Jump to content

- - - - -

แฮปปี้ นิวเยีย "กลับบ้านอย่างเท่ห์" หรือ "กลับบ้านอย่างเท่" ?

• Please log in to reply
15 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Cemeterys

Cemeterys

ขาประจำ

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:57

ส่งท้ายปีด้วยการ บังอาจ (คลั่งภาษา) ตั้งข้อสงสัย เนื่องเพราะตลอดปี 2555 เห็นมีเขียน "เท่ห์" ให้ชวนสงสัยจำนวนมากว่า มัน "เท่ห์" หรือ "เท่" กันแน่ เพื่อให้การเขียนคำนี้ถูกต้องแท้จริงเสียที ตั้งแต่ต้นปี 2556 นี้ เป็นต้นไป :) 

Edited by Cemeterys, 30 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:03.

#2 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:17

เทห-, เทห์, เท่ห์    [เทหะ-] น. ตัว. (ป., ส. เทห ว่า ร่างกาย).

เท่    ว. เอียงน้อย ๆ (มักใช้แก่การสวมหมวก); โก้เก๋ เช่น แต่งตัวเท่.

แต่กรณีคนหน้าเหลี่ยม ๆ ควรใช้กลับบ้านอย่างเหี้้ยมากกว่า

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#3 Niskat

Niskat

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:17

ทักกี้กลับอย่าง เห้ เห้ ครับ

#4 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 04:05

เท่ไม่ห.การันต์ครับ

ที่จำได้แม่นเพราะผมโดนหักเงินเดือนแทบหมดตัวเพราะเขียนก๊อปปี้ผิดครับ!

gladiator 1.jpg

#5 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 05:55

รู้ว่าผิด แต่ชอบ คำว่า เท่ห์ มากกว่า เพราะมัน เท่

#6 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:49

เราเองก็รู้ว่ามันต้องสกดไม่มี "ห์" แต่บางครั้งก็เขียนผิด รู้สึกนึกรักว่ามี "ห์"แล้วมันจะ เท่กว่า นี่แสดงว่าเอาความรู้สึกนึกรักมาใช้ไม่ได้ ต้องดูว่าสิ่งที่ถูกคืออะไร

เพื่อให้การเขียนคำนี้ถูกต้องแท้จริงเสียที ตั้งแต่ต้นปี 2556 นี้เป็นต้นไป เข้าของกระทู้มีความต้องการที่ดีน่าชมเชย เลยตอบสนองด้วย วิกิพีเดีย รายชื่อคำในภาษาไทยที่มักเขียนผิด
http://th.wikipedia....ยที่มักเขียนผิด
คนพูดเท็จ ไม่ทำชั่ว นั้นไม่มี

#7 ant

ant

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:49

เท่    ว. เอียงน้อย ๆ (มักใช้แก่การสวมหมวก); โก้เก๋ เช่น แต่งตัวเท่.

เท่ห์ หมายถึง ร่างกาย

บัตรสนเท่ห์  ความหมาย   น. จดหมายฟ้องหรือกล่าวโทษผู้อื่นโดยมิได้ลงชื่อหรือไม่ลงชื่อจริงของผู้เขียน.

ความหมายของบักแม้ว อยากกลับบ้านอย่างเท่

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#8 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:18

รู้ว่าผิด แต่ชอบ คำว่า เท่ห์ มากกว่า เพราะมัน เท่

ช่ายยยยยย

เหมือนคำว่ามันส์

ผมใส่ส-การันต์ทีไร คนตรวจปรู๊ฟชอบแก้เป็น "มัน"  ทุกที ผมก็ให้แก้กลับ

แก้กลับไปกลับมามากๆ ผมเลยเรียกคนตรวจปรู๊ฟมาตีมือ บอกว่า

"เธอจะแก้ของฉันไปทำไมหา..คือตั้งใจให้มันสนุกมากๆ ก็เลยใส่ ส-การันต์ไงเธอ  เดี๊ยะ!"

#9 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:29

ช่ายยยยยย

เหมือนคำว่ามันส์

ผมใส่ส-การันต์ทีไร คนตรวจปรู๊ฟชอบแก้เป็น "มัน"  ทุกที ผมก็ให้แก้กลับ

แก้กลับไปกลับมามากๆ ผมเลยเรียกคนตรวจปรู๊ฟมาตีมือ บอกว่า

"เธอจะแก้ของฉันไปทำไมหา..คือตั้งใจให้มันสนุกมากๆ ก็เลยใส่ ส-การันต์ไงเธอ  เดี๊ยะ!"

ส่งมาให้ตีบ้างสิ มันส์นะ

#10 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:38

ต้องดูตอนทักษิณกลับบ้าน แล้วจะรู้เองว่าเป็นแบบไหน  :D

Edited by Jagger, 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:49.

I've got the moves like Jagger~~~

#11 young politic

young politic

น้องเก่า

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:02

แล้วแจ๊กอยากให้กลับมาแบบไหนล่ะ นอนมาดีไหม

#12 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:15

ต้องดูตอนทักษิณกลับบ้าน แล้วจะรู้เองว่าเป็นแบบไหน  :D
 แบบนอนมา หรือ เดินมาละโปก
นอนมาก็"เท่"นะ เพราะมีพระนำ

#13 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:27

โม้มาตั้งนานแล้วว่าจะกลับ
ไหนละ...ชาตินี้หรือชาติหน้าดี55555

#14 Cemeterys

Cemeterys

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:05

เราเองก็รู้ว่ามันต้องสกดไม่มี "ห์" แต่บางครั้งก็เขียนผิด รู้สึกนึกรักว่ามี "ห์"แล้วมันจะ เท่กว่า นี่แสดงว่าเอาความรู้สึกนึกรักมาใช้ไม่ได้ ต้องดูว่าสิ่งที่ถูกคืออะไร

เพื่อให้การเขียนคำนี้ถูกต้องแท้จริงเสียที ตั้งแต่ต้นปี 2556 นี้เป็นต้นไป เข้าของกระทู้มีความต้องการที่ดีน่าชมเชย เลยตอบสนองด้วย วิกิพีเดีย รายชื่อคำในภาษาไทยที่มักเขียนผิด
http://th.wikipedia....ยที่มักเขียนผิด

ขอบคุณครับท่าน

#15 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:34

เท่ไม่ห.การันต์ครับ

ที่จำได้แม่นเพราะผมโดนหักเงินเดือนแทบหมดตัวเพราะเขียนก๊อปปี้ผิดครับ!

ผมเขียนมี"ห์" มาตลอด ถ้าทำงานที่เดียวกันคงจะหมดตัวมานานแล้ว... :P

แล้วคำนี้ก็ดันไม่เคยถามอากู๋ เลยผิดมาตลอด

#16 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:48

คงหมดสภาพ  สูญสิ้นทุกสิ่งอย่าง

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน