Jump to content

- - - - -

"สดศรี" ชี้ "อภิสิทธิ์" ชวนล้มประชามติ เสี่ยงมีโทษอาญาปรับ-จำคุก ผิด กม.ประชามติ

• Please log in to reply
80 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:24

การขัดขวางไม่ให้ประชาชนไปลงประชามติเป็นความผิดเหมือนกับขวางไม่ให้คนไปลงคะแนนเลือกตั้งแหละครับ พวกนี้มักจะกลัวเสียงของประชาชน เลยคิดจะล้มกระดาน

jagger รู้หนึ่งไม่รู้สอง......

การจ้างพรรคเล็กพรรคน้อยส่งผู้สมัครลงสมัครรับเลือกตั้ง
มีความผิดเหมือนกัน มีโทษยุบพรรค.......ฮา

ตัวอย่างพรรคการกระทำผิดอย่างนี้มีให้เห็นตำอยู่แล้ว........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#52 wikkie

wikkie

โตขึ้นหนูจะเป็นนายก

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:31

เห็ด.....สด
คิดได้แค่นี้หรอป้า
รู้จักความหมายของ ประชาธิปไตย ดีพอแล้วหรอ

#53 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:42

คว่ำประชามติ ไม่ได้ทำลายประชาธิปไตย

ประชามติ แตกต่างจากการเลือกตั้ง เพราะเป็นสิทธิ์ที่ประชาชนสามารถใช้สิทธิ์หรือไม่ก็ได้ โดยไม่กระทบต่อสิทธิ์ทางการเมืองส่วนบุคคล แตกต่างจากการเลือกตั้งซึ่งเป็นหน้าที่ที่บัญญัติในรัฐธรรมนูญ หากไม่ใช้สิทธิ์จะโดนตัดสิทธิ์ทางการเมืองได้ (ใส่ลิงค์มาตราประชามติ)

ร่วมกันปฏิวัติประชาชน ด้วยการคว่ำประชามติช่วยนักโทษหนีคดี
Sirichok Sopha

Teresa Teerakanda Oveerawong การคว่ำประชามติ โดยประชาชนถือเป็นการปฏิวัติโดยประชาชน อย่างสันติวิธี.....

#54 phat21

phat21

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:07

ถึงผมจะเอียนมาร์คเรื่องดีแต่พูดไม่ทําจริง แต่ถ้ามาร์ครณรงค์ไม่ให้คนไปใช้สิทธิ์เพื่อไม่ให้ผู้ใช้สิทธิ์เกิน 23ล้านเสียง ผมคงไม่เถียงไรมาร์คหรอก
Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#55 rufer

rufer

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:14

กกต.แนะ ครม.ตั้งประเด็นให้ชัดก่อนทำประชามติ ติง “มาร์ค” เสี่ยงผิด กม.

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 17 ธันวาคม 2555 15:27 น

ประธาน กกต.แนะ ครม.กำหนดประเด็นแก้ไข รธน.ให้ชัด เพื่อให้ประชาชนได้รับรู้ข้อมูลก่อนลงประชามติ ระบุควรเป็นคำถามปลายปิดให้ประชาชนเลือกเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยเท่านั้น เตือน “อภิสิทธิ์” เสี่ยงผิดกฎหมายรณรงค์คว่ำประชามติ ขัดขวางประชาธิปไตยถึงขั้นอาจยุบพรรค

นายอภิชาต สุขัคคานนท์ ประธานคณะกรรมการการเลือกตั้ง (กกต.) กล่าวถึงกรณีรัฐบาลเตรียมทำประชามติก่อนการแก้ไขรัฐธรรมนูญว่า หากคณะรัฐมนตรี (ครม.) มีมติให้ กกต.ดำเนินการก็พร้อม แต่ควรกำหนดประเด็นในการจะแก้ไขให้ชัดเจน เพื่อให้ประชาชนได้รับข้อมูลอย่างรอบด้าน ในส่วนของ กกต.ปรับปรุงระเบียบเพียงเล็กน้อย ก็สามารถจัดทำประชามติได้ อย่างไรก็ตามคาดว่าวันออกเสียงประชามติน่าจะอยู่ในช่วงเดือน มี.ค.-เม.ย. 2556 ตามที่กฎหมายระบุให้ กกต.จัดทำประชามติไม่น้อยกว่า 90 วันแต่ไม่เกิน 120 วัน

ส่วนที่นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ ผู้นำฝ่ายค้านระบุจะคว่ำการจัดทำประชามติครั้งนี้นั้น นายอภิชาต ขอไม่แสดงความคิดเห็น แต่หากมีบุคคลหรือฝ่ายใดดำเนินการดังกล่าว กกต.ก็ต้องดำเนินการไปตามกฎหมาย

ด้านนางสดศรี สัตยธรรม กกต.ด้านกิจการพรรคการเมือง กล่าวว่า ประเด็นที่จะทำประชามติควรมีความชัดเจน ประชาชนเข้าใจง่าย เป็นลักษณะคำถามหรือหัวข้อปลายปิดเพื่อให้ประชาชนตอบว่าเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วย ไม่จำเป็นต้องเป็นคำถามที่เปิดให้ตอบแบบอธิบายยาว และเมื่อรัฐบาลเป็นผู้ดำเนินการให้มีการออกเสียงประชามติก็ต้องจัดเวทีให้ฝ่ายเห็นด้วยและไม่เห็นด้วยได้โต้แย้งแสดงเหตุผลให้กับประชาชนได้รับทราบ โดย กกต.เป็นเพียงผู้จัดทำประชามติตามที่รัฐบาลต้องการเท่านั้น ซึ่งหาก ครม.มีมติในวันพรุ่งนี้ (18 ธ.ค.) ให้ กกต.เป็นผู้ทำประชามติ การจะเริ่มดำเนินการก็ต้องรอให้มีการประกาศในราชกิจจานุเบกษาแล้ว 15 วัน โดยกฎหมายกำหนดให้ กกต.ดำเนินการทำประชามติไม่น้อยกว่า 90 วัน แต่ไม่เกิน 120 วัน คาดว่าจะสามารถกำหนดวันออกเสียงประชามติได้ในช่วงเดือน มี.ค.-เม.ย. 56

ส่วนกรณีหัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ระบุจะรณรงค์ให้ประชาชนล้มการจัดทำประชามติครั้งนี้ นางสดศรีกล่าวว่า อาจสุ่มเสี่ยงผิดต่อมาตรา 43 (3) ของ พ.ร.ป.ว่าด้วยการออกเสียงประชามติ 2552 ที่ระบุห้ามผู้ใดหลอกลวงบังคับขู่เข็ญหรือใช้อิทธิพลคุกคาม เพื่อให้ผู้มีสิทธิออกเสียงไม่ไปใช้สิทธิออกเสียงอย่างใดอย่างหนึ่ง หรือไม่ออกเสียง หรือเพื่อให้สำคัญผิดในวัน เวลา ที่ออกเสียง หรือวิธีการลงคะแนนออกเสียง ซึ่งอาจต้องระวางโทษจำคุกไม่เกิน 10 ปี และปรับไม่เกิน 2 แสนบาท ดังนั้นการกระทำใดที่ส่อเป็นความผิดอาจถูกร้องต่อ กกต. และศาลอาญาได้ เนื่องจากการกระทำดังกล่าวถือเป็นความผิดทางอาญา

ผู้สื่อข่าวถามว่า หากมีการขัดขวางจะมีผลถึงขั้นถูกยุบพรรคหรือไม่ นางสดศรีกล่าวว่า ตาม พ.ร.ป.ว่าด้วยพรรคการเมืองมาตรา 93 และ 94 บัญญัติความหมายไว้กว้างๆ ว่า หากพรรคการเมืองใดมีพฤติกรรมล้มล้างการปกครองตามระบอบประชาธิปไตย หรือกระทำการที่เป็นปฏิปักษ์หรือขัดต่อกฎหมายหรือความสงบเรียบร้อย อาจมีความผิดได้ รวมทั้งทำให้เกิดการร้องเรียนได้ง่าย ซึ่งก็ทำให้ศาลสามารถตีความได้กว้างว่า กรณีดังกล่าวสุ่มเสี่ยงเข้าข่ายความผิดที่ต้องยุบพรรคหรือไม่

อย่างไรก็ตาม หากมีทำประชามติแล้วประชาชนไม่ไปออกเสียงประชามติก็ไม่ถือว่าเป็นเหตุให้เสียสิทธิเหมือนกับการไม่ไปใช้สิทธิเลือกตั้งระดับท้องถิ่นและระดับชาติ แต่หากว่ามีบุคคลใดไปบังคับขู่เข็ญไม่ให้ประชาชนออกไปใช้สิทธิตามระบอบประชาธิปไตย ถือว่ามีโทษทางกฎหมาย จึงจำเป็นต้องระมัดระวังในเรื่องนี้ ตนเห็นว่าถ้าประชาชนคนไหนไม่เห็นด้วยกับการทำประชามติ ควรจะมีการรณรงค์ให้ประชาชนออกไปลงเสียงประชามติ และกากในช่องไม่เห็นด้วยกับการทำประชามติ ก็น่าจะดีกว่าและไม่ขัดกับหลักกฎหมาย

นางสดศรียังกล่าวถึงคะแนนเสียงที่จะใช้ในการออกเสียงประชามติว่า ประชามติจะเป็นผลได้คะแนนเสียงต้องเข้าข่าย 2 องค์ประกอบ คือ ต้องมีผู้ออกมาใช้สิทธิเกินกึ่งหนึ่งของผู้มีสิทธิเลือกตั้ง ซึ่งในขณะนี้มีผู้มีสิทธิเลือกตั้งประมาณ 46 ล้านคน ดังนั้นจะต้องมีผู้ออกมาใช้สิทธิราว 23 ล้านคนขึ้นไป จากนั้นเสียงที่ทำให้ประชามติครั้งนี้ผ่านต้องเกินกว่ากึ่งหนึ่งของผู้มาใช้สิทธิก็คือต้องเกินกว่า 12 ล้าน หากไม่เป็นไปตามหลักข้อใดข้อหนึ่ง ก็จะถือว่าการทำประชามตินั้นตกไปทันที

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ในการออกเสียงประชามติร่างแก้ไขรัฐธรรมนูญ 2550 เมื่อวันที่ 19 ส.ค. 2550 มีการใช้งบประมาณไปราว 2,000 ล้านบาท โดยเป็นในส่วนของ กกต.1,500 ล้านบาท สำนักงานเลขาธิการสภาผู้แทนราษฎรโดยรวมในส่วนของสภาร่างรัฐธรรมนูญด้วย 499 ล้านบาท กกต.จึงมีการประมาณการว่าการออกเสียงประชามติครั้งนี้จะใช้งบประมาณราว 2,200 ล้านบาท

#56 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:36

วันนี้ (17 ธ.ค. 55) นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ ให้สัมภาษณ์ทางโทรศัพท์ในรายการฟ้าวันใหม่ ทาง Blue Sky Channel กรณีจดหมายเปิดผนึกคว่ำประชามติ ว่า
ผมเห็นว่าขณะนี้ เราก็ติดหล่มกันมา ในเรื่องการเมืองด้วย พูดถึงติดหล่มในแง่ของภาพรวมการพัฒนา เศรษฐกิจ สังคม แต่ในแง่ของการเมืองที่เราติดหล่มมา ก็ชัดเจนว่ารัฐบาลก็ยังหมกมุ่นอยู่กับการแก้ปัญหาเกี่ยวกับคดีของคุณทักษิณ ผมก็เพียงแต่ชี้ให้เห็นว่า หัวใจสำคัญข้อหนึ่งที่เขาจะต้องดำเนินการเพื่อแก้ปัญหาให้คุณทักษิณนั้น ก็คือพยายามล้มคดีด้วยการรื้อรัฐธรรมนูญ ก็บังเอิญว่าขณะนี้รัฐบาลก็ดูจะมาตกผลึกว่า จะแก้รัฐธรรมนูญ จะรื้อรัฐธรรมนูญครั้งนี้ มีปัญหาที่ถูกทักท้วงกันมา จะใช้วิธีประชามติ

ผมก็เพียงแต่เชิญชวนว่าอันนี้แหละเป็นโอกาสของประชาชน คนไทยว่า เรามายืนยันกันดีกว่าว่า ประชาชน กับกฎหมาย ต้องใหญ่กว่าอำนาจรัฐ อำนาจเงิน เรามายืนยันกันดีกว่า เราไม่ขัดข้อง ไม่ว่าอะไรหรอกครับ ความจริงในคำว่าวิถีประชาธิปไตย การเลือกตั้งนั้น พรรคเพื่อไทย หรือพรรคของบริวารของคุณทักษิณชนะการเลือกตั้ง เราไม่ว่าหรอกครับ แต่ คุณจะมีอำนาจ คุณจะได้ครองอำนาจ คุณจะมีความนิยมอย่างไรนั้นคุณต้องอยู่ภายใต้กฎหมาย ศาลตัดสินแล้ว คุณต้องรับผิด คุณทุจริตคุณต้องรับผิดชอบ ผมว่าถ้าเกิดเรายืนยันกันอย่างนี้ มันก็เป็นโอกาสที่ดีที่สุดแล้วที่ประชาชน ถ้าเราสามารถที่จะทำให้การทำประชามติครั้งนี้มันไม่ผ่านได้มันก็จะเป็นการยืนยันตัวนี้ครับ”

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#57 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:46

การทำประชามติ ต้องให้รับประชามติ อย่างเีีีดียวหรือ ถึงบอกว่า ไม่รับ ผิดกฎหมายน่ะ อีเห็ดสด ปัญญาอ่อน

#58 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:49

ตรงนี้ ยังพิสูจน์ไม่ได้เหมือนกันว่า คำว่า “คว่ำประชามติ” ของอภิสิทธิ์

หมายถึงการต้องทำอย่างไร จึงจะยังพูดไม่ได้เต็มปากนัก

ขออภัย ถ้าหากความเห็นด้านบนของผมด่วนสรุปไป

อันนี้ก็เป็นสิ่งที่ผมงงกับปชป.อย่างมาก
เพราะคำเขียนของพี่มาร์ค มีคนตีความไป 2 แบบ ไม่ฟันธงสักอย่าง
คือพี่มาร์คจะให้ "ล้มโหวต" คือคว่ำบาตรไม่ไปลงคะแนน
หรือจะ "โหวตล้ม" คือไม่รับประชามติกันแน่

ปชป.ต้องคิดกลยุทธ์หนึ่งเดียวให้ชัด ว่าจะเอายังไง

ปล. เพิ่งเห็นคห.ท่านกบแดง
"คว่ำประชามติ" ....???
ช่วยบอกด้วยครับว่าคือโหวตไม่รับใช่ไหม? ตอนนี้ตีความกันแตกออกไปหลายทางหมดแล้วครับ

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:51.

gladiator 1.jpg

#59 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:53

ส่วนกรณีหัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ระบุจะรณรงค์ให้ประชาชนล้มการจัดทำประชามติครั้งนี้ นางสดศรีกล่าวว่า อาจสุ่มเสี่ยงผิดต่อมาตรา 43 (3) ของ พ.ร.ป.ว่าด้วยการออกเสียงประชามติ 2552 ที่ระบุห้ามผู้ใดหลอกลวงบังคับขู่เข็ญหรือใช้อิทธิพลคุกคาม เพื่อให้ผู้มีสิทธิออกเสียงไม่ไปใช้สิทธิออกเสียงอย่างใดอย่างหนึ่ง หรือไม่ออกเสียง หรือเพื่อให้สำคัญผิดในวัน เวลา ที่ออกเสียง หรือวิธีการลงคะแนนออกเสียง ซึ่งอาจต้องระวางโทษจำคุกไม่เกิน 10 ปี และปรับไม่เกิน 2 แสนบาท ดังนั้นการกระทำใดที่ส่อเป็นความผิดอาจถูกร้องต่อ กกต. และศาลอาญาได้ เนื่องจากการกระทำดังกล่าวถือเป็นความผิดทางอาญา

เขาหลอกลวงตรงไหนครับ??????
หรือว่าเขาบังคับขู่เข็ญ????

#60 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:57

ตรงนี้ ยังพิสูจน์ไม่ได้เหมือนกันว่า คำว่า “คว่ำประชามติ” ของอภิสิทธิ์

หมายถึงการต้องทำอย่างไร จึงจะยังพูดไม่ได้เต็มปากนัก

ขออภัย ถ้าหากความเห็นด้านบนของผมด่วนสรุปไป

อันนี้ก็เป็นสิ่งที่ผมงงกับปชป.อย่างมาก
เพราะคำเขียนของพี่มาร์ค มีคนตีความไป 2 แบบ ไม่ฟันธงสักอย่าง
คือพี่มาร์คจะให้ "ล้มโหวต" คือคว่ำบาตรไม่ไปลงคะแนน
หรือจะ "โหวตล้ม" คือไม่รับประชามติกันแน่

ปชป.ต้องคิดกลยุทธ์หนึ่งเดียวให้ชัด ว่าจะเอายังไง

ช่วยบอกด้วยครับว่าคือโหวตไม่รับใช่ไหม? ตอนนี้ตีความกันแตกออกไปหลายทางหมดแล้วครับ

"คว่ำประชามติ"
เป็นคำกลางๆ เพื่อไม่ให้เสี่ยงกับการผิด กม.
แต่หลักการคือ ไม่ยอมรับการแก้ รธน ทั้งฉบับ

ส่วนแนวทางจะเป็นยังไง
ต้องดูทาง พท. ก่อนว่า จะมาไม้ไหน
ข้อความที่ระบุในประชามติจะให้รับ หรือไม่รับ การแก้ รธน คืออะไร

ตอนนี้มี 2 แนวทางคือไม่ไปลงประชามติ กับโหวตโน

คงต้องศึกษายุทธวืธีก่อนว่า อันไหนเวิร์คสุด
ตอนนี้ยังเร็วไปที่จะสรุป

#61 50satang

50satang

น้องใหม่

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:57

ล้มประชามติ หมายถึงการคัดค้าน ไม่รับ หรือเปล่า

มันไม่เหมือนการล้มประชุมอาเซียนที่พัทยานะ ป้าสด!!

คิดดูดีๆ คนละอย่างกัน

ใจร่มๆ

#62 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ปัญหาที่เห็นอีกอย่างตอนนี้คือ
ถ้า ปชป ประกาศให้ “โหวตโน” น่าจะกลายเป็นคนละทางกับพันธมิตร
ที่ต้องการให้ “โนโหวต” นั่นอาจทำให้เสียงแตกได้รึปล่าว ผมไม่แน่ใจ

แต่ผมมองว่า ในแง่ของนักการเมือง
ปชป อาจแสดงความชัดเจนไม่ได้มากนัก หากเลือกการ “โนโหวต”

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#63 redfrog53

redfrog53

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:59

มาร์คยังไม่กำหนดรูปแบบ รออีกนิด แนวชวนไปลงมติไม่รับน่าเป็นแนวนี้มากกว่า

#64 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:00

เป็นคำกลางๆ เพื่อไม่ให้เสี่ยงกับการผิด กม.
แต่หลักการคือ ไม่ยอมรับการแก้ รธน ทั้งฉบับ

ต้องดูทาง พท. ก่อนว่า จะมาไม้ไหน
ข้อความที่ระบุในประชามติจะให้รับ หรือไม่รับ การแก้ รธน คืออะไร

ตอนนี้มี 2 แนวทางคือไม่ไปลงประชามติ กับโหวตโน

คงต้องศึกษายุทธวืธีก่อนว่า อันไหนเวิร์คสุด

ก็อาจเป็นได้นะครับ
หากวันนี้ อภิสิทธิ์ประกาศ “โนโหวต” หรือ “โหวตโน” ออกไปก่อน
ผมมองว่าเพื่อไทยจะสามารถพลิกสถานการณ์กลับได้ง่าย
เว้นแต่ต้องรอไกล้เวลา แล้วจึงค่อยแสดง

แต่ความเสี่ยงมันก็พอมี หากกระจายข่าวไม่ทัน

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#65 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:13

ก็อาจเป็นได้นะครับ
หากวันนี้ อภิสิทธิ์ประกาศ “โนโหวต” หรือ “โหวตโน” ออกไปก่อน
ผมมองว่าเพื่อไทยจะสามารถพลิกสถานการณ์กลับได้ง่าย
เว้นแต่ต้องรอไกล้เวลา แล้วจึงค่อยแสดง

แต่ความเสี่ยงมันก็พอมี หากกระจายข่าวไม่ทัน

นางสดศรี กล่าวต่อว่า หากคณะรัฐมนตรีมีมติเห็นชอบให้ กกต. จัดทำประชามติ ในวันที่ 18 ธ.ค. ทาง กกต. จะเริ่มดำเนินการหลังจากมีประกาศในราชกิจจานุเบกษา ภายใน 15 วัน โดยกฎหมายกำหนดให้ กกต. ดำเนินการทำประชามติ ไม่น้อยกว่า 90 วัน แต่ไม่เกิน 120 วัน คาดว่าจะสามารถกำหนดวันออกเสียงประชามติได้ในช่วงเดือน มี.ค. – เม.ย. 56
http://www.dailynews...politics/172899

จนกว่าจะถึง มีนาคม ยังมีเวลารณรงค์
ที่สำคัญที่สุด ต้องดูข้อความการลงประชามติ รับ หรือไม่รับการแก้ รธน ก่อนค่ะ

#66 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:58

ถึงท่านโทนี่ ท่านกบแดง และคุณอัศวินีครับ
พอได้อ่านเฟซของคุณอภิสิทธิ์อีกทีผมเห็นด้วยกับทั้ง 3 ท่านแล้วครับ
คือ "คุณอภิสิทธิ์เลี่ยงใช้คำเพื่อดูท่าทีก่อน เนื่องจากใช้คำผิดมีสิทธิ์โดนยุบพรรคได้"

ตอนนี้เราลองมาดู Number Game กันก่อน คือเกมตัวเลข
คนต้องออกมาใช้สิทธิ์รับไม่รับกันเกินกึ่งหนึ่งคือ 23 ล้าน ถูกไหมครับ
พรรคเพื่อไทยมี 15 ล้าน รวมคะแนนพรรคอื่นด้วยอีก 5 ล้าน เป็น 20 ล้าน ไม่ถึงกึ่งหนึ่ง

หากรณรงค์ให้แฟนๆปชป. "โนโหวต" คือบอยคอตไม่ออกมาใช้สิทธิ์ เสียงจะไม่ถึงกึ่งหนึ่ง
แลกกับการโดนยุบพรรค...จะเอาไหม

กับการรณรงค์ให้คนเกลียดการกระทำของรัฐบาลทักษิณ ซึ่งอาจไม่ใช่แฟนปชป.ก็ได้
ออกมา"โหวตโน" เราอาจแพ้มติ

ก็คงต้องรอนักกลยุทธ์คิดจนตกผลึกก่อนว่าจะเอายังไงกับเรื่องนี้ดี

แต่...ส่วนตัวผม...รธน.ปี 50 มันก็ผ่านประชามติแล้วนี่ครับ จะแก้ทำซากอะไรเนี่ย ถ้าไม่ใช่เพราะต้องการช่วยทักษิณคนเดียว
แค่นี้ก็มีเหตุผลเพียงพอแล้วที่ประชาชนจะเรียกร้องให้มีการ "แจกแจงอย่างละเอียดว่าจะแก้ข้อไหนบ้าง"

ถ้าไม่แจกแจงก็ไม่ต้องทำประชามติ จบ ไม่เสียตังค์สองพันล้านด้วย

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:59.

#67 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:07

ตอนลงประชามติรับร่างรัฐธรรมนูญ ก็มีการกระทำลักษณะนี้ แต่ไม่มีความผิดอะไร...แม้มีกฎหมายห้าม เพราะมันไม่เข้าข่าย

ที่สำคัญมีการแจกเงินเพิ่มลงมติไม่รับ เสียงละ 50 บาท ก็ไม่เห็นมีคนผิด

http://th.wikipedia....รมนูญ_พ.ศ._2550

#68 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:11

ผลการออกเสียงตามรายงานผลอย่างเป็นทางการของคณะกรรมการการเลือกตั้งเมื่อวันที่ 20 สิงหาคม พ.ศ. 2550

#69 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:13

หนักใจสำหรับพรรคขี้ข้า...ตอนนั้นรณรงค์ต้านเต็มที่ จ่ายหัวละ 50 บาท ก็ได้แค่ 10 ล้านเสียง...
งานใหม่ต้องหาเสียงเพิ่มให้คนมาลงคะแนนเป็น 23 ล้าน เพื่อให้ผ่านเกณฑ์ผู้มาออกเสียงลงคะแนน

ต้องออกแรงมากกว่า 13 ล้าน ก็เหมือนเข็นครกขึ้นเขา

มองอีกมุมก็แค่ลากเวลาให้รัฐบาลยืนอยู่ต่อป ก่อนที่ ปปช.จะชี้มูลความผิด รัฐบาลโคตรโกง

#70 butadad

butadad

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:15

มาร์คยังไม่กำหนดรูปแบบ รออีกนิด แนวชวนไปลงมติไม่รับน่าเป็นแนวนี้มากกว่า

ผมว่างานนี้ มาร์ค เข้าใจทำนะครับ ตอนแรกออกมาแบบให้คว่ำไปเลย ตอนหลังค่อยออกมาให้ออกไปไม่รับ
แต่มิตรรัก แฟนเพลงเป็นอันรู้กันแล้วว่า ไม่ออกไปลงประชามติดีกว่าได้ 2 เด้งเลย

#71 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:15

คว่ำประชามติ ล้มประชามติเป็นสิทธิ์ที่ทำได้...ไม่ผิดกฎหมายตราบใดที่ไม่ได้ทำในสิ่งที่กฎหมายห้ามไว้

การณรงค์คว่ำประชามติก็ไม่ผิดกฎหมายใด ๆ

กรณีเดียวกับการรณรงค์ไม่สมัครรับเลือกตั้งในบางเขตเลือกตั้งและไม่ออกไปใช้สิทธิ์ ทำให้เสียงไม่ถึง 20 % ตามกฎหมายเลือกตั้ง

ใครก็รณรงค์ชี้แจง แสดงเหตุผลให้เห้นว่าการแก้ไขรัฐธรรมนูญมีเรื่องไม่ถูกต้อง

หากจะบอกประชาชนว่า อย่าเข้าคูหาเลือกตั้งลงคะแนน โดยไม่ได้ใช้กำลังบังคับ...

เป็นเรื่องที่ทำได้ ไม่ผิดกฎหมายใด ๆ เลย

Edited by Can Thai, 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:19.

#72 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:40

เหอ เหอ เหอ ปชป ดิ้นรนมากเกินเหตุไปรึเปล่า ขืนดิ้นมาก ๆ มันจะเข้าเนื้อ
ตัวเองภายหลัง ขนาด คนคิดต้นแบบ ไม่ให้คนไปออกเสียง ยังเอามานังโจมตี
อย่างมันปาก ว่า อภิสิทธิ์รณรงค์ให้คนไม่ไปใช้สิทธิ์ ผมว่างานนี้ ปชป ดิ้นหาเรื่อง
เองซะแล้ว 555555555

#73 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:05

การยกกฎหมายมั่วๆซั่วๆ แล้วบอกว่าฝ่ายตรงข้ามทำผิดกฎหมาย
ลงท้ายด้วยการแพ้ในศาลแล้วก็บอกว่าศาลสองมาตรฐาน
เป็นพฤติกรรมซ้ำซากที่น่าเบื่อหน่ายอย่างยิ่งของพวกเสื้อแดง -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#74 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:09

ถ้ามาร์ค และ ปชปยอมตามเสียงไอ้แม้วให้ไปลงประชามติคงไม่ต่างไรกับมาร์คปล่อยแดงเผาเมือง อย่างแน่นอน

เรื่อง ปชตหรือเลือกตั้งอะไรผมยืนยันเหมือนเดิม ผมหมดศรัทธาไปนานแล้ว ครับ เผด็จการเสียงข้างมากประชาชนที่โง่งมงายทักษิณแบบนี้สู้ไม่ชนะมันต้องเล่น แบบนี้ละ

มาร์คและ ปชป.ทำตามคำสั่งของแพรด 21 ยังไม่ขอบคุณอีก.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#75 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:15

ถึงท่านโทนี่ ท่านกบแดง และคุณอัศวินีครับ
พอได้อ่านเฟซของคุณอภิสิทธิ์อีกทีผมเห็นด้วยกับทั้ง 3 ท่านแล้วครับ
คือ "คุณอภิสิทธิ์เลี่ยงใช้คำเพื่อดูท่าทีก่อน เนื่องจากใช้คำผิดมีสิทธิ์โดนยุบพรรคได้"

ตอนนี้เราลองมาดู Number Game กันก่อน คือเกมตัวเลข
คนต้องออกมาใช้สิทธิ์รับไม่รับกันเกินกึ่งหนึ่งคือ 23 ล้าน ถูกไหมครับ
พรรคเพื่อไทยมี 15 ล้าน รวมคะแนนพรรคอื่นด้วยอีก 5 ล้าน เป็น 20 ล้าน ไม่ถึงกึ่งหนึ่ง

หากรณรงค์ให้แฟนๆปชป. "โนโหวต" คือบอยคอตไม่ออกมาใช้สิทธิ์ เสียงจะไม่ถึงกึ่งหนึ่ง
แลกกับการโดนยุบพรรค...จะเอาไหม

กับการรณรงค์ให้คนเกลียดการกระทำของรัฐบาลทักษิณ ซึ่งอาจไม่ใช่แฟนปชป.ก็ได้
ออกมา"โหวตโน" เราอาจแพ้มติ

ก็คงต้องรอนักกลยุทธ์คิดจนตกผลึกก่อนว่าจะเอายังไงกับเรื่องนี้ดี

แต่...ส่วนตัวผม...รธน.ปี 50 มันก็ผ่านประชามติแล้วนี่ครับ จะแก้ทำซากอะไรเนี่ย ถ้าไม่ใช่เพราะต้องการช่วยทักษิณคนเดียว
แค่นี้ก็มีเหตุผลเพียงพอแล้วที่ประชาชนจะเรียกร้องให้มีการ "แจกแจงอย่างละเอียดว่าจะแก้ข้อไหนบ้าง"

ถ้าไม่แจกแจงก็ไม่ต้องทำประชามติ จบ ไม่เสียตังค์สองพันล้านด้วย

ปกติ คนขี้เกียจออกมาโหวตอยู่.....
คนจะออกมาโหวตต้องมีความตั้งใจพิเศษ.....
ดังนั้น"นักโทษหนีคุก"เหนื่อยแน่.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#76 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:18

มีคำถามง่าย ๆ ถ้าบอกว่าคนคัดค้านการทำประชามติอาจเข้าข่ายผิดกฎหมาย

ถ้าหากเสียงประชามติไม่มีผล ไม่ว่ากรณีใด ๆ รัฐบาลจะรับผิดชอบอะไรบ้าง

จากเงินภาษีอากรของประชาชน 2 พันกว่าล้าน?

#77 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:02

^
^
ได้อ่านกระจู้บทบก.ไทยรัฐของน้าแคนแล้ว....พร้อมกับความ "มึลลล" ตึ้บ

โหตกลงถ้าประชามติไม่ผ่าน มันก็เตรียม"ข้อยกเว้น"ไว้แล้วว่าไม่ต้องรับผิดชอบใดๆ

โหย.....................

#78 redfrog53

redfrog53

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:44

‎@jin_nation: ตามกฎหมาย การโหวตประชามติเป็น "สิทธิ" ไม่มาไม่เสียสิทธิ แต่การเลือกตั้งสส.สว.เป็น "หน้าที่" ไม่มาถูกตัดสิทธิบางประการค่ะ
เพราะฉะนั้น.... อยู่บ้านอัพเดทเฟสบุ๊ค ดูหนังทีวี กินส้มตำไก่ย่าง กันเนอะ...
Tukta Pearce

Nida Chompoo นอนหลับทับสิทธิ์แน่นอนค่ะ
Prim Ratakorn ตกลงเขารณรงค์เรื่องนี้จริงๆเลยใช่ไม๊คะ เพราะยังไม่แน่ใจเลยว่าเขารณรงค์ทางเลือกไหน บางคนก็บอกว่าจะให้ไปใช้สิทธิ แต่เป็นการไม่รับร่าง
Tukta Pearce ไม่ให้ไปใช้สิทธิค่ะ เป็นทางเดียวที่จะชนะได้
Natcha Phetphung อยู่บ้านนอนด่ารัฐบาลดีกว่า
Pantipa San ตามนั้นค่ะอยู่บ้าน กินส้มตำ ไก่ย่างค่ะ
Prim Ratakorn คือ มันก็มีเรื่องของความเสี่ยงเหมือนกันถ้าเราไม่ไปใช้สิทธิเลย ข้อดีของการไม่ไปใช้สิทธิ คือ คนส่วนใหญ่ที่ขี้เกียจไปอยู่แล้ว เขาก็ไม่ไป และมันง่ายต่อการรณรงค์ แต่ถ้าหากพลาดคือ เกิดมีการระดมคนและมีการสวมสิทธิของคนที่ไม่ไปใช้สิทธิ เวลาแพ้ เราจะไปต่อรองอะไร...ดูเพิ่มเติม
Chaba Suwatmaykin เราต้องหาวิธีที่ดีที่สุด เพื่อปิดประตูชนะของฝ่ายนช.ทักษิณให้ได้ค่ะ
Prim Ratakorn ต้องมีการประเมินก่อนค่ะ แล้วถึงตอนนั้น จึงจะเริ่มรณรงค์อย่างจริงจัง ถ้ารณรงค์กันคนละทิศคนละทาง ก็จะทำให้เสียงแตกน่ะค่ะ

#79 redfrog53

redfrog53

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:46

ปกติ คนขี้เกียจออกมาโหวตอยู่.....
คนจะออกมาโหวตต้องมีความตั้งใจพิเศษ.....
ดังนั้น"นักโทษหนีคุก"เหนื่อยแน่.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ต้องจ่ายหนักด้วย ค่าแรงขั้นต่ำ 300.- แล้วนะ

#80 zeus

zeus

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:00

ต้องจ่ายหนักด้วย ค่าแรงขั้นต่ำ 300.- แล้วนะ

300 เด็กๆ 500-1000 ค่อยมาคุยกัน

#81 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:02

^
^
ได้อ่านกระจู้บทบก.ไทยรัฐของน้าแคนแล้ว....พร้อมกับความ "มึลลล" ตึ้บ

โหตกลงถ้าประชามติไม่ผ่าน มันก็เตรียม"ข้อยกเว้น"ไว้แล้วว่าไม่ต้องรับผิดชอบใดๆ

โหย.....................

อูยยยย

:o :o :o

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน