Jump to content

- - - - -

อยากทราบความเห็นของแต่ละคน เรื่อง การลงประชามติ ครับ

• Please log in to reply
55 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 Grimmy

Grimmy

ขาประจำ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:49

ยังไงก็ไปโหวตไม่แก้ครับ ถ้าไม่ออกไปกลัวเสียสิทธิ์ เผื่อวันหน้าอาจได้เป็นนายกฯ

ไม่เสียสิทธิ์ทางการเมืองครับ คนละเรื่องกับกฎหมายเลือกตั้งนะครับ
ผมว่าเป็นเจตนารมณ์ของคนออกกฎหมายประชามติ คือไม่ออกไปก็เท่ากับไม่เห็นด้วย...
ถึงระบุว่า...จะต้องมี...ผู้มีสิทธิ์ออกเสียงถึงกึ่งหนึ่งของผู้มีสิทธิ์เลือกตั้ง...

คือถ้า ปชป.และแนวร่วมทุกๆภาคส่วนออกประกาศไปเลยว่า
...ถ้าประชาชนไม่เห็นด้วยกับการทำประชามติครั้งนี้ ก็ไม่ต้องไปใช้สิทธิ์...

แค่นี้ก็ไม่ผิดกฎหมายข้อไหนเลย...

ขอบคุณครับ แต่ยัง งงอยู่ หมายความว่าถ้าผู้มีสิทธิ์เลือกมีจำนวน 10000 คน แล้วออกไปโหวตไม่ถึง 5000 คน ก็เท่ากับประชามตินั้นคว่ำไปโดยปริยายใช่มั้ยครับ?

ที่คิดว่าจะออกไป เพราะผมกลัวจะเหมือนโหวตโน เตะหมูไปเข้าปากหมาน่ะครับ

#52 novem

novem

น้องเก่า

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:56

ไปกาไม่แก้

#53 jugadui

jugadui

น้องเก่า

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:41

ถ้าใกล้ๆแล้วยังไม่รู้อะไรแน่นอน ผมคงไปกาไม่แก้ไว้ก่อนครับ
แต่อยากให้ตกลงกันให้ได้ก่อนวันลง ซักเดือนนึงครับ
ว่าไปหรือไม่ไป เสียงจะได้ไม่แตก :)

ผมเห็นด้วยกับคำว่า "กฎหมู่ไม่สามารถอยู่เหนือกฎหมายได้"

#54 chanbaan

chanbaan

ขาประจำ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:50

ก็ถามไงครับว่า ทำประชามติไปตั้งนานแล้ว ก็รับร่างรัฐธรรมนูญ 2550 แล้ว หากประชาชนไม่สู้กันบนหนทางประชาธิปไตยแบบปกติ ก็ควรออกรัฐธรรมนูญว่าด้วยวาระของรัฐธรรมนูญให้ใช้ได้คราวละ 10 ปี แล้วให้ประชาชนลงประชามติรับหรือไม่รับ ใช้ต่อหรือยกเลิกรัฐธรรมนูญ แบบนี้เรียกว่าประชาธิปไตยใช่หรือเปล่า
และหากบอกว่าการปฏิัวัติ 2475 เป็นประชาธิปไตย ผมอยากให้ทหารจับกุมลูกหลานๆ นักการเมืองมาเป็นตัวประกัน แล้วประกาศให้ประชาชนทราบว่า ทหารต้องการเพียงแค่ความสงบเรียบร้อยในบ้านเมือง อยากทราบว่า ประชาธิปไตยที่ปล้นเจ้ามานั้นมันเคยทำให้คนไทยสงบได้กี่มากน้อย รวยบนหลังเพื่อนร่วมชาติ โกงกินสัมปทานสารพัด นี้หรือสังคมประชาธิปไตยไทย
อุดมการณ์ไม่ใช่คลิก แต่ต้องคิด คิดไปเรื่อยเลยวุ่ยพุทธเจ้านำทาง ธรรมประคองใจ จิตใจวุ่นวาย ผิดพลาดพลั่งเผลอ มันเป็นสัจจะธรรมของคนที่ยังคน(เราเอง)"เกลียดปฏิวัติไทยคม ชื่นชมปฏิวัติสีขาว เกลียดนักการเมืองขี้ฉอ ชื่นชอบนักการเมืองยึดมั่นอุดมการณ์"

#55 BearFamily

BearFamily

ขาประจำ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:00

ยังไงก็ไปโหวตไม่แก้ครับ ถ้าไม่ออกไปกลัวเสียสิทธิ์ เผื่อวันหน้าอาจได้เป็นนายกฯ

ไม่เสียสิทธิ์ทางการเมืองครับ คนละเรื่องกับกฎหมายเลือกตั้งนะครับ
ผมว่าเป็นเจตนารมณ์ของคนออกกฎหมายประชามติ คือไม่ออกไปก็เท่ากับไม่เห็นด้วย...
ถึงระบุว่า...จะต้องมี...ผู้มีสิทธิ์ออกเสียงถึงกึ่งหนึ่งของผู้มีสิทธิ์เลือกตั้ง...

คือถ้า ปชป.และแนวร่วมทุกๆภาคส่วนออกประกาศไปเลยว่า
...ถ้าประชาชนไม่เห็นด้วยกับการทำประชามติครั้งนี้ ก็ไม่ต้องไปใช้สิทธิ์...

แค่นี้ก็ไม่ผิดกฎหมายข้อไหนเลย...

ขอบคุณครับ แต่ยัง งงอยู่ หมายความว่าถ้าผู้มีสิทธิ์เลือกมีจำนวน 10000 คน แล้วออกไปโหวตไม่ถึง 5000 คน ก็เท่ากับประชามตินั้นคว่ำไปโดยปริยายใช่มั้ยครับ?

ที่คิดว่าจะออกไป เพราะผมกลัวจะเหมือนโหวตโน เตะหมูไปเข้าปากหมาน่ะครับ

http://www.thailandl...974560&Ntype=19

มาตรา ๙ การออกเสียงที่จะถือว่ามีข้อยุติในเรื่องที่จัดทำประชามติต้องมีผู้มาออกเสียงเป็นจำนวนเสียงข้างมากของผู้มีสิทธิออกเสียงและมีจำนวนเสียงเกินกว่ากึ่งหนึ่งของผู้มาออกเสียงในเรื่องที่จัดทำประชามตินั้น
การออกเสียงเพื่อให้คำปรึกษาแก่คณะรัฐมนตรี ให้ถือเสียงข้างมากของผู้มาออกเสียงในการให้ความเห็นชอบหรือไม่เห็นชอบในเรื่องที่จัดทำประชามติ

No Vote ก็ระวังนะครับ ถ้าเค้ามาไม้นี้ ถ้าทุกคน no vote เค้าโหวต เห็นชอบแค่ 10 คนก็ชนะแล้ว

อันนี้ต้องทราบก่อนว่าการทำประชามติครั้งนี้ทำในแบบไหน แบบ หาข้อยุติ หรือ เพื่อให้คำปรึกษา เพราะถ้าแค่ให้คำปรึกษา ไม่จำเป็นต้องมีคนมาใช้สิทธิ์ถึง 50% ขอแค่เสียงข้างมากก็พอแล้ว และนายกจะฟังไม่ฟังก็ได้ครับ หรือรับฟังแต่ไม่สนก็ได้เหมือนกัน ตามที่เหลิมได้แผลมๆมาแล้วว่าถ้ายังไงใช้บริการเหลิมได้ เปลี่ยน 7 ข้อด่วนทันที ไม่สนใคร

Edited by BearFamily, 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:04.

#56 Grimmy

Grimmy

ขาประจำ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:04

http://www.thailandl...974560&Ntype=19

มาตรา ๙ การออกเสียงที่จะถือว่ามีข้อยุติในเรื่องที่จัดทำประชามติต้องมีผู้มาออกเสียงเป็นจำนวนเสียงข้างมากของผู้มีสิทธิออกเสียงและมีจำนวนเสียงเกินกว่ากึ่งหนึ่งของผู้มาออกเสียงในเรื่องที่จัดทำประชามตินั้น
การออกเสียงเพื่อให้คำปรึกษาแก่คณะรัฐมนตรี ให้ถือเสียงข้างมากของผู้มาออกเสียงในการให้ความเห็นชอบหรือไม่เห็นชอบในเรื่องที่จัดทำประชามติ

อันนี้ต้องทราบก่อนว่าการทำประชามติครั้งนี้ทำในแบบไหน แบบ หาข้อยุติ หรือ เพื่อให้คำปรึกษา เพราะถ้าแค่ให้คำปรึกษา ไม่จำเป็นต้องมีคนมาใช้สิทธิ์ถึง 50% ขอแค่เสียงข้างมากก็พอแล้ว และนายกจะฟังไม่ฟังก็ได้ครับ หรือรับฟังแต่ไม่สนก็ได้เหมือนกัน ตามที่เหลิมได้แผลมๆมาแล้วว่าถ้ายังไงใช้บริการเหลิมได้ เปลี่ยน 7 ข้อด่วนทันที ไม่สนใคร

เคลียร์เลยครับ ขอบคุณมากครับ :P

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน