Jump to content

- - - - -

สมศักดิ์ (ไม่) เจียมฯ

• Please log in to reply
16 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Ultramate

Ultramate

น้องเก่า

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:54

อ้างอิงประกอบ....

.

..

สิ่งที่ สมศักดิ์ เจียมธีรสกุล พยายามสื่อ พยายามเรียกร้อง คือ การเสียดสี และกล่าวโทษต่อศาล – ตุลาการ ว่าทำให้เกิดความแตกแยก ปฏิบัติไม่ถูกต้องเป็น 2 มาตรฐาน ?

แน่ใจหรือว่าสมศักดิ์ จบ ป.เอกแล้วเข้าใจคำว่า 2 มาตรฐาน ช่วยทำความเข้าใจให้ถูกก่อนค่อยใช้คำนี้บ่อย ๆ เดี๋ยวจะปล่อยไก่โชว์โง่ คำว่า 2 มาตรฐาน ไม่ได้หมายความว่า ไปนำคดีความที่ต่างกัน 2 คดีความ ที่คดีหนึ่งคนทำถูกกล่าวหาว่าผิด ศาลตัดสินแล้วไม่ได้รับโทษ และเอาอีกคดีที่ต่างกันที่อีกคนทำถูกกล่าวหาว่ากระทำผิดศาลติดสิน และโดนโทษจำคุก (กรณีสมยศ) นำมาเปรียบเทียบกันแล้วบอกว่า แบบที่เห็นคือ 2 มาตรฐาน (แถมยังบอกยกภาพชัดเจนมาให้ดู) ....อ่านแล้วรู้ว่าสมศักดิ์ Logic ไม่ถูกอย่างมาก

สอนหนังสือ DOG สมศักดิ์ แห่งธรรมศาสตร์

คำว่า 2 มาตรฐาน จะใช้ได้ก็ต่อเมื่อคดีความที่เกิดขึ้น เป็นเรื่อง ๆ เดียวกันแต่เมื่อเกิดการกระทำผิดขึ้นเหมือนกัน แล้วคนหนึ่งรอด อีกคนหนึ่งติดคุก แบบนี้สิถึงเรียก 2 มาตรฐาน ก่อนที่จะสอนหนังสือนิสิต ให้แบ่งแยกสีเสื้อ สมศักดิ์ เจียม ฯ ควรไปฝึกสมองซีกซ้าย ให้ทำงานได้ดีกว่านี้ดีกว่าไหม ? มันน่าอายแทนสถาบันฯ ที่มีชื่อเสียงอย่างธรรมสาสตร์ นะจ๊ะ

ขอเรียกความคิดของ สมศักดิ์ว่า ไม่มีมาตรฐาน จริง ๆ T-T

#2 nnnn43

nnnn43

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:06

ลูกกระหรี่ไร้ราคา :lol:

ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#3 ขุนพลชิน

ขุนพลชิน

ขาประจำ

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:10

เจอจะชวนทะเลาะแล้วขอต่อยสักทีสองที แต่ต้องชวนทะเลาะก่อนนะ คริๆ

#4 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:13

*
POPULAR

ผมอาจจะความรู้น้อยนะ แต่ผมคิดว่า มันมีสิ่งสำคัญอย่างหนึ่ง ที่คุณสมศักดิ์ เจียม นี่เขาไม่ยอมรับ นั่นคือ

ความเคารพ "ในสิ่งที่คนอื่นเคารพ"

มันไม่สำคัญหรอก ว่า สิ่งที่คนอื่นเคารพ เราจะต้องเคารพด้วยหรือเปล่า

แต่การที่ตนเอง ไปเที่ยวพูดจาเกินเลย โดยไม่นึกถึงจิตใจคนอื่น แล้ว บอกว่าเป็นอิสระที่จะพูด

ผมว่า นี่เป็นการแสดงออก "ทางอิสระที่เกินขอบเขต"

ผมรับรู้มามาก เป็นบทเรียนให้ตัวเองเลยว่า ต่อให้ตนไม่เคารพ แต่ก็ล่วงเกินไม่ได้ ถ้าผู้อื่นเคารพอยู่ก่อน ก็มันสิทธิของเขานะที่จะเคารพ

จริง ๆ ไม่ยากเลย ถ้าคุณสมศักดิ์ เจียม ทนไม่ได้จริง กัมพูชา หรือ สปป.ลาว ยังมีพื้นที่ให้เขาอยู่ได้นะ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#5 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:33

แล้วมรึงไปทำเพื่อ แล้วใครขอให้มรึงไป แล้วกรูก็เบื่อมรึงมากไอ้สาดดดด

#6 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:29

หมาเเก่ เรียกร้องความสนใจ รอวันเกษียณอย่างน่าเวทนา 

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#7 Crime Minister

Crime Minister

น้องเก่า

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:46

somsak jiiam.jpg

ฟ้องด้วยภาพ

#8 Crime Minister

Crime Minister

น้องเก่า

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:03

Jiam 12-21-12.jpg

มันก้รู้นะ การเผาเมือง-เผาศาลากลาง-เผากรุงเทพฯ ทักษิณ และแกนนำ มีส่วนรู้เห็น เลวขนาดนี้ ไอ้เจียม ยังเฉย กลับไปกล่าวร้าย-ด่าสถาบัน

แย้ง มาตรา ๑๑๒ ตลอดเวลา มันอะไรกันนะ เจ็กบ้าเอ้ยยยย

#9 เสือน้อย

เสือน้อย

ขาประจำ

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:55

ไม่ต้องมาอวดดีหน้าเฟสบุ๊ค แน่จริงก้ทำตามใจคิดสักทีสิ
มั น น่ า ถู ก ถี บ หน้า สักที
-- อรุณสวัสดิ์ทุกท่าน -- http://www.Arunsawat.com

#10 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:09

ขนาด "พ่อ-แม่" ของมันเอง มันยังด่า ยังไม่เคารพ......อย่าไปให้ราคากับมันเลยครับ

แต่..........ไอ้พวกที่ไปเห็นด้วยกับความคิดของมัน "ระยำ" ซะยิ่งกว่า อีกด้วยซ้ำไป!!! <_<

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#11 Familie

Familie

ขาประจำ

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:22

บอกได้คำเดียวว่า
แกไม่น่าเกิดมาบนผืนแผ่นดินไทยเลย
จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

#12 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:00

กลับกัน ถ้า... สมสัก ด่า... กระแหนะกระแหน... ทักษิณ ไปยืนฝั่งตรงข้ามเสื้อแดง

สมสัก จะโดนอะไร?...

สองมาตรฐานชัดๆ

#13 sithdark

sithdark

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:06

ไอ้หงอกหน้าผี มิง เจอ ตีน มวลมหาประชาชนที่รักสถาบัน
ถึงจะได้รู้ว่าเป็น ยังไง

#14 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:37

เหอ เหอ เหอ  ผมสงสัย คุณสมศักดิ์ จริง ๆ  คุณบอกว่า อยากตะโกน

แล้วทำไมคุณไม่ตะโกนให้หายอยากละครับ คุณมาโพสต์ความอยาก

ของคุณในเฟซบุ๊ค นี่มันจะหายอยากเหรอครับ  หรือคุณเป็นคนที่อยาก

อะไรแล้วไม่กล้าทำต่อหน้าคนอื่น ต้องมานั่งแอบอยากอยู่แบบนี้

5555555555

#15 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:48

สมศักดิ์ เจียมฯนี่สำเร็จความไคร่ให้ตนเองด้วยการบ่น จิก กัด สถาบันฯมาตั้งนานแล้ว

จนถึงขนาดนี้มันยังไม่ซึมเข้ากระโหลกหรือไงว่านี่แหละคือเสรีภาพ

ในหลวงท่านเคยออกมาฟ้องใครหรือตัดพ้อต่อว่าอะไรไหม?

ความเป็นมนุษย์ของท่านช่างสูงส่งจนคนหยาบกระด้างบางคนมิเคยรับรู้และสัมผัสได้

อายุก็ไม่น้อยแล้วนะสมศักดิ์  รู้จักคิดบ้างซี 

เอ็งวางตัวยังไง  คิดอะไร พิมพ์อะไร

ทำไมมันถึงดูทุรนทุรายเหมือนสัมภเวสีที่ไม่ไปผุดไปเกิด  มีดวงจิตอันตกนรกหมกไหม้อยู่ปานฉะนี้

กรรมที่เอ็งก่อขึ้นมาในใจตัวเองแท้ๆ

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#16 b...

b...

ขาประจำ

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:14

ผมอาจจะความรู้น้อยนะ แต่ผมคิดว่า มันมีสิ่งสำคัญอย่างหนึ่ง ที่คุณสมศักดิ์ เจียม นี่เขาไม่ยอมรับ นั่นคือ

ความเคารพ "ในสิ่งที่คนอื่นเคารพ"

มันไม่สำคัญหรอก ว่า สิ่งที่คนอื่นเคารพ เราจะต้องเคารพด้วยหรือเปล่า

แต่การที่ตนเอง ไปเที่ยวพูดจาเกินเลย โดยไม่นึกถึงจิตใจคนอื่น แล้ว บอกว่าเป็นอิสระที่จะพูด

ผมว่า นี่เป็นการแสดงออก "ทางอิสระที่เกินขอบเขต"

ผมรับรู้มามาก เป็นบทเรียนให้ตัวเองเลยว่า ต่อให้ตนไม่เคารพ แต่ก็ล่วงเกินไม่ได้ ถ้าผู้อื่นเคารพอยู่ก่อน ก็มันสิทธิของเขานะที่จะเคารพ

จริง ๆ ไม่ยากเลย ถ้าคุณสมศักดิ์ เจียม ทนไม่ได้จริง กัมพูชา หรือ สปป.ลาว ยังมีพื้นที่ให้เขาอยู่ได้นะ

โพสต์งดงามมาก   ขอแสดงความชื่นชม

Making you happy is not my priority!      Michael Yon

#17 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:19

จากความเห็นที่โพสต์มา

สมศักดิ์เจียมเสียดสีสถาบันกษัตริย์เพื่อสนองความใคร่ทางปากและคีย์บอร์ด หาใช่ความหวังดีต่อสถาบันกษัตริย์ไม่

มันเป็นเสรีภาพแบบเรี่ยราด เป็นเสรีภาพแบบขับถ่ายแล้วไม่ราดน้ำ

คนแบบนี้หรือที่อยากจะปฏิรูปสถาบันกษัตริย์

ถึงรอดจากกฎหมายบ้านเมืองไป แต่รอดเวรกรรมไม่พ้นหรอกครับ 

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน