Jump to content

- - - - -

เปิดใจ "กำนันทรง" 60 ล้านคนรับกรรมจำนำข้าว...

• Please log in to reply
89 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:43

ชาวนาโกงได้ไปคนละ สองสามร้อย
ชาวนาโดนโกง เสียไปคนละ สองสามหมื่น

ทั้งสองวิธี มีคำว่า โกง

แต่ HENTAI รู้หรือเปล่าว่า เราไม่ได้เลือกชาวนามาบริหารประเทศนะจ๊ะ
ดังนั้น ชาวนาโกง ประเทศไม่ล่มจม เท่า ชาวนา + ๖๐ ล้านคนโดนโกง นะจ๊ะ
แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#52 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:21

เหอๆๆ หนุกหนาน... ตรรกแมงสาป คิดได้แค่ว่า... ข้าไม่โกง แต่คนอื่นโกง ข้าไม่เกี่ยว... ยังไงข้าก็ไม่โกง..
แต่ ในภาพรวม มันก็โกงเหมือนกัน...

จะโกงเอง...
จะให้เพื่อนโกง..
จะให้ชาวบ้านโกง...

ถามแค่ว่า... เงินที่โดนโกง ไม่ว่าทางไหน... มันเงินใคร...

แต่ ชาวบ้านเค้าปิดให้แซดว่า รัฐบาลนี้... กินแล้วแบ่ง...
เค้าเลยชอบ... :D

ถ้าโกงแล้วแบ่งคุณ คุณชอบมั้ยครับ

ผมว่าคุณไม่ตอบ -_-

ถ้าคนนึง โกงแล้วแบ่ง...
กับ อีก คนนึง โกงแล้วไม่แบ่ง...
คุณชอบใครมากกว่ากัน

ผมว่าคุณไม่ตอบ :D

คุณให้ตอบชอบใครมากกว่ากัน

ผมคงไม่เลวขนาดตอบตามตัวเลือกของคุณได้

เพราะผมไม่ชอบทั้ง2คนครับ

อย่ามาถามผมว่าชอบใครมากกว่ากัน

เพราะผมไม่ชอบไอ้ขี้โกง

เข้าใจนะครับ ผมตอบคุณแล้ว

คุณตอบผมได้หรือยัง -_-

ในเมื่อท่านไม่ตอบคำถามผม... แล้วมาหาว่า คนที่ตอบเลวซะงั้น..
ท่านยังจะให้ผมตอบคำถาม ท่านหรือครับ... ในเมื่อท่านก็ไม่ตอบผม...ผมก็ไม่ตอบท่าน..

ผมไม่บอก...ว่าชอบหรือไม่

ที่จริงคำตอบผมก็อยู่ในคำถามผมไปเรียบร้อยแล้ว... ท่านแค่ไม่กล้าที่จะเลือก...
ยอมรับมัน..โดย หลบอยู่หลังสิ่งที่เรียกว่า... ความเลว.. อ้างว่าไม่ชอบ ทั้งคู่แล้วไม่เลือก..ไม่ตอบ

ในชีวิตจริง ถึงเวลา... เราต้องเลือก... หรือ จะ Vote No ครับ...

เข้าใจนะครับ ผมตอบคุณแล้ว :D

ผมว่าคนที่นิยมคนโกงนั้นเป็นคนเลว

หรือคุณเฮนไตจะบอกว่าการนิยมคนเลวนั้น ไม่ใช่เรื่องแปลกใดๆ

แล้วเฮนไตนิยมชมชอบคนโกงหรือเปล่าครับ

• Gop likes this
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#53 sanskrit_shower

sanskrit_shower

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:29

รัฐบาลของคุณทักษิณรับจำนำข้าว รัฐบาลคุณอภิสิทธิ์ ใช้ประกันราคาข้าว รวมความแล้วถ้าจะโกงก็โกงทุกรัฐบาลไหนว่า คนดี รัฐบาลดี ไม่โก
งไง... :D

ตอบแบบนี้ ฝีมือห่วยขึ้นเยอะ :lol:

ช่วงนี้อาจดูhentaiเยอะไป

#54 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:35

เหอๆๆ หนุกหนาน... ตรรกแมงสาป คิดได้แค่ว่า... ข้าไม่โกง แต่คนอื่นโกง ข้าไม่เกี่ยว... ยังไงข้าก็ไม่โกง..
แต่ ในภาพรวม มันก็โกงเหมือนกัน...

จะโกงเอง...

ถามแค่ว่า... เงินที่โดนโกง ไม่ว่าทางไหน... มันเงินใคร...

แต่ ชาวบ้านเค้าปิดให้แซดว่า รัฐบาลนี้... กินแล้วแบ่ง...

ถ้าโกงแล้วแบ่งคุณ คุณชอบมั้ยครับ

กับ อีก คนนึง โกงแล้วไม่แบ่ง...

ผมคงไม่เลวขนาดตอบตามตัวเลือกของคุณได้

อย่ามาถามผมว่าชอบใครมากกว่ากัน

ในเมื่อท่านไม่ตอบคำถามผม... แล้วมาหาว่า คนที่ตอบเลวซะงั้น..
ท่านยังจะให้ผมตอบคำถาม ท่านหรือครับ... ในเมื่อท่านก็ไม่ตอบผม...ผมก็ไม่ตอบท่าน..

ที่จริงคำตอบผมก็อยู่ในคำถามผมไปเรียบร้อยแล้ว... ท่านแค่ไม่กล้าที่จะเลือก...
ยอมรับมัน..โดย หลบอยู่หลังสิ่งที่เรียกว่า... ความเลว.. อ้างว่าไม่ชอบ ทั้งคู่แล้วไม่เลือก..ไม่ตอบ

ในชีวิตจริง ถึงเวลา... เราต้องเลือก... หรือ จะ Vote No ครับ...

ผมว่าคนที่นิยมคนโกงนั้นเป็นคนเลว

หรือคุณเฮนไตจะบอกว่าการนิยมคนเลวนั้น ไม่ใช่เรื่องแปลกใดๆ

แล้วเฮนไตนิยมชมชอบคนโกงหรือเปล่าครับ

คนนิยมคนโกง เป็น คนเลว อันนี้ผมเห็นด้วย...  

แต่คนที่เลือกคนโกง แล้วต้องเป็นคนเลว...  อันนี้ผมไม่เห็นด้วย...  

ถ้ามี แค่สองคนให้เลือกเป็นผู้นำประเทศ ระหว่าง..

โกงแล้วแบ่งประชาชน...  

กับ  

โกงแล้วไม่แบ่ง...

คนที่ไม่สามารถตอบตัวเองได้ว่า.. ควรจะเลือกใคร...

เป็นคนไม่กล้ารับความจริง ไม่กล้าตัดสินใจหรือป่าวครับ...

:D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#55 sanskrit_shower

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:43

ผมเชื่อว่ามีฝ่ายหนึ่งโกงแล้วแบ่งกันกินจนมูมมามเหลือเศษอาหารทิ้งไว้ และก็มีบางคนเข้าใจว่าโกงแล้วแบ่ง ทั้งที่เป็นกากที่มันกินกันจนอิ่มแล้วอย่างนี้ผมไม่เลือก

แต่ผมเชื่อว่าอีกฝ่ายไม่โกง ผมก็เลือก

ไม่เห็นยาก

#56 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:00

เหมือนขอทานเลย :D

We love fender.

#57 tu249cm

tu249cm

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:09

นิสัยบิดเบือน/ตัดตอนคำพูดแบบนี้ไม่ใช่เป็นแต่เห็นไตนะ รู้สึกว่าเป็นตั้งแต่พ่อแม้วของมัน, คนในรบ.นี้ และคนเสื้อแดง.

เป็นกันทุกคนแบบว่ามันไปมั่วสุมกันบ่อยๆเลยเป็นโรคติดต่อร้ายแรง รักษายากมาก

Edited by tu249cm, 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:09.

“People shouldn't be afraid of their government. Governments should be afraid of their people.”

#58 Aiakos

Aiakos

ขาประจำ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:11

เอาเข้าไป

ไม่เลือกตัวเลือกที่ยัดเยียดให้ กลายเป็นคนไม่กล้ารับความจริง ไม่กล้าตัดสินใจ

คงเพราะถ้าเป็นตัวเลือก โกงแล้วแบ่ง กับ ไม่โกง คงได้คำตอบไม่ตรงจริต :D

"I'm gonna make him an offer he can't refuse." Don Corleone to Johnny Fontane about Woltz

#59 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:23

คิดถึงจัง ใครนะ เคยเห่าใว้ว่า ...

"ผมรวยแล้วผมไม่โกง"

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#60 Shariff

Shariff

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:15

จะโกงเอง...

คนนิยมคนโกง เป็น คนเลว อันนี้ผมเห็นด้วย...  

แต่คนที่เลือกคนโกง แล้วต้องเป็นคนเลว...  อันนี้ผมไม่เห็นด้วย...  

ถ้ามี แค่สองคนให้เลือกเป็นผู้นำประเทศ ระหว่าง..

กับ  

คนที่ไม่สามารถตอบตัวเองได้ว่า.. ควรจะเลือกใคร...

เป็นคนไม่กล้ารับความจริง ไม่กล้าตัดสินใจหรือป่าวครับ...

คนที่ไม่สามารถตอบตัวเองได้ว่า.. ควรจะเลือกใคร... ระหว่างโกงแล้วแบ่งประชาชน...  

กับ  

คือคนที่ยังมีความสามารถในการแยกแยะระหว่างความชั่วกับความดีครับ

ผมไม่ทราบว่าคุณยังพอมีหลงเหลืออยู่บ้างหรือเปล่า  :D  :D

คนที่กลัวความจริง คือคนที่โกงแล้วโดนจับได้ แต่กลับบอกว่า  ผมโดนกลั่นแกล้ง :lol:

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#61 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:59

เอาเข้าไป

ไม่เลือกตัวเลือกที่ยัดเยียดให้ กลายเป็นคนไม่กล้ารับความจริง ไม่กล้าตัดสินใจ

คงเพราะถ้าเป็นตัวเลือก โกงแล้วแบ่ง กับ ไม่โกง คงได้คำตอบไม่ตรงจริต :D

ที่ผมไม่ถาม โกงแล้วแบ่ง กับ ไม่โกง...

เพราะ เป็นคำถามที่ถามไปแล้วไม่ได้อะไร... ไม่มีสาระ..แค่ ทำตามที่ ครู อนุบาลสอน ก็เลือก ถูกแล้ว...

คือ เลือก คนดีนะจ๊ะ..

ไม่มีความจำเป็นต้องถาม  เพราะเป็นการเลือก ที่

ไม่ต้องใช้ความกล้า..  

ไม่ต้องใช้ความคิด อะไร..

ไม่เหมาะจะมาถาม สมาชิก สรท ที่ มีความรู้ แล้ว หวังว่าจะมีความคิด...

เพราะ ถ้าเป็นผม ผมก็เลือก ไม่โกง... ไม่ใช่เรื่องแปลก ไม่ใช่ไม่ตรงจริต...

แต่ การหลีกเลี่ยงไม่ตอบ. ในตัวเลือกที่จำกัด แสดงได้อย่างชัดเจนว่า...

..   เป็นเพราะไม่กล้ายอมรับความจริง... .ในสิ่งที่ควรจะเลือก....

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#62 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:03

จะโกงเอง...

กับ  

คนที่ไม่สามารถตอบตัวเองได้ว่า.. ควรจะเลือกใคร... ระหว่างโกงแล้วแบ่งประชาชน...  

กับ  

คือคนที่ยังมีความสามารถในการแยกแยะระหว่างความชั่วกับความดีครับ

ผมไม่ทราบว่าคุณยังพอมีหลงเหลืออยู่บ้างหรือเปล่า  :D  :D

คนที่กลัวความจริง คือคนที่โกงแล้วโดนจับได้ แต่กลับบอกว่า  ผมโดนกลั่นแกล้ง :lol:

ตกลงคืิอ... ใครไ่ม่เลือก...   เป็นคนแยกแยะได้ระหว่างชั่วกับดี...

เอ... แล้วไอ้ที่ได้ยินว่า ให้เลือก เลวน้อยสุดเนี่ย..   สงสัย ก็คงแยกแยะไม่ได้ด้วย...   5555

เอาละครับ...   ผมเล่นคำถามนี้มา ตั้งแต่ปีที่แล้ว...  

ไม่มีแมงสาป หน้าไหน มีความกล้า แต่ซื้อสัตย์กับตัวเอง...  จะตอบสักคน...  

ท่านอีกคน...  มันไม่แปลกอะไร...  

#63 Shariff

Shariff

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:11

เลวน้อยที่สุด

คือคนที่นั่งทำตาปริบๆ เมื่อเห็นคนอื่นโกง

แต่ถ้าทางเลือกมีแค่

โกงแล้วแบ่ง กับ

โกงแล้วไม่แบ่ง

ผมคงต้องอยู่ฝ่ายVote No ละครับ

นักการเมืองไม่ใช่เทวดามั้งครับ

ที่จะขาวสะอาดหมดจดดังใจหวัง

ผมคิดว่าผมคงไม่มีความจำเป็นต้องคุยกับคนที่เห็นว่า

การโกงเป็นสิ่งที่ยอมรับได้  อีกต่อไป

#64 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:21

คือคนที่นั่งทำตาปริบๆ เมื่อเห็นคนอื่นโกง

ผมคงต้องอยู่ฝ่ายVote No ละครับ

นักการเมืองไม่ใช่เทวดามั้งครับ

ผมคิดว่าผมคงไม่มีความจำเป็นต้องคุยกับคนที่เห็นว่า

การโกงเป็นสิ่งที่ยอมรับได้  อีกต่อไป

ท่านคิดเองเออเอง... ว่า ผมคิดว่าการโกงเป็น สิ่งยอมรับได้...    

ถามจริงๆครับ...  ผมบอกอย่างนั้นตอนไหน...  

อ่าน ครบหรือไม่ที่ผมบอกว่า..   "คนนิยมคนโกง เป็น คนเลว อันนี้ผมเห็นด้วย...  "

อ่าน ครบหรือไม่ที่ผมบอกว่า..   "ถ้ามีคนโกงกับไม่โกงให้เลือด ถ้าเป็นผม ผมก็เลือก ไม่โกง"

แต่ถ้าท่านยังจะคิดแบบนั้น... ผมห้ามไม่ได้..     มันก็พอๆกับที่ผมเป็นแดงล้มเจ้า...  

ถ้า ท่านไม่สามารถ หาความแตกต่างระหว่าง...  การชอบ ... การนิยม... การยอมรับได้ไม่ได้ 

กับ การที่ต้องเลือก การที่ต้องตัดสินใจ  ไม่ได้...      

ผมเห็นด้วยที่ว่า... การไม่คุยกันจะทำให้ไม่เสียเวลาทั้งสองฝ่าย...   :D    

#65 toomtaam

toomtaam

ขาประจำ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:48

ท่านคิดเองเออเอง... ว่า ผมคิดว่าการโกงเป็น สิ่งยอมรับได้...    
ถามจริงๆครับ...  ผมบอกอย่างนั้นตอนไหน...  

อ่าน ครบหรือไม่ที่ผมบอกว่า..   "คนนิยมคนโกง เป็น คนเลว อันนี้ผมเห็นด้วย...  "
อ่าน ครบหรือไม่ที่ผมบอกว่า..   "ถ้ามีคนโกงกับไม่โกงให้เลือด ถ้าเป็นผม ผมก็เลือก ไม่โกง"

แต่ถ้าท่านยังจะคิดแบบนั้น... ผมห้ามไม่ได้..     มันก็พอๆกับที่ผมเป็นแดงล้มเจ้า...  

ถ้า ท่านไม่สามารถ หาความแตกต่างระหว่าง...  การชอบ ... การนิยม... การยอมรับได้ไม่ได้ 
กับ การที่ต้องเลือก การที่ต้องตัดสินใจ  ไม่ได้...      
ผมเห็นด้วยที่ว่า... การไม่คุยกันจะทำให้ไม่เสียเวลาทั้งสองฝ่าย...   :D    

Edited by toomtaam, 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:49.

#66 toomtaam

toomtaam

ขาประจำ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:49

ผมว่าโกงนี่ เอี้ยแล้วนะ ไอ้พวกโกงแล้วแบ่งนี่เอี้ยหนักแผ่นดินกว่าอีก แถมไอ้พวกที่รู้ว่าเค้าโกงแล้วยังหน้าด้านหน้าทนไปรับส่วนแบ่งกัดกินประเทศนี่
เอี้ยสุดจะเอี้ย สุดจะบรรยายหนักแผ่นดินเกิดจริงๆ คนที่เห็นชอบกับการโกงกินประเทศแล้วแบ่งนี่ ผมก็ไม่เข้าใจว่าบรรพบุรุษ หรือ
พ่อแม่เค้าสอนกันมายังไง ให้นิยมชมชอบกับการกัดกินประเทศแล้วยังยอมรับด้วยการเอาส่วนแบ่งการโกง เลวสุดคำบรรยายจริงๆครับ

#67 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:07

อยากรู้จัง ว่า คนกลาง มัน พูด ว่า

ไหนว่า คนดี รัฐบาลดี ไม่โกงไง...

มัน จะ หมายถึง อะไร คนดี แยกกับ รัฐบาลดี ไม่โกง ก็ถูก เพราะ ถ้ารัฐบาลดีออกนโยบายมา แล้ว คนดีเขาไม่ไปซิกแซกหาช่องโกง มันก็ไม่มีโกง

หรือจะกระแนะกะแหน ว่าไหน คนดี รัฐบาลดีไม่โกง ตกลงไม่ต้องทำอะไรครับ นั้งอยู่เฉยดีกว่า เพราะทำอะไรมันก็มีช่องให้ซิกแซกโกงอยู่ดี

อืมผมเริ่มเข้าใจแล้วว่าทำไมคนกลางมันถึงชื่นชมปู เพราะปูไม่ได้ทำหานไร เลยไม่โกงไง ตรรกะสุดเทพ

Edited by ter162525, 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:08.

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#68 cmu311

cmu311

น้องเก่า

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:06

คุณเฮ็นไต

คุณนี่ท่าทางจะป็นเอามาก ตรรกะป่วยจริงๆ

ที่คุณยัดเยียดให้เพื่อน สมช. ตอบคำถามป่วยๆ ของคุณ ว่า

" ถ้าคนนึง โกงแล้วแบ่ง...กับ อีก คนนึง โกงแล้วไม่แบ่ง... คุณชอบใครมากกว่ากัน "

พอเขาตอบว่าไม่เลือก เพราะไม่ชอบคนโกง คุณก็ดันมาว่าเขาอีกว่า

" คนที่ไม่สามารถตอบตัวเองได้ว่า.. ควรจะเลือกใคร...
เป็นคนไม่กล้ารับความจริง ไม่กล้าตัดสินใจหรือป่าวครับ..."

งั้นคุณช่วยตอบหน่อยนะคะว่า

ถ้าหากวันใดที่คุณต้องจากโลกนี้ไป คุณจะให้คนข้างหลังนำอะไรใส่ปากคุณเพื่อไปใช้ในปรโลก
ระหว่าง.....
1) ขี้เละๆ ของทักษิณ ที่มีกลิ่นเหม็นเน่าจากจิตใจเน่าๆอย่างรุนแรง
2) ขี้ที่ไหลเป็นโจ้กของณัฐวุฒิ ที่มีทั้งน้ำทั้งเนื้อรวมกันอย่างประกริบกระปรอย

หมายเหตุ
- คุณเฮ็นไตควรใช้วิจารณญานในการตัดสินใจว่าชอบแบบไหนกว่ากัน และควรกินอย่างประหยัด
- การหลีกเลี่ยงไม่ตอบ. ในตัวเลือกที่จำกัด แสดงได้อย่างชัดเจนว่า...
.. เป็นเพราะไม่กล้ายอมรับความจริง... .ในสิ่งที่ควรจะเลือก....

ป.ล.
1) เราไม่ได้แช่งคุณนะ เพราะคนเราต้องตายทุกคนเมื่อถึงเวลาอันควร เราเองก็เช่นกัน
2) ต้องขอโทษเพื่อน สมช.ด้วยนะคะ ที่ถามคำถามทุเรศๆ ออกไป ใครกำลังกินข้าวอยู่ก็ขอโทษอย่างแรง
แต่ครั้งนี้อยากรู้รสนิยมของคุณเฮ็นไตจริงๆ

#69 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:03

กระทู้นี้คือตัวอย่างปลายทางของ "คนกลาง" ที่เห็นได้ชัดที่สุด

เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ว่ายิ่งพูด ยิ่งกล๊างง กลางง

โกงแล้วแบ่ง คนกลางรับด้ายย
"จนยากแต่มิใช่เห็นเงินทองก็ตาลุก ชาวเสียงสานต้องการดื่มเกียรติ"

งานเสวนาวิชาการ "เหลียวหลัง แลหน้าสู่ 1 ศตวรรษโรงเรียนช่างก่อสร้างอุเทนถวาย คุณค่าที่ควรอยู่"

#70 Nye Po

Nye Po

น้องเก่า

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:41

hentai ยอมรับเหอะ พลาดคือพลาด

#71 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:55

เอาเข้าไป

ที่ผมไม่ถาม โกงแล้วแบ่ง กับ ไม่โกง...
เพราะ เป็นคำถามที่ถามไปแล้วไม่ได้อะไร... ไม่มีสาระ..แค่ ทำตามที่ ครู อนุบาลสอน ก็เลือก ถูกแล้ว...
คือ เลือก คนดีนะจ๊ะ..

ไม่มีความจำเป็นต้องถาม  เพราะเป็นการเลือก ที่
ไม่ต้องใช้ความกล้า..  
ไม่ต้องใช้ความคิด อะไร..
ไม่เหมาะจะมาถาม สมาชิก สรท ที่ มีความรู้ แล้ว หวังว่าจะมีความคิด...

เพราะ ถ้าเป็นผม ผมก็เลือก ไม่โกง... ไม่ใช่เรื่องแปลก ไม่ใช่ไม่ตรงจริต...

แต่ การหลีกเลี่ยงไม่ตอบ. ในตัวเลือกที่จำกัด แสดงได้อย่างชัดเจนว่า...
..   เป็นเพราะไม่กล้ายอมรับความจริง... .ในสิ่งที่ควรจะเลือก....

บ้าป่าว..มันผิดตั้งแต่ตั้งคำถามล่ะ เหมือนให้เลือกระหว่าง กินขี้หมา หรือ กินขี้หมูดี คนดีๆเค้าก็เลือกกินข้าวสิ
แล้วมาตั้งคำถามว่า ระหว่าง โกงแล้วแบ่ง กับ โกงแล้วไม่แบ่ง จะเลือกอะไร พอตอบว่าไม่เลือกซักอย่าง ดันบอกไม่กล้ายอมรับความจริง ในสิ่งที่ควรจะเลือก(มันควรจะเลือกตรงไหนอ่ะ..ที่ยกมา)
ทำไมจะต้องมาจำกัดคำตอบ..ทำเพื่อ!
ในความเป็นจริงมันมีคำตอบแค่นั้นหรือไง มันก็ยังมีตัวเลือกอื่นอยู่เห็นๆ อยู่ที่ว่าคุณจะกล้าจะเลือกคนที่เค้า"ไม่โกง" แต่คุณ"ไม่ได้ผลประโยชน์"หรือเปล่า

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#72 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:09

กับ  

เหมือนคนที่ไม่กล้ายอมรับความจริงว่าเป็นแดง

เลยตัดสินใจตอแหลชาวบ้านว่าเป็นกลางที่สุดในสามโลกรึเปล่าครับ :D

#73 sanskrit_shower

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:28

ปัญหาคือ
1 โกงแล้วแบ่ง
2 โกงแล้วไม่แบ่ง
ผมไม่รู้เลยว่าข้อ1 เนี่ยมันโกงกันยังไง โกงไปเท่าไร แล้วแบ่งยังไง
ข้อ2 ก็เหมือนกัน โกงยังไงโกงเท่าไร ไม่แบ่งเนี่ยมันเป็นยังไง

ถ้ามีรายละเอียดเพิ่มเติม จะได้เอามาพิจารณาดู

#74 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:38

อันนีไว้ตอบลูกหลานคุณ 

ตอนที่ลูกหลาน คุณ ขโมยของใน บ้านคุณหรือเงิน ไปขายหรือใช้

แล้วคุณจับ ได้ จะทำโทษ แล้วเด็กไม่ยอมให้ทำโทษ

โดยเด็ก พูดว่า ที่คุณยังชอบ คนโกง แต่ทำงาน  แล้วทำไม่ลงโทษหนูล่ะ

เพราะหนู ก็ช่วย กวาดบ้าน ถูบ้าน ล้างจานให้ แล้วนี้ ขโมยยังงี้ หนู ไม่ผิดใช่หม้า 

ถ้าผู้นำสอง มันโกงทั้ง คู่ ก็จะเลือกไปทำไม แต่ณ. ตอนนี้มีคนหนึ่ง โดนตัดสิน แล้วหนีคุก แต่อีกคน มีแต่คนโง่ ฟังแต่ เรื่่องเขาว่า ยังงั้น เขาว่ายังงี้ แล้วเชื่อ

ถ้าเก่งจริง คนที่เขาพูดให้ เฮนไตฟังใยไม่ฟ้องเองล่ะครับ 

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#75 Aiakos

Aiakos

ขาประจำ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:45

<p></p><blockquote class='ipsBlockquote'data-author="hentai" data-cid="546305" data-time="1355986752"><p><blockquote class="ipsBlockquote" data-author="Aiakos" data-cid="546199" data-time="1355980278">เอาเข้าไป
<p>&nbsp;</p>
<p>ไม่เลือกตัวเลือกที่ยัดเยียดให้ กลายเป็นคนไม่กล้ารับความจริง ไม่กล้าตัดสินใจ</p>
<p>คงเพราะถ้าเป็นตัวเลือก <strong><span style="color:#ff0000;">โกงแล้วแบ่ง </span></strong>กับ <span style="color:#ff0000;"><strong>ไม่โกง </strong></span>คงได้คำตอบไม่ตรงจริต :D</p></blockquote>
<p>ที่ผมไม่ถาม โกงแล้วแบ่ง กับ ไม่โกง...</p>
<p>เพราะ เป็น<span style="color:#ff0000;"><span style="font-size:24px;">คำถามที่ถามไปแล้วไม่ได้อะไร</span></span>... ไม่มีสาระ..แค่ <span style="color:#ff0000;"><span style="font-size:24px;">ทำตามที่ ครู อนุบาลสอน</span></span> ก็เลือก ถูกแล้ว...</p>
<p>คือ เลือก <span style="color:#ff0000;"><span style="font-size:24px;">คนดีนะจ๊ะ.</span></span>.</p>
<p>ไม่มีความจำเป็นต้องถาม &nbsp;เพราะเป็นการเลือก ที่</p>
<p>ไม่ต้องใช้<span style="color:#ff0000;"><span style="font-size:24px;">ความกล้า.</span></span>. &nbsp;</p>
<p>ไม่ต้องใช้<span style="color:#ff0000;"><span style="font-size:24px;">ความคิด&nbsp;</span></span>อะไร..</p>
<p>ไม่เหมาะจะมาถาม สมาชิก สรท ที่ มีความรู้ แล้ว หวังว่าจะมีความคิด...</p>
<p>เพราะ ถ้าเป็นผม <span style="color:#ff0000;"><span style="font-size:24px;">ผมก็เลือก ไม่โกง.</span></span>.. ไม่ใช่เรื่องแปลก ไม่ใช่ไม่ตรงจริต...</p>
<p>แต่ <span style="color:#ff0000;"><span style="font-size:24px;">การหลีกเลี่ยงไม่ตอบ.</span></span> ในตัวเลือกที่จำกัด แสดงได้อย่างชัดเจนว่า...</p>
<p>.. &nbsp; เป็นเพราะ<span style="color:#ff0000;"><span style="font-size:24px;">ไม่กล้ายอมรับความจริง.</span></span>.. .ในสิ่งที่ควรจะเลือก....</p>
<p> :D</p></p></blockquote><p></p>

งั้นผมคงไม่ต้องถามว่าท่านเลือกแบบไหน และคิดว่าท่านอื่นคงไม่เลือกตัวเลือกที่จำกัดของท่าน

และท่านก็คงรู้อยู่แล้วว่าไม่มีใครเลือกตัวเลือกของท่าน แต่คงไม่ใช่ไม่ยอมรับความจริง

คำถามของท่านก็น่าจะไม่มีสาระเหมือนกัน เพราะไม่ว่าใครๆ (รวมครูอนุบาล) ก็คงไม่เลือกคนโกง
"I'm gonna make him an offer he can't refuse." Don Corleone to Johnny Fontane about Woltz

#76 หงส์แดง

หงส์แดง

ขาประจำ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:44

ไม่มีคนดีหมดจดหรอกคุณ เฮนไต แต่เราเลือกคนที่ดีที่เราคิดว่าเขาเข้าไปควบคุมพวกขี้โกงได้ แต่ถ้าเขาเข้าไปแล้วไม่ทำหรือไปโกงไปแบ่งกับพวกขี้โกงก็ต้องประนามขับไล่ออกไป

Edited by หงส์แดง, 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:45.

ถ้าแยกเสียงส่วนใหญ่ กับความถูกต้องไม่ออก ก็อย่ามาอ้างว่ามาจากประชาธิปไตยเลย

#77 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:56

อ่านความเห็นของใครบางคนแล้วยอมรับว่า "งง" 
อ่านบทความของกำนันทรง ที่บอกว่า "ถ้าจะโกงก็โกงทุกรัฐบาล" รู้สึกแกจะบอกประมาณว่า
จำนำข้าว => รัฐบาลโกง
ประกันราคา => ชาวนาโกง

แต่ประโยคที่ว่า "ไหนว่า คนดี รัฐบาลดี ไม่โกงไง"
อันนี้นี่สงสัยด่ารัฐบาลนี้อยู่มั่ง เพราะถ้า "คนดี รัฐบาลดี ไม่โกง" ตามหัวเรื่องคงเป็นกรณีจำนำข้าว

ตอนนี้สงสัยรัฐบาลไม่ดีเลยโกง 

แล้วการยกกรณีเปรียบเทียบ "โกงแล้วแบ่ง" กับ "โกงแล้วไม่แบ่ง" มันเกี่ยวกับเรื่อง "รัฐบาลโกง-ชาวนาโกง" ตรงไหนละเนี่ย
หรือว่า "รัฐบาลโกง" คือ "โกงแล้วแบ่ง" ประมาณว่านักการเมืองโกงด้วย ชาวนาก็ได้ตังค์ด้วย
แต่ "ชาวนาโกง" คือ "โกงแล้วไม่แบ่ง" ประมาณว่าชาวนาโกงแล้วได้ตังค์ฝ่ายเดียว แล้วนักการเมืองอดแดกเพราะไม่มีช่องให้โกงด้วยใช่ไหม
ถ้าเป็นแบบนั้น ดูๆ แล้วเหมือน "โกงแล้วไม่แบ่ง" จะดีกว่านะ เพราะยังไงชาวนาก็ได้เต็มๆ แล้วนักการเมืองอดแดก
แบบนี้รั่วรูเดียวน่าจะดีกว่ารั่ว 2 รู

แต่ถ้าให้เลือกจริงๆ ก็ไม่เอาทั้ง 2 อย่างนั้นละ เพราะภาษีที่จ่ายออกไปยังไงก็มีตังค์ผมอยู่ด้วยส่วนหนึ่ง
ไม่ว่าใครโกงก็คือเอาเงินที่ผมต้องทำงานทั้งปีแล้วเสียภาษีไปด้วย แบบนี้ผมก็รับไม่ได้ทั้งนั้นละ

Edited by Ricebeanoil, 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:56.

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#78 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:06

-_- ตกใจอะไรกันพวกแมงวาป... แค่คนกลางดริ๊ฟ

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#79 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:56

ส่วนว่าจะเลือกระหว่าง "โกงแล้วแบ่ง" กับ "โกงแล้วไม่แบ่ง" นั้น

ถ้าการโกงนั้นก็คือการ "โกงงบประมาณ" แล้ว

ก็เหมือนกับคุณอยู่ในหอพักหนึ่งเป็นสมาชิกหอพัก

สมบัติส่วนกลางของหอพักคือ "งบประมาณ"

แล้ววันหนึ่งมีโจรมาขโมยสมบัติส่วนกลางนั้น แล้วคุณไปเห็นเข้า

โจรเลยเสนอแบ่งสมบัติส่วนกลางให้คุณ

ส่วนใครจะชอบแบบ "โกงแล้วแบ่ง" หรือ "โกงแล้วไม่แบ่ง" นั้น

ก็ต้องถามว่า คุณมี*** "โจร" ด้วยหรือไม่

พอดีพ่อแม่ผมไม่ได้สั่งสอนให้ลูกมี*** "โจร" แบบนั้น ก็เลยไม่ชอบ "โจร"

ไม่ว่าโจรมันจะ "โกงแล้วแบ่ง" หรือ "โกงแล้วไม่แบ่ง" ก็ตาม

ส่วนใครที่ได้รับการสั่งสอนให้มี*** "โจร" แบบนั้น

ก็อาจจะชื่นชมกับพวก "โจร" และเห็นดีเห็นงามไปกับการกระทำแบบนั้น

แล้วชักชวนคนอื่นพลอยเห็นดีเห็นงามกับการกระทำของ "โจร" ไปด้วย

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#80 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:15

จะเข้ามาอ่านเรื่องราวของตลาดกลางข้าว แต่ต้องมาเจอคนกลางในสามโลกแทน เรื่องที่มีสาระก็เลยกลายเป็นขี้หมูไหลไปด้วยลมปากของคนกลาง

กรูเบื่อคนกลางโว้ย จริตเอ็งนี่มันคงโคตรกลางกล๊างกลาง 

#81 ธนุส นิราลัย

ธนุส นิราลัย

ขาประจำ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:35

รัฐบาลของคุณทักษิณรับจำนำข้าว รัฐบาลคุณอภิสิทธิ์ ใช้ประกันราคาข้าว รวมความแล้วถ้าจะโกงก็โกงทุกรัฐบาล

ไหนว่า คนดี รัฐบาลดี ไม่โกงไง...

จะโกงเอง...

เฮนไต ไม่รู้ตัวบ้างเลยเหรอ

นายกปูสงสัยว่าทำไมคนถึงบ่นว่าของแพง ก็ไปถาม ดร.โกร่ง ๆ ก็บอกว่ามันเป็นเรื่องของอุปทาน(supply)เจ๊แกก็เก็บความสงสัยเอาไว้ว่า มันคืออะไรฟะ พอได้โอกาสก็ไปถามทั่นรองฯที่มีดีกรีเป็น ด็อกเตอร์ ว่า อุปทานหมายถึงอะไรทั่น ดร.เหลิม ไม่เคยทำให้ใครผิดหวังอยู่แล้ว ตอบว่า อ๋อ อุปาทาน มันหมายถึง สิ่งที่เราคิดไปเอง ความคิดที่เราจินตนาการไปเอง ......แฮ่ม

#82 cmu311

cmu311

น้องเก่า

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:58

อ้าว...คุณเฮ็นไตไม่เข้ามาตอบกระทู้นี้แล้วเหรอ

อย่าลืมประโยคนี้นะคะ

" การหลีกเลี่ยงไม่ตอบ. ในตัวเลือกที่จำกัด แสดงได้อย่างชัดเจนว่า...
.. เป็นเพราะไม่กล้ายอมรับความจริง... .ในสิ่งที่ควรจะเลือก.... "

ถ้าเพื่อน สมช. คนไหน ยังอยากรู้รสนิยมของคุณเฮ็นไต
ว่าอยากเอาอึ๊ของใครใส่ปากมากกว่ากัน ระหว่างอึ๊ทักษิณกับอึ๊ณัฐวุฒิ
ก็ช่วยกันตามตัวให้หน่อยนะคะ ^^

#83 Raja22

Raja22

ขาประจำ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:22

จะโกงเอง...

Edited by Raja22, 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:23.

เกลียดควาย มีอะไร ป่ะ !!!

#84 Raja22

Raja22

ขาประจำ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:24

แล้วไอ้ตัวไหนบอกว่า "รวยแล้วไม่โกงครับ" แต่แมร่งโคตรโกงเลย
เกลียดควาย มีอะไร ป่ะ !!!

#85 stormtrooper

stormtrooper

ขาประจำ

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:32

อ่านความเห็นของใครบางคนแล้วยอมรับว่า "งง" 
อ่านบทความของกำนันทรง ที่บอกว่า "ถ้าจะโกงก็โกงทุกรัฐบาล" รู้สึกแกจะบอกประมาณว่า
จำนำข้าว => รัฐบาลโกง
ประกันราคา => ชาวนาโกง

คงต้องโทษกำนันละครับ  ที่พูดว่าโกงทุกรัฐบาล  เปิดช่องให้ไอ้คนกลางทำมาหากินได้ :lol:

คนกลางเคยพูดอะไรผิดซะที่ไหน :lol:

โควตลำบากจัง

#86 Shariff

Shariff

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:13

ลูกไม่สบาย ต้องไปโรงบาลติดตามอาการหลายวัน

ไม่ได้เข้ามาดูกระทู้

นึกว่าจะไปไกลกว่านี้

ตกลงผมเป็นคนไม่กล้ารับความจริงนะครับ -_-

#87 sanskrit_shower

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:00

อ้าว...คุณเฮ็นไตไม่เข้ามาตอบกระทู้นี้แล้วเหรอ

อย่าลืมประโยคนี้นะคะ

" การหลีกเลี่ยงไม่ตอบ. ในตัวเลือกที่จำกัด แสดงได้อย่างชัดเจนว่า...
.. เป็นเพราะไม่กล้ายอมรับความจริง... .ในสิ่งที่ควรจะเลือก.... "

ถ้าเพื่อน สมช. คนไหน ยังอยากรู้รสนิยมของคุณเฮ็นไต
ว่าอยากเอาอึ๊ของใครใส่ปากมากกว่ากัน ระหว่างอึ๊ทักษิณกับอึ๊ณัฐวุฒิ
ก็ช่วยกันตามตัวให้หน่อยนะคะ ^^

ระวังเค้าจะบอกว่า มันคนละอย่างกัน เอามาเปรียบเทียบกันไม่ได้นะครับ -_-

#88 นิติราม

นิติราม

ขาประจำ

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:12

hentai ช่วยหาหลักฐานมาประกอบคำพูดหน่อยได้ไหมครับ
1. กินแล้วแบ่ง
2. กินแล้วไม่แบ่ง

ปล. อย่าบอกล่ะว่าไปจำคำพูดเขามา

#89 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:17

-_-  ห๊ะๆๆ มันคงไม่โผล่มาตามสันดานเดิมๆแล้วล่ะขอรับ เห่าเสร็จ เจอเหตุผลจริงๆก็หางจุกตูดมุดเข้าใต้ผ้าถุง...เหมือนทุกโพสที่มันทำนั่นแหละขอรับ...

Edited by wat, 24 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:17.

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#90 cmu311

cmu311

น้องเก่า

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:38

# คุณ Sanskrit_shower

หรือบางทีเค้าอาจจะชอบทั้งสองอย่าง เลือกไม่ถูกว่าจะเอาแบบไหนดี เลยหายตัวไปจากกระทู้นี้ซะงั้น ^^

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน