Jump to content

- - - - -

////////// การเมืองกับเรื่องคำขอโทษ อยากทราบว่าถ้าผมตั้งกระทู้ขอโทษในเสรีไทย แล้วจะเกิดสิ่งดีๆกับผมอย่างไรบ้างครับ

• Please log in to reply
76 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 คนกลับใจ

คนกลับใจ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:23

ขอความมั่นใจจากเพื่อนๆ ก่อนที่ผมจะตัดสินใจทำอะไรลงไปครับ

ขอบคุณทุกกำลังใจที่ส่งมาให้ทางหลังไมค์ครับ

อย่าโทษใครเลยครับ ผมเองก็มีส่วนผิดอยู่ด้วยเหมือนกัน

ผมเชื่อว่าพวกเราทุกคนจะร่วมกันฟันฝ่าปัญหานี้ไปได้ด้วยกัน

#2 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:26

*
POPULAR

อาจะได้เป็นมนุษย์ธรรมดาซักแว้ปนึง

แต่ก็นั่นแหละ ถ้าโพสท์ต่อไปแสดงอาการอวยไอ้แม้วแบบพวกควายแดงทั่วๆไป

ก็จะได้กลับไปเป็นควายแดงสมใจหยาก แต่ก็ยังดีที่ได้ขึ้นชื่อว่าเป็นมนุษย์อยู่แป้บนึง

ถึงแม้จะเป็นเพียงช่วงเวลาสั้นๆในชีวิตก็ตาม

<_< -_- -_-

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#3 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:27

*
POPULAR

คนเรากล้าคิดก็ต้องกล้าทำ อย่ามาถามว่าทำแล้วได้อะไร ถ้าคุณยังไม่เริ่มทำก็อย่าหวังผล

ที่จะตามมา ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้นหลังทำไปแล้ว ก็ขอให้คิดว่าเป็น "กรรม" ที่คุณได้ก่อขึ้น

ไม่ว่าจะเป็นกรรมเก่า หรือ กรรมใหม่ก็ตาม ผมบอกคุณได้แค่นี้ โตๆกันแล้วก็ขอให้คิดได้

สมชื่อ "คนกลับใจ" แล้วกัน
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#4 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:27

ว่าแต่จะขอโทษเรื่องอะไรล่ะครับ :huh:
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#5 mongdoodee

mongdoodee

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:30

เมื่อทำผิด แล้วขอโทษ คนส่วนใหญ่ ก็มักจะ ยกโทษ และให้อภัยได้
แต่ถ้าขอโทษแล้ว ยังคงทำผิดอีก คำขอโทษ ก็ไร้ความหมาย

#6 caveman

caveman

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:42

คุณต้องเป็นฝ่ายทำให้คนอื่นเขามั่นใจมากกว่า ที่จะทวงถามความมั่นใจจากผู้อื่่น.......
เพราะคนที่ตลบตแลง......ปลิ้นปล่อน.....หลอกหลวง หยาบคาย.......ขี้โกหกคือคุณ.....ไม่ใช่สมาชิกท่านอื่น
อย่าทำสิ่งโง่...โดยการสีซอให้กาสรฟัง

#7 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:43

ขอให้คิดจริงทำจริง..คนที่ได้คือคุณเองครับ...

Edited by kon_thai, 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:44.

#8 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:45

*
POPULAR

คำขอโทษ นั้น เกิดจากความ สำนึก-เสียใจ ในการกระทำของตนเอง

อันยังผลก่อให้เกิด ความเสียหาย แก่ ผู้อื่น ไม่ว่าจะมากหรือน้อยเพียงใด

ไม่ใช่การหวังผล กำไร หรือ เพื่อผลการ ตอบแทน อย่างใด-อย่างหนึ่ง

ตราบใดที่ ใจดี20 ยังไม่มีความ สำนึก-เสียใจ ในการกระทำของตนเอง

การขอโทษ นั้น ก็ไม่ต่างอะไรกับ "คำโกหก" เหมือนดังที่เคยปฏิบัติมา

มีประโยชน์อะไรที่จะ ขอโทษ ? บอกตรงตรงนะครับ เห็นเห็นกันอยู่

ขนาดเปลี่ยนชื่อ login จาก ใจดี20 มาเป็น คนกลับใจ...

ตะนิ่นตาญี ยังไม่เคยเห็นความเปลี่ยนแปลงใดใดทั้งสิ้นจาก ใจดี20 เลยครับ

คนกลับใจ ก็ยังคง โกหก-หลอกลวง, โป้ปด-มดเท็จ, ดูถูก-เหยียดหยาม ผู้อื่น

ไม่ต่างอะไรกับ เมื่อยังใช้ชื่อ login ว่า ใจดี20 ไม่เปลี่ยนเลยครับ-เหมือนเดิมทั้งสิ้น

การตั้งคำถามว่า ขอโทษ แล้วจะได้อะไร สำหรับท่านอื่น ตะนิ่นตาญี ไม่ทราบครับ

แต่สำหรับ ตะนิ่นตาญี แล้ว คนกลับใจ หรือ ใจดี20 ก็ยังคงได้รับ คำสาปแช่ง จาก ตะนิ่นตาญี อยู่เช่นเดิมครับ

ตะนิ่นตาญี

วันพุธที่ ๑๒ ธันวาคม พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๑๗.๔๕ นาฬิกา
"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#9 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:45

ขอความมั่นใจจากเพื่อนๆ ก่อนที่ผมจะตัดสินใจทำอะไรลงไปครับ

หัวหมา(เจ้านาย)นิสัยเป็นอย่างไร เห็บที่เกาะ(ขี้ข้า)ก็นิสัยเดียวกัน
ตกลงไม่ได้สำนึกว่าตัวเองทำผิด
ถ้าจะ "ขอโทษ" แล้วต้องมีการต่อรอง ต้องมีข้อแลกเปลี่ยนตามทีตัวเองพอใจก่อน
ถ้างั้นคงไม่ต้อง "ขอโทษ" หรอกมั้ง
เพราะถ้าไม่ได้รู้สึกสำนึกผิดจากใจ ก็ป่วยการ

อ้อ ลืมไป ถ้าเป็นคนดี จะทำอะไรคงไม่ตั้งหน้าตั้งตาหวังผลตอบแทน

หมายเหตุ ปล.1 คุณตะนิ่นฯ ใจเกือบจะตรงกันเลยคะ กดตอบช้ากว่าคุณตะนิ่นฯ เสี้ยววินาทีเอง
ปล.2 ขอขยายความเพิ่มหน่อย

Edited by kwan_kao, 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:47.

ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

#10 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:47

คนที่ได้คือคุณเองครับ..ถ้าคิดจริงทำจริง...

#11 แม่รำพึง

แม่รำพึง

น้องเก่า

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:47

แค่การขอโทษต่อสมาชิกในเสรีไทยคุณยังคิดแล้วคิดอีก
แต่เวลาโกหกสมาชิกชาวเสรีไทยคุณไม่เคยมองถึงผลที่จะตามมากลับกระทำมันอย่างหน้าด้านๆ
คุณยังมีหน้ามาถามสมาชิกเสรีไทยอีกเหรอว่าจะได้อะไรกลับไปบ้าง...

#12 คนกลับใจ

คนกลับใจ

ขาประจำ

• Banned

ผมคิดอะไรได้มากมาย จากการเข้ามาตอบกระทู้ของเพื่อนครับ

ขอบคุณทุกกำลังใจที่ส่งมาให้ทางหลังไมค์ครับ

อย่าโทษใครเลยครับ ผมเองก็มีส่วนผิดอยู่ด้วยเหมือนกัน

ผมเชื่อว่าพวกเราทุกคนจะร่วมกันฟันฝ่าปัญหานี้ไปได้ด้วยกัน

#13 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:48

อ่านคำนิยามของท่านเช กับท่านนายกโจโฉเอาก็แล้วกัน แต่ถ้าไม่กล้าก็ไม่มีประโยชน์ที่จะมาโยนหินถามทาง เพราะมันยิ่งจะน่าสมเพชมากกว่าเดิม จำไว้!

#14 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:51

ผมคิดอะไรได้มากมาย จากการเข้ามาตอบกระทู้ของเพื่อนครับ

อย่างเช่น ?

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#15 zutto

zutto

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:51

สำหรับเรา...ถ้าเอ็งขอโทษ ก็อโหสิให้สำหรับเรื่องที่โกหกเก่าๆ

แต่ถ้ามีการโกหกใหม่ๆคลอดออกมาอีก ก็ตามด่ากันต่อไป....แค่นั้น

ปล.เอ็งเอารหัสนิสิตเอ็งมาเฉลยด้วย ถ้าของจริง จะได้ด่ารุ่นน้องอย่างเต็มๆปากหน่อย

#16 ทองเปลว

ทองเปลว

อัครเทพ 15000

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:52

ทำดี ก็ได้ดี

ทำเลว ก็ได้เลว

แต่จะมาทำดีเพื่อหักล้างกับความเลว....ไม่มี

#17 butadad

butadad

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:52

เอาเป็นว่ายืมคำของอัครเตบมาละกัน "มันเลยจุดนั้นมานานแล้ว" จะได้ไหม

#18 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:55

คนมีสติไม่น่าถามแบบนี้นะ...แต่เอาเถอะ ถ้าไม่รู้จริงๆก็จะบอกให้ หวังว่าจะอ่านหนังสือมากกว่า 3 บรรทัดนะ -_-
คัดมาจากเวปพุทธทาสศึกษา
http://www.buddhadas...nithan3-0a.html

อานิสงส์ของการขอโทษ - อดโทษ

ต่อไปนี้ จะขอกล่าวความรู้สึกในใจบางอย่าง

ท่านทั้งหลายได้กล่าวคำขอขมาโทษ นี้ก็เป็นการดีถูกต้องตามขนบธรรมเนียมประเพณี; แต่ก็มีสิ่งที่จะต้องทราบว่าประเพณีนั้นก็เป็นสิ่งที่ต้องทำ, ทั้งทไม่มีโทษก็ขอโทษแล้วก็อดโทษ. นี้ก็เป็นประเพณีเป็นพิธีกรรม ซึ่งจะนำไปสู่ความจริง มันตั้งต้นที่พิธี บางทีก็กลายเป็นรีตองไปด้วยซ้ำ; แต่มันก็มีประโยชน์ ที่ว่ามันเป็นจุดตั้งต้น ที่จะนำไปสู่ความหมายอันแท้จริง หรือตัวธรรมะที่แท้จริง.
เอาละ, สมมติว่ามีความรู้สึกบางอย่างเกิดขึ้น ที่ทำให้ไม่สบายใจ ต้องขออภัยโทษ ก็ดีแล้ว, ส่วนที่ไม่มีความรู้สึกอะไรที่เป็นสิ่งต้องขอโทษ ก็ขอโทษ ก็เพื่อเป็นตัวอย่างที่ดีต่อไป โดยเฉพาะแก่ลูกเด็ก ๆ.
การขอโทษและอดโทษนี้ เรียกว่า เป็นอริยวินัย, เป็นสิ่งที่จะกวาดล้างความรู้สึกขุ่นมัวแห่งจิตใจ หลายอย่างหลายประการ ให้ออกไปจากจิตใจ. คนเราไม่ควรที่จะมีชีวิตอยู่ด้วยความรู้สึกขุ่นมัวในจิตใจ ท่านจึงบัญญัติพิธีอันนี้ขึ้นมาสำหรับประพฤติปฏิบัติกัน ก็ได้ผลว่าเราอยู่กันด้วยความสนิทใจ; แต่จะขอร้องให้ท่านทั้งหลายต้องปฏิบัติเป็นนิจสินคือพร้อมที่จะขอโทษ และพร้อมที่จะอดโทษ เพราะว่ามันจะกวาดล้างกิเลสหลาย ๆ อย่าง โดยเฉพาะกิเลสประเภทตัวตน.
ขอให้คิดดูเถิดว่า ถ้าเราไม่มีความรู้สึกว่าเป็นตัวเป็นตนแล้วโทษมันจะเกิดขึ้นอย่างไรได้. นี่แหละมันเป็นเรื่องเดียวกันกับที่ว่าการดับทุกข์ทั้งปวงอยู่ที่ไม่มีความเป็นตัวเป็นตน ไม่รู้สึกเป็นตัวเป็นตน, ชนิดเลวมากก็คือเห็นแก่ตน นี้มันก็เป็นทุกข์, แล้วพาลทำให้ผู้อื่นเป็นทุกข์ด้วย; แม้จะเป็นชนิดดีตามปกติของสัญชาตญาณ รู้สึกว่ามีตัวเราอยู่เป็นเครื่องดำรงชีวิต มันก็ยังเป็นของหนักอยู่นั่นเอง; ฉะนั้นพระพุทธเจ้าท่านจึงสอนสิ่งสูงสุดหรือสุดท้าย ว่าปัดออกไปเสียให้หมดซึ่งตัวตน. ลัทธิศาสนาต่าง ๆ ที่เกิดอยู่ก่อนพระพุทธเจ้านั้นล้วนแต่มีตัวตน, แล้วก็ไปบัญญัติว่ามีตัวตนอย่างนั้น มีตัวตนอย่างนี้ดีที่สุด ให้คนปฏิบัติตาม; แต่ก็ไปจบลงด้วยความมีตัวตน, ที่สูงสุดในประเทศอินเดียก็คือลัทธิอุปนิษัท ซึ่งสอนว่ามีตัวตน, แล้วในที่สุดก็ไปมีตัวตนอันถาวร ไปจบที่นั่น. พระพุทธเจ้าท่านไม่ทรงเห็นด้วยว่ามันจะเป็นที่สุดสิ้นสุดจบแห่งความทุกข์ มันต้องออกไปเสียจากความมีตัวตนโดยสิ้นเชิง.
ลัทธิคำสอนที่สูงสุดในครั้งพุทธกาล ก็ดูจะไม่มีอะไรมากไปกว่า เนวะสัญญานาสัญญายตนะ ซึ่งอาจารย์ชื่ออุทกดาบสรามบุตรสอน; พระพุทธเจ้าทรงกระทำได้ครบถ้วนสมบูรณ์แต่ท่านรู้สึกว่าไม่, ไม่ใช่จบ, ไม่ใช่ที่สุดจบแห่งความทุกข์. แม้จะไปมีตัวตนชนิดที่เกือบจะไม่มีความรู้สึกอะไรอยู่แล้ว มันก็เป็นที่สุดแห่งความทุกข์ไม่ได้. เนวะสัญญานาสัญญายตนะ แม้จะสงบเงียบเท่าไร มันก็ยังมีความหมายแห่งตัวตน เป็นอย่างนั้น, มันไม่จบได้.
พระองค์จึงทรงค้นของพระองค์เอง ในที่สุดก็พบลัทธิสูงสุด ที่ว่าต้องปัดความรู้สึกว่าตัวตนนี้ออกไปเสียให้หมดสิ้น, เมื่อตัวตนมันหมดสิ้น ไม่มีความรู้สึกว่าเป็นตัวตนแล้วจิตมันก็ไม่มีความทุกข์เลย; อยู่ด้วยกันกับร่างกายที่ไม่มีความทุกข์. ครั้นถึงเวลาที่ร่างกายจะต้องแตกดับตามธรรมชาติ ก็แตกดับไป จิตมันก็เข้าถึงความว่าง. จึงว่า มีที่สุดอยู่ที่ความว่าง เป็นธรรมะอันสูงสุด ว่านิพพานเป็นความว่างอย่างยิ่ง. คำอธิบายนี้ แม้จะเป็นคำอธิบายของพระสารีบุตรหรืออะไรก็ตาม ที่กล่าวในคัมภีร์ปฏิสัมภิทามรรคว่า นิพพานเป็นความว่างอย่างยิ่ง; นี่ถูกตรงตามหลัก ว่าคำสอนทุกชนิดระบุไปยังความว่างจากตัวตน, แล้วในที่สุดก็พบความว่างแห่งตัวตน ก็จัดเป็นพระนิพพาน เป็นที่สุด, เป็นที่จบสิ้นแห่งความทุกข์และปัญหาทั้งปวง. เมื่อมันไม่มีตัวตนแล้วปัญหาอะไรมันจะตั้งอยู่ได้, แล้วความทุกข์อะไรมันจะตั้งอยู่ได้, มันจึงอยู่แต่ความว่าง สภาพความว่างเป็นนิรันดร.
นี่แหละ ขอให้ท่านทั้งหลาย มองเห็นโทษแห่งความมีตัวตน ว่ามันยุ่งยากลำบากสักเท่าไร, ต้องแบกของหนักคือตัวตน, แล้วถ้าเลยเถิดไปกว่านั้น เลวมากกว่านั้นมันก็เห็นแก่ตน ก็ยิ่งหนักยิ่งร้อนมากขึ้นไปอีก, แล้วก็พาลทำให้ผู้อื่นเดือดร้อนด้วย.
เดี๋ยวนี้เรากล่าวคำขอขมาลาโทษ ในความหมายที่ว่ามีตัวตน, แล้วขอให้รู้สึกว่าเป็นจุดตั้งต้น เป็นขนบธรรมเนียมประเพณีหรือพิธีกรรม ที่เป็นจุดตั้งต้น ที่จะนำไปสู่ความไม่มีตัวตน. นี่ขอให้ตั้งใจอย่างนี้ มีความรู้สึกเศร้าหมองอะไรอยู่; ถ้าว่าเป็นเรื่องล่วงเกินผู้ใด ล่วงเกินผู้ใดก็ขอให้ถือว่าเป็นการล่วงเกินพระธรรม, พระธรรมซึ่งมีหลักว่าต้องไม่ประทุษร้ายแม้โดยความคิดแก่ผู้ใด.
ถ้าเกิดมีความคิดร้ายแก่ผู้ใด มันก็กลายเป็นนอกจากล่วงเกินผู้นั้นแล้ว มันก็ยังล่วงเกินพระธรรม, เมื่อล่วงเกินพระธรรม มันก็เท่ากับล่วงเกินพระพุทธเจ้า ผู้เปิดเผยซึ่งพระธรรม, แล้วก็ล่วงเกินพระสงฆ์ ซึ่งเป็นผู้ปฏิบัติตามหลักธรรม. นี่เราเป็นผู้ประมาทอย่างนี้ มันเป็นการล่วงเกินทั้งพระพุทธ ทั้งพระธรรม ทั้งพระสงฆ์; ฉะนั้นขอให้มีจิตใจเกลี้ยงเกลา ว่าเราไม่มีความรู้สึกที่เป็นการล่วงเกินใด ๆ อีกต่อไป, มุ่งหมายความหมดสิ้นแห่งตัวตน ซึ่งเป็นที่ตั้งแห่งความล่วงเกิน; นี่แหละเป็นจุดตั้งต้นนำไปสู่จุดสูงสุด.
ขอให้การขมาโทษนี้มีลักษณะอย่างนี้ มีพฤติกรรมเป็นไปอย่างนี้ นำไปสู่จุดหลุดพ้น, แล้วผู้ที่ได้รับการขออภัยจากผู้ล่วงเกิน ก็เหมือนกันแหละ; ถ้าไม่ให้อภัยนั่นแหละมันจะเป็นผู้รับเอาบาปเอาโทษอะไรต่าง ๆ ใส่ตนไว้, ต้องให้อภัย รีบให้ อภัย ก็จะเป็นการทำลายล้างซึ่งความยึดถือว่าตัวตนอย่างเดียวกัน. ผู้ขออภัยก็ดี ผู้ให้อภัยก็ดีล้วนแต่ให้เป็นไปเพื่อการชำระชะล้างซึ่งตัวตนด้วยกันทั้งนั้น; แม้กระทำในวันนี้ก็ขอให้เป็นการกระทำตลอดไปไม่มีที่สิ้นสุดกว่าจะถึงที่สุดแห่งชีวิต, และให้ถือเป็นหลักปฏิบัติว่า ถ้ามีอะไรพอรู้สึกขุ่นมัวในใจ ว่ากระทบกระทั่งใคร รีบขอโทษ; ผู้ถูกขอโทษจงรีบให้อภัยโทษ.
ถ้าในโลกนี้เต็มไปด้วยการขอโทษ และการให้อภัยโทษแล้ว จะไม่มีวิกฤตกาลเลวร้ายใด ๆ เกิดขึ้นมาได้เลย, เป็นการสร้างสันติภาพให้แก่โลกทั้งโลกเลยด้วยการยึดถือหลักที่ว่าขอโทษและอดโทษ. ฉะนั้นขอจงประพฤติปฏิบัติจนเป็นนิสัยและอบรมลูกเล็กเด็กแดงให้รู้จักขอโทษ และอดโทษแก่กันและกันจนเป็นนิสัย. ลูกเด็ก ๆ เขาไม่ค่อยมีความรู้, เขามี ความไม่รู้ เขาก็มีความประมาท; เพราะฉะนั้นมักจะล่วงเกินกันได้ง่าย ๆ ก็อบรมให้เขามีความรู้สึกว่าเป็นสิ่งที่ไม่ควรจะมีอยู่ในตน, เป็นความร้าย นำมาซึ่งความเสียหาย มีโชคร้ายเกิดขึ้น, ก็ขอให้รู้จักขอโทษ ขอโทษ. ขอให้เด็ก ๆ ของเรา รู้จักขอโทษแม้แก่สุนัขและแมว เพราะมันต้องมีเรื่องกระทบกันบ่อย ๆ, แม้แต่สุนัขและแมว ก็ขอให้ลูกเด็ก ๆ ของเรารู้จักขอโทษ, รู้จักขอโทษ และถือเป็นการได้รับอภัย, ก็จะมีนิสัยที่ดี คือมีนิสัยเกลี้ยงเกลาจากสิ่งเศร้าหมอง.
ดังนั้นข้าพเจ้ารู้สึกว่า เป็นการกระทำที่ถูกแล้ว ขอแสดงความพอใจ ยินดีในการที่ได้รักษาอริยวังสะปฏิปทา คือระเบียบปฏิบัติของพระอริยเจ้า ที่ท่านถือเป็นหลักสำคัญในการขอโทษและอดโทษ ในการกระทำในวันนี้, และขอให้ถือว่าเป็นการกระทำตลอดกาล แล้วก็ชำระอนุสัยสันดานนี้ ให้หมดจดเกลี้ยงเกลายิ่งขึ้นทุกที ๆ. ขอโทษครั้งหนึ่ง มันชำระอนุสัยในสันดานได้หน่วยหนึ่งเสมอ, มันจะมีลบ คะแนนลบแก่ฝ่ายอนุสัย อาสวะ; นี้ขอให้ปฏิบัติเป็นหลักประจำใจ.
ขอโทษได้แม้แต่กับผู้ที่อยู่ต่ำกว่าเรา แม้เขาจะเป็นลูกจ้าง เป็นคนใช้ เป็นอะไรต่าง ๆ ก็ขอให้ขอโทษ, และขอให้อดโทษ มันก็มีความเกลี้ยงเกลาในจิตได้ด้วยกันทั้ง ๒ ฝ่าย เป็นรากฐานแห่งความสงบสุข. เพียงเท่านี้มันก็เป็นปัจจัยแก่พระนิพพานเป็นอย่างยิ่ง คือมีจิตใจสงบเย็นเกลี้ยงเกลามันก็ได้ปัจจัย ส่งเสริมเพิ่มพูนยิ่ง ๆ ขึ้นไป มันก็มีนิพพานเร็วขึ้น, เป็นความเกลี้ยงทั้งหมดแห่งจิตใจ มันก็มีความสงบเย็นตามความหมายของคำว่านิพพาน.
จึงขออนุโมทนาในการกระทำ โดยธรรมะ โดยวินัย ขออนุโมทนาด้วยเป็นอย่างยิ่ง ในการกระทำทั้งหลาย และโดยส่วนตัวก็ขอขอบพระคุณ ขอบคุณ ขอบใจ แก่ท่านทั้งหลายที่ได้กระทำอย่างนี้กับข้าพเจ้า. ฉะนั้น ขอให้ประสบผลสำเร็จในการกระทำนี้ คือมีความเป็นอยู่ที่ถูกต้อง แก่การที่จะดับทุกข์ ทุกขั้นตอนแห่งชีวิต, เป็นอุปนิสัยปัจจัยไปจนตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน อย่างที่เราใช้กัน.
ออนุโมทนา และขอขอบพระคุณ และขออดโทษอดหมดไม่มีอะไรเหลือ เพราะว่าอาตมาไม่ถือโทษ มีปกติไม่ถือโทษ ก็เลยเป็นการอดโทษอยู่โดยอัตโนมัติ, เป็นอันว่าเรา ๒ ฝ่าย มีจิตใจเกลี้ยงเกลาจากสิ่งที่เรียกว่าโทษ, แล้วก็มีความสุข ความเจริญงอกงามจากสิ่งที่เรียกว่าโทษ, แล้วก็มีความสุข ความเจริญงอกงามอยู่ในครรลองของพระศาสนาด้วยความมี จิตเกลี้ยง เป็นผาสุกอยู่ทุกทิพาราตรีกาลเทอญสาธุ.

กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#19 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:15

เข้ามาเจอกระทู้มนตำนานถูกระงับ
เป็น งง ๆๆ คิดวา ต้องมีรัย ซ๊อต แน่ๆ
ถ้าจริง แค่ไม่ทำต่อ พออภยได้ แต่ต้องยอมรับ
ในสิ่งที่ทำ ต้องมีคนยืนยันว่ากลับใจจริง
1 ปีได้แปรเปลี่ยน ในสิ่งที่ดี
อย่างน้อย สังคมก้อมีสิ่งที่เจริญขึ้นแน่
หากเป็นจริง จะไม่ถามหาดอกเฟื้องฟ้าอีกต่อไป??

#20 กบทอด

กบทอด

น้องเก่า

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:24

ลิ้นพลิกง่าย

ใจพลิกยาก

หญ้าไม่แพง แดงไม่ซึ้ง

#21 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:26

ผิดตั้งแต่คิดว่าขอโทษแล้วตัวเองจะได้อะไรแล้วมั้งครับ หัดคิดถึงคนอื่นบ้างนะ -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#22 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:32

ในเรื่อง 300 ผมชอมากนะ
เป็นเรื่องที่สอนผมเยอะ

ในเรื่องตอนหนึ่งพ่อบอกกับลูกชายที่ออกรบครั้งแรกว่า

อย่าถามว่าเจ้าจะได้อะไร เจ้าจะรู้เองเมื่อเจ้าได้มัน

#23 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:51

พร้อมลืมค่ะถ้าใจดีพร้อมขอโทษ

หนูอ้อยก็ขอโทษทุกครั้งที่ผิดพลาด
ไม่ได้เก่งทุกเรื่อง ไม่เห็นเสียหน้า
ในฐานะสมาชิกที่เว็บนี้ จะรับผิดชอบทุกโพส
และหวังให้ใจดีเป็นงั้นด้วยค่ะ สู้สู้

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#24 ant

ant

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:58

ยังมีหน้ามาถามอีกว่า ขอโทษแล้วได้อะไร
ตกลงเอ็งเป็น"ไอ้คางคูดจิตเสื่อม" แน่นอน
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#25 หนูน้อยอาเลย์นา

หนูน้อยอาเลย์นา

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:00

เป็นเอามาก ถามจริงญาติๆปล่อยให้อยู่หน้าจอได้ด้วยเหรอ ไม่จับส่งศรีธัญญาบ้างวะ หือ?

หนูน้อยอาเลย์นา น่ารักจุงเบ

#26 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:00

ทำไมตั้งนานตูนึกไม่ออกฟ่ะ ก็แค่แก้ัหัวกระทู้ 555555555+++
สะใจโว๊ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย ก๊ากกกกกกกกกก

แต่ถ้าเป็นแบบนี้
ใจดี .. คุณอย่าอยู่ที่นี่เลย

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#27 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:06

ทำไมตั้งนานตูนึกไม่ออกฟ่ะ ก็แค่แก้ัหัวกระทู้ 555555555+++
สะใจโว๊ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย ก๊ากกกกกกกกกก

พรุ่งนี้ หัวกระทู้พร้อม rep#1 น่ากลับมาเหมือนเดิม อาจล๊อกไม่ให้ จขกท.แก้ไขได้ คิดว่าเก่งเหรอ ขี้โม้20

#28 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:10

ขอโทษไปก็เท่านั้น

ถ้าพฤษติกรรมมันไม่ได้เปลี่ยนแปลง
ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#29 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:58

คำขอโทษ ถ้าไม่กลับตัว มันก็แค่คำโกหกดีๆ นี่เอง มันก็เหมือนโจรห้าร้อย ก่อนจะออกจากคุก ก็บอกว่าจะกลับตัวกลับใจเป็นคนดี แต่ออกมาก็ทำชั่วเหมือนเดิม

#30 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:17

พรุ่งนี้ หัวกระทู้พร้อม rep#1 น่ากลับมาเหมือนเดิม อาจล๊อกไม่ให้ จขกท.แก้ไขได้ คิดว่าเก่งเหรอ ขี้โม้20

จะให้ดีชื่อ jaidee20 น่าจะกลับมาด้วยนะครับ
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#31 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:19

คำขอโทษ นั้น เกิดจากความ สำนึก-เสียใจ ในการกระทำของตนเอง

อันยังผลก่อให้เกิด ความเสียหาย แก่ ผู้อื่น ไม่ว่าจะมากหรือน้อยเพียงใด

ไม่ใช่การหวังผล กำไร หรือ เพื่อผลการ ตอบแทน อย่างใด-อย่างหนึ่ง

ตราบใดที่ ใจดี20 ยังไม่มีความ สำนึก-เสียใจ ในการกระทำของตนเอง

การขอโทษ นั้น ก็ไม่ต่างอะไรกับ "คำโกหก" เหมือนดังที่เคยปฏิบัติมา

มีประโยชน์อะไรที่จะ ขอโทษ ? บอกตรงตรงนะครับ เห็นเห็นกันอยู่

ขนาดเปลี่ยนชื่อ login จาก ใจดี20 มาเป็น คนกลับใจ...

ตะนิ่นตาญี ยังไม่เคยเห็นความเปลี่ยนแปลงใดใดทั้งสิ้นจาก ใจดี20 เลยครับ

คนกลับใจ ก็ยังคง โกหก-หลอกลวง, โป้ปด-มดเท็จ, ดูถูก-เหยียดหยาม ผู้อื่น

ไม่ต่างอะไรกับ เมื่อยังใช้ชื่อ login ว่า ใจดี20 ไม่เปลี่ยนเลยครับ-เหมือนเดิมทั้งสิ้น

การตั้งคำถามว่า ขอโทษ แล้วจะได้อะไร สำหรับท่านอื่น ตะนิ่นตาญี ไม่ทราบครับ

แต่สำหรับ ตะนิ่นตาญี แล้ว คนกลับใจ หรือ ใจดี20 ก็ยังคงได้รับ คำสาปแช่ง จาก ตะนิ่นตาญี อยู่เช่นเดิมครับ

ตะนิ่นตาญี

วันพุธที่ ๑๒ ธันวาคม พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๑๗.๔๕ นาฬิกา

^_^ ตรงใจที่จะโพสที่ซู๊ดดดดดด
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#32 จันทร์ในน้ำ

จันทร์ในน้ำ

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:28

เดี๋ยวเขาก็คงมาในแนว ขอโทษที่สั่ง...... ประชาชน หรอกคับ ความจิงใจในคนชอบโกหก ผมว่าหาได้ยาก คนคนนี้ชอบตีวัวกระทบคราดตลอด

อำนาจก็เปรียบเหมือนคมดาบที่ไร้ด้าม ถ้าเราไม่รู้จักปล่อยวางลงเสียบ้าง สุดท้ายมันจะทำลายแม้ตัวเราเอง

ม้าดีที่ "ตายแล้ว"

หาใช่ "ม้าดี"

หากคือ "ม้าตาย"

#33 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:30

ด่วน!!! ยิงแก๊สน้ำตาแล้ว.....png

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#34 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:37

คุณจะได้ความภาคพูมใจ ครับว่าคุณมีสมองแยะแยะ อะไรควร ไม่ควร

คุณอย่าพึ่งหวัง ว่าการตอบรับของคนอื่นจะเป็นอย่างที่คุณหวัง
กว่าเขาจะว่าคุณ เป็นคนไม่ดี คุณต้องทำเหตุหลายครั้ง
กว่าเขาจะมองว่าคุณเป็นคนดี คุณต้องทำดี มากกว่าอาจหลายเท่าตัว

อย่าล้มเลิกทำดีครับ

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#35 ต้นหอม

ต้นหอม

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:42

การขอโทษครั้งนี้ถือเป็นการแำก้ไข หรือว่าแก้ตัวคะ่ <_<

มันจะทำให้เราคิดก่อนพูดได้ดีขึ้น เมื่อเชื่อว่าคำพูดที่ออกไปเหล่านั้นคือคำที่เราจะได้ยินเองในอนาคต

และถ้าเราจะทำดีได้มากขึ้น เมื่อเชื่อว่าเราจะได้เจอสิ่งดีๆในอนาคต

แม้ว่าวันนี้เราจะยังไม่เห็นว่ามันดีอย่างไรแต่อย่างน้อยทำให้เราผ่านวันนี้ไปได้อย่างราบรื่น

#36 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:53

ไม่ต้องตั้ง

1. มันรกบอร์ด
2. จะขอโทษ ก็ขอโทษเลย ไม่ใช่จะมาถามว่า ขอโทษแล้วจะได้อะไร แสดงว่าไม่ไ้ด้สำนึก ไม่ได้รู้สึกผิด จะมาตั้งทำสิงโตทะเลไปทำไม นี่ถ้าบอกว่าไม่ได้อะไร ก็จะไม่ขอโทษเหรอ?

ไม่ทราบว่าได้รับการอบรมเรื่องผิดชอบชั่วดีความมีสำนึกมาอย่างไร จะขอโทษยังจะขอเอาผลประโยชน์อีก

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#37 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:57

#38 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:07

ผมคิดว่าคุณคงไม่ได้จริงจังอะไรมากกับกระทู้ต่างๆ น่าจะแค่ขำๆใช่มั้ยครับ

จริงๆแล้วคุณเองก็ได้สร้างทั้งความสุข(เสียงหัวเราะ) และความทุกข์ให้กับเพื่อนสมาชิกที่นี่

ถ้าคุณคิดว่าสิ่งที่จะทำ(ตามกระทู้นี้)นั้นถูกต้อง ก็ทำเลยครับ ไม่ต้องไปคิดไรมาก

เป็นกำลังใจให้ครับ

#39 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:10

ขอถามสั้นๆ

รู้ตัวหรือยัง ว่าทำอะไรผิด

#40 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:14

แค่ไปแก้หัวกระทู้ตัวเอง ลบข้อความทิ้งทั้งหมด

มันก็บอกชัดอยู่แล้วว่าคนอย่างคุณ กลับตัวไม่ได้หรอก

เพราะเล่น "ชั่วซ้ำซาก"
gladiator 1.jpg

#41 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:15

ผมว่าใจดี20ไม่ได้สำนึกผิดอยากขอโทษหรอก
ถ้าสำนึกผิดจริง(ระลึกได้ในความผิดที่ทำ) คงไม่มานั่งถามแบบนี้หรอก :lol:

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#42 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:40

แบบนี้หล่ะครับ -_- -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#43 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:07

คนบ้าสำนึกผิดได้ด้วยเหรอ :lol:

#44 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:22

แบบนี้หล่ะครับ -_- -_-

อันเนี้ย
ดูกี่กี่ทีก็ฮา! :D :D :D
gladiator 1.jpg

#45 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:34

เห็นอันนี้แล้ว ....post-14498-0-88333100-1349081060.jpg

ทำให้นึกถึงอันนี้แฮะ ..... http://webcache.goog...n&ct=clnk&gl=th

สมศักดิ์ เจียม wrote:............ประเด็นที่ผมอยากพูดมานาน คือที่ยกมานี้

ที่พวกจงรักภักดีชอบยกเรื่อง ถ้าด่า พ่อ ด่าแม่ผม ก็ต้องโกรธ เป็นธรรมดา

ดังนั้น จึงเหมือนกับกรณีห้ามวิพากษ์วิจารณ์สถาบันฯ

คิดให้ดีๆครับ เหมือนกันอย่างไร

ก่อนอื่นเลยนะครับ ที่ว่า ด่าพ่อ ด่าแม่ ผม นี่ก็ด่ากันอยู่เป็นประจำนี่คับ ผมเฉยๆนะ

ผมแสดงให้ดูเอง "ด่าเอง" ให้ดูก็ได้ครับ

"ไอ้สมศักดิ์ ไอ้หัวหงอก ไอ้ลูกกะหรี่ แม่คุณเป็นกระหรี่ พ่อคุณเป็นสัตว์..."

นี่หรือที่ พวกท่านเสื้อแดง ยอมรับ ...
............................................................................................................

ถ้าเดาไม่ผิดก็คงเป็นศิษย์เป็นอาจารย์กันมา จึงได้ถ่อยได้ใจเหลือเกิน

:lol: :lol: :lol:

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#46 2012

2012

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:38

อย่าเลยครับ ไม่งั้นผมไม่รู้จะไปขำใคร

"ถึงเวลาแล้วที่ใครมีอาวุธชนิดไหนก็ต้องจับขึ้นมาใช้รบกับมัน”

#47 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:38

ส่วนตัวของผม การขอโทษไม่ใช่สิ่งที่จำเป็นและมีคุณค่าใดๆ
หากคุณใจดีสำนึกผิด มองว่าสิ่งที่ตนเองทำไปนั้น ผิดจริงๆ
และมีเจตนาที่หวังจะกู้ชื่อและภาพลักษณ์ของตนเองให้กลับสู่มนุษย์ปกติ
(ไม่จำเป็นต้องคิดเหมือนคนส่วนใหญ่ในบอร์ดนี้
คุณจะเป็นแดง เป็นเหลือง เป็นเขียว นั่นมันสิทธิ์ของคุณ)

คุณเพียงแค่เฉลยเรื่องที่คุณเคยโกหกมาทุกๆ เรื่อง
ยอมรับว่า มันเป็นเพียงเรื่องโกหก (ถึงแม้ว่าทุกคนจะรู้)
ยอมรับว่า คุณตั้งใจจะโหก
ทั้งเรื่องเงินเดือน รถยนต์ที่ใช้ รถยนต์ที่คุณพ่อจะซื้อให้
รถมอเตอร์ไซด์ การดูงาน คอนโด ชาซีลอน การศึกษา (สถาบัน)
และอะไรอื่นที่ผมไม่ได้พูดถึง

หากมีอะไรเป็นเรื่องจริง เอาหลักฐานที่เชื่อถือได้มาพิสูจน์กัน

เท่านั้น ผมก็เชื่อว่า คุณจะสามารถล้างภาพเด็กเลี้ยงแกะของคุณได้แล้ว
ระวังเถอะครับ คุณกำลังจะเป็นเด็กเลี้ยงแกะ ที่หมาป่ามาจริงแล้วล่ะ

สิ่งที่ผมบอก
คนที่นี่ ผม และใครๆ อีกเป็นจำนวนมาก
ไม่ได้มีน้ำหนักใดๆ ต่อชีวิตคุณ การที่ผมหรือใครๆ จะเกลียดนิสัยการโกหก
เกลียดการแสดงออก และเกลียดการเป็นคุณ
คุณก็ไม่ได้เดือดร้อนออก

แต่ความเป็นจริง ในหัวใจคุณสิครับ
คุณยอมรับได้หรือไม่ ในภาพพจน์ ภาพลักษณ์ที่มีคนจำนวนไม่น้อย
มองและเชื่อมั่นถึงความโกหก ตอแหล ไร้เครดิตใดๆ
คุณเป็นใครซักคน ที่หลายๆ คนรู้สึกขยะแขยง รังเกียจ
สิ่งเหล่านี้แหละครับ ที่ผมเชื่อว่า คุณเองก็รู้สึกอนาทรใจกับมัน
คุณเองก็คงรู้สึกแย่ไม่ใช่น้อย
ประเด็นอะไรที่คุณพยายามจะนำเสนอ กลับถูกถล่มไปด้วยสิ่งแย่ๆ ที่คุณทำไว้
ผมเชื่อว่า คุณก็คงไม่สนุกนักหรอก

ที่พูดทั้งหมด ยังมีอีกมาก ที่อยากพูดนะครับ
แต่บังเอิญ กระทู้นี้ ผมก็เชื่ออีกว่า คุณเพียงโกหกเพื่อหวังอะไรซักอย่างเช่นเคย
และไม่จริงใจที่จะทำหรอก
จนกว่าคุณจะเดือดร้อนจนทนไม่ไหว

ซึ่งตอนนั้นก็อาจจะสายไปแล้ว

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#48 yenmanovic

yenmanovic

สมาชิกรากหญ้า

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:44

กระมู้ไม่เกี่ยวกับการเมืองครับ รบกวนมอดย้ายไปชายคาพักใจด้วยคับ

รักเสื้อแดง แช่งอำมาตย์ อาฆาตม๊ากนาซี ขอเชิญมาร่วมกันที่นี่เลย!!!!!!

https://www.facebook.../KawaiiRedshirt

#49 uramihci

uramihci

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:49

ก่อนคุณจะปั้นเรื่องโกหกมากมายต่อสมาชิกในนี้ ไม่เห็นคุณจะมาตั้งกระทู้ถามเลยว่าถ้าคุณโกหกแล้ว จะเกิดอะไรกับคุณบ้าง

นี่คงจะทุรนทุรายข่มตาหลับไม่ลง เพราะคำโกหกหลอกลวงมันย้อนกลับมาทิ่มตำตัวเองจนฟุ้งซ่านเจียนจะบ้าแล้วสิท่า

จะบอกอะไรให้เอาบุญ ต่อให้คุณตั้งกระทู้ขอโทษ แล้วสมาชิกในนี้ให้อภัย หรือคุณจะหนีไปบวชอีกกี่พรรษา

ไอ้เรื่องที่คุณโกหกตอแหลไว้มันก็ไม่มีวันจางหายไปไหนได้หรอก อย่างน้อยมันก็จะเด่นชัดอยู่ในมโนสำนึกของคุณตราบจนสิ้นลมหายใจนั่นแหละ

ถ้ากลับใจได้จริงๆ ชีวิตหลังจากนี้จำให้ขึ้นใจว่า "อย่าโกหก"

#50 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:01

กระทู้โหด มัน ฮา :lol:

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน