Jump to content

- - - - -

"จำนำข้าว" ที่สุดความคิดสร้างสรรค์

• Please log in to reply
23 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:33

ศูนย์วิจัยมหาวิทยาลัยกรุงเทพ (กรุงเทพโพลล์) เผยผลสำรวจความคิดเห็นประชาชนเรื่อง “ที่สุดของความคิดสร้างสรรค์แห่งปี 2555”

โครงการ/นโยบายของรัฐบาลที่คิดว่าสร้างสรรค์มากที่สุดในรอบปี 2555 ได้แก่โครงการรับจำนำข้าวเปลือก ร้อยละ 18.1 โครงการรถยนต์ใหม่คันแรกตามนโยบายรัฐบาล ร้อยละ 16.4 โครงการค่าแรงขั้นต่ำ 300 บาท ร้อยละ 13.8 นโยบายปราบปรามยาเสพติด ร้อยละ 8.8 และ โครงการขยายเส้นทางเดินรถไฟฟ้าและรถไฟใต้ดินสายต่างๆ ร้อยละ 7.7

http://www.manager.c...D=9550000156603

สุดยอด พท. ทำได้ดีมากกกก ปชป อายบ้างนะ

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#2 ครุฑดำ

ครุฑดำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:35

ถ้าจะหมายถึงโกงได้สร้างสรรค์ ก็จะเห็นไม่ผิดแผกไปนะ

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#3 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:51

อ้าวเฮ!...สุดยอดการเลียจริง ๆ มาแรงแซงแอร์แบ็คกับสวนสัตว์โพลไม่เห้นฝุ่น

แต่ทำไมสร้างสรรค์มากที่สุดเปอร์เซ็นมันน้อยจังครับแค่ 18.1เอง

อีกข้อละครที่สร้างสรรค์ที่สุด คือแรงเงา  (น่าจะถามว่าละครที่น้ำเน่าที่สุดมากกว่า)

และผลสำรวจหัวข้อ นักการเมืองของไทยที่มีผลงานสร้างสรรค์มากที่สุดในรอบปี 2555 น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี ร้อยละ 52.1 นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ ร้อยละ 16.3 นายชูวิทย์ กมลวิศิษฎ์ ร้อยละ 15.3 ร.ต.อ.เฉลิม อยู่บำรุง ร้อยละ 7.1 พ.ต.ท ทักษิณ ชินวัตร ร้อยละ 2.6 ข้อนี้คำถามน่าจะถามว่านักการเมืองที่ออกทีวีมากที่สุดนะ

คำถามปลายเปิดแบบนี้ควรที่จะให้ผู้ตอบโพลระบุเหตุผลสนับสนุนด้วยครับเผื่อให้คำตอบมีน้ำหนักและสามารถนำไปอ้างอิงได้

Edited by บุคคลทั่วไป, 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:57.

ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#4 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:03

แย่จัง... ช่วงนี้ เพื่อนๆผม..หาโพล์ถูกจริต อ่านไม่ค่อยได้...

ััมันรับตังเสียรัฐบาลกันหมด....       ว่าแล้ว...  ทำโพล สรท ดีกว่า...  

ถูกต้อง เที่ยงตรง ที่ ซู๊ด....   

:D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#5 jugadui

jugadui

น้องเก่า

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:08

ช่างสรรหาความหายนะให้กับประเทศได้เก่งจริงๆ

Edited by jugadui, 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:11.

ผมเห็นด้วยกับคำว่า "กฎหมู่ไม่สามารถอยู่เหนือกฎหมายได้"

#6 HWD

HWD

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:19

ศูนย์วิจัยมหาวิทยาลัยกรุงเทพ (กรุงเทพโพลล์) เผยผลสำรวจความคิดเห็นประชาชนเรื่อง “ที่สุดของความคิดสร้างสรรค์แห่งปี 2555”

โครงการ/นโยบายของรัฐบาลที่คิดว่าสร้างสรรค์มากที่สุดในรอบปี 2555 ได้แก่โครงการรับจำนำข้าวเปลือก ร้อยละ 18.1 โครงการรถยนต์ใหม่คันแรกตามนโยบายรัฐบาล ร้อยละ 16.4 โครงการค่าแรงขั้นต่ำ 300 บาท ร้อยละ 13.8 นโยบายปราบปรามยาเสพติด ร้อยละ 8.8 และ โครงการขยายเส้นทางเดินรถไฟฟ้าและรถไฟใต้ดินสายต่างๆ ร้อยละ 7.7

http://www.manager.c...D=9550000156603

สุดยอด พท. ทำได้ดีมากกกก ปชป อายบ้างนะ

ผมเริ่มเห็นแล้วว่า พท. ทำแต่เรื่อง ดีๆ งามๆ ต่อไปผมจะเรียกเจ๊แกว่า ยายงามหน้า นางตัวดี .... ยังงี้ได้มะ

#7 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:21

propaganda กันอีกแล้ว 

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#8 MOD X

MOD X

Moderator

• Moderators

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:25

ผมว่าามันเป็นโพลสำรวจการทำงานของสื่อขี้ข้ามากกว่าว่าล้างสมอง ประชาชนได้ผลเป็นอย่างไรบ้าง

แต่พักนี้แม่งโพลออกมาเรียกแทบรายอาทิตย์เลย

---------------------------------------

#9 MOD X

MOD X

Moderator

• Moderators

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:27

แย่จัง... ช่วงนี้ เพื่อนๆผม..หาโพล์ถูกจริต อ่านไม่ค่อยได้...

ััมันรับตังเสียรัฐบาลกันหมด....       ว่าแล้ว...  ทำโพล สรท ดีกว่า...  
ถูกต้อง เที่ยงตรง ที่ ซู๊ด....   
:D

งั้นคงต้องเห็นด้วยและชื่นชม รบ
คุณถึงจะถูกใจไม่ออกมา กระแนะกระแหน เสียดสีคนอื่่นใช่ไหมครับ
เอ้า กราบบบบบ

---------------------------------------

#10 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:33

พึ่งเห็นข่าวออกไปเหมือนกัน 

ไม่รู้จะ ผมฟังแล้วก็ขำๆๆ ในแต่ล่ะอันดับ

เหอๆๆ 

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#11 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:46

ทั่วประเทศได้มาพันกว่าคน...ไอ้คนที่ตอบมันได้ดูหมอวรงค์อภิปรายบ้างรึเปล่าเนี่ย?...

เอามาจาก manager

ความคิดเห็นที่ 36 +88 blank.gif b_feedbackB.gif b_notify.gif blank.gif ถ้ามรึงมองว่า คนที่ไร้สติปัญญาที่ึสุด ไร้ความสามารถที่สุด ไร้ภาวะผู้นำที่สุด เป็นนักการเมืองที่มีความคิดสร้างสรรค์ที่สุด

ถ้ามรึงมองว่า โครงการรับจำนำข้าวที่ทำให้รัฐบาลขาดทุนมโหฬารเป็นแสนๆล้านบาท ทำให้ชาติล่มจม เป็นโครงการที่มีความคิดสร้างสรรค์ที่สุด

มรึงก็เป็นโพลขี้ข้าทุนสามานย์ที่เลวทรามที่สุด
เป็นหมารับใช้ที่ไม่คำนึงถึงเที่ยงตรง บิดเบือนข้อเท็จจริง รวมทั้งปราศจากความรับผิดชอบต่อสังคมและบ้านเมือง

Edited by คนกรุงธน, 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:49.

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#12 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:00

...โครงการ/นโยบายของรัฐบาลที่คิดว่าสร้างสรรค์มากที่สุดในรอบปี 2555 ได้แก่โครงการรับจำนำข้าวเปลือก ร้อยละ 18.1...

<_<  ร้อยละ100 ขอรับว่าไอ้โพลสำนักนี้... อุบาทว์ที่สุด ใช้วิธีตั้งคำถามชี้นำแล้วแปลมาเป็นคำตอบที่กำกวมๆ คนจะมองแค่คำตอบไม่มองตัวเลข...

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#13 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:24

I've got the moves like Jagger~~~

#14 nnnn43

nnnn43

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:40

โพลชเลียร์จะปราศจากข้อสงสัย ใครก็รู้ :lol:

ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#15 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:41

นักการเมืองอันดับห้า มันเป็นนักโทษหนีคดีไม่ใช่เหรอ มันมีผลงานตรงใหน ยังไง

ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#16 คน หมา ขี้ข้า จานบิน...

คน หมา ขี้ข้า จานบิน...

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:43

สื่อเสี้ยม โพล์ตอแหล
ผมว่า เค้าทำทุกอย่างให้คนที่เสพสื่อหรือโพล์เหล่านี้เกิดความคลางแคลง แตกแยกในความคิด
เกิดความระแวงเกลียดชังซึ่งกันและกัน เป็นเป้าหมายของทักสิน คนมีสติเค้าส่ายหัวครับ ไม่มีไครเค้าเชื่อหรอกครับ
ยิ่งคนแถวนี้ยิ่งต้องแสดงเหตุผลบนพืื้นฐานความเป็นจริง เอาโพลอุบาทว์แบบนี้มาเชลียร์ผิดที่ก็มีอ้วกอย่างเดียวครับ
กะหรี่แค่เร่ขายตัว นางสาวหลายผัวบอกลูกชายตัวน้อย.....โตขึ้นอย่าทำริยำเหมือนตระกูลแม่นะลูก

#17 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:00

สำนักโพลล์แห่งปี

อันดับที่ 1 สำนักวิจัย เอแบคโพลล์ มหาวิทยาลัยอัสสัมชัญ ร้อยละ 50.58

อันดับที่ 2 สวนดุสิตโพล มหาวิทยาลัยราชภัฏสวนดุสิต ร้อยละ 34.49

อันดับที่ 3 อีสานโพล มหาวิทยาลัยขอนแก่น ร้อยละ 11.44

http://morning-news....ี 55'-3893.html

สำนักโพลก็เคยทำโพลสำรวจตัวเองเช่นกันครับ    

I've got the moves like Jagger~~~

#18 roilee

roilee

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:23

ธนาคารโลก-สื่อดังเมืองเบียร์ รุมสับโครงการจำนำข้าวรบ.ปู ชี้ผลาญงบนับแสนล้าน ทำข้าวไทย “ขายไม่ออก” เพราะแพงกว่าตลาดโลกตันละ 6 พัน
ที่ีมา >> http://www.manager.c...D=9550000156744

ต่อไปเสียงข้างมากฆ่าคนตายก็ไม่ผิด ตามสบายเลย ยุบได้ทุกศาล ต่อไปให้มีศาลประชาชนไปเลย ถ้าจำเลยฆ่าคนตายก็เอาเสียงข้างมากโหวตกันว่า คนนี้ไม่ต้องรับโทษเพราะเป็นพวกเสียงข้างมากสุดแล้วแต่..วสันต์ สร้อยพิสุทธิ์

#19 คน หมา ขี้ข้า จานบิน...

คน หมา ขี้ข้า จานบิน...

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:42

สื่อเสี้ยม โพล์ตอแหล
ผมว่า เค้าทำทุกอย่างให้คนที่เสพสื่อหรือโพล์เหล่านี้เกิดความคลางแคลง แตกแยกในความคิด
เกิดความระแวงเกลียดชังซึ่งกันและกัน เป็นเป้าหมายของทักสิน คนมีสติเค้าส่ายหัวครับ ไม่มีไครเค้าเชื่อหรอกครับ
ยิ่งคนแถวนี้ยิ่งต้องแสดงเหตุผลบนพืื้นฐานความเป็นจริง เอาโพลอุบาทว์แบบนี้มาเชลียร์ผิดที่ก็มีอ้วกอย่างเดียวครับ
กะหรี่แค่เร่ขายตัว นางสาวหลายผัวบอกลูกชายตัวน้อย.....โตขึ้นอย่าทำริยำเหมือนตระกูลแม่นะลูก

#20 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:45

คงต้องเปลี่ยนชื่อประเทศเป็น Pollialand แล้วมั้งครับ  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#21 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:46

กระทู้แบบนีเยอะเว้ย เหนื่อย
เอ้าดีก็ดี

#22 เชียร์คนดี

เชียร์คนดี

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:55

ธนาคารโลก-สื่อดังเมืองเบียร์ รุมสับโครงการจำนำข้าวรบ.ปู ชี้ผลาญงบนับแสนล้าน ทำข้าวไทย “ขายไม่ออก” เพราะแพงกว่าตลาดโลกตันละ 6 พัน
ที่ีมา >> http://www.manager.c...D=9550000156744

เมืองไทยของเรา คนไทยของเรา
เพื่อไทย คอร์เปอเรชั่น

"ทำดี(ผู้อื่น)เห็นผลช้า"

#23 คนบูรพา

คนบูรพา

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:58

เก่ง.....จัง.....ไร
ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#24 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:59

อันนี้ผมกลับมา่คิดอีกที่นะครับ

โพลนี้น่าจะมีแค่ตัวเลือกที่เป็นนโยบายรัฐบาลอยู่แล้ว 

คือมันดูดีตรงไหนหว่าว ก็เหมือนเอาตัวเลือกจากนโยบาย มาสำรวจแค่นี้ --"

แล้วอย่างเรื่อง บรรเทิง แรงเงา ได้อันดับหนึ่ง เรื่องสร้างสรรค์ มันแปลกๆๆ ป่ะ 

แล้วอย่างรายการทีวี รายการข่าว ที่แค่เอาข่าวมาเล่านี้เรียกว่าสร้างสรรค์ ทั้งๆที่อีกสองรายการ นั้นผมว่าเรียกว่าสร้างสรรค์มากกว่าเยอะเลย 

อย่างกบนอกกระลา กับคนค้นคน ที่เป็นรายการให้ความรู้ ในสิ่งที่หลายคนไม่อาจรู้

แล้วอย่างนายกที่สร้างสรรค์ 

สร้างสรรค์อะไร นายกเป็นศิลปินหรือไง หรือ มีผลงานอะไรที่สร้างสรรค์ ยังไม่เห็น ก็ไม่ได้มีอคติไรนะ แต่โพลมันแปลกเกิน ไปสำรวจจากไหนมา

แล้วอย่าง ภาพลักษณ์สร้างสรรค์ กองทัพได้ที่ 1 เอ่อ ยังไงเนี่ย ภาพลักษณ์สร้างสรรค์ จำกัดความไม่ได้เลย แถมที่สอง ปูน ไปสร้างสรรค์ตอนไหนนั้น

แล้วอย่างโพลนักการเมืองสร้างสรรค์ อะไรคือสร้างสรรค์ งง 

สร้างสรรค์ความสนุกเหรอ หรือสร้างสรรค์ผลงาน 

เฮ้อ เพลีย แท้ๆ 

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน