Jump to content

- - - - -

ใครเล่าเรื่อง ดำรง พุฒตาล ให้ฟังที

• Please log in to reply
43 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:48

เมื่อวานผมได้รับลิงค์ใน FB เรื่อง ดำรง พุฒตาล พูดปกป้องยิ่งลักษณ์ ผมหารุปไม่เจอและไม่ได้ฟังเองไม่มีรายละเอียด ท่านใดพอจะมีรายละเอียดบ้างไหม?

#2 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:58

หาได้แค่นี้ครับท่าน

http://www.oknation....2/12/11/entry-1

โซเชียลมีเดีย กำลังเพลิดเพลินกับการก่นด่าดำรง พุดตาลหลังจากเจอเพจที่นำข้อความที่ดำรง พุดตาลเขียนไว้ในคู่สร้างคู่สม นิตยสารขายดีในระดับแม่บ้านร้านเสริมสวย

บ้างก็ว่า "เสร็จทักษิณ" บ้างก็ว่า อยากเป็น "สสร." ก็แล้วแต่การวิเคราะห์วิจารณ์ของแต่ละคน
นี่คือหน้าเพจที่กำลังถูกแชร์กันมากพอสมควร รวมทั้งในเว็บบอร์ดราชดำเนินในพันทิป

Posted ImagePosted Image

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#3 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:04

หนังสือของแกกลุ่มลูกค้าก็เป็นพวกรากหญ้าอยู่แล้ว จะเขียนแนวกึ่งยกหน่อยก็คงไม่แปลก ถ้าด่าเอาตรงๆรับรองขายไม่ออกแน่
ว่าแต่มันก็เป็นข้อเท็จจริงทำนอง sad but true หรือ you want the truth, you can't handlethe truth. เหมือนกันนะ

#4 Blue Danupon

Blue Danupon

น้องใหม่

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:06

ยกมาให้อ่านทั้งดุ้นครับ

เรียนคุณดำรงและกองบรรณาธิการ
เมื่อวันที่ 19 พ.ย. ที่ผ่านมา ดิฉันเห็น น.ส.พ. bild หนังสือพิมพ์ยักษ์ใหญ่ของเยอรมัน ลงรูปนี้ในหน้าหนึ่ง ล้อนายกยิ่งลักษณ์ ดิฉันจะแปลเป็นไทยให้นะคะ
โอบามาสนุกสนานในเมืองไทย
ภาพ 1 ตอนชนแก้ว น.ส.พ. bild ล้อว่า คุณยิ่งลักษณ์คิดในใจว่า "อื้อฮือ คุณน่ารักจังเลย"
ภาพ 2 ที่มีผู้ชายไทยยืนข้างๆ กระซิบบอกนายกยิ่งลักษณ์ ซึ่งนส.พ. ล้อว่า "ระวังนะครับ เขามีเมียแล้ว"
ภาพ 3 น.ส.พ. Bild เขียนล้อนายก คิดในใจ แปลเป็นไทยว่า "แย่จริงๆ คนดีๆ เยี่ยมๆ แบบนี้ มักมีคู่เสียแล้ว..."
ถ้ารูปที่แนบไฟล์มาไม่ชัด คุณดำรงกรุณาเข้า google.de แล้วพิมพ์ "Obama schkert in Thailand" อาจได้ภาพชัดกว่าค่ะ
ตอนนี้มีเพื่อนคนไทยในทวีปยุโรปต่างก็เอามาพูดกันให้แซ่ดว่า น.ส.พ. หลายๆ ประเทศ ก็เล่นข่าวในแนวนี้เหมือนกัน
ขอแสดงความนับถือ
หญิงไทย/เยอรมนี
[ดำรงตอบ]
ถ้าให้ผมตอบอย่างตรงไปตรงมา ผมก็ต้องตอบแบบไม่เกรงใจใครทั้งสิ้น
เริ่มด้วยขอไม่เกรงใจ "หญิงไทยส่วนหนึ่ง" ที่มีพฤติกรรมสร้างความเสียหาย ความเสื่อมเสียให้กับหญิงไทยทั่วไป ก็คือ "หญิงขายบริการ" ที่มีอยู่ทั้งในและนอกประเทศ บางคนอยู่ในต่างประเทศได้ทำให้ "ฝรั่ง" หรือคนต่างชาติ "ดูถูก" และเหมาเอาว่าหญิงไทยทั่วไปทั้งหมด อันรวมถึงแม่ของผม ภรรยาและลูกสาวของผม หรือลูกน้องผู้หญิงของผม ซึ่งเคยประสบมาตลอดในเวลาที่ตำรวจตรวจคนเข้าเมือง โดยเฉพาะในทวีปยุโรป เขาจะคิดกันว่า หญิงไทยแทบทุกคนตั้งหน้าตั้งตาจะมา "ค้ากาม" ในประเทศของเขา
พวกเขาคิดและเชื่อกันอย่างนี้จริงๆ
ผมว่ามัน "God Damn" จริงๆ ที่ไอ้พวกสื่อ "น.ส.พ." ฝรั่งตาน้ำข้าว ซึ่งไม่ใช่แค่เยอรมันเท่านั้น ที่ได้ประโคมข่าว นายกหญิงไทย กับ ประธานาธิบดีโอบาม่า ออกมาในเชิงดูหมิ่น เหยียดหยาม กระแนะกระแหน ประชดประชัน คุณยิ่งลักษณ์ในทำนองว่า ทำตาหวาน ทอดสะพาน ทิ้งสายตาให้ประธานาธิบดีอเมริกา
ผมต้องไม่เกรงใจสื่อฝรั่งตาน้ำข้าว แม้ว่าจะอาชีพเดียวกับผม "You... son of a bitch"
อยากจะตอบคุณผู้อ่านว่า ทั้งหลายทั้งปวงนี้ มันมาจากจิตใต้สำนึกอันเลวทรามต่ำช้าของฝรั่ง ที่มันมีความรู้สึกความเชื่อต่อหญิงไทยทั้งหมด "Kiss my ass"
ผมไม่ได้อยู่ภายใต้ระบบอุปถัมภ์ของนายกฯ ยิ่งลักษณ์
ผมไม่เคยรู้จักเป็นการส่วนตัวกับคุณยิ่งลักษณ์เลย
และผมก็ไม่ได้ออกมาปกป้องคุณยิ่งลักษณ์ แต่ผมจะต้องปกป้องศักดิ์ศรีและเกียรติภูมิของหญิงไทยทุกคนและตำแหน่งนายกรัฐมนตรีไทยด้วยครับ
ดำรง.
อวยกันเอง ครื้นเครงในกะลา

#5 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:06

ดำรงคงจะไม่รู้จักถึงการวางตัวในสังคมกระมัง ถ้าวางตัวดีจะมีใครออกมาด่า

เป็นถึงนายกวางตัวแบบนี้โดนสื่อนอกเล่นงานก็ไม่แปลก

ดำรงหนอดำรง
เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#6 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:09

จริงๆเรื่องนี้น่าสนใจนะ

ยิ่งลักษณ์เจอผู้นำมาหลายประเทศไม่มีปัญหา.......

ทำไมมามีปัญหาตอนนี้

#7 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:09

นึกว่าเรื่องดำรง พุฒตาลในห้อง Blue Planet :D

http://www.pantip.co.../E12987810.html
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#8 busaba

busaba

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:13

คุณดำรงเปลี่ยนไปนะคะ ไม่รู้ว่าเงินเปลี่ยนแก หรือใจแกเปลี่ยนเอง ขนาดเปลวสีเงินเพื่อนสนิทคุณดำรงยังด่ายิ่งลักษณ์ แต่แกนี่กลับปกป้อง แปลกจริงหนอ
อันชีวิตคนเราช่างสั้นนัก ต้องรู้จักทำประโยชน์ก่อนจะสายทิ้งไว้เป็นอนุสรณ์หลังความตาย มีความหมายคงอยู่ตลอดไป

#9 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:17

มีไปตอบในทู้ของท่าน PHOENIX
เห็นเป็นเรื่องเดียวกัน เลยขอก๊อปมาวางไว้ที่นี่ด้วยครับ

ไม่มีอะไรหรอก คุณดำรง

อีปูมันแค่ย้ำให้เห็นว่า
พวกฝรั่ง son of a bitch พวกนั้นน่ะ
มันไม่ได้เข้าใจผิดต่างหากเล่า

จะว่าไปแล้ว
อีปูอยู่ในฐานะที่จะทำตัวดี
เพื่อล้างภาพเหล่านั้นออกไปได้
แต่มันหาทำไม่
อย่าให้ต้องย้อนไปถึง ว5 4SS นะ
เดี๋ยวมีปริ๊ด

ทุดส์
ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#10 ธนุส นิราลัย

ธนุส นิราลัย

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:19

ถ้ามองด้วยใจเป็นกลางนะครับ ผมว่า คุณดำรงก็ทำถูกนะ เพราะนสพ.บิลด์ก็เกินไป
นายกปูสงสัยว่าทำไมคนถึงบ่นว่าของแพง ก็ไปถาม ดร.โกร่ง ๆ ก็บอกว่ามันเป็นเรื่องของอุปทาน(supply)เจ๊แกก็เก็บความสงสัยเอาไว้ว่า มันคืออะไรฟะ พอได้โอกาสก็ไปถามทั่นรองฯที่มีดีกรีเป็น ด็อกเตอร์ ว่า อุปทานหมายถึงอะไรทั่น ดร.เหลิม ไม่เคยทำให้ใครผิดหวังอยู่แล้ว ตอบว่า อ๋อ อุปาทาน มันหมายถึง สิ่งที่เราคิดไปเอง ความคิดที่เราจินตนาการไปเอง ......แฮ่ม

#11 dr_m

dr_m

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:22

เห็นมานานแล้วในหนังสือคสคส.ตั้งแต่เรื่องแต่งตั้งรัฐมนตรีต่างประเทศ
เนื้อหาประมาณว่า"รัฐมนตรีต่างประเทศพูดอังกฤษได้ไม่เห็นเป็นเรื่องแปลก
เพราะนายกรัฐมนตรีบางประเทศก็พูดอังกฤษไม่ได้เหมือนกัน"

/// เอ่ออ..ยากจะบอกว่านายกรัฐมนตรีพูดอังกฤษไม่ได้

ไม่แปลกจริงครับเพราะประชาชนเลือกมา
แต่รัฐมนตรีต่างประเทศพูดอังกฤษไม่ได้นี้ มันก็สมควรพิจารณานะ
เพราะรัฐมนตรี นายกเป็นคนเลือกมาอีกที"

Edited by dr_m, 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:06.

ผมคนกลางเอียงข้างความถูกต้อง

#12 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:25

*
POPULAR

ออกตัวก่อนว่าผมไม่ได้เชียร์หญิงไทยที่ไปขายบริการอยู่ต่างประเทศ

แต่สำหรับผม หญิงไทยที่ไปขายบริการอยู่ต่างประเทศพวกนี้ นำส่งเงินรายได้กลับเข้ามาในประเทศให้พ่อแม่ได้อิ่มท้องและมีที่ซุกหัวนอน ให้น้องๆได้เรียนหนังสือสูงๆ ให้พี่ป้าน้าอาได้เอาไปไถ่ถอนที่นาที่ติดจำนองกับพวกนายทุนโรงสีหน้าเลือด ฯลฯ และคิดเป็นเงินรายได้ที่นำส่งเข้าประเทศนั้นเป็นจำนวนมากกว่าที่ชายไทยที่ ขายที่นาเพื่อไปขายแรงงานในต่างประเทศแล้วแล้วกลับมาพร้อมกับสภาพหมดเนื้อ หมดตัวด้วยการพนัน เสียด้วยซ้ำ

คำถาม แล้วนางยกฯปูเคยทำอะไรดีๆให้กับประเทศนี้แบบที่โสเภนีไทยพวกนี้ทำบ้าง ผมรู้สึกมานานแล้วว่าโสเภณีไทยพวกนี้มีคุณค่ามากกว่านายกรัฐมนตรีหญิงคนแรก ของไทยแบบเทียบกันไม่ติดครับ

ปล.พี่ดำรงครับ พี่คิดว่าพี่มีอะไรที่มีคุณค่ามากกว่าโสเภนีไทยหรือครับ

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#13 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:26

อยากจะตอบคุณผู้อ่านว่า ทั้งหลายทั้งปวงนี้ มันมาจากจิตใต้สำนึกอันเลวทรามต่ำช้าของฝรั่ง ที่มันมีความรู้สึกความเชื่อต่อหญิงไทยทั้งหมด "Kiss my ass"

ผมไม่ได้อยู่ภายใต้ระบบอุปถัมภ์ของนายกฯ ยิ่งลักษณ์
ผมไม่เคยรู้จักเป็นการส่วนตัวกับคุณยิ่งลักษณ์เลย
และผมก็ไม่ได้ออกมาปกป้องคุณยิ่งลักษณ์ แต่ผมจะต้องปกป้องศักดิ์ศรีและเกียรติภูมิของหญิงไทยทุกคนและตำแหน่งนายกรัฐมนตรีไทยด้วยครับ

ดำรง.

:mellow: กระพ๊มว่าแกก็บอกประเด็นที่ปกป้องชัดเจนนะ ...
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#14 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:28

:rolleyes: :o :o

น้าเช จัดหนัก

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#15 สมชายสายชม

สมชายสายชม

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:35

ทำไม 'อริสมันต์' บอกให้ก่อวินาศกรรมศาสนสถานของพวกมุสลิม !??!

วินาทีที่ 20
http://www.youtube.com/watch?v=yy3a73Y6fBg

Edited by สมชายสายชม, 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:37.

ชาวนา เกษตรกร กรรมกร และประชาชน เป็นเจ้าของประเทศ
แต่ หลงจู๊ ผู้รับเหมา นายทุน และนักการเมือง เป็นเจ้าของโฉนด

คนชั่วที่ชอบใช้ประชาธิปไตยเป็นข้ออ้างว่า "มาจากการเลือกตั้ง"

ก็ไม่ต่างกับพระปลอมที่นำ "จีวร" มาห่มเพื่อหลอกชาวบ้าน

#16 odyssey

odyssey

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:36

โห นางยกทำท่าทาง ออกหน้าตาอาการซะขนาดนั้น ต่อให้ไม่ใช่คนไทยใครดูรูปแล้วก็ต้องคิดอย่างงั้นอยู่แล้ว

อยากปกป้องตำแหน่งนายก thank you ทรีทาม :(

#17 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:36

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#18 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:39

จะปกป้องหญิงไทย หรือศักดิ์ศรีตำแหน่งนายกไทยก็ไม่ผิด

แต่ต้องถามก่อนว่านางยกเรามันทำสิ่งที่ไม่เหมาะจริงหรือไม่ก่อน

ปล.ที่ฝรั่งมองหญิงไทยไปในทางนั้นมันก็ไม่แปลก ดูได้จากโสเภณีบ้านเราซึ่งมีราคาถูก หาได้ง่าย(ทั้งๆที่เป็นสิ่งผิดกฎหมายในบ้านเรา) แล้วยังมีเรื่องเขยฝรั่งด้วย

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#19 เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:45

ด้วยฐานะของการเป็นผู้นำรัฐบาล การวางตัวเป็นกุลสตรีให้ถูกกาละเทศะในสภาพที่เรามีโสเภนีทั้งหญิงและชายขายบริการอยู่ต่างประเทศเป็นจำนวนมาก ยิ่งเป็นสิ่งจำเป็น

แต่การไม่รู้จักกาละเทศะแบบนี้ ถ้าฝรั่ง เจ้ก แขก ญี่ปุ่น ฯลฯ มันจะเอาไปนินทากันลับหลังว่า "Thai ladies is good for fuck but not good for work" นั่นมันก็ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร ขนาดผู้นำประเทศที่เป็นหญิง ยังวางตัวได้บัดซบขนาดนี้ในเวทีระหว่างประเทศ

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#20 odyssey

odyssey

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:46

อีกนิด ..

แม่ผมเคยซื้ออยู่ประจำก่อนนี้ ช่วง ปี2ปีนี่ เอาเรื่องเสื้อแดงมาลงในหนังสือประจำ ทั้งจักรภพ ทั้งนางดารณี

ทั้งคนเขียนเรื่องที่มีไอ้แม้วติดอยู่ในเรื่อง ทั้งเอาชื่อไอ้แม้วมาเข้ากะเรื่องที่เขียน

ตอนนี้ก็เลิกซื้อประจำเรียบร้อยแล้ว

#21 เช never die

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:04

:rolleyes: :o :o

น้าเช จัดหนัก

^_^ ^_^ ;) ;)

#22 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:05

เรื่องนี้มันก็แค่ความเห็นของคุณดำรงซึ่งไม่ผิดอะไรหรอก แกคงเกลียดคนที่ดูถูกผู้หญิง แต่เอ๊ะ อ่านดีๆ แกเองนั่นแหละด่าหญิงไทยว่าขายตัว
ตกลงว่าจะปกป้องหญิงไทยที่ชื่อยิ่งลักคนเดียวเหรอครับ คุณดำรง

#23 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:33

งะ เพิ่งเห็น กระทู้ซ้ำกับคุณ Sigree ขออภัยค่ะ มอดเก็บของเราเลยค่ะ :lol:

#24 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:34

เหอ เหอ เหอ เรื่องแบบนี้ ผมมองว่ามันเป็นเรื่องปกตินะ 555

สื่อกับการล้อเลียนนักการเมืองนี่ มันเป็นของคู่กัน เพียงแต่ว่า
อย่าไปล้อเลียนเกินเหตุ หรือโยงเข้าไปถึงเชื้อชาติ ศาสนา หรือ
ขนบธรรมเนียมประเพณี วัฒนธรรม เท่านั้น เพราะมันเป็นเรื่องของ
ตัวบุคคล ที่อาสามาทำหน้าที่เพื่อสารธารณ การวิพากษ์วิจารณ์
เสียดสี หรือรุนแรงแบบด่าทอ มันเป็นเรื่องปกติ 555

ที่ผมไม่ชอบการล้อเลียนเรื่องนี้ของต่างประเทศ มีอยู่อันเดียว เท่าที่เห็น
คือ ไอ้การ์ตูนสามมิติ ที่ โอบาม่า ตีปิงปอง นั่นแหละ ผมว่ามันเกินไป
เป็นการล้อเลียนที่มุ่งโจมตีหญิงไทยมากกว่าล้อเล่นแบบสนุก ๆ ตามวิสัย
ของสื่อ 5555

ดำรง พุตตาล หรือใครก็แล้วแต่ จะเดือดร้อนแทนหญิงไทยก็คงมีสิทธิ์ที่จะ
คิดจะทำได้ แต่ความจริงมันก็คือความจริง เพราะ การกล่าวขวัญถึงหญิงไทย
มันไม่ใช่จะมาเริ่มมีสมัยนายกปู แต่มันมีมานานแล้ว ตั้งแต่เมียเช่าสมัยสงคราม
เวียตนาม โปรโมทย์แหล่งท่องเที่ยวฝรั่งย่านพัฒน์พงษ์ เรื่องเหล่านี้เราทำตัวเอง
ทั้งนั้น ปัจจุบันก็พัฒนาไปเป็นหมู่บ้านมีผัวเป็นฝรั่ง ข่าวแบบนี้ เราจะไปหวังให้
ต่างชาติที่เขาอยู่ห่างไกลจากเรา ได้ยินได้ฟังแต่ข่าว แล้วเข้าใจอะไรได้ลึกซึ้ง
เหมือนเรามันคงเป็นไปไม่ได้ เขาก็เอาไปพูดไปวิจารณ์กันสนุกปากไปเท่านั้น
ซึ่งเราเองก็ทำเหมือนเขานั่นแหละ เช่น กรณีคลินตัน เราก็เอามาเม้าท์แตกกัน
ไปแล้ว แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นมันล้วนแต่เป็นเรื่องของตัวบุคคลทั้งนั้น ไม่เกี่ยวอะไรกับ
เชื้อชาติ ศาสนา หรือขนบธรรมเนียมประเพณีแต่อย่างใด เว้นแต่ว่า เราดันเอามัน
เข้าไปเกี่ยวเท่านั้น 555555555

#25 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:28

มันก็เป็นเรื่องที่ขำไม่ออกทั้งนั้นแหละค่ะ
ในฐานะคนไทยเอง ก็ไม่ชอบใจเท่าไรนัก
ตอบจดหมายนี้ก็ตั้งแต่ดน่น ปลายเดือนพ.ย. 55
ตอนที่อ่านเราก็ขัดใจเหมือนกัน แต่ก็เคารพสิทธิ์ในการแสดงความคิดของคุณดำรง
เวลาคุณดำรงตอบจดหมายการเมืองที่มีคนพยายามดึงแกให้เข้าฝ่ายนั้นฝ่ายนี้ แกก็ตอบได้เหมาะสมในฐานะสื่อ

#26 คนกินข้าว

คนกินข้าว

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:38

คุณดำรง บอกว่า
ข้อ 1. "หญิงไทยส่วนหนึ่ง" ซึ่งเป็น "หญิงขายบริการ" ทั้งในและนอกประเทศ ทำให้ "ฝรั่ง" หรือคนต่างชาติ "ดูถูก" และเหมาเอาว่าหญิงไทยทั่วไปทั้งหมด ตั้งหน้าตั้งตาจะมา "ค้ากาม" ในประเทศของเขา
ข้อ 2. พวกสื่อ "น.ส.พ." ฝรั่งตาน้ำข้าวที่ได้ประโคมข่าวนายกหญิงไทย ในทำนองว่า ทำตาหวาน ทอดสะพาน ทิ้งสายตาให้ประธานาธิบดีอเมริกา
นั้นมันมาจาก จิตใต้สำนึกอันเลวทรามต่ำช้าของฝรั่ง ที่มันมีความรู้สึกความเชื่อต่อหญิงไทยทั้งหมด

คุณดำรงครับ
ตามข้อ 1. สื่อต่างชาติมันโง่ขนาดไม่รู้ว่า ใครเป็นนายกฯ หรือใครเป็นหญิงขายบริการเลยหรือครับ
ตามข้อ 2. การประโคมข่าวนายกหญิงไทย ในทำนองว่า ทำตาหวาน ทอดสะพาน ทิ้งสายตาให้ประธานาธิบดีอเมริกานั้น มันมาจาก "จิตใต้สำนึกอันเลวทรามต่ำช้าของฝรั่ง" หรือ "มาจากภาพ" ที่เขาเห็นกันแน่ครับ
"การเมือง เป็นเรื่องผลประโยชน์ส่วนตน ผลประโยชน์ประชาชน เป็นข้ออ้าง"

#27 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:09

จริงๆเรื่องนี้น่าสนใจนะ

ยิ่งลักษณ์เจอผู้นำมาหลายประเทศไม่มีปัญหา.......

ทำไมมามีปัญหาตอนนี้

ความเป็น"กุลสตรีไทย"ของ"ยิ่งลักษณ์"ไม่ได้ถูกกระทำจากภาพถ่ายร่วมกับโอบามาหรอก....
ในโอกาส วาระอื่นๆ หล่อนเป็น"กุลสตรีไทย"ในการยกยอตามความปลิ้นปล้อนของสื่อฯของหล่อนและขี้ข้า...
ซึ่งย่อมแตกต่างกับ"กุลสตรีไทย" ความเป็นไทยของคนไทยทั่วไปแน่นอน.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#28 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:10

หนังสือของแกกลุ่มลูกค้าก็เป็นพวกรากหญ้าอยู่แล้ว จะเขียนแนวกึ่งยกหน่อยก็คงไม่แปลก ถ้าด่าเอาตรงๆรับรองขายไม่ออกแน่
ว่าแต่มันก็เป็นข้อเท็จจริงทำนอง sad but true หรือ you want the truth, you can't handlethe truth. เหมือนกันนะ

ผมเลยนึกไปถึง Candle in the wind และ Patience ด้วยเลยครับ!! -_- -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#29 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:12

ข้อ 1. "หญิงไทยส่วนหนึ่ง" ซึ่งเป็น "หญิงขายบริการ" ทั้งในและนอกประเทศ ทำให้ "ฝรั่ง" หรือคนต่างชาติ "ดูถูก" และเหมาเอาว่าหญิงไทยทั่วไปทั้งหมด ตั้งหน้าตั้งตาจะมา "ค้ากาม" ในประเทศของเขา
ข้อ 2. พวกสื่อ "น.ส.พ." ฝรั่งตาน้ำข้าวที่ได้ประโคมข่าวนายกหญิงไทย ในทำนองว่า ทำตาหวาน ทอดสะพาน ทิ้งสายตาให้ประธานาธิบดีอเมริกา
นั้นมันมาจาก จิตใต้สำนึกอันเลวทรามต่ำช้าของฝรั่ง ที่มันมีความรู้สึกความเชื่อต่อหญิงไทยทั้งหมด

คุณดำรงครับ
ตามข้อ 1. สื่อต่างชาติมันโง่ขนาดไม่รู้ว่า ใครเป็นนายกฯ หรือใครเป็นหญิงขายบริการเลยหรือครับ
ตามข้อ 2. การประโคมข่าวนายกหญิงไทย ในทำนองว่า ทำตาหวาน ทอดสะพาน ทิ้งสายตาให้ประธานาธิบดีอเมริกานั้น มันมาจาก "จิตใต้สำนึกอันเลวทรามต่ำช้าของฝรั่ง" หรือ "มาจากภาพ" ที่เขาเห็นกันแน่ครับ

คุณดำรงครับ

เห็นด้วยกับจุดนี้อย่างแรงค่ะ ทำไมสื่อทั่วโลกถึงมองนางยก ได้เหมือนกันหมด

#30 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:15

อีกนิด ..

แม่ผมเคยซื้ออยู่ประจำก่อนนี้ ช่วง ปี2ปีนี่ เอาเรื่องเสื้อแดงมาลงในหนังสือประจำ ทั้งจักรภพ ทั้งนางดารณี

ทั้งคนเขียนเรื่องที่มีไอ้แม้วติดอยู่ในเรื่อง ทั้งเอาชื่อไอ้แม้วมาเข้ากะเรื่องที่เขียน

ตอนนี้ก็เลิกซื้อประจำเรียบร้อยแล้ว

"ดำรง"อาจจะ"เข้าได้ทุกฝ่าย"เหมือน "โฆษิต" "อากู๋ไพบูลย์" และ "เสี่ยช้าง"
แต่สนิทสนมกับทักษิณ-ยิ่งลักษณ์มากกว่าคนอื่น.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#31 best

best

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:15

ว่าแต่ จขกท.เห็นด้วยกับดำรง หรือเปล่าล่ะ หึ หึ B)

#32 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:19

ขณะนี้เขากำลังดำเนินการแก้ไขสถานการณ์โดยการ

เงียบ...เป็นเป่าสาก

เพราะเป็นสื่อที่รู้จักคนไทยดีว่า ใจดี ขี้ลืมง่าย
อย่าได้ไปต่อความยาวสาวความยืดอีกจะดีกว่า

#33 ploychanpen

ploychanpen

น้องเก่า

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:27

อยากบอกว่าหญิงบริการไม่ได้มีเฉพาะประเทศไทยที่เดียวค่ะ ปล คนที่แต่งงานกับคนต่างชาติไม่ได้มาจากสาวบริการเสมอไป

#34 คนปลูกต้นไม้

คนปลูกต้นไม้

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:30

เค้ายังเป็น สว อยู่รึเปล่าคะ อาจจะอยากเป็นอีกรอบ

ผู้ที่คุณดำรงชื่่นชอบในทางการเมือง อ.วันนอร์ คุณบรรหาร โอ้วววว

Edited by คนปลูกต้นไม้, 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:15.

#35 หงส์แดง

หงส์แดง

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:40

ถึงอยากจะด่ากลับหรือแก้ข้อกล่าวหาก็ทำไม่ได้ทั่วโลกหรอก เพราะภาพมันออกไปแบบนั้น มันควรแก้ที่สาเหตุมากกว่า คือการวางตัวของนายกที่ไม่เหมาะสม และภาพที่ประเทศไทยมีหญิงขายบริการเยอะรัฐบาลได้รับเรื่องและนำไปแก้ปัญหาได้อย่างไร

ถ้าแยกเสียงส่วนใหญ่ กับความถูกต้องไม่ออก ก็อย่ามาอ้างว่ามาจากประชาธิปไตยเลย

#36 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:54

นายกหญิงเล่นหูเล่นตา ทั้งยั่ว ทั้งเชิญชวนโอบาม่า ให้ท่าอย่างเปิดเผยจนคนเค้าจับได้ทั่วโลก แทนที่จะแนะยิ่งลักษณ์ให้วางตัวให้เหมาะสมกับกาลเทศะ กับไปด่าโสเภณี เรียกว่าอยู่ๆก็ซวย

มันไม่ใช่ประเด็นยิ่งลักษณ์เป็นนายกรัฐมนตรีหญิงที่ใครจะดูหมิ่นไม่ได้หรอก แต่ประเด็นมันอยู่ที่ "ภาพมันฟ้อง" เธอแสดงออกนอกหน้าให้คนเค้าเห็นเป็นอื่นไม่ได้ จึงสรุปตรงกันว่าเธอ อ้อล้อ เธอ ยั่วยวน เธอชวนเชิญ เธอแรด และคนที่ออกมาด่าคนอื่นปกป้องเธอ ถ้าศรีภรรยาของคุณ หรือลูกสาวของคุณไปทำแบบนี้กับชายอื่นก็ช่วยปกป้องเธอด้วยนะคะ อย่าเผลอตบเธอคว่ำเดี๋ยวเค้าจะว่าปากอย่างใจอย่าง
ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#37 Cemeterys

Cemeterys

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:30

พูดเอาดีใส่ตัวครับ ให้ใคร ๆ เขาเห็นว่าแกเป็นปัญญาชน อยู่เหนือความขัดแย้ง มีความคิดลุ่มลึก ด้านสิทธิมนุษยชน สิทธิสภาพสตรี

แกก็คนหนึ่งที่ยังไม่เข้าใจว่า สิทธิ์สตรีฉบับเต็มของผู้หญิงที่เป็นนายกรัฐมนตรี คือสิทธิที่ควรได้เท่าเทียมกับนายกรัฐมนตรีผู้ชาย ใครเขาวิจารณ์นายกรัฐมนตรีผู้ชายได้แค่ไหน นายกผู้หญิงก็ควรได้แค่นั้น หรือมากกว่านั้น

คุณดำรงตกสมัยแล้วครับ

แกยังอยู่ในประเภทไวต่อสีสันการยั่วล้อ โอเคว่าถ้ายั่วล้อสุ่มเสี่ยงทางเพศ ก็ต้องแยกแยะอีกว่า ประเด็นในสถานการณ์นั้นมันลามกอนาจารจริงหรือไม่ เช่นนายกปูทำหน้ายั่วเยิ้มกับโอบาม่า ไม่ใช่เลยนะดำรง แม้แต่สื่อต่างประเทศเขายังจับมาเป็นสีสัน เขาไม่ได้หมายความว่า นายกปูจะยั่วยุทางเพศโอบาม่า ใครคิดแบบนี้ก็บ้าแล้ว บอ สระ อา บ้า ที่เค้าพูดถึงเขาหมายถึงบุคลิกภาพผู้นำ แล้วถ้าใครคิดว่าคนที่เอามุมนั้นมาเล่นไม่ให้เกียรตินายกรับมนตรีก็ยิ่งบ้าใหญ๋ แล้วถ้าให้มันบ้าหนักข้อขึ้นไปอีกคือ ห้ามแตะต้องผู้นำที่เป็นผู้หญิง อันนี้เป็นอภิมหาบ้าเลย เพราะนายกรัฐมนตรีไทย คือ ผู้นำรัฐบาล (ไม่ใช่ผู้นำคนไทย) เป็นนามธรรม (ไม่ใช่นางสาวปูน้องทักษิณ) มีศักดิ์และสิทธิ์เท่าเทียมกับนายกรัฐมนตรีผู้ชาย

ตราบใดที่ดำรงตำแหน่งและถูกวิพากษ์วิจารณ์ในประเด็นที่ เกี่ยวข้องกับตำแหน่ง ไม่ถือว่าไม่ให้เกียรติสตรี ตกลงถ้าผู้นำรัฐบาลเป็นผู้หญิงแล้วมันต้องจบแห่หมดกระนั้นเหรอ ไปขุด ไปคุ้ย ไปรื้อ ไปจับ ไปวิจารณ์ไม่ได้ เพราะเธอเป็นผู้หญิง อย่างงี้ประเทศก็อิ๊บอ๋ายได้เลยนะตาเฒ่า ความคิดอย่างดำรงนี่กระมัง ทักษิณถึงได้เลือกผู้หญิงมาเป็นเกราะกำบังอำนาจ

ที่ว่าคุณดำรงออกมาเพื่อหาคะแนนให้ไปเป็น สสร. ผมเห็นด้วย คุณอย่างคุณดำรงนี่แหละทักษิณชอบ B)

#38 เต็มเต็ม

เต็มเต็ม

น้องเก่า

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:16

นึกว่าเรื่องดำรง พุฒตาลในห้อง Blue Planet :D

http://www.pantip.co.../E12987810.html

ตามไปอ่าน แล้ว รู้สึกหมดศรัทธา คุณดำรงไปเลยค่ะ

#39 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:25

ทำไม ผมมองว่่่า หนังสือพิมพ์นี้ มันบรรยายได้เห็นภาพดีจริงๆ

#40 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:39

แต่ในฐานะที่เป็นนายกรัฐมนตรี แล้วต้อนรับแขกของบ้านเมือง
ด้วยอาการอย่างนี้ คุณดำรงค์จะไม่มีความเห็นเหรอ

ไม่ชอบใจนะที่คุณดูถูกหญิง ขายบริการมากเกินไป
ทั้งที่หนังสือคู่สร้าง คู่สมก็มีเรื่องใต้สะดือเยอะมาก

ปล.อ่านคู่สร้างฯ รู้สึกลูกน้องคุณ จะอวยเจ้านายเกินไป
จนเอียนในบางครั้ง

#41 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:41

สำหรับผม ไม่ตำหนิ แต่กลับชื่นชมที่คุณดำรง ออกมาตอบโต้ในกรณีดังกล่าว ในความเห็นผมที่คุณดำรง แกออกมาตอบโต้ครั้งนี้อาจเกิดมาจากประสบการณ์ที่แกประสบมากับตัวด้วยประการหนึ่ง(ดังที่เขียนไว้ในเนื้อหา) ว่าฝรั่งต่างชาติดูถูกหญิงไทยขนาดไหน

ส่วนหญิงไทยที่ไปค้าบริการต่างชาติ ผมไม่เชื่อหรอกว่าทั้งหมดจะไม่มีหนทางไปทำมาหากินอย่างอื่น เพียงแต่ตอนที่มีโอกาสเลือกเธอๆ ทั้งหลายเลือกจะเดินทางไหนเท่านั้น

ส่วนนายก ผมก็ไม่แปลกหรอกที่ใครจะเอาภาพในงานนั้นไปแซว ในเมื่อตัวเธอทำตัวยังกับว่าเด็กสาววัยรุ่นเจอดาราดัง (โอบามา เป็นดาราดัง) เธอจึงแสดงกิริยา และบุคคลิกภาพไม่เหมาะสมออกมาซะขนาดนั้น.......กลับไปเรียนมารยาทและบุคลิกภาพมาก่อนดีกว่านายกปู

#42 mongdoodee

mongdoodee

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:42

ทำไม ผมอ่านข้อความของคุณดำรงค์ กลับเข้าใจว่า ที่คุณดำรงค์ พูดว่า

"ผมก็ไม่ได้ออกมาปกป้องคุณยิ่งลักษณ์ แต่ผมจะต้องปกป้องศักดิ์ศรีและเกียรติภูมิของหญิงไทยทุกคนและตำแหน่งนายกรัฐมนตรีไทยด้วยครับ"

เป็นการกระทุ้งว่า นายกหญิงไทย ต้องรักษาปกป้องศักดิ์ศรีและเกียรติภูมิ และตำแหน่งนายก ด้วย
อย่าได้แสดงกิริยาอันไม่เหมาะสมให้สื่อฝรั่งเอาไปล้อเลียน จนเสียมาถึง ศักดิ์ศรี และ เกียรติภูมิของหญิงไทย

เหมือนจะตอบคนถามกลับไปว่า "จะไม่ให้ผู้อื่น ดูหมิ่น ดูแคลน ก็ต้องรู้จักระวังกิริยา และการกระำทำ ของตน "

#43 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:31

มาทำตัวหนาให้เลย

เห็นด้วยกับจุดนี้อย่างแรงค่ะ ทำไมสื่อทั่วโลกถึงมองนางยก ได้เหมือนกันหมด

จำได้ ล็อกอิน "คนกลาง" ไหนน้า....ด่าพวกเราเสรีไทยว่าจิตใจต่ำ มองนายกต่ำช้าไปได้
แต่เปล่านะ เขาไม่ได้ชื่นชมนายกนะ แค่เป็นกลางเท่านั้น ว่าเราจิตใจต่ำไปเอง
ผมจำล็อกอินเขาไม่ได้จริงๆ
555555555555555
gladiator 1.jpg

#44 เช never die

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:01

สำหรับผม คุณดำรงจะปกป้องหรือตำหนินางยกฯ ก็ทำไป แต่จะไปโยนความผิดให้โสเภนีมาร่วมรับผิดชอบการกระทำของนางยกฯ เพื่ออะไร

ผมไม่เห็นนะว่าในรายงานชิ้นนี้เค้าจะพูดถึงโสเภนี แต่เค้าพูดถึงนางยกฯชัดเจน

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน