Jump to content

- - - - -

(สรุปกระทู้)รณรงค์ระวังรถคันแรกนับแสนคันในเทศกาลปีใหม่ โดยเฉพาะมือใหม่หัดขับนับแสนคน

• Please log in to reply
48 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Cemeterys

Cemeterys

ขาประจำ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:12

เนื่องเพราะการออกใบขับขี่ง่ายเหมือนปอกกล้วย หากช่วยกันรณรงค์ทั้งเจ้าของรถมือใหม่หัดขับ ทั้งผู้ร่วมใช้รถใช้ถนน 7 วันอันตรายอาจไม่สูญเสียมากนัก แต่ถ้าไม่คำนึง รับรองได้ สถิติการเสียชีวิตและทรัพย์สินในช่วงปีใหม่นี้จะเพิ่มขึ้นสูงลิ่วอย่างไม่เคยเป็นมาก่อน

ความตาย คือผลกระทบจากนโยบายรถคันแรกที่มีความสำคัญอันหนึ่ง

Edited by Cemeterys, 29 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:02.

#2 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:19

ผมว่าไม่กระทบอุบัติเหตุร้ายแรงครับ เหตุเพราะรถจะติด

จนทำความเร็วไม่ได้มาก อาจจะกระทบกระทั่ง เฉี่ยวชนกันเสียมากกว่า

แต่ก็ไม่แน่ คนเลือดร้อน อาจเอาปืนมาไล่ยิงกันได้

#3 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:21

ผมห่วงการจราจรถนนมิตรภาพมากกว่า เป็นอัมพาตทุกปีใหม่และสงกรานต์ ปีใหม่นี้วันหยุดค่อนข้างตรงกันเดาได้ไม่ยากเลยจริงๆ
ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#4 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:21

เนื่องเพราะการออกใบขับขี่ง่ายเหมือนปอกกล้วย หากช่วยกันรณรงค์ทั้งเจ้าของรถมือใหม่หัดขับ ทั้งผู้ร่วมใช้รถใช้ถนน 7 วันอันตรายอาจไม่สูญเสียมากนัก แต่ถ้าไม่คำนึง รับรองได้ สถิติการเสียชีวิตและทรัพย์สินในช่วงปีใหม่นี้จะเพิ่มขึ้นอย่างสูงลิ่วอย่างไม่เคยเป็นมาก่อน

ความตาย คือผลกระทบจากนโยบายรถคันแรกที่มีความสำคัญอันหนึ่ง

#5 Cemeterys

Cemeterys

ขาประจำ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:27

ผมว่าไม่กระทบอุบัติเหตุร้ายแรงครับ เหตุเพราะรถจะติด

จนทำความเร็วไม่ได้มาก อาจจะกระทบกระทั่ง เฉี่ยวชนกันเสียมากกว่า

แต่ก็ไม่แน่ คนเลือดร้อน อาจเอาปืนมาไล่ยิงกันได้

คนขับของที่ทำงาน ชอบด่าเพื่อนตลอดทาง บีบแตรไล่ เปิดกระจกชะโงกออกไปด่า ติดไปแดง เพื่อนออกช้าแค่วิเดียว แมร่งมับบีบแล้ว นั่งกับมันเสียวสันหลังมาก อาการแบบนี้มาจากคนขับเก่า ๆ ครับ มือใหม่นี่น่าจะถุกด่ามากกว่า แต่ถ้าด่าไม่เป็น อาจดับเพราะมือใหม่ก็เป็นได้ ไล่ยิงกันมักเป็นในเมือง แต่เส้นทางตรงต่างจังหวัดน่ากลัวอุบัติเหตุครับ

#6 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:33

คนขับของที่ทำงาน ชอบด่าเพื่อนตลอดทาง บีบแตรไล่ เปิดกระจกชะโงกออกไปด่า ติดไปแดง เพื่อนออกช้าแค่วิเดียว แมร่งมับบีบแล้ว นั่งกับมันเสียวสันหลังมาก อาการแบบนี้มาจากคนขับเก่า ๆ ครับ มือใหม่นี่น่าจะถุกด่ามากกว่า แต่ถ้าด่าไม่เป็น อาจดับเพราะมือใหม่ก็เป็นได้ ไล่ยิงกันมักเป็นในเมือง แต่เส้นทางตรงต่างจังหวัดน่ากลัวอุบัติเหตุครับ

<_<  มันรอดมือรอดตรีนชาวบ้านในยุคนี้ได้นี่ถือว่าวาสนาแล้วนะขอรับ เตือนๆหน่อยนะขอรับ หมายถึงเตือนตัวเองนะขอรับ อย่าไปใกล้เล๊ย... มันเแปลกซะด้วยคนประเภทนี้ ถึงเวลามักไม่ตาย แต่คนใกล้ๆจะซวยโดนลูกหลงแทนอะไรเงี้ยขอรับ...

-_-  ตามสถิติข่าวนะขอรับ ไม่ได้พยากรณ์เอง...

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#7 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:37

มือใหม่ไม่กลัว กลัวพวกขี้หงุดหงิดได้ยินเสียงแตรนิดหน่อยก็จะไล่ยิงเอา

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#8 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:41

รถเยอะไม่กลัว...   กลัวตะกวด..กักรถ  :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#9 ขุนพลชิน

ขุนพลชิน

ขาประจำ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:48

คงไม่เช่นนั้นหรอกกระมั่ง  ถึงรถใหม่หลายๆคนก็ไม่ใช่มือใหม่  แต่...เอ ปีนี้ยังไม่เห็นเค้ารณรงค์กันเลยนะ  ลดอุบัติเหตุเนี้ย

#10 eAT

eAT

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:57

ทางไปต่างจังหวัด ก็ไม่เท่าไหร่ครับ รถเยอะ ด่านเยอะ

ผมว่าเร็วอย่างมากไม่เกิน 100 หรอกครับ ช่วงนี้ขับไป

ต่างจังหวัดบ่อย สังเกตได้เลยว่ารถเยอะขึ้น ทำความเร็ว

ไม่ค่อยได้ ถ้่าไม่ปานซ้ายปาดขวานะ เมื่อก่อนขับแป๊บๆ

140 แล้ว ยิ่งปีใหม่ ตำหนวดตั้งด่านเยอะ รถยิ่งวิ่งช้า

ติดเป็นแพ

#11 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:04

มือใหม่ ไม่น่าห่วงมากมั๊งครับ...เพราะใหม่มากๆ

มักไม่ค่อยกล้าวิ่งทางไกล...

ขอให้เตรียม "งานอดิเรก หรืออุปกรณ์หย่อนใจ" 

พกติดรถไว้ด้วย ก็ไม่น่าจะเสียหาย... ;)

[attachment=11816:kapook_world-100808.jpg]

[attachment=11817:kapook_world-100809.jpg]

[attachment=11818:kapook_world-100827.jpg]

[attachment=11819:kapook_world-100812.jpg]

[attachment=11820:kapook_world-100816.jpg]

ขอบคุณภาพจากกระปุก

Edited by Suraphan07, 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:04.

#12 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:14

รถเยอะไม่กลัว...   กลัวตะกวด..กักรถ  :D

ทำไมต้องกักรถ ไม่เข้าใจ :huh:

#13 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:17

ตอนแรกจะขับจากขอนแก่นไปบ้านโป่ง หยุดอบรมตอนปีใหม่

แต่ตอนนี้ขอบาย ไปสวดมนต์ข้ามปี นั่งสมาธิชำระใจ แล้วก็ล้างพิษร่างกายดีกว่า

ดีที่สุด

#14 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:22

ไม่เคยเจอเหรอครับ...    ไม่รู้โรงเรียนตะกวด จลาจล โลงไหน สอนให้ 

สร้างสะพานลอย ข้ามแยก...  เสร็จแล้ว  พอรถวิ่งมาเยอะ (ทั้งสะพานลอย และ รถทางตรง)

รถเริ่มติด...   

กักไม่ให้ รถทางตรง ไปบ้าง...

กักไม่ให้ รถจากสะพาน ไปบ้าง...

เพราะไปแล้ว ทำให้รถเยอะ มันติด....   :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#15 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:29

ไม่เคยเจอเหรอครับ...    ไม่รู้โรงเรียนตะกวด จลาจล โลงไหน สอนให้ 

สร้างสะพานลอย ข้ามแยก...  เสร็จแล้ว  พอรถวิ่งมาเยอะ (ทั้งสะพานลอย และ รถทางตรง)

กักไม่ให้ รถจากสะพาน ไปบ้าง...

เพราะไปแล้ว ทำให้รถเยอะ มันติด....   :D

อาจจะเคยเจอ แต่ส่วนใหญ่อยู่บ้านนอก ก็เลยไม่ค่อยมีปัญหามั้ง

#16 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:29

ท่านเฮนไต พูดถูกก็คราวนี้แหละ

#17 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:33

อุปกรณ์เสริม.... หนัก...เบา.... เตรียมไว้ด้วยนะครับ....
ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#18 คำปู้จู้

คำปู้จู้

ขาประจำ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:38

มือใหม่เฉยๆ ไม่กลัว กลัวมือเก่ากับมือใหม่ เล่นไอโฟน ไอแพด แทบเล็ต

สิ่งที่กดสันดานดิบของคนเอาไว้  มันชักจะเหลือน้อยลงไปทุกที

#19 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:47

นี้คือผลพวงจาก.......ประชานิยม......ใช่หรือไม่
ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#20 pk88

pk88

น้องเก่า

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:10

คอยดูปีใหม่ปีนี้ มือใหม่หัดขับเป็นแสนๆคน รถเป็นแสนๆคัน ชนกันชิ..หายวายป่วง

#21 pk88

pk88

น้องเก่า

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:11

คอยดูปีใหม่ปีนี้ มือใหม่หัดขับเป็นแสนๆคน รถเป็นแสนๆคัน ชนกันชิ..หายวายป่วง

#22 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:12

คือมีเพื่อนคนหนึ่ง มันยังไม่กล้าขับไปสอบเลย ต้องให้เพื่อนอีกคนขับไปให้ แล้วตัวเพื่อนที่จะสอบใบขับขี่ ค่อยขับตอนสอบ

จากนั้นสอบเสร็จก็ให้เพื่อนคนเดิมขับ กลับ --"

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#23 eAT

eAT

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:34

คือมีเพื่อนคนหนึ่ง มันยังไม่กล้าขับไปสอบเลย ต้องให้เพื่อนอีกคนขับไปให้ แล้วตัวเพื่อนที่จะสอบใบขับขี่ ค่อยขับตอนสอบ

จากนั้นสอบเสร็จก็ให้เพื่อนคนเดิมขับ กลับ --"

เหมือนป๋มเลย ฮา  ล้อเล่นแค่ไปสอบ นั่งแท๊กซี่ไปกลับ

แล้วเช่ารถสอบแทน

ใครขับต่างจังหวัด หากระโถนฉี่ไปด้วย ผ้าห่มด้วย เอาไว้

กันอุดจาดตาเวลาทำธุระส่วนตัวในรถ เวลากินน้ำค่อยจิบ

จะได้ไม่ต้องฉี่บ่อย กระดาษ เสบียง น้ำ เตรียมพร้อม เพราะ

อาจไปทีหลังแล้วร้านค้าขายของหมด ต้องอดกัน

GPS ถ้าไม่มีหาซื้อไว้ติดตัวบ้างก็ดี เผื่อหลงทางจะได้กลับถูก

หรืออยากลองทางลัด จะได้ไม่ต้องวิ่งไปเข้าบ้านใครเขา 

#24 ตี๋เล็ก

ตี๋เล็ก

ขาประจำ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:42

เจอหลายคันแล้ว ตามหลังป้ายแดงอยู่พักหนึ่ง ตอนแรกนึกว่ารถติด. ที่ไไหนได้
ข้างหน้าโล่ง

#25 Son of Anarchy

Son of Anarchy

ขาประจำ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:49

ติดกันระนาว น่าจะเพิ่ม โถส้วมเคลื่อนที่อันแรก พ่วงเข้าไปด้วย

คุณอาจจะคลั่งเหมือนหมาบ้า กับบางสิงที่เกิดขึ้นในชีวิต
คุณอาจจะสบถ สาปแช่งโชคชะตา
แต่เมื่อวาระสุดท้ายมาถึง คุณก็ต้องปล่อยให้มันเป็นไป

Curious Case Of Benjamin Button

#26 Cemeterys

Cemeterys

ขาประจำ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:05

เหมือนป๋มเลย ฮา  ล้อเล่นแค่ไปสอบ นั่งแท๊กซี่ไปกลับ

แล้วเช่ารถสอบแทน

ใครขับต่างจังหวัด หากระโถนฉี่ไปด้วย ผ้าห่มด้วย เอาไว้

กันอุดจาดตาเวลาทำธุระส่วนตัวในรถ เวลากินน้ำค่อยจิบ

จะได้ไม่ต้องฉี่บ่อย กระดาษ เสบียง น้ำ เตรียมพร้อม เพราะ

อาจไปทีหลังแล้วร้านค้าขายของหมด ต้องอดกัน

GPS ถ้าไม่มีหาซื้อไว้ติดตัวบ้างก็ดี เผื่อหลงทางจะได้กลับถูก

หรืออยากลองทางลัด จะได้ไม่ต้องวิ่งไปเข้าบ้านใครเขา 

ขอเสนอ "ครอบครัวกลางถนน" ของ ศิลา โคมฉาย ซีไรต์เก่าแก่ เอาติดมือไปด้วยนะครับ

#27 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:21

ผมก็เพิ่งได้ใบขับขี่เหมือนกัน แต่ผมมองว่าไอ้พวกแก่กล้าช่ำชองเรื่องขับรถน่าจะระมัดระวังมากกว่านะครับ

หลังจากมีประสบการณ์ขับรถมาไม่นานพบว่า ไอ้พวกนี้มันชอบขับรถจี้ตูด ชอบแซงซ้าย เปิดไฟสูงสวนเลนในที่มืด

พวกนี้ยิ่งรู้มากยิ่งอวดเก่ง ยิ่งประมาท คนที่ซวยก็คือคนที่ขับระมัดระวังนั่นเอง

อีกจำพวกที่น่าจะหมดโลกไปคือไอ้พวกแว๊นสวนเลนไม่มีไฟ ผมเกือบเหยียบแมร่งหลายครั้งแล้ว เห็นแล้วเซ็งจิต

จำพวกสุดท้ายไม่ใช่คน แต่เป็นสุนัข ไม่รู้มันเป็นบ้าอะไรอยู่ตั้งไกลเสือกไม่ข้าม พอรถมาใกล้ๆ เสือกวิ่งตัดหน้า แล้วมันเป็นเกือบทุกที่ซะด้วย

สรุปแล้วหน้าที่ของผู้ขับรถทุกคนคืออย่าประมาท ถ้าไม่ประมาททุกคน อุบัติเหตุก็จะไม่เกิด

เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#28 เด็กปากเกร็ด

เด็กปากเกร็ด

ขาประจำ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:51

รถเยอะไม่กลัว... กลัวตะกวด..กักรถ :D

ไม่เคยเจอเหรอครับ... ไม่รู้โรงเรียนตะกวด จลาจล โลงไหน สอนให้
สร้างสะพานลอย ข้ามแยก... เสร็จแล้ว พอรถวิ่งมาเยอะ (ทั้งสะพานลอย และ รถทางตรง)

เพราะไปแล้ว ทำให้รถเยอะ มันติด.... :D
คุณเฮนไตหมายถึงขบวนเหรอครับ

#29 alucardx

alucardx

ขาประจำ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:43

รถมันก็ชนกันทุกปี ปีนี้รถจะชนกันอีก มันอยู่ที่คนขับรถเกี่ยวอะไรกับนโยบายรถคันแรกด้วย (ตรรกะนี้คุ้น ๆ แมะ)  :ph34r:

#30 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:07

เจอหลายคันแล้ว ตามหลังป้ายแดงอยู่พักหนึ่ง ตอนแรกนึกว่ารถติด. ที่ไไหนได้
ควรจะติดป้าย มือใหม่หัดขับ หรือคำว่า Beginer ไว้ที่กระจกหลัง รถที่ขับตามมาจะได้ขับแซงไปก่อน ปล่อยให้เตาคลานอยู่ข้างหลัง

#31 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:21

ควรจะติดป้าย มือใหม่หัดขับ หรือคำว่า Beginer ไว้ที่กระจกหลัง รถที่ขับตามมาจะได้ขับแซงไปก่อน ปล่อยให้เตาคลานอยู่ข้างหลัง

ขอแนะนำติ๊กเก้อ "มือใหม่หัดคลาน" แทนหัดขับ  ฉลองนโยบายรถคันแรกฮับ

(ออกมากันเป็นล้าน  ขับได้โล่งให้มันรู้ไป หัดคลานน่ะสมเหตุผลที่สุดแล้ว)

gladiator 1.jpg

#32 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:41

ขอแนะนำติ๊กเก้อ "มือใหม่หัดคลาน" แทนหัดขับ  ฉลองนโยบายรถคันแรกฮับ

(ออกมากันเป็นล้าน  ขับได้โล่งให้มันรู้ไป หัดคลานน่ะสมเหตุผลที่สุดแล้ว)

ถ้าเต่าคลานอยู่เลนซ้ายมันไม่มีปัญหาเท่าไหร่หรอกครับ เพราะเลนขวาก็แซงได้

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#33 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:46

ตอนไปสอบให้คนอื่นขับมันก็ถูกแล้วครับเพราะมันยังไม่มีใบขับขี่

ส่วนสอบเสร็จให้เพื่อนคนเดิมขับกลับ อาจเหนื่อยจากการสอบ+ใบขับขี่ชั่วคราวยังซ่าไม่ได้มาก :lol: :lol: :lol:

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#34 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:56

ในต่างเมือง ค่าประกันภัยรถยนต์มือใหม่หัดขับ จะแพงมาก
ค่าประกันภัยรถยนต์สำหรับมือเใหม่หัดขับชายอายุไม่ถึง23 จะแพงกว่าคนขับหญิง
เพราะตามสถิติ มือใหม่หัดขับชายจะเกิดอุบัติเหตุมากกว่า

#35 pingping

pingping

ขาประจำ

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:41

กรุณาอย่าจี้ตรูดรถป้ายแดง ในความเร็ว80 เพราะเค้ามั่นใจว่าป้ายแดงต้องชิดขวาเสมอๆ

เดี่ยวนี้เจอรถป้ายแดงอยู่ข้างหน้าจะพยายามขับให้ช้ากว่า รักษาระยะห่างพอสมควร และถ้าเป็นไปได้จะแซงไปให้ไว เพราะสัญญาณไฟต่างๆในรถป้ายแดง เช่น ไฟเลี้ยวมักไม่ยอมเปิด บางทีกลางคืนเจอไฟหน้าไม่เปิดอีก สงสัยว่าคนขับใช้ไม่เป็นหรือบริษัทรถทำมาเกิน ให้ไปรับเงินคืนค่าอุปกรณ์ไฟเลี้ยวต่างๆได้ที่ศูนย์รถยนต์นะครับ :D  :D

อย่าเป็นฝูงแกะที่หลงทาง

#36 Cemeterys

Cemeterys

ขาประจำ

ตอบ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:01

สรุป

วันนี้ได้รับข้อความมือถือจากเพื่อน  ครูโรงเรียนบ้านนกเขาเปล้า โคกสำโรง ลพบุรี ซึ่งเดินทางเป็นคณะไปเที่ยวเขาค้อ ความว่า

"รถเต็มถนน อยู่บ้านดีกว่าเยอะ!"

สอดคล้องกับความเห็นส่วนมากในกระทู้นี้ที่บอกว่า ปัญหานโยบายรถคันแรก ในส่วนการใช้รถใช้ถนน ไม่ใช่อุบัติเหตุ เพราะรถจะคืบไปทีละนิด ส่งผลต่อสุขภาพจิต ที่อาจรุนแรงถึงอาชญกรรมมากกว่า

Edited by Cemeterys, 29 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:33.

#37 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:27

วันที่ 27-28 นี่ไปธุระที่กรุงเทพมา รถติิดชะมัด ขนาดยังไม่ใช่ช่วงสิ้นปี-ปีใหม่จริงๆ นะเ้นี่ย

กว่าจะรอดออกมาจากสระบุรีได้ ขับเกียร์ออโต้เหน็บยังแทบกินขาแข็งเลย -   -

นี่ดีว่าแวะปั๊มมาตลอดทางที่มาเลยค่อยยังชั่ว ถ้าเกิดอยากเข้าห้องน้ำตอนคลานอยู่นี่สงสัยจะลำบากแน่ๆ 

:lol:

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#38 Maratiraj

Maratiraj

น้องเก่า

ตอบ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:01

ถ้าระบบขนส่งมวลชนมันยังห่วย บริการไม่ดี ไม่ครอบคลุมทั้งประเทศ

รถส่วนตัว ก็ยังคงเป็นตัวเลือกที่ เลวน้อยที่สุด ณ เวลานี้

#39 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:07

ธรรมดาเวลาข้ามถนนทางม้าลายก็วัดใจกับคนขับรถ พอแรง

อีนี่ ฉานจะต้องมาเสี่ยงดวง กับมือใหม่หัดขับอีกเหรอเนียะ
:wacko:

#40 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:42

ท่านเฮนไต พูดถูกก็คราวนี้แหละ

ปีใหม่นี้ ไม่กลับบ้าน อยู่ศูนย์อบรมที่ขอนแก่น นั่งทำงานดึกๆ ตีสองตีสาม ได้ยิน รถหวอ ตลอด

ใจไม่ดีเลย คิดว่ามีอุบัติเหตุอีกแล้ว

#41 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:44

ธรรมดาเวลาข้ามถนนทางม้าลายก็วัดใจกับคนขับรถ พอแรง

อีนี่ ฉานจะต้องมาเสี่ยงดวง กับมือใหม่หัดขับอีกเหรอเนียะ

ถูกหวยแล้วก็ไปสิงคโปร์สิ เวลากดปุ่มข้ามถนน สัญลักษณ์คนเดินเขียวปุ๊บ จอดปั๊บ หรือไม่มีไฟแต่เป็นทางม้าลาย

เค้าหยุดให้เลย ที่นั่นค่าปรับแรงมาก คนขับกลัว คนเดินถนนก็ปลอดภัย

อิอิ

#42 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:45

วันที่ 27-28 นี่ไปธุระที่กรุงเทพมา รถติิดชะมัด ขนาดยังไม่ใช่ช่วงสิ้นปี-ปีใหม่จริงๆ นะเ้นี่ย

กว่าจะรอดออกมาจากสระบุรีได้ ขับเกียร์ออโต้เหน็บยังแทบกินขาแข็งเลย -   -

นี่ดีว่าแวะปั๊มมาตลอดทางที่มาเลยค่อยยังชั่ว ถ้าเกิดอยากเข้าห้องน้ำตอนคลานอยู่นี่สงสัยจะลำบากแน่ๆ 

:lol:

comfort 100

#43 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:47

รถเยอะไม่กลัว... กลัวตะกวด..กักรถ :D

ไม่เคยเจอเหรอครับ... ไม่รู้โรงเรียนตะกวด จลาจล โลงไหน สอนให้
สร้างสะพานลอย ข้ามแยก... เสร็จแล้ว พอรถวิ่งมาเยอะ (ทั้งสะพานลอย และ รถทางตรง)

เพราะไปแล้ว ทำให้รถเยอะ มันติด.... :D
คุณเฮนไตหมายถึงขบวนเหรอครับ

Edited by pinkpanda, 30 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:56.

#44 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:51

ถูกหวยแล้วก็ไปสิงคโปร์สิ เวลากดปุ่มข้ามถนน สัญลักษณ์คนเดินเขียวปุ๊บ จอดปั๊บ หรือไม่มีไฟแต่เป็นทางม้าลาย

เค้าหยุดให้เลย ที่นั่นค่าปรับแรงมาก คนขับกลัว คนเดินถนนก็ปลอดภัย

อิอิ

:blink:  :mellow:  :huh:  :o  :P

#45 ....

....

ขาประจำ

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:53

รถมันมากขึ้น อุบัติเหตุจะเพิ่มขึ้นยังไงกัน เพราะรถมาก ถนนให้วิ่งเร็วๆ ก็น้อย แถมต้องขับระมัดระมัง รถอีกคัน

ดูในกรุงเทพสิ เวลาทำงานรถแทบจะไม่ชนกัน แต่พอถนนโล่ง ตกดึกละก็ ตายกันระนาว

ต้องขอบคุณนายกปู ที่ช่วยลดอุบัติเหตุให้คนไทย ทางอ้อม

ผิดกับพวกแมงสาป ต่อต้านรถคันแรก  ให้ถนนโล่ง ๆ เพื่อให้พวกตีนผี เหยียบคนเร่ง ชนคนตาย

พรรคพาคนไปตาย

#46 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:01

รถมันมากขึ้น อุบัติเหตุจะเพิ่มขึ้นยังไงกัน เพราะรถมาก ถนนให้วิ่งเร็วๆ ก็น้อย แถมต้องขับระมัดระมัง รถอีกคัน

ดูในกรุงเทพสิ เวลาทำงานรถแทบจะไม่ชนกัน แต่พอถนนโล่ง ตกดึกละก็ ตายกันระนาว

ต้องขอบคุณนายกปู ที่ช่วยลดอุบัติเหตุให้คนไทย ทางอ้อม

ผิดกับพวกแมงสาป ต่อต้านรถคันแรก  ให้ถนนโล่ง ๆ เพื่อให้พวกตีนผี เหยียบคนเร่ง ชนคนตาย

ที่เค้าแสดงความคิดเห็นกัน น่าจะเป็นมุมของมือใหม่หัดขับ

หรือไม่ก็ปริมาณรถเยอะ เพิ่มขึ้นในท้องถนน จะมีโอกาสที่เกิดความเสี่ยงในการเกิดอุบัติเหตุมากกว่า

ลองคิดใหม่นะคะท่าน .....

เอาเมทริกซ์เรื่องความเสี่ยงมาคำนวณโอกาสและผลกระทบ แล้วจะได้ความเสี่ยงออกมา

อย่างที่ท่าน....ว่านั่นคือ โอกาสเป็นระดับ 2 ผลกระทบ 3 ความเสี่ยงเป็นแค่ 6

แต่ที่รถเยอะ โอกาสเป็นระดับ 4 ผลกระทบ เป็น 3 ความเสี่ยงที่ได้เป็น 12

อะไรทำนองนี้

ปล.อย่างเราขับรถเป็นตั้งแต่เรียน ม3 ตอนนี้เกือบ 25 ปี แล้ว รถเฉี่ยวแค่ครั้งเดียว นั่นหมายถึงทักษะในการขับชำนาญกว่ามือใหม่ โอกาสที่จะเกิดความเสี่ยงต่ำกว่า

เช่นนี้เป็นต้น

#47 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:04

คิดแบบมีเหตุผล

ไม่ใช่คิดแบบเด็กๆ นะคะท่าน

#48 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:28

ขอยาด...

แอดมิน มอด และยูสเซอร์.gif

gladiator 1.jpg

#49 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:41

แก้ตัวด้วยตรรกะพิการได้ก็เอานะ ตื้นเขินจริงๆ

ไม่ว่าถนนโล่ง หรือรถติดเต็มถนน

เมื่อคุณอยู่ในรถ นั่งจับพวงมาลัย เหยียบเบรก จับเกียร์  อยู่บนถนน ก็มีโอกาสเสี่ยงเหมือนกัน

เพราะต่อให้เราขับดีแค่ไหน เจอคนขับรถประมาทขับมาชนเรา เราก็ตายได้เหมือนกัน

Edited by อู๋ ฮานามิ, 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:43.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน