Jump to content

- - - - -

ปชป ควรแก้เกมส์ พท จะทำประชามติแก้ รธน อย่างไร

• Please log in to reply
57 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 naiare

naiare

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:24

พรรคร่วมมันฮั้ว ทำประชามติหาความชอบธรรมในการแก้ ซึ่งก็คงจะชนะ

แต่ทีนี้ ในความคิดของผม ผมเชื่อว่า เรื่องที่ประชาชนส่วนใหญ่จริงๆ เขาต้องการไม่ได้ต้องการแก้ เพราะจากโพลล์ต่างๆก็รู้อยู่

แต่อาจไปลงให้แก้ได้เพราะนึกว่า จะลดขัดแย้ง

ซึ่งในความเป็นจริง เป็นไปไม่ได้ ระยะยาวจะทำให้ขัดแย้งมากขึ้น

ดังนั้น สิ่งที่ ปชป ควรทำคือ ทำให้รู้ว่า ถ้ามีการแก้ไข รธน เมื่อไร จะเกิดอะไรขึ้นกับประเทศต่อไป โดยเฉพาะ " ความขัดแย้ง" จะฝังรากลึกยิ่งขึ้นไปอีก

---------

ป.ล. ผมอยากทราบว่า ที่เว๊ปนี้มีช่องทางการส่งความคิดเห็นส่วนตัวที่ไม่ถูกเผยแพร่ทางหน้าจอไปเว๊ป ปชป บ้างไหมครับ

#2 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:28

อยากให้ชนะสวยๆก็ต้องรณรงค์ให้คนออกไปโหวตไม่รับให้ชนะนั่นแหละ
แบบนี่คว่ำแน่นอน

แต่ถ้าไม่ชนะ ถึงจำนวนผู้ไปใช้สิทธิ์ไม่ถึงเกณฑ์แต่มันเอาผลที่ได้มาหากินแน่นอน
รับรองว่าเดี๋ยวต้องมีวาทะ "เสียงส่วนใหญ่เห็นว่าควรแก้" ตามมาแน่
กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#3 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:42

มุมมองผมว่านะมันก็ไม่ง่ายหรอกที่รัฐบาลจะชนะในการลงประชามติในครานี้
เพราะมันต้องใช้ผลถึงสองสเต็ป
สเต็ปหนึ่งไม่ผ่านก็ไม่ต้องไปดูสเต็ปสอง
แต่ถ้าสเต็ปหนึ่งผ่านก็ต้องมาดูสเต็ปสอง
โจกย์ผมมองว่าเราจะเล่นกับสเต็ปไหน
แต่ละสเต็ปก็จะเล่นแตกต่างกันไป
มันจะมีทั้งเล่นบนดินและเล่นใต้ดิน
ผมว่าต้องตีโจกย์ตัวนี้ก่อนแล้วค่อยมาวางยุทธสาสตร์ครับ

#4 son

son

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:05

ถ้า...ผลโหวต.....คนเห็นด้วย.....
ทั้งประเทศ......แมงสาป...ได้เงิบ....
เหมือนตอนเลือกตั้งแน่...แพ้ตลอดชาติ.....หึหึ................

ถ้าประเทศไหนประชาชนไม่ยุ่งเกี่ยวกับการเมืองถึง30% ประเทศนั้นอยู่ใกล้กับระบอบเผด็จการ

#5 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:11

^
^
แล้วถ้าผลโหวตคนไม่เห็นด้วยทั้งประเทศละ
ควายได้เงิบบ้าง ชนะมาตลอดแต่มาแพ้ครั้งเดียว หึๆๆ

#6 aumstar

aumstar

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:18

สถิติการออกเสียงประชามติ เมื่อ 19 สิงหาคม 2550
จำนวนผู้มีสิทธิออกเสียงทั่วประเทศ 45,092,955. ร้อยละ 100
จำนวนผู้มาออกเสียง 25,978,954. ร้อยละ 57.61
จำนวนผู้เห็นชอบกับร่างรัฐธรรมนูญ 14,727,306. ร้อยละ 56.69
จำนวนผู้ไม่เห็นชอบกับร่างรัฐธรรมนูญ 10,747,441 ร้อยละ 41.37
จำนวนบัตรเสีย 504,207. ร้อยละ 1.94

การใช้สิทธิเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร แบบบัญชีรายชื่อ วันที่ 3 กรกฎาคม 2554
ผู้มีสิทธิเลือกตั้ง 46,939,549 คน
ผู้ใช้สิทธิเลือกตั้ง 35,220,208 คน คิดเป็น ร้อยละ 75.03
บัตรเสีย 1,726,768 บัตร คิดเป็น ร้อยละ 4.90
บัตรไม่ประสงค์ลงคะแนน 958,213 บัตร คิดเป็น ร้อยละ 2.72

เพื่อไทย 15,752,470
ประชาธิปัตย์ 11,435,640
ภูมิใจไทย 1,281,652
รักประเทศไทย 998,668
ชาติไทยพัฒนา 907,106

//--------------------------------------------------------------------------
คิดว่า
ถ้าทุกฝ่ายทุกพรรครณรงค์ให้ออกมาใช้สิทธิ์ ไม่ว่าจะรับหรือไม่รับ
โอกาสคนมาให้สิทธิ์เกินครึ่งแน่น ประมาณ 26 ล้านเสียง
ส่วนเสียงส่วนใหญ่น่าจะรับประชามติเรื่องนี้

1. ไปใช้สิทธิ์และไม่รับ โอกาสน้อย
2. คว่ำบาตรไม่ไปใช้สิทธิ์ โอกาสสูง (ทำให้ผู้มาใช้สิทธิ์ไม่ถึงครึ่ง ประมาณ 21 ล้านเสียง)

#7 son

son

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:21

ไม่ต้องแก้....ทั้งเกม...แล้วก็เสื้อผ้า............
รับกฎหมายปรองดอซะ.......ทุกอย่างจบ........ :D

ถ้าประเทศไหนประชาชนไม่ยุ่งเกี่ยวกับการเมืองถึง30% ประเทศนั้นอยู่ใกล้กับระบอบเผด็จการ

#8 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:21

เหอ เหอ เหอ ผมว่า ปชป ต้องติดตามว่ารัฐบาลและ กกต จะทำประชามติ
แบบไหนเพราะรัฐบาลกำลังใช้คำแนะนำของศาลรัฐธรรมนูญทำประชามติ
ซึ่งเขาสามารถอ้างความชอบธรรมได้เต็มที่ ถ้า ปชป ไม่ค้านโดยชอบนี่ เสีย
เลยนะครับ 5555

ประเด็นที่ผมมองก็คือ คาดว่ารัฐบาลจะทำประชามติ ถามประชาชนว่าควรแก้
รัฐธรรมนูญทั้งฉบับหรือไม่ เพราะมันเป็นเจตนาที่เขาต้องการทำมาตั้งแต่ตอน
แก้ ม 291 แล้ว เพียงแต่ศาลรัฐธรรมนูญบอกทำไม่ได้ ถ้าจะทำต้องทำเป็น
ประชามติ คือถามประชาชนก่อน เพราะฉะนั้น เมื่อเขาทำประชามติ มันก็
เท่ากับเขาอ้างได้เต็มปากว่าเขาเดินตามกฎหมาย

ถ้ารัฐบาลทำประชามติแบบนี้จริง มันจะไม่มีรายละเอียดของเนื้อหาในการแก้ไข
เพราะรัฐบาลเคยอ้างว่า แล้วแต่ สสร ที่ตั้งขึ้นมาเขาจะไปแก้อย่างไร ซึ่งเป็นประเด็น
ฟ้องศาลรัฐธรรมนูญกันมาแล้ว และตอนนี้เขาก็ทำตามที่ศาลรัฐธรรมนูญบอก

เพราะฉะนั้น ถ้าทำประชามติแบบนี้ ผมว่า ปชป ต้องคัดค้านโดยยื่นเงื่อนไขว่า ถ้า
ทำประชามติโดยไม่มีรายละเอียดของเนื้อหา แล้วประชาชนมีประชามติให้แก้ไขได้
หลังการแก้ไขแล้ว จะต้องเอามาทำประชามติอีกครั้งหนึ่ง ว่า ที่แก้ไขมานั้นประชาชน
รับได้หรือไม่ ผมว่า ถ้า ปชป ใช้วิธีนี้ มันมีลุ้นสองก๊อก คือก๊อกแรกลงประชามติว่าแก้
ทั้งฉบับหรือไม่ ถ้ามติส่วนใหญ่บอกไม่แก้ ก็จบ แต่ถ้าบอกแก้ได้ ก็ยังมีก๊อกสองอีกว่า
เมื่อแก้มาแล้ว จะรับหรือไม่รับ 5555

#9 หนูน้อยอาเลย์นา

หนูน้อยอาเลย์นา

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:22

ดูการถ่ายทอดผ่าความจริงสดๆตอนนี้สิ ^_^

ปชป.มองเกมส์นี้ออกตั้งแต่รัฐบาลชุดนี้มาใหม่ๆแล้ว จึงต้องจัดเวทีปราศรัยนี้ขึ้นมาตามที่ต่างๆ

http://www.blueskychannel.tv/

หนูน้อยอาเลย์นา น่ารักจุงเบ

#10 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:28

ตอนนี้กำลังถกกันเรื่อง โหวตไม่ กับ ไม่โหวต เสียงกำลังแตกเลย ผมว่าต้องรวมใจเอาทางใดทางหนึ่งให้สุดๆ ไปเลย
ถ้าเสียงแตก ครึ่งๆกลางๆ ไม่รวมใจเป็นหนึ่งแบบนี้เป็นปัญหาแน่ โชคร้าย อะไรๆ ก็เกิดขึ้นได้เสมอ
ต้องจับทางลม ดูกระแส ให้ดีนะ ไม่งั้น ถ้่ากลุ่มนึงไม่โหวต แต่ชาวบ้านชาวช่องเขาจะโหวต
หรือชาวบ้านเขาไม่โหวต แต่กลุ่มนึงจะโหวต นี่ซวยสลัดๆเลย

เห็นส่วนตัว โหวตๆ ไปเถอะ ชนะแล้วคุ้ม เรื่องจบ และข้อกังขาปัญหาตามมาน้อยสุด

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#11 son

son

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:31

ผมขอตอบจริงจริง......นะครับ...............
ปชป.มันก็.......เดินเกมเรื่องนี้อยู่.....
เรื่องตั้งเวที...ค้นหาความจริง..อะไรนั่นน่ะ...........
เห็นสาวก....บางคน.....ออกมาบอกว่า.....
ปชป........ไปจัดเวทีอะไรซ้ำซ้ำ......
แต่มันคือการจัดเวที.....บอกคนว่า....
แก้รัฐธรรมนูญทั้งฉบับ..........โดยไม่ลงประชามติ...ผิดรธน.........
หลังจากปูพื้น........จัดหลายรอบแล้วก็......
พอจะทำประชามติ.....ก็เอาที่ได้พูดไว้...........
มาหากินอีกว่า............รธน....ที่จะเขียนใหม่.......
มันมีอะไรบ้าง.......ที่ปชป.ไม่ชอบ........
ก็จะบอกสาวกได้.......ว่าไม่ต้องไปรับประชามติมัน...................
มันจัดเวทีรอบเดียว.....ที่กทม.ก็พอแล้ว..........
แต่นี่มันจัดไปทุกจังหวัด..........กล่อมสาวก...
ไว้....ไม่ให้รับประชามติ....แก้ทั้งฉบับ..............

เพื่อไทยเลยแก้......ด้วยการจัดสานเสวนา...............
เดี๋ยววันลงประชามติ...........รู้ผล.....

#12 esamso

esamso

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:36

แค่จะหาทางใช้งบ ได้ทั้งนักการเมือง ทั้ง นปช เป็นการกสร้างกระแสกลบค่าแรง 300 บาททั่วประเทศมากกว่า

#13 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:44

เหอ เหอ เหอ มันเป็น สำนึก ของประชาชนในประเทศด้วยนะน้า Son เราจะ
ให้รัฐบาลแบบนี้จูงไปไหนมาไหนได้ตามใจชอบหรือ ถ้าเพียงเขาบอกให้แก้ทั้งฉบับ
เราก็ บอก แก้ได้ โดยไม่สนใจว่าเขาจะแก้อะไร แก้ให้มันเป็นอย่างไร แก้มาแล้วมัน
ทำให้ประชาชนทั้งประเทศดีขึ้นตรงไหน อันนี้มันเป็นสิทธิของประชาชน ไม่ว่า สีไหน
ที่เขาจะยอมรับหรือไม่ ตรงไปตรงมานะฮับ 5555555555

ส่วนการรณรงค์ไม่ให้ไปใช้สิทธิ์นั้น ผมคิดว่าไม่น่าทำได้นะ เพราะมันจะเป็นการไปขัดขวาง
การลงประชามติ น่าจะผิดกฎหมาย แต่ถ้าใครจะนอนเกาพุงอยู่บ้านด้วยความคิดของตนเอง
คงทำได้อยู่ 5555555555

#14 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:08

เหอ เหอ เหอ เห็นแนวทางของ ปชป แว้วววว 5555

จุลินทร์ เพิ่งปราศรัยจบไป บอก พี่น้องมีทางเลือกสองทาง คือ

1. ไม่ออกไปใช้สิทธิ์
2. ออกไปใช้สิทธิ์แต่เลือกไม่รับ

อีแบบนี้ เสียงแตกยิ่งกว่า โหวตโนของเจ้า Phat อีก 5555

เซ็งเลย ตรู

#15 หนูน้อยอาเลย์นา

หนูน้อยอาเลย์นา

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:11

เด๋วก็รู้ ;)

หนูน้อยอาเลย์นา น่ารักจุงเบ

#16 naiare

naiare

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:30

อืม ความเห็นหลากหลายดีครับ

ผมสมมุติว่า ถ้า ปชป รณรงค์ไม่ให้ไปใช้สิทธิ์ จะโดนข้อกล่าวหาว่าไม่เป็น ปชต อีกหรือไม่

#17 naiare

naiare

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:04

คิดอีกที ผมว่า รณรงค์ไม่ไปใช้สิทธิดีที่สุด อย่างเดียวไปเลย

เหตุผล 1/ เป็นต้นเหตุความขัดแย้ง

2/ เสียงบประมาณโดยเปล่าประโยชน์

3/ ไม่สามารถตรวจสอบการทุจริต เอาผิดการลงคะแนนอะไรได้ ได้แต่ปลาซิว ปลาสร้อย

#18 idecon

idecon

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:13

ถ้าต้านไม่ได้ก็ปล่อยมันทำไป
เร่ง ปปช สอบทุจริต
แตะepooตกเก้าอี้จะง่ายกว่า
เอาติดคุกได้ยิ่งดี
ดูซิใครจะขึ้นมาเอาขาแหย่คุกคนต่อไป
หรือมันอาจจะย้ายไปดูใบถาวรทั้งตระกูล

#19 taecu

taecu

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:29

อย่าลืมดิ 15 ล้าน คนโหวตไปเพราะ 300 15000 ก็เยอะนะ ไม่เหมือนกัน
โลก นี้มีทรัพยากรสำหรับคนทุกคน แต่มีทรัพยากรไม่พอสำหรับคนโลภมากคนเดียว, ประเทศก็เช่นกัน... ไม่มีประเทศไหนมีทรัพยากรมากพอสำหรับคนละโมบโลภมากที่ไม่รู้จักพอ (โกงกินจนพังทั้งประเทศ)

#20 ประเสริฐ

ประเสริฐ

น้องใหม่

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:35

สำหรับผมจะแก้หรือไม่แก้รัฐธรรมนูญผมไม่เดือดร้อนใจครับ เพียงแต่ขอให้รัฐบาลอยู่บริหารบ้านเมือง ทำให้ประชาชนอยู่ดี มีสุขแค่นี้ก็พอใจแล้ว
ไม่อยากให้ประเทศเกิดความวุ่นวาย ทางใดที่จะลดความขัดแย้งได้ก็เลิกทางนั้นดีกว่า

#21 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:40

ผมสมมุติว่า ถ้า ปชป รณรงค์ไม่ให้ไปใช้สิทธิ์ จะโดนข้อกล่าวหาว่าไม่เป็น ปชต อีกหรือไม่

จะรณรงค์ไม่ให้ไปใช้สิทธิ์ทำไมล่ะครับ ก็รณรงค์ให้ไม่เห็นด้วยก็พอแล้ว

#22 ความรู้น้อย

ความรู้น้อย

น้องเก่า

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:51

ผมว่าน่าจะตั้งทีมศึกษาและแก้ไขรัฐธรรมนูณแล้วทีนี้ก็ร่างรัฐธรรมนูณที่จะแก้ไขออกมาเป็นตัวอย่างออกมาให้ดูก่อน น่าจะดีกว่า ไม่ใช่ว่าอะไรก็จะแก้อย่างเดียวเลยและจะแก้เป็นแนวทางไหนเราก็ไม่รู้ อย่างน้อยเราก้ได้รู้ว่าเราจะแก้ไขรัฐธรรมนูณในแนวทางไหน
ปล.ไม่รู้ว่ามันจะผิดกฎหมายไหมละครับ

เพิ่ม
คือด้วยความที่เป็นคนรู้น้อยอะครับ อ่านรัฐธรรมนูณแล้วตีความเองผมก็งงนะ
อยากให้เอาเป้นแบบภาษาชาวบ้านหน่อย จะได้ไม่ต้องเอาไปให้ศาลตีความมากมายว่าผิดรัฐธรรมนูณหรือป่าว
ปล.ทำไมเวลาร่างรัฐะรรมนูณกันทีต้องใช้ภาษายากๆๆด้วยผมก็ไม่เข้าใจไม่ก็ภาษาคลุมเครือจัง เอาแบบตรงๆๆง่ายๆๆ อาจจะดูแล้วไม่เป้นสากล แต่อย่างน้อยผมว่าก้ไม่ต้องเสียเวลาส่งเรื่องให้ศาลตีความอะครับ เห็นดูข่าวที่ไรต้องให้ศาลตีความตลอดว่าผิดรัฐธรรมนูณหรือป่าวอะไรแบบนี้อะครับ

ปล.พอดีไปก๊อปความเห็นตัวเองที่pantipมาอะครับ ขี้เกียจพิม55+

Edited by ความรู้น้อย, 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:55.

#23 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:57

ผมว่าเรื่องทำประชามติจะตกตั้งแต่ขั้นตอนการเริ่มทำ
เพราะผมเชื่อว่าเพือไทยไม่บอกรายละเอียดของการแก้รธน.แน่ๆ
คงบอกแต่เพียงว่า "แก้เพื่อปรองดอง"

ซึ่งรธน.เป็นเรื่องใหญ่ การจะมามุบมิบมิดเม้มแบบเพื่อไทยกำลังทำ แบบนี้คงไม่ได้
เสียงค้านต้องหนาหูจนต้องยอมแพ้
แบบที่เคยเงิบมาหลายรอบแล้วน่ะแหละครับ
gladiator 1.jpg

#24 ONETHAI

ONETHAI

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:31

ไปโหวต แล้วทำให้บัตรเสียโดยการเขียนว่า

"นักการเมืองมันเ ห รี้ ย ทำไมต้องแก้รัฐธรรมนูญด้วยหว่า"

...อันนี้คิดเองเล่นๆนะครับ แล้วจะทำจริงๆ ถ้ามันยังจะทำประชามติ

#25 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:57

สำหรับผมจะแก้หรือไม่แก้รัฐธรรมนูญผมไม่เดือดร้อนใจครับ เพียงแต่ขอให้รัฐบาลอยู่บริหารบ้านเมือง ทำให้ประชาชนอยู่ดี มีสุขแค่นี้ก็พอใจแล้ว
ไม่อยากให้ประเทศเกิดความวุ่นวาย ทางใดที่จะลดความขัดแย้งได้ก็เลิกทางนั้นดีกว่า

ถ้ามีการแก้รัฐธรรมนูญย่อมจะเกิดความวุ่นวายและขัดแย้งแน่นอนครับ
ดังนั้น ผมว่าเสื้อแดงอย่างคุณประเสริฐควรจะไปเรียกร้องให้แก้ปัญหาปากท้อง เศรษฐกิจของชาวบ้านมากกว่า
ปีหน้า 300 ทั่วประเทศ ภาษีรถคันแรก ก็น่าจะวุ่นวายมากพอดูแล้ว ไหนจะเรื่องข้าวทั้งขายทั้งจำนำ
ไม่ควรมาเสียเวลาวนแก้ รัฐธรรมนูญ เพียงเพราะบอกว่า ไม่ดีเพราะเป็นประชาธิปไตย
แ่ต่ไม่สามารถบอกได้ว่าไม่ดีอย่างไร และแก้แล้วจะทำให้ประเทศและประชาชนอยู่ดีกินดีมีประโยชน์อย่างไร

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#26 aumddd

aumddd

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:16

ห้อยเหรียญเทพแล้วหัวจะปรอดโปร่ง
งด "โควเต้" พวกกระทู้รับจ้างโพส --> [สมาชิกช่วยๆ กันนะครับ]

#27 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:57

เหอ เหอ เหอ การต่อต้านการทำประชามตินี่เป็นเรื่องน่าเกลียดมากเลยนะ
มันไม่มีใครเขายอมรับได้หรอกทั้งไทยและเทศ แต่ถ้าจะต่อต้านมันต้องต่อต้าน
วิธีการทำประชามติ เพราะถ้าวิธีการทำประชามติมันไม่ถูกต้องเป็นธรรม มันไม่มี
ใครยอมอยู่แล้ว แต่ไอ้การ รณรงค์ ไม่ให้ไปใช้สิทธิ์นี่ มันเป็นการต่อต้านการทำ
ประชามติ และน่าจะผิดกฎหมายด้วย 5555

ปชป ต้องคอยดูว่า เขาจะทำประชามติแบบไหน ทำอย่างไร ถูกต้องชอบธรรมหรือไม่
เพื่อเป็นหัวหอกในการคัดค้าน ชี้ให้ประชาชนเห็นประเด็นว่า ทำประชามติแบบนี้ไม่ได้
ไม่เป็นธรรม แต่ไม่ใช่ไปต่อต้านการทำประชามติ แบบพวก VOTE NO หรือ NO VOTE
ไม่งั้นถึงขั้นเสีย สุนัข เลยนะ 5555555

#28 cassava

cassava

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:30

รัฐธรรมนูญเป็นของชาวไทยทุกคนไม่ใช่หรือ หากมีคน***อยากฉีกทิ้ง ชาวไทยทุกคนควรช่วยกันรักษาไม่ใช่หรือ

#29 naiare

naiare

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:18

เหอ เหอ เหอ การต่อต้านการทำประชามตินี่เป็นเรื่องน่าเกลียดมากเลยนะ
มันไม่มีใครเขายอมรับได้หรอกทั้งไทยและเทศ แต่ถ้าจะต่อต้านมันต้องต่อต้าน
วิธีการทำประชามติ เพราะถ้าวิธีการทำประชามติมันไม่ถูกต้องเป็นธรรม มันไม่มี
ใครยอมอยู่แล้ว แต่ไอ้การ รณรงค์ ไม่ให้ไปใช้สิทธิ์นี่ มันเป็นการต่อต้านการทำ
ประชามติ และน่าจะผิดกฎหมายด้วย 5555

ปชป ต้องคอยดูว่า เขาจะทำประชามติแบบไหน ทำอย่างไร ถูกต้องชอบธรรมหรือไม่
เพื่อเป็นหัวหอกในการคัดค้าน ชี้ให้ประชาชนเห็นประเด็นว่า ทำประชามติแบบนี้ไม่ได้
ไม่เป็นธรรม แต่ไม่ใช่ไปต่อต้านการทำประชามติ แบบพวก VOTE NO หรือ NO VOTE
ไม่งั้นถึงขั้นเสีย สุนัข เลยนะ 5555555

----------------------

ก่อนจะไปโหวต NO หรือไม่ไปเลย ปชป รณรงค์แบบนี้ดีไหม

บอกไม่ชัด ไม่โหวต

#30 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:47

เหอ เหอ เหอ ผมเห็นอีกกระทู้หนึ่งเอาจดหมายเปิดใจของอภิสิทธิ์มาลงไว้
อ่านไปแรก ๆ ก็เสียว วาบ เลย เพราะพูดถึงเรื่องประชามติด้วย แต่อ่านแล้ว
ก็ยังพอทน ว่า ใช้คำว่า ล้ม เฉย ๆ ซึ่งมันก็สื่อได้ว่าไม่ยอมรับการแก้ไขนั่นแหละ
เป็นสิทธิ์อันชอบธรรม ผมคิดว่าควรพูดแค่นี้พอแล้ว อย่าพูดมาก แต่ให้ทีมกฎหมาย
ไปคอยจับตาดูว่า เขาจะทำประชามติอย่างไร ถ้าเห็นว่ามันไม่ชอบธรรม ก็คัดค้าน
หรือมีช่องทางฟ้องศาลได้ก็ฟ้องไป แต่ถ้าค้านไม่อยู่ก็ต้องต่อรองให้มีประชามติ
สองครั้งนั่นแหละ ถ้าขืนพูดมากเดี๋ยวประชาชนสับสนเปล่า ๆ ว่า แล้วจะเอายังไง
5555

เราต้องอย่าลืมนะครับ รัฐบาลทำประชามติครั้งนี้ เป็นการทำตามที่ศาลรัฐธรรมนูญ
แนะนำ จากการฟ้องศาลของพวกเรานั่นแหละ เพราะฉะนั้นเขามีความชอบธรรมที่
จะทำประชามติ แต่วิธีการกระทำมันจะชอบธรรมหรือไม่ ต้องคอยจับตาดู

การรณรงค์ NO VOTE ไม่ว่าก่อนจะทำประชามติ หรืออยู่ในช่วงที่เขาประกาศทำประชามติ
ก็ตาม
ถ้ารณรงค์ก่อนล่วงหน้า ก็มีโอกาสเสียสุนัข คงโดนอีกฝั่งด่ากันกระเจิงนั่นแหละ
ถ้ารณรงค์ตอนเขาประกาศทำประชามติแล้ว มีสิทธิ์โดนจับ ฐานต่อต้านขัดขวางการทำประชามติ
แต่ที่สำคัญอีกอย่างหนึ่งก็คือ ไอ้คนฝั่งเนี๋ยะ มันจูงไม่ได้ครับ ถ้าเหตุผลไม่โดนใจอย่าหวังเลยว่า
เขาจะทำตาม

คำว่าบอกไม่ชัดไม่โหวต นี่ ตอนนี้เขายังไม่ได้บอกอะไรเลยนะครับ แค่บอกว่าจะทำประชามติ
เท่านั้น 5555

ใจผมนะ ถ้าผมเป็น ปชป ผมจะประกาศสู้ไปเลย แล้วเดินสายชี้ให้ประชาชนเห็นอย่างที่ทำนั่นแหละ
ทั้งการเดินสาย ทั้งออกทีวี เพราะอันนี้มันชอบธรรม เรามีสิทธิไม่เห็นด้วย ไม่เห็นด้วยอย่างไร บอก
ประชาชนได้ เพื่อให้เขาตัดสินใจ แต่ถ้าไปบอกว่า อย่าไปใช้สิทธิ์ อย่าไปใช้สิทธิ์ เผลอ ๆ โดนยุบพรรค
ไปเลย 555

ส่วนการจับตามองว่า กกต จะกำหนดให้ทำประชามติอย่างไร ก็ต้องคอยดู และต่อรองก๊อกสอง
ไว้กันเหนียวด้วย เพราะก๊อกสองนี่ มันจะเห็นรูปร่างของรัฐธรรมนูญชัดเจน อาจมีที่ให้ด่าได้เยอะแยะ
น่าจะรณรงค์ ง่ายกว่าก๊อกแรกด้วยซ้ำ 5555

#31 ปูผิดหีบ

ปูผิดหีบ

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:08

ไม่ต้องแก้....ทั้งเกม...แล้วก็เสื้อผ้า............
รับกฎหมายปรองดอซะ.......ทุกอย่างจบ........ :D

เนียนจริงจริ๊ง....ลูกเพี่ย... :lol: :lol: :lol:

โกงชาวนา ฆ่าเด็กตาย ขายแผ่นดิน โคตรชั่วตระกูลชิน...!

#32 ant

ant

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:35

แก้แล้วไอ้แม้วตาย.... กรูเอาด้วย
แก้แล้ว ท้องยังหิว...ไว้ชาติหน้าแล้วกัน
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#33 Reds_killer

Reds_killer

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:05

ประชามติผ่าน พท ก็แก้ รธน ให้สนุก ล้างผิดทักษิณ+ลิ่วล้อ ยกเข่ง
แต่ถ้าไม่ผ่าน ก็ให้รัฐสภาแก้รายมาตรา
สรุป ยังไงก็ต้องแก้ เพื่อทักษิณ

#34 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:38

จะรณรงค์ไม่ให้ไปใช้สิทธิ์ทำไมล่ะครับ ก็รณรงค์ให้ไม่เห็นด้วยก็พอแล้ว

นั้นแหละครับเห็นด้วย
เกมส์นี้ละที่น่าเล่นที่สุด
อย่าไปใช้คำว่าไม่ให้ไปใช้สิทธิ์
เพราะเราไม่เห็นด้วยการแก้รัฐธรรมนูญ ก็ไม่ออกไปใช้สิทธิ์ก็แค่นี้

Edited by raffy, 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:41.

#35 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:42

สถิติการออกเสียงประชามติ เมื่อ 19 สิงหาคม 2550
จำนวนผู้มีสิทธิออกเสียงทั่วประเทศ 45,092,955. ร้อยละ 100
จำนวนผู้มาออกเสียง 25,978,954. ร้อยละ 57.61
จำนวนผู้เห็นชอบกับร่างรัฐธรรมนูญ 14,727,306. ร้อยละ 56.69
จำนวนผู้ไม่เห็นชอบกับร่างรัฐธรรมนูญ 10,747,441 ร้อยละ 41.37
จำนวนบัตรเสีย 504,207. ร้อยละ 1.94

การใช้สิทธิเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร แบบบัญชีรายชื่อ วันที่ 3 กรกฎาคม 2554
ผู้มีสิทธิเลือกตั้ง 46,939,549 คน
ผู้ใช้สิทธิเลือกตั้ง 35,220,208 คน คิดเป็น ร้อยละ 75.03
บัตรเสีย 1,726,768 บัตร คิดเป็น ร้อยละ 4.90
บัตรไม่ประสงค์ลงคะแนน 958,213 บัตร คิดเป็น ร้อยละ 2.72

เพื่อไทย 15,752,470
ประชาธิปัตย์ 11,435,640
ภูมิใจไทย 1,281,652
รักประเทศไทย 998,668
ชาติไทยพัฒนา 907,106

//--------------------------------------------------------------------------
คิดว่า
ถ้าทุกฝ่ายทุกพรรครณรงค์ให้ออกมาใช้สิทธิ์ ไม่ว่าจะรับหรือไม่รับ
โอกาสคนมาให้สิทธิ์เกินครึ่งแน่น ประมาณ 26 ล้านเสียง
ส่วนเสียงส่วนใหญ่น่าจะรับประชามติเรื่องนี้

1. ไปใช้สิทธิ์และไม่รับ โอกาสน้อย
2. คว่ำบาตรไม่ไปใช้สิทธิ์ โอกาสสูง (ทำให้ผู้มาใช้สิทธิ์ไม่ถึงครึ่ง ประมาณ 21 ล้านเสียง)

ผมเลือก ข้อ 2 ครับ
คำนวนตัวเลขอย่างไม่มีอคติในใจ ย่อมมองออกว่า 1+1ต้อง=2 อย่างไม่ต้องสงสัย

ตามสูตรของคุณ aumstar คือ ข้อ 2 ครับ ไม่มีความเสี่ยง ชัวร์กว่ากันเยอะ แผนชั่วจบลงด้วยการม้วนเสื่อ
ส่วน ข้อ 1 บอกตรงๆ สรรพกำลังผนวกกับวิชามารของฝ่ายโจร มันพิสูจน์มาหลายครั้งแล้วมิใช่หรือว่า
เงินใช้จ้างผีให้มาช่วยโม่แป้งได้จริงๆ โอกาสจะชนะของฝ่ายประชาชนคนไม่เอาระบอบโจร น้อยเต็มที
กลับจะกลายไปเป็นเหมือนกรณี สส.ที่ยกมือในสภาโจร ที่เท่ากับไปรับรองความไม่ถูกต้องให้โจรซะงั๊น
ข้อ 2 จึงชัวร์กว่าอย่างแน่นอน ปชป.ไม่จำเป็นต้องเดินสายปลุกระดมให้ คนล้วงกระเป๋าเกาไข่อยู่บ้านเฉยๆ
แค่ประกาศจุดยืนว่า ไม่เอาด้วยกับการทำประชามติของระบอบโจร เหมือนที่เคยทำเมือเลือกตั้ง ปี 49
ตัวเลขที่คุณ aumstar คำนวนให้ดูนั้น ง่ายเหมือนปอกกล้วยเข้าปาก 1+1=2 จบข่าวเลยครับ

Edited by OSR, 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:43.

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#36 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:54

เหอ เหอ เหอ ถ้าจะใช้วิธี NO VOTE ต้องไปศึกษากฎหมายให้ดีนะครับ
ถ้ากฎหมาย ห้ามไว้ นี่ "ง่อย" เลยนะ จะไปซุบซิบแบบปากต่อปาก คง
ไม่ไหวแน่ และมันจะเกิด อาการ คนที่รู้ว่า ตกลง NO VOTE ก็จะนอนอยู่บ้าน
แต่คนไม่รู้ ก็จะออกไปใช้สิทธิ์ไม่เห็นด้วย ผลมันก็คือ "ผ่านฉลุย" 5555

#37 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:01

เหอ เหอ เหอ ถ้าจะใช้วิธี NO VOTE ต้องไปศึกษากฎหมายให้ดีนะครับ
ถ้ากฎหมาย ห้ามไว้ นี่ "ง่อย" เลยนะ จะไปซุบซิบแบบปากต่อปาก คง
ไม่ไหวแน่ และมันจะเกิด อาการ คนที่รู้ว่า ตกลง NO VOTE ก็จะนอนอยู่บ้าน
แต่คนไม่รู้ ก็จะออกไปใช้สิทธิ์ไม่เห็นด้วย ผลมันก็คือ "ผ่านฉลุย" 5555

สมัยนี้ ห้ามได้หรือครับ ข้อมูลข่าวสาร
ผมจะพูด ใครจะเรียกตำรวจมาจับเหรอ -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#38 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:08

ผมซื้อหวยถูกอีกละ คิดไว้ไม่ผิด ว่าจะต้องมีความเห็นทำนองนี้
คุณ ypk ขอแลกเปลี่ยนหน่อยนะครับ ผมมองว่า สภาที่มีแต่โจร มันไปไม่ไหวแล้วครับ
เราเคารพกฏหมายอย่างเอาเป็นเอาตาย ในขณะที่ ฝ่ายตรงข้ามมองเหมือน ของเล่น
ทุกวันนี้กฏหมายอยู่ในเงื้อมมือของโจร ต้นน้ำ กลายเป็น มีวันนี้เพราะพี่ให้ ไปอีก
ผมมองหาความศักดิ์สิทธิืในกฏหมายไม่เจอครับ เลยต้องเลือก ข้อ 2 น่ะครับ :D

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#39 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:13

ผมยังมองไม่ออกนะว่าเราจะขัดขวางหรือต่อต้านการลงมติเรื่องนี้ตรงไหน
ถ้าเราจะไม่ไปลงมติ เพราะเราไม่เห็นด้วยกับการแก้รัฐธรรมนูญ
ผมว่านี้ละคือจุดตายของพรรคเพื่อไทยในอันดับแรก
ในเมื่อวันนี้เรื่องปากท้อง ค่าครองชีพ ยังไม่ไดรับการแก้ไข
แล้วใยเราจะต้องไปแก้ไขรัฐธรรมนูญให้มันเพื่ออะไร

#40 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:23

จะใช้กลวิธีไหนก็เลือกมันไปสักอย่าง
เสียงแตกแบบนี้ ยกประเทศให้มันไปเลยดีกว่า
gladiator 1.jpg

#41 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:00

เหอ เหอ เหอ การไม่ไปลงมติ มันเป็นเรื่องของปัจเจกไงครับ แต่ถ้าเรา
ไปทำการรณรงค์ขึ้นมา มันเข้าข่ายผิดกฏหมาย เพราะกฎหมายมันเขียนห้าม
ไว้ในลักษณะ ขัดขวางการไปลงประชามติ โดยการจ้าง หลอกลวง บังคับข่มขู่
แล้วถ้าเราไปทำเข้า แค่ โกตี๋ ให้น้าหมู ถือแบ็งค์ 500 ไปหาตำรวจบอกน้า Ridkun
จ้างไม่ให้ไปใช้สิทธิ์ มันจะไม่ยุ่งเหรอ 555

กรณีของน้า OSR ผมว่าเราต้องมองภาพรวมทั้งหมดนะครับ ภาพรวมนี่เราต้องใช้คน
เป็นล้าน ๆ คน ซึ่งเราต้องไปบอกเขาให้เชื่อเรา ทำตามเรา แล้วน้าคิดว่า เขาจะมอง
เหมือนเราหรือเปล่าว่า รัฐบาลนี้มันเหลือทนแล้ว ถ้าเขามองเหมือนเราทำไมตอนเสธอ้าย
ชุมนุมไม่ออกมาช่วยกันละครับ ทำไมต้องรอให้มันมาทำประชามติแก้ไขรัฐธรรมนูญก่อน

ตัวเลขที่คำนวณตาม แผน NO VOTE เนี่ยะ ถ้ามองให้ดี แล้ว เราก็ต้องบอกคนเกินครึ่ง
ให้เชื่อเรานั้นแหละ ตัวเลขสวย ๆ ที่คำนวณไว้ ดูเหมือนว่า แค่อีกไม่กี่ล้านคนเองนั้น มัน
มาจากการที่เขาเอาโน่นไปหักเอานี่ไปบวกแล้วนะครับ แถมด้วยเอาสาวก ปชป เป็นฐาน
อีกต่างหาก แล้วความจริงมันจะเป็นอย่างนั้นหรือเปล่าครับ ปชป สามารถบอกให้คนที่เลือก
พรรคตัวเอง NO VOTE ได้สักกี่ล้านคนครับ พันธมิตร ที่เอาโน่นบวกนี่ลบนั่น น่ะ มั่นใจได้
อย่างไรครับว่ามันเป็นไปตามนั้น แต่มันจะเป็นตามสูตรที่คำนวณหรือไม่ ตัวเลขจริงก็คือ เรา
ต้องรณรงค์ให้คนเกินครึ่ง NO VOTE นั่นแหละ ถึงจะชนะ แล้วถ้าเราจะต้องรณรงค์ให้คน
เกินครึ่ง NO VOTE ซึ่งมันผิดกฎหมาย ทำไมเราไม่รณรงค์ให้คนเกินครึ่ง โหวตไม่รับ ละครับ

ผมมองว่าถ้าเราไปปักใจกับการ NO VOTE แล้ว ขั้นตอนการต่อสู้เบื้องต้นนี่ไม่สู้หรือครับ ว่า
เขาจะใช้วิธีลงประชามติอย่างไร ถ้าไม่เป็นธรรม ฟ้องศาลได้ไหม ถ้าไม่มีเนื้อหารายละเอียด
เราจะยอมตามนั้น เพราะเราจะ NO VOTE หรือต้องยื่นเงื่อนไขว่า ถ้าไม่มีรายละเอียดจะต้อง
มาลงประชามติอีกรอบหนึ่งหลังร่างเสร็จแล้ว ต้องคิดกันเองละครับ 555

กรณี น้า Reds Killer ที่มองว่าเขาแก้ทั้งฉบับไม่ได้ ก็กลับไปแก้รายมาตราอยู่ดี ผมว่า ที่จริงเรา
อยากให้เขาทำอย่างนั้นอยู่แล้วแต่เขาไม่ทำไง เพราะเขาไม่กล้า กลัวเราจะรู้ว่าจะแก้อะไรแล้ว
ถูกต่อต้าน เขาถึงต้องมาทำแบบนี้แหละ เพราะถ้าทำแบบนี้สำเร็จนี่ บางมาตรามันหายไปกับ สสร
เลย เราไม่ยุ่งตายหรือ ถ้าเขากลับไปแก้รายมาตราตอนนี้เลย ผมว่าน่าจะโล่งใจไปเลยนะ เราจะได้
คอยยกพวกออกไป ปะทะ กับเขาตอนเขาพยายามแก้กฎหมายเพื่อช่วยพ่อของเขานั่นแหละ ซึ่ง
ผมมองว่าถึงตอนนั้น เรามีความชอบธรรมที่จะ ปะทะกับเขาได้ เพราะเขาละเมิดกฎหมายเห็น ๆ

55555

#42 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:48

ก่อนที่ พรรค ปชป จะมีมติออกมาให้แน่ชัดว่า คำว่าล้มนั้นหมายความว่า ให้ไปโหวดไม่รับ หรือ ไม่ให้ไปโหดวต
ผมเห็นด้วยกับ YPK นะ เป็นคิดว่าโอกาสที่เราชนะนะถ้าไปโหวตไม่รับนั้นก็มี ใช่ว่าจะมีน้อย
และหากชนะแล้ว มันยิ่งเป็นการชอบธรรมที่จะให้ รัฐธรรมนูญฉบับนี้อยู่ต่อไปอย่างชอบธรรม

ยิ่งหากพรรค ปชป รณรงค์ให้ไม่ไปโหวตนี่จะทำให้ภาพลักษณ์ของพรรคไม่ดีเข้าไปอีก ในแง่ของความเป็นประชาธิปไตย
อย่าลืมว่าพวกนั้นมันชอบบอกว่า ปชป ไม่นิยมประชาธิปไตย เดี๋ยวไปเข้าทางมันอีก

แต่ที่สำคัญ พรรค ปชป ควรพูดออกมาให้ชัดเจนเลยครับ ว่าจะเอายังไง อย่ากำกวม แต่ก่อนที่ตัดสินใจคิดดีๆนะครับ

#43 uramihci

uramihci

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:09

ต้องเลือกซักคำตอบครับ แล้วทำการรณรงค์เพื่อให้ได้คำตอบนั้น
ยกตัวอย่างคล้ายตอนโหวตรับ รธน. ปี 50 นั่นแหละครับ ที่มันมีแค่ Yes กับ No รับหรือไม่รับ
แต่ถ้าคำตอบมันหลายทาง อย่างเลือกตั้ง ปี 54 ที่มี แคมเปญ Vote No มาแจมด้วย เสียงมันแตกแน่นอน

โดยส่วนตัวมองว่าถ้า ปชป. จะล้มเรื่องนี้ให้ได้ ต้องทำให้สำเร็จก่อนที่จะมีการทำประชามติ
เพราะหากปล่อยให้ยืดเยื้อไปถึงตรงนั้น น่าจะต้านยาก

ฝากถึงทีมงาน ผู้เกี่ยวข้องด้านยุทธการด้วยนะครับ
จะเดิน จะวางหมากอย่างไรต้องคิดหลายชั้น คิดให้รอบคอบ
เพราะเดิมพันครั้งนี้สูงมากครับ

#44 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:30

"ต้องให้ฝ่ายสนับสนุน และคัดค้าน มีโอกาสชี้แจงปชช. เท่าๆกัน"

จำไม่ได้ว่ามาจากคำสั่งศาลรธน. หรือข้อกำหนดในตัวรธน.เอง
พท.จะยอมทำไหม????

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#45 Cemeterys

Cemeterys

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:41

เหอ เหอ เหอ ผมเห็นอีกกระทู้หนึ่งเอาจดหมายเปิดใจของอภิสิทธิ์มาลงไว้
อ่านไปแรก ๆ ก็เสียว วาบ เลย เพราะพูดถึงเรื่องประชามติด้วย แต่อ่านแล้ว
ก็ยังพอทน ว่า ใช้คำว่า ล้ม เฉย ๆ ซึ่งมันก็สื่อได้ว่าไม่ยอมรับการแก้ไขนั่นแหละ
เป็นสิทธิ์อันชอบธรรม ผมคิดว่าควรพูดแค่นี้พอแล้ว อย่าพูดมาก แต่ให้ทีมกฎหมาย
ไปคอยจับตาดูว่า เขาจะทำประชามติอย่างไร ถ้าเห็นว่ามันไม่ชอบธรรม ก็คัดค้าน
หรือมีช่องทางฟ้องศาลได้ก็ฟ้องไป แต่ถ้าค้านไม่อยู่ก็ต้องต่อรองให้มีประชามติ
สองครั้งนั่นแหละ ถ้าขืนพูดมากเดี๋ยวประชาชนสับสนเปล่า ๆ ว่า แล้วจะเอายังไง
5555

เราต้องอย่าลืมนะครับ รัฐบาลทำประชามติครั้งนี้ เป็นการทำตามที่ศาลรัฐธรรมนูญ
แนะนำ จากการฟ้องศาลของพวกเรานั่นแหละ เพราะฉะนั้นเขามีความชอบธรรมที่
จะทำประชามติ แต่วิธีการกระทำมันจะชอบธรรมหรือไม่ ต้องคอยจับตาดู

การรณรงค์ NO VOTE ไม่ว่าก่อนจะทำประชามติ หรืออยู่ในช่วงที่เขาประกาศทำประชามติ
ก็ตาม
ถ้ารณรงค์ก่อนล่วงหน้า ก็มีโอกาสเสียสุนัข คงโดนอีกฝั่งด่ากันกระเจิงนั่นแหละ
ถ้ารณรงค์ตอนเขาประกาศทำประชามติแล้ว มีสิทธิ์โดนจับ ฐานต่อต้านขัดขวางการทำประชามติ
แต่ที่สำคัญอีกอย่างหนึ่งก็คือ ไอ้คนฝั่งเนี๋ยะ มันจูงไม่ได้ครับ ถ้าเหตุผลไม่โดนใจอย่าหวังเลยว่า
เขาจะทำตาม

คำว่าบอกไม่ชัดไม่โหวต นี่ ตอนนี้เขายังไม่ได้บอกอะไรเลยนะครับ แค่บอกว่าจะทำประชามติ
เท่านั้น 5555

ใจผมนะ ถ้าผมเป็น ปชป ผมจะประกาศสู้ไปเลย แล้วเดินสายชี้ให้ประชาชนเห็นอย่างที่ทำนั่นแหละ
ทั้งการเดินสาย ทั้งออกทีวี เพราะอันนี้มันชอบธรรม เรามีสิทธิไม่เห็นด้วย ไม่เห็นด้วยอย่างไร บอก
ประชาชนได้ เพื่อให้เขาตัดสินใจ แต่ถ้าไปบอกว่า อย่าไปใช้สิทธิ์ อย่าไปใช้สิทธิ์ เผลอ ๆ โดนยุบพรรค
ไปเลย 555

ส่วนการจับตามองว่า กกต จะกำหนดให้ทำประชามติอย่างไร ก็ต้องคอยดู และต่อรองก๊อกสอง
ไว้กันเหนียวด้วย เพราะก๊อกสองนี่ มันจะเห็นรูปร่างของรัฐธรรมนูญชัดเจน อาจมีที่ให้ด่าได้เยอะแยะ
น่าจะรณรงค์ ง่ายกว่าก๊อกแรกด้วยซ้ำ 5555

จะเดินสายไปชี้แจงที่เหนืออิสานได้อย่างไร เพราะเสื้อแดงจะขัดขวางไม่ให้เข้าถึงประชากรทุกพื้นที่

#46 aumstar

aumstar

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:06

#47 aumstar

aumstar

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:20

#48 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:49

เหอ เหอ เหอ เมื่อเช้าผมฟัง อภิสิทธิ์ พูดทาง Blue sky เรื่องประชามติ ก็
รู้สึกว่า ปชป เขาก็มีแนวทางอยู่คล้าย ๆ ที่ผมพูดนี่แหละ คือปัญหาตอนนี้เรา
ยังไม่รู้ว่า วิธีการทำประชามติ เขาจะทำอย่างไร เพราะฉะนั้น คำว่า ล้ม ที่อภิสิทธิ์
พูดนั้น มันก็คือ ไม่รับ นั่นแหละ แต่จะไม่รับด้วยวิธีใด คงต้องดูว่า เขาจะทำ
ประชามติแบบไหนด้วย ผมเดานะ ว่า ถ้ารัฐบาลทำถูกกฎหมาย รับฟังการทักท้วง
ปชป ก็คงเล่นตรงไปตรงมา แต่ถ้ารัฐบาลทำแบบลุแก่อำนาจไม่ฟังเสียงทักท้วง
คงมีปัญหาแน่ 5555

เพราะฉะนั้น ช่วงนี้ ผมว่า เราอย่าเพิ่งไปฟันธงเลย ว่า เราจะ NO VOTE เพราะ
ไม่งั้นมันจะสับสน แต่ควรตั้งธงไว้ก่อนว่า ยังไงก็ไม่ยอมให้ผ่านน่าจะดีกว่า ส่วนจะ
ทำแบบไหนอย่างไร มันคงต้องรอดูอีกที 5555

ผมมีข้อสังเกตเรื่องหนึ่ง คือ คนที่เข้าใจรัฐธรรมนูญ หรือสนใจเรื่องนี้ มันเป็นคนส่วนน้อย
แต่คนที่ไม่ชอบรัฐบาลนี้ และมองว่ารัฐบาลนี้จะทำให้ประเทศหายนะ น่าจะมีมากมาย ซึ่ง
คนเหล่านั้นแหละคือกลุ่มเป้าหมายที่จะมาช่วยเรา โหวต ในครั้งนี้ ถ้าเราสามารถชี้ให้เขา
เห็นได้อย่างชัดเจน โดนใจ ว่าทำไมเขาถึงต้องออกมาโหวตตามเรา น่าจะชนะได้นะ ไม่ว่า
จะ โหวต แบบไหน

ที่น้า Cameterys ถามว่า เหนือ อิสาน จะไปเดินสายอย่างไร ผมว่ามันคงได้บางพื้นที่เท่านั้น
ครับ แต่ถึงไปได้สะดวก ปชป ก็คงไม่มีปัญญาจะไปรณรงค์ได้อย่างทั่วถึงอยู่แล้ว สื่อทางทีวี
และวิทยุ น่าจะได้ผลกว่า แต่ผมก็ไม่แน่ใจว่า กรณีรณรงค์นี่ กกต ต้องเป็นผู้จัดเวทีให้แสดง
ความคิดเห็นหรือเปล่านะ 555

สถิติที่ น้า amustar เอามาลงให้ดูผมว่าน่าสนใจนะ ปชป ควรเอาไปบวกลบคุณหารดูว่า พื้นที่ ๆ
เข้าถึงยาก นี่ จะมีวิธีชดเชยได้อย่างไรเช่น เมื่อเหนือ อิสานเข้าถึงยาก จะไปเพิ่มจำนวนในภาคอื่น
ได้หรือไม่

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมว่ามันไม่ใช่หน้าที่ของ ปชป เพียงผู้เดียว แต่มันเป็นหน้าที่ของ ประชาชนที่รัก
ความถูกต้องทุกคน ต้องช่วยกันด้วยละครับ 5555

#49 phat21

phat21

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:28

เปลืองตัวไปใช้สิทธิทําไม ครับแค่ไม่ไปใช้สิทธิก็ชนะแล้ว ครับ กฏหมายเขาเขียนไว้ชัดถ้าผู้ใช้สิทธิไม่ถึงครึ่งก็ถือว่าไม่ผ่าน
ส่วนที่บอกว่ากลัวไอ้พวกนั้นอ้างว่า ถ้าไม่โหวตไม่สง่างามกลัวเสื้อแดงด่าว่าไม่เป็น ปชต ผมขอตอบว่า เราต้องยืดหยุ่นไม่ยึดติดความสง่างาม อะไรทั้งนั้น ครับ ผมว่าถ้าไปโหวตไม่รับผมมองไม่เห็นแสงสว่าง ครับ ถ้าผมจะเลือก คือเลือกหยุดการฉีก รธนไว้ดีคือไม่ทําประชามติ

ผมเลือกวิธียืดหยุ่น
Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#50 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:48

ปชป.ก็อย่าไปทำอย่างนี้
มาตรา 43 ผู้ใดกระทำการ ดังต่อไปนี้
(1) ก่อความวุ่นวายเพื่อให้การออกเสียงไม่เป็นไปด้วยความเรียบร้อย
(2) ให้ เสนอให้ หรือสัญญาว่าจะให้ หรือจัดเตรียมเพื่อจะให้ทรัพย์สินหรือผลประโยชน์อื่นอันอาจคำนวณเป็นเงิน ได้แก่ผู้ใดเพื่อจะจูงใจให้ผู้มีสิทธิออกเสียงไม่ไปใช้สิทธิออกเสียง หรือออกเสียงอย่างใดอย่างหนึ่งหรือไม่ออกเสียง
(3) หลอกลวง บังคับ ขู่เข็ญ หรือใช้อิทธิพลคุกคาม เพื่อให้ผู้มีสิทธิออกเสียงไม่ไปใช้สิทธิออกเสียง ออกเสียงอย่างใดอย่างหนึ่งหรือไม่ออกเสียง หรือเพื่อให้สำคัญผิดในวัน เวลา ที่ออกเสียง หรือวิธีการลงคะแนนออกเสียง
(4) เปิด ทำลาย ทำให้เสียหาย ทำให้เปลี่ยนสภาพ ทำให้สูญหาย ทำให้ไร้ประโยชน์ นำไป หรือขัดขวางการส่งซึ่งหีบบัตรออกเสียงหรือบัตรออกเสียงประชามติ เว้นแต่เป็นการดำเนินการตามอำนาจหน้าที่โดยชอบด้วยกฎหมาย
(5) เล่นหรือจัดให้มีการเล่นการพนันขันต่อใด ๆ อันมีผลเป็นการจูงใจให้ผู้มีสิทธิออกเสียงไม่ไปใช้สิทธิออกเสียง หรือออกเสียงอย่างใดอย่างหนึ่งหรือไม่ออกเสียง
(6) เรียก รับ หรือยอมจะรับเงิน ทรัพย์สินหรือผลประโยชน์อื่นใดสำหรับตนเองหรือผู้อื่นเพื่อจะไม่ไปใช้สิทธิ ออกเสียง หรือออกเสียงอย่างใดอย่างหนึ่งหรือไม่ออกเสียง
(7) ขาย จำหน่าย จ่ายแจก หรือจัดเลี้ยงสุราทุกชนิด ในเขตออกเสียงระหว่างเวลา ๑๘.๐๐ นาฬิกา ของวันก่อนวันออกเสียงจนสิ้นสุดวันออกเสียง
ผู้ใดกระทำตาม (1) (2) (3) หรือ (4) ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสิบปีและปรับไม่เกินสองแสนบาท และผู้กระทำตาม (5) หรือ (6) ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินห้าปี หรือปรับตั้งแต่ สองหมื่นบาทถึงหนึ่งแสนบาทหรือทั้งจำทั้งปรับ ทั้งนี้ ศาลอาจสั่งให้เพิกถอนสิทธิเลือกตั้งมีกำหนด ไม่เกินห้าปีด้วยก็ได้
ผู้ใดกระทำตาม (7) ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินหกเดือน หรือปรับไม่เกินหนึ่งหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
ในกรณีที่ผู้ฝ่าฝืนตาม (6) เป็นผู้รับหรือยอมจะรับเงิน ทรัพย์สินหรือผลประโยชน์อื่นใดสำหรับตนเองหรือผู้อื่น ถ้าได้แจ้งถึงการกระทำดังกล่าวต่อคณะกรรมการการเลือกตั้งหรือผู้ซึ่งคณะ กรรมการการเลือกตั้งมอบหมาย ก่อนหรือในวันออกเสียง ผู้นั้นไม่ต้องรับโทษและไม่ต้องถูกเพิกถอนสิทธิเลือกตั้ง
ผู้ใดกระทำการตาม (2) (3) (4) (5) หรือ (6) อันเป็นเหตุให้มีการออกเสียงประชามติใหม่ ให้ผู้นั้นต้องรับผิดชอบในค่าใช้จ่ายในการออกเสียงประชามติในคราวถัดไป

ก็ประกาศว่า...เราต้องการปกป้อง รธน.2550 เนื่องจากการทำประชามติในครั้งนี้ไม่มีความชัดเจนในเนื้อหาสาระ จึงไม่ยอมรับข้อความขอประชามติ โดยการทำอารยขัดขืน ไม่ไปออกเสียงประชามติเพื่อต้องการปกป้องรธน.2550...

เป็นการย้อนเกล็ดพวกที่ถือว่าตัวเองมีเสียงข้างมากแล้วใช้พวกมากลากไป ได้เจ็บแสบไปถึงกระดองใจได้ดีที่สุด

Edited by คนกรุงธน, 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:02.

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน