Jump to content

- - - - -

,,,อยากทราบข้อเสียของมวลชนคนเสื้อเเดงที่พี่พี่ในบอร์ดนี้ไม่ชอบค่ะ???

• Please log in to reply
112 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 5 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:29

จินนี่รักสถาบัน

จินนี่คิดว่า เรื่องสถาบันเป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อน

จินนี่ของด การพูดถึงเรื่อง สถาบัน นะคะ

ต้องแยกออกครับ ว่าจะพูดเกี่ยวสถาบันในเรื่องใด เรื่องดีๆ พูดไปเถอะครับ ไม่มีวันหมดอายุแน่นอน

#102 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 5 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:42

ตอแหล 

สวัสดี บุกมาก 

ปีนี้ที่บริษัท ให้โบนัสกี่เดือนจ๊ะ?  :)  :)  :)

เหมือนปีีที่แล้ว  :D

12 เดือนหรือคะ

ตัด 1 ออกครับ  :lol:

บุกมาก ได้โบัส 2 เดือน มาสองปีเเล้ว  :)  :)

เเสดงว่า เศรษฐกิจ ยัง ดี อยู่ น๊ะ

ขนาดเมื่อ 53 ประเทศเจอเจอน้ำท่วม

อย่างนี้ต้องชื่นชม รัฐบาล เเละ ท่านผู้นี้น๊ะ :lol:  :lol:  :lol:

คนในนี้ เค้าบอกข้อเสียให้หนูจินไปแล้วนะ ว่าอย่าหน้าด้าน  :D ได้สองเดือนน่ะ มันเป็นสัญญาการันตี ถ้าดีมันต้องได้มากกว่า 2 เดือน 

ปีนี้เค้าได้ 2 ข่าวแว่วมานะ แต่ต้องไม่เอาน้ำท่วมมาคิด เพราะถ้าเอามายุ่งด้วย เผลอๆ ได้ไม่กี่วัน ๕๕๕

เจ็บจนน้ำตาเล็ด ทำงานขยันมาทั้งปี อยู่ดีๆ จะอดโบนัส เพราะน้ำท่วม

#103 คุณหนูจินนี่

คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:12

คนเสื้อเเดงที่ตายมากมาย โดยเฉพาะ บริเวณเเถวซอยรางน้ำ 

เสื้อเเดงที่ตายน่ะ ม่ายยเห็นจะมีอาวุธร้ายเเรงเลย

เเต่ทหาร ติดอาวุธ เต็ม ที่ จริงไหม

อยากถามว่าเจ้าหน้าที่รัฐใช้กำลังเกินกว่าเหตุหรือไม่ค๊ะ?  :(  :(  :(

ขนาดเพื่อน นักร้อง อยู่ที่คอนโด ซอยรางน้ำ อยู่เฉย ไม่ได้รู้เรื่อง ข้องเกี่ยวอะไรด้วย ก็ยังถูกยิงตายเลย

อันนี้ จินนี่ ก็ไม่ทราบว่าใครยิงน๊ะค๊ะ เฮ้อ น่าเศร้า  :(  :(  :(  :(

ไปอยู่ตรงนั้นกํบเค้าด้วยเหรอ ถึงกล้ายืนยันว่าไม่มีอาวุธ ถึงกล้ายืนยันว่าคนที่โดนยิงตายไม่มีอาวุธตั้งแต่ตอนมีชีวิตอยู่จนกระทั้งยิงตาย ไม่ใช่ไม่มีอาวุธเฉพาะตอนที่ตายแล้ว

เพื่อนโดนยิงตายด้วยเหรอ เออ น่าเศร้านะ แล้วคิดได้ยังว่าใครมันเป็นคนก่อเรื่องนี้ขึ้นมา  ทำไมต้องมีการยิงกัน ทำไมตอนสงกรานต์ปี 52 ไม่เห็นต้องมีผู้ชุมนุมตาย ทำไมน๊า...  52 กับ 53 มันต่างกันตรงไหน ตอน 52 เห็นใครตะแบงว่ามีศพ แต่ก็หาไม่ได้ พอ 53 มีเลย เออสมใจมันเลย ใครน๊า...  ติ๊ก ตอก ติ๊ก ตอก คิดๆๆๆๆๆๆ

หนูจินนี่ไม่ได้อยู่ เเละ ไม่ได้เห็น ติดตามจากข่าวก็ไม่มี :o  :o

ถ้าคุณคิดว่า คนเสื้อเเดงที่ถูกทหารยิงตายอย่าง***มโหดที่ บริเวณ รางน้ำนั้น มีอาวุธสงคราม กำลังยิงต่อสู้กับทหาร

คุณก็ต้องนำหลักฐานที่ดูมีน้ำหนักมาเเสดงสิ เพื่อยืนยันในความน่าเชื่อถือของคำกล่าวอ้างของตัวคุณเอง

ส่วนทหารนั้นมีอาวุธเเน่นอน เเละ ยิงเสื้อเเดงตาย ข้อเท็จจริงตรงส่วนนี้ 

ได้รับการพิสูจน์อย่างชัดเจน ชัดเเจ้ง กระจ่าง เเล้ว :)  :)

ส่วนที่ว่าเพื่อนถูกยิงตาย หนูจินนี่หมายความถึงเพื่อนของ พี่กำปั้น อดีตนักร้อง วงบาซู

เพื่้อนของเขาถูกยิงตายอยู่ชั้นบน ของคอนโด ซอยรางน้ำ เเละ ตัวของพี่ กำปั้นก็เจอยิงด้วย เเต่โชคยังดี ที่รอดมาได้

อันนี้ คุณม่ายยรู้เลยเหรอคะ ข่าวออกจะดัง ถ้าคุณติดตามข่าวสาร มา บ้าง ก็ น่าจะพอรู้น๊ะค๊ะ

คุณพูดมาอย่างนี้ ความน่าเชื่อถือในคำพูด ของคุณ ลดน้อย ถอยลง เยอะ เลย ค่ะ รู้่ไหมค๊ะ ^^  :lol:  :lol:

Edited by คุณหนูจินนี่, 6 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:24.

#104 คุณหนูจินนี่

คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:36

ตอแหล 

ปีนี้ที่บริษัท ให้โบนัสกี่เดือนจ๊ะ?  :)  

บุกมาก ได้โบัส 2 เดือน มาสองปีเเล้ว  :)  

เเสดงว่า เศรษฐกิจ ยัง ดี อยู่ น๊ะ

ขนาดเมื่อ 53 ประเทศเจอเจอน้ำท่วม

อย่างนี้ต้องชื่นชม รัฐบาล เเละ ท่านผู้นี้น๊ะ :lol:  

คนในนี้ เค้าบอกข้อเสียให้หนูจินไปแล้วนะ ว่าอย่าหน้าด้าน  :D ได้สองเดือนน่ะ มันเป็นสัญญาการันตี ถ้าดีมันต้องได้มากกว่า 2 เดือน 

เพิ่งรู้ :o  :o  :o  น๊ะเนี่ย ว่า หนูจินนี่ หน้าด้าน ไม่น่าเชื่อเลยน๊ะ ^^

:D  :D  :D  :D  :D

#105 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:38

อยากทราบข้อเสียของมวลชนคนเสื้อเเดงที่พี่พี่ในบอร์ดนี้ไม่ชอบค่ะ

พึ่งเจอมาครับ ที่ทำให้ไม่ชอบ 

จากกระทู้ของพันทิปเลย

http://pantip.com/topic/30017727

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#106 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:42

ตอแหล 

ปีนี้ที่บริษัท ให้โบนัสกี่เดือนจ๊ะ?  :)  

บุกมาก ได้โบัส 2 เดือน มาสองปีเเล้ว  :)  

อย่างนี้ต้องชื่นชม รัฐบาล เเละ ท่านผู้นี้น๊ะ :lol:  

เพิ่งรู้ :o  :o  :o  น๊ะเนี่ย ว่า หนูจินนี่ หน้าด้าน ไม่น่าเชื่อเลยน๊ะ ^^

:D  :D  :D  :D  :D

เพราะไม่รู้สินะ ถึงได้ตอแหล และหน้าด้านอยู่ได้ทุกวัน  :lol: ตั้งกระทู้ถามแล้ว ใครก็บอกเหตุผลไปหมดแล้ว แต่ก็ไม่นำพา แสดงว่าแก้ยาก เป็นสันดาnไปแล้ว อิอิ 

#107 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:59

คนเสื้อเเดงที่ตายมากมาย โดยเฉพาะ บริเวณเเถวซอยรางน้ำ 

เสื้อเเดงที่ตายน่ะ ม่ายยเห็นจะมีอาวุธร้ายเเรงเลย

เเต่ทหาร ติดอาวุธ เต็ม ที่ จริงไหม

อยากถามว่าเจ้าหน้าที่รัฐใช้กำลังเกินกว่าเหตุหรือไม่ค๊ะ?  :(  :(  :(

ขนาดเพื่อน นักร้อง อยู่ที่คอนโด ซอยรางน้ำ อยู่เฉย ไม่ได้รู้เรื่อง ข้องเกี่ยวอะไรด้วย ก็ยังถูกยิงตายเลย

อันนี้ จินนี่ ก็ไม่ทราบว่าใครยิงน๊ะค๊ะ เฮ้อ น่าเศร้า  :(  :(  :(  :(

ไปอยู่ตรงนั้นกํบเค้าด้วยเหรอ ถึงกล้ายืนยันว่าไม่มีอาวุธ ถึงกล้ายืนยันว่าคนที่โดนยิงตายไม่มีอาวุธตั้งแต่ตอนมีชีวิตอยู่จนกระทั้งยิงตาย ไม่ใช่ไม่มีอาวุธเฉพาะตอนที่ตายแล้ว

เพื่อนโดนยิงตายด้วยเหรอ เออ น่าเศร้านะ แล้วคิดได้ยังว่าใครมันเป็นคนก่อเรื่องนี้ขึ้นมา  ทำไมต้องมีการยิงกัน ทำไมตอนสงกรานต์ปี 52 ไม่เห็นต้องมีผู้ชุมนุมตาย ทำไมน๊า...  52 กับ 53 มันต่างกันตรงไหน ตอน 52 เห็นใครตะแบงว่ามีศพ แต่ก็หาไม่ได้ พอ 53 มีเลย เออสมใจมันเลย ใครน๊า...  ติ๊ก ตอก ติ๊ก ตอก คิดๆๆๆๆๆๆ

หนูจินนี่ไม่ได้อยู่ เเละ ไม่ได้เห็น ติดตามจากข่าวก็ไม่มี :o  :o

ถ้าคุณคิดว่า คนเสื้อเเดงที่ถูกทหารยิงตายอย่าง***มโหดที่ บริเวณ รางน้ำนั้น มีอาวุธสงคราม กำลังยิงต่อสู้กับทหาร

คุณก็ต้องนำหลักฐานที่ดูมีน้ำหนักมาเเสดงสิ เพื่อยืนยันในความน่าเชื่อถือของคำกล่าวอ้างของตัวคุณเอง

ส่วนทหารนั้นมีอาวุธเเน่นอน เเละ ยิงเสื้อเเดงตาย ข้อเท็จจริงตรงส่วนนี้ 

ได้รับการพิสูจน์อย่างชัดเจน ชัดเเจ้ง กระจ่าง เเล้ว :)  :)

ส่วนที่ว่าเพื่อนถูกยิงตาย หนูจินนี่หมายความถึงเพื่อนของ พี่กำปั้น อดีตนักร้อง วงบาซู

เพื่้อนของเขาถูกยิงตายอยู่ชั้นบน ของคอนโด ซอยรางน้ำ เเละ ตัวของพี่ กำปั้นก็เจอยิงด้วย เเต่โชคยังดี ที่รอดมาได้

อันนี้ คุณม่ายยรู้เลยเหรอคะ ข่าวออกจะดัง ถ้าคุณติดตามข่าวสาร มา บ้าง ก็ น่าจะพอรู้น๊ะค๊ะ

คุณพูดมาอย่างนี้ ความน่าเชื่อถือในคำพูด ของคุณ ลดน้อย ถอยลง เยอะ เลย ค่ะ รู้่ไหมค๊ะ ^^  :lol:  :lol:

แล้วอีป้าตรัสรู้ได้ยังไงหรือว่าคนยิงเพื่อนอีป้าคือทหาร?

gladiator 1.jpg

#108 nornoo

nornoo

ขาประจำ

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:05

โง่เป็นควายเหมือนหนูเลย

ขนาดปีใหม่แล้ว โง่เหมือนเดิม

ต้องโทษพ่อแม่หนูนะ

#109 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2556 - 02:00

ไปยืนหน้ากระจกสิครับ เดี๋ยวก็เห็นเอง

#110 สายน้ำเชี่ยว

สายน้ำเชี่ยว

ขาประจำ

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:47

อยากถามว่าเจ้าหน้าที่รัฐใช้กำลังเกินกว่าเหตุหรือไม่ค๊ะ? :( :( :(

ขนาดเพื่อน นักร้อง อยู่ที่คอนโด ซอยรางน้ำ อยู่เฉย ไม่ได้รู้เรื่อง ข้องเกี่ยวอะไรด้วย ก็ยังถูกยิงตายเลย

อันนี้ จินนี่ ก็ไม่ทราบว่าใครยิงน๊ะค๊ะ เฮ้อ น่าเศร้า :( :( :( :(

เพื่อนโดนยิงตายด้วยเหรอ เออ น่าเศร้านะ แล้วคิดได้ยังว่าใครมันเป็นคนก่อเรื่องนี้ขึ้นมา ทำไมต้องมีการยิงกัน ทำไมตอนสงกรานต์ปี 52 ไม่เห็นต้องมีผู้ชุมนุมตาย ทำไมน๊า... 52 กับ 53 มันต่างกันตรงไหน ตอน 52 เห็นใครตะแบงว่ามีศพ แต่ก็หาไม่ได้ พอ 53 มีเลย เออสมใจมันเลย ใครน๊า... ติ๊ก ตอก ติ๊ก ตอก คิดๆๆๆๆๆๆ

หนูจินนี่ไม่ได้อยู่ เเละ ไม่ได้เห็น ติดตามจากข่าวก็ไม่มี :o :o

ได้รับการพิสูจน์อย่างชัดเจน ชัดเเจ้ง กระจ่าง เเล้ว :) :)

ส่วนที่ว่าเพื่อนถูกยิงตาย หนูจินนี่หมายความถึงเพื่อนของ พี่กำปั้น อดีตนักร้อง วงบาซู

อันนี้ คุณม่ายยรู้เลยเหรอคะ ข่าวออกจะดัง ถ้าคุณติดตามข่าวสาร มา บ้าง ก็ น่าจะพอรู้น๊ะค๊ะ

คุณพูดมาอย่างนี้ ความน่าเชื่อถือในคำพูด ของคุณ ลดน้อย ถอยลง เยอะ เลย ค่ะ รู้่ไหมค๊ะ ^^ :lol: :lol:

ดูเหมือนคุณจะไม่ค่อยเข้าใจที่ผมพูดนะ ผมจะพยายามเขียนให้ละเอียดหน่อยแล้วกันนะ แต่ ความอดทนของผมมีจำกันนะครับ บอกไว้ก่อน ที่ผมยังคุยกับคุณ ถกเถียงแสดงเหตุผลกับคุณ แสดงว่าผมยังให้เกียรติคุณในระดับนึงอยู่ เมื่อใดที่ผมเลิกคุย แสดงว่าผมหมดความนับถือใดๆในตัวคุณแล้ว ผมเห็นหลายๆท่านคุยกับคุณในอีกแบบหนึ่ง ซึ่งผมกำลังสงสัยว่าพวกเค้าอาจรู้จักคุณมากกว่าผม เพราะผมนานๆเข้ามาที

สรุปคุณก็ไม่สามาถยืนยันได้ว่าคนที่ตายมีอาวุธหรือไม่ ส่วนผมก็เช่นกัน เราต่างไม่ใช่พยานผู้เห็นเหตุการณ์

1. ทหารมีอาวุธ ->ใช่
2. มีเสื้อแดงตาย -> ใช่
3. เสื้อแดงที่ตายแต่ละคนมีอาวุธหรือไม่ -> ไม่รู้ คุณก็ไม่รู้ ผมก็ไ่ม่รู้
4. เสื้อแดงบางคนที่สู้กับทหารตามด่านมีอาวุธ ->ใช่ (อย่างน้อยก็มีคลิปที่บ่อนไก่ที่นึง)
5. ตั้งแต่ 10 เมษา ถึงวันที่มีการกระชับวงล้อม มีทหารและประชาชนที่อยู่ฝ่ายตรงข้ามเสื้อแดงตายด้วยอาวุธสงคราม -> ใช่

แต่คุณกลับสรุปว่าเจ้าหน้าที่ทำรุนแรงเกินกว่าเหตุ

หลังจากที่คุณดูรูปทหารบาดเจ็บสาหัสในวันกระชับวงล้อมแล้ว (ที่ผมโพสต์ข้างบน) คุณยังมั่นใจเต็มเปี่ยมว่า เสื้อแดงที่ตายที่ด่านไม่มีอาวุธ
หลังจากที่คุณดูคลิปในวันที่ 10 เมษา แล้วคุณยังมั่นใจเต็มเปี่ยมว่า เสื้อแดงที่ตายที่ด่านไม่มีอาวุธ
หลังจากที่คุณดูคลิปในช่วงปิดล้อมซึ่งคุณควรจะเห็นว่าเสื้อแดงบางคนมีปืน และ มีการใช้อาวุธประเภทอื่นๆที่ไม่ใช่ปืน เช่น ประทัดยักษ์โจมตีใส่ทหาร คุณยังมั่นใจเต็มเปี่่่ยมว่าเสื้อแดงที่ตายที่ด่านไม่มีอาวุธ

แล้วอะไรทำให้คุณคิดว่าผมต้องเป็นฝ่ายเดียวที่ต้องหาหลักฐานมายืนยันว่าเสื้อแดงที่ตายมีอาวุธ เพื่อพิสูจน์ว่าเจ้าหน้าที่รัฐไม่ได้ทำเกินกว่าเหตุ ทำไมคุณช่างคิดเข้าข้างตัวเองได้เก่งขนาดนั้น ตัวคุณเองยังยืนยันไม่ได้ แต่คุณบอกว่าผมต้องยืนยันได้ ถ้าคุณไปกล่าวหาว่านาย ก ทำอะไร โดยที่คุณเองก็ไม่มีหลักฐานยืนยัน แล้วคุณบอกว่าคนที่ไม่เชื่อคุณต้องไปหาหลักฐานมายืนยันว่านาย ก ไม่ได้ทำอย่างนั้น มันตลกไปหน่อยมั๊ย

โอเค คนที่ไม่เชื่อคุณ ว่านาย ก ทำอย่างที่คุณกล่าวหา แม้จะไม่สามารถหาหลักฐานจะๆมายืนยัน แต่ก็ควรจะมีเหตุผลบางอย่างมาแสดงว่า ไม่เชื่อเพราะอะไร คุณก็คงถามว่าทำไมผมไม่เชื่อคุณ ทำไมผมเห็นตรงข้ามกับคุณ

ผมพูดว่า "คุณจะไปกล่าวหาว่าเจ้าหน้าที่ทำรุนแรงเกินกว่าเหตุไม่ได้" คุณก็คงจะถามว่าในเมื่อผมก็ยืนยันไม่ได้ว่าคนที่ตายมีอาวุธ แล้วผมอ้างอิงเหตุผลอะไร ซึ่งผมได้กล่าวไปแล้ว แต่จากคำตอบล่าสุดของคุณ ดูเหมือนคุณไม่ได้อ่านมีผมเขียนเลยด้วยซ้ำ หรืออ่านแล้วไม่เข้าใจ ผมก๊อปมาให้คุณอ่านอีกครั้ง กรุณาอ่านอย่างตั้งใจ อ่านมันหลายๆรอบ ถ้าคุณยังไม่เข้าใจ

เวลาตำรวจเห็นคนร้ายเอามีดวิ่งเข้ามาจะแทงตำรวจ ตำรวจต้องวางปืนแล้วไปหามีดมาต่อสู้กับคนร้าย อย่างนี้หรือเปล่าที่คุณจึงจะถือว่าสมควรแก่เหตุ

ตำรวจบอกให้ผู้ต้องสงสัยเอามือวางไว้บนหัว ผู้ต้องสงสัยไม่ทำตามพยายามเอามือล้วงเข้าไปในกระเป๋าเสื้อ ตำรวจยิงตายเลย พอเข้าไปดูปรากฏวว่าที่จริงผู้ต้องสงสัยกำลังจะพยายามหยิบเอกสารบางอย่างเพื่อแสดงว่าตนไม่ใช่คนร้าย และไม่มีอาวุธใดๆติดตัวเลย แบบนี้ตำรวจผิดหรือไม่ คำตอบคือไม่ เพราะมันเป็นมาตรการที่ถูก set ไว้แล้ว เพื่อปกป้องตัวเจ้าหน้าที่เอง เจ้าหน้าที่แจ้งไปแล้วว่าให้เอาืมือไว้บนหัว ไม่เช่นนั้นจะยิง แต่ก็ไม่ฟัง

ถ้ามีคนวิ่งเข้าไปหาด่านของทหาร ในมือถืออะไรอยู่ไม่รู้ คุณคิดว่าทหารควรรอให้เค้าขว้างออกมาก่อนดูว่ามันระเบิดหรือเปล่า แล้วค่อยตัดสินใจว่าควรจะยิงหรือไม่หรือเปล่า

อ๋อ ที่แท้ลูกมะยม ไม่เป็นไร ไม่ต้องยิง อ้าวคราวนี้ระเบิดหว่า งั้นยิ่ง แต่ เอ.... แขนขาดไปแล้วหว่ายิงไม่ได้ เพื่อนข้างๆก็ตายไปแล้วด้วย ทำไงดี แบบนี้หรือเปล่าครับที่คุณอยากจะเห็น

เรื่องรายละเอียดแต่ละคน ผมไม่ได้ไปสืบค้นหรอก แต่ที่แน่ๆมีบางคนมีอาวุธปืนก็แล้วกัน เพราะเห็นในคลิป และถ้าถามกลับว่ามีใครบ้างที่ไม่มีคราบเขม่า ไม่มีอาวุธ คุณก็ไม่อยู่ในฐานะที่จะตอบได้เช่นกัน เพราะผลการสืบสวนแต่ละคดียังไม่ออกมา แต่ประเด็นมันไม่ได้สำคัญตรงนั้น สำคัญคือในวันที่ 10 เมษา คุณได้แสดงให้เค้าเห็นแล้วว่าพวกคุณมีคนที่มีอาวุธแฝงอยู่ ดังนั้นมันกำลังมีการก่ออาชญากรรมเกิดขึ้นแล้ว และคนที่เป็นรัฐบาลมีหน้าที่ๆจะต้องรักษาความสงบเรียบร้อย เค้ามีความชอบธรรมที่จะกำหนดมาตรการเพื่อป้องกันตัวเจ้าหน้าที่ ในขณะเดียวกันเพื่อคัดแยกอาชญากรออกจากประชาชนมือเปล่า และเค้าได้ประกาศอย่างชัดเจนเกี่ยวกับมาตรการดังกล่าวแล้ว ในเมื่อคุณยืนยันว่ามาชุมนุมอย่างสันติอหิงสา คุณจะไปยุ่งกับด่านของเจ้าหน้าที่ทำไม????? ทำไมไม่ชุมนุมอย่างสงบอยู่ที่ราชประสงค์????? ในเมื่อเค้าประกาศแล้ว แล้วคุณยังฝ่าฝืน และคุณเข้าไปในรัสมี ด้วยท่าทางอันมีพิรุธ เค้าก็ต้องป้องกันตัวไว้ก่อน เค้าคงไม่รอให้คุณขว้างอะไรออกมาแล้วค่อยยิงหรอก อันนี้ตามสามัญสำนึกง่ายๆของผมนะ ถ้าคุณหยุดที่จะคิดเข้าข้างตัวเอง คุณก็น่าจะเข้าใจได้ไม่ยาก

โปรดเข้าใจด้วยว่าผมไม่ได้บอกว่าทุกกรณีเจ้าหน้าที่ถูกหมด เพราะแต่ละคดีย่อมมีรายละเอียดที่แตกต่างกันไป หากมีคดีไหนที่เจ้าหน้าที่ทำเกินคำสั่งของผู้บังคับบัญชา นั่นก็เป็นความรับผิดชอบของเจ้าหน้าที่ แต่คุณจะเอาแค่สิ่งที่คุณรับรู้เพียงบางส่วนว่า ทหารใช้กระสุนจริง และเสือแดงตาย แค่นี้มาสรุปรวมๆว่าเจ้าหน้าที่ใช้ความรุนแรงเกินกว่าเหตุไม่ได้

ถ้าคุณไม่รู้ตัว ผมจะเตือนสติว่าคุณไม่ได้ตอบคำถามของผมเลย ว่าถ้าคุณบอกว่าพวกคุณชุมนุมโดยสงบ แล้วพวกคุณไปยุ่งอะไรกับด่านทหารที่ตั้งอยู่ไกลออกไปจากจุดชุมนุมขนาดนั้นทำไม

ตอนนี้คุณต้องตอบด้วยว่า ทำไมที่ผ่านมาคุณถึงไม่ตอบคำถาม ทำไมเลือกตอบเป็นเฉพาะบางประเด็น

ส่วนเรื่องเพื่อนนักร้องนั่น พอคุณบอกมา ผมก็เพิ่งจำได้คลับคล้ายคลับคลาอยู่บ้าง แต่ผมจำรายละเอียดไม่ได้ วงบาซูยังคุ้นหูนะ แต่กำปั้นนี่่ผมไม่รู้จัก เพราะผมไม่ค่อยสนใจเรื่องนักร้อง ผมจำไม่ได้ว่าเป็นข่าวใหญ่โต บางทีเรื่องใหญ่สำหรับคุณ มันไม่จำเป็นต้องเป็นเรื่องใหญ่สำหรับผม บางทีหนังสือพิมพ์ที่คุณอ่าน สื่อที่คุณดูอาจทำเป็นประเด็นใหญ่โต แต่สื่อที่ผมดูอาจเป็นแค่พาดหัวรอง ทำไม เพื่อนนักร้องนี่มันสำคัญกว่านาย ก นาย ข อย่างงั้นหรือ

การที่คุณเอาเรื่องนี้มาเป็นข้ออ้างว่าผมไม่น่าเชื่อถือ มันก็ดูตลกเกินไปหน่อยนะ มันแสดงว่าคุณกำลังพยายามหาจุดผิดแม้เรื่องเล็กๆน้อยๆ เพื่อที่จะเอาชนะ ส่วนเรื่องประเด็นที่เป็นใจความหลักคุณกลับละเลย และไม่ตอบซะงั้น คุณกำลังจะเอาชนะ คุณรู้ตัวมั๊ย คุณไม่ได้เปิดใจที่จะถกกันด้วยเหตุผล คุณไม่ได้สนใจที่จะค้นหาความจริงจากการถกกันนี้เลย แต่คุณต้องการเอาชนะอย่างเดียว

Edited by สายน้ำเชี่ยว, 6 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:58.

#111 ดอกปีบ

ดอกปีบ

^-^นางสิงห์สีฟ้า^-^

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:53

คุณลุงตะนิ่นตาญี ฝากถามมาค่ะ...อย่าแกล้งทำเป็นมองไม่เห็นนะป้าจิน ชี้แจงแถลงไขด้วย

.....................................................................

ถึง หนูจินนี่ คนมีเหตุผล

ลุงตะนิ่นตาญี นั่งอ่าน หนูจินนี่ พร่ำเพ้อ ยกหาง ตัวเองว่า มี เหตุ และ ผล มาแล้วในหลายหลายหระทู้

เที่ยวไล่หา เหตุผล ของ เพื่อนเพื่อน ว่า ทำไมต้องอย่างนั้น-ทำไมต้องอย่างนี้  เป็น เจ้าหนูจำไม อย่างไร-อย่างนั้น

แต่ ลุงตะนิ่นตาญี ก็ไม่เคยเห็น หนูจินนี่ ให้เหตุผลตอบได้สักที ว่า ทำไม...

ทำไม คนที่อ้างตัวว่า จงรักภักดี ต่อในหลวง จึงสามารถทนได้ กับ พฤติกรรม จ้วงจาบ-หยาบช้า

ซึ่ง คุณทักษิณฯ และ พรรคเผาไทย มีต่อ ในหลวง มาโดยตลอด นี่หรือครับ คือ ความรัก ที่ หนูจินนี่ มีต่อ ในหลวง

ลุงตะนิ่นตาญี ถาม หนูจินนี่ จริงจริงเถอะครับ ความรัก ของ หนูจินนี่ เป็นอย่างนี้หรือครับ

ความรัก ที่สามรถทนเห็น ผู้ที่ตนเอง รัก และ ศรัทธา นั้น ถูกผู้อื่น หยาม-ย่ำยี; ถูกผู้อื่น ฉุด-กระชาก-ลาก-ลงมา

ให้ต้องแปดเปื้อน ในสิ่งที่ พระองค์ ไม่ได้ ทรงรับรู้ ด้วยแต่อย่างใด...

ลุงตะนิ่นตาญี ถาม หนูจินนี่ จริงจริงเถอะครับ เป็นอย่างนี้มาแต่เกิดแล้วหรือครับ?

หรือ มันอยู่ใน Chromosome ของ หนูจินนี่ มาก่อนเกิดครับ? พูดกันตรงตรงน่ะนะครับ หนูจินนี่

ลุงตะนิ่นตาญี น่ะรับได้กับ “คนคิดต่าง” ดูอย่าง hentai คนกลางสามโลก นั่นปะไร

อ่านก็รู้-ดูก็เห็น ว่า ไม่ได้รัก-ไม่ได้ศรัทธา ใน เจ้าฟ้า-เจ้าแผ่นดิน แต่ ลุงตะนิ่นตาญี ก็ไม่ได้ว่ากระไร

ถือว่า ความรัก-ความศรัทธา นั้นเป็น free will แน่ะ วันนี้ คุยกับ หนูจินนี่ ลุงตะนิ่นตาญี ดัดจริต

ใช้ ภาษาปะกิต เสียด้วย ไม่ใช่อะไรหรอกครับ เดี๋ยว คนกลางสามโลก อย่าง hentai  มาเห็นเข้า

จะว่าเอาได้...ต้องใช้ ไทยคำ-ฟารั้งคำ แบบ hentai ดูมัน เท่ ดี เนอะ หนูจินนี่ เนอะ

น้ำท่วมทุ่ง-ผักบุ้งโหรงเหรง เสียหลาย บรรทัด ลุงตะนิ่นตาญี  ย้ำอีกครั้งนะ หนูจินนี่

ลุงตะนิ่นตาญี รับได้จริงจริง กับ คนที่ จริต ไม่ต้องตรงกัน ก็จะทำอย่างไรได้

พื้นฐาน แห่ง ชีวิต ของแต่ละคนนั้น ต่างกัน-ไม่เท่ากัน-ไม่เสมอกัน แต่ที่ ลุงตะนิ่นตาญี รับไม่ได้ก็คือ

พวก โกหก-ตอแหล-ตอหลด-ตดใต้น้ำ นี่แหละ คุณหนูจินนี่  คนพวกนี้ จิตใจมันต่ำทราม เป็นสันดา-น

อันมิอาจแก้ไขได้ ดูให้เห็นได้ชัดชัดใน เสรีไทย นี้ ก็เห็นจะไม่มีใครเกิน ใจดี20 ไปได้

ลุงตะนิ่นตาญี ก็ได้แต่หวังว่า หนูจินนี่ คงจะไม่แข่งกันทำชั่วอย่าง ใจดี20 หรอกนะ

ไม่อย่างนั้นแล้ว หนูจินนี่ นี่แหละจะต้อง ตก นรก ไปรับใช้ ทิดมาก อย่างที่หนูเคยว่ามา

ด้วยรัก และ ห่วงใย จาก หัวใจดวงน้อยน้อย ของ ลุงตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

วันอาทิตย์ที่ ๖ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๘.๓๙ นาฬิกา

Edited by ดอกปีบขาว, 6 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:54.

ดอกไม้งามมีหนามแหลม ใช่บานแย้มให้คนชม บานไว้เพื่อสะสม ความอุดมแห่งผืนดิน...

#112 เงาไม้

เงาไม้

ขาประจำ

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:45

อ่า...หลายข้อ หลายหน้าเลยทีเดียว ข้อเสียส่วนใหญ่หลายๆท่านบอกไปเยอะแล้ว ไม่รู้จะบอกอะไรกลัวซ้ำกับท่านอื่น  แค่เสริมนิดเดียวพอ...

ข้อเสียของเสื้อแดง...ชอบแกล้งโง่...

ชลใสดูในน้ำ เงาดำนั้นเงาใด? ... เงากรรม หรือเงาใคร?....

#113 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:56

ฟังไม่ได้ศัพท์ จับไปกระเดียด โยงเรื่องนั้นมาเข้าเรื่องนี้มั่วไปหมด

ผมบอกแล้ว

พอมาถึงตอนนี้ ไม่เห็นจะเลิกนิสัยตามข้อความที่ผมโควทไว้เลย แถมจะอาการหนักด้วยซ้ำ

จากฉากเงารัศมีอำมหิตในเรื่องเหนือเมฆ 2

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน