Jump to content

- - - - -

ขอขอบคุณรัฐบาลท่านนายกยิ่งลักษณ์ครับ ที่ทำให้ประชาชนตามท้องไร่ท้องนาได้ "ตาสว่าง ทั้งแผ่นดิน"

• Please log in to reply
42 replies to this topic

#1 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 17 December 2012 - 14:26

*
POPULAR

กระทู้นี้ขอเขียนเพื่ออุทิศแก่ผู้หลงงมงายมาตลอด!!!

และเมื่อผมลาโลกนี้ไปแล้ว ก็เชื่อมั่นเหลือเกินว่าเมล็ดพันธุ์

ของคำว่า "ตาสว่าง ทั้งแผ่นดิน" จะเติบโตในใจของคนตามท้องไร่ท้องนา

เมื่อสักครู่ที่ผ่านมา ผมมีแขกมาทานข้าวด้วย แบบไม่ทันตั้งตัว

เราก็ไม่ได้เตรียมต้อนรับขับสู้ แต่แขกของผมท่านนี้บอกว่าไม่เป็นไร

พาไปกินตามท้องไร่ท้องนาก็ได้ เอาล่ะซิ ความสนุกของคนวัยกลับเริ่มอีกครั้ง

ด้านหลังพื้นที่ของผมเป็นท้องไร่ท้องนาขนาดหลายพันไร่

มีชาวนาอยู่กันไม่ต่ำกว่าหลายร้อยหลังคาเรือน แขกของผมดันนึกสนุกอยาก

สัมผัสกับชาวนาโดยตรง พูดคุยกับเขาโดยตรง ทำให้ผมนึกถึง

ร้าน ก๋วยจั๊บ ริมทุ่งนาขึ้นมาทันที ร้านก๋วยจั๊บร้านนี้จะมีชาวไร่ชาวนาล้วนแต่

แวะเวียนมากิน เราขับรถบนถนนที่ชำรุดเป็นหลุมเป็นบ่อ หลังจากเหตุ

มหาอุทกภัยก้ยังไม่มีหน่วยงานไหนของรัฐมาเหลียวแลสักที

จนมาถึงร้านก๋วยจั๊บ ไม่พูดพร่ำทำเพลงสั่งพิเศษสองถ้วย

แม่ค้ามองหน้าผม จำได้ทันทีว่าผมคือใคร แม่ค้าไถ่ถามผมว่า

เมื่อไรเขาจะมาทำถนนให้สักที ช่วยไป ส.ส. ให้เขามาดูหน่อยได้ไหม

ผมเลยรับปากจะเป็นธุระให้ โต๊ะข้างๆก็บ่นสวนขึ้นมาทันที เพราะรัฐบาลเฮงซวย

*** ออกนโยบาย ห่-า อะไร รถคันแรก คนมันก็พากันไปถอย

วันๆหนึ่งถนนนี้ป้ายแดงวิ่งกันว่อนไปหมด ถนนมันไม่พังไวได้ไง

หลังน้ำท่วมไม่รู้จักมาซ่อมมาทำ โต๊ะถัดมาบ่นต่ออีก *** จำนำข้าว

ก็เหมือนกัน พากัน แด-ก ไม่รู้เท่าไร ตกถึงเราไม่เท่าไร โดนกดราคาอีก

ว่ารัฐบาลก่อนเขาแด-ก กัน แต่พอแม่-ง เป็นรัฐบาลเองกลับแด-กกัน

ซะจนฉิบหายทั่วไปหมด หนักกว่าเขาซะอีก

แขกผม งง เป็นไก่ตาแตก ถามว่านี่มาผิดจังหวัดหรือเปล่านี่

ยังไม่ถึงอยุธยาใช่ไหม เห็นเขาว่ากันว่าที่นี่จังหวัดของคนเสื้อแดงไม่ใช่เหรอ

โต๊ะถัดมาสวนทันที เสื้อแดงแล้วไง มันใหญ่คับจังหวัดนี้หรือไง

เราเกิด และ โตอยู่จังหวัดนี้ก่อนมีพวกมันอีก พวกห่-า เผาบ้านเผาเมือง

ตาผม งง แล้วบ้างทีนี้ คำว่า "เผาบ้าน เผาเมือง" ไม่เคยได้ยินจากปากคน

ในจังหวัดนี้สักที โต๊ะถัดมาโวยอีก ในหลวงไปทำอะไรให้พวกแม่-ง

พวกมันพูดว่า "ไอ้เหี้-ย สั่งฆ่า อีห่-า สั่งลุย" (ผมเคยได้ยินจากคนเสื้อแดงว่า

"เหี้-ย สั่งฆ่า ห่-า สั่งยิง สงสัยพูดกันปากต่อปากแล้ว) มันหมายถึงใคร?

แม่ค้า งง ตามผมติดๆ เพราะแม่ค้าคนนี้เสื้อแดงเต็มตัว

แม่ค้าถามว่า เสื้อแดง เคยพูดแบบนี้ด้วยเหรอ มองหน้าผมปานขอความเห็น

ผม บอกได้แค่ว่า ต้องหาอินเตอร์เน็ตเปิดดูเอา จะได้รู้ว่ามันจริง

โต๊ะเจ้าเดิมบอกต่ออีกว่า เรื่องแบบนี้มันไม่พูดออกทีวีให้แกได้ฟังหรอก

มันไปแอบพูดกัน ไอ้พวกหนักแผ่นดินนี่ แขกของผมอมยิ้มทันที

บอกกับผมว่า สงสัยอีกไม่เกินห้าปีจังหวัดนี้คงไม่ใช่ของคนเสื้อแดงแล้ว

ดูจากอาการของคนไม่ต่ำกว่าสิบคนวันนี้ ผมเองก็แปลกใจไม่น้อย

หลงคิดว่าจังหวัดเสื้อแดงมาตลอด คนแถวๆนี้คงต้องชื่นชมรัฐบาลไม่น้อย

ทำไมมันกลับตาลปัตรได้ขนาดนี้ พาลนึกๆย้อนหลังดู อ๋อ

เพราะ "รัฐบาลท่านนายกยิ่งลักษณ์" นี่เอง ทำให้คนที่นี่

เริ่ม "ตาสว่างทั้งแผ่นดิน" ขอขอบพระคุณอย่างสูง และยินดีให้ท่านเป็นนายกฯ

ต่อไปเลยอีกสมัย "นายกฯปู แปดปี"

ปล. ขออภัยที่คำไม่สุภาพเยอะเต็มกระทู้ แต่อารมณ์คนท้องไร่ท้องนา

เขาพูดจากันแบบนี้เป็นเรื่องปกติจริงๆ ใช้คำตรงไปตรงมา จริงใจ
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#2 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

Posted 17 December 2012 - 14:33

ยิ่งลักษณ์ คือวีรสตรี ผู้ทำให้ประเทศไทยรอดพ้นจากวังวนอุบาทว์
สนับสนุน ปู 8 ปี
ห้ามใครปฏิวัตินะเออ

#3 Satan for Vendetta

Satan for Vendetta

ขาประจำ

Posted 17 December 2012 - 14:38

กระทู้นี้ขอเขียนเพื่ออุทิศแก่ผู้หลงงมงายมาตลอด!!!

และเมื่อผมลาโลกนี้ไปแล้ว ก็เชื่อมั่นเหลือเกินว่าเมล็ดพันธุ์

ของคำว่า "ตาสว่าง ทั้งแผ่นดิน" จะเติบโตในใจของคนตามท้องไร่ท้องนา

เมื่อสักครู่ที่ผ่านมา ผมมีแขกมาทานข้าวด้วย แบบไม่ทันตั้งตัว

เราก็ไม่ได้เตรียมต้อนรับขับสู้ แต่แขกของผมท่านนี้บอกว่าไม่เป็นไร

พาไปกินตามท้องไร่ท้องนาก็ได้ เอาล่ะซิ ความสนุกของคนวัยกลับเริ่มอีกครั้ง

ด้านหลังพื้นที่ของผมเป็นท้องไร่ท้องนาขนาดหลายพันไร่

มีชาวนาอยู่กันไม่ต่ำกว่าหลายร้อยหลังคาเรือน แขกของผมดันนึกสนุกอยาก

สัมผัสกับชาวนาโดยตรง พูดคุยกับเขาโดยตรง ทำให้ผมนึกถึง

ร้าน ก๋วยจั๊บ ริมทุ่งนาขึ้นมาทันที ร้านก๋วยจั๊บร้านนี้จะมีชาวไร่ชาวนาล้วนแต่

แวะเวียนมากิน เราขับรถบนถนนที่ชำรุดเป็นหลุมเป็นบ่อ หลังจากเหตุ

มหาอุทกภัยก้ยังไม่มีหน่วยงานไหนของรัฐมาเหลียวแลสักที

จนมาถึงร้านก๋วยจั๊บ ไม่พูดพร่ำทำเพลงสั่งพิเศษสองถ้วย

แม่ค้ามองหน้าผม จำได้ทันทีว่าผมคือใคร แม่ค้าไถ่ถามผมว่า

เมื่อไรเขาจะมาทำถนนให้สักที ช่วยไป ส.ส. ให้เขามาดูหน่อยได้ไหม

ผมเลยรับปากจะเป็นธุระให้ โต๊ะข้างๆก็บ่นสวนขึ้นมาทันที เพราะรัฐบาลเฮงซวย

*** ออกนโยบาย ห่-า อะไร รถคันแรก คนมันก็พากันไปถอย

วันๆหนึ่งถนนนี้ป้ายแดงวิ่งกันว่อนไปหมด ถนนมันไม่พังไวได้ไง

หลังน้ำท่วมไม่รู้จักมาซ่อมมาทำ โต๊ะถัดมาบ่นต่ออีก *** จำนำข้าว

ก็เหมือนกัน พากัน แด-ก ไม่รู้เท่าไร ตกถึงเราไม่เท่าไร โดนกดราคาอีก

ว่ารัฐบาลก่อนเขาแด-ก กัน แต่พอแม่-ง เป็นรัฐบาลเองกลับแด-กกัน

ซะจนฉิบหายทั่วไปหมด หนักกว่าเขาซะอีก

แขกผม งง เป็นไก่ตาแตก ถามว่านี่มาผิดจังหวัดหรือเปล่านี่

ยังไม่ถึงอยุธยาใช่ไหม เห็นเขาว่ากันว่าที่นี่จังหวัดของคนเสื้อแดงไม่ใช่เหรอ

โต๊ะถัดมาสวนทันที เสื้อแดงแล้วไง มันใหญ่คับจังหวัดนี้หรือไง

เราเกิด และ โตอยู่จังหวัดนี้ก่อนมีพวกมันอีก พวกห่-า เผาบ้านเผาเมือง

ตาผม งง แล้วบ้างทีนี้ คำว่า "เผาบ้าน เผาเมือง" ไม่เคยได้ยินจากปากคน

ในจังหวัดนี้สักที โต๊ะถัดมาโวยอีก ในหลวงไปทำอะไรให้พวกแม่-ง

พวกมันพูดว่า "ไอ้เหี้-ย สั่งฆ่า อีห่-า สั่งลุย" (ผมเคยได้ยินจากคนเสื้อแดงว่า

"เหี้-ย สั่งฆ่า ห่-า สั่งยิง สงสัยพูดกันปากต่อปากแล้ว) มันหมายถึงใคร?

แม่ค้า งง ตามผมติดๆ เพราะแม่ค้าคนนี้เสื้อแดงเต็มตัว

แม่ค้าถามว่า เสื้อแดง เคยพูดแบบนี้ด้วยเหรอ มองหน้าผมปานขอความเห็น

ผม บอกได้แค่ว่า ต้องหาอินเตอร์เน็ตเปิดดูเอา จะได้รู้ว่ามันจริง

โต๊ะเจ้าเดิมบอกต่ออีกว่า เรื่องแบบนี้มันไม่พูดออกทีวีให้แกได้ฟังหรอก

มันไปแอบพูดกัน ไอ้พวกหนักแผ่นดินนี่ แขกของผมอมยิ้มทันที

บอกกับผมว่า สงสัยอีกไม่เกินห้าปีจังหวัดนี้คงไม่ใช่ของคนเสื้อแดงแล้ว

ดูจากอาการของคนไม่ต่ำกว่าสิบคนวันนี้ ผมเองก็แปลกใจไม่น้อย

หลงคิดว่าจังหวัดเสื้อแดงมาตลอด คนแถวๆนี้คงต้องชื่นชมรัฐบาลไม่น้อย

ทำไมมันกลับตาลปัตรได้ขนาดนี้ พาลนึกๆย้อนหลังดู อ๋อ

เพราะ "รัฐบาลท่านนายกยิ่งลักษณ์" นี่เอง ทำให้คนที่นี่

เริ่ม "ตาสว่างทั้งแผ่นดิน" ขอขอบพระคุณอย่างสูง และยินดีให้ท่านเป็นนายกฯ

ต่อไปเลยอีกสมัย "นายกฯปู แปดปี"

ปล. ขออภัยที่คำไม่สุภาพเยอะเต็มกระทู้ แต่อารมณ์คนท้องไร่ท้องนา

เขาพูดจากันแบบนี้เป็นเรื่องปกติจริงๆ ใช้คำตรงไปตรงมา จริงใจ

"...เราเกิด และ โตอยู่จังหวัดนี้ก่อนมีพวกมันอีก..." <<< แล้วเลือก สนับสนุน "มัน" ทำไม จงรับกรรมต่อไป

"คนที่เลวกว่าน.ช.ทักษิณ ก็คือ คนที่ช่วยให้น.ช.ทักษิณ ยังมีชีวิต พูดพล่าม และ ทำเลวต่อไป" 

#4 Lilith Tear

Lilith Tear

ขาประจำ

Posted 17 December 2012 - 14:51

"...เราเกิด และ โตอยู่จังหวัดนี้ก่อนมีพวกมันอีก..." <<< แล้วเลือก สนับสนุน "มัน" ทำไม จงรับกรรมต่อไป

อาจจะเป้็นส่วนน้อยแบบ เพื่อนผมก็ได้นะครับ ทั้งตำบลเลือก ปชป อยู่ 6 เบอร์ ที่บ้านมันก็4 คนแล้วอีกสองกำลังตามหาอยู่ว่าใคร จะได้ทำความรุ้จัก ดังนั้น วิงวอน ว่า อย่าเหมารวมครับ เสียความรุ้สึกนิดๆ เหมือนอีกเวป ที่ด่าเหมายกภาคอีสานว่าโง่ว่าควาย แนะนำให้ ยินดีดีกว่าครับว่ามีผู้คนเริ่มตาสว่างกันมากขึ้นแล้ว

#5 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

Posted 17 December 2012 - 14:56

เรื่องอื่นๆ ก็คงจะค่อยๆ ตาสว่าง ตามมากันเองแหล่ะครับ

แต่ชอบใจตรงที่ เป็น เขตเมืองหลวงเสื้อแดง แท้ๆ เลย

ยังมีคนกล้าออกความคิดเห็นแบบแรงๆ โดยไม่กลัวอะไรแล้ว

นี่แหล่ะครับ นิสัยที่ดั้งเดิมและแท้จริงของคนไทย

ถ้าไม่เดือดร้อนกับตัว ก็ยังคงไม่สนใจรับรู้อะไรแบบนี้

เริ่มที่จะ........"ตาสว่าง" กันแล้วสินะครับ ถึงจะเพิ่งเริ่มก็ยังดี!!! -_- -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#6 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 17 December 2012 - 15:01

ตาสว่าง กับ สว่างคาตา นี่คงเหมือน ๆ กัน

ฮ่าาาาาาาาาาาาาาาาาา

แต่ดีครับ ยิ่งปูอยู่นาน ยิ่งทำใ้ห้คนตาสว่างมากขึ้น

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#7 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

Posted 17 December 2012 - 15:13

เห็นเสื้อแดงก็ชอบบอกนะครับว่าตัวเองเป็นพวก "ตาสว่าง" ไม่รู้สว่างแบบไหนกันครับ ^_^

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#8 sugary

sugary

ขาประจำ

Posted 17 December 2012 - 15:18

นับถือท่านนายกโจมากเลยครับ เพราะหากเป็นเสื้อแดง ถึงแม้จะตาสว่างหรือมืดบอดอย่างไรก็ตามผมทนคบหา เสวนากับเสื้อแดงไม่ได้จริงๆ

#9 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

Posted 17 December 2012 - 15:34

"หึ หึ ใต้เท้าช่างเล่านิทานได้เก่งนัก ข้านน้อยรู้สึกเพลิดเพลินมิใช่น้อย หากแต่ก็เพียงแค่ลมปากหาได้มีหลักฐานใดไม่"
สวมวิญญานบุรุษกล๊างกลาง ยกถ้วยน้ำชาขึ้นบรรจงจิบช้าๆ แล้วกล่าวต่ออย่างเย้ยหยัน
"อันตัวข้าย่างกรายไปที่ใด หาได้มีผู้กล่าวติฉินแม่นางยกปูว์ปู้ใดไม่ มิหนำซ้ำยังกล่าวยกย่องชมเชยถึงความสามารถอันล้นเหลือ
เก่งกาจสง่างามราวนังพะยาโหง ที่กล่าวมาทั้งหมด มิใช่เพียงใต้เท้าเพียงจินตนการเอาเองดอกหรือ?"

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#10 BearFamily

BearFamily

ขาประจำ

Posted 17 December 2012 - 15:40

ยิ่งลักษณ์ คือวีรสตรี ผู้ทำให้ประเทศไทยรอดพ้นจากวังวนอุบาทว์

เห็นด้วยหมด ยกเว้นการใช้คำว่าวีรสตรีครับ

#11 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

Posted 17 December 2012 - 15:44

ผมเชื่อในแนวทางนี้ทีสุดครับ

บางทีเลือกตั้งรอบหน้าผมอาจเลือกนางปูให้ด้วยก็ได้

กลัวตาสว่างกันไม่ทั่วถึง
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#12 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

Posted 17 December 2012 - 15:48

เมื่อไหร่จะแพร่กระจายมาจังหวัดผมมั่งน๊อ
ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#13 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

Posted 17 December 2012 - 15:52

แต่กว่าจะเข้าที่เข้าทาง กว่าประเทศจะเริ่มเดินหน้าไปอย่างถูกทิศถูกทาง กว่ารัฐบาลอัปปรีย์ชุดนี้จะหมดคำแก้ตัว

ก็คงจะต้องรอไปจนกว่าจะถึงกลางปี 2557 โน่นละครับ

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#14 young politic

young politic

น้องเก่า

Posted 17 December 2012 - 15:53

ปูทำเอาชาวบ้านตาสว่างแบบนี้ แม้วไม่ปลื้มนะ ต้องตาสว่างอีกแบบซี

#15 ปลายขอบฟ้า

ปลายขอบฟ้า

น้องเก่า

Posted 17 December 2012 - 16:04

อะไรไม่ดีก้อต้องบอกว่าไม่ดี ... อะไรดีก้อชมเชย ... น่าจะดีกว่านะครับ .. แบบงมงายว่าดีไปหมดทุกอย่างนี่ ... ได้ลงเหวกันหมดแน่ ...
ขอให้สว่างคาตา ตาสว่างกันไวๆ ... เดี๋ยวประเทศ จะบรร.... กันนะเอย

#16 Siren

Siren

ขาประจำ

Posted 17 December 2012 - 16:10

ปูปีเดียวยังขนาดนี้ ถ้าปูแปดปีจะขนาดไหนเนี่ย?

ตามมา confirm ด้วยค่ะ ที่สุรินทร์ตอนนี้ ชาวนากำลังด่ากันตรึม เพราะจำนำข้าวไม่ได้ ได้แต่ใบประทวน แล้วก็ต้องรอเป็นชาติกว่าจะได้เงิน ซึ่งพวกเขารอไม่ได้ พอเก็บเกี่ยวได้ก็ต้องนำเงินไปใช้หนี้ที่กู้ยืมมา ถ้ารอไม่ไหวก็ต้องไปขายให้โรงสี ซึ่งโดนกดราคาสุด ๆ

ตาสว่างกันเป็นทิวแถวเลยค่ะ

Now!  Restart Thailand  

#17 DarkSwan

DarkSwan

Posted 17 December 2012 - 16:13

แต่กว่าจะเข้าที่เข้าทาง กว่าประเทศจะเริ่มเดินหน้าไปอย่างถูกทิศถูกทาง กว่ารัฐบาลอัปปรีย์ชุดนี้จะหมดคำแก้ตัว

ก็คงจะต้องรอไปจนกว่าจะถึงกลางปี 2557 โน่นละครับ

ไร้สาระแ้ล้ว มาจริงจังดีกว่า :)

ผมว่าบางที 8 ปีก็ไม่ได้ช่วยอะไรนะครับ น้าเช บางทีอาจจะต้องรอเป็น ปู-โอ๊ค 16 ปี ด้วยซ้ำ จึงจะพอทำให้คนอีสานตาสว่างได้
มันน่าแปลกใจจริงๆ ครับ ผมรู้สึกว่า คนทางอีสานนี่ ไม่กินข้าวกินปลากันหรืออย่างไร ข้าวของที่แพงขึ้น ค่าครองชีพที่สูงขึ้น จำนำที่ไม่ได้หมื่นห้า ฯลฯ
รวมถึงการบริหารห่วยๆ ที่่แทบไม่เป็นโล้เป็นพายอะไรเลยจากรัฐบาลนี่ มันไม่ได้ไปกระทบเซลล์สมองหรือมีผลทางกายภาพกับคนพวกนี้บ้างหรืออย่างไร

ทุกวันนี่ที่เห็นสนใจมีแค่ สนใจเรื่องพี่มาร์ค กะลุงสุเทพครับ
อ้อ ไใม่ค่อยมีใครสนใจเรื่อง รธน. เท่าไหร่ แต่ก็อย่างว่า ถ้า แกนนำแดงให้โหวตว่าแก้ ก็คงโหวตแก้กันอยู่ดี ด้วยเหตุผลที่ว่า "เขาบอกให้แก้อ่ะ"

หลายครั้งที่ผมยังอดคิดไม่ได้ว่า การที่คนพวกนี้จะรู้และสำนึกและเปลี่ยนแปลงความคิดนี่
เราคาดหวังในสิ่งที่เป็นไปไม่ได้ ใช่ไหมเนี่ย?
ครับ

Edited by ดาร์ค สวอน, 17 December 2012 - 16:13.

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#18 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

Posted 17 December 2012 - 16:14

ยังไงก็อย่าลืมว่านางกำลังเอาเงินภาษีไปหว่านหาเสียงให้พี่และพรรคอยู่นะครับ
ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#19 เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

Posted 17 December 2012 - 16:27

*
POPULAR

ไร้สาระแ้ล้ว มาจริงจังดีกว่า :)

ผมว่าบางที 8 ปีก็ไม่ได้ช่วยอะไรนะครับ น้าเช บางทีอาจจะต้องรอเป็น ปู-โอ๊ค 16 ปี ด้วยซ้ำ จึงจะพอทำให้คนอีสานตาสว่างได้
มันน่าแปลกใจจริงๆ ครับ ผมรู้สึกว่า คนทางอีสานนี่ ไม่กินข้าวกินปลากันหรืออย่างไร ข้าวของที่แพงขึ้น ค่าครองชีพที่สูงขึ้น จำนำที่ไม่ได้หมื่นห้า ฯลฯ
รวมถึงการบริหารห่วยๆ ที่่แทบไม่เป็นโล้เป็นพายอะไรเลยจากรัฐบาลนี่ มันไม่ได้ไปกระทบเซลล์สมองหรือมีผลทางกายภาพกับคนพวกนี้บ้างหรืออย่างไร

ทุกวันนี่ที่เห็นสนใจมีแค่ สนใจเรื่องพี่มาร์ค กะลุงสุเทพครับ
อ้อ ไใม่ค่อยมีใครสนใจเรื่อง รธน. เท่าไหร่ แต่ก็อย่างว่า ถ้า แกนนำแดงให้โหวตว่าแก้ ก็คงโหวตแก้กันอยู่ดี ด้วยเหตุผลที่ว่า "เขาบอกให้แก้อ่ะ"

หลายครั้งที่ผมยังอดคิดไม่ได้ว่า การที่คนพวกนี้จะรู้และสำนึกและเปลี่ยนแปลงความคิดนี่
เราคาดหวังในสิ่งที่เป็นไปไม่ได้ ใช่ไหมเนี่ย?
ครับ

จะไปโทษคนอิสานอย่างเดียวก็ไม่ได้ครับ เพราะอย่างที่รู้ๆกันคนอิสานระดับรากหญ้าเอาเข้าจริงก็ไม่ได้มีความคิดหรือมีสิทธิืมีเสียงทางการเมืองอะไร อย่างที่รู้ๆกัน ภายใต้ระบบอุปถัมภ์ของคนแถวนั้น ชาวบ้านตาสีตาสายังต้องพึ่งพาการชี้นำทางความคิดจากพวกหัวคะแนน ซึ่งก้คือบรรดากำนัน ผู้ใหญ่บ้าน อส. ครู ปลัด อบต ฯลฯ เป้นส่วนมาก

ดังนั้นวิธีแก้ปัญหาที่ถูกต้องของประเทศเราก้คือต้องยอมให้ระบบเศรษฐกิจชาติพังทะลายด้วยน้ำมือรัฐบาลนี้ แล้วเกิดผลกระทบโดยตรงไปยังบรรดากำนัน ผู้ใหญ่บ้าน อส. ครู ปลัด อบต ฯลฯ เมื่อนั้นแหละ ต่อให้สิบแม้วมาเป่ามนต์วิเศษก็ไม่มีใครเอาด้วยแล้ว

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#20 อาบังคนเหนือ

อาบังคนเหนือ

สมาชิกระดับรากหญ้า

Posted 17 December 2012 - 17:01

หากเราต้องรอ8ปี16ปีที่จะเปลี่ยนรัฐบาล ....กว่าจะถึงวันนั้นประเทศไทยของเรามันไม่ป่นปี้หมดเเล้วเหรอครับ หากพระสยามเทวาธิราชที่ช่วยปกป้องรักษาประเทศไทยมีจริง ขอให้พวกที่คิดคดกับบ้านเมืองมันจงชิบหายโดยเร็วด้วยเทอญ(ผมคิดอย่างนี้ทุกคืนก่อนนอน)

"ดาบวิเศษแสนคมอยู่ในมือลิงย่อมไร้ประโยชน์_กลับกัน_ยอดฝีมือที่บรรลุแล้ว ใช้กิ่งไม้ไผ่ก็ฆ่าคนได้ "

#21 aneak

aneak

น้องใหม่

Posted 17 December 2012 - 18:07

เห็นด้วยกับคุณเช ไม่เคยตาย เป็นอย่างยิ่ง ต้องรอไห้มันพังทลายถึงจะเห็นได้ชัดเจน เราได้แต่พูดคาดการณ์ล่วงหน้า พูดไห้ตายก็ไม่เข้าหูกับรากหญ้าหรอกเพราะต้องไช้คความเข้าใจอย่างมาก อธิบายกันยืดยาวโดยเฉพาะในทางเศรษศาตร์ พูดจนคอแตกก็ยังไม่เข้าใจมันไกลตัวเขาเกินไป ต้องรอไห้ลูกหลานของพวกเขาตกงานกันแล้วกลับไปอยู่บ้านถึงตอนนั้นคงจะนึกได้ ผมเคยพูดจนคอแทบแตก เดียวนี้ไม่พูดแล้ว ได้แต่เตื่อนบอกกับคนในครอบครัวไห้ระวังตัวกัน ไช้ชีวิตแบบพอเพียง พอดี พอดี ถ้าพังคราวนี้จะน่ากลัวมากกว่าปี 40

#22 nokisara

nokisara

ขาประจำ

Posted 17 December 2012 - 19:43

ความจริงก็ดี....ตายห่าน ทั้งแผ่นดิน

จะได้นึกถึง " เศรษฐกิจพอเพียง"

#23 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

Posted 17 December 2012 - 19:50

เห้นด้วยอย่างแรง

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#24 pream

pream

ขาประจำ

Posted 17 December 2012 - 20:29

ครับ

ผมเข้าใจนะครับว่าคุณอาจแค่เปรียบเปรยคนอีสานไม่ฉลาด แต่ขอให้คำนึงบ้างว่า ผมก็คนอีสานคนหนึ่งในจำนวนที่คุณเปรียบเรย ฉะนั้นก็กรุณาอย่าได้เป็นการเหมารวมว่าเป็นคนอีสานทั้งหมดนะครับ เอาแค่บางกลุ่มหรืออาจจะกลุ่มใหญ่ก็น่าจะพอ

#25 Manop

Manop

น้องเก่า

Posted 17 December 2012 - 22:32

*
POPULAR

ผมเป็นคนอีสาน แล้วยังไงครับ(ด่าคนอีสานว่าโง่ทางอ้อมนี่รวมผมด้วยไหม) ไม่ใช่คนอีสานทุกคนที่เป็นเสื้อแดง ยายของผมที่อายุ "เก้าสิบกว่าปี" ก็เกลียดเสื้อแดง เกลียดทักษิน คนครอบครัวของผมทุกคนก็ไม่เคยชอบทักษินเลย

ปล. ผมก็เกลียดคนที่หลงอำนาจของเงินเช่นกัน ใครทำไม่ดีสมควรด่าก็ด่าไป ผมเพียงอยากปกป้องศักศรีของคนอีสานอีกหลายๆคนที่ไม่ได้หลงอำนาจเงิน ไม่เห็นแก่ผลประโยชน์ส่วนตัว ไม่อยากให้คนเหล่านั้นต้องโดนดูถูกด้วยคนไทยด้วยกันเอง

ขอพูดถึงประเด็นที่ว่าทำไมคนอีสานถึงชอบรัฐบาลกันบ้าง (ความเห็นของผมนะครับ)
1. แม้ว หว่านเงินมานานเป็นสิบปี คือหว่านมาก่อนที่จะได้เป็นนายกสมัยแรก
2. เงินได้เปล่า สารพัดโครงการ ใช้คืนบ้าง ไม่ใช้คืนบ้าง
3. นโยบายขายฝัน เมื่อทำไม่ได้ก็ปล่อยข่าวว่าถูกกลั่นแกล้ง ใส่ร้ายฝ่ายตรงข้าม
4. ผู้น่านับถือในพื้นที่ชักจูงชาวบ้าน เขาบอกอย่างไรชาวบ้านก็เชื่อไปหมด
5. สื่อ โดยเฉพาะฟรีทีวีนำเสนอข่าวด้านเดียว อวยรัฐบาล ดิสเครดิตฝ่ายค้าน (เคยเห็นผู้สื่อข่าวพูดว่า "นักโทษชายแม้ว" ออกสื่อกันกี่ครั้ง?)
6. ผู้รักษากฏหมาย "มีวันนี้เพราะพี่ให้", "ผมมันเป็นขี้ข้าแม้ว" ตำรวจระดับนั้นยังยกย่อง แล้วชาวบ้านจะเชื่อว่าแม้วเป็นคนเลว เป็นนักโทษหนีคดีได้อย่างไร ถ้าผิดจริงทำไมตำรวจไม่จับ?
7. พวกเห็นแก่ตัว รู้ว่าเขาเลว โกงกินบ้านเมือง แต่ฉันได้ส่วนแบ่งด้วยดังนั้นจะเลวอย่างไรก็ช่างฉันไม่สน

อย่างไรก็ตามต้องขอบคุณโลกใบนี้ที่มีอินเตอร์เน็ต ทำให้สามารถรับข่าวสารได้หลากหลายช่องทางมากขึ้น คนที่ได้รับรู้ข่าวสารอีกด้านที่ฟรีทีวีไม่เคยนำเสนอก็กลับตัวกลับใจมาแล้วหลายคน จากการบริหารงานของรัฐบาลเองก็ดีที่ทำให้ชาวบ้าน เกษตรกรคิดได้ขึ้นมาบ้างอีกหลายคน อีกทั้งการแต่งตั้ง "นายเต้น" ให้ได้รับตำแหน่งสำคัญทางการเมืองยิ่งทำให้มีชาวบ้านไม่พอใจกันอีกหลายคนเพราะไม่ชอบสโลแกน "เผาเลยครับพี่น้อง ผมรับผิดชอบเอง"

ผมหวังว่าต่อไปคนอีสานจะตาสว่างมากขึ้้่น มากขึ้นและมากขึ้นเรื่อยๆจนเหลือผู้หลงผิด คนเห็นแก่ตัวหลงเหลืออยู่ในสังคมเพียงน้อยนิดหรือหมดไปเลยยิ่งดี

ขอความสมัครสมานสามัคคีจงหวนคืนสู่ชาติไทยอีกครั้ง ขอให้ประเทศไทยกลับมาเป็นสยามเมืองยิ้ม เมืองไทยจงเจริญ

#26 เช never die

Posted 17 December 2012 - 22:37

ขอความสมัครสมานสามัคคีจงหวนคืนสู่ชาติไทยอีกครั้ง ขอให้ประเทศไทยกลับมาเป็นสยามเมืองยิ้ม เมืองไทยจงเจริญ

กว่าจะไปถึงจุดนั้น สมาชิกเจ็ดสิบกว่าล้านคนของประเทศนี้ยังต้องเหนื่อยยากกันอีกมากครับ ขอเพียงอย่าท้อถอย เป้นอันหนึ่งอันเดียวกัน ก็จักโค่นทรราชทักษินได้ครับ

#27 someone

someone

ขาประจำ

Posted 17 December 2012 - 22:47

ถ้าแม้วเอาปูลงจากเก้าอี้ ก็เอาไอ้โอ๊คขึ้นแทนนะ
คงมันพิลึกถ้านางโง่ออกไป แล้วเอาไอ้โง่ขึ้นมาเป็นนายกแทน

#28 เดือนเอก

เดือนเอก

ขาประจำ

Posted 18 December 2012 - 08:36

ด้วยความเป็นไปของบุคคลย่อมรับผลประโยชน์แห่งตนมาอันดับแรก

สิ่งที่ทักษิณทำให้คือแจกจ่ายเงินในโครงการมาใช้แบบเหมือนได้เปล่า ไม่ต้องคืน

และสิ่งที่กระตุ้นเร้าภายหลัง คือปลุกให้เราคิดว่า เรายากจนเพราะการแบ่งชนชั้นไพร่ อำมาตย์
ตามหลักแนวคิดแบบคอมมิวนิสต์

สุดท้าย หลักนามธรรมก็ไม่ส่งผล เพราะปากท้องเราต้องมาก่อน

เมื่อดำรงชีวิตแบบหากินยาก ก็โทษไปที่รัฐบาลแบบย้อนกลับ
เพราะภาวะการโกงกินส่งผลให้เดือดร้อนไปทุกที่

อย่างน้อยก็ต้องยอมให้เดือดร้อนเองถึงจะรู้สึก

แบบว่าเจ็บแล้วถึงจะ(รู้) จำ

#29 DarkSwan

DarkSwan

Posted 18 December 2012 - 09:49

ครับ

ผมเข้าใจนะครับว่าคุณอาจแค่เปรียบเปรยคนอีสานไม่ฉลาด แต่ขอให้คำนึงบ้างว่า ผมก็คนอีสานคนหนึ่งในจำนวนที่คุณเปรียบเรย ฉะนั้นก็กรุณาอย่าได้เป็นการเหมารวมว่าเป็นคนอีสานทั้งหมดนะครับ เอาแค่บางกลุ่มหรืออาจจะกลุ่มใหญ่ก็น่าจะพอ

ผมเองก็คนอีสานครับ คนอุดรฯ เลยล่ะ เพราะงั้นผมถึงได้กล้าพูดถึงเรื่องนี้อย่างเต็มปาก

เพราะสิ่งที่เกิดขึ้นต่างๆ ใ่ช่่ว่าเขาไม่รู้ ไม่สัมผัส เข้ารู้ เขารู้สึกได้ แต่!
อคติ ทำให้ไม่ยอมรับ ง่ายที่สุดคือผลักให้เป็นความผิดของ อำมาตย์ และ ปชป.
ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้น แม้วและ พท. และ เสือ้แดง ไม่ผิด ไ่ม่มีวันผิด ไม่มีทางที่จะผิด ถ้าผิด ก็มี อำมาตย์ ปชป. และ เสื้อเหลืองที่ผิดมากกว่า ดังนั้นเปรียบเทียบแล้ว พวกเขาไม่ผิด
เป็นเรื่องของ อคติ ไม่ใช่เรื่อง โง่ หรือ ไม่โง่ ครับ

อยากที่สองเมื่อมีอคติแล้ว ก็เกิดความเชื่อครับ เืชื่อว่าจะได้รับสิ่งนั้นสิ่งนี้ ไม่เป็นไรยังไม่ได้ เพราะเขายังไม่พร้อม มีคนขัดขวาง
แม้ว เสื้อแดง พท. ไม่จำเป็นต้องหาเหตุผลแก้ตัวอะไรเลย ในเมื่อ คนอีสาน คิดข้อแก้ตัวเพื่อช่วยพวกนั้นไปเรียบร้อยแล้ว
และมันเกิดขึ้นซ้ำแล้ว ซ้ำอีก ซ้ำแล้ว ซ้ำเล่า

คำถามที่ผมสงสัยคือ เมื่อไหร่พวกเขาถึงจะเข้าใจว่า พวกเขาคาดหวังและเชื่อในสิ่งที่ไม่มีทางเป็นความจริง

ดังนั้นไม่ใช่โง่ครับ เป็นอคติด้วยความหลงครับ
สำหรับคนอีสาน "ส่วนใหญ่" ครับ

หากข้อเขียนขอผมทำให้คุณรู้สึกไม่พอใจก็ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

#30 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 18 December 2012 - 09:56

^
^
ผมก็อีสานครับ
แต่ยอมรับโดยดุษฎีแบบไม่เถียงสักคำเลยครับว่าภูมิภาคเรานี้...แย่จริงๆครับ แหะแหะ
gladiator 1.jpg

#31 yaijung1

yaijung1

ขาประจำ

Posted 18 December 2012 - 10:04

ในหลวงไปทำอะไรให้พวกแม่-ง

ผมไม่สนใจหรอกว่าจะเป็นอย่างไรในอนาคต เพียงแค่ได้ยินคำชมทีี่ออกมาจากใจจริงจากชาวไร่ชาวนาอย่่างนี้ แค่นี้ผมก็มีความสุขแล้วครับ อย่างน้อย ๆ ก็ยังมีชาวไร่ชาวนาที่รู้ความจริงบ้าง ในระดับชาวบ้านด้วยกันก็จะได้ช่วยสื่อสารต่อกัน ง่ายต่อความเข้าใจ และความเชื่อใจกัน มากกว่าที่นักการเมืองและนักวิชาการจะไปตั้งเวที จากจุดเล็ก ๆ เนี่ยแหละครับ จะกลายเป็นดวงไฟท่่ีลุกโชติช่วงให้สว่างทั้งแผ่นดิน จากแดงกลายเป็นส้มอ่อน และกลายเป็นขาวบริสุทธิ์ในอนาคต

#32 DOLBY DIGITAL

DOLBY DIGITAL

ขาประจำ

Posted 18 December 2012 - 10:04

จากข้อมุลจากท่านเจ้าของกระทู้ทำให้ผมสามารถที่จะนำมาคำนวนคร่าวๆได้ว่า
รัฐบวมปู อยู่มา 1ปีกว่าๆ ทำให้คนใน 1 จังหวัดตาสว่างได้ ถ้าอยู่ครบเทอม น่าจะได้ซัก 4-5 จังหวัด

เพราะฉะนั้น ถ้าจะทำให้ทั้งประเทศ 76 จังหวัดตาสว่างกันหมด ก็คงหลายสิบปีครับ
อยู่กันได้อีกนาน 55555+

สิ่งที่ควรปฏิรูปที่สุดไม่ใช่การเมือง แต่เป็นนักการเมือง

" นรชาติวางวาย  มลายสิ้นทั้งอินทรีย์

สถิตทั่วแต่ชั่วดี  ประดับไว้ในโลกา "

#33 pream

pream

ขาประจำ

Posted 18 December 2012 - 17:55

ถ้าแม้วเอาปูลงจากเก้าอี้ ก็เอาไอ้โอ๊คขึ้นแทนนะ
คงมันพิลึกถ้านางโง่ออกไป แล้วเอาไอ้โง่ขึ้นมาเป็นนายกแทน

แล้ว " เรา" ยังจะกล้าให้มันปู้ยี่ปู้ยำต่อไปอีกหรือ???

#34 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 18 December 2012 - 21:10

11/11/55 เวลา 16.35น. ถ่ายทอดสดการรวมพลังปฏิรูปประเทศ ณ โรงแรมลพบุรีอินน์ จังหวัดลพบุรี เสวนาโดย ดร.รัตนาภรณ์ ธรรมโกศล

http://radio.manager...rogram_id=46528

Edited by Stargate-1, 18 December 2012 - 22:19.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#35 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

Posted 18 December 2012 - 21:43

เลือกอย่างไรก็ได้อย่างนั้น

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#36 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

Posted 18 December 2012 - 21:56

ความสบายอก สบายใจของคนปักษ์ใต้อย่างผมคือ
ไม่มีเรื่องแบบที่ว่าให้เป็นที่รำคาญ

มีแต่เฮฮาในวงเหล้าว่า
เห็นม่ะ ระดับหัวหน้าเสื้อแดงทั้งหลาย
คนใต้ทั้งน้านนนนนนนนนนนนนนนน
มันเข้าใจทำมาหากิน หากินกับคนรวย เมื่อไดก็สบาย
ส่วนพวกลูกน้องที่เดินตามทำตามคำสั่งนั้น ดูสิวะคนที่ไหน

แปลกอีกอย่างระดับที่เป็นหัวหน้านั้น
กลับบ้านลำบากทุกราย
อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#37 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 18 December 2012 - 23:45

สงสารประเทศจริงๆ ถ้าเป็นแบบทีคุณว่า :(

#38 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 18 December 2012 - 23:57

ได้ีมีโอกาสคุยกับพ่อค้าขายผักแถวบ้าน จริงๆ ผมไม่คุยเรื่องการเมืองกับใครนะ เพราะรำคาญเวลาเจอคนโต้เถียงแบบข้างๆ คูๆ
แต่ผิดคาดแฮะ ได้ยินพ่อค้าขายผักบอกว่า เกลียดเสื้อแดง และไอ้แม้ว นังปู ผมถามว่า ทำไมถึงเกลียด เค้าบอกว่า ดูข่าว ฟังมันพูด ก็รู้แล้วว่าไอ้แม้วมันเลวแค่ไหน แล้วบอกกับผมมันคนตาสว่างครับ บางทีเคยคิดว่า พ่อค้าแม่ค้าขายของ ไม่ได้มีการศึกษามาก น่าจะตามไอ้แม้วไม่ทัน แต่ไม่จริงเลย มันอยู่ที่อุปนิสัยของคน ถ้ามีคุณธรรม จริยธรรม ผมเชื่อว่า ยังไงไอ้แม้ว ก็ซื้อเค้าไม่ได้

#39 uramihci

uramihci

ขาประจำ

Posted 19 December 2012 - 00:05

บางทีการซ่อมแซมฟื้นฟูบ้านเก่าที่มันผุพังจนกลายเป็นเศษซากน่าจะทำได้ง่ายกว่า
อาจทำให้เราได้บ้านหลังใหม่ที่มีโครงสร้างมั่นคงแข็งแรงกว่าการฝืนปะผุซ่อมบ้านเก่าที่มันทรุดโทรมมานาน...

#40 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

Posted 19 December 2012 - 01:44

เป็นกระทู้ที่ผมอ่านแล้วรู้สบายใจที่สุดเลยครับในรอบหลายวันมานี้ ^_^

#41 เดือนเอก

เดือนเอก

ขาประจำ

Posted 19 December 2012 - 08:47

เป็นผลจากการที่ ปชป ได้มีโอกาสออกสื่อมาเผยแพร่ข้อมูลบ้าง

บางครั้งคนอาจเคลือบแคงว่าจริงไหม จึงได้เข้ามาชม

ถ้าเป็นคนไม่มีอคติเกินเยียวยากก็จะรับมาตรอง
แล้วคิดว่า เป็นเหตุเป็นผล เป็นจริงไหม

ส่วนคนที่เลือกเสพแต่สิ่งที่ตนชอบโดยไม่สนใจว่าจริงหรือเท็จ ก็ปล่อยเขาไป

#42 mr.patton

mr.patton

ขาประจำ

Posted 19 December 2012 - 09:21

"ตาสว่าง เป็นบ้างพื้นที่" ก็ยังดีกว่า ปิดหูปิดตา กันทั้งเเผ่นดิน เรื่องที่เล่ามาจะเป็นความจริงไหม ไม่สำคัญเท่าคนที่รู้ตื่นใน โลกไซเบอร์ (Cyberworlds) วันนี้คุณได้เป็นส่วนหนึ่ง ของสังคมไทยในการ เผยเเผ่ ความรู้ สร้างความเข้าใจ บอกต่อความเลวร้ายระบบผูกขาดทางการเมือก การฉ้อฉล อันตรายต่อชาติ ของระบบทรราชทักษิณเเล้วหรือยัง วันนี้คุณพร้อมร่วมออกมาต่อสู้ระบบทรราชทักษิณเเล้วหรือยัง ที่สำคัญวันนี้พวกคุณได้ก้าวออกมาจากกล้องกันบ้างเเล้วหรือยัง ?

#43 ปังตอ

ปังตอ

ขาประจำ

Posted 19 December 2012 - 11:14

เมื่อวานได้คุยกับ รปภ. ที่พัก ถามเค้าว่ารู้ไหมว่าพวกเสื้อแดงด่าในหลวง
เค้าตกใจ ไม่รู้เลย เค้าเลยถามว่าในหลวงท่านดีขนาดนั้นแล้วทำไมต้องด่าว่าท่าน...

ก้อเลยเอาโน๊ตบุ๊กเปิดให้เค้าดูข้อความที่พวกนปช.เสื้อแดงจาบจ้วงไว้
ผมบอกว่า..อ่านไปน่ะ เลื่อนอ่านไปเรื่อยๆ...ผมไปกินข้าวก่อน

หลังจากกลับมาจากกินข้าว เห็นเค้าน้ำตาซึมอยู่ ถามเค้าว่าเป็นอะไร
เจ็บใจที่หลงเชื่อว่า สิ่งที่เสื้อแดงพูดเป็นความจริง แล้วยังมากล่าววาจาจาบจ้วงในหลวงอีก
ผมบอกว่านี่แค่ส่วนนึงน่ะ มีอีกเยอะ....ถ้าเล่นเนตแล้วจะรู้อะไรเยอะกว่านี้

เล่าสู่กันฟังครับ ไม่มีหลักฐานน่ะครับ แบบคุยกันปากเปล่า ..... :)

ลูกหลานที่รัก จงจำปฏิปทานี้ไว้ “ถ้ามีความจำเป็นเราต้องเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และปวงชนชาวไทย แม้แต่ชีวิตก็ต้องยอม”

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users