Jump to content

- - - - -

"สดศรี" ชี้ "อภิสิทธิ์" ชวนล้มประชามติ เสี่ยงมีโทษอาญาปรับ-จำคุก ผิด กม.ประชามติ

• Please log in to reply
80 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:09

Lynging Lyng MakokiaT 1 นาที

"สดศรี" ชี้ "อภิสิทธิ์"ชวนล้มประชามติ เสี่ยงมีโทษอาญาปรับ-จำคุก ผิด กม.ประชามติ เสี่ยงซ้ำถูกยุบพรรคขัด กม.พรรคการเมือง pic.twitter.com/oLN6onuy

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#2 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:15

เหอ เหอ เหอ อ่านหนังสือยังไงวะ ล้มประชามติทำไม่จะล้มไม่ได้
ก็ไม่รับที่มันทำประชามติเนี่ยะ ถือว่าล้มหรือเปล่าล่ะ มันผิดกฎหมายตรงไหน
เป็น กกต จะพูดอะไรน่าจะระวังบ้างนะ ถ้าไม่เข้าใจก็ควรสอบถามเขาให้ชัดก่อน
ว่าหมายความว่ายังไง ไม่ใช่ออกมาพูดเป็นนกแก้วนกขุนทองแบบนี้ 55555

#3 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:17

การขัดขวางไม่ให้ประชาชนไปลงประชามติเป็นความผิดเหมือนกับขวางไม่ให้คนไปลงคะแนนเลือกตั้งแหละครับ พวกนี้มักจะกลัวเสียงของประชาชน เลยคิดจะล้มกระดาน
I've got the moves like Jagger~~~

#4 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:18

อีนี้บ้ารึป่าว คราวก่อนก็ลงประชามติ พท ไทยมันยังจองจะล้มเลย

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#5 sos42

sos42

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:20

อยากให้ถึงวันลงประชามติเร็วๆจัง จะรอดู Jagger แถ :lol:

#6 pop2518

pop2518

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:31

เดี๋ยวนะ การทำประชามติงวดนี้ ผม งงๆ อยู่แหะ คือ มันมี 2 ขยักใช่ไหมครับ คือ

1. คนต้องออกไปใช้สิทธ์ มากกว่า 23 ล้านเสียง
2. ถ้าผู้ออกไปใช้ิสิทธ์มากกว่า 23 ล้านเสียงแล้ว ให้นับเสียงส่วนใหญ่

เป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ ถ้าเป็นแบบนี้ผมจะได้ไม่ไป เอาชัวร์ไว้ก่อน ฮ่าๆๆๆๆ
ตอนแรกเข้าใจว่าต้องนับว่าคนที่เห็นด้วย ให้ได้มากกว่า 23 ล้านเสียอีกครับ แล้วคราวปี 50 นี่นับแบบนี้หรือเปล่าครับ

#7 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:32

การขัดขวางไม่ให้ประชาชนไปลงประชามติเป็นความผิดเหมือนกับขวางไม่ให้คนไปลงคะแนนเลือกตั้งแหละครับ พวกนี้มักจะกลัวเสียงของประชาชน เลยคิดจะล้มกระดาน

:D ถ้ารัฐบาลไม่กลัวประชามติ ทำไมไม่ทำตั้งแต่แรก

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#8 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:33

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

มีกฎหมายข้อไหนว่ะ ล้มประชามติผิดกฎหมายยยยยยยยยยย

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#9 Entropy

Entropy

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:33

ผิดข้อหาอะไรครับที่ว่าเป็นการชวนล้มประชามติ เป็นข้อหาที่แม้การตระเตรียม ก็เป็นความผิด ก็ค่อยว่ากัน

และการกระทำใดที่บ่งบอกว่าเป็นการล้ม ถ้าเป็นแค่การชักชวนเฉยๆ ก็ไม่น่าจะเป็นความผิด ยิ่งถ้าตาแจ็คเกอร์บอกว่าเป็นการขัดขวางนี่

คำว่าขัดขวาง ก็หมายความว่า เป็นการกระทำอย่างใดอย่างหนึ่งมิให้ผู้ใดไม่สามารถกระทำอย่างใดอย่างหนึ่งได้ เช่น ขังไว้ เอาปืนจี้ไว้ ต้องถึงขนาดนั้น แต่ถ้าชักชวนเฉยๆ ไม่เรียกว่าขัดขวาง

ข้อมูลสัมภาษณ์อาจจะมากกว่านี้ ก็ว่าไปตามนั้น แต่ก็ขอบคุณเจ๊นะเรื่องอธิบายเงินบริจาคเข้าพรรค
Veritas nunquam perit

#10 naiare

naiare

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:35

งานง่ายๆ ไม่ต้องเหนื่อยแจกใบเหลือง แดง

งบ 2000 ล้าน สดศรีเชียร์ใจขาด

#11 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:39

ยัย..สีซีด..นี่แกยังอยู่เหรอ ? แมว อิฯ ไปขุดมาจากหลุมไหนล่ะ ?

ยังไม่ลาออกไปอีก เหรอ ? โอ...ล่อภาษี ชาวบ้านไปเท่าไรแล้ว-

ไม่รู้. ยังทนอยู่ได้นะ เจ้สด...... :ph34r: :P

#12 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:40

เห็ดสดกล้าที่จะไปท้าพรรคที่มีนักกฎหมายอยู่เต็มพรรคงั้นรึ...บ้าไปแล้ว

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#13 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:40

ขัดขวาง คือยังไงช่วยขยายความที ??

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#14 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:43

ยังก็ไม่ไปลงให้หรอกประชามติ แบบนี้เดี่ยวไม่ผ่านก็ลากเข้าสภาอยู่ดี ทุเรศวะ

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#15 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:43

เค้าจะ ลง คะแนน กันเมื่อไหร่ครับ?
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#16 สีนวล...สีนิล

สีนวล...สีนิล

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:51

ผมยังไม่ได้ยินข่าวว่า ปชป จะขัดขวางแบบไหน หรือบอกมาแล้วก็ไม่แน่ใจ ช่วยบอกด้วยก็แล้วกัน
แต่ที่แน่ๆ ปชป ก็ยังไม่ได้ส่งคนมาประท้วง หรือส่งกองกำลังออกมาขัดขวางเลย
แล้วยังนี้จะเป็นการขัดขวางได้ยังงัย หรือที่บอกมาเป็นการจินตนาการว่าอภิสิทธิได้กระทำผิด
ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง ก็เสียทีที่เป็น กกต. คนยังไม่ได้กระทำผิด แค่บอกเจตนาว่าจะไม่เอาการลงมติ
ก็มาบอกว่าเขากระทำผิดโดยการจินตนาการ

แล้วถ้าผมจินตนาการว่า ทักษิณป่วยไม่สบาย อย่างนี้ผมจะผิดไหม

Edited by สีนวล...สีนิล, 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:53.

#17 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:53

ยัย..สีซีด..นี่แกยังอยู่เหรอ ? แมว อิฯ ไปขุดมาจากหลุมไหนล่ะ ?

ยังไม่ลาออกไปอีก เหรอ ? โอ...ล่อภาษี ชาวบ้านไปเท่าไรแล้ว-

ไม่รู้. ยังทนอยู่ได้นะ เจ้สด...... :ph34r: :P

เจ๊ แกคงลืมอดีต ที่พวกนี้ทำอ่ะ

Posted ImagePosted ImagePosted ImagePosted Image

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

#18 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:54

อีกอัน

#19 ชายน้ำ

ชายน้ำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:57

สดศรีรีบไปปรึกษาธาริตสิ

แค่มาร์คตดมันก็พยายามยัดเยียดโทษประหารแล้ว
  • K&P likes this

#20 เปลี่ยนDisplay Nameได้แล้ว

เปลี่ยนDisplay Nameได้แล้ว

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:01

ถ้าเจ้พูดแบบนี้จริงเจ้ท่าจะมึน...ไม่เห็นจะผิดมาตราไหนใน พรบ.เลย

#21 คุณชายนั่งปอร์เช่

คุณชายนั่งปอร์เช่

น้องเก่า

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:20

มึน

#22 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:32

ผมมองแบบคนไม่รู้กฏหมายนะครับ
การ “โหวตล้ม (โหวตโน)” กับการ “ล้มโหวต (โนโหวต)”
มันต่างกันโดยสิ้นเชิง

ครั้งเสื้อแดง รณรงค์โหวตล้มคราวรัฐธรรมนูญปี 50
หมายความถึงการให้ไปโหวต แต่โหวตว่า “ไม่เอา”
แต่ในกรณีอภิสิทธิ์ ประกาศ “ล้มโหวต” คือไม่ให้ไปโหวต
ผมว่า มันน่าจะมีอะไรผิดได้นะครับ ในฐานะของนักการเมือง
ซึ่งจะต่างกับสื่อนอก เช่น ASTV เพราะเป็นเรื่องของภาคประชาชน

ก่อนหน้านี้ ผมรอลุ้นอยู่ว่า อภิสิทธิ์และ ปชป จะคิดเรื่องนี้ออกมาในแง่ไหน
ถ้าคิดในแง่ของการ “ล้มโหวต” ผมดูว่ามันจะเสี่ยงในแง่กฏหมาย
และก็ดันคิดกลยุทธ์นี้ออกมาจริงๆ และดันพาซื่อออกประกาศถึงการสนับสนุนด้วยตนเอง

ทำไม ไม่หาทางที่มันแยบคายกว่านี้ก็ไม่ทราบ

ในมุมมองส่วนตัวของผม ผมก็ยังเห็นว่า ควรจะไป “โหวตล้ม” อยู่เช่นเดิมครับ
ไม่อยากให้ฝั้งเพื่อไทยออกมาพูดได้ว่าคนฝั่งนี้ไม่ยอมรับเสียงประชาชน
กลัวการโหวต ไม่ยอมรับในประชาธิปไตย
ถ้าถึงเวลาต้องสู้กันในกติกา ผมก็อยากให้ยึดกติกา ใครจะได้ว่าอะไรเราไม่ได้
ถึงเวลาชนะ เราก็ชนะได้อย่างเต็มภาคภูมิ ใครก็ว่าเราไม่ได้
หรือหากจะแพ้ ผมก็ยอมรับได้นะครับ ถือว่าเราได้พยายามสู้แล้ว

เรื่องที่สดศรีเตือนมา ผมก็ว่าเป็นเรื่องที่ดี
ที่รีบเตือนมาแต่เนิ่นๆ เพื่อที่ ปชป จะได้ลองหาทางใหม่
สิ่งสำคัญคือ การเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันของฝั่งนี้
สำหรับผมเอง แม้ว่าผมจะเห็นไปในทาง “โหวตล้ม” มากกว่า “ล้มโหวต”
แต่หากถึงที่สุด แนวทางหลักไปทางไหน ผมก็พร้อมจะไปตามนั้น
เพื่อให้ได้เสียงมากที่สุดในการล้มประชามติงี่เง่านี่เสีย

แต่ถึงที่สุด ผมว่าเรื่องนี้ อภิสิทธิ์และ ปชป ควรฟัง

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#23 aumstar

aumstar

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:35

พระราชบัญญัติประกอบรัฐธรรมนูญ
ว่าด้วยการออกเสียงประชามติ
พ.ศ. ๒๕๕๒

http://www.thailandl...974560&Ntype=19

หมวด ๑๐

ความผิดและบทกำหนดโทษ

มาตรา ๓๙ ผู้ ใดขัดขวางการปฏิบัติงานของคณะกรรมการการเลือกตั้ง กรรมการการเลือกตั้ง คณะกรรมการการเลือกตั้งประจำจังหวัด กรรมการการเลือกตั้งประจำจังหวัด ผู้อำนวยการการเลือกตั้งประจำจังหวัด คณะกรรมการการออกเสียงประจำเขตออกเสียง กรรมการการออกเสียงประจำเขตออกเสียง ผู้อำนวยการการออกเสียงประจำเขตออกเสียง คณะกรรมการประจำหน่วยออกเสียง กรรมการประจำหน่วยออกเสียง คณะอนุกรรมการ อนุกรรมการ คณะบุคคลหรือบุคคลที่คณะกรรมการการเลือกตั้งแต่งตั้งในการปฏิบัติตามพระราช บัญญัติประกอบรัฐธรรมนูญนี้ ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินหนึ่งปี หรือปรับไม่เกินสองหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
ถ้า การขัดขวางการปฏิบัติงานตามวรรคหนึ่ง ได้กระทำโดยใช้กำลังประทุษร้ายหรือขู่เข็ญว่าจะใช้กำลังประทุษร้าย ผู้กระทำต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสองปี หรือปรับไม่เกินสี่หมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

มาตรา ๔๑ ผู้ ใดทำลายบัตรที่มีไว้สำหรับการออกเสียงโดยไม่มีอำนาจกระทำได้หรือจงใจกระทำ การด้วยประการใด ๆ ให้บัตรออกเสียงประชามติชำรุด หรือเสียหายหรือกระทำการด้วยประการใด ๆ แก่บัตรเสียให้เป็นบัตรที่ใช้ได้ ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินหนึ่งปี และปรับไม่เกินสองหมื่นบาท
ถ้า ผู้กระทำตามวรรคหนึ่งเป็นเจ้าพนักงานหรือเป็นผู้มีหน้าที่เกี่ยวกับการ ดำเนินการออกเสียงต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่หนึ่งปีถึงสิบปี และปรับตั้งแต่สองหมื่นบาทถึงสองแสนบาท

มาตรา ๔๓ ผู้ใดกระทำการ ดังต่อไปนี้
(๑) ก่อความวุ่นวายเพื่อให้การออกเสียงไม่เป็นไปด้วยความเรียบร้อย
(๒) ให้ เสนอให้หรือสัญญาว่าจะให้ หรือจัดเตรียมเพื่อจะให้ทรัพย์สินหรือผลประโยชน์อื่นอันอาจคำนวณเป็นเงิน ได้แก่ผู้ใด เพื่อจะจูงใจให้ผู้มีสิทธิออกเสียงไม่ไปใช้สิทธิออกเสียง หรือออกเสียงอย่างใดอย่างหนึ่งหรือไม่ออกเสียง
(๓) หลอกลวง บังคับ ขู่เข็ญ หรือใช้อิทธิพลคุกคาม เพื่อให้ผู้มีสิทธิออกเสียงไม่ไปใช้สิทธิออกเสียง ออกเสียงอย่างใดอย่างหนึ่งหรือไม่ออกเสียง หรือเพื่อให้สำคัญผิดในวัน เวลา ที่ออกเสียงหรือวิธีการลงคะแนนออกเสียง
(๔) เปิด ทำลาย ทำให้เสียหาย ทำให้เปลี่ยนสภาพ ทำให้สูญหาย ทำให้ไร้ประโยชน์นำไป หรือขัดขวางการส่งซึ่งหีบบัตรออกเสียงหรือบัตรออกเสียงประชามติ เว้นแต่เป็นการดำเนินการตามอำนาจหน้าที่โดยชอบด้วยกฎหมาย
(๕) เล่นหรือจัดให้มีการเล่นการพนันขันต่อใด ๆ อันมีผลเป็นการจูงใจให้ผู้มีสิทธิออกเสียงไม่ไปใช้สิทธิออกเสียง หรือออกเสียงอย่างใดอย่างหนึ่งหรือไม่ออกเสียง
(๖) เรียก รับ หรือยอมจะรับเงิน ทรัพย์สินหรือผลประโยชน์อื่นใดสำหรับตนเองหรือผู้อื่นเพื่อจะไม่ไปใช้สิทธิ ออกเสียง หรือออกเสียงอย่างใดอย่างหนึ่งหรือไม่ออกเสียง
(๗) ขาย จำหน่าย จ่ายแจก หรือจัดเลี้ยงสุราทุกชนิด ในเขตออกเสียงระหว่างเวลา ๑๘.๐๐ นาฬิกา ของวันก่อนวันออกเสียงจนสิ้นสุดวันออกเสียง
ผู้ ใดกระทำตาม (๑) (๒) (๓) หรือ (๔) ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสิบปีและปรับไม่เกินสองแสนบาท และผู้กระทำตาม (๕) หรือ (๖) ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินห้าปี หรือปรับตั้งแต่สองหมื่นบาทถึงหนึ่งแสนบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ ทั้งนี้ ศาลอาจสั่งให้เพิกถอนสิทธิเลือกตั้งมีกำหนดไม่เกินห้าปีด้วยก็ได้
ผู้ใดกระทำตาม (๗) ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินหกเดือน หรือปรับไม่เกินหนึ่งหมื่นบาทหรือทั้งจำทั้งปรับ
ใน กรณีที่ผู้ฝ่าฝืนตาม (๖) เป็นผู้รับหรือยอมจะรับเงิน ทรัพย์สินหรือผลประโยชน์อื่นใดสำหรับตนเองหรือผู้อื่น ถ้าได้แจ้งถึงการกระทำดังกล่าวต่อคณะกรรมการการเลือกตั้งหรือผู้ซึ่งคณะ กรรมการการเลือกตั้งมอบหมายก่อนหรือในวันออกเสียง ผู้นั้นไม่ต้องรับโทษและไม่ต้องถูกเพิกถอนสิทธิเลือกตั้ง
ผู้ ใดกระทำการตาม (๒) (๓) (๔) (๕) หรือ (๖) อันเป็นเหตุให้มีการออกเสียงประชามติใหม่ให้ผู้นั้นต้องรับผิดชอบในค่าใช้ จ่ายในการออกเสียงประชามติในคราวถัดไป

มาตรา ๔๔ ผู้ ใดเผยแพร่ผลการสำรวจความคิดเห็นของประชาชนเกี่ยวกับการออกเสียงในระหว่าง เวลาเจ็ดวันก่อนวันออกเสียงจนถึงเวลาสิ้นสุดการออกเสียงในวันออกเสียง ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสามเดือน หรือปรับไม่เกินหกพันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

มาตรา ๔๕ กรรมการ ประจำหน่วยออกเสียงผู้ใดจงใจนับบัตรออกเสียงประชามติหรือคะแนนในการออกเสียง ให้ผิดไปจากความจริง หรือรวมคะแนนให้ผิดไป หรือกระทำด้วยประการใด ๆ โดยมิได้มีอำนาจกระทำโดยชอบด้วยกฎหมายให้บัตรออกเสียงประชามติชำรุดหรือเสีย หาย หรือให้เป็นบัตรเสีย หรือกระทำการด้วยประการใด ๆ แก่บัตรเสียเพื่อให้เป็นบัตรที่ใช้ได้ หรืออ่านบัตรออกเสียงประชามติให้ผิดไปจากความจริง หรือทำรายงานการออกเสียงไม่ตรงความจริง ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่หนึ่งปีถึงสิบปี และปรับตั้งแต่สองหมื่นบาทถึงสองแสนบาท

ยังมองไม่เห็นข้อไหน? เข้าข่ายรณรงค์คว่ำไม่ไปใช้สิทธิ์จะผิด
ส่วน กกต เอียงเข้าข้างรัฐบาลระวังติดคุก นะเจ๊

Edited by aumstar, 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:49.

#24 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:36

ทำไมจะล้มไม่ได้ล่ะคุณป้า ออกไป Vote ไม่รับ มันไม่ผิดกฏหมายหรอกนะ

#25 MOD X

MOD X

Moderator

• Moderators

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:40

อ่านความเห็นของมาร์คเค้าหรือยัง

---------------------------------------

#26 phat21

phat21

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:42

ผมยืนยันว่าการไม่ไปโหวตคือทางออกที่ดีกว่า ครับคุณสดศรีครับ ผมอยากนอนหลับทับสิทธิ ครั้งนี้ครับ เพื่อล้มการแก้ รธนเอาไว้เป็นหลัก ครับ

Edited by phat21, 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:43.

Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#27 phat21

phat21

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:47

ถ้ามาร์ค และ ปชปยอมตามเสียงไอ้แม้วให้ไปลงประชามติคงไม่ต่างไรกับมาร์คปล่อยแดงเผาเมือง อย่างแน่นอน

เรื่อง ปชตหรือเลือกตั้งอะไรผมยืนยันเหมือนเดิม ผมหมดศรัทธาไปนานแล้ว ครับ เผด็จการเสียงข้างมากประชาชนที่โง่งมงายทักษิณแบบนี้สู้ไม่ชนะมันต้องเล่น แบบนี้ละ
Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#28 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:48

พระราชบัญญัติประกอบรัฐธรรมนูญ
ว่าด้วยการออกเสียงประชามติ
พ.ศ. ๒๕๕๒

http://www.thailandl...974560&Ntype=19

หมวด ๑๐

ความผิดและบทกำหนดโทษ

...

ยังมองไม่เห็นข้อไหน? เข้าข่ายรณรงค์คว่ำไม่ไปใช้สิทธิ์จะผิด
ส่วน กกต เอียงเข้าข้างรัฐบาลระวังติดคิด นะเจ๊

จะโดนยุบพรรค ข้อหากระทำการอันเป็นปฎิปักษ์กับทักษิณและบริวารมั้งครับ -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#29 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:48

ขัดขวางอย่างไร รึ??

#30 phat21

phat21

ยังก็ไม่ไปลงให้หรอกประชามติ แบบนี้เดี่ยวไม่ผ่านก็ลากเข้าสภาอยู่ดี ทุเรศวะ

เห็นด้วย ครับอย่าไปลง ครับถ้าลงจะเข้าล๊อก 23 ล้านเสียงแน่

#31 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:49

อยากให้รณรงค์ให้เป็นทิศทางเดียวกันครับ จะให้ ไม่ไป หรือ จะให้โหวตโน เอาซักแบบ
ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#32 aumstar

aumstar

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:53

อยากให้รณรงค์ให้เป็นทิศทางเดียวกันครับ จะให้ ไม่ไป หรือ จะให้โหวตโน เอาซักแบบ

ประเด็นนี้ คงต้องรอความชัดเจนจากรัฐบาลก่อน ช่วงนี้ทั้งสองฝ่ายใช้วิธีการโยนหินถามทาง

#33 phat21

phat21

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:55

ไม่ไปลงประชามติครับเราเอาการหยุดการแก้ รธนเป็นหลัก ครับ ประเด็นที่จะเล่นคือการทุจริตและความล้มเหลวทางเศรษฐกิจและการเอารัฐบาลนี้ลง ปีหน้า การบริหารล้มเหลวของปูนิ่มจะปรากฏชัดเจนมากยิ่งขึ้นแล้ว ครับถ้าจริงการรณรงค์จะทําได้ง่ายกว่านี้

#34 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:01

เหอ เหอ เหอ อภิสิทธิ์ใช้คำว่า ล้ม นี่มันกว้างนะครับ การทำประชามติครั้งนี้
รัฐบาลไม่ได้เป็นคนกลางนะครับ แต่เป็นผู้เสนอเรื่องที่จะทำประชามติ เพราะฉะนั้น
คุณสดศรี ซึ่งเป็น กกต ถือว่าเป็นคนกลาง ต้องพูดให้เป็นกลางด้วย 555

คุณสดศรีมีหน้าที่ดำเนินการทำประชามติ แล้วอภิสิทธิ์ เขาจะไปล้มการทำประชามติของ
คุณสดศรีเพื่ออะไรครับ ที่เขาจะล้มคือล้มเรื่องที่รัฐบาลเสนอให้คุณสดศรีทำประชามตินั่นแหละ
แล้วเขาไม่เห็นด้วยกับเรื่องที่รัฐบาลเสนอ เขาไม่มีสิทธิ์ล้มหรือครับ แต่ถ้าคุณสดศรีไม่ระวังไม่
ทำตัวให้เป็นกลางแบบตรงไปตรงมา คำว่า ล้ม นี่ มันก็อาจเปลี่ยนมาเป็นล้มการทำประชามติ
ของคุณสดศรีก็ได้นะครับ เพราะมันอยู่ที่เหตุปัจจัยครับ ไม่รู้คุณสดศรีเคยได้ยินคำแบบนี้ไหม

5555555555

#35 เปลี่ยนDisplay Nameได้แล้ว

เปลี่ยนDisplay Nameได้แล้ว

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:06

ประเด็นนี้ คงต้องรอความชัดเจนจากรัฐบาลก่อน ช่วงนี้ทั้งสองฝ่ายใช้วิธีการโยนหินถามทาง

ผมก็รอให้เรื่องนี้นิ่งอยู่...ถ้ายังมุ่งไปที่ไม่ออกไปโหวต ก็อยากรู้เหมือนกับรอบที่ชวนvote no ว่า

มีอะไรเป็นหลักประกันว่าถ้ารวมกันไม่ออกไปโหวตแล้วรัฐบาลจะหาวิธีอื่นที่มาแก้รัฐธรรมนูญทั้งฉบับไม่ได้

#36 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:06

จดหมายเปิดผนึกจากใจ “อภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ” ถึงคนไทยทั้งประเทศ

ก่อนอื่นผมต้องกราบขอบพระคุณประชาชนจำนวนมากที่แสดงความห่วงใยต่อตัวผมและคุณสุเทพ เทือกสุบรรณ

เกี่ยวกับความพยายามของกรมสอบสวนคดีพิเศษที่ใช้อำนาจบิดเบือน ยัดเยียดข้อกล่าวหาให้กับผมและคุณสุเทพว่าเป็น”ฆาตกร”

ขอให้ทุกท่านสบายใจว่าเราทั้งสองไม่หวั่นไหวและจะยืนหยัดต่อสู้เพื่อพิสูจน์ความจริงว่า สิ่งที่รัฐบาลผมได้ดำเนินการทั้งหมด

ในช่วงที่มีการชุมนุมที่ผิดกฎหมายและมีกองกำลังติดอาวุธแฝงอยู่นั้น ไม่ได้มีคำสั่งใดเป็นใบอนุญาตให้ฆ่าประชาชน

ตรงกันข้าม เราบริหารสถานการณ์ด้วยความอดทนอดกลั้นยึดประโยชน์ชาติเป็นที่ตั้งและพยายามสุดความสามารถที่จะมิให้เกิดความสูญเสีย

หากศาลจะตัดสินให้ประหารชีวิตผมและคุณสุเทพจากคดีนี้ เราก็พร้อมที่จะน้อมรับ เพราะเราเป็นนักการเมือง

ที่มีความรับผิดชอบต่อประชาชน ได้รับการบ่มเพาะจากพรรคประชาธิปัตย์ให้ยอมตายเพื่อรักษาระบบ

โดยไม่มีวันยอมทำลายระบบเพื่อรักษาตัวเอง อันเป็นวิสัยของคนเห็นแก่ตัวที่เข้ามาแสวงประโยชน์จากการเมือง

ไม่ใช่ของนักการเมืองมืออาชีพที่ต้องเสียสละตัวเองเพื่อพี่น้องประชาชน

ความรับผิดชอบทางการเมืองต่อเหตุการณ์ปี ๒๕๕๒ - ๒๕๕๓ เป็นหน้าที่ของพวกผม เราจะไม่มีการปลุกมวลชน

เพื่อมาปกป้องตัวเอง แต่จะเป็นแบบอย่างให้คนไทยได้เห็นว่านักการเมืองไม่ได้เลวทั้งหมด

และผมกับคุณสุเทพขอเป็นตัวอย่างในการยกระดับมาตรฐานการเมืองไทยให้เห็นชัดเจนจากกรณีนี้

พี่น้องจึงไม่ต้องเป็นห่วงผมหรือคุณสุเทพ ผมเชื่อว่าหากเราสองคนจะมีอันเป็นไป แต่อุดมการณ์ของพรรค

จะได้รับการสานต่อจากคนรุ่นใหม่ เสมือนกับคำที่ว่าตายหนึ่งเกิดแสน และพรรคประชาธิปัตย์จะไม่มีวันตาย

เพราะเราไม่เคยทรยศต่อความไว้วางใจของประชาชน

แต่สิ่งสำคัญที่ผมต้องขอความร่วมมือจากพี่น้องประชาชนให้เป็นพลังขับเคลื่อนประเทศนี้ไปข้างหน้าอย่างสันติวิธี

คือการช่วยกันหยุดความล้มเหลวทางการเมือง ซึ่งลำพังผมและพรรคประชาธิปัตย์ไม่สามารถที่จะดำเนินการ

ให้ประสบความสำเร็จได้

การยุติความล้มเหลวทางการเมืองโดยประชาชน เป็นเพียงสิ่งเดียวที่จะช่วยให้ประเทศของเราก้าวข้ามอุปสรรค

ที่ขวางทางบ้านเมืองมานานหลายปีไม่ให้เดินไปข้างหน้า นั่นคือความต้องการอยู่เหนือกฎหมายของ

พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร ซึ่งทุกคนสามารถทำได้ด้วยการร่วมกันล้มประชามติที่นายกฯผู้เป็นน้องสาว

กำลังจะทำเพื่อรื้อรัฐธรรมนูญทั้งฉบับ หวังลบมาตรา ๓๐๙ เพื่อล้มคดีทั้งหลายของพี่ชายนักโทษ

หากพี่น้องทำสำเร็จก็จะเป็นประวัติศาสตร์หน้าใหม่ของการเมืองไทย เปรียบเสมือนการปฏิวัติโดยประชาชน

ตามระบบที่ไม่เสี่ยงต่อการเสียเลือดเนื้อ เพื่อยืนยันว่าประชาชนและกฎหมายยิ่งใหญ่กว่าอำนาจเงินและอำนาจรัฐ

ผมและพรรคประชาธิปัตย์จะยืนหยัดเคียงข้างพี่น้องประชาชนเพื่อนำบ้านเมืองไปข้างหน้า

หลังจากที่เราติดหล่มผลประโยชน์ของคนๆ เดียว จนบ้านเมืองเสียหายมานานหลายปี

มาร่วมกันคว่ำประชามติแก้รัฐธรรมนูญเพื่อนักโทษ ก้าวข้าม พ.ต.ท.ทักษิณ นำพาประเทศเดินไปข้างหน้า

ผมและพรรคประชาธิปัตย์พร้อมร่วมสุขทุกข์กับพี่น้อง เปลี่ยนวิกฤตให้เป็นโอกาสอย่างราบรื่น

ไร้ความรุนแรง เพื่ออนาคตที่มั่นคงของประเทศของเราสืบไป

อภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ

http://www.facebook.com/notes/abhisit-vejjajiva/จดหมายเปิดผนึกจากใจ-อภิสิทธิ์-เวชชาชีวะ-ถึงคนไทยทั้งประเทศ/501765579864205

ตรงนี้ ยังพิสูจน์ไม่ได้เหมือนกันว่า คำว่า “คว่ำประชามติ” ของอภิสิทธิ์

หมายถึงการต้องทำอย่างไร จึงจะยังพูดไม่ได้เต็มปากนัก

ขออภัย ถ้าหากความเห็นด้านบนของผมด่วนสรุปไป

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#37 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:26

เหอ เหอ เหอ คำว่า ล้ม หรือ คว่ำ มันหนักแน่นกว่าคำว่า ไม่รับ หรือ ไม่เห็นด้วย
แต่มันคลุมเครือ ซึ่งผมคิดว่าคุณอภิสิทธิ์ เลือกใช้สื่อกับคนที่เห็นด้วยกับคุณอภิสิทธิ์
มากกว่า มันสื่อให้เห็นถึงว่า ยังไงก็ไม่ยอมให้ผ่านนั่นแหละ 555

ผมไม่ค่อยพอใจคุณสดศรี เพราะแกทำหน้าที่เป็นกลาง แต่แกพูดฟันธงแบบนี้มันจะ
เป็นกลางได้อย่างไร แกไม่เคยดูประวัติ อภิสิทธิ์ หรืออย่างไรว่า เรื่องอะไรที่มันผิด
กฎหมายน่ะ เขาทำหรือเปล่า ซึ่งมันตรงกันข้ามกับรัฐบาลที่ทำอะไรผิดหลายครั้ง
หลายหน แต่คุณสดศรีกลับทำเฉยซะงั้น ที่เห็น ๆ คาตาอยู่ ก็กรณีไอ้สัมภเวสี มาคุม
รัฐบาลนี้อยู่ไง ไม่เห็นแกพูดอะไรเลย แล้วพูดแบบนี้ ไอ้พวก ยุงรำคาญ ของรัฐบาล
ก็เริ่มขยับปีกหนีบซอง บินกันว่อน และจะตามมาด้วย นักโพสต์รับจ้างอีกหลายคนนะ
จะบอกให้ คุณสดศรี ครีาบบบบบ 555555

#38 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:33

ThaiQuickNews@thaiquicknews
BKB:'อภิสิทธิ์'ปัดคว่ำทำประชามติ แค่ไม่ให้'ผ่าน' http://bit.ly/12jmDR9

นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์กล่าวถึงออกมาเขียนจดหมายเปิดผนึก นายอภิสิทธิ์ กล่าวว่า เรากำลังติดหล่มการเมือง เพราะรัฐบาลยังหมกมุ่นอยู่กับการแก้ปัญหาเกี่ยวกับคดีของพ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกฯ ซึ่งมีความพยายามในการล้มคดีด้วยการรื้อรัฐธรรมนูญหรือแก้รัฐธรรมนูญ แต่ก็มีเสียงทักท้วงรัฐบาลก็หาทางด้วยการใช้วิธีลงประชามติ ก็เพียงเชิญชวนให้ประชาชนคนไทยออกมายืนยันว่าประชาชน กับกฎหมาย ต้องใหญ่กว่าอำนาจรัฐ อำนาจเงิน แม้พรรคเพื่อไทย หรือพรรคบริวารของพ.ต.ท.ทักษิณ จะชนะการเลือกตั้ง เราก็ไม่ขัดข้อง เพราะมันเป็นวิถีประชาธิปไตย แต่เมื่อได้ครองอำนาจ ก็ต้องอยู่ภายใต้กฎหมาย ไม่ว่าศาลจะตัดสินว่าผิด ก็ต้องรับผิดชอบ ตรงนี้จึงเป็นโอกาสที่ดีของประชาชนที่จะทำประชามติ เพื่อยืนยันความต้องการของประชาชน
เมื่อถามว่า ศาลรัฐธรรมนูญให้คำแนะนำมาว่า หากจะแก้รัฐธรรมนูญทั้งฉบับให้ทำประชามติ แต่การที่ออกมาแสดงความเห็นให้ล้มการทำประชามติ สวนทางกับศาลรัฐธรรมนูญหรือไม่ นายอภิสิทธิ์ กล่าวว่า ไม่ใช่ ความหมายของตนคือ เมื่อรัฐบาลเขาจัดประชามติ คำว่าล้มตรงนี้หมายถึงว่า เราก็ช่วยกันทำให้เห็นว่า มันไม่ผ่าน ใช้กระบวนการประชามติที่รัฐบาลจะทำ ให้เห็นว่ามันไม่ต้องไปรื้อรัฐธรรมนูญ หรือลบมาตรา 309 ซึ่งการล้มไม่ได้หมายความว่าล้มไม่ให้มีการทำประชามติ
"ถ้ารัฐบาลจะรื้อรัฐธรรมนูญ ก็ต้องทำประชามติ คือถ้าจะรื้อควรทำประชามติ ไม่ใช่เดินหน้ารื้อไปโดยไม่มีการทำ แต่ว่าประเด็นคือ ถ้าไม่ต้องรื้อได้ ดีที่สุด มีปัญหาตรงไหน หาระบบตรงไหนที่มันไม่เป็นประชาธิปไตย อยากจะแก้ไข เสนอมา ก็ร่วมกันแก้ไข ซึ่งจริงๆ แล้วคณะกรรมการหลายชุดในอดีตก็ศึกษามาแล้ว ก็วนเวียนอยู่ 6-7 ประเด็น เพียงแต่ว่า มีเรื่องมาตรา 309 ที่จะไปช่วยคดีพี่ชาย ดังนั้นรัฐบาลเพื่อไทยก็เลยต้องใช้วิธีหลบๆ ซ่อนๆ อยู่ว่าจะต้องรื้อตรงนั้นตรงนี้ ทั้งหมดเพื่อปลดล็อค 309 ล้มคดีให้พ.ต.ท.ทักษิณ"นายอภิสิทธิ์ กล่าว
เมื่อถามว่า คณะกรรมการการเลือกตั้ง (กกต.)เตือนการออกมาเชิญชวนในจดหมายเปิดผนึกของตนเองที่ให้ประชาชนร่วมกัน คว่ำการทำประชามติ อาจสุ่มเสี่ยงต่อการทำผิดกฎหมาย นายอภิสิทธิ์ กล่าวว่า ไม่มีใครก่อความวุ่นวาย ทางฝ่ายตนพูดมาตลอด แต่ว่าเราจะทำตามเจตนารมณ์ของกฎหมายประชามติ ซึ่งการทำประชามติในเรื่องใดต้องให้ฝ่ายที่ทั้งเห็นด้วย ไม่เห็นด้วย มีเวที สามารถที่จะแสดงออกได้อย่างชัดเจน
เมื่อถามย้ำว่า คำว่า "คว่ำประชามติ" หมายความว่าอะไร นายอภิสิทธิ์ ตอบว่า"สรุปก็คือว่า เมื่อมีการทำประชามติให้ผลที่ออกมาชัดเจนก็คือ ประเทศไทย คนไทย ไม่ต้องการให้มีการรื้อรัฐธรรมนูญ ลบมาตรา 309 เพื่อช่วยคนผิด แต่ว่าไอ้คว่ำนั้น วิธีการอะไรยังไง ต้องรอรัฐบาลเขาก่อนครับว่าเขาจะทำอย่างไร"

#39 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:35

Nation Channel@NationChannel24
อภิสิทธิ์.....แจงจดหมายต้านแก้ รธน. http://fb.me/25a7q3NsV

#40 K&P

K&P

น้องเก่า

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:39

ป้าแกคงมืนน่ะค่ะ
ขอเป็นคนปิดทองหลังพระ

#41 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:44

posttoday@PostToday
ปชป.ลั่นปลุกคว่ำประชามติไม่ผิดกม. http://goo.gl/7Mu4t #BreakingNews

#42 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:53

อภิสิทธิ์ยันคว่ำประชามติไม่ผิดแจงแค่ไม่ให้เสียงผ่านอุบวิธี
อภิสิทธิ์ยันปลุกคนคว่ำประชามติไม่ผิดเมินกกต.จะฟันแจงแค่ไม่ให้เสียงผ่านแต่ขออุบวิธีก่อน

( 17 ธ.ค.) นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ กล่าวในรายการฟ้าวันใหม่ ทางสถานีโทรทัศน์บลูสกาย โดยชี้แจงถึงกรณีการเขียนข้อความลงในเฟซบุ๊กส่วนตัวให้ประชาชนร่วมกันคว่ำการทำประชามติการแก้ไขรัฐธรรมนูญของรัฐบาล เพื่อช่วยเหลือ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี และหากทำสำเร็จก็เปรียบเสมือนกับการปฏิวัติโดยประชาชน

ทั้งนี้หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ ยืนยันว่า การกระทำดังกล่าวไม่ได้ผิดกฏหมายตามที่ นางสดศรี สัตยธรรม คณะกรรมการการเลือกตั้ง หรือกกต.ออกมาพูดว่าอาจเข้าข่ายผิด พระราชบัญญัติประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยการออกเสียงประชามติ มาตรา 43 เพราะการเชิญชวนของตนนนั้นหมายถึง การไม่ให้เสียงการแก้ไขรัฐธรรมนูญผ่านการลงประชามติ ส่วนจะมีวิธีการอย่างไรนั้นขออุบไว้ก่อน

ส่วนทางด้าน นางสาว ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี ได้ออกเดินทางจากท่าอากาศยานทหาร กองบิน 6 ดอนเมือง ไปยังสนามบินทวาย สาธารณรัฐแห่งสหภาพเมียนมาร์ เพื่อเยือนเขตเศรษฐกิจพิเศษทวาย โดยนายกฯปฏิเสธที่จะตอบคำถามกรณี นายอภิสิทธิ์ ทำจดหมายเปิดผนึกผ่านเฟซบุ๊ก ระบุว่า การเร่งรัดแก้รัฐธรรมนูญนั้น เป็นการทำเพื่อ พ.ต.ท.ทักษิณ ผู้เป็นพี่ชายเพียงคนเดียว

#43 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:54

มั่วนิ่มแล้ว การรณรงค์งดออกเสียง เป็นความพึงพอใจของคนล้วนๆ ไม่มีใครเอาปืนไปจี้ซักหน่อย ใครจะลงหรือไม่ลงเป็นเรื่องความคิดของตัวบุคคล มั่วแล้วอีสด
เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#44 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:57

Nation Photo@nationphoto
นายองอาจ คล้ามไพบูลย์ ประธาน ส.ส.กทม.พรรคประชาธิปัตย์ แถลงข่าว พรรคประชาธิปัตย์... http://fb.me/1BFQWUaGb

#45 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:13

ประกาศทำประชามติวันที่เท่าไหร่ครับ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#46 son

son

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:20

อิเห็ดโง่.....ไปช่วยกระพือ...ข่าวให้ไอ้มาร์คชั่งไข่....ทำไม.?..........

ถ้าประเทศไหนประชาชนไม่ยุ่งเกี่ยวกับการเมืองถึง30% ประเทศนั้นอยู่ใกล้กับระบอบเผด็จการ

#47 sun

sun

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:21

เอ ถ้าผมชวนเพื่อนไม่ออกไปใช้สิทธิ์ผิดไหมครับสดศรี

#48 loveri

loveri

น้องเก่า

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:26

แล้วขัดขวางไม่ให้เค้าไปชุมนุมโดยเสรี ปราศจากอาวุธ เหมือนที่ตำรวจตั้งด้านเยอะแยะ จนเค้าเข้าไปไม่ถึงเนี่ย แบบนี้เรียกว่าขัดขวางป่าวอะ

#49 loveri

loveri

น้องเก่า

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:27

เอ ถ้าผมชวนเพื่อนไม่ออกไปใช้สิทธิ์ผิดไหมครับสดศรี

นั่นสิ จะบอกที่บ้านเหมือนกันว่าไม่ต้องไป จะผิดไหมอะ

#50 คนบูรพา

คนบูรพา

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:21

อี....เห็ดสด....นี้เอง
ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน