Jump to content

- - - - -

!!! ประชาธิปไตย แพ้ไม่ได้ !!!

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
543 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 Shart

Shart

Secret Member

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:18

แบนเลยดีกว่าไหม ปั้มกระทู้อยู่ได้ รำคาญ
ตอบเรปเดียว แล้วไม่มีใครตอบก็เลิกขุดกระทู้ขึ้นมา ปล่อยๆมันตกไป พวกประชาธิปไตยแต่ปาก

#52 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:18

ถ้าต้องการ ตอกลิ่ม ความขัดแย้ง ขอเชิญกระทู้อื่น

มืงเป็น บอท รึป่าววะ? ตอบซ้ำ ๆ ทุกกระทู้
ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#53 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:19

พวกเราชาวเสรีไทยที่หัวใจรักประชาธิปไตย จะขอทุ่มเทด้วยชีวิตเพื่อ :

ปกปักรักษาระบอบประชาธิปไตย
หากควรต้องเข้าใจความหมายของประชาธิปไตย ซึ่งหมายถึง
ดำเนินตามเสียงส่วนใหญ่ แต่มิได้ละเลยเสียงส่วนน้อย
เคารพในประชาธิปไตยของผู้อื่น เช่นที่หวังให้ผู้อื่นเคารพในประชาธิปไตยของตน

ปกป้องประเทศไม่ให้มีการเข่นฆ่าชีวิตประชาชน
เว้นแต่ผู้รักษากฏหมาย ทำตามกฏหมาย โดยมิยอมให้ผู้ก่อการร้าย
ล่วงละเมิดในอธิปไตยของผู้อื่น ทำลายอธิปไตยของผู้อื่น
ละเมิดในสิทธิ์และทรัพย์สินของผู้อื่น เพราะการกระทำเช่นนั้น
มิใช่การกระทำของผู้ได้ชื่อว่าประชาชนภายใต้ระบบกฏหมาย
หรืออาจเรียกได้ว่า โจร หรือ ผู้ก่อการร้าย

ต่อต้านการฉีกรัฐธรรมนูญ
รวมถึงต่อต้านการละเมิดรัฐธรรมนูญ เอาหลัการในรัฐธรรมนูญมาบิดเบือน
เลือกและคงไว้ซึ่งอำนาจตามรัฐธรรมนูญฉบับอื่นใดที่เป็นประโยชน์แก่ตน

ต่อต้านอำนาจเผด็จการทรราชกระบอกปืน
และการใช้อำนาจจนเกินหน้าที่ มากไปกว่าความควรจะเป็น จนละเมิดสิทธิ์ส่วนบุคคล
เช่นกรณีตากใบ หรือกรือแซะ การการปราบปรามยาเสพติดโดยไม่รอบคอบ
ที่ทำให้ประชาชนเสียชีวิตไปกว่า 2,500 ศพ

ตามนี้นะครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#54 ryukendo

ryukendo

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:19

:lol: :lol: :lol:
บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#55 เมพเชือก

เมพเชือก

พรรคเก่าแก่แพ้ซ้ำซาก

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:20

เอาเป็นว่า รัฐธรรมนูญ 50 มันไม่ดียังไงเหรอ ถึงต้องหาเรื่องฉีก..

นั่นนะ่สิครับ ผมก็ไม่เข้าใจ คนกลุ่มหนึ่ง ในประเทศเรา เอะอะก้เรียกร้องหากระบอกปืน
เอะอะก้อยากฉีกรัฐธรรมนูญ

กระทู้นี้จึงเรียกร้องครับ ให้ละวางความเกลียดชัง และละวางอคติ สนับสนุนให้หันหน้าเข้าหากัน เพื่อให้ประเทศเดินหน้า หลุดพ้นจากความขัดแย้ง ให้ประชาธิปไตยต่อเนื่อง

ไม่ได้เกี่ยวกับเกลียดชัง...

แต่อยากรู้ว่าจะถกเรื่องรัฐธรรมนูญ รู้เรื่องรัฐธรรมนูญ เรื่อง ปชต. รู้เนื้อหามันป่าว..

ทหารฉีกรัฐธรรมนูญ กับ โจรฉีกรัฐธรรมนูญ...มันต่างกันตรงไหน..

:lol:

ต่างกัน ตรงคนฉีกไง ตะเอง

#56 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:21

แบนเลยดีกว่าไหม ปั้มกระทู้อยู่ได้ รำคาญ
ตอบเรปเดียว แล้วไม่มีใครตอบก็เลิกขุดกระทู้ขึ้นมา ปล่อยๆมันตกไป พวกประชาธิปไตยแต่ปาก

มันก็ขุดของมันขึ้นมาใหม่ครับ แล้วก็ก๊อปปี้คำตอบเดิมๆ ของมัน แถมมัดมือชกคนอื่นอีก :lol:

#57 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:22

แล้วถ้าคนฉีก เป็นโจรหนีหมายจับ จ้างโจรเผาเมืองมาฉีก

อันนี้ ยังเป็น ปชต.อยู่ม่ะ..

#58 mairukumoa

mairukumoa

ขาใครนี่

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:23

โอเค รู้จุดยืนแล้ว ตกลงไม่เติม จะได้ไม่เข้ามาอีก

#59 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:25

ครับ ก็นับว่าคึกคักตามเคยนะครับ สำหรับกระทู้ที่ถกเรื่องประชาธิปไตย

ตามเคยครับ ยังคงมี คห ที่ น่าสะอิดสะเอียน และจมปลักดักดาน อยู่กับกระบอกปืน ออกมาดิ้นพล่าน จะเป็นจะตาย

ก็คงทำอะไรไม่ได้ล่ะครับ คงต้องปล่อยให้ ดักดานกันต่อไป

เอ้า ทบทวน สโลแกนกันหน่อยครับ

พวกเราชาวเสรีไทยที่หัวใจรักประชาธิปไตย จะขอทุ่มเทด้วยชีวิตเพื่อ :
ปกป้องประเทศไม่ให้มีการเข่นฆ่าชีวิตประชาชน
ต่อต้านอำนาจเผด็จการทรราชกระบอกปืน

เจตนารมย์ของกระทู้นี้

1/ ถก หลักการ ประชาธิปไตย งดเว้นการใช้ถ้อยคำหยาบคาย
2/ ไม่อ้างอิงสถาบัน ที่เคารพเทิดทูน
3/ ไม่ตอกลิ่มความขัดแย้งในประเทศ ไม่พูดเรื่องสีเสื้อ ไม่พูดเรื่อง มาร์ค ปู แม้ว เทพ ...
4/ ละวางความเกลียดชัง และละวางอคติ สนับสนุนให้หันหน้าเข้าหากัน เพื่อให้ประเทศเดินหน้า หลุดพ้นจากความขัดแย้ง

#60 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:26

mod กรุณาล๊อคกระทู้ครับ และแบน เจ้าของกระทู้ด้วยครับ ขอมัดมือชกบ้าง :lol:

#61 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:27

แล้วถ้าคนฉีก เป็นโจรหนีหมายจับ จ้างโจรเผาเมืองมาฉีก

โจรที่ไหน จะมาฉีก รัฐธรรมนูญได้ครับ เวรยาม แน่นหนา ขนาดนั้น
คุณยกตัวอย่าง ที่เกิดขึ้นได้ยาก จึงไม่สามารถวิเคราะห์ได้

#62 royalist

royalist

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:27

เจ้าของกระทู้ คงกำลังหมายถึงว่าระบอบปัจจุบันไม่ใช่ประชาธิปหละสินะ เอาประชาธิปไตยของคุณไปหลอกพวกกาสรแดงเหอะ ใน สรท นี้ไม่มีใครหลงกลหรอก
Royal Thai Army

#63 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:28

mod กรุณาล๊อคกระทู้ครับ และแบน เจ้าของกระทู้ด้วยครับ ขอมัดมือชกบ้าง :lol:

ทำไมเราไม่มา อภิปรายกัน ด้วยเหตุด้วยผล โดยไม่มีอคติล่ะครับ

#64 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:29

เจ้าของกระทู้ คงกำลังหมายถึงว่าระบอบปัจจุบันไม่ใช่ประชาธิปหละสินะ เอาประชาธิปไตยของคุณไปหลอกพวกกาสรแดงเหอะ ใน สรท นี้ไม่มีใครหลงกลหรอก

ถ้าต้องการ ตอกลิ่ม ความขัดแย้ง ขอเชิญกระทู้อื่น

#65 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:30

เอาเป็นว่าผมอยากให้ลองคุยกับคุณมาร์คเลิฟเวอร์ดีๆนะครับ ผมอยากรู้เหมือนกันว่าสิ่งที่เค้าอธิบายมันจะมีพื้นฐานความรู้และข้อเท็จจริงมากน้อยแค่ไหน อย่าหยาบกันเลย คำที่เค้าพูดออกมาจะมัดตัวเค้าเองว่าเค้ามีวุฒิภาวะพอมั้ย สำหรับคุณมาร์คเลิฟเวอร์ผมดูแล้วคุณเหมือนคุณแพทนะ ยังไงก็ช่วยแสดงเหตุและผลหน่อย ไอ้ที่คุณว่าแก้กฎหมายให้เท่าเทียมกันอะ พูดง่ายแต่ทำยาก ถ้าเค้าทำได้ก็คงทำกันไปนานแล้ว ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่าตอนนี้กฎหมายมันเท่าเทียมกันมั้ย เพราะฝ่ายที่เสียผลประโยชน์ก็อยากจะแก้ ส่วนฝ่ายที่เป็นธรรมก็อยากให้มันเท่าเทียม สัมคมอุดมคติมันไม่มีหรอกครับ และคำว่าเป็นกลางมันก็ใช้ไม่ได้กับสถานการณ์ที่อธรรมครองเมือง สำหรับผมตอนนี้ผมก็ไม่ขอเป็นกลาง แต่จะอยู่ข้างในหลวง แล้วคุณล่ะครับ อยู่ฝ่ายไหน

#66 royalist

royalist

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:31

ตอกลิ่มอะไรฟระ (ขอหยาบหน่อยชักรำคาญ) ปัจจุบันไม่ใช่ระบอบประชาธิปไตยหรือไงทำไม่ไม่ตอบ
Royal Thai Army

#67 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:32

โจรที่ไหน จะมาฉีก รัฐธรรมนูญได้ครับ เวรยาม แน่นหนา ขนาดนั้น
คุณยกตัวอย่าง ที่เกิดขึ้นได้ยาก จึงไม่สามารถวิเคราะห์ได้

อืมม์ อย่างนั้นก็ไม่ต้องต่อต้าน ปืน ไม่ต้องต่อต้าน ทหารฉีกรัฐธรรมนูญ

#68 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:39

ทำไมเราไม่มา อภิปรายกัน ด้วยเหตุด้วยผล โดยไม่มีอคติล่ะครับ

แล้วทีผมถามคุณ คุณยังไม่ตอบให้ตรงประเด็นเลย มามัดมือชกคนอื่น ผมก็ทำเลียนแบบคุณนั่นแหละ

#69 uramihci

uramihci

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:40

ก็อยากอภิปรายด้วยเหตุผลไงครับ พอถามไม่ถูกใจคุณ คุณก็หาว่าตอกลิ่ม ความขัดแย้ง ไล่ให้ไปคุยกระทู้อื่น
แบบนี้คุณจะรู้ได้อย่างไรว่าคนอื่นเขาคิดกันยังไง แบบนี้เป็นประชาธิปไตยตรงไหนครับ????

หรือถ้าจะเอาตามตรรกะว่าประชาธิปไตยคือการเคารพเสียงข้างมาก
ผมว่าคนส่วนมากที่นี่ไม่ต้องการคุณนะครับ ขอเชิญไปที่อื่นเถอะครับ

ผมตอบแบบนี้เป็นประชาธิปไตยมั๊ยครับ ขอเสียงรับรองด้วยครับ

#70 Shart

Shart

Secret Member

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:40

เอาเป็นว่าผมอยากให้ลองคุยกับคุณมาร์คเลิฟเวอร์ดีๆนะครับ ผมอยากรู้เหมือนกันว่าสิ่งที่เค้าอธิบายมันจะมีพื้นฐานความรู้และข้อเท็จจริงมากน้อยแค่ไหน อย่าหยาบกันเลย คำที่เค้าพูดออกมาจะมัดตัวเค้าเองว่าเค้ามีวุฒิภาวะพอมั้ย สำหรับคุณมาร์คเลิฟเวอร์ผมดูแล้วคุณเหมือนคุณแพทนะ ยังไงก็ช่วยแสดงเหตุและผลหน่อย ไอ้ที่คุณว่าแก้กฎหมายให้เท่าเทียมกันอะ พูดง่ายแต่ทำยาก ถ้าเค้าทำได้ก็คงทำกันไปนานแล้ว ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่าตอนนี้กฎหมายมันเท่าเทียมกันมั้ย เพราะฝ่ายที่เสียผลประโยชน์ก็อยากจะแก้ ส่วนฝ่ายที่เป็นธรรมก็อยากให้มันเท่าเทียม สัมคมอุดมคติมันไม่มีหรอกครับ และคำว่าเป็นกลางมันก็ใช้ไม่ได้กับสถานการณ์ที่อธรรมครองเมือง สำหรับผมตอนนี้ผมก็ไม่ขอเป็นกลาง แต่จะอยู่ข้างในหลวง แล้วคุณล่ะครับ อยู่ฝ่ายไหน

ผมเคยถามแล้วครับ จาก http://webboard.seri...dpost__p__57038

งั้นผมถามตรงๆเลย ไม่ว่าจะมาร์คปู ถ้าทำแบบนี้ ทหารรัฐประหารได้หรือไม่
ถ้าคุณตอบไม่ ผมกับคุณก็คนละฝ่ายแล้วครับ เพราะประชาธิปไตยของผมคือมีพ่ออยู่

ช่วยตอบด้วย ว่าได้หรือไม่

เขาตอบว่า "ผมไม่ขอออกความเห็น ต่อคำถามที่อ้างอิงสถาบัน เนื่องจากจะเป็นการมิบังควร"

ผมก็รู้เลยว่าคุณอยู่พวกไหน
ถ้ากม.คุ้มครองพ่อไม่ได้ แล้วคุณยังบอกว่ามันคือ ประชาธิปไตย
ผมโคตรสะอิดสะเอียนเลยครับ
สำหรับผม ประชาธิปไตย ต้องมีพ่ออยู่ ใครคิดทำลายพ่อ หรือล้มพ่อ
ผมถือว่าคนๆนั้นไม่ใช่คนไทย
(ประเทศเรามี ประชาธิปไตยโดยมีพ่อเป็นประมุข / คุณไม่ปกป้องพ่อผมก็ถือมันสิ้นสภาพเป็นคนไทยไปแล้ว)

ผมไม่เคยสนับสนุนรัฐประหาร ผมอยู่ข้างเดียวกับอ.จุฬา เพราะผมก็ศิษย์จุฬา
ถ้าจู่ๆไม่ยุ่งเรื่องนี้ ใครมารัฐประหารผมคัดค้านคนทำหัวชนฝา
ถ้ารัฐประหารทำเพราะเรื่องนี้ ผมสมน้ำหน้าคนโดน

#71 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:44

ปัญญาอ่อนไม่เลิกรา ไหนเหรอครับที่ว่าถกด้วยเหตุผล เห็นคุณ จขกท. ประชาธิปไตยจ๋า อย่าแบ่งแยกสี ฯลฯ

แค่อ้าปากคุณก็เผยธาตุแท้มาแล้ว แล้วใครเค้าจะอยากคุยด้วย ถ้าไม่บ้าก็ปัญญาอ่อนชัวร์

ผมบอกแล้วไงว่าจะดีกว่า ถ้าคุณคุยกับกระจก เพราะไม่มีใครเค้าอยากกินหญ้ากับคุณหรอก

แมร่งพูดมาได้ทหารยิงประชาชนมือเปล่า มรึงไปตาบอดอยู่ไหนมาว่ะ ตอนที่แมร่งยิงคน เผาเมือง ยิงทหาร ...
แต่เสรือกห้ามคนอื่นพูดชี้แจงข้อเท็จจริง

สันดานควายแดงชัดๆ

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#72 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:45

ก็อยากอภิปรายด้วยเหตุผลไงครับ พอถามไม่ถูกใจคุณ คุณก็หาว่าตอกลิ่ม ความขัดแย้ง ไล่ให้ไปคุยกระทู้อื่น
แบบนี้คุณจะรู้ได้อย่างไรว่าคนอื่นเขาคิดกันยังไง แบบนี้เป็นประชาธิปไตยตรงไหนครับ????

หรือถ้าจะเอาตามตรรกะว่าประชาธิปไตยคือการเคารพเสียงข้างมาก
ผมว่าคนส่วนมากที่นี่ไม่ต้องการคุณนะครับ ขอเชิญไปที่อื่นเถอะครับ

ผมตอบแบบนี้เป็นประชาธิปไตยมั๊ยครับ ขอเสียงรับรองด้วยครับ

ไอ้ marklover มัน กรูธิปไตยครับ เพราะมันเอาตัวมันเป็นที่ตั้ง ศาลตัดสินคดีไปแล้ว มันอ้างว่าไม่ยุติธรรม ใช้ความคิดของมันเป็นใหญ่อย่างเดียว ทั้งๆ ที่รู้กฎหมายแค่ตาสีตาสา ประเภท กาบัตรเลือกตั้งยังต้องสอนน่ะครับ :D :D

#73 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:47

เห็น จขกท. เขียนไว้ 4-5 ข้อให้ผมต้องทุ่มเทปกป้อง เลยอยากถามเพิ่มเติมประสาประชาชนโง่ๆ ในระบอบประชาธิปไตยที่กินได้คนหนึ่งหนะครับ :)

1.เราต้องต่อต้านเผด็จการรัฐสภา ด้วยหรือเปล่า
หรือ เผด็จการรัฐสภาถือเป็น เจตนารมณ์ของระบอบประชาธิปไตย ?

2. ต้องต่อต้านรัฐบาลที่ทุจริต คอรัปชั่น ด้วยหรือเปล่า .. แล้วมีขอบเขตไหมว่า ทุจริตได้เท่าไหร่ ถึงยังคงความเป็นประชาธิปไตย ?

3. สมมติว่า หากการตัดสินใจภายใต้รัฐบาลใดรัฐบาลหนึ่ง อยู่ใต้การตัดสินใจของบุคคลที่เป็นนักโทษหนีคดีอาญาและทางการไทยต้องการตัวมาดำเนินคดี ถือว่าเป็นประชาธิปไตยที่ยอมแพ้ไม่ได้หรือไม่

แถม..เหตุเกิดที่ราชประสงค์ พ่อค้า แม่ขาย คนใช้รถ ใช้ถนน โวยวาย .. นี่มันถนนของตรู มาขวางทางตรูทำไม
นี่มันที่ทำกินของตรู มาขวางทางหากินตรูทำไม ........... บุคคลนี้ ถือเป็น นักประชาธิปไตย หรือไม่ ?

ไม่เกี่ยวกับรัฐบาลที่แล้ว หรือ รัฐบาลนี้ อยากทราบเป็น กรณีศึกษา ตามประสา
ประชาชน โง่ๆ คนหนึ่ง :)

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#74 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:48

กระทู้ที่แล้ว ๑๗ หน้ากระทู้นี้จะใช้กี่หน้าน้า มาคอยลุ้นดีกว่า :lol:

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#75 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:48

เรื่องคดีความเชิญกระทู้อื่นครับ

กระทู้นี้ประชาธิปไตยแต่ปากล้วนๆครับ :D
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#76 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:50

ประเด็นฉีกรัฐธรรมนูญ คงไม่ต้องกังวัลแล้ว เพราะ เวรยามแน่นหนา มั่กมาก..

#77 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:50

เห็น จขกท. เขียนไว้ 4-5 ข้อให้ผมต้องทุ่มเทปกป้อง เลยอยากถามเพิ่มเติมประสาประชาชนโง่ๆ ในระบอบประชาธิปไตยที่กินได้คนหนึ่งหนะครับ :)

1.เราต้องต่อต้านเผด็จการรัฐสภา ด้วยหรือเปล่า
หรือ เผด็จการรัฐสภาถือเป็น เจตนารมณ์ของระบอบประชาธิปไตย ?

2. ต้องต่อต้านรัฐบาลที่ทุจริต คอรัปชั่น ด้วยหรือเปล่า .. แล้วมีขอบเขตไหมว่า ทุจริตได้เท่าไหร่ ถึงยังคงความเป็นประชาธิปไตย ?

3. สมมติว่า หากการตัดสินใจภายใต้รัฐบาลใดรัฐบาลหนึ่ง อยู่ใต้การตัดสินใจของบุคคลที่เป็นนักโทษหนีคดีอาญาและทางการไทยต้องการตัวมาดำเนินคดี ถือว่าเป็นประชาธิปไตยที่ยอมแพ้ไม่ได้หรือไม่

แถม..เหตุเกิดที่ราชประสงค์ พ่อค้า แม่ขาย คนใช้รถ ใช้ถนน โวยวาย .. นี่มันถนนของตรู มาขวางทางตรูทำไม
นี่มันที่ทำกินของตรู มาขวางทางหากินตรูทำไม ........... บุคคลนี้ ถือเป็น นักประชาธิปไตย หรือไม่ ?

ไม่เกี่ยวกับรัฐบาลที่แล้ว หรือ รัฐบาลนี้ อยากทราบเป็น กรณีศึกษา ตามประสา

แบบมียกตัวอย่าง เชิญกระทู้อื่นครับ

กระทู้นี้ ประชาธิปไตยแต่ปากล้วนๆครับ

รบกวนอย่ามาแถวนี้ครับ :D
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#78 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:51

ผมเคยถามแล้วครับ จาก http://webboard.seri...dpost__p__57038

งั้นผมถามตรงๆเลย ไม่ว่าจะมาร์คปู ถ้าทำแบบนี้ ทหารรัฐประหารได้หรือไม่
ถ้าคุณตอบไม่ ผมกับคุณก็คนละฝ่ายแล้วครับ เพราะประชาธิปไตยของผมคือมีพ่ออยู่

ช่วยตอบด้วย ว่าได้หรือไม่

เขาตอบว่า "ผมไม่ขอออกความเห็น ต่อคำถามที่อ้างอิงสถาบัน เนื่องจากจะเป็นการมิบังควร"

ผมก็รู้เลยว่าคุณอยู่พวกไหน
ถ้ากม.คุ้มครองพ่อไม่ได้ แล้วคุณยังบอกว่ามันคือ ประชาธิปไตย
ผมโคตรสะอิดสะเอียนเลยครับ
สำหรับผม ประชาธิปไตย ต้องมีพ่ออยู่ ใครคิดทำลายพ่อ หรือล้มพ่อ
ผมถือว่าคนๆนั้นไม่ใช่คนไทย
(ประเทศเรามี ประชาธิปไตยโดยมีพ่อเป็นประมุข / คุณไม่ปกป้องพ่อผมก็ถือมันสิ้นสภาพเป็นคนไทยไปแล้ว)

ผมไม่เคยสนับสนุนรัฐประหาร ผมอยู่ข้างเดียวกับอ.จุฬา เพราะผมก็ศิษย์จุฬา
ถ้าจู่ๆไม่ยุ่งเรื่องนี้ ใครมารัฐประหารผมคัดค้านคนทำหัวชนฝา
ถ้ารัฐประหารทำเพราะเรื่องนี้ ผมสมน้ำหน้าคนโดน

ผมก็จบจุฬาเหมือนกัน เผอิญกระทู้นั้นที่มีการล็อคผมไม่ไ่ด้เข้าไปอ่าน เพราะมันยาวมาก ผมมาอ่านหน้าสุดท้ายก็รู้สึกว่ามีการด่ากันแล้ว ถ้าเป็นแบบที่คุณพูดผมก็เห็นด้วยกับคุณครับ เพราะคำตอบมันก็ง่ายๆแต่ก็ไม่น่าที่จะพูดว่าไม่ออกความเห็น เราสามารถพูดได้เต็มปากง่ายๆอย่างที่คุณบอก แต่ก็น่าแปลกใจว่าทำไมตอบไม่ได้ เว้นเสียแต่ว่า เป็นพวกเสื้อแดง หรือไม่ก็ความรู้ไม่ถึงแต่อวดเก่ง ถ้าเป็นอย่างหลังก็น่าเศร้าครับ เพราะคนที่เล่นเน็ตเดี๋ยวนี้เหมือนเป็นนักเลงคีย์บอร์ด ดีแต่พิมพ์โชว์ภูมิว่าเก่งที่แท้ก็ไม่มีความรู้ ถ้ายังไงก็อยากให้คุณมาร์คเลิฟเวอร์รู้จักยอมรับตัวเองและรับฟังความคิดคนอื่น ถ้าคุณไม่ยอมรับคนอื่น คนอื่นก็ไม่ยอมรับคุณนะครับ

#79 ข้ามศพกูไปก่อน

ข้ามศพกูไปก่อน

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:51

กูรักในหลวงมาก

อย่าคิดทำร้ายท่าน อย่าแก้กฎหมายริดรอนอำนาจท่าน ไอ้สัตว์ทักษิณ

กุก็จบจุฬา แบบไม่ต้องโกงข้อสอบด้วย
เราเกลียดไอ้ทักษิณ เพราะเรารักในหลวง ไม่ใช่รักนักการเมืองคนใด ควายแดงหยุดโชว์โง่ด่วนนะ

#80 centrino14

centrino14

อำมาตย์ตัวพ่อ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:52

:D :D :D ประชาธิปไตยแบบเสื้อแดง พวกกรูมาก กรูถูก :D :D :D

โดนคดีหมิ่น พอถูกจับขังคุก เพราะทำความผิดจริงๆ เจือกบอก แดงเทียม
เบื่อพวกเสื้อแดงตอแหล

#81 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:52

พวกเราชาวเสรีไทยที่หัวใจรักประชาธิปไตย

มาสั้นๆ ง่ายๆ ขอคำเดียวครับเหมือนกระทู้เดิม กรุณาอย่าใช้คำว่า "พวกเรา"

เพราะแนวทางประชาธิปไตยของผมไปกับของคุณไม่ได้จริงๆ

เพราะสิ่งที่คุณสื่อสารมาผมไม่เข้าใจเลย ตั้งแต่กระทู้เก่าแล้ว

ดังนั้นผมไม่ขอเดินในแนวทางประชาธิปไตยเส้นเดียวกับคุณ

#82 rinrin1356

rinrin1356

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:58

เท่าที่จำได้ลำดับเหตุการณ์มันมาแบบนี้นะคะ

ทักษิณโกง ถูกรัฐประหาร มีรัฐบาลทหาร 1 ปี จากนั้นก็เลือกตั้ง ได้สมัคร ก็ยอมรับกันได้ดี สมัครทำผิดกฎหมาย เปลี่ยนเป็นสมชายก็รับกันได้อยู่ กระทั่งยงยุทธทำผิดกฎหมายถูกตัดสิน ยุบพรรค สมชายตกเก้าอี้ การเมืองเปลี่ยนขั้ว เลือกนายกในสภา

วันแรกทักษิณโทรฯปลอบลูกพรรคสู้ต่อ สองวันต่อมาบอกถูกปล้นตำแหน่ง แล้วก็ปลุกระดมจนคนฟังเบลอกันไปหมด เสื้อแดงน่ะเป็นได้ แต่เป็นอย่างมีสติอย่าบิดเบือนประวัติศาสตร์เลยค่ะ มันทำให้การต่อสู้ของเสื้อแดงกลายเป็นเรื่องหลอกลวง โกหก บิดเบือน

ความเห็นของคนเราต่างกันได้ แต่ต้องแตกต่างบนความเป็นจริง ไม่ใช่ตัดทอนเอาบางช่วงบางตอนที่สำคัญทิ้งไป แล้วจดจำแต่สิ่งที่พวกตัวเองได้ประโยชน์ ถ้าไม่อายคนอื่น เสื้อแดงต้องอายตัวเองนะคะ
ผู้มีปัญญาแพ้คนหน้าด้าน เพราะยิ่งลักษณ์ "เอาอยู่" เลยท่วมอย่างบูรณาการ

#83 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:58

ตกลงจะถกเนื้อหากับ mark lover....หรือนี่...

#84 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:59

แบบมียกตัวอย่าง เชิญกระทู้อื่นครับ

กระทู้นี้ ประชาธิปไตยแต่ปากล้วนๆครับ

รบกวนอย่ามาแถวนี้ครับ :D

:( โหย..จริงดิ !

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#85 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:02

หากควรต้องเข้าใจความหมายของประชาธิปไตย ซึ่งหมายถึง
ดำเนินตามเสียงส่วนใหญ่ แต่มิได้ละเลยเสียงส่วนน้อย
เคารพในประชาธิปไตยของผู้อื่น เช่นที่หวังให้ผู้อื่นเคารพในประชาธิปไตยของตน

เว้นแต่ผู้รักษากฏหมาย ทำตามกฏหมาย โดยมิยอมให้ผู้ก่อการร้าย
ล่วงละเมิดในอธิปไตยของผู้อื่น ทำลายอธิปไตยของผู้อื่น
ละเมิดในสิทธิ์และทรัพย์สินของผู้อื่น เพราะการกระทำเช่นนั้น
มิใช่การกระทำของผู้ได้ชื่อว่าประชาชนภายใต้ระบบกฏหมาย
หรืออาจเรียกได้ว่า โจร หรือ ผู้ก่อการร้าย

รวมถึงต่อต้านการละเมิดรัฐธรรมนูญ เอาหลัการในรัฐธรรมนูญมาบิดเบือน
เลือกและคงไว้ซึ่งอำนาจตามรัฐธรรมนูญฉบับอื่นใดที่เป็นประโยชน์แก่ตน

และการใช้อำนาจจนเกินหน้าที่ มากไปกว่าความควรจะเป็น จนละเมิดสิทธิ์ส่วนบุคคล
เช่นกรณีตากใบ หรือกรือแซะ การการปราบปรามยาเสพติดโดยไม่รอบคอบ
ที่ทำให้ประชาชนเสียชีวิตไปกว่า 2,500 ศพ

น้อยใจจังครับ ผมตอบตามที่ีคุณม๊ากเลิปเว่อต้องการแล้ว แต่กลับไม่สนใจ
ไปสนใจคนพูดหยาบ ไปสนใจจะตอบซ้ำๆ ปั่นกระทู้ไปงั้น
นี่ถ้าสมัยยังเป็นคุณนายเวร แกจะตอบผมนะ เวลาผมเอาประโยคนี้มาตอบ

มนุษย์เดินดินมันก็ขี้เหม็นกันทุกคน ท่านคิดว่ามีใครในโลกที่ขี้หอมไหม?
แต่สำหรับผมทนเหม็นของทักจี้เค้าได้ เพราะมันเหม็นกันทุกคน
แต่กลิ่นเน่าเหม็นทักษิณมันน้อยกว่ากลิ่นเหม็นของคนอื่น :lol: :lol:

.......ขอดมขี้ทักษิณ....... ขี้นำไปขายได้ ยังมีราคา ทำเป็นเล่นไป........

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#86 O2Giant

O2Giant

โปรแกรมมั่ว

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:10

นี่ไม่ยอมเพิ่มจริงๆ หรอ ไม่งั้นก็ไม่มีความจำเป็นอะไรต้องเสวนาด้วย

เพราะระบอบการปกครองของไทยยังไม่รู้เลยว่าคืออะไร

#87 Master Chief

Master Chief

น้องเก่า

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:12

กากจังแฮะ กาสรแดงทุกตัวมันไม่เอาเจ้าเว่ยเห้ยสรุปว่า

ที่เห็นพวกคอมหลงยุคมาเรียกร้องประชาธิปไตยได้ที่ไทยเพราะตามตำราที่ผมเรียนมาสอนว่า
ทั้ง คอมมิวนิส และ ประชาธิปไตย ก็มีเป้าหมายเดียวกันคือ ล้ม Feudalism เลยสงวนจุดต่างมาได้

#88 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:14

งั้นผมขอสรุปปิดกระทู้นะครับ :P

1. นักการเมืองที่คอรัปชั่นให้ยึดทรัพย์ที่มีทั้งหมดเป็นของหลวง

2. นักวิชาการที่ขายตัวรัปใช้นักการเมือง ให้ติดคุก20ปี

3. ประชาชนที่ขายเสียงให้ติดคุกบาทละ1ปี 500บาท ติดมันไปเลย 500ปี

4. ต่อต้านพวกใช้กฎหมูเหนือกฎหมายถึงที่สุด

5. ต่อต้านนิรโทษกรรมคดีการเมือง

6. คดีคอรัปชั่นไม่มีอายุความ
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#89 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:19

คุณหมาก แกตั้งหัวข้อกระทู้มาก็สร้างความแตกแยกแล้วแต่แกบอกคนในบอร์ดว่าไม่สร้างความแตกแยกไม่แบ่งสีไม่คำนึงถึงรัฐบาลใหม่หรือรัฐบาลเก่า แสดงว่าทุกคนต้องยอมรับหัวข้อที่แกตั้งมาตามใบสั่งของพวกผวากลัวสูญเสียอำนาจที่เพิ่งได้ร้บมาหมาด ๆ ตลกฝืดครับ

#90 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:22

นักการเมืองที่คอรัปชั่นต้องรับโทษจำคุกตลอดชีวิต

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#91 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:22

ถ้าไม่ต้องการเป็นประชาชนคนไทยที่มีพระเจ้าอยู่หัวเป็นองค์ประมุขในระบอบประชาธิปไตยเชิญไปประเทศอื่น
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#92 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:26

งั้นผมขอสรุปปิดกระทู้นะครับ :P

1. นักการเมืองที่คอรัปชั่นให้ยึดทรัพย์ที่มีทั้งหมดเป็นของหลวง

2. นักวิชาการที่ขายตัวรัปใช้นักการเมือง ให้ติดคุก20ปี

3. ประชาชนที่ขายเสียงให้ติดคุกบาทละ1ปี 500บาท ติดมันไปเลย 500ปี

4. ต่อต้านพวกใช้กฎหมูเหนือกฎหมายถึงที่สุด

5. ต่อต้านนิรโทษกรรมคดีการเมือง

6. คดีคอรัปชั่นไม่มีอายุความ

คุณมะเขือให้เสริมว่า

7. นักการเมืองที่คอรัปชั่นต้องรับโทษจำคุกตลอดชีวิต
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#93 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:27

4. คดีคอรัปชั่นไม่มีอายุความ

ผมขอแถมข้อหนึ่งครับ...

5. ถ้าโดนคดีแล้วหนี... โทษ 1 ปี ตัดไข่ 1 ใบ....โทษเกินจาก 2 ปี ให้ยกประโยชน์ให้จำเลยส่วนที่เกิน 2 ปี...แต่โทษจำคุก ให้คงไว้

....

:D

#94 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:29

กระทู้นี้ ขอละเว้น การพูดอ้างอิงสถาบัน
ได้บอกไว้แล้วตั้งแต่ต้นครับ

#95 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:30

คุณมาร์คเลิฟเวอร์ครับ เค้าไม่ได้พูดวิจารณ์สถาบันนะครับ แค่ถามว่าจะปกป้องสถาบันหรือไม่

#96 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:30

ถ้าไม่ต้องการเป็นประชาชนคนไทยที่มีพระเจ้าอยู่หัวเป็นองค์ประมุขในระบอบประชาธิปไตยเชิญไปประเทศอื่น

กระทู้นี้ ขอละเว้น การพูดอ้างอิงสถาบัน

#97 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:31

ไม่ได้พูดวิจารณ์สถาบันนะครับ แค่ถามว่าจะปกป้องสถาบันหรือไม่

กระทู้นี้ ขอละเว้น การพูดอ้างอิงสถาบัน ในทุกกรณีครับ

เพราะสถาบันเป็นที่เคาพเทิดทูน ไม่ควรถูกนำมาอ้างอิง ในบอร์ดการเมือง

#98 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:32

หัวข้อกระทู้ "ประชาธิปไตย แพ้ไม่ได้"

ที่ว่าแพ้ไม่ได้นี่คือกำลังต่อสู้กับอะไรอยู่เหรอ?

สู้กับ ความพยายาม ของคนบางกลุ่ม ที่ผิดหวัง จากผลการเลือกตั้ง และ อยาก ฉีกรัฐธรรมนูญ ครับ

ตกลงคุณจะเติม

ประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข

หรือไม่เติมให้ครบ???

ขอโทษครับ....สมาชิก สรท. ของเรา..คนไทย.....ระบอบประชาธิปไตยของเราคือ
ประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข
ต่างจากระบอบของmake love ผมขอเชิญคุณไปประเทศอื่น..และบอร์ดประเทศอื่นครับ
สรท.ไม่ต้อนรับครับ
...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

#99 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:32

กากจังแฮะ กาสรแดงทุกตัวมันไม่เอาเจ้าเว่ยเห้ยสรุปว่า

หากต้องการ ตอกลิ่มความขัดแย้งในประเทศ พูดเรื่องสีเสื้อ พูดเรื่อง มาร์ค ปู แม้ว เทพ ... เชิญกระทู้อื่น

#100 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:33

ไม่ได้พูดวิจารณ์สถาบันนะครับ แค่ถามว่าจะปกป้องสถาบันหรือไม่

กระทู้นี้ ขอละเว้น การพูดอ้างอิงสถาบัน ในทุกกรณีครับ

เพราะสถาบันเป็นที่เคาพเทิดทูน ไม่ควรถูกนำมาอ้างอิง ในบอร์ดการเมือง

ไอ่ควาย คำถามเค้าสั้น ๆ ว่าจะปกป้องสถาบันฯ รึป่าว มันตอบยากตรงไหน
ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช