Jump to content

- - - - -

นี่คงจะเป็นกระทู้สุดท้ายในวัยเด็กนี้ มีหลายอย่างที่ต้องสะสาง

• Please log in to reply
43 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Lelouch Vi Britannia

Lelouch Vi Britannia

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:10

ถ้าจะเอาแต่เนื้อก็ขอให้ดูที่ส่วนสีน้ำเงินอย่างเดียวพอนะครับ ส่วนใครจะฟังผมบ่นเป็นกระทู้สุดท้ายก็ไม่เป็นไร :P
.
.
.
ทุกท่านในนี้ส่วนใหญ่อาจทราบดีว่าผมเป็นเพียงเด็กเนิร์ดธรรมดาซึ่งสนใจเรื่องของผู้ใหญ๋เป็นพิเศษ แน่นอนสาเหตุที่ทำไมผมถึงมีความสนใจอันผิดแปลกจากคนทั่วไป ก็เพราะผมนั้นอยากที่จะได้เข้ามาทำงานการเมือง ซึ่งเป็นเรื่องที่ถนัดที่สุดของผม แม้ทุกอย่างมันอาจจะเป็นแค่เรื่องเพ้อฝัน แต่ผมก็เชื่ออย่างนึงว่า ทุกสิ่งทุกอย่างจะยังไม่เห็นผลหากยังไม่ได้กระทำลงไป ไม่ว่าจะสำเร็จหรือไม่ ก็ขอแค่ทำลงไปก่อน แน่นอนมันก็ยังดีกว่ามาเสียใจภายหลังทั้งที่ไม่ได้ทำอะไรเลย มันอาจจะเป็นความดื้อรั้นของผมเอง ยอมรับว่าผมเองก็ไม่ได้เพิ่งศึกษาแบบเอามันเสียกระไร เมื่อย้อนไปแล้วทุกอย่างนั้นมันเริ่มต้นขึ้นเมื่อตอน 19 กันยา 49 ในขณะนั้นผมเป็นเพียงเด็กแปดขวบที่มองโลกในแง่ร้าย ขี้อาย ไม่รู้จักซึ่งสังคม สงวนท่าทีตลอดเวลา ทำให้ดูเหมือนว่าผมเป็นคนขี้เก๊กซึ่งจริงๆแล้วมันไม่ใช่ มีสิ่งนึงที่มันแปรเปลี่ยนความคิดผมได้ คือการได้เปิดปากพูด ซึ่งการพูดมันก็ไม่ใช่สิ่งเลวร้ายอะไร ผมจึงได้ทำในสิ่งที่คิดว่าถูกต้อง แม้จะยังกลัวว่า จะโดนด่าโดนชม ถูกซุบซิบนินทา และผมก็ไม่เสียใจเลยจริงๆ ที่ยอมเปิดปากพูดออกมา ยอมรับตัวเองว่าตัวเองเป็นคนแบบนี้ ซึ่งย่อมทำให้หลายๆอย่างรอบๆตัวผม เปิดกว้างขึ้น มันทำให้ผมได้อ่านความคิด ความเห็นคนอื่นแบบตั้งแง่ ผมเองคนนึงที่มีความอยากรู้อยากเห็นสูง ทำไมคนๆนั้นถึงทำอย่างนี้ ทำไมถึงมีการรังเกียจ ทำไมถึงเศร้า ทำไมถึงสนุกบลาๆๆๆ ในหัวเต็มไปด้วยคำถามเพราะก่อนหน้านั้นผมมันเป็นคนขี้อาย จะถามอะไรต่อมิอะไรก็ไม่กล้าซึ่งมันทำให้ผมเรียนรู้ถึงชีวิตมนุษย์นอกจากตัวเองและครอบครัว แล้ววันนั้นมันก็เริ่มต้นขึ้น ผมตื่นมาพร้อมกับอาการตกใจบนนาฬิกาซึ่งเวลานั้นผมควรจะอยู่ที่โรงเรียนแล้ว พอเดินออกจากเตียงเพื่อไปดูทีวีผมเห็นพ่อกับแม่กำลังดูทีวี แน่นอนตอนนั้นเองคือคำประกาศของคมช. ซึ่งหนังสือพิมพ์ฺบนพื้นเขียนชัดเจนเลยว่า ปฏิวัติ (ตอนนั้นผมยังงงเลยว่าไอ้คำว่าปฏิวัตนี้ิมันคืออะไรแน่ ก็ได้ท่านพ่อนี่แหละชี้แจงให้กระจ่างว่าจริงแล้วความเป็นมามันคืออะไร) พอผมถามพ่อว่า ทำไมวันนี้ไม่ไปทำงาน แล้วไม่ปลุกหนูไปโรงเรียนหรือ ทั้งๆที่ก็ไม่ใช่วันหยุึด มันเป็นวันอังคารซึ่งผมจำได้แม่นก็เพราะว่า โรงเรียนมีชั่วโมงว่ายน้ำ ความรู้สึกแรกเริ่มเลยคือ เหมือนกับตัวผมเองได้ตายไปแล้วเพราะทุกๆอย่างที่เกี่ยวดองกับเราถูกปิดกั้นหมด ออกมาร้านค้า ก็พร้อมใจกันปิดพรึบ ความรู้สึกที่ว่าไม่มีอะไรทำจริงๆนั้นมันเป็นอย่างงี้นี่เอง เืมื่อผ่านวันนั้นมา ผมก็เริ่มมองการเมืองในเชิงลึกมากขึ้นโดยตามความคิดอ่านของพ่อ ไม่ว่าใครจะทำอะไร ผมจะถามพ่อท่านตลอดว่า ทำไมเขาถึงทำ ทำไปได้อะไร ซึ่งมันไม่ได้ช่วยให้อะไรดีขึ้นมาเลย ผมมองคนที่ชื่อว่าทักษิณ เป็นคนที่มีอิทธิพลมาก ถึงขนาดทุกๆอย่างเกิดขึ้นได้เพียงเพราะคนๆเดียว และก็เพราะคนๆนี้ที่ทำให้ผมได้อ่านรัฐธรรมนูญครั้งแรก ก่อนลงประชามติ ถ้าทุกคนจำได้ เล่มสีเหลืองๆที่ผ่านการเห็นชอบนั่นหล่ะมันคงเป็นจุดเริ่มต้นจริงๆ แม้บางอย่างหรือหลายๆอย่างของหนังสือทั้งเล่มจะมีสิ่งที่ผมไม่เข้าใจอยู่บ้าง แต่มันก็เป็นจุดเริ่มต้นของความคิดอันเป็นเหตุเป็นผลของผมในบางครั้งเป็นลางๆแล้วละนะ ผมเริ่มเข้าใจว่า บางสิ่งที่เรากลัวและไม่กล้าทำนั้นมันสามารถทำได้ โดยไม่ต้องมีอะไรให้ต้องวิตก เพราะกฎถูกกำหนดจากตรงนั้น นั่นคือสิ่งที่พ่อผมได้บอกไว้ การศึกษาต่อมาคือการดูสมุดพก จริงๆครับ มันเริ่มด้วยสมุดพกเมื่อตอนจบ ป.4 เพียงเล่มเดียวในด้านหลังนั้นจะมีวงกลมที่แสดงวิสัยทัศน์อยู่ผมเริ่มศึกษาสังคมจากเพียงแค่จุดเล็กตรงนั้นเพียงแค่นั้นจริงๆ จุดเริ่มต้นคือตัวเอง ซึ่งเป็นวงกลมที่เล็กที่สุด ต่อมาก็คือบ้านหลังจากนั้นก็เป็นโรงเรียน โรงเรียนเป็นชุมชน ชุมชุนเป็นสังคม สังคมเป็นประเทศ ประเทศเป็นโลกซึ่งเป็นวงกลมที่อยู่นอกสุดแต่ใหญ่ที่สุดผมมองว่าทำไมเราเองยังอยู่ที่ตรงนี้เองน้า... ซึ่งแนวคิดตรงนี้ทำให้ผมเคยบอกกับพ่ออย่างนึงว่า อยากออกไปข้างนอก ไปดูโลกกว้าง จนบางครั้งผมเคยคิดว่า อยากจะเที่ยวรอบโลกให้ได้ซักรอบ ซึ่งมันทำไม่ได้่ แต่ใจจริงก็ยังหวังอย่างงั้นอยู่
แต่เมื่อเริ่มโตขึ้นผมมองว่าบางสิ่งที่อยากรู้ บางสิ่งที่อยากเห็น มันไม่เป็นความสุขอีกต่อไป แรกๆก็ทำใจไม่ได้อยู่หรอก แต่เวลามันผ่านเลยไป ทำให้ชาชินไปเอง แม้วันนี้ผมจะยอมรับได้ แต่ก็ไม่ได้ตอบรับโดยดุษฎี หากเรารับไม่ได้ก็มีเพียง 2 วิธี คือ หลีกหนี กับ เปลี่ยนแปลงมัน ซึ่งผมยึดเอาเป็นบรรทัดฐาน ในการแสวงหาความรู้ตอนนี้ สิ่งที่เราทำได้ สิ่งที่เราอยากทำ สิ่งที่เราปราถนา สิ่งที่เราภาวนาและคิดถึง หากสิ่งเหล่านี้มีความเกี่ยวดองกันในเรื่องเดียวละก็ ผมก็จะทำ พร่ามมามากละ
แม้รู้ว่าเพียงลำพังนั้นไม่อาจเปลี่ยนแปลงได้ ผมถึงใฝ่หาใครซักคน ใครซักคนที่เติมเต็มคำภาวนา ใครซักคนที่เติมเต็มความปราถนา หากว่าผมจะขอเพียงสิ่งเดียว เส้นทาง มันคงเป็นสิ่งสุดท้ายที่อาจได้จากบอร์ดนี้ เพราะอีก 7ปีข้างหน้า ผมไม่รู้ว่าจะได้กลับมาเห็นอีกหรือเปล่า สำหรับผู้ที่มีความเกี่ยวข้องกับพรรคการเมืองทั้งหลาย จริงๆแล้วก็คงเป็นพรรคเดียว พรรคนี้ที่บอร์ดเราเอาใจช่วย พูดตรงๆแล้ว ผมอาจจะขอแค่คุณผึ้งน้อยคนเดียวก็ได้ เอาเหอะ เส้นทางสู่วงการเมืองนี้ จริงๆแล้วผมอยากถามหาประตูขึ้นเวทีหน่อยน่ะครับ พอจะมีบ้างไหม ถึงจะรู้ว่าเข้ายาก แต่ประตูไหนก็ได้ ผมเข้าได้ทุกวิธีอยู่แล้ว แต่ขอไอ้ที่มันง่ายที่สุดก็พอ เพราะผมเองก็ไม่ได้มีเส้นสายอะไรกะเค้ามากนัก ครอบครัวผมมีแต่เส้นสายฝั่งศัตรูคือ รองฯเป็ด ณ บางบอน คนเดียวถึงฝากได้ก็ไม่ได้ดีใจอะไรเลยกับคนฝั่งนี้ ยังไงก็ ขอความกรุณาด้วยครับ ถ้าพูดสาธารณะไม่ได้่ก็ PM มาเหอะ เพราะเมื่อได้ข้อสรุปเมื่อไหร่ ผมก็จะจากบอร์ดนี้รวมทั้งสังคมออนไลน์ เพื่อไปศึกษาอย่างเต็มตัว มีเพียงเท่านี้จริงๆ

Edited by Lelouch Vi Britannia, 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:50.

คนที่จะยิงได้ มีแต่คนที่เตรียมใจจะถูกยิงกลับแล้วเท่านั้น

#2 Lelouch Vi Britannia

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:35

ช่วยไม่ได้ ใช้วิธีนี้ละกัน

คนที่จะยิงได้ มีแต่คนที่เตรียมใจจะถูกยิงกลับแล้วเท่านั้น

#3 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:05

จะรีบไปไหนครับ?? :unsure:

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#4 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:09

เส้นทางแห่งความสำเร็จ
ย่อมมิโรยด้วยกลีบกุหลาบ
อาจมีขี้หมา และเชื้อราปะปน

ถ้าใจรัก ไม่ไกลเกินฝันครับ
หนึ่งกำลังใจนะ
อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#5 Lelouch Vi Britannia

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:09

จริงๆไม่ได้รีบเลยครับ เรียกได้ว่า ช้าเกินไปเลยมากกว่า ก็มาติดอยู่บอร์ดนี้นี่แหละ เลยไม่ไปถึงไหนเลย ผมคงเป็นโรคคลั่งบอร์ดไปซะแล้ว เฮ้อ...คงได้เวลาที่จะต้องเลือกหล่ะ ระหว่างความรู้กับข่าวสาร แต่ถ้าเลือกได้ก็ไม่อยากเสียมันไปทั้งสองอย่าง ก็เป็นเรื่องที่ต้องสละละนะ :(

Edited by Lelouch Vi Britannia, 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:11.

#6 RaRa

RaRa

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:17

จริงๆไม่ได้รีบเลยครับ เรียกได้ว่า ช้าเกินไปเลยมากกว่า ก็มาติดอยู่บอร์ดนี้นี่แหละ เลยไม่ไปถึงไหนเลย ผมคงเป็นโรคคลั่งบอร์ดไปซะแล้ว เฮ้อ...คงได้เวลาที่จะต้องเลือกหล่ะ ระหว่างความรู้กับข่าวสาร แต่ถ้าเลือกได้ก็ไม่อยากเสียมันไปทั้งสองอย่าง ก็เป็นเรื่องที่ต้องสละละนะ :(

จะไปเรียนต่อเหรอครับ ก็ยังสามารถติดตามข่าวสาร ได้นี่ครับ!! :D

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#7 Lelouch Vi Britannia

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:21

จะไปเรียนต่อเหรอครับ ก็ยังสามารถติดตามข่าวสาร ได้นี่ครับ!! :D

ไม่ได้เรียนต่อ แต่เรียนแบบเอาเป็นเอาตายนั่นแหละครับถ้าติดอยู่อย่างงี้ไม่มีอันทำกินแน่นอน เพราะกะเวลาไว้แล้ว 4 ปีแรกไม่ได้มีเวลาไปไหนเลย

#8 Mark Nazi

Mark Nazi

พี่มากขา

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:23

ฉันขอถามเธอนะ เธออยากทำงานการเมืองเพื่ออะไร อำนาจ? ชื่อเสียง? เงินทอง? เธออยากจะช่วยเหลือผู้คนหรืออยากจะให้ผู้คนก้มหัวให้กับเธอกันแน่ ขอให้เธอตอบคำถามนี้กับตัวเองให้ได้ อำนาจที่เธออยากได้นี้ หากมันนำมาซึ่งความวิบัติต่อความดีและผู้อื่น เธอยังจะอยากได้มันอยู่อีกหรือไม่ หากเธอหวังที่จะเห็นผู้คนเป็นสุขแล้วหละก็ อำนาจใดที่ไม่นำด้วยความดีขอเธออย่าพึงยินดี อำนาจใดหากนำด้วยความดีแล้วแม้นจะเป็นอำนาจอันน้อยนิดขอเธอจงยินดีด้วยอำนาจนั้น

#9 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:29

เป็นกำลังใจให้ค่ะ หวังว่าประเทศไทยจะมีนักการเมืองดีๆเข้ามาเพิ่มอีกสักคน เติบโตไปภายหน้า อย่าลืมอุดมการณ์และความดีงามของหัวใจใจวัยเยาว์ไปนะคะ

Now!  Restart Thailand  

#10 Lelouch Vi Britannia

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:30

ฉันขอถามเธอนะ เธออยากทำงานการเมืองเพื่ออะไร อำนาจ? ชื่อเสียง? เงินทอง? เธออยากจะช่วยเหลือผู้คนหรืออยากจะให้ผู้คนก้มหัวให้กับเธอกันแน่ ขอให้เธอตอบคำถามนี้กับตัวเองให้ได้ อำนาจที่เธออยากได้นี้ หากมันนำมาซึ่งความวิบัติต่อความดีและผู้อื่น เธอยังจะอยากได้มันอยู่อีกหรือไม่ หากเธอหวังที่จะเห็นผู้คนเป็นสุขแล้วหละก็ อำนาจใดที่ไม่นำด้วยความดีขอเธออย่าพึงยินดี อำนาจใดหากนำด้วยความดีแล้วแม้นจะเป็นอำนาจอันน้อยนิดขอเธอจงยินดีด้วยอำนาจนั้น

ผมสามารถตอบได้อย่างเต็มปากเลยครับว่าเพื่อไม่ให้ชาติล้มครืนลงมา แม้จะล้มลงมาแต่ก็ขอแค่ว่า ความสามารถที่ผมมีจะช่วยฟื้นฟูประเทศนี้ได้ ก็แค่นั้นเองครับไม่ได้หวังยินดีอะไรกับมันมากนัก แม้จะเริ่มแค่ตำแหน่งชั้นผู้น้อยผมก็ยอม ชีวิตนี้ผมเองก็อยากทำให้มันมีค่า ดีกว่าเราไม่ได้ทำอะไรเลย แม้รู้ว่าทำได้แต่ไม่ทำ้

Edited by Lelouch Vi Britannia, 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:31.

#11 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:42

เรียนแบบเอาเป็นเอาตาย ไม่ใช่จะไม่รับรู้ข่าวสารนะครับ
แบบนั้นพอเรียนจบก็ไม่รู้ว่าโลกไปถึงไหนกันพอดี :lol: :lol:

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#12 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:47

เป็นไปไม่ได้ที่เรียนจนไม่สามารถติดตามข่าวสารในนี้ได้
เห็นจำนโพสต์แล้ว คิดว่าไม่เป็นปัญหา ยกเว้นว่า ต้องใช้
เวลาว่างในการทำงานพิเศษ

#13 Lelouch Vi Britannia

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:50

เป็นไปไม่ได้ที่เรียนจนไม่สามารถติดตามข่าวสารในนี้ได้
เห็นจำนโพสต์แล้ว คิดว่าไม่เป็นปัญหา ยกเว้นว่า ต้องใช้

ถูกแล้วครับ ตอนนี้ผมอยู่ ม.3 เลยยังทำงานไม่ได้ก็แค่นั้น

#14 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:56

เป็นหัวหน้าห้อง จัดกีฬาสี ฯลฯ
สร้างสิ่งดีๆ ให้เพื่อน ให้โรงเรียนไปก่อนครับ

Think big, start small. ^_^

It's us against the world

#15 eAT

eAT

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:57

ถูกแล้วครับ ตอนนี้ผมอยู่ ม.3 เลยยังทำงานไม่ได้ก็แค่นั้น

เดาถูก เราก็เก่งเหมือนกันนิ ;)

งั้นก็เห็นด้วยว่าไม่ควรเข้า ถ้าว่าง
ก็หาอะไรทำแก้เครียดดีกว่า เข้ามาเล่น
แล้วจะยิ่งเครียดไปเสียเปล่าๆ บ้านเมือง
ฝากให้คนอื่นดูแลบ้างก็ได้ ไม่ต้องดูบ่อยๆ
ถ้าตัวเราเองดูแลตัวเองได้ ก็เหมือนช่วยบ้านเมืองแล้ว
  • Gop likes this

#16 aumddd

aumddd

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:57

อย่ารีบมีเมียเป็นโสดตลอดชีวิตอาจมีกิ๊กเป็นบางเวลา สู้ๆ!!
งด "โควเต้" พวกกระทู้รับจ้างโพส --> [สมาชิกช่วยๆ กันนะครับ]

#17 มารุจัง

มารุจัง

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:00

ถ้าอยากทำงานการเมือง
จำเป็นต้องติดตามข่าวสารการเมือง เพื่อวิเคราะห์ข้อมูล และความเป็นไป
และต้องเรียนรู้เพื่อที่จะนำสิ่งที่เรียนไปใช้ประกอบกับสิ่งที่ได้รับรู้มาค่ะ

Edited by มารุจัง, 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:00.

หากคนดีเกรงกลัวและท้อถอย คนเลวก็จะยิ่งเหลิงวางอำนาจบาตรใหญ่Forum rules!- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

#18 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:06

เหอ เหอ เหอ ไปเรียนต่อให้จบเถอะ หนุ่มน้อย แค่สี่ปีนี่มันไม่ได้ยากเย็น
เข็ญใจอะไรหรอก ส่วนบอร์ดนี้น่ะ ว่างก็เข้ามาได้มันไม่เสียการเรียนหรอก
อย่าไปเล่นเกมส์เหมือน เจ้า Phat ก็แล้วกัน 5555

ทำอะไรอย่าไปคิดให้มันสุดโต่งข้างใดข้างหนึ่ง มันจะไปไม่รอดเพราะอาจบ้าก่อน
ถ้าสนใจการเมืองมันไม่ใช่เรื่องยาก ที่จะเข้าไป แต่มันจะยากอีตรงที่เราต้องยืน
บนขาตัวเองให้ได้อย่างมั่นคงก่อน จึงจะเข้าไปเล่นการเมืองได้เต็มตัว แต่ถ้าตัวเรา
ยังต้องวิ่งหาเงินอยู่ เป็นแค่กองเชียร์ก็พอแล้ว เข้าไปก็ช่วยอะไรใครเขาไม่ได้เพราะ
เรายังเอาตัวไม่รอดเลย 5555

เป็นนักการเมือง ไม่ใช่เรื่องยาก ที่ยากกว่าการเป็นนักการเมืองและควรทำมากกว่าคือ

คิดดี ทำดี พูดดี แค่นี้ประเทศชาติก็เจริญแล้ว 55555555

#19 Lelouch Vi Britannia

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:11

คงเหลือวิธีสุดท้ายจริงๆ วิธีบ้านๆที่ต้องหน้าด้านเอาไว้ก่อน
ไปสมัครซึ่งๆหน้า คงจะไม่ได้เข้ามาในนี้อีกนานแสนนาน
ฉะนั้น ที่ผ่านมาขอบคุณมากครับ แล้วก็ ลาก่อนนะ :)

#20 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:18

สนใจ นิยมชมชอบนโยบายของพรรคการเมืองไหน ลองสมัครเป็นยุวสมาชิกของพรรค ร่วมทำกิจกรรมของพรรคดูก่อนก็ได้

#21 เอื้องผึ้งจันทร์ผา

เอื้องผึ้งจันทร์ผา

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:30

คงเหลือวิธีสุดท้ายจริงๆ วิธีบ้านๆที่ต้องหน้าด้านเอาไว้ก่อน
ไปสมัครซึ่งๆหน้า คงจะไม่ได้เข้ามาในนี้อีกนานแสนนาน
ฉะนั้น ที่ผ่านมาขอบคุณมากครับ แล้วก็ ลาก่อนนะ :)

แนใจเหรอน้อง ว่าจะไปจากบอร์ดนี้ได้จริง ๆ ขนาดพี่ยังทำไม้ได้เลย เข้ามาอ่านทุกวัน
พี่ว่าน้องตั้งใจเรียนให้จบ แวบเข้ามาอ่านข่าวคราวเป็นครั้งเป็นคราว จะได้รู้ข่าวสารไปด้วย
เรื่องการเมือง ต้องใช้เวลาศึกษาหาประสบการณ์อีกนาน
แต่เด็ก ม. 3 คิดได้ขนาดนี้ ก็ถือว่าเป็นคนรุ่นใหม่ไฟแรงที่เดียว หายากนะ

#22 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:40

การเล่นอินเตอร์เน็ทไม่ได้ยากเย็นนะ เเต่ถ้านายเเบ่งเวลาไม่เป็น การหักดิบก็เป็นทางเลือกที่ดี สังคมอินเตอร์เน็ทไม่เหมาะกับเด็กเท่าไรหรอกนัก

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#23 RaRa

RaRa

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:45

ไม่ได้เรียนต่อ แต่เรียนแบบเอาเป็นเอาตายนั่นแหละครับถ้าติดอยู่อย่างงี้ไม่มีอันทำกินแน่นอน เพราะกะเวลาไว้แล้ว 4 ปีแรกไม่ได้มีเวลาไปไหนเลย

ม.3 อะไรเรียนอีก 4 ปี........ผิดแล้วมั้ง!!! <_<

#24 so what?

so what?

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:45

หลงดีใจรีบคลิกเข้ามา นึกว่าน้อง phat21 มาสั่งลา :D

โชคดีครับ

#25 eAT

eAT

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:54

ม.3 อะไรเรียนอีก 4 ปี........ผิดแล้วมั้ง!!! <_<

เขานับตั้งแต่นี้มั๊งครับ เศษก็ปัดขึ้น

หลงดีใจรีบคลิกเข้ามา นึกว่าน้อง phat21 มาสั่งลา :D

โชคดีครับ

อ้ายแพรดหรือ กากสิ้นดี เรียนรามฯ แสดงว่าจบ ม.6
ภาษาอังกฤษง่ายๆ ยังอ่านไม่ออก แปลไม่ได้ ถ้าจบมาได้
คงปั่่นดินสอดาคำตอบมา เรียนไปเสียเงินเปล่าๆ

#26 noswords

noswords

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:56

ก้มหน้าก้มตาเรียนอย่างเอาเป็นเอาตาย
แล้วนายจะใช้ชีวิตเป็นหรือ?

What is a rebel? - A man who says NO!Albert Camus

#27 Robin

Robin

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:03

สอบเข้ามหาลัยก็อย่าพกโพยเหมือนไอ้โอ๊คก็พอแล้วน้อง :D

#28 so what?

so what?

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:05

...
อ้ายแพรดหรือ กากสิ้นดี เรียนรามฯ แสดงว่าจบ ม.6
ภาษาอังกฤษง่ายๆ ยังอ่านไม่ออก แปลไม่ได้ ถ้าจบมาได้
คงปั่่นดินสอดาคำตอบมา เรียนไปเสียเงินเปล่าๆ

อ้าว น้องฟรัคเป็นศิษย์ผู้น้องของไอ้เหลิมกะอีโอ๊คเหรอครับ

มิน่า ถึงเกลียดปชป.มากกกกกกก :D

#29 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:13

ก็น้องเขานับ ม.3-ม.4-ม.5-ม.6 ง่ะครับ

น้องครับ ดีใจมากที่เยาวชนอย่างน้องต้องการช่วยชาติ
คำถามที่น้องถามพี่ น้องสามารถไปสมัครที่พรรคได้เลยครับ
เขามียุวชนประชาธิปัตย์อยู่

หรือน้องอยากเลือกพรรคเล็กที่อุดมการณ์ตรงกับน้องก็ได้ครับ
พวกนี้รับเด็กๆฝึกงาน แจกใบปลิวหาเสียง ช่วยเวลามีแคมเปญครับ
ทำไมพรรคการเมืองถึงอยากได้เยาวชน
ก็เพราะอีก 4 ปีข้างหน้าน้องคือฐานเสียงของพวกเขาครับ

ส่วนตัวพี่เองไม่ได้สนใจการทำงานสายการเมืองเลย ก็ยังไม่เข้าใจว่าทำไมคนถึงโตขึ้นอยากทำงานการเมือง
แต่พี่ได้ฟังสส.หลายคนบอกกับพี่ว่าชอบการเมือง รักการเมือง อยากเข้ามาทำงานการเมืองมาตั้งแต่เด็ก ใฝ่ฝันมากๆ
พี่ก็งง ไม่เข้าใจ
พอได้ทบทวนดู.... มันก็ไม่ต่างอะไรจากการที่พี่ใฝ่ฝันว่าอยากเป็นนักเขียนตั้งแต่จำความได้
พูดคำแรกได้ก็ชอบ"ดมกระดาษ" มาตั้งแต่นั้น
คนที่มีใจรักทางงานการเมืองแบบน้อง ก็เป็นเช่นเดียวกัน "มันอยู่ในเซลล์" แล้ว

น้องยังสามารถเริ่มต้นฝึกฝนตัวเองและตั้งกลุ่มกับเพื่อนๆในสถาบันการศึกษาก่อนก็ได้ครับ
ทำกิจกรรมรณรงค์ให้ความรู้เพื่อนร่วมรร.เกี่ยวกับกฎหมายรธน.บ้าง
การแบ่งเขตเลือกตั้ง บทบาทฝ่ายบริหาร ตุลาการ นิติบัญญัติ ฯลฯ
หรือจัดการให้มีการเลือกตั้งในโรงเรียน ฝึกฝนความรู้ความเข้าใจในการใช้สิทธิของตนอย่าง "รู้คุณค่า" ที่สุด
จัดให้มีการโต้วาทีถกประเด็นร้อนของสังคมหรือการนำข้อกฎหมายมาดีเบตกันในโรงเรียน
น้องสามารถทำงานการเมืองได้เสมอครับ ไม่จำเป็นต้องที่บอร์ดเรา
เพราะการเมืองมันอยู่ในชีวิตประจำวันของเราอยู่แล้ว

แต่ถ้าน้องสามารถหาเพื่อนวัยเดียวกันที่คอเดียวกันได้ ก็จะไปได้ไวมาก
เหมือนมีกลุ่ม support group มีเสวนาที่ไหนก็ไปฟังกัน แบบนี้จะสนุกนะครับ

ขอเพียงว่างๆน้องก็แวะมาทักทายพี่ๆ น้าๆ ที่นี้บ้าง ว่ายังสุขสบายอยู่ดีนะครับ

ด้วยจิตปรารถนาดีและอวยชัยให้พร

GOOD LUCK
gladiator 1.jpg

#30 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:08

เรียนเอาเป็นเอาตายจนไม่มีเวลาติดตามข่าวสาร หรือสถานการณ์บ้านเมืองน่ะ

ไม่มีหรอกครับ

ข้าพเจ้าเอาหัวเป็นประกัน
ถ้าคุณเป็นเสื้อเหลือง ผมคุยกับคุณได้ และหัวเราะให้กันได้ถ้าคุณเป็นเสื้อแดง ผมก็คุยกับคุณได้ และหัวเราะใ้ห้กันได้แต่ถ้าคุณเป็นควายล้มเจ้าไม่ว่าจะสีไหน ผมจะด่าอย่างเดียว

#31 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 04:47

อย่างแรกนะครับ แบ่งเวลาให้ถูกก่อน เราต้องรับผิดชอบตัวเองให้่ได้ก่อนที่จะไปคิดรับเรื่องทีใหญ่กว่านั้น
อย่างสอง เรียนแบบเอาเป็นเอาตาย ไม่ดีหรอกครับ พอดีๆ จะดีกว่า

#32 Ballbk

Ballbk

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:43

คิดดี ๆ ชีวิตไม่ได้มีแค่การเรียนเอาเป็นเอาตายอย่างเดียว

มีอย่างอื่นให้ชีวิตอีกเยอะแยะ

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#33 eAT

eAT

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:21

เรียนเอาเป็นเอาตายจนไม่มีเวลาติดตามข่าวสาร หรือสถานการณ์บ้านเมืองน่ะ

มีครับ ผมยืนยัน เพราะว่าเวลาติดตามเมื่อไหร่ แทนที่จะใช้เวลาวันละ 1/2 - 1 ชม.
มันจะกลายเป็น 2-3 ชม. แทน ทำให้ถ้าตัดก็ตัดไปเลย ถ้าเล่นก็ยาวไปเลย
ยังยืนด้วยลำแข้งตัวเองไม่ได้ ตัดทิ้งไปเถอะ

#34 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:43

อยากเป็นนักการเมืองรู้หรือเปล่าครับว่าต้องมีความรู้ด้านใหน มีประสบการณ์ด้านใหน

ผมอยากแนะนำว่าคุณสามารถลงสนามเล็กๆซ้อมไปก่อนเพื่อหาประสบการณ์ ทดสอบความพร้อมของจิตใจ ทดสอบความเสียสละของตนเอง ทดสอบการบริหาร สนามเล็ก ๆ ก็พวกเป็นหัวหน้าห้อง เป็นประธานนักเรียน เป็นหัวหน้ากลุ่มกิจกรรมต่างๆที่เป็นประโยชน์ต่อโรงเรียน ชุมชน ผู้ด้อยโอกาสต่างๆ สิ่งที่คุณจะต้องทำให้ได้คือทำให้คนที่อยู่แวดล้อมคุณยอมรับในตัวคุณยอมให้คุณเป็นตัวแทนของเขาครับ บทพิสูจพวกนี้ถ้าคุณทำได้อนาคตนักการเมืองก็อยู่ไม่ไกล หรือถ้าคุณเปลี่ยนใจจะไปทำอาชีพอื่นคุณก็จะสามารถก้าวหน้าได้ไม่ยากเย็นนัก

สิ่งสำคัญถ้าคุณเป็นคนดีไม่ว่าจะอยู่ในฐานะอะไรก็จะทำให้ประเทศนี้เจริญรุ่งเรื่องได้ครับ
ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#35 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:30

มีครับ ผมยืนยัน เพราะว่าเวลาติดตามเมื่อไหร่ แทนที่จะใช้เวลาวันละ 1/2 - 1 ชม.
มันจะกลายเป็น 2-3 ชม. แทน ทำให้ถ้าตัดก็ตัดไปเลย ถ้าเล่นก็ยาวไปเลย
ยังยืนด้วยลำแข้งตัวเองไม่ได้ ตัดทิ้งไปเถอะ

ผมหมายถึงว่า ไม่มีหรอกครับ คนที่เรียนจนไม่มีเวลาติดตามข่าวสารน่ะครับ

สงสัยเว้นวรรคตอนไม่ดี ต้องขออภัยด้วย
ถ้าคุณเป็นเสื้อเหลือง ผมคุยกับคุณได้ และหัวเราะให้กันได้ถ้าคุณเป็นเสื้อแดง ผมก็คุยกับคุณได้ และหัวเราะใ้ห้กันได้แต่ถ้าคุณเป็นควายล้มเจ้าไม่ว่าจะสีไหน ผมจะด่าอย่างเดียว

#36 sanskrit_shower

sanskrit_shower

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:43

ปัญหานี้มีวิธีแก้วิธีเดียวคือการแบ่งเวลาครับ ชีวิตวัยเรียนเป็นชีวิตที่มีความสุขที่สุดแล้ว
น้องต้องเอาเรื่องเรียนเป็นหลัก ถ้าว่างก็ค่อยเข้ามาเล่นบอร์ดก็ได้นี่นา

สมัยพี่อยู่ ม ปลาย ยังเล่นไฟนอล6 ทั้งวันเลย ก่อนสอบเอ็น1วัน พี่ก็ไปตีสน๊ก ดูหนังได้นะ
มันขึ้นกับการแบ่งเวลานะน้อง

ปล อาจสื่อสารไม่ดีเท่าที่ควรเพราะพิมพ์จากมือถือ

#37 ปังตอ

ปังตอ

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:36

:lol: ...ถึงขนาดจะเรียนเอาเป็นเอาตายเลยเชียว......
อ่ะ...เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ....ขออย่างเดียวอย่ารีบตายก่อนล่ะ

แค่นี้แหล่ะ... :)

ลูกหลานที่รัก จงจำปฏิปทานี้ไว้ “ถ้ามีความจำเป็นเราต้องเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และปวงชนชาวไทย แม้แต่ชีวิตก็ต้องยอม”

#38 Gop

Gop

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:28

แนะนำเจ้าของกระทู้ลองศึกษาชีวิตคุณชวน หลีกภัย เป็นแนวทางดูนะครับ ผมเห็นว่าเป็นตัวอย่างที่ดีของคนที่ไม่ได้มีเส้นสายอะไร ชาติกำเนิดก็แค่ลูกแม่ค้าธรรมดาๆ ไม่ได้มีอำนาจจากหน้าที่การงานแบบพวกทหาร แต่สุดท้ายก็เป็นนายกรัฐมนตรีที่ดีที่สุดคนหนึ่งของประเทศนี้ได้ ผมคงแนะนำได้เท่านี้แหละครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#39 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:34

ขอให้ประสบความสำเร็จ สมดังตั้งใจหวัง
เลือกเดินในสิ่งที่ถูกต้อง
เป็นกำลังใจให้คะ
ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

#40 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:18

รอบตัวเรา มี 360 องศา
ถ้าเรามองอย่างละเอียด ทีละ 1 องศา ในกล่องแคบๆ
1 องศา หรือ 10 องศา อาจมีรายละเอียดไม่ต่างกันมาก
สมมุติว่า เราไปยืนบนยอดเขาสูงๆ
มองไปได้ถึงขอบฟ้า เราจะเห็นได้ว่า 1 องศา มีรายละเอียดมากมายจนไม่น่าเชื่อ

ลองขึ้นไปยืนดูอะไรๆ บนยอดเขาดูบ้างนะครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#41 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:28

ลองเริ่มจากไปเป็นอาสาสมัคร หรือเข้าร่วมโครงการเยาวชนของแต่ละพรรคก็ได้ครับ

ถ้าอยากเป็นสสให้ได้แน่ๆ แนะนำให้ไปพรรคการเมืองใหญ่ๆครับ

เริ่มต้นแต่อายุยังน้อยก็ดีนะครับ แต่อย่าเพิ่งไปจริงจังมาก

คุณยังมีเวลาอีกเยอะครับ ค่อยๆศึกษาไปก่อน

ใช้ชีวิตวัยรุ่น ซึ่งเป็นวัยที่สนุกที่สุด ให้คุ้มก่อนครับ

#42 Et tu Brute?

Et tu Brute?

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:44

เรียนให้จบก่อนดีที่สุดครับ

เดี๋ยวจะเป็นแบบไอ้อ้วนลายจุด :D

It's us against the world

#43 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:29

ทำตัวเป็นคนดี เรียนให้จบ
ชาติต้องการ
"คนดี ที่มีความรู้ครับ"

แม้จะไม่ได้อยู่ในเส้นทางการเมือง ชาติก็ยังต้องการคุณ

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#44 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:32

ทางลัดไม่ใช่ว่าสำคัญที่สุด ทำงานการเมืองไม่ได้เป็นนักการเมืองมีเยอะครับ ถ้าการเมืองลงสมัครไม่ได้ กาารทำประโยชน์ให้สังคมประเทศชาติคุณก็เป็นคนที่มีคุณค่าต่อคุณหมู่มากมหาศาลแล้ว

ป.ล.ผมอ่านแต่ตัวหนังสือสีฟ้านะครับ จึงขอออกความเห็นส่วนตัวจากใจให้คุณแบบนี้

สู้ๆครับ และหวังว่าวันนึงข้างหน้าน้องจะเป็นหลักให้กับบ้านเมือง ประเทศชสติได้ :rolleyes:

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน