Jump to content

- - - - -

กฎหมายประชามติ ต้องมีผู้มาลงคะแนนเกินครึ่งหนึ่งถูกไหม?

• Please log in to reply
79 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:57

http://www.ect.go.th.../th/referendum/
Posted Image Posted Image

• กรณีการออกเสียงประชามติที่จะถือว่ามีข้อยุติในเรื่องที่จัดทำประชามติ (มาตรา 165 (1) ของรัฐธรรมนูญ)
    การออกเสียงประชามติในกรณีนี้จะต้องมีผู้ มาออกเสียงเป็นจำนวนเสียงข้างมากของผู้มีสิทธิออกเสียงประชามติ และจะต้องมีจำนวนเสียงเกินกว่ากึ่งหนึ่งของผู้มาออกเสียงในเรื่องที่จัดทำ ประชามตินั้น
  • กรณีการออกเสียงประชามติเพื่อให้คำปรึกษาแก่คณะรัฐมนตรี (มาตรา 165 (1) ของรัฐธรรมนูญ)
    การออกเสียงประชามติในกรณีนี้ ให้ถือเสียงข้างมากของผู้มาออกเสียงในเรื่องที่จัดทำประชามติ
  • กรณีการออกเสียงประชามติตามที่กฎหมายบัญญัติ (มาตรา 165 (2) ของรัฐธรรมนูญ)
    การออกเสียงประชามติในกรณีนี้ ให้ถือจำนวนคะแนนเสียงตามที่กฎหมายนั้นบัญญัติ แต่ถ้ากฎหมายดังกล่าวมิได้บัญญัติจำนวนคะแนนเสียงไว้ ให้นำความในข้อ 1 และ 2 แล้วแต่กรณี มาใช้บังคับโดยอนุโลม

ง่ายๆคือ 100 คน มีสิทธิ์ลงประชามติ แต่มาลงประชามติ 49 คน ประชามตินั้น เก็บกลับเข้ากรุ แต่ถ้า มีคนมาลงประชามติ 51 คน ก็ให้นับคะแนน อันไหนเยอะสุด ก็ ใช้อันนั้น ถูกต้องไหมครับ กับข้อความสีแดง

#52 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 04:17

ทุกทางที่รัฐบาลจะทำดูเหมือนมันยากไปเสียทุกทาง

แสดงว่าผู้ร่างรัฐธรรมนูญได้ปิดหนทางของพวกเสียงข้างมากจะทำอะไรที่มันไม่ถูกต้องได้ยากขึ้นจริง ๆ

ถ้าแก้ไปในสภามันก็เปิดเผย รัฐธรรมนูญเปิดให้ทำอยู่แล้ว เพราะประชาชนได้ติดตามทุกประเด็น

แต่ที่พวกทักษิณอยากได้มากที่สุดคือ ร่างใหม่ได้รัฐธรรมนูญใหม่ เขียนบทเฉพาะกาลใหม่

มาตรา 309 ที่ต้องการลบล้างก็จะสำเร็จ ประเด็นใหญ่มันมีแค่นี้เอง

#53 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:11

ลองคำนวณคร่าว ๆ 20 ล้านคน ๆ ละ 1,000 = 20,000 ล้าน
และต้องเผื่อ เข้าไปอีก 5-10 % :D :D :D
จะทำเหนียว จ่ายแค่ 5 - 8 ล้านคน ก็จะเสี่ยงเกินไป เพราะเสี่ยงต่อผู้มาใช้สิทธิ์ ไม่ถึง 20 ล้านคน

งานนี้ เงินสะพัด มังกรผงาด (อย่างที่บางคนชอบอ้างบ่อย ๆ) อีกแล้ว

นึกถึงเพลง "กระเป๋าแบนแฟนทิ้ง" ขึ้นมาซะงั้น

**ถ้าทุศีล ทุ่ม 2หมื่นล้าน แต่เอาไปให้หัวคะแนนที่มีคุณภาพ 5-8 ล้านคน ผมว่าคนสนับ
สนุนให้แก้รธน. มากกว่า20ล้านเสียงนะครับ

**เรื่อง2หมื่นล้าน จากทุศีล ไม่ใช่เรื่องใหญ่ เพียงแต่ว่ามันยังไม่มั่นใจ ความ "แน่น"
ของจำลอง, ปชป., ตอนนี้มีเสธอ้าย. เข้ามาร่วมอีก ไม่แน่อาจมีเหลิมลวงโลก เพิ่มเข้ามาอีก
นั่น ปมอภิปรายในสภา, การทำตัวของรบ.นส.ปู ผสมเข้ามาอี นั่นแหละ..ทำให้มั่นต้องคิดหนัก
แค่ยืดเวลาดำเนินการออกไปนานเท่าไร แววแพ้ของมันก็มากขึ้น

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#54 ปลายขอบฟ้า

ปลายขอบฟ้า

น้องเก่า

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:20

ผมว่า ... ยังไม่กล้าทำประชามติหรอกครับ ... น่าจะหาทางออกอื่นดูก่อน( แบบยัดใส้โหวต หรือ แก้รายมาตรา หรือ อื่นๆ... ) เพราะว่าถ้าทำประชามติไม่ผ่านนี่ ... จบลูกเดียว ดันทุรังก้อไม่ได้ เรื่องยาวแน่ๆ ... ประชามติ น่าจะเป็นทางสุดท้ายที่จะทำ ... แต่ตอนนี้ต้องบอกว่าจะทำประชามติก่อน .. เพื่อลดอุณหภูมิลงมา ....

#55 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:28

ผมว่า ... ยังไม่กล้าทำประชามติหรอกครับ ... น่าจะหาทางออกอื่นดูก่อน( แบบยัดใส้โหวต หรือ แก้รายมาตรา หรือ อื่นๆ... ) เพราะว่าถ้าทำประชามติไม่ผ่านนี่ ... จบลูกเดียว ดันทุรังก้อไม่ได้ เรื่องยาวแน่ๆ ... ประชามติ น่าจะเป็นทางสุดท้ายที่จะทำ ... แต่ตอนนี้ต้องบอกว่าจะทำประชามติก่อน .. เพื่อลดอุณหภูมิลงมา ....

ตามข่าว จะแก้ไขกฎหมายประชามติ
แล้วทุ่มเงินเพื่อปกกันการตกม้าตาย
ถ้าไม่แก้ แล้วทุ่มเงิน มีสิทธิเน่าได้ง่ายๆ

ตอนนี้ต้องดูว่ามันจะแก้ยังไง มีสิทธิต้านตรงนี้ไหม?
แล้วมันจะเป็นประเด็น ล้มล้างรัฐธรรมนูญหรือไม่
ถึงแม้จะเคยตัดสินว่าต้องมีการ "ประชามติ" ก่อน
แต่ตอนนั้นยังไม่ได้แก้กฎหมายประชามตินะ

#56 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:29

มาตรา ๑๖๕
  • ประชาชนผู้มีสิทธิเลือกตั้งย่อมมีสิทธิออกเสียงประชามติ การจัดให้มีการออกเสียงประชามติให้กระทำได้ในเหตุ ดังต่อไปนี้
  • ในกรณีที่คณะรัฐมนตรีเห็นว่ากิจการในเรื่องใดอาจกระทบถึงประโยชน์ได้เสียของประเทศชาติหรือประชาชน นายกรัฐมนตรีโดยความเห็นชอบของคณะรัฐมนตรีอาจปรึกษาประธานสภาผู้แทนราษฎรและประธานวุฒิสภาเพื่อประกาศในราชกิจจานุเบกษาให้มีการ ออกเสียงประชามติได้
  • ในกรณีที่มีกฎหมายบัญญัติให้มีการออกเสียงประชามติ
  • การออกเสียงประชามติตาม (๑) หรือ (๒) อาจจัดให้เป็นการออกเสียงเพื่อมีข้อยุติโดยเสียงข้างมากของผู้มีสิทธิออกเสียงประชามติในปัญหาที่จัดให้มีการออกเสียงประชามติ หรือเป็นการออกเสียง เพื่อให้คำปรึกษาแก่คณะรัฐมนตรีก็ได้ เว้นแต่จะมีกฎหมายบัญญัติไว้เป็นการเฉพาะ
  • การออกเสียงประชามติต้องเป็นการให้ออกเสียงเห็นชอบหรือไม่เห็นชอบในกิจการที่จัดให้มีการออกเสียงประชามติ และการจัดการออกเสียงประชามติในเรื่องที่ขัดหรือแย้งต่อรัฐธรรมนูญหรือเกี่ยวกับตัวบุคคลหรือคณะบุคคล จะกระทำมิได้
  • กอ่นการออกเสียงประชามติ รัฐต้องดำเนินการให้ข้อมูลอย่างเพียงพอ และให้บุคคลที่เห็นชอบและไม่เห็นชอบนั้น มีโอกาสแสดงความคิดเห็นของตนได้อย่างเท่าเทียมกัน
  • หลักเกณฑ์และการออกเสียงประชามติให้เป็นไปตามพระราชบัญญัติประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยการออกเสียงประชามติ ซึ่งอย่างน้อยต้องกำหนดรายละเอียดเกี่ยวกับวิธีการออกเสียงประชามติ ระยะเวลาดำเนินการและจำนวนเสียงประชามติ เพื่อมีข้อยุติ
พท.อาจขอแก้รัฐธรรมนูญมาตรานี้ก่อนลงประชามติ

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#57 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:43

สลิ่มหยุมหยิม
ความจำแม่น
แถมยังก้าวไปถกสถานการณ์เบื้องหน้าแล้ว เช่นประชามติ

ขณะที่เสื้อแดงยังไม่หายเมาหมัดกับเรื่องมาร์คหนีทหาร
เรื่องลุยปะทะมาร์คผ่าความจริง(ผิดตึก)
ส่งมาร์คขึ้นศาลโลกแบบแป่วๆเพราะเค้าไม่รับเรื่อง
ให้ดีเอสไอจับมาร์คส่งห้องขังและคัดค้านการประกัน(55--สำเร็จมั้ยพวกควาย)

พล่านทุกเรื่องอย่างที่วอร์รูมสั่งลงมา คิดเองไรเอง เป็นป่าว

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#58 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:45

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#59 ปลายขอบฟ้า

ปลายขอบฟ้า

น้องเก่า

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:54

ตามข่าว จะแก้ไขกฎหมายประชามติ
แล้วทุ่มเงินเพื่อปกกันการตกม้าตาย
ถ้าไม่แก้ แล้วทุ่มเงิน มีสิทธิเน่าได้ง่ายๆ

ตอนนี้ต้องดูว่ามันจะแก้ยังไง มีสิทธิต้านตรงนี้ไหม?
แล้วมันจะเป็นประเด็น ล้มล้างรัฐธรรมนูญหรือไม่
ถึงแม้จะเคยตัดสินว่าต้องมีการ "ประชามติ" ก่อน
แต่ตอนนั้นยังไม่ได้แก้กฎหมายประชามตินะ

อืม ... น่าติดตามครับ ว่าจะทำยังงัยให้ผ่านประชามติ .... แล้วก้อ ประชามติเพื่อแก้ทั้งฉบับ หรือรายมาตรา มาตราไหนบ้าง ... ผมว่าน่ารัก น่าลุ้นนะครับ ถ้าจะวัดดดยการประชามติจริงๆ ... เพราะส่วนนึง เค้าจะออกมากาคะแนนให้แน่นอนโดยไม่สนใจว่าจะแก้รัฐธรรมนูยให้ใคร ข้อไหน ยังงัย ... เมือ่เทียบกับ ส่วนหนึ่งที่ค้านแน่นอน + ส่วนที่ขอดูรายละเอียดก่อน + คนที่ว่างก้อไป ไม่ว่างก้อปล่อยเลยไป .... น่ารัก น่าลุ้นครับ

#60 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:01

http://www.ect.go.th.../th/referendum/

• กรณีการออกเสียงประชามติที่จะถือว่ามีข้อยุติในเรื่องที่จัดทำประชามติ (มาตรา 165 (1) ของรัฐธรรมนูญ)
    การออกเสียงประชามติในกรณีนี้จะต้องมีผู้ มาออกเสียงเป็นจำนวนเสียงข้างมากของผู้มีสิทธิออกเสียงประชามติ และจะต้องมีจำนวนเสียงเกินกว่ากึ่งหนึ่งของผู้มาออกเสียงในเรื่องที่จัดทำ ประชามตินั้น
  • กรณีการออกเสียงประชามติเพื่อให้คำปรึกษาแก่คณะรัฐมนตรี (มาตรา 165 (1) ของรัฐธรรมนูญ)
    การออกเสียงประชามติในกรณีนี้ ให้ถือเสียงข้างมากของผู้มาออกเสียงในเรื่องที่จัดทำประชามติ
  • กรณีการออกเสียงประชามติตามที่กฎหมายบัญญัติ (มาตรา 165 (2) ของรัฐธรรมนูญ)
    การออกเสียงประชามติในกรณีนี้ ให้ถือจำนวนคะแนนเสียงตามที่กฎหมายนั้นบัญญัติ แต่ถ้ากฎหมายดังกล่าวมิได้บัญญัติจำนวนคะแนนเสียงไว้ ให้นำความในข้อ 1 และ 2 แล้วแต่กรณี มาใช้บังคับโดยอนุโลม

ง่ายๆคือ 100 คน มีสิทธิ์ลงประชามติ แต่มาลงประชามติ 49 คน ประชามตินั้น เก็บกลับเข้ากรุ แต่ถ้า มีคนมาลงประชามติ 51 คน ก็ให้นับคะแนน อันไหนเยอะสุด ก็ ใช้อันนั้น ถูกต้องไหมครับ กับข้อความสีแดง

เป็นกฎเกณฑ์ทั่วไปของการประชุมที่จะหามติต่างๆของที่ประชุมครับ ข้อแรกคือต้องมีผู้มาประชุมเกินกึ่งหนึ่งของผู้มีสิทธิ์เพื่อให้ครบองค์ประชุมก่อน จึงรับรองว่าการประชุมนั้นถูกต้องตามกฎหมาย แล้วข้อสอง มาพิจารณาผลของการลงมติที่ชนะตามเสียงข้างมากของคนที่ลงคะแนน เป็นกฎเกณฑ์ที่ใช้กันทั่วไป แม้แต่การประชุมของผู้ถือหุ้น การประชุมนิติบุคคลของคอนโดต่างๆ เป็นประชาธิปไตยพื้นฐานที่เริ่มตั้งแต่ที่บ้าน ที่ทุกคนต้องมีส่วนร่วม

Edited by Stargate-1, 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:24.

#61 aumstar

aumstar

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:31

มาตรา ๙ การ ออกเสียงที่จะถือว่ามีข้อยุติในเรื่องที่จัดทำประชามติ
ต้องมีผู้มาออกเสียงเป็นจำนวนเสียงข้างมากของผู้มีสิทธิออกเสียง
และมีจำนวนเสียงเกินกว่ากึ่งหนึ่งของผู้มาออกเสียงในเรื่องที่จัดทำประชามตินั้น

ผู้มีสิทธิออกเสียง 46,939,549 เสียง
จำนวนเสียงข้างมากของผู้มีสิทธิออกเสียง23,469,775 เสียง
จำนวนเสียงเกินกว่ากึ่งหนึ่งของผู้มาออกเสียง 11,734,888 เสียง

//---------------------------------------------------------------------
สถิติการออกเสียงประชามติ เมื่อ 19 สิงหาคม 2550

จำนวนผู้มีสิทธิออกเสียงทั่วประเทศ 45,092,955. ร้อยละ 100
จำนวนผู้มาออกเสียง 25,978,954. ร้อยละ 57.61
จำนวนผู้เห็นชอบกับร่างรัฐธรรมนูญ 14,727,306. ร้อยละ 56.69
จำนวนผู้ไม่เห็นชอบกับร่างรัฐธรรมนูญ 10,747,441 ร้อยละ 41.37
จำนวนบัตรเสีย 504,207. ร้อยละ 1.94

# ถ้าให้ประชามติผ่าน ทุกฝ่ายต้องร่วมมือกันรณรงค์ให้ออกมาใช้สิทธิ์
# ถ้าไม่ให้ประชามติผ่าน รณรงค์คว่ำบาตรการทำประชามติครั้งนี้ โดยไม่ออกมาใช้สิทธิ์

Edited by aumstar, 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:32.

#62 aumstar

aumstar

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:41

มาตรา ๑๖๕
  • ประชาชนผู้มีสิทธิเลือกตั้งย่อมมีสิทธิออกเสียงประชามติ การจัดให้มีการออกเสียงประชามติให้กระทำได้ในเหตุ ดังต่อไปนี้
  • ในกรณีที่คณะรัฐมนตรีเห็นว่ากิจการในเรื่องใดอาจกระทบถึง ประโยชน์ได้เสียของประเทศชาติหรือประชาชน นายกรัฐมนตรีโดยความเห็นชอบของคณะรัฐมนตรีอาจปรึกษาประธานสภาผู้แทนราษฎรและ ประธานวุฒิสภาเพื่อประกาศในราชกิจจานุเบกษาให้มีการ ออกเสียงประชามติได้
  • ในกรณีที่มีกฎหมายบัญญัติให้มีการออกเสียงประชามติ
  • การออกเสียงประชามติตาม (๑) หรือ (๒) อาจจัดให้เป็นการออกเสียงเพื่อมีข้อยุติโดยเสียงข้างมากของผู้มีสิทธิออก เสียงประชามติในปัญหาที่จัดให้มีการออกเสียงประชามติ หรือเป็นการออกเสียง เพื่อให้คำปรึกษาแก่คณะรัฐมนตรีก็ได้ เว้นแต่จะมีกฎหมายบัญญัติไว้เป็นการเฉพาะ
  • การออกเสียงประชามติต้องเป็นการให้ออกเสียงเห็นชอบหรือไม่เห็นชอบในกิจการที่จัดให้มีการออกเสียงประชามติ และการจัดการออกเสียงประชามติในเรื่องที่ขัดหรือแย้งต่อรัฐธรรมนูญหรือ เกี่ยวกับตัวบุคคลหรือคณะบุคคล จะกระทำมิได้
  • กอ่นการออกเสียงประชามติ รัฐต้องดำเนินการให้ข้อมูลอย่างเพียงพอ และให้บุคคลที่เห็นชอบและไม่เห็นชอบนั้น มีโอกาสแสดงความคิดเห็นของตนได้อย่างเท่าเทียมกัน
  • หลักเกณฑ์และการออกเสียงประชามติให้เป็นไปตามพระราชบัญญัติ ประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยการออกเสียงประชามติ ซึ่งอย่างน้อยต้องกำหนดรายละเอียดเกี่ยวกับวิธีการออกเสียงประชามติ ระยะเวลาดำเนินการและจำนวนเสียงประชามติ เพื่อมีข้อยุติ
//---------------------------------------------
ตรงนี้น่าสนใจ การลงประชามติคว่ำรัฐธรรมนูญ ทำได้ไหม?

Edited by aumstar, 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:44.

#63 KaTi รักพระเจ้าอยู่หัว

KaTi รักพระเจ้าอยู่หัว

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:50

1. คนมาลงคะแนนเกินครึ่งของผู้มีสิทธิ
2. ฝ่ายชนะคือต้องมีจำนวนเกินครึ่งของผู้ลงคะแนน

แบบนี้..........ถ้าคนมีสิทธิ์ออกเสียง40ล้าน............
วันที่26พ.ค.56ลงประชามติ......ต้องมีคนมาเกิน20ล้าน
ถ้าไม่เกิน......ข้อหนึ่งจบ.......ถ้าเกิน20ล้าน........
มาลงคะแนนกัน30ล้านคน........ต้องได้คะแนน....
เกิน15ล้านเสียง.......ถ้าไม่เกิน......ข้อสอง....ถึงจบ.........
15ล้านเสียง..แค่นี้จิ๊บจิ๊บ.......เลือกกี่ที.....ปชป.ก็แพ้ทั้งชาติ..... :D

จากผลการเลือกตั้งล่าสุด

พี่ซัน ผู้มีสิทธิ์เลือกตั้ง 42 ล้านครับ

ผู้ไปใช้สิทธิ์ 38 ล้านคนครับ 15.7 ล้านเสียง คิดเป็น 41.3% เท่านั้นครับ

ยังไม่ถึง กึ่งหนึงครับ นับแล้วแค่ 1.3 ใน 3 ก่าๆเท่านั้นเองครับ

คำว่า 15 ล้านเสียงนะ ในอนาคตอย่าลืมหักคนที่้ฟ้องร้องแกนนำแดง

จากโครงการ SML,โครงการจำนำข้าว,โครงการหอมแดง

โครงการมันสัมปหลัง,โครงการราคายาง,และเงินชดเชยน้ำท่วม 2554

โครงการกองทุนหมู่บ้าน,โครงการรถไฟฟ้า 20 บาทตลอดสาย

โครงการยกเลิกกองทุนพลังงาน,โครงการรถคันแรก,โครงการ โอ้ยเยอะอ่ะ

คาดว่า จะสูญเสียฐานเสียงจากคนเหล่านี้ประมาณ 2-15% งั้นก็คงเหลือ 13.345 ล้านครับ

ในหลักธุรกิจเค้าไม่คิดกำไรให้มาก แต่คิดรายจ่ายเกิน 100% ครับ

#64 sos42

sos42

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:50

การออกเสียงประชามติต้องเป็นการให้ออกเสียงเห็นชอบหรือไม่เห็นชอบในกิจการที่จัดให้มีการออกเสียงประชามติ และการจัดการออกเสียงประชามติในเรื่องที่ขัดหรือแย้งต่อรัฐธรรมนูญหรือ เกี่ยวกับตัวบุคคลหรือคณะบุคคล จะกระทำมิได้

มันก็บอกแล้วนี้ อ่านไม่เคลียหรือ

แต่เรื่องนี้น่าติดตามอีกเรื่อง ว่าเค้าจะไปทางใหนกัน ถ้าแก้กฏหมายประชามัติก่อนลงนี้ คงตายตั้งแต่แรก :lol:

#65 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:55

ในกรณีที่ คนไม่รับร่างแล้วไม่ไปลงคะแนน
ทักษิณต้องได้เสียง 50% ขึ้นไป แต่ถ้ามีคนไม่รับร่าง
ไปลงคะแนนด้วย ทักษิณไม่จำเป็นต้องได้เสียง 50%
ถึงจะชนะ

ถ้าเช่นนั้น ก็คงต้องว่ากันถึงเรื่องรณรงค์กันให้ใหญ่โตล่ะครับ
กลัวอีกปัญหา ที่ส่าก่อนทำประชามติ จะแก้กฏหมายประชามติให้เข้าทางมันซะก่อนน่ะสิครับ
นึกถึงการแก้วันที่ 31 ธันว่าไม่ให้เป็นวันหยุดยังไงไม่รู้

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#66 jugadui

jugadui

น้องเก่า

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:08

ผมคิดว่าไปลงประชามติกันน่าจะดีแล้วครับ

เพราะถึงแม้จะไม่ไปลงคะแนนกันจนมีผู้มีสิทธิออกเสียงไม่ถึงกึ่งนึงแต่
ก็จะยังมีคนนำเรื่องการทำประชามติมาตีความให้เข้าข้างฝ่ายตนอยู่ดี
เช่น ฝ่ายรัฐก็จะต้องออกมาบอกว่า"ได้ให้โอกาสกับผู้ที่ไม่เห็นด้วยกับการแก้รัฐธรรมนูญ
ได้มาลงคะแนนแล้ว แต่ที่คนไม่มากันเพราะเห็นด้วยกับการแก้รัฐธรรมนูญ" แน่นอน
เรื่ิิองก็จะยืดเยื้อต่อไป

และผมเห็นด้วยกับที่คุณtonythebestบอกว่า
การรณรงค์ให้ไม่ไปใช้สิทธิลงประชามติเป็นเรื่องยากที่จะรณรงค์ให้ทั่วถึงนะครับ

Edited by jugadui, 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:10.

ผมเห็นด้วยกับคำว่า "กฎหมู่ไม่สามารถอยู่เหนือกฎหมายได้"

#67 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:29

ผมสงสัยข้ามช๊อท หากเลวร้าย

ถ้าเกิดผลโหวตออกมาว่าให้แก้

แล้วร่างฉบับใหม่ต้องทำประชามติรับอีกทีหรือเปล่า :blink:

ถ้าต้องทำแม้วก็เจออีกด่านทันที
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#68 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:49

มาตรา ๑๖๕

• ในกรณีที่คณะรัฐมนตรีเห็นว่ากิจการในเรื่องใดอาจกระทบถึงประโยชน์ได้เสียของประเทศชาติหรือประชาชน นายกรัฐมนตรีโดยความเห็นชอบของคณะรัฐมนตรีอาจปรึกษาประธานสภาผู้แทนราษฎรและประธานวุฒิสภาเพื่อประกาศในราชกิจจานุเบกษาให้มีการ ออกเสียงประชามติได้
  • การออกเสียงประชามติตาม (๑) หรือ (๒) อาจจัดให้เป็นการออกเสียงเพื่อมีข้อยุติโดยเสียงข้างมากของผู้มีสิทธิออกเสียงประชามติในปัญหาที่จัดให้มีการออกเสียงประชามติ หรือเป็นการออกเสียง เพื่อให้คำปรึกษาแก่คณะรัฐมนตรีก็ได้ เว้นแต่จะมีกฎหมายบัญญัติไว้เป็นการเฉพาะ
  • การออกเสียงประชามติต้องเป็นการให้ออกเสียงเห็นชอบหรือไม่เห็นชอบในกิจการที่จัดให้มีการออกเสียงประชามติ และการจัดการออกเสียงประชามติในเรื่องที่ขัดหรือแย้งต่อรัฐธรรมนูญหรือเกี่ยวกับตัวบุคคลหรือคณะบุคคล จะกระทำมิได้
  • หลักเกณฑ์และการออกเสียงประชามติให้เป็นไปตามพระราชบัญญัติประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยการออกเสียงประชามติ ซึ่งอย่างน้อยต้องกำหนดรายละเอียดเกี่ยวกับวิธีการออกเสียงประชามติ ระยะเวลาดำเนินการและจำนวนเสียงประชามติ เพื่อมีข้อยุติ
พท.อาจขอแก้รัฐธรรมนูญมาตรานี้ก่อนลงประชามติ

คงจบตั้งแต่เริ่มแหละครับอย่างข้อแรกกิจการในเรื่องใดอาจกระทบถึงประโยชน์ได้เสียของประเทศชาติหรือประชาชน พอถามพวกเสื้อแดงหรือรัฐบาลว่ารัฐธรรมนุญฉบับนี้กระทบถึงประโยชน์ได้เสียของประเทศชาติหรือประชาชน ไม่เห็นมันจะอธิบายได้เลย
ข้อสองมันก็ไม่มีกฎหมายให้ลงประชามติว่าให้แก้หรือไม่แก้ แต่สภาสามารถแก้รายมาตราได้อยู่แล้ว

Edited by Solidus, 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:49.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#69 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:57

ในกรณีที่ คนไม่รับร่างแล้วไม่ไปลงคะแนน
ทักษิณต้องได้เสียง 50% ขึ้นไป แต่ถ้ามีคนไม่รับร่าง
ไปลงคะแนนด้วย ทักษิณไม่จำเป็นต้องได้เสียง 50%
ถึงจะชนะ

ถ้าเช่นนั้น ก็คงต้องว่ากันถึงเรื่องรณรงค์กันให้ใหญ่โตล่ะครับ
กลัวอีกปัญหา ที่ส่าก่อนทำประชามติ จะแก้กฏหมายประชามติให้เข้าทางมันซะก่อนน่ะสิครับ
นึกถึงการแก้วันที่ 31 ธันว่าไม่ให้เป็นวันหยุดยังไงไม่รู้

รณรงค์ไม่ให้ไปใช้สิทธิเลือกตั้งเกรงว่ามันเสี่ยงต่อการผิดกฎหมายสิครับ แถมยังทำให้เสียสิทธิทางการเมืองอีก

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#70 eAT

eAT

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:05

ถึงจะชนะ

รณรงค์ไม่ให้ไปใช้สิทธิเลือกตั้งเกรงว่ามันเสี่ยงต่อการผิดกฎหมายสิครับ แถมยังทำให้เสียสิทธิทางการเมืองอีก

ประชามติไม่น่าจะเกี่ยวกับสิทธิเลือกตั้งนี่
ส่วนตัว ผมคิดว่าตรงนี้เป็นปัญหาแน่ๆ ไม่อย่างนั้น
พวกมันไม่ร้อนตัว จะแก้กฎหมายหรอก

#71 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:28

เห็นว่าอาจจะมีการแก้กฎหมายก่อน เพื่อตัดเรื่องคนมาใช้สิทธิ์ต้องเกินกึ่งหนึ่งออกไป

ป.ล.อ่านมาจากน.ส.พ.ครับผม :(

Edited by สุกี้น้อย, 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:29.

#72 jugadui

jugadui

น้องเก่า

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:32

มาตรา ๑๖๕

คงจบตั้งแต่เริ่มแหละครับอย่างข้อแรกกิจการในเรื่องใดอาจกระทบถึงประโยชน์ได้เสียของประเทศชาติหรือประชาชน พอถามพวกเสื้อแดงหรือรัฐบาลว่ารัฐธรรมนุญฉบับนี้กระทบถึงประโยชน์ได้เสียของประเทศชาติหรือประชาชน ไม่เห็นมันจะอธิบายได้เลย
ข้อสองมันก็ไม่มีกฎหมายให้ลงประชามติว่าให้แก้หรือไม่แก้ แต่สภาสามารถแก้รายมาตราได้อยู่แล้ว

เห็นด้วยครับ ว่ารัฐควรชี้แจงก่อนว่าประชาชนจะได้ประโยชน์อะไรที่เป็นรูปธรรม
จากการแก้รัฐธรรมนูญฉบับนี้ และรัฐธรรมนูญฉบับปัจจุบันส่งผลเสียกับประชาชนอย่างไร

เท่าที่เห็นก็มีแต่นักการเมืองบางพวกที่เสียประโยชน์จากรัฐธรรมนูญนี้แล้วอ้างกับประชาชนว่า
รัฐธรรมนูญฉบับนี้มาจากเผด็จการทหาร เท่านั้นแต่ไม่สามารถอธิบายได้ว่าแล้วมันมีผลเสียต่อประชาชนอย่างไร
มันก็แค่การหาข้ออ้างเพื่อให้ประชาชนบางพวกมีข้ออ้างในการหันมาสนับสนุน ซึ่งไร้สาระมาก

ผมเห็นด้วยกับคำว่า "กฎหมู่ไม่สามารถอยู่เหนือกฎหมายได้"

#73 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:09

ถึงจะชนะ

ประชามติไม่น่าจะเกี่ยวกับสิทธิเลือกตั้งนี่
ส่วนตัว ผมคิดว่าตรงนี้เป็นปัญหาแน่ๆ ไม่อย่างนั้น
พวกมันไม่ร้อนตัว จะแก้กฎหมายหรอก

แต่ผมไม่ค่อยชอบ วิธีการแบบวิชามารแบบนี้เท่าไหร่ อย่าลืมว่าคนสนับสนุนพรรค ปชป. มีความเป็นปัจเจกชนเชื่อมั่นในอุดมการณ์อย่างสูง คุณคงรณรงษ์ให้ทั้ง 11 ล้านเสียงไม่โหวตทั้งหมดคงไม่ได้หรอกครับ เพราะจะมีคนแหกคอกแน่นอน(และเขาก็ไม่ผิดด้วย) ในขณะที่เพื่อไทยมันจัดเต็มแน่นอน แล้วถ้าหาก ปชป. เลือกใช้วิชามารไม่โหวตจริง แล้วเพื่อไทยแก้เกมโดย รนณรงค์ให้ช่วยกันไปโหวตล่ะ? หรือถ้ามันยอมทุ่มทุนเพื่อระดมให้คนมาโหวตกันเยอะๆ ล่ะ หรือแม้แต่การเอาเรื่องนี้ไปตีเป็นประเด็นการเมือง โจมตีพรรค ปชป. ว่าไม่เคารพกติกาแบบตอนบอยคอตเลือกตั้ง ผมว่าเขาสามารถจะชักจูงให้คนกลางๆ หรือคนที่อยู่ฝ่าย ปชป. แต่ยึดมั่นในศักศรีหรือหลักการมากๆ ให้ไขว่เขวได้ง่ายๆเลยนะ และหากเขาทำสำเร็จ มีประชาชนมาโหวตเกินครึ่งล่ะก็ ปชป. และฝ่ายต้านทักษิณทั้งหมด เสียหมา เลยนะครับ ..... แล้วผลเสียต่อเนื่องที่ตามมา ไม่อยากนึกภาพว่ามันจะอนาจขนาดไหน

อย่าหลงคิดว่าคนที่เลือก ปชป. 11 ล้านคน คือลูกหม้อของ พรรค ปชป. ที่พรรค ปชป. จะสั่งให้ทำอะไรก็ได้สิครับ ยังมีคนกลางๆ ที่คุณคุมไม่ได้อยู่อีกมาก ยังไม่รวมทั้งพวกที่มาให้สิทธิและไม่เลือกใครหรืเลือกพรรคเล็กอีก หากคนพวกนี้ไม่เอาด้วย ฝ่ายไม่แก้ อาจแพ้ในการโหวตประชามติอย่างน่าเสียดาย เนื่องจากการ นอนหลับทับสิทธิ ก็ได้

ตามปรกติ การที่ฝ่ายต้านทักษิณดึงเกมมายังการทำประชามติได้ ฝ่ายนี้ก็ได้เปรียบมากอยู่แล้วครับ ประชามติต่างกับการเลือกตั้งนะครับ ไม่งั้น รัฐธรรมนูญ 50 คงไม่ได้เกิดแต่แรกแล้ว ทั้งที่หลังจากประชามติรัฐธรรมนูญปี 50 ไปแล้วอีกไม่กี่เดือนต่อมา ประชาชนก็เลือกพรรคพลังประชาชน(สมัคร) กลับเข้ามาซะงั้น แค่นี้ก็พิสูจน์ให้เห็นแล้วว่าประชาชนส่วนใหญ่ แม้จะเลือกเพื่อไทยเข้ามาเป็นรัฐบาล แต่ก็ใช่ว่าจะยอมให้รัฐบาลทำตามอำเพอใจง่ายๆ ปัญหาที่แท้จริงคือพรรคเพื่อไทย มันมั่วนิ่มเอาผลเลือกตั้งมาอ้างว่าเป็นอาญาสิทธิ์จากประชาชน ให้ทำตามอำเภอใจทุกอย่างมากกว่า

คนส่วนใหญ่ที่แท้จริง คงจะอยากแก้บางประเด็นมากกว่ายกร่างทั้งฉบับอยู่แล้ว และนั่นล่ะที่พรรคเพื่อไทยมันกลัว เพราะคุมอะไรไม่ได้เลย หากผลออกมาแบบไม่ให้ยกทั้งร่าง เพื่อไทยจะแพ้เกมทันที ผมจึงมองว่าการไปใช้วิชามารโดยการ ไม่โหวตนั้น เป็นการแส่หาเรื่องให้ตัวเองมากกว่า อีกทั้งยังเป็นการแสดงให้ประชาชนเห็นว่า กลัวแพ้และไร้ศักศรีอย่างรุนแรง อีกด้วย หากเพื่อไทยแก้เกมแล้วมาจี้ตรงนี้ รังแต่จะเพิ่มความเสี่ยงให้ตัวเอง แล้วโดนประชาชนหมันไส้มากขึ้นเปล่าว ๆ ไม่แน่ว่าอาจโดนประชาชนคนกันเองตบหน้าควำ่เข้าให้อีก

จริงๆ แล้วก็ไม่เห็นต้องทำอะไรให้ยุ่งยาก หากประชามติว่าต้องแก้ทั้งฉบับมั๊ย? เพื่อไทยรณรงณ์ให้แก้ทั้งฉบับ เราก็ตีประเด็นทำไมต้องแก้ทั้งฉบับ แก้บางประเด็นก็พอ หากประชามติว่าจะแก้มาตรานั้น มาตรานี้ เราก็แค่ชี้แจงเหตุผลไปตามปกติ ว่าไม่ควรแก้อย่างไร เพราะอะไร ประเด็นหลักๆ ที่เราเป็นห่วงกัน อย่างเช่นหมวดพระมหากษัตริย์นั้น คนส่วนใหญ่คงไม่เอาด้วยอยู่แล้ว ........แค่นี้เพื่อไทยก็แพ้ยับแล้วครับ ^_^

Edited by annykun, 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:13.

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#74 eAT

eAT

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:34

แต่ผมไม่ค่อยชอบ วิธีการแบบวิชามารแบบนี้เท่าไหร่ อย่าลืมว่าคนสนับสนุนพรรค ปชป. มีความเป็นปัจเจกชนเชื่อมั่นในอุดมการณ์อย่างสูง คุณคงรณรงษ์ให้ทั้ง 11 ล้านเสียงไม่โหวตทั้งหมดคงไม่ได้หรอกครับ เพราะจะมีคนแหกคอกแน่นอน(และเขาก็ไม่ผิดด้วย) ในขณะที่เพื่อไทยมันจัดเต็มแน่นอน แล้วถ้าหาก ปชป. เลือกใช้วิชามารไม่โหวตจริง แล้วเพื่อไทยแก้เกมโดย รนณรงค์ให้ช่วยกันไปโหวตล่ะ? หรือถ้ามันยอมทุ่มทุนเพื่อระดมให้คนมาโหวตกันเยอะๆ ล่ะ หรือแม้แต่การเอาเรื่องนี้ไปตีเป็นประเด็นการเมือง โจมตีพรรค ปชป. ว่าไม่เคารพกติกาแบบตอนบอยคอตเลือกตั้ง ผมว่าเขาสามารถจะชักจูงให้คนกลางๆ หรือคนที่อยู่ฝ่าย ปชป. แต่ยึดมั่นในศักศรีหรือหลักการมากๆ ให้ไขว่เขวได้ง่ายๆเลยนะ และหากเขาทำสำเร็จ มีประชาชนมาโหวตเกินครึ่งล่ะก็ ปชป. และฝ่ายต้านทักษิณทั้งหมด เสียหมา เลยนะครับ ..... แล้วผลเสียต่อเนื่องที่ตามมา ไม่อยากนึกภาพว่ามันจะอนาจขนาดไหน

อย่าหลงคิดว่าคนที่เลือก ปชป. 11 ล้านคน คือลูกหม้อของ พรรค ปชป. ที่พรรค ปชป. จะสั่งให้ทำอะไรก็ได้สิครับ ยังมีคนกลางๆ ที่คุณคุมไม่ได้อยู่อีกมาก ยังไม่รวมทั้งพวกที่มาให้สิทธิและไม่เลือกใครหรืเลือกพรรคเล็กอีก หากคนพวกนี้ไม่เอาด้วย ฝ่ายไม่แก้ อาจแพ้ในการโหวตประชามติอย่างน่าเสียดาย เนื่องจากการ นอนหลับทับสิทธิ ก็ได้

ตามปรกติ การที่ฝ่ายต้านทักษิณดึงเกมมายังการทำประชามติได้ ฝ่ายนี้ก็ได้เปรียบมากอยู่แล้วครับ ประชามติต่างกับการเลือกตั้งนะครับ ไม่งั้น รัฐธรรมนูญ 50 คงไม่ได้เกิดแต่แรกแล้ว ทั้งที่หลังจากประชามติรัฐธรรมนูญปี 50 ไปแล้วอีกไม่กี่เดือนต่อมา ประชาชนก็เลือกพรรคพลังประชาชน(สมัคร) กลับเข้ามาซะงั้น แค่นี้ก็พิสูจน์ให้เห็นแล้วว่าประชาชนส่วนใหญ่ แม้จะเลือกเพื่อไทยเข้ามาเป็นรัฐบาล แต่ก็ใช่ว่าจะยอมให้รัฐบาลทำตามอำเพอใจง่ายๆ ปัญหาที่แท้จริงคือพรรคเพื่อไทย มันมั่วนิ่มเอาผลเลือกตั้งมาอ้างว่าเป็นอาญาสิทธิ์จากประชาชน ให้ทำตามอำเภอใจทุกอย่างมากกว่า

คนส่วนใหญ่ที่แท้จริง คงจะอยากแก้บางประเด็นมากกว่ายกร่างทั้งฉบับอยู่แล้ว และนั่นล่ะที่พรรคเพื่อไทยมันกลัว เพราะคุมอะไรไม่ได้เลย หากผลออกมาแบบไม่ให้ยกทั้งร่าง เพื่อไทยจะแพ้เกมทันที ผมจึงมองว่าการไปใช้วิชามารโดยการ ไม่โหวตนั้น เป็นการแส่หาเรื่องให้ตัวเองมากกว่า อีกทั้งยังเป็นการแสดงให้ประชาชนเห็นว่า กลัวแพ้และไร้ศักศรีอย่างรุนแรง อีกด้วย หากเพื่อไทยแก้เกมแล้วมาจี้ตรงนี้ รังแต่จะเพิ่มความเสี่ยงให้ตัวเอง แล้วโดนประชาชนหมันไส้มากขึ้นเปล่าว ๆ ไม่แน่ว่าอาจโดนประชาชนคนกันเองตบหน้าควำ่เข้าให้อีก

จริงๆ แล้วก็ไม่เห็นต้องทำอะไรให้ยุ่งยาก หากประชามติว่าต้องแก้ทั้งฉบับมั๊ย? เพื่อไทยรณรงณ์ให้แก้ทั้งฉบับ เราก็ตีประเด็นทำไมต้องแก้ทั้งฉบับ แก้บางประเด็นก็พอ หากประชามติว่าจะแก้มาตรานั้น มาตรานี้ เราก็แค่ชี้แจงเหตุผลไปตามปกติ ว่าไม่ควรแก้อย่างไร เพราะอะไร ประเด็นหลักๆ ที่เราเป็นห่วงกัน อย่างเช่นหมวดพระมหากษัตริย์นั้น คนส่วนใหญ่คงไม่เอาด้วยอยู่แล้ว ........แค่นี้เพื่อไทยก็แพ้ยับแล้วครับ ^_^

ผมไม่เคยคิดว่า 11 ล้านเสียงเป็นลูกหม้อของใคร ไม่เชื่อไปเปรียบเทียบคะแนนเสียงที่ผ่านมาดูได้
ถ้าจะให้เป็นลูกหม้อ ปชป. อย่างมากที่สุด ผมให้ 5 ล้าน (อันนี้ตีเวอร์มากๆ แล้วนะ) ส่วนตัวผมคิดว่า
ปชป. จะไม่ทำตรงนี้หรอกครับ แต่คนอื่น ไม่แน่นี่ อย่างว่า เจ้าของคะแนนเสียงไม่ใช่ ปชป. ใครจะ
ทำยังไงก็ ถ้าไม่ผิดกฎหมาย (เช่นรงณรงค์ก่อนการประกาศ ถ้าติดข้อกฎหมายจริงๆ)

ส่วนตัวผมไม่คิดว่าเป็นวิชามาร เพราะผมถือว่าเป็นเสรีภาพ ที่จะไม่ไปก็ได้ ไปก็ได้ ไม่ได้เป็นการ
โกหก หรือจ้างคนไปลงคะแนน ยังไงก็ไม่ผิด ผมแค่เผยแพร่ความคิดของผม ไม่ปิดไม่บัง ไม่โป้ปด
ไม่บิดเบือน ไม่ผิดกฎหมาย ผมเป็นมารตรงไหน?

#75 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:25

ผมไม่เคยคิดว่า 11 ล้านเสียงเป็นลูกหม้อของใคร ไม่เชื่อไปเปรียบเทียบคะแนนเสียงที่ผ่านมาดูได้
ถ้าจะให้เป็นลูกหม้อ ปชป. อย่างมากที่สุด ผมให้ 5 ล้าน (อันนี้ตีเวอร์มากๆ แล้วนะ) ส่วนตัวผมคิดว่า
ปชป. จะไม่ทำตรงนี้หรอกครับ แต่คนอื่น ไม่แน่นี่ อย่างว่า เจ้าของคะแนนเสียงไม่ใช่ ปชป. ใครจะ
ทำยังไงก็ ถ้าไม่ผิดกฎหมาย (เช่นรงณรงค์ก่อนการประกาศ ถ้าติดข้อกฎหมายจริงๆ)

ส่วนตัวผมไม่คิดว่าเป็นวิชามาร เพราะผมถือว่าเป็นเสรีภาพ ที่จะไม่ไปก็ได้ ไปก็ได้ ไม่ได้เป็นการ
โกหก หรือจ้างคนไปลงคะแนน ยังไงก็ไม่ผิด ผมแค่เผยแพร่ความคิดของผม ไม่ปิดไม่บัง ไม่โป้ปด
ไม่บิดเบือน ไม่ผิดกฎหมาย ผมเป็นมารตรงไหน?

ครับ เป็นเสรีภาพ ที่จะไม่ไปก็ได้ ไปก็ได้ แต่ว่าถ้าคุณชักชวนคนไม่ให้ไป เพื่อหวังว่าคะแนนจะไม่ถึงครึ่ง เพื่อล้มประชามติ
ผมว่าทบทวนดูใหม่เถอะครับ คุณอาจไม่จำเป็นต้องทำแบบนั้นเลยก็ได้ คะแนนเสียงที่หายไปมันช่างน่าเสียดาย
ถ้าเกิดอะไร อะไรเกิดไม่เป็นไปดังที่ท่านหวัง จะได้ไม่ต้องเสียใจ โทษตัวเองว่าทำไมเราถึงไม่ไปใช้สิทธิ
ตรงกันข้ามหากเราทำเต็มที่แล้ว แม้มันไม่เป็นดังหวัง มันก็คงไม่น่าเสียใจเท่าไหร่ เพราะมันคงเป็นเวรเป็นกรรมของประเทศชาติมากกว่า

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#76 webster

webster

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:01

สิทธิในการชักขวนคนไม่ให้ไปลงประชามติ ก็เป็นสิทธิในการปกป้องรธนเพื่อไม่ให้ถูกแก้ ไม่เห็นจะต้องมาเสียดาย เสียใจอะไรเลย

ตรรกะคุณแปลกแปลกวะ

#77 eAT

eAT

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:03

ครับ เป็นเสรีภาพ ที่จะไม่ไปก็ได้ ไปก็ได้ แต่ว่าถ้าคุณชักชวนคนไม่ให้ไป เพื่อหวังว่าคะแนนจะไม่ถึงครึ่ง เพื่อล้มประชามติ
ผมว่าทบทวนดูใหม่เถอะครับ คุณอาจไม่จำเป็นต้องทำแบบนั้นเลยก็ได้ คะแนนเสียงที่หายไปมันช่างน่าเสียดาย
ถ้าเกิดอะไร อะไรเกิดไม่เป็นไปดังที่ท่านหวัง จะได้ไม่ต้องเสียใจ โทษตัวเองว่าทำไมเราถึงไม่ไปใช้สิทธิ
ตรงกันข้ามหากเราทำเต็มที่แล้ว แม้มันไม่เป็นดังหวัง มันก็คงไม่น่าเสียใจเท่าไหร่ เพราะมันคงเป็นเวรเป็นกรรมของประเทศชาติมากกว่า

ตกลงผมเป็นมารตรงไหน?

#78 phat21

phat21

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:07

ไม่ไปลงประชามติก็จบเรื่องแล้ว ครับ เว้นแต่มันจะแก้ พรบ ประชามติค่อยว่ากัน
Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#79 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:10

ตกลงนี่คุณไม่พอใจผม เพราะผมดันไปเรียกไอเดียสุดบรรเจิดของคุณว่าวิชามาร งั้นสินะ
OK ครับท่าน ท่านไม่ใช่มาร แค่คนที่พยามยามปกป้องการแก้ไขรัฐธรรมนูญ ด้วยวิธีการที่ผมว่ามันแปลกๆ
คือแทนที่จะชนะอย่างใสสะอาดไร้ข้อกังขาใดๆ กลับไปใช้วิธีการทีผิดแปลก ผมแค่เห็นในมุมอื่นๆ ว่ามัน
อาจไม่เวิร์กอย่างที่คุณคิดก็ได้ ก็เลยมาแชร์ทรรศนะด้วย และผมก็แสดงทัศนะของตนเอง ออกไปแล้ว ใครจะคิดอย่างไร
เห็นด้วยไม่เห็นด้วยอย่างไร ก็มาถกกันได้ หรือจะไม่สนใจความเห็นของผมก็ตามแต่

ถ้าคำว่า วิชามาร มันแรงไปสำหรับคุณ ผมก็ขอถอน และเปลี่ยนเป็น วิธีการที่แปลกและไม่ตรงไปตรงมา แทนล่ะกัน
แล้ว ขอโทษด้วย ที่อาจทำให้เคืองใจ

Edited by annykun, 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:13.

#80 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:01

ปัญหา คือมัน น่าจะแก้กฏหมายประชามติตัวนี้ก่อนนะ สิ

มาถึงถ้ามันไม่แก้ ประชาธิปปัตย์ ก็แค่ ให้บูลสกาย เอากฏหมายข้อนี้ ออกทาง ช่องและ ให้ ใครก็ได้ แกล้งพูด เล่นว่า อ้าวอย่างนี้ใครอยากให้แก้ก้ไปใครไม่อยากให้แก้ก็อยู่บ้านเฉยสิ ถามว่าคนที่ไม่ไปใช้สิทธิ์เลือกตั้ง เพราะอะไร
ก็คงมีส่วนหนึ่งที่ไม่ไปใช้สิทธิ์ประชามติเพราะเหตุนั้น คนที่มีสิทธิ์เลือกตั้ง มีประมาณ 45 ล้าน ต้องใช้ คนไปโหตว ถึง ประมาณ 23 ล้าน คน
ถึง จะได้ เงื่อนไขแรก ถ้าได้เงื่อนไขแรกแล้ว ใช่ แค่ 12 ล้านก็ สำเร็จอันนี้เป็นการยืมธนูฝ่ายตรงข้าม เพราะ 15+11 (คราวที่แล้ว ยังได้แค่ 25 ผ่านครึ่งมานิดเดียวเอง )ยังไงก็เกิน แต่ถ้าบูลสกาย แกล้งออกแบบนี้มันเป็นการตีความตามกฏหมาย ไม่ใช่รณรงค์ แต่เป็นการตีความกฏหมายเท่านั้น ให้ฐานเสียงของปชป. รู้ จะไม่ไปโหตว +กับพวก ขี้เกียจยังไงก็ดันให้ผ่านยาก

Edited by ter162525, 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:02.

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน