Jump to content

- - - - -

มีบ้่านขายบ้าน มีรถขายรถ 59,83,84,288

• Please log in to reply
65 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 ท่าษายติณหัก

ท่าษายติณหัก

ขาประจำ

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:04

"ร่วมกันก่อให้ผู้อื่นฆ่าคนตายโดยเจตนาเล็งเห็นผล"

มาตรา 59 บุคคลจะต้อง “รับผิด” ในทางอาญา ก็ต่อเมื่อได้กระทำโดยเจตนา เว้นแต่จะได้กระทำโดยประมาท ในกรณีที่กฎหมายบัญญัติให้ต้องรับผิดเมื่อได้กระทำโดยประมาท หรือเว้นแต่ในกรณีที่กฎหมายบัญญัติไว้โดยแจ้งชัดให้ต้องรับผิด แม้ได้กระทำโดยไม่มีเจตนา
กระทำโดยเจตนา ได้แก่ กระทำโดยรู้สำนึกในการที่กระทำ และในขณะเดียวกัน ผู้กระทำย่อมประสงค์ต่อผล หรือย่อมเล็งเห็นผลของการกระทำนั้น
ถ้าผู้กระทำมิได้รู้ข้อเท็จจริง อันเป็นองค์ประกอบของความผิด จะถือว่าผู้กระทำประสงค์ต่อผล หรือย่อมเล็งเห็นผลของการกระทำนั้นมิได้
กระทำโดยประมาท ได้แก่ กระทำความผิดมิใช่โดยเจตนา แต่กระทำโดยปราศจากความระมัดระวังซึ่งบุคคลในภาวะเช่นนั้น จักต้องมีตามวิสัยและพฤติการณ์ และผู้กระทำอาจใช้ความระมัดระวังเช่นว่านั้นได้ แต่หาได้ใช้ให้เพียงพอไม่
การกระทำ ให้หมายความรวมถึงการให้เกิดผลอันหนึ่งอันใดขึ้น โดยงดเว้นการที่จักต้องกระทำเพื่อป้องกันผลนั้นด้วย

มาตรา 83 ในกรณีความผิดใดเกิดขึ้นโดยการกระทำของบุคคลตั้งแต่ สองคนขึ้นไป ผู้ที่ได้ร่วมกระทำความผิดด้วยกันนั้นเป็นตัวการ ต้องระวางโทษ ตามที่กฎหมายกำหนดไว้สำหรับความผิดนั้น

มาตรา 84 ผู้ใดก่อให้ผู้อื่นกระทำความผิดไม่ว่าด้วยการใช้ บังคับ ขู่เข็ญ จ้าง วานหรือยุยงส่งเสริม หรือด้วยวิธีอื่นใด ผู้นั้นเป็นผู้ใช้ให้กระทำ ความผิด
ถ้าผู้ถูกใช้ได้กระทำความผิดนั้น ผู้ใช้ต้องรับโทษเสมือนเป็นตัวการ ถ้าความผิดมิได้กระทำลง ไม่ว่าจะเป็นเพราะผู้ถูกใช้ไม่ยอมกระทำ ยังไม่ได้ กระทำหรือเหตุอื่นใด ผู้ใช้ต้องระวางโทษเพียงหนึ่งในสามของโทษที่กำหนดไว้ สำหรับความผิดนั้น

มาตรา 288 ผู้ใดฆ่าผู้อื่น ต้องระวางโทษประหารชีวิต จำคุก ตลอดชีวิต หรือจำคุกตั้งแต่สิบห้าปีถึงยี่สิบปี

http://www.lawyertha...leid=10&cat=534
:lol: :lol: :lol: :lol:

โปรดใช้วิจารณญาณในรับชม
วันอาทิตย์ รวย!! :D :P ;)

เอาไปบอกพ่องมรึงดีกว่าไหม

ไอ้ขี้ข้าทักษิณ :lol: :lol: :lol:
ท่าษายติณหัก= ท่า สาย ติน หักมาเล่นผวนคำกันไหม

#52 ben10

ben10

ขาประจำ

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:11

ข้อหาแต่ละข้อนี่มันพฤติกรรมทักษิณเลยนี่ครับ

#53 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:15

ข้อมูลที่คุยกัน คุณรู้เหรอเขาคุยอะไรกัน มีแต่ข้อหา ที่แจ้งเอาไว้

แถมยังต้องสืบพยาน ทั้ง 2 ฝ่ายอีกเพียบ คุณมีอะไรเหรอจะ มาคุยกับผม

:D

ไปตอบดิ

8 ธค. เดี๋ยวจะต้อนรับ อภิสิทธิ์ และคณะ ที่ ม.รังสิต สักหน่อย

โดย หมูอวกาศ, 6 ธันวาคม 2555 17:54

http://webboard.seri...แ/page__st__200

หมูเจตนาหลีกเลี่ยงกระทู้นี้

:lol: :lol:

:D :P

บุคคล ย่อมเสมอกัน ในกฎหมาย และ ได้รับความคุ้มครอง ตามกฎหมาย เท่าเทียมกัน
ชาย และ หญิง มีสิทธิ เท่าเทียมกัน

การเลือกปฏิบัติ โดยไม่เป็นธรรม ต่อบุคคล เพราะเหตุแห่ง ความแตกต่าง ในเรื่อง ถิ่นกำเนิด เชื้อชาติ ภาษา เพศ อายุ สภาพทางกาย หรือ สุขภาพ สถานะของบุคคล ฐานะทางเศรษฐกิจหรือสังคม ความเชื่อทางศาสนา การศึกษาอบรม หรือ ความคิดเห็นทางการเมือง อันไม่ขัดต่อ บทบัญญัติ แห่งรัฐธรรมนูญ จะกระทำมิได้
มาตรการ ที่รัฐกำหนดขึ้น เพื่อขจัดอุปสรรค หรือ ส่งเสริม ให้บุคคล สามารถใช้ สิทธิ และ เสรีภาพ ได้เช่นเดียวกับ บุคคลอื่น ย่อมไม่ถือ เป็นการเลือกปฏิบัติ โดยไม่เป็นธรรม ตาม วรรคสาม

พ.ต.ท. ถิรพล พิณเมืองงาม กระทำผิดละเมิดรธน.ตามมาตรา 30 ได้แอบถ่ายรูปคุณอภิสิทธิ์ขณะพิมพ์ลายนิ้วมือเอาไว้ โดยหลอกลวงว่าได้ลบรูปไปแล้ว หลังที่คุณศิริโชคจับได้ว่าเขาได้ถ่ายรูปเอาไว้ ซึ่งต่อมาก็นำไปเผยแพร่ทางอินเตอร์เน็ต

MOD ช่วยพิจารณาแบนรูปภาพในคห.นี้ด้วยครับ

Edited by Stargate-1, 13 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:26.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#54 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:19

:lol: :lol: :lol: ผลพวงรัฐประหาร

http://news.sanook.c...litic_22903.php

ประกาศคณะปฏิรูปฯ ฉบับที่ 24 : การดำเนินการเกี่ยวกับการยุติธรรมทางอาญา

ประกาศคณะปฏิรูปการปกครองในระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข ฉบับที่ 24

เรื่อง การดำเนินการเกี่ยวกับการยุติธรรมทางอาญา

โดยที่เป็นการสมควรกำหนดหน้าที่ของผู้ต้องหาในคดีอาญา ให้พิมพ์ลายนิ้วมือตามคำสั่งของเจ้าพนักงานในกระบวนการยุติธรรมทางอาญา เพื่อให้มีประสิทธิภาพในการป้องกันและปราบปรามการกระทำความผิดกฎหมาย คณะปฏิรูปการปกครองในระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข จึงมีประกาศดังต่อไปนี้

ผู้ซึ่งถูกกล่าวหาว่ากระทำความผิดอาญา มีหน้าที่ต้องพิมพ์ลายนิ้วมือ ลายมือ หรือลายเท้า ตามคำสั่งของพนักงานอัยการ ผู้ว่าคดี หรือพนักงานสอบสวน ผู้ใดฝ่าฝืนมีความผิดฐานกระทำความผิดเกี่ยวกับการยุติธรรม ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกิน 6 เดือน หรือปรับไม่เกิน 1,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ ทั้งนี้ ตั้งแต่วันประกาศในราชกิจจานุเบกษา

ประกาศ ณ วันที่ 29 กันยายน พ.ศ.2549

ลงชื่อ พล.อ.สนธิ บุญยรัตกลิน
หัวหน้าคณะปฏิรูปการปกครองในระบอบประชาธิปไตย
อันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข

http://www.matichon....1&subcatid=0100

ดีเอสไอรับ "มาร์ค-สุเทพ" สั่งพิมพ์มือ ทำประวัติแจ้งข้อหา 13 ธ.ค. "ธิดา"เฉ่ง"ธีรยุทธ"หมิ่นแดง
วันที่ 09 ธันวาคม พ.ศ. 2555 เวลา 11:44:05 น.

เมื่อวันที่ 8 ธันวาคม นายธาริต เพ็งดิษฐ์ อธิบดีกรมสอบสวนคดีพิเศษ (ดีเอสไอ) กล่าวถึงความคืบหน้าคดีการเสียชีวิตของเจ้าหน้าที่รัฐและประชาชน จากเหตุการณ์ชุมนุมปี 2553 จำนวน 99 ศพว่า ขั้นตอนของพนักงานสอบสวนหลังจากนี้ จะรอนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ อดีตนายกรัฐมนตรี และนาย สุเทพ เทือกสุบรรณ อดีตรองนายกรัฐมนตรี ในฐานะผู้อำนวยการศูนย์อำนวยการแก้ไข สถานการณ์ฉุกเฉิน (ศอฉ.) มารับทราบข้อกล่าวหาในวันที่ 13 ธันวาคมนี้ ทางดีเอสไอจะเปิดห้องประชุมใหญ่ชั้น 1 เพื่อดำเนินการแจ้งข้อกล่าวหาตามขั้นตอนเหมือนผู้ถูกกล่าวหาในคดีอื่นๆ คือ พิมพ์ลายนิ้วมือ ทำประวัติ หลังจากนั้นพนักงานสอบสวนจะมอบหนังสือรับทราบข้อหาที่ระบุรายละเอียด พฤติกรรมการกระทำผิดในข้อหาร่วมกันก่อให้ผู้อื่นฆ่าคนตายโดยเจตนาเล็งเห็นผล ตามประมวลกฎหมายอาญามาตรา 59, 83, 84 และ 288

:D มีอะไรยืนยันว่าอภิสิทธิ์พิมพ์ลายนิ้วมือในฐานะ "ผู้ต้องหา"

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#55 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:21

เสื้อแดงไปไหนหมดหว่า ปล่อยให้หมูพล่ามอยู่คนเดียว ไม่มาช่วยเลย ^_^
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#56 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:27

พ.ต.ท. ถิรพล พิณเมืองงาม กระทำผิดละเมิดรธน.ตามมาตรา 30 ได้แอบถ่ายรูปคุณอภิสิทธิ์ขณะพิมพ์ลายนิ้วมือเอาไว้ โดยหลอกลวงว่าได้ลบรูปไปแล้ว หลังที่คุณศิริโชคจับได้ว่าเขาได้ถ่ายรูปเอาไว้ ซึ่งต่อมาก็นำไปเผยแพร่ทางอินเตอร์เน็ต

MOD ช่วยพิจารณาแบนรูปภาพของคุณอภิสิทธิ์ในคห.นั้นๆด้วยครับ

Edited by Stargate-1, 13 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:32.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#57 หนูน้อยอาเลย์นา

หนูน้อยอาเลย์นา

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:37

ข้อมูลที่คุยกัน คุณรู้เหรอเขาคุยอะไรกัน มีแต่ข้อหา ที่แจ้งเอาไว้

แถมยังต้องสืบพยาน ทั้ง 2 ฝ่ายอีกเพียบ คุณมีอะไรเหรอจะ มาคุยกับผม

:D

ไปตอบดิ

8 ธค. เดี๋ยวจะต้อนรับ อภิสิทธิ์ และคณะ ที่ ม.รังสิต สักหน่อย

โดย หมูอวกาศ, 6 ธันวาคม 2555 17:54

http://webboard.seri...แ/page__st__200

หมูเจตนาหลีกเลี่ยงกระทู้นี้

:lol: :lol:

ผิดหวังกะหมูจริงๆ :(

สรุปแล้ว หมูแม่งดีแต่ปาก

:lol: :lol: :lol:

หมูดูนี่ดีกว่า เจ๋งกว่าเยอะ

http://www.youtube.com/watch?v=0W5LZCiakq8

หนูน้อยอาเลย์นา น่ารักจุงเบ

#58 ant

ant

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:47

เอ่อ...หมูอวกาศ ถามหน่อยนะ

ถ้ามาร์คกับสุเทพ หนีไปอยู่มอนเตรเนโก หมูจะด่าว่าเขาป่ะ....ว่าเขาเป็นคนเลวหนีคดีน่ะ...

มันจะหนีด้วยเหตุอะไร เจอรัฐประหารเหมือน ที่ทักษิณ เจอเหรอ :D

แล้วตอนนี้ทำไมไอ้แม้วมันไม่กลับมาล่ะ
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#59 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:30

รูปพิมพ์ลายนิ้วมือหลุดออกมาในโซเชียลได้ไง?
ใครถ่ายล่ะถ้าไม่ใช่ดีเอสไอ.? ใครปล่อยล่ะถ้าไม่ใช่ดีเอสไอ?

ผมว่าเรื่องนี้เรื่องใหญ่นะครับ
มันคือการคุ้มครองสิทธิของผู้มาขึ้นโรงพัก หรือถูกเชิญไปให้ปากคำ สอบสวน รับทราบ ฯลฯ
gladiator 1.jpg

#60 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:21

มะรึง มีบ้าน มีรถให้ขายด้วยเหรอ หมูอวกาก !! :lol:

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#61 ปลายขอบฟ้า

ปลายขอบฟ้า

น้องเก่า

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:24

แบบว่าเพอ่งไปอ่านบทสัมภาษณ์ คุณถวิล มาน่ะครับ ที่ เว็บผู้จัดการ ( อย่าบอกว่าขอเว็บอื่นได้ไหมนะ ... ลองหาดูที่อื่นบ้างก้อได้ ) ผมว่าอ่านแล้วจะได้เข้าใจเยอะขึ้นนะครับ ... ผมตรงใจตรงที่เค้าบอกว่า ... คนที่ตั้งให้ คุณธาริต เป็นหัวหน้าพนักงานสอบสวนเรื่องนี้เนี่ย ... อำมหิตมากเลย

#62 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:39

ทำผิดก็ติดคุกน่ะถูกแล้ว
ท่านทักษิณทำผิด บอกโดนกลั่นแกล้ง เลยหนี
ท่านอภิสิทธิ์ิ ทำผิด บอกสู้คดี ไม่หนี

#63 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:02

เผยแพร่ภาพขณะพิมพ์ลายนิ้วมือผิดกฎหมายด้วยนี่คะ
ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#64 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:05

เอาคนถ่ายภาพเข้าคุกด้วยครับ

ถือว่า ละเมิดสิทธิผู้อื่น แถมด้วยข้อหาหมิ่นประมาท มาร์ค กล่าวหาว่า มาร์ครับสารภาพ คดีนี้แล้ว

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#65 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:29

รูปพิมพ์ลายนิ้วมือหลุดออกมาในโซเชียลได้ไง?
ใครถ่ายล่ะถ้าไม่ใช่ดีเอสไอ.? ใครปล่อยล่ะถ้าไม่ใช่ดีเอสไอ?

ผมว่าเรื่องนี้เรื่องใหญ่นะครับ
มันคือการคุ้มครองสิทธิของผู้มาขึ้นโรงพัก หรือถูกเชิญไปให้ปากคำ สอบสวน รับทราบ ฯลฯ

ผมพนันได้ว่า พวกสิทธิมนุษยชนโลกสวย จะเอาหัวหูมุดรูปูหมดแน่นอนครับ
แต่ถ้ามีอะไรกระบทอีปูว์และไอ้แม้วเมื่อไร่ ต่อมดัดจริตจะทำงานแล้วรีบมาออกสื่อทันที
:angry:

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#66 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:46

ขอขำไอ้หมูบ้านี่หน่อยนะ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน