Jump to content

- - - - -

ไทยทุบสถิติส่งออกข้าวสูงสุดเป็นประวัติการณ์

• Please log in to reply
98 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 16:40

เชื่อผมเถอะ Pook ด้วยความห่วงใยและเอ็นดู .. แปะเฉยๆ อย่าแถ หรือ ดิ้นรนต่อ แค่นี้ก็บอบซ้ำพอแล้ว
หากจะเอาประเด็นนี้มาอวดเบ่งโชว์ปู จะโดนทุบตายเสียเปล่าๆ .. ช่วงที่ มาร์คบริหารประเทศ+รักษาการ เป็นช่วงที่ทำยอดของปีนี้อย่างชัดเจน
เฉลี่ยเดือนละ 1 ล้านตัน (อยากได้ข้อมูลเต็มกระซิบได้นะ) .. ช่วงปลายปีเกิดน้ำท่วมใหญ่ ช่วงนี้ exporter ระบายสต๊อกข้าวขายได้ สามารถระบายขายได้ 2-3 เดือน ไม่ได้เกี่ยวกับสมองปูเลย

คุณกอบสุข นายกสมาคมผู้ส่งออก เคยให้สัมภาษณ์ดักคนอย่าง Pook เอาไว้แล้วว่า
สต๊อกข้าวในมือโรงสี ผู้ส่งออก มีอยู่แล้ว 4-5 ล้านตัน ไปลำบากหาเสพเอาเองนะ ป้อนให้เอ็งก็ไม่อ่าน :)

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#52 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 16:41

ขายข้ายตอนนี้ยังเป็นราคาประกัน ต้องรีบขาย

ส่วนราคาจำนำต้องรอปีหน้า 15000 20000

โปกฯ อย่าลืมนะครับ

ทำทันที = เริ่มปีหน้า

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#53 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 16:42

เหลืองแอ๊บแดง อย่างโปก อย่าเอาฮาบ่อยนะครับ

ท้องจะแข็งตายอยู่แล้ว

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#54 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 16:46

แน่จริง โปก บอกมาเลยดิ ว่าอีปูโ่ง่ ทำให้ไทยส่งออกข้าวสูงสุด :D :D :D

#55 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 17:37

ตอนนี้ผมเชื่อแล้วว่าคุณ PookLook, แดงเทียมแน่นอนครับ

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#56 ขุนพลชิน

ขุนพลชิน

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 18:05

โง่ได้คงเส้นคงวา

#57 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 18:26

ไปโทษไอ้โปกมันไม่ได้หรอก ต้องโทษคนที่ให้มันเอามาแปะ ต้องหาต้นตอตรงนั้นแหละ

แล้ววันนี้มันจะเบิกตังค์ได้รึเปล่า น่าสงสารมันออก

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#58 Guy Audios

Guy Audios

น้องเก่า

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 18:43

ก็คุณ PookLook จะไปรู้อะไร เพราะตัวแกเอง อ่านข้อมูลได้แค่ 7 บรรทัดแค่นั้น
ก็รีบตีความ แล้วก็นำมาโพสโดยทันที การอ่านทั้งหมดแล้วทำความเข้าใจ แกทำไม่ได้หรอกครับ
ไม่ชินกับแก อย่างคุณ PookLook ต้องวิทยุชุมชนเท่านั้น :wub:

#59 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 18:52

1-24 พ.ย. 53 726,942

1-24 พ.ย. 54 393,015

+/- (%) -49.94

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#60 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:00

เชื่อแล้วครับ ว่าคุณปุ๊กจบจากฮาสาดจริงๆ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#61 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:08

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#62 bird

bird

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:18

ท่าน จขกท เจ้าค่ะ..ถ้าจะกรุณาอีกสักนิด..
ขอเป็นตารางเปรียบเทียบแต่ละเดือนได้มั้ยค่ะ..
แบบว่า..เปรียบเทียบของปี 2553 และ ปี 2554 น่ะค่ะ
น่ะค่ะ..ขอแบบเปรียบเทียบรายเดือนเลยน่ะค่ะ

คือ..อยากเห็นความสามารถของ รัฐบาลคุณยิ่งลักษณ์ โคลนนิ่ง คุณทักษิณ น่ะค่ะ

Edit...

ช้าไปหน่อย คุณ Solidus จัดมาให้หล่ะ ขอบคุณค่ะ

#63 wewe

wewe

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:21

แอ๊บแดงหรือว่ากลวงจริงๆ หว่าปุ๊ก

ทู้นี้อดเบิกตังค์แน่ :D

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#64 เล็กบ้านหมี่

เล็กบ้านหมี่

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:12

จะเอาฮาไปถึงไหนโปกเอ้ย

#65 mee-sua-man

mee-sua-man

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:34

ผมว่า POOKLOOK ประชาธิปัตย์เนียนแน่ๅ เผลอไปตั้้งกระทู้หลอกแดงด้วยกันก็ได้ QC แกเหนือว่าปู่เย็น

#66 IAMDA

IAMDA

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:41

ชอบอีโปกลุกก็ตรงนี้แหละ

#67 วิท

วิท

ขาแพง

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:54

ชงให้ตบอีกแล้ว. ปุ๊กลุ๊ก น่าร๊ากกจริงๆ

#68 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 22:50

เฮ้อไอ้โปกลุกนี่ โง่ไม่แบ่งปันเพื่อนฝูงเลยเว้ยเห้ย เพลาๆ ลงบ้างน่าจะดีนะครับ

อ่านแล้วขำ ^^

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#69 Uranus

Uranus

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 13:20

ผมเห็นกระทู้ที่ตั้งโยด ปุ๊กลุ๊ก ผมรีบเข้าม "ฮา" เลยครับ
ไอดอลของผม ผมสมัครเป็นสมาชิกบอร์ดก็เพราะเค้านี่แหละ
ชาบูๆ

#70 Majestic

Majestic

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 13:32

พอจะมีย้อนปีเก่าๆ กว่านี้อีกหรือเปล่า อยากให้เห็นเปรียบเทียบหลายๆ ปี

#71 rakchart thai

rakchart thai

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 14:35

ถ้าแดงเห็นกระทู้นี้ เดี๋ยวคงต้องแย่งกันบอกว่า รัฐบาลนี้เข้ามาบริหารประเทศ 10 สิงหายน 2554 แน่ๆเลย :D :D :D

#72 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 15:51

พอจะมีย้อนปีเก่าๆ กว่านี้อีกหรือเปล่า อยากให้เห็นเปรียบเทียบหลายๆ ปี

#73 oneclick999

oneclick999

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 16:35

ดูข่าวแล้ว เค้าบอกเพราะประเทศคู่แข่งโดนน้ำท่วมเค้าเลยสั่งห้ามส่งออกข้าว ไม่ใช่ผลงานของใครแต่อย่างใงด

#74 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 16:47

ดีใจด้วยนะ โป๊กฯ รบ.อภิสิทธิ์ เขาดีจริงๆๆ ไม่รู้ว่า โป๊กฯ ก้อแอบเชียร์

#75 ต้นหอม

ต้นหอม

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 17:45

อกอีแป้นจะแตก ปุ๊กลุ๊ก ชื่่นชมมาร์ค เหยียบหน้าปู เพราะยอดเดือนกันยายนลดปริมาณลงอย่างมีนัยยะสำคัญ

มันจะทำให้เราคิดก่อนพูดได้ดีขึ้น เมื่อเชื่อว่าคำพูดที่ออกไปเหล่านั้นคือคำที่เราจะได้ยินเองในอนาคต

และถ้าเราจะทำดีได้มากขึ้น เมื่อเชื่อว่าเราจะได้เจอสิ่งดีๆในอนาคต

แม้ว่าวันนี้เราจะยังไม่เห็นว่ามันดีอย่างไรแต่อย่างน้อยทำให้เราผ่านวันนี้ไปได้อย่างราบรื่น

#76 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 27 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:31

ขอขุดกระทู้คุณปุ๊กลุ๊กหน่อยนะครับ

จากเว็บสมาคมผู้ส่งออกข้าวไทย

http://www.thairiceexporters.or.th/

1-21 มิ.ย. 54 805,403 ตัน 1-21 มิ.ย. 55 325,437 ตัน -59.59 %

1 ม.ค. -21 มิ.ย. 54 5,971,627 ตัน 1 ม.ค. -21 มิ.ย. 55 3,244,826 ตัน -45.66%

ดูท่ายิ่งมายิ่งหด จนผมอดคิดไม่ได้ว่ารัฐบาลทำอะไรอยู่

รู้ตัวไหมครับว่าความ Shipหาย กำลังคืบคลานเข้ามา

ถ้าไทยเสียตลาดข้าว เราจะเอาคืนยากครับเพราะคู่แข่งเราพร้อมสอดแทรกและให้เงื่อนไขด้านราคาที่ดีกว่า

ซึ่งถ้าคนบริโภคเขายอมรับได้นี่จบเลย

ปีต่อไปเรายิ่งลำบากแถมข้าวใหม่ของเกษตรกรก็ออกมาซ้ำ

ที่นี้ความเดือดร้อนจะยิ่งถมทับทวีนะครับ

ถึงตอนนั้นชาวนาจะรู้ว่าการเรียกร้องให้รัฐบาลรับจำนำข้าวสูงๆจนประเทศต้องสูญเสียความสามารถในการแข่งขันมันส่งผลอะไร

มันเหมือนเราฆ่าห่านเพื่อเอาไข่ทองคำในท้อง

มันวินาศกันหมดครับ ยิ่งเจอรัฐบาลที่อยากใช้เงินเอาใจฐานเสียง หรือหัวคะแนน,โรงสี

โดยไม่มีความสามารถในการการประเมินผลด้านเศรษฐศาสตร์ได้มันอันตรายเพียงใด

ตอนนี้ยังไม่สายที่จะแก้ไขครับรัฐบาลกรุณาทบทวนเรื่องรับจำนำข้าวด้วย

ไม่เชื่อคนไทยจะรับกรรมทั้งประเทศแบบลูกโซ่แน่นอน

Edited by คลำปม, 27 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:38.

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#77 Tybalt

Tybalt

ขาประจำ

ตอบ 27 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:52

สามคำ

"โง่ ดัก ดาน"

#78 เดอะอำมาตย์

เดอะอำมาตย์

อิคคิวเป่าปุ้น

ตอบ 28 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 00:10

ขุดไม
" เราควรรอให้คนอื่นยอมรับเรา หรือควรทำให้เราเป็นที่ยอมรับของผู้อื่น "

#79 คลำปม

คลำปม

ตอบ 28 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 01:00

ขุดเพราะคิดถึงคุณปุ๊กลุ๊กครับ 55

เปล่าหรอครับ พอดีวันนี้ผมค้นข้อมูลเรื่องการส่งออกข้าวใน Google เจอกระทู้นี้จากเสรีไทยซะงั้น

มันเป็นเรื่องที่น่าห่วงมานะครับทำไมรัฐบาลนี้ไม่ขยับอะไรเลย

รู้มั้ยว่าคนไทยอยู่ในวงจรธุรกิจข้าวกี่ล้านคน

นี่ถ้ารัฐบาล ปชป.ไม่ทำระบบประกันราคาแล้วเคลียร์ข้าวจนสต๊อคเกือบโล่งไว้

ตอนนี้ตายแล้วครับ ข้าวขายไม่ออกมีแต่รับจำนำเข้า

แต่ถ้าเป็นเช่นนี้อีกปีสองปีก็ตายแน่เหมือนกัน

ข้าวเกษตรกรออกมา รัฐบาลต้องขายข้าวในสต๊อคเพื่อรับจำนำงวดใหม่

ผมว่าอาจได้มีรายการเอาข้าวไปทิ้งทะเลกันบ้างแหละ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#80 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 28 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 01:00

ขอขุดกระทู้คุณปุ๊กลุ๊กหน่อยนะครับ

จากเว็บสมาคมผู้ส่งออกข้าวไทย

http://www.thairiceexporters.or.th/

1-21 มิ.ย. 54 805,403 ตัน 1-21 มิ.ย. 55 325,437 ตัน -59.59 %

1 ม.ค. -21 มิ.ย. 54 5,971,627 ตัน 1 ม.ค. -21 มิ.ย. 55 3,244,826 ตัน -45.66%

ดูท่ายิ่งมายิ่งหด จนผมอดคิดไม่ได้ว่ารัฐบาลทำอะไรอยู่

รู้ตัวไหมครับว่าความ Shipหาย กำลังคืบคลานเข้ามา

ถ้าไทยเสียตลาดข้าว เราจะเอาคืนยากครับเพราะคู่แข่งเราพร้อมสอดแทรกและให้เงื่อนไขด้านราคาที่ดีกว่า

ซึ่งถ้าคนบริโภคเขายอมรับได้นี่จบเลย

ปีต่อไปเรายิ่งลำบากแถมข้าวใหม่ของเกษตรกรก็ออกมาซ้ำ

ที่นี้ความเดือดร้อนจะยิ่งถมทับทวีนะครับ

ถึงตอนนั้นชาวนาจะรู้ว่าการเรียกร้องให้รัฐบาลรับจำนำข้าวสูงๆจนประเทศต้องสูญเสียความสามารถในการแข่งขันมันส่งผลอะไร

มันเหมือนเราฆ่าห่านเพื่อเอาไข่ทองคำในท้อง

มันวินาศกันหมดครับ ยิ่งเจอรัฐบาลที่อยากใช้เงินเอาใจฐานเสียง หรือหัวคะแนน,โรงสี

โดยไม่มีความสามารถในการการประเมินผลด้านเศรษฐศาสตร์ได้มันอันตรายเพียงใด

ตอนนี้ยังไม่สายที่จะแก้ไขครับรัฐบาลกรุณาทบทวนเรื่องรับจำนำข้าวด้วย

ไม่เชื่อคนไทยจะรับกรรมทั้งประเทศแบบลูกโซ่แน่นอน

ส่งออกได้ปริมาณน้อยลง เป็นสาเหตุที่ทำให้ รบ. ต้องการให้ค่าเงินบาทอ่อนลงด้วยมั๊ยครับ

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#81 samepong

samepong

ขาประจำ

ตอบ 28 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 01:16

หายหัวไปไหนน่ะ
รัฐธรรมนูญไม่ใช่ ประชาธิปไตย ความเสมอภาคบนหลักการที่ถูกต้องต่างหากคือ ประชาธิปไตยรัฐธรรมนูญไม่สามารถสร้างประชาธิปไตยได้ คนที่ใช้รัฐธรรนูญต่างหากจะเป็นผู้สร้างประชาธิปไตย

#82 คลำปม

คลำปม

ตอบ 28 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 01:33

ส่งออกได้ปริมาณน้อยลง เป็นสาเหตุที่ทำให้ รบ. ต้องการให้ค่าเงินบาทอ่อนลงด้วยมั๊ยครับ

การส่งออกข้าวลดน้อยลงอย่างผิดปรกติเช่นนี้ไม่มีผลทำให้เงินบาทอ่อนลงครับ

เรื่องค่าเงินมันมีหลายปัจจัยกว่านั้นมาก
(ทั้งนโยบาย,กระแสเงินที่ไหลเข้า,การส่งออก,เศรษฐกิจของประเทศ และเศรษฐกิจของภูมิภาคโดยรวม ฯลฯ)

แต่ผมคิดว่ามองนัยยะของรัฐบาลนี้ออกอยู่บ้าง

คือรัฐบาลเขาเล่นจิตวิทยากับตัวเลขอยู่ครับ
(นี่คือสิ่งที่ทักษิณถนัดเลย)

เพราะจากผลการรับจำนำข้าวในราคาสูง ถ้าขายข้าวออกไปตอนนี้มันขาดทุนหนักหนาสาหัสเลยครับ
กอรปกับเดชะบุญที่สต๊อคข้าวของไทยเกือบจะว่างเปล่า
(เพราะนโยบายของ ปชป.คือประกันราคา จะไม่มีการให้กระทรวงพาณิชย์ไปข้าวข้าวแข่งกับเอกชนอีกต่อไป)

รัฐบาลนี้จึงใช้ช่องว่างตรงนี้รับจำนำข้าวไว้โดยไม่สนเรื่องการตลาด

เพราะยังไงประเทศคู่แข่งก็ไม่มีทางส่งมอบข้าวได้ทดแทนจำนวนที่ขาดไปจากประเทศไทย

ปีนี้รัฐบาลจึงปล่อยให้ตัวเลขส่งออกข้าวมันขาดไปเลยครับ เขาทิ้งตรงนี้ไปเลย

ทักษิณเขาคิดแบบเล่นไพ่คือเสียแล้วตัดขาดทุนไป แต่ปีหน้ายอดส่งออกข้าวเขาจะทำให้ถล่มทลาย

ขาดทุนเขาก็ขายสบายๆครับถ้าเขาต้องการตัวเลข เขาไม่สนหรอกมันไม่ใช่เงินเขา

จะมีกี่คนที่คิดครับว่า ปชป.ใช้ระบบ ประกันราคา ใช้เงินไม่กี่หมื่นล้านยอดส่งออกข้าวสูงขึ้นเรื่อยๆจนทะลุ 10 ล้านตัน

แต่แม้วมาใช้เงินหลายแสนล้าน ทำยอดส่งออกถอยหลังไปปีนึง ถ้าปีถัดไปกลับมาเติบโตพุ่งสูง

คนส่วนนึงจะมองว่าเป็นสัญญานที่ดีครับ ส่วนนึงเพราะคนอยากฟังข่าวดี ส่วนนึงเพราะคนไม่ทันเล่ห์แม้ว

แม้วเขารู้ตรงนี้ ตอนเขาเองเป็นนายกฯเศรษฐกิจไทยไม่ได้เติบโตหวือหวาอะไรเลย

GDP ก็ไม่เคยมีปีไหนเติบโต 10% ตามที่เขาคุย

หนี้สาธารณะของประเทศก็สูงขึ้นไม่ได้เป็นตามที่เขาบอกว่าต่อไปไทยจะร่ำรวยเป็นผู้ให้กู้หลังใช้หนี้ไอเอ็มเอฟหมด
(คงวางแผนให้เงินกู้พม่ามาตั้งแต่ตอนนั้น)

หนี้ภาคครัวเรือนก็สูงขึ้น ไปดีตรงการส่งออกที่เติบโตมาก แต่ผมไม่เชื่อว่าเป็นฝีมือรัฐบาลเท่าไหร่

ทว่าคนไทยส่วนนึงเชื่อหัวปักหัวปำเลยครับว่าทักษิณเก่ง บริหารประเทศจนเศรษฐกิจดี

เขาถนัดเรื่องการข่าวครับ ถ้ามีข่าวดีเขาระดมใช้สื่อตีให้ฟุ้งไปหมด

แต่ถ้าเป็นข่าวร้าย เป็นเรื่องที่รัฐบาลทำงานผิดพลาดเขาจะกลบข่าวด้วยเรื่องใหญ่กว่า

เขาชิงพื้นที่ข่าวหน้าหนึ่งโดยไม่ให้คนสนใจเรื่องที่เขาพลาดหรือทุจริต

มีการจุดประเด็นซื้อหวยลิเวอร์พูล จะเปลี่ยนเวลาประเทศไทย จะทำโน่นทำนี่ให้คนวิพากษ์วิจารณ์แล้วก็เงียบไปไม่รู้ตั้งกี่เรื่อง
(เยอะมากจริงๆ มีการโยนหินถามทางแม้ขนาดจะทำให้กัญชาถูกกฎหมาย โดยศิธา ทิวารี)

อย่างตอนนี้รัฐบาลบริหารห่วยแตกไม่ได้เรื่อง ตัวเลขต่างๆส่อเค้าปัญหานุงนัง

รัฐบาลเล่นอะไรครับ

เขาไม่มาโฟกัสที่ปัญหาให้สังคมเห็นเลย

เขาชิงเล่นประเด็น พรบ.ปรองดองเลย, ก่อนหน้านั้นแม้วก็ให้ข่าวว่าคุยกับศาลอยู่ (ยังงงว่าศาลไหน)

ทุกคนกลับมาโฟกัสที่การเมืองหมด เรื่องเศรษฐกิจเริ่มถอย ค่าครองชีพแพง น้ำมันราคาไม่สมเหตุสมผล อะไรต่อมิอะไรหายจากหน้าหนึ่งหมด

เขามาชวนทะเลาะเรื่องการเมืองเป็นการรุกอำพรางถอย

ประธานสภาช้ำ ปชป.ช้ำ แต่ปูช้ำไหมครับ? ไม่เลย

ทว่าปัญหาของประเทศล่ะครับ? ยังอยู่เหมือนเดิม

นี่แหละครับเล่ห์ชั่วๆของทักษิณ ถ้าฝีมือเก่งจริงผมจะไม่ว่าเลย

แต่นี่เก่งแต่เรื่องใช้กระแส ใช้ข่าวกลบข้าว ลวงมวลชน

รับไม่ได้ครับ

#83 stt99

stt99

ขาประจำ

ตอบ 28 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 05:09

ข้าวปลูกตั้งแต่เมื่อไร?

สัญญาซื้อ-ขาย ข้าว ทำตั้งแต่เมื่อไร?

ที่แน่ๆ ข้าวส่วนใหญ่ที่ส่งออกน่ะ ไม่ได้ปลูก เก็บเกี่ยว ทำสัญญา ในช่วง ส.ค. ถึง พ.ย. อย่างแน่นอน

ข้าวส่วนใหญ่ เวลาซื้อขายกัน ก็ ทำการส่งมอบ ไม่เกิน เดือน หรือสองเดือนเท่านั้น เพราะ ราคาสินค้าเกษตรมีขึ้นลง

#84 stt99

stt99

ขาประจำ

ตอบ 28 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 05:12

ส่วนเรื่อง ปี 2554 ที่ส่งออก ได้เป็นประวัติการณ์นั้น ลองดู สถิติ หลังจาก ที่ โครงการจำนำข้าว ใช้สิครับ ว่า มันมากหรือน้อยลง

ช่วงเดือน หก ขาย เดือน หก เจ็ด ส่งมอบ เดือนหก เจ็ดขาย เดือน สิงหากันยาส่งมอบ พวกนี้ ราคาปกติเหมือนเดิม ฤดูข้าวนาปี คือ ตั้งแต่ตุลาคม นั่นแหละ นโยบายของ รัฐบาลทำให้เสียหายหลังจาก ใช้นโยบายจำนำข้าว นั่นแหละ

#85 คนบ้านนอก

คนบ้านนอก

ร้านเก่า เจ้าเดิม

ตอบ 28 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 07:23

*** เดิมๆ ของมัน
ตั้งกระทู้ รับเงิน หายต๋อม มันไม่คิดจะตอบเลย
เงินหมด ตั้งกระทู้ รับเงิน หายต๋อม มันไม่คิดจะตอบเลย

อยากให้เมืองไทย เป็นเหมือนเดิม 

#86 nhum

nhum

ขาประจำ

ตอบ 28 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 08:23

งามใส้

#87 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 28 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 08:33

ตกลงปีกที่ติดนี้ทำด้วย Post-it ใช่ไหม?

ไม่ถึงปีหลุดเสียแล้ว

#88 arseyut

arseyut

ขาประจำ

ตอบ 28 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 08:33

ยังดีที่อ่านก่อน อ่านแบบแปลกๆ อ้าวขุดกระทู้นี่หว่า :angry:

โปก ออกมาจัดการด่วน พวกอำมาตย์เล่นไม่เลิก

#89 ONETHAI

ONETHAI

ขาประจำ

ตอบ 28 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 08:35

ผลงานในรอบปีเลยนะเนี๊ย
มีคนเตือนมากมายก็ไม่ฟัง
ประชาธิปไตยของคนหมู่มาก

#90 kwun

kwun

ขาประจำ

ตอบ 28 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 08:53

สถิติส่งออกข้าวไทยในช่วง 11 เดือน ปี 2554 ส่งออกข้าวแล้วกว่า 10.04 ล้านตัน มูลค่าประมาณ 6,000 ล้านดอลลาร์ยูเอส

อธิบดีกรมการ ค้าต่างประเทศ กล่าวเพิ่มเติมว่าสาเหตุที่ไทยสามารถส่งออกข้าวได้มากเป็นประวัติการณ์ เนื่องจากในช่วงที่ผ่านมาประเทศผู้ส่งออกข้าวบางประเทศประสบปัญหาภัยพิบัติ ทางธรรมชาติ อีกทั้งบางประเทศยังใช้มาตรการห้ามส่งออกข้าว ในขณะที่ประเทศผู้นำเข้าสำคัญต้องนำเข้าข้าวเพื่อสำรองข้าวใน สตอกที่ลดลง ประกอบกับราคาส่งออกข้าวไทยจูงใจ ทำให้ประเทศผู้นำเข้าสั่งซื้อข้าวจากไทยเพิ่มขึ้น นอกจากนี้ ในปีนี้กระทรวงพาณิชย์ประสบความสำเร็จ กลยุทธ์การส่งออกข้าวเชิงรุก ทำให้ไทยสามารถส่งออกข้าวในรูปแบบรัฐต่อรัฐ กับรัฐบาลอินโดนีเซียและบังกลาเทศกว่า 300,000 ตัน

ที่มา : สำนักข่าวไทย
ผู้เสนอ : กลุ่มวิเคราะห์ข่าวและฐานข้อมูล

http://media.thaigov...&contents=62796

น้อยมากนะ สำหรับสองประเทศนี้ จะด้วยเหตุผลใดก็ตาม
ถ้า นายกปู หยุด นปช.ซะ อย่าส่งเสริม นปช.เคงื่อนไหวปลุกปั่นชาวนามาก่อจราจลประเภทเผาบ้านเผาเมือง
เป็นรัฐบาลแล้วอย่าให้แดงนปช.กลับมาวุ่นวายเป็นเสี้ยนการเมือง
ตั้งหน้าตั้งตาผลิตข้าว ดูดีๆ ไอ้พวกไพร่ๆที่ชอบทิ้งที่นามาก่อการร้ายก็ให้มันเลิกทำนาไป ไปซื้อที่นามันมาหรือไม่ให้มันเช่าทำกินอีกต่อไป
มันไม่มีกินก็จ้างมันมาวันละ300บาท
นายกปูบริหารเอาอย่างท่านแม้วดิ คนไหนเป็นประโยชน์ก็เลี้ยงไว้ให้ทำงาน ไม่ใช่ประโยชน์แล้วก็เขี่ยๆมันไป
สำคัญที่สุดคืออย่าให้เงินนปช.ไปพาไพร่มาปิดถนนอีก ปีหน้าจะได้ขายข้าวได้เยอะ จริงมั้ยอะ

#91 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 28 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:10

โง่ซ้ำซากอีกแระ โปกเอ้ย นี่มันสถิติของปี 54 น่ะโว้ย ยังเลอะเลือนหลงปีอีกเหรอ

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#92 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 28 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:13

RIP นะฮะโปก
ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#93 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 28 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:14

โง่ซ้ำซากอีกแระ โปกเอ้ย นี่มันสถิติของปี 54 น่ะโว้ย ยังเลอะเลือนหลงปีอีกเหรอ

นี่กระทู้เก่าครับ แค่มีคนขุดมาประจานพวกนับถือศาสนาชินวัตร ที่มองอะไรไกล ๆ ไม่เป็น

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#94 MOD X

MOD X

Moderator

• Moderators

ตอบ 28 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:16

PookLook ตัวปลอมหรือเปล่าเนี่ย

---------------------------------------

#95 HWD

HWD

ขาประจำ

ตอบ 28 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:38

save เลยครัย ปีหน้าเอามาแปะใส่หน้าปุ๊กลุ๊กแก้โง่ ท่าจะดี :lol:

#96 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 28 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:42

นี่กระทู้เก่าครับ แค่มีคนขุดมาประจานพวกนับถือศาสนาชินวัตร ที่มองอะไรไกล ๆ ไม่เป็น

รับทราบครับ

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#97 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 28 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:43

กะปุ๊กลุ๊ก ดูคนมันต้องดูยาวๆ นะครับ ^_^
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#98 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 28 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:47

โปกลาโลกไปแล้ว ยังจะขุดขึ้นมาอีก
เอ....... หรือว่าใครเจอร่าง อวตาร ??

#99 Apichai

Apichai

ขาประจำ

ตอบ 28 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:55

ภาพถ่ายจากเครื่องบิน เมื่อสัปดาห์ก่อน
ชานเมืองกรุงเทพ นี้เอง
มองไปทางไหน ก็มีแต่ทุ่งนา เต็มไปด้วยข้าว

แปลก คือ ไม่เห็นควายสักตัว
สงสัย เข้าไปอยู่ใน ครม ยิ่งลักษณ์ หมดแล้ว

ได้ยินจาก กิตติรัตน์ ว่า กำลังระบายข้าวจากสต็อก
โดยการขายแบบ G to G ซึ่งน่าจะได้ราคาดี
:D :D :D :D

นโยบาย จำนำข้าว ฤดูกาล ที่จะถึง ต้องใช้เงินภาษี อีกเท่าไร?

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน