Jump to content

- - - - -

300 พ่นพิษ

• Please log in to reply
53 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 zeelacul

zeelacul

ขาประจำ

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:22

*
POPULAR

พี่สาวของผมอายุ 50 แล้ว ในปีนี้ ทำงานโรงงานทอผ้า ในเครือสหพัฒน์ เป็นโรงงานขนาดใหญ่ พนักงานมากกว่า 5000 คน  จากเดิมที่รับรายวัน ๆ ละ เท่าไหร่จำไม่ได้ แต่ไม่ถึง 300 มีค่าโอที ให้ ต่างหาก แต่ตั้งแต่วันที่ 2 มกราคม พี่สาวบอกว่า จะได้วันละ 300 บาท แต่จะไม่มีค่าโอที จ่ายแบบรับเหมางาน ซึ่งหากออเดอร์ไม่ออก หรือไม่ตามเป้าที่ทางโรงงานวางไว้ จะให้ยุติทำงานแค่ 16.00 น.เท่านั้น  เว้นแต่หากคุณมีกำลังทำต่อ หากไม่ได้ตามเป้าบ่อย ๆ ก็จะโดนบีบให้ออก ในทุก ๆ ทาง ไม่ว่าจะเป็นเรื่องอายุ ผลงาน ฯลฯ

รัฐบาลบอกว่า ค่าแรง 300 บาทนั้น ไม่เชื่อว่า ทำให้คนตกงาน จริงครับ ยอมรับ แต่คุณไม่คิดบ้างหรือครับว่า ลูกจ้าง จะโดนอะไรบ้าง ขึ้นอยู่กับลูกจ้างว่า จะทนความกดดันของนายจ้าง ได้หรือไม่ หากทนไม่ได้ ก็คงต้องออก แล้วอายุของพี่สาวของผมขนาดนี้แล้ว มีโรงงานไหนอีกบ้างที่จะรับ เพราะรัฐบาลเคยบอกว่า ส่วนใหญ่ ไม่ตกงาน เพราะออกจากที่นี่ ก็ไปอีกที่ หากพูดแบบนี้ แล้วพี่สาวของผม และคนอื่น ๆ ที่ยังอยากจะทำงานอยู่หล่ะ รัฐบาลจะรับผิดชอบตรงนี้หรือไม่ กับคำพูดพล่อย ๆ ของพวกคุณ

.............................................................

Edited by zeelacul, 30 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:27.

#2 young politic

young politic

น้องเก่า

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:49

รัฐบาลนี้มีแต่นโยบาย  แต่ไม่เคยคิดประเมินว่าแต่ละนโยบายมีผลกระทบอย่างไร จะป้องกันอย่างไรไม่เคยมีเลย   พอคนทักท้วงไม่เคยรับฟัง  มีแต่ไปว่า เขาหวังร้าย เขาขัดขวาง  เมื่อเกิดผลกระทบก็ไม่ยอมรับผิด  ยังดันทุรังทำต่อไปอีก

#3 kim

kim

ขาประจำ

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:54

นายกไม่ได้มีรากเหง้ามาจากคนชั้นแรงงาน บอกไปอีนี้ก็ไม่เข้าอกเข้าใจหัวอกคนชั้นแรงงานหรอกครับ มีแต่จะเหยียบซ้ำหลังไมท์กัน

#4 คุณนายนอกบ้าน

คุณนายนอกบ้าน

ขาประจำ

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:56

เพื่อความอยู่รอดของพี่สาวคุณ
อาจต้องมองอาชีพอื่น ๆ บ้าง
เอาใจช่วยนะคะ

บางโรงงานได้ 300 แต่ตัดสวัสดิการ แค่ตัดอาหารกลางวันก็อ่วมแล้ว

#5 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:10

การจ้างงานแบบเหมาชิ้นงานกำลังจะเข้ามาครับ
ไม่มีจ่ายเพิ่มแต่อย่างใด แถมกฎหมายแรงงานก็เปิดช่องให้ทำได้ด้วย
โอทีก็หด งดสวัสดิการน้ำใจ (ข้าวฟรี / รถรับส่ง)
ทั้งนี้เพื่อความอยู่รอดของผู้ประกอบการครับ

พนักงานคนใดเงินเดือนสูงก็เตรียมตัวไว้บ้างก็ดีนะ
นโยบาย "จ้างแพงอย่างนี้ เอาไปจ้างใหม่ 2 คนดีกว่า" กำลังตามมาครับ

#6 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:16

รัฐบาลคงไม่สน เพราะถือว่า "ทำได้จริง" คือให้โรงงานขึ้นค่าแรงได้ 300 จริง

นอกนั้นรง.จะมีวิธีลดคนงานอย่างไร เดี๋ยวรัฐบาลเลวรากนี้ก็สามารถสร้างวาทะกรรมใหม่ขึ้นมาได้

"นายทุนหน้าเลือด รังแกคนจน"

เชื่อเถอะ

gladiator 1.jpg

#7 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:21

รัฐบาลคงไม่สน เพราะถือว่า "ทำได้จริง" คือให้โรงงานขึ้นค่าแรงได้ 300 จริง
นอกนั้นรง.จะมีวิธีลดคนงานอย่างไร เดี๋ยวรัฐบาลเลวรากนี้ก็สามารถสร้างวาทะกรรมใหม่ขึ้นมาได้

เชื่อเถอะ

อยากดูเหลือเกินว่า เถ้าแก่ธนินทร์ เจียรวนนท์ เจ้าของทฤษฎี "สองสูง"
จะบริหารจัดการพนักงานของตนอย่างไร?

#8 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:21

ต้องเผาโรงงาน -_- 
We love fender.

#9 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:23

เปรียบเหมือนขายสินค้า(รัฐบาล) แต่ไม่มีบริการหลังขาย ไม่ติดตามงาน

#10 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:24

อาจไม่ต้องเผาก็ได้ครับ
แต่พอกลับมาทำงานวันที่ 2 มกรา
หน้าโรงงานอาจมี รปภ หน้าตาไม่คุ้นเคยยืนอยู่ 4-5 คน
พร้อมป้ายอิงค์เจทขนาดใหญ่ปิดหน้าโรงงานว่า

"เลิกกิจการ"

อย่าเพิ่งงงกันไปก็แล้วกันนะครับ

#11 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:33

เชื่อเถอะ

อยากดูเหลือเกินว่า เถ้าแก่ธนินทร์ เจียรวนนท์ เจ้าของทฤษฎี "สองสูง"
จะบริหารจัดการพนักงานของตนอย่างไร?

เผอิญของซีพีเกิน 300 มานานแล้ว

แต่ผมเคยอ่านเจอว่าเซเว่น พนักงานได้ไม่ถึง 300 นะครับ

อันนี้ผมเห็นจากกระทู้พันทิป  ไม่มีหลักฐานมายืนยันครับ

gladiator 1.jpg

#12 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:01

call center ของทรู จบ ป.ตรี ได้ 9000 กว่าบาท ทฤษฎีสองสูงของไอ้เจ้าสัว มันก็แค่แหกตาชาวบ้านนั่นแหละครับ ให้คนอืนขึ้นแต่ตัวมันงุบงิบไม่ทำตาม 

#13 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:06

นายจ้างอำมาย์ต. เอาเปรียบประชาธิปไตย. และพี่น้องเสื้อแดง
แบบนี้ต้องสั่งปิดโรงงาน. แก้รัฐธรรมนูน. ประชาชนจะได้มีชีวิตดีขึ้น
แบบไม่ต้องทำงาน ก็มีแดร๊กยันแก่ยันเฒ่าา
อุบบบบบ

Roadmap. ประเทศไทยในตำนาน เสื้อแดง

Edited by gears, 30 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:07.

#14 cabala

cabala

ประชาธิปไตย นี้ ถ้ากล่

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:26

ไม่ต้องห่วงครับ ขนาด สอท ตอนนี้ยังทะเลาะกันไม่เลิกเลย ฮาๆๆ

ตัวใครตัวมันล่ะพี่น้อง งานนี้

#15 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:11

call center ของทรู จบ ป.ตรี ได้ 9000 กว่าบาท ทฤษฎีสองสูงของไอ้เจ้าสัว มันก็แค่แหกตาชาวบ้านนั่นแหละครับ ให้คนอืนขึ้นแต่ตัวมันงุบงิบไม่ทำตาม 
ชีพี นี่
โครต เอาเปรียบชาวบ้านเลย

#16 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:51

ต่างเมืองกรมแรงงานจะประกาศสถิติคนตกงานทุกวันสิ้นเดือน
ไม่เคยเห็นกรมแรงงานไทยประกาศสถิติคนตกงานแต่ละเดือนลย

#17 BeastGuy

BeastGuy

ขาประจำ

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:15

เชื่อเถอะ

เผอิญของซีพีเกิน 300 มานานแล้ว

แต่ผมเคยอ่านเจอว่าเซเว่น พนักงานได้ไม่ถึง 300 นะครับ
อันนี้ผมเห็นจากกระทู้พันทิป  ไม่มีหลักฐานมายืนยันครับ

ทุนเยอะ ไม่กระทบหรอกครับ
กระทบแค่ขี้ตีน

#18 Maratiraj_

Maratiraj_

ขาประจำ

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:52

เชื่อเถอะ

ทุนเยอะ ไม่กระทบหรอกครับ
กระทบแค่ขี้ตีน

เสี่ยแกรวย ถ้าค่าตัวพนักงานมันสูง
ก็ลงทุนเปลี่ยนระบบการผลิตไปเป็น Full Automation แล้งค่อยปลดพวกพนักงานในlineการผลิต ก็ยังไหว

Edited by Maratiraj_, 30 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:58.

#19 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:10

นายกไม่ได้มีรากเหง้ามาจากคนชั้นแรงงาน บอกไปอีนี้ก็ไม่เข้าอกเข้าใจหัวอกคนชั้นแรงงานหรอกครับ มีแต่จะเหยียบซ้ำหลังไมท์กัน

ลูกจ้างในบริษัทไอที บริษัทอสังหาริมทรัพย์ บริษัทใหญ่ๆ ใช้จักรกล เทคโนโลยี มีรายได้ต่างๆ เกิน 300 บาทอยู่แล้ว....

นายจ้าง ผู้บริหารจึงไม่เดือดร้อนแต่อย่างไร......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#20 ParaDon

ParaDon

ขาประจำ

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:54

สมัยหน้า นโยบายประขานิยม 

......ประชาชนไม่ต้องทำงานรับจ่ายเป็นรายเดือน....

ถมถุยให้กับนักการเมืองขี้ฉ้อกับราษฏรขี้เกียจเห็นแก่ได้

จงเป็นขี้ข้านักการเมืองกันต่อไป

มันจะจ่ายหรือให้เท่าไหร่ก็ได้เพราะไม่ใช่เงินของมัน ชดเชยเข้าไปภาษี ทุ่มเงินงบประมาณลงไป

ประเทศชาติจะบรรลัยวายป่วงใครจะสน

Edited by paradon, 30 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:58.

" รัฐธรรมนูญไม่มีมาตราใด อนุญาติให้รัฐบาลที่มาจากประชาธิปไตย โกงบ้านกินเมืองได้โดยไม่ผิดกกหมาย "

#21 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:54

ไทม์ ยกย่องโอบามาล่ะก้า

ให้เป็นบุคคลแห่งปี

ด้วยเหตุผลว่า

ในขณะเลือกตั้ง มีคนว่างงาน๗.๖เปอร์เซนต์

ในขณะที่คนว่างงานขนาดนั้น

มันยังชนะได้

อ๊ะอ๊ะ

ไม่เหมือนกับที่ว่ากระชากค่าครองชีพลงมา

ชากพ่ก ชากแม่มมึงสิ

กรูเห็นขึ้นเอ้า ขึ้นเอา

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#22 Satan for Vendetta

Satan for Vendetta

ขาประจำ

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:04

เชื่อเถอะ

เคยถามพนักงานร้าน 7-11 ในหมู่บ้าน ได้ชั่วโมงละ 27 บาท

วันที่ถาม ไม่เกิน 5 เดือนที่ผ่านมา

หมู่บ้านดิฉัน ริมคลองประปา

ไม่ได้อัดเสียงไว้เป็นหลักฐานเหมือนกัน

"คนที่เลวกว่าน.ช.ทักษิณ ก็คือ คนที่ช่วยให้น.ช.ทักษิณ ยังมีชีวิต พูดพล่าม และ ทำเลวต่อไป" 

#23 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:03

โรงงานเล็กๆ แถวบ้านผมบอกพนักงานแบบนี้ครับ

"รัฐบาลเขาขึ้นค่าแรงครับ ผมขึ้นไม่ได้เพราะมันมีปัญหาเรื่องต้นทุน ถ้าคุณอยากได้ 300 บาท คุณไปขอที่รัฐบาลเอง"

เห็นมีคนมาบ่นกับพ่อผมบ่อยๆ เหอๆ

ส่วนโรงงานของเพื่อนผมตัดสวัสดิการ***นแล้วครับ การจัดงานเลี้ยงไม่มีเลย ประหยัดค่าใช้จ่าย...

นโยบาย 300 บาทสมเป็นนโยบายของคนที่ทำงานไม่เป็นจริงๆ ครับ ไม่รู้เรื่องเศรษฐศาสตร์แม้แต่น้อยเลย...

/人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#24 ฉันรักเมืองไทย

ฉันรักเมืองไทย

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:17

วันก่อนไปกินก๋วยเตี๋ยว( ที่อุบล) ถามเจ้าของร้านว่า ค่าแรงจะขึ้น 300 แล้วนะ ว่าไง  เค้าบอกว่า จ่ายไม่ไหวหรอก  เราให้กินด้วย 2 มื้ออยู่แล้ว ถ้าขึ้นค่าแรงอีกก็เจ๊งพอดี  เลยบอกเด็กที่ร้านว่า วันละ 300ให้ไม่ได้  ถ้าใครจะเอา 300 ก็ลาออกไป

Edited by ฉันรักเมืองไทย, 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:18.

#25 ant

ant

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 07:28

น่าเห็นใจผู้ใช้แรงงานครับ ต้องอยู่แบบขวัญผวา แบบตื่นเช้าจะได้เข้าโรงงานหรือไม่

น้องชายผมทำงานโรงแรมห้าดาว ริมฝั่งเจ้าพระยา...รายรับบางเดือนแทบนับไม่ไหว เป็นเจ้ามือเลี้ยงข้าวเราประจำ ...

แต่เดี๋ยวนี้ถูกเลิกจ้าง...ต้องวิ่งหางานตอนแก่....ชีวิตมันแย่มาก 

ลูกก็กำลังเรียน  บ้าน รถ ก็ยังต้องผ่อนส่ง แถมเมียก็ทำตัวเป็นคุณนายจมไม่ลง  ชวนให้กลับบ้านนอกมากรีดยางก็ไม่เอา

ทุกวันนี้เราเองต้องอุปการะค่าเล่าเรียนลูกชายเขาทุกเดือน 

...เป็นข้าราชการก็ดีหน่อยครับ ไม่ต้องพะวงเรื่องตกงานตอนแก่

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#26 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:43

เปรียบเหมือนขายสินค้า(รัฐบาล) แต่ไม่มีบริการหลังขาย ไม่ติดตามงาน

แถมเงินลงทุนก็เอาจากภาษีของคนทั้งประเทศ

ส่วนมันรับแต่ผลกำไร

#27 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:50

พี่สาวของผมอายุ 50 แล้ว ในปีนี้ ทำงานโรงงานทอผ้า ในเครือสหพัฒน์ เป็นโรงงานขนาดใหญ่ พนักงานมากกว่า 5000 คน  จากเดิมที่รับรายวัน ๆ ละ เท่าไหร่จำไม่ได้ แต่ไม่ถึง 300 มีค่าโอที ให้ ต่างหาก แต่ตั้งแต่วันที่ 2 มกราคม พี่สาวบอกว่า จะได้วันละ 300 บาท แต่จะไม่มีค่าโอที จ่ายแบบรับเหมางาน ซึ่งหากออเดอร์ไม่ออก หรือไม่ตามเป้าที่ทางโรงงานวางไว้ จะให้ยุติทำงานแค่ 16.00 น.เท่านั้น  เว้นแต่หากคุณมีกำลังทำต่อ หากไม่ได้ตามเป้าบ่อย ๆ ก็จะโดนบีบให้ออก ในทุก ๆ ทาง ไม่ว่าจะเป็นเรื่องอายุ ผลงาน ฯลฯ

รัฐบาลบอกว่า ค่าแรง 300 บาทนั้น ไม่เชื่อว่า ทำให้คนตกงาน จริงครับ ยอมรับ แต่คุณไม่คิดบ้างหรือครับว่า ลูกจ้าง จะโดนอะไรบ้าง ขึ้นอยู่กับลูกจ้างว่า จะทนความกดดันของนายจ้าง ได้หรือไม่ หากทนไม่ได้ ก็คงต้องออก แล้วอายุของพี่สาวของผมขนาดนี้แล้ว มีโรงงานไหนอีกบ้างที่จะรับ เพราะรัฐบาลเคยบอกว่า ส่วนใหญ่ ไม่ตกงาน เพราะออกจากที่นี่ ก็ไปอีกที่ หากพูดแบบนี้ แล้วพี่สาวของผม และคนอื่น ๆ ที่ยังอยากจะทำงานอยู่หล่ะ รัฐบาลจะรับผิดชอบตรงนี้หรือไม่ กับคำพูดพล่อย ๆ ของพวกคุณ

.............................................................

แล้วมันคิดถึงระยะทางระหว่างบ้านลูกจ้างกับที่ใหม่กันบ้างหรือปล่าว

ใครๆก็อยากทำงานใกล้บ้าน

รัฐบาลนี้ มันพูดพอปัดสวะให้พ้นตัว

#28 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:51

ปี 2555 เผาหลอก ปี 2556 เผาจริง

#29 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:59

เมื่อวานดูข่าวเศษฐกิจทางช่อง 3 ที่บัญชา แกทำให้เรื่อง AEC ซึ่งได้พูดสรุปถึงแนวทางเสรษฐกิจของอาเซียนว่าแต่ละชาติประกาศและจะทำอย่างไร

น่าสนใจตรงกัมพูชา ประกาศจะเป็นแหล่งผลิตอุตสาหกรรมแบบใช่แรงงานเข้มข้น  ซึ่งหากมองแบบนั้น เสื้อผ้าก็อุตสาหกรรมที่ใช่แรงงานเข็มข้นและจำนวนมาก................

หากไทยขึ้นค่าแรง 300 ผมมองที่ตั้งโรงงานออกแล้วว่าจะไปที่ไหน ยังไง

ข้าวเขมรขายในไทย โรงงานไทยย้ายไปเขมร

พระเจ้า  รัฐบาลเรารับใช่ใครหนอ?

#30 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:01

แรงงานกลุ่มสิ่งทอน่าจะเสี่ยงต่อการตกงานมากเป็นอันดับต้นๆ เพราะย้ายฐานการผลิตง่าย

#31 ปลายขอบฟ้า

ปลายขอบฟ้า

น้องเก่า

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:08

นโยบายที่หากินกับความรู้สึกอยากได้ อยากมี ความต้องการ สัญชาตญานของมนุษย์ .... ไม่จบสิ้น

#32 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:03

ก็คงต้องรับสภาพกันไป บางครั้งเราต้องเจอกับความจริงที่เลวร้ายซะบ้างถึงจะได้รับรู้ความเจ็บปวดว่ามันแค่ไหน

แม่บ้านที่บริษัทบางคนโดนปลดต้อนรับค่าแรง300บาท ต้องทำงานมากกว่าเดิม บางคนแก่ทำไม่ค่อยไหวก็ต้องลาออกไปเอง

งานนี้โทษใครไม่ได้ ในเมื่อรากหญ้าต้องการแบบนี้ บางครั้งก็อดท้อไม่ได้ในเมื่อบ้านเรายังมีคนเห็นแก่ตัว เห็นแก่ได้อยู่เยอะ

เราๆท่านๆ สรท.ต้องเก็บออมนะฮะ วันข้างหน้าอาจจะต้องเจอมากกว่านี้ จะได้อยู่ได้ ปรับตัวกันไป .......

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#33 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:15

Welcome...to the real world.

#34 kim

kim

ขาประจำ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:01

ลองไปถามพนักงานโลตัสดูสิครับ

ลดจำนวนพนักงานลง เพิ่มงานมากขึ้น OTไม่มี    แบบนี้มันนรกชัดๆเลย

#35 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:20

มีแต่ควายเท่านั้นแหละครับที่ไม่รู้ว่าการขึ้นค่าแรงแบบกระทันหันจะทำให้เกิดเรื่องแบบนี้ขึ้น

แต่ยังไงผมก็เชียร์เหมือนเดิมครับว่านโยบายค่าแรง 300 บาทต้องทำทันที

เพราะเป็นนโยบายที่ทำให้พี่น้องชาวรากหญ้าได้ลืมตาอ้าปาก

อย่าไปสนใจคำพูดพวกสลิ่มแมงวาปอำมาตย์เด็ดขาดครับ  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#36 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:25

มีแต่ควายเท่านั้นแหละครับที่ไม่รู้ว่าการขึ้นค่าแรงแบบกระทันหันจะทำให้เกิดเรื่องแบบนี้ขึ้น

แต่ยังไงผมก็เชียร์เหมือนเดิมครับว่านโยบายค่าแรง 300 บาทต้องทำทันที

เพราะเป็นนโยบายที่ทำให้พี่น้องชาวรากหญ้าได้ลืมตาอ้าปาก

อย่าไปสนใจคำพูดพวกสลิ่มแมงวาปอำมาตย์เด็ดขาดครับ  -_-

หมายถึงเหนื่อยจนหอบแดก?  :blink:

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#37 dahlia v2

dahlia v2

ขาประจำ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:28

หมายถึงเหนื่อยจนหอบแดก?  :blink:

ไอ้ตอนแรกผมก็ไม่เข้าใจหรอกว่า 300 ส่งผลขนาดไหน แต่ตอนนี้เริ่มเห็นภาพลางๆ แล้วกับกิจการตัวเอง

จากปกติจ้างวัลละ 120 , 150 , 200 บาท ตามฝีมือและประสบการณ์ทำงาน อยู่ๆ ค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นเป็น 300 บาท มันหนักจริงๆ ครับ

ผมเป็นแฟนคลับ แคนไท , ริดกุน , เช neverdie , eAT , Moon , tonythebest [/color][color=#0000FF;], -3- , Limmy , amplepoor , ติ๊บไตบูชาเงิน . เด็กปากดี , โจโฉ นายกตลอดกาล , อารยา, ตะนิ่นตาญี , ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

พอดีผมลืม password เก่า และ e-mail ที่ใช้สมัครครับก็เลยจำเป็นต้องสมัครใหม่

#38 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:28

แค่คำว่าลืมตาอ้าปากยังไม่เข้าใจ สมกับเป็นพวกสลิ่มอำมาตย์ที่ไม่เคยเข้าถึงหัวอกคนชนชั้นรากหญ้าจริงๆ

เวลาขับรถไปต่างจังหวัด เคยเห็นสุนัขมันนอนหงายลืมตาอ้าปากข้างถนนบ้างมั้ยละครับ  :angry:

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

#39 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:30

ถูกต้องแล้วครับ พวกสลิ่มมองแต่ความอยู่รอดของเจ้าของกิจการเพียงอย่างเดียว

ไม่คิดถึงคนรากหญ้า

#40 Shariff

Shariff

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:41

บางคนมองแต่ว่าค่าแรงขั้นต่ำในแต่ละพื้นที่ไม่เท่ากัน

แต่ต้องมาแบกรับราคาสินค้าราคาเดียวกัน(สินค้าสำเร็จรูป)

ลองมาอยู่ป่าตองภูเก็ตสิ KFC มันยังไม่เว้นบวกราคามากกว่าแดนใดในสยาม

ก๋วยเตี๋ยวรถเข็นข้างทางธรรมดาสามัญนี่แหละราคาเริ่มต้นที่ 40 บาท

ชาเย็นแก้วละ20 บาท

จาก 200กว่าบาท เป็น 300

ถ้าก๋วยเตี๋ยว ชาเย็น ไม่ขึ้นราคาคงจะดี

ว่าแต่มันจะไม่ขึ้นเลยใช่มั้ยฮะ -_-

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#41 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:43

บางคนมองแต่ว่าค่าแรงขั้นต่ำในแต่ละพื้นที่ไม่เท่ากัน

แต่ต้องมาแบกรับราคาสินค้าราคาเดียวกัน(สินค้าสำเร็จรูป)

ลองมาอยู่ป่าตองภูเก็ตสิ KFC มันยังไม่เว้นบวกราคามากกว่าแดนใดในสยาม

ก๋วยเตี๋ยวรถเข็นข้างทางธรรมดาสามัญนี่แหละราคาเริ่มต้นที่ 40 บาท

ถ้าก๋วยเตี๋ยว ชาเย็น ไม่ขึ้นราคาคงจะดี

ว่าแต่มันจะไม่ขึ้นเลยใช่มั้ยฮะ -_-

นายกฯ ก็บอกแล้วว่า ให้หัดคิดบวกบ้าง หัดฟังซะบ้างนะ  :angry:

#42 ต้นหอม

ต้นหอม

ขาประจำ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:20

นายกฯ ก็บอกแล้วว่า ให้หัดคิดบวกบ้าง หัดฟังซะบ้างนะ  :angry:

ที่นายกบอกให้คิดบวก หมายถึง บวกค่าจ้างล้างจาน บวกค่าเสิร์ฟ บวกต้นทุนที่เพิ่มขึ้นด้วยใช่มั้ยคะ

มันจะทำให้เราคิดก่อนพูดได้ดีขึ้น เมื่อเชื่อว่าคำพูดที่ออกไปเหล่านั้นคือคำที่เราจะได้ยินเองในอนาคต

และถ้าเราจะทำดีได้มากขึ้น เมื่อเชื่อว่าเราจะได้เจอสิ่งดีๆในอนาคต

แม้ว่าวันนี้เราจะยังไม่เห็นว่ามันดีอย่างไรแต่อย่างน้อยทำให้เราผ่านวันนี้ไปได้อย่างราบรื่น

#43 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:56

นายกหมายถึง. บวกไปเลยย. ไม่ต้องยั้ง. จะ 40 60 80.
ประชาชนมีสุขสบายแฮ
Fin

#44 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:00

อยากทำอะไรทำไปเลยครับ............ไพร่เขาหนับหนุน.........เต็มที่อยู่แล้ว

เพราะที่ตายๆ...........มันก็จะมีแต่ไพร่..........ไม่ใช่อำมาตย์.......555+ :D

ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#45 Mootang

Mootang

ขาประจำ

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:09

เมื่อนายจ้างมีรายรับที่ไม่แน่นอนจากสภาพเศรษฐกิจในปัจจุบันแต่มีรายจ่ายเพิ่มขึ้นอย่างแน่นอนและถาวร คำตอบที่ลงตัวที่สุดคือลดจำนวนลูกจ้างลงหรือไม่ก็หักสวัสดิการมากมาย ไอ้พวกลูกจ้างที่อยากได้ 300น่ะ มันจะรู้ถึงหัวอกนายจ้างบ้างไหม ไม่ได้มีกำไรมากมายมหาศาลเหมือนเจ้าของกิจการใหญ่ๆ หรือพวกโกงงบประมาณแผ่นดินนะเฮ้ย

#46 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:32

อำมาตย์อย่างผม ไม่เดือดร้อนครับ

แต่ไพร่ อ่ะ สงสัยต้องกินหญ้าต่อไป

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#47 snoozer

snoozer

ขาประจำ

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:28

น่าจะขึ้นค่าแรงแบบขั้นบันไดเหมือนภาษีมากกว่า ขึ้นเท่ากันทั้งระบบ
ถ้าคิดถึง ผลประโยชน์ภาพรวมอะนะ
หรือไม่รัฐก็จ่ายส่วนต่าง ต่าแรงกับนายจ้าง ในรูปแบบสวัสดิการก็ยังดี
แบ่งกันแบก ไม่ใช่ปล่อยให้ ผู้ประกอบการยุบกิจการ แล้วลอยแพลูกจ้าง
มันยังพอมีทางออก ไม่ได้อยากเป็นพวกโลกสวยเลย
แต่ถ้าคนว่างงานเต็มประเทศ เดือดร้อนกันถ้วนหน้าแน่ๆ

#48 Shariff

Shariff

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:45

ถ้าของมันแพงจนค่าแรง300 ไม่พอซื้อ

เราก็จะขึ้นค่าแรงเป็น 400

ถ้า 400 ยังไม่พอซื้ออีก เราก็ขั้นเป็น 500 600 700

เดี่ยวไม่นานเราก็ร่ำรวยกันถ้วนหน้า

เพราะเราจะมีเงิน แสนล้าน เพื่อซื้อไข่ 3 ฟอง

เรียกกันว่า รวยกันขนาดทานไข่เจียวจานละแสนล้านกันสบายๆ

#49 kisa

kisa

ขาประจำ

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:59

ของขึ้นราคาแค่นี้  ชิวชิว -_-  -_-  -_-

จงอย่าหลอกตัวเองเลย Red Buff เอ๋ย

#50 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:32

ขึ้นค่าแรงแบบนี้ไม่ได้เดือดร้อนเพราะค่าแรงขึ้นหรอก... แต่จะกระอักเพราะค่าครองชีพมันถีบตัวมากกว่า

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน