Jump to content

- - - - -

ทำไมเสื้อแดงถึงรักทักษิณ

• Please log in to reply
26 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 AtheNa

AtheNa

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:21

...ง่ายๆ สั้นๆ...

มัน "โง่" จูงง่าย

ว่ามั้ย?
สิ่งเดียวที่จะทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั่นก็คือ การที่คนดีๆ นิ่งดูดาย " The only thing necessary for the Triumph of Evil is for Good Men to do Nothing "(Edmund Burke)

#2 การเดินทางของหัวใจ

การเดินทางของหัวใจ

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:30

ทำไมพวกคุณเสื้อเหลืองถึงได้รักแป๊ะลิ้มโกเต๊กครับ อยากรู้ :huh:

#3 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:31

ด่วน !!! ยิงแก๊ส น้ำตาแล้ว .....

โดย เด็กปากดี, 24 พฤศจิกาคม 2555 09:16

http://webboard.seri...้ว/#entry506485

มีวีรชนของพวกเรา แขนขาด ขาขาด จากแก๊ซน้ำตาบ้างหรือเปล่าครับ เป็นห่วงอ่ะ :(

เอ๋ง !! เอ๋ง !! เอ๋ง !!

5555555555555+++

ผมเซฟรูปความริยำของสองตัวนี้ไว้แล้วนะครับ
ผมจะเอาไปแปะประจานมัน ทุกกระทู้ที่มันเข้า

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#4 การเดินทางของหัวใจ

การเดินทางของหัวใจ

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:32

ด่วน !!! ยิงแก๊ส น้ำตาแล้ว .....

โดย เด็กปากดี, 24 พฤศจิกาคม 2555 09:16

http://webboard.seri...้ว/#entry506485

มีวีรชนของพวกเรา แขนขาด ขาขาด จากแก๊ซน้ำตาบ้างหรือเปล่าครับ เป็นห่วงอ่ะ :(

เอ๋ง !! เอ๋ง !! เอ๋ง !!

5555555555555+++

ผมเซฟรูปความริยำของสองตัวนี้ไว้แล้วนะครับ
ผมจะเอาไปแปะประจานมัน ทุกกระทู้ที่มันเข้า

โคดต่อให้ หนุกดี :)

#5 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:36

บก.ลายจุดขอเปิดสงคราม Cyber War กับ Facebook สลิ่มสร้างความแตกแยก
ขอแรง คนสีแดงขารุก คนรักประชาธิปไตยไปช่วยกัน ทำให้พวกเขารู้จักเหตุผล กันครับ \>o</
http://www.facebook.com/redbuff

Cyber War ครั้งที่ 1
วันอาทิตย์ 9 ธค เวลา 12.00 น.
เป้าหมาย เพจ Dislike Yingluck For Concentration Citizen https://www.facebook...177571372320131

รูปแบบ
- ใช้การตอบโต้ด้วยข้อมูล เหตุผล หลักการ
- งดคำหยาบ
- อดทน
- อย่าทำให้ตัวเองถูกบล็อค
- สลับเข้าไปตามหัวข้อต่าง ๆ
- เข้าสนับสนุนหลักการของเพื่อน

ปิดภาระกิจภายในวันเดียวกัน แล้วถอดบทเรียน
หลังไมค์ หน้า wall ชวนเพื่อมาร่วมปฏิบัติการกัน

อยากรู้ว่า การต่อสู้ด้วยเหตุผล ความสุภาพ เอาชนะความเกลียดชัง มืดบอดได้หรือเปล่า

จากคุณ
: Zae50120 เขียนเมื่อ: 9 ธ.ค. 55 12:09:17 A:223.207.129.205 X:

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#6 AtheNa

AtheNa

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:04

มันโง่จริงๆนะเนี่ย
สิ่งเดียวที่จะทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั่นก็คือ การที่คนดีๆ นิ่งดูดาย " The only thing necessary for the Triumph of Evil is for Good Men to do Nothing "(Edmund Burke)

#7 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:10

วิเคราะห์คนเสื้อแดง(1)ที่มาและความนิยมเหลี่ยม

Posted Imageby อิทรายุธ » Fri Nov 13, 2009 9:35 am
ก่อนอื่นต้องทราบโดยพื้นฐานว่า กลุ่มคนเสื้อแดงจำแนกอย่างหยาบๆจะประกอบด้วย
1.แดง แท้รักทักษิณ พวกนี้มีมากสุด เป็นมวลชนพื้นฐาน ที่ชื่นชมแนวทางการทำงานของทักษิณ แม้การร่วมเคลื่อนไหวการเมืองของพวกเขาต้องอาศัยเงินอุดหนุน แต่นั่นเพราะพวกเขาส่วนใหญ่ขาดพลังทางเศรษฐกิจ โดยรวมๆแล้วกล่าวได้ว่าเขาเคลื่อนไหวด้วยใจ
2.แดงเทียมปอกลอกผลประโยชน์ เช่น พวกสามเกลอ
3.แดงเทียมแสวงอำนาจ เช่น พวกทหารเก่า
4.แดงคอมมิวนิสต์ตกยุค วันๆไม่คิดอะไรมากไปกว่าสุมหัวกับทุนสามานย์โค่นล้มเจ้า

กลุ่มที่จะนำมาวิเคราะห์ก็คือกลุ่มมวลชนพื้นฐานแดงแท้รักทักษิณ

ลำดับ ต่อมาที่ต้องทำความเข้าใจคือระยะพัฒนาการของการพัฒนาเศรษฐกิจและสังคมไทย ซึ่งหากนับเริ่มตั้งแต่แผนพัฒนาที่หนึ่ง (ยุคผู้ใหญ่ลีตีกลองประชุม) ในสมัยจอมพลสฤษฎิ์ มาจนถึงปัจจุบันร่วมสิบแผน เราสามารถแบ่งช่วงออกได้เป็นสามยุค คือ
1.ยุคการพัฒนาจากบนลงล่าง หรือแบบให้ปลาตามใจผู้ให้(ประมาณปี 2504-2525) รัฐต้องการให้อะไรพัฒนาแบบไหนประชาชต้องยอมตาม ห้ามค้านห้ามเถียง ห้ามมีส่วนร่วม เป็นการพัฒนาจากบนลงล่างอย่างเข้มข้น ซึ่งแม้มีผลดีมากมาย (น้ำไหล ไฟสว่าง ทางสะดวก) แต่ก็สร้างบาดแผลเจ็บปวดไปทั่วแผ่นดิน และแน่นอนหนึ่งในบรรดาผู้ที่รับผลกระทบจากการพัฒนาดังกล่าว คือ มวลชนแดงแท้รักทักษิณ
2.ยุคการพัฒนาจากล่างขึ้นบน (ประมาณปี 2525-2540) หลังจากประเทศย่ำแย่เพราะการพัฒนาแบบที่หนึ่ง ก็เริ่มฟังประชาชนมากขึ้น เริ่มสนใจว่าประชาชนต้องการอะไร
2.1 แบบให้ปลามตามใจผู้รับ จะนำการพัฒนาโดยหน่วยงานรัฐ ที่จะดูว่าชาวบ้านต้องการอะไร เน้นการมีส่วนร่วมมากขึ้น แต่ส่วนมากก็ยังยิดติดความต้องการของรัฐ จึงมักไม่จริงใจ สร้างการมีส่วนร่วมเทียมๆ ให้ข้อมูลด้านเดียว หลอกให้ประชุมลงชื่อ แล้วทำโครงการเป็นต้น ชาวบ้านก็เจ็บปวดกันอีกรอบ(รวมถึงมวลชนเสื้อแดง)
2.2 แบบให้เบ็ด ไปหาปลาเองตามต้องการ แบบนี้ส่วนมากจะนำโดยเอ็นจีโอ แต่ก็ทำได้ในพื้นที่แคบๆเพราะเอ็นจีโอมีพลังน้อย และมักทำในพื้นที่ ที่มีปัญหาวิกฤติแล้ว
3.ยุคการพัฒนาแนวราบ (ปี 2540-ปัจจุบัน) หรือการพัฒนาแบบสร้างเบ้ดเอง คิดเองว่าจะทำเบ้ดแบบไหน ไปล่าปลาอะไร เป็นการพัฒนาที่เอาความต้องการของประชนเป็นตัวตั้ง ประชาชนออกแบบการพัฒนาเอง รัฐเพียงคอยช่วยหนุน การพัฒนาแบบนี้ได้ผลค่อนข้างมากในชนบทภาคใต้และภาคกลาง ทำให้เกิดกลุ่มประชาชนที่ตื่นตัวเข้มแข็งเป็นจำนวนมาก และประชาชนส่วนนี้เองที่ต่อมาได้มาเป็นพื้นฐานสำคัญของมวลชนพันธมิตร ร่วมกับชนชั้นกลางจากทุกพื้นที่ของประเทศที่เปรียบเหมือนคนสร้างเบ็ดเองอยู่ แล้ว เพราะสร้างสรรค์การทำมาหากินด้วยตัวเองมาจนเข้มแข็ง

แล้วการพัฒนาของทักษิณล่ะ..เป็นแบบไหน?

หาก ดูโดยช่วงเวลาทักษิณอยู่ในช่วงยุคที่สาม แต่เขากลับปฏิเสธกระบวนการพัฒนาของยุคที่สาม ที่จะทำให้ประชาชนและสังคมเข้มแข็งอย่างแท้จริง แต่กลับพาสังคมถอยหลังไปยึดแนวทางการพัฒนายุคที่สอง (2.1) ที่ทำให้ประชาชนอ่อนแอ นักการเมืองเข้มแข็ง และประชาชนต้องเสพติดการพึ่งพาแบมือขอฝ่ายรัฐ เพียงแต่เขาปรับปรุงวิธีการพัฒนาแบบ 2.1 เดิม ที่ต้องผ่านระบบราชการอันยุ่งยากและไม่จริงใจ ไปเป็นการต่อท่อตรงถึงชุมชน ชาวบ้านที่เจ็บปวดมาตลอดจากผลพวกการพัฒนาแบบยุคที่หนึ่ง จึงเหมือนต้นไม้ใกล้ตายได้รับน้ำ เขาจึงพากันหลงไหลทักษิณนักหนา โดยหารู้ไม่ว่าวิธีการของทักษิณจะจองจำเขาไว้ในความอ่อนแอ และเสพติดการแบมือขอ ต้องพึ่งพาทักษิณตลอดไป นั่นหมายถึงทักษิณจะอยุ่ในอำนาจได้ยาวนาน และก็คือคำตอบด้วยว่า ทำไมทักษิณจึงยอมพาสังคมถอยหลัง ยอมทำลายความเข้มแข็งของประชาชน เพราะมีแต่ประชาชนที่อ่อนแอและเป็นนักแบมือขอเท่านั้น ที่จะทำให้ทักษิณเข้มแข็งอยู่ในอำนาจได้ ทักษิณจึงออกแบบนโยบายสารพัด ที่จะทำให้มีเงินส่งท่อตรงไปยังชุมชนที่แบมือรออยู่ แต่นั่นก็ต้องหลังจากที่ทักษิณและโคตร ได้แบ่งใส่กระเป๋าตัวเองไปหนำใจแล้ว

บรรดา ประชาชนผู้สามารถสร้างเบ็ดเองซึ่งมีอยู่มากในภาคใต้ ภาคกลาง และรวมกับชนชั้นกลางจากทั่วประเทศ จึงไม่อาจทนเห็นทักษิณทำลายชาติเช่นนี้ได้ จึงพากันต่อต้าน แต่บรรดาประชาชนนักเสพติดการแบมือขอ ซึ่งมีอยู่มากในอีกสานและเหนือจึงต้องออกมาต่อสู้ปกป้องนายเงิน

นี่แหละคือที่มาของมวลชนแดงแท้รักเหลี่ยม หากพวกเขาชนะ ประเทศของเราก็จะถอยหลังไปไม่น้อยกว่ายี่สิบปี

(โปรดติดตามต่อนต่อไป วิเคราะห์คนเสื้อแดง(2)อาการคลุ้มคลั่ง เกลียดชัง และรุนแรง)

http://forum.seritha...hp?f=20&t=14900

คิดถึงคุณอิทรายุธ :wub:

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#8 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:11

ผมคิดว่าประเทศนี้จะเจริญได้ก็ต่อเมื่อ

นายเวรตายครับ -_-
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#9 เส้นใหญ่ไม่งอก

เส้นใหญ่ไม่งอก

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:11

ทำไมเสื้อแดงรักทักษิณ

ก็เพราะทักษิณมีทุ่งหญ้ากว้างขวางใหญ่โต มีหญ้าเหลือเฟืออ่ะดิ

ถามมาด้ายยย ไอ้พวกไม่รู้จักกินหญ้า :angry:

#10 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:36

ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#11 BearFamily

BearFamily

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:02

เหมือนกับที่หลายๆคนเคยรักนาธานอ่าครับ ก่อนที่เค้าจะกลายเป็นเจ้าชายรองเท้าแดง หนี้สินเต็มตัว มีคนรักเพราะสร้างฝันสร้างเรื่องมาหลอกให้คนได้ คนโลภก็หลงไหล

#12 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:21

โง่........คือ คำตอบสุดท้าย
ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#13 nnnn43

nnnn43

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:01

Edited by nnnn43, 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:17.

ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#14 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:05

แคปเจอร์เป็นไฟล์ภาพให้แล้วนะครับ เผื่อใช้ได้

#15 chilife

chilife

น้องใหม่

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:09

ทำไมเสื้อแดงรักทักษิณ

ก็เพราะทักษิณมีทุ่งหญ้ากว้างขวางใหญ่โต มีหญ้าเหลือเฟืออ่ะดิ

ถามมาด้ายยย ไอ้พวกไม่รู้จักกินหญ้า :angry:

ชอบคำตอบนี้ :D
ทำตัวเยี่ยงโจรอย่ายกตัวเป็นผู้เรียกร้องประชาธิปไตย...

#16 paj044

paj044

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:20

ไม่มีใครรักแม้วจริงหรอก รักแต่เงินของแม้ว กับต้องการผลประโยชน์ที่แม้วมอบให้
เหตุผลสวยหรูที่อ้างๆกัน มันก็แค่คำแก้ตัว เพื่อให้ตัวเองดูดี มีที่ยืนในสังคมต่อเท่านั้น

ความเป็นกลางมันคือหลุมหลบภัยของคนขี้ขลาด - ชัย ราชวัตร

#17 turbora

turbora

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:39

ควายชอบรับงานเป็นjob เริ่มเร็ว เลิกเร็ว เก็บตังเร็ว แล้วรีบคิดชื่องานใหม่มาเบิกตังค์อีก 555

#18 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:57

ไม่รู้อ่ะ. แกนนำบอกว่าดี ก็คือดี.....

#19 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:59

นึกถึงบางคนครับ เค้ารักเพราะเหตุผลแบบนี้

อ้างมา

มนุษย์เดินดินมันก็ขี้เหม็นกันทุกคน ท่านคิดว่ามีใครในโลกที่ขี้หอมไหม?
แต่สำหรับผมทนเหม็นของทักจี้เค้าได้ เพราะมันเหม็นกันทุกคน
แต่กลิ่นเน่าเหม็นทักษิณมันน้อยกว่ากลิ่นเหม็นของคนอื่น
Posted Image Posted Image

อ้างมา

.......ขอดมขี้ทักษิณ....... ขี้นำไปขายได้ ยังมีราคา ทำเป็นเล่นไป........

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#20 AtheNa

AtheNa

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:03

นึกถึงบางคนครับ เค้ารักเพราะเหตุผลแบบนี้

อ้างมา

มนุษย์เดินดินมันก็ขี้เหม็นกันทุกคน ท่านคิดว่ามีใครในโลกที่ขี้หอมไหม?
แต่สำหรับผมทนเหม็นของทักจี้เค้าได้ เพราะมันเหม็นกันทุกคน
แต่กลิ่นเน่าเหม็นทักษิณมันน้อยกว่ากลิ่นเหม็นของคนอื่น

อ้างมา

.......ขอดมขี้ทักษิณ....... ขี้นำไปขายได้ ยังมีราคา ทำเป็นเล่นไป........

มี "คน" คิดแบบนี้ด้วยเหรอคะ?

#21 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:12

เพราะโง่ จูงจมูกง่าย

#22 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:42

เงิน
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#23 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:56

เงิน

#24 aumddd

aumddd

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:58

ผมชอบ พี่มาคเพราะ หล่อ
ผมชอบ ท่านปู เพราะ สวย
ผมเกลียดทักกี้ เพราะ มันเหลี่ยม

มีใครเหมือนผมบ้างไหม... ไม่มีผลประโยชน์มาเกี่ยวข้องเลย(มั่ง)
งด "โควเต้" พวกกระทู้รับจ้างโพส --> [สมาชิกช่วยๆ กันนะครับ]

#25 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:21

อ้างมา

อ้างมา

ลองตามไปดูในบอร์ดเก่าสิครับ
คนงั่งๆ แบบนี้ก็มีในโลก
แสนจะน่าสมเพชเวทนา

http://forum.seritha...=32514&start=60

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#26 AtheNa

AtheNa

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:03

อ้างมา

อ้างมา

ลองตามไปดูในบอร์ดเก่าสิครับ
คนงั่งๆ แบบนี้ก็มีในโลก
แสนจะน่าสมเพชเวทนา

http://forum.seritha...=32514&start=60

OMG... >"< เสียชาติเกิด

#27 tu249cm

tu249cm

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:02

หากแม้วมันไม่มีเงินเหลือให้สูบ ดูซิว่าจะเหลือคนรักมันซักกี่คน

“People shouldn't be afraid of their government. Governments should be afraid of their people.”

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน