสยาม พร้อมแล้วหรือ กับ ระบอบประชาธิปไตย???"

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#4 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:04

ประชาธิปไตยผ่านมา70ปี ผมท้าให้คุณไปถามเสียงส่วนใหญ่ได้เลยว่า ประชาธิปไตยคือะไร

เชื่อเลยว่าคำตอบมันจะตลกมาก
ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#5 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:51

ประชาธิปไตยผ่านมา70ปี ผมท้าให้คุณไปถามเสียงส่วนใหญ่ได้เลยว่า ประชาธิปไตยคือะไร

คือการเลือกตั้งครับ ^_^
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#6 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:57

คือ ทั่นทักษิณ ตะหากครับ
:angry:

ขอตัวไปอ้วก แป๊บนะ

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#7 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:03

ขอยกตัวอย่างง่ายๆแค่เว็บ วิกิ ก่อนนะ http://th.wikipedia....าภูมิพลอดุลยเดช
ซึ่งการตั้งกระทู้ครั้งนี้ ก็เพราะจากนิสัยเสียที่ชอบฟังหูไว้หูนั่นละ ซึ่งมันนำมาสู่ความโลเล
เพราะด้วยผมเองก็เป็นคนรุ่นใหม่ ซึ่งไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์จริงแต่อย่างใด บางครั้งก็มีการกล่าวหาในทางเสียหายๆ กับสถาับัน โดยวิธีง่ายๆครับ จิตวิทยา ลองไปดูคอลัมพ์บทบาททางการเมืองดูครับ หากมีความจริงมาเสนออย่างไร ก็ช่วยแจงให้กระจ่างด้วยครับ เพราะส่วนใหญ่ประวัติศาสตร์จะบิดเบือนไปทางใดก็ได้ ซึ่งแล้วแต่คนจะเขียน โดยวิธีนี้เป็นการชี้แจงความจริงเพื่อไม่ให้ถูกโน้มน้าวโดยเพจล้มเจ้าครับ
ปล. ถ้าวิเคราะห์ตามความเชื่อของผมแล้วนะ ผมว่ามันมีหลักง่ายๆให้คำลวงกลายเป็นคำพูดจริงอยู่นะ วิธีนี้เพจล้มเจ้าหลายเพจที่นำข้อมูลมาเสนอจักเสมือนการโน้มน้าวโดยใช้คำพูดที่เป็นภาษาบ้านๆชัดๆ แล้วให้ไปดูเหตุการณ์ที่เขียนด้วยภาษาสองแง่สองง่าม เสมือนให้คำพูดก่อนหน้ากลายเป็นความจริงไปในที่สุด ส่วนตัวอย่างให้ไปดูที่ลิงค์นะ ไม่อยากจะเอามาลงให้เสียพระเกรียติ หากไม่มีมูลความจริงแต่อย่างใด และหากไปอ่านดูขอความกรุณาพกสติไปด้วยนะครับ เพราะช่วงแรกผมเข้าไป ออกมาก็เซเหมือนกัน หากไม่หนักแน่นจริงๆ ก็ลำบากครับ

การสร้างความเชื่อโดยหลักจิตวิทยา ให้ "คิดไปเอง" นี่น่ากลัวครับ
ด้วยการชี้เป้า ชักจูง ชี้นำในรูปแบบทฤษฏีสมคบคิด มันทำให้คนที่โดนครอบงำรู้สึกว่า มันคือความคิดของตนเอง คำตอบนี้ได้ถูกคิดแล้วจากความคิดของตนเอง

สิ่งที่ตามมาคืออะไร คือ ทิฐิ ครับ เมื่อคิดว่า มันเป็นอย่างนี้แหละ ฉันคิดว่าอย่างนี้
มันก็เกิดตัวกู ของกู ความคิดของกู ไปเรียบร้อย
ทำให้ไม่ยอมรับเหตุผลอื่นๆ ไม่ว่า คำตอบของความคิดเหล่านั้น จะมีหลักฐานหักล้าง ข้อมูลโต้แย้งที่เป็นเหตุเป็นผลสักเพียงใด ก็จะไม่เป็นการยอมรับ
เพราะเจ้าตัวจะไม่ยอมรับว่าตัวเองผิด ต่อให้รู้ว่าผิด จะหลอกตัวเองว่าไม่ผิดต่อไป

เพราะฉะนั้นทุกคำกล่าวหาสถาบัน ไม่ว่าจะเรื่องใด เราจะไม่เคยได้รับหลักฐานที่เชื่อถือได้ หรือเหตุผลที่น่าเชื่อถือ พิสูจน์ได้แม้แต่น้อย
เพราะมันคือเรื่อง "คิดไปเอง" ที่ "ใครๆ ก็รู้" ครับ

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#8 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:01

น่าร้ากง่า :D

สำหรับเรื่องโฆษณาชวนเชื่อ โดยส่วนตัวผมผมเชื่อว่า... "คนเราจะไม่มีวันยอมเชื่ออะไรที่ตัวเองไม่อยากเชื่ออยู่แล้วตั้งแต่แรก"
ตามหลักจิตวิทยา We always hear what we want to hear. แบบ Selective hearing/Selective Seeing น่ะครับ

หลักจิตวิทยาชวนเชื่อแบบง่ายมากๆสมัยผมวัยรุ่นคือ "การยัดเยียดเพลงพ้อพ"
เพลงพ้อพต่อให้นักร้องเสียงอ้วกแตก ดนตรีห่วยขนาดไหน ค่ายเพลงยัดเยียดเปิดมันทุกวัน คนฟังจะรู้สึก "เพราะ" ไปเอง
จริงๆไม่ใช่ครับ
คนฟังแค่รู้สึกชินจนยอมรับได้ แต่ให้ไป "ซื้อ" เหรอ? ไม่ซื้อหรอกครับ เสียดายตังค์
คนที่บอกว่าเพราะๆๆๆๆ ดีๆๆๆๆ คือคนที่ชอบเพลงแนวนี้อยู่แล้ว หรือชอบตัวศิลปินอยู่แล้วตะหาก

หรือไม่ก็ในหัวไม่มีอะไรเลย ใครเขาเห่อว่าอะไรดีก็ว่าไปตามนั้น คือเป็นพวกที่ใครเติมอะไรเข้าไปก็พร้อมจะเชื่อ
แปลว่า รากทางความคิดไม่มี

ดังนั้น พวกที่เชื่อในคำเป่าหูเรื่องเจ้า แปลว่าคนๆนั้นมีรากทางความคิดที่พร้อมจะโน้มเอียงอยู่แล้ว
หรือในหัวไม่มีความเคารพรักสถาบันเลย ว่างเปล่ามากๆ

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 9 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:03.

gladiator 1.jpg

#9 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:00

การสร้างความเชื่อโดยหลักจิตวิทยา ให้ "คิดไปเอง" นี่น่ากลัวครับ
ด้วยการชี้เป้า ชักจูง ชี้นำในรูปแบบทฤษฏีสมคบคิด มันทำให้คนที่โดนครอบงำรู้สึกว่า มันคือความคิดของตนเอง คำตอบนี้ได้ถูกคิดแล้วจากความคิดของตนเอง

สิ่งที่ตามมาคืออะไร คือ ทิฐิ ครับ เมื่อคิดว่า มันเป็นอย่างนี้แหละ ฉันคิดว่าอย่างนี้
มันก็เกิดตัวกู ของกู ความคิดของกู ไปเรียบร้อย
ทำให้ไม่ยอมรับเหตุผลอื่นๆ ไม่ว่า คำตอบของความคิดเหล่านั้น จะมีหลักฐานหักล้าง ข้อมูลโต้แย้งที่เป็นเหตุเป็นผลสักเพียงใด ก็จะไม่เป็นการยอมรับ
เพราะเจ้าตัวจะไม่ยอมรับว่าตัวเองผิด ต่อให้รู้ว่าผิด จะหลอกตัวเองว่าไม่ผิดต่อไป

เพราะฉะนั้นทุกคำกล่าวหาสถาบัน ไม่ว่าจะเรื่องใด เราจะไม่เคยได้รับหลักฐานที่เชื่อถือได้ หรือเหตุผลที่น่าเชื่อถือ พิสูจน์ได้แม้แต่น้อย
เพราะมันคือเรื่อง "คิดไปเอง" ที่ "ใครๆ ก็รู้" ครับ

ไม่ต้องมองไกลเลยครับ แดงตัวเอ้จากลากดำนา ก็ใช้วิธีนี้เช่นกัน ไม่เคยตอบคำถามแบบตรงไปตรงมา ใช้ข้อมูลบิดเบือนมาล้อมกรอบความคิดให้คนที่คล้อยตามคิดอย่างที่ตนต้องการ คนทุกคนล้วนมีอีโก้เมื่อถูกโน้มน้าวให้คิดตามแล้วก็ตรงกับทฤษฏีข้างต้นล่ะครับ หักล้างยังงัยก็ไม่มีผล
"จนยากแต่มิใช่เห็นเงินทองก็ตาลุก ชาวเสียงสานต้องการดื่มเกียรติ"

งานเสวนาวิชาการ "เหลียวหลัง แลหน้าสู่ 1 ศตวรรษโรงเรียนช่างก่อสร้างอุเทนถวาย คุณค่าที่ควรอยู่"

#10 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:07

คือประชาธิปไตยๆๆๆๆๆ <_<

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#11 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:44

ลองเลือกเป็นภาษา English ดูสิครับ...แล้วจะพบหน้านี้

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#12 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 06:09

ลองเลือกเป็นภาษา English ดูสิครับ...แล้วจะพบหน้านี้

หมายถึงว่า "ถ้าถูกยกขึ้นหิ้ง" จะมีคำข้างบนใช่ไหมครับ

เมื่อวานขึ้น "502 bad gateway" ทำนองนี้ -จะได้รู้ว่า
หมายถึง "อดใจรอหน่อย"

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#13 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:14

ผมลองเข้าไปอ่านๆดูแล้วครับ แล้วลองสุ่มอ่านหัวข้อ บทบาททางการเมือง และไปอ่านต้นฉบับที่อ้างอิงมา ปรากฏว่า "เกือบเหมือน" แต่มีบางส่วนที่มีการเติมลงไป ส่งผลไม่ดีต่อในหลวงในแง่ว่าท่านหนุนทหาร ไม่รู้คนเขียนไปเอามาจากไหน ไม่มีข้อมูลอ้างอิงซะด้วยซ้ำ ซึ่งอ้างอิงที่นำมาอ้างนั้นไม่ได้เขียนไว้ซะด้วยซ้ำ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน