Jump to content

- - - - -

สาวฉันทนาผลิตเสื้อชั้นในรวมตัวประท้วงวันส่งท้ายปี นายจ้างญี่ปุ่นปิดโรงงานหนีไม่แจ้งล่วงหน้า โธ่!!! 300.- อุตสาห์ฝัน ดันมาปิด รง. หนีสะเหนี้ยย!!

• Please log in to reply
69 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:29

สาวฉันทนาผลิตเสื้อชั้นในรวมตัวประท้วงวันส่งท้ายปี นายจ้างญี่ปุ่นปิดโรงงานหนีไม่แจ้งล่วงหน้า

กลุ่มคนงานผลิตเสื้อชั้นใน 290 คน มาชุมนุมประท้วงอยู่หน้าโรงงาน บริษัท วิณาการ์เมนต์ จ.ก.เลขที่ 23 ต.10 ต.วิหารแดง อ.วิหารแดง จ.สระบุรี เนื่องจากไม่พอใจที่นายจ้างชาวญี่ปุ่นสั่งให้ปิดโรงงานโดยไม่แจ้งล่วงหน้า 

กลุ่มคนงานที่มารวมตัวประท้วง(ไม่ขอเอ่ยนาม)กล่าวว่า ที่มารวมตัวชุมนุมประท้วงอยู่หน้าบริษัทฯ ก็เพื่อเรียกร้องให้นายจ้างที่สั่งสั่งปิดโรงงานโดยเมื่อเช้านี้มีแผ่นป้ายขนาดใหญ่มีข้อความว่าห้ามเข้าติดอยู่หน้าประตูเข้า-ออก ติดต่อสอบถาม ยามได้รับคำตอบว่านายจ้างไม่อยู่ไป กทม. 

คนงานคนดังกล่าว กล่าวอีกว่า การที่นายจ้างสั่งปิดโรงงานโดยที่ไม่ได้แจ้งให้คนงานรับทราบรวงหน้าเลยถือว่าผิดข้อตกลงและผิดกฎหมาย จึงขอให้ทางรัฐบาลส่งเจ้าหน้าที่ผู้เกี่ยวข้องลงพื้นที่ช่วยเหลือคนงาน 290 คนด้วย คนงานจะยังชุมนุมอยู่หน้าโรงงานจนกว่าจะได้รับคำตอบจากนายจ้าง และผู้เกี่ยวข้องถึงจะยอมแยกย้ายกันกลับบ้าน

โพสต์ทูเดย์

โธ่!!! 300.- อุตสาห์ฝัน ดันมาปิด รง. หนี ต้อนรับนาโยนบาน ของท่านนาโย๊ะฯ เม้ย เสียเหนี้ยย!!!

#2 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:42

แล้วจะตามมาเรื่อยๆ

นรกบนดินของจริง

ฝีมือพี่น้องชินวัตร -_-

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#3 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:50

เห็นรัฐบาลมันบอกว่า ถ้าใครตกงาน ทางรัฐบาลจะจ้างเป็นลูกจ้างให้วันละ 300 บาท ไม่ใช่หรือ ไม่สนใจกันหรือ สาวฉันทนา 

#4 ดอกปีบ

ดอกปีบ

^-^นางสิงห์สีฟ้า^-^

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:04

*
POPULAR

แล้วอย่างงี้ นางจิตรา คชเดช เจ้าของวลียกป้ายว่าอภิสิทธิ์ “ดีแต่พูด” จะมาดูแลช่วยเหลือ หรือเป็นปากเป็นเสียงให้กับสาวฉันทนาเหล่านี้อะไรหรือเปล่านี่

เพราะเธอก็เป็นอดีตสาวฉันทนา โรงงานเสื้อในไทรอัมพ์ผู้โด่งดัง

สงสัยเธอจะลืม "กำพืด" ของเธอไปซะแล้ว..

Edited by ดอกปีบขาว, 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:09.

ดอกไม้งามมีหนามแหลม ใช่บานแย้มให้คนชม บานไว้เพื่อสะสม ความอุดมแห่งผืนดิน...

#5 great

great

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:15

แล้วอย่างงี้ นางจิตรา คชเดช เจ้าของวลี “ดีแต่พูด” จะมาดูแลช่วยเหลือ หรือเป็นปากเป็นเสียงอะไรหรือเปล่านี่ เพราะเธอก็เป็นอดีตสาวฉันทนา โรงงานเสื้อในไทรอัมพ์[img]http://static.serithai.net/webboard/public/style_images/master/attachicon.gif[/img] 13108754021310875462l1.jpg

----------------------------------

คงได้ดิบได้ดี ไปแล้ว. โดนรูดซิปปากไปแล้ว

กระบือแดง คลั่งหน้าเหลี่ยม จนเสียสติ

#6 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:21

แล้วจะตามมาเรื่อยๆ

นรกบนดินของจริง

ฝีมือพี่น้องชินวัตร -_-

นายทุนญี่ปุ่นไม่สนับสนุนนโยบายหาเสียงของรัฐบาลทักษิณ-ยิ่งลักษณ์....!

.

นอกจากนโยบายหาเสียง ค่าแรง 300 บาท และ เงินเดือนข้าราชการปริญญาตรีใหม่ 15,000 บาท.....

รัฐบาลทักษิณ-ยิ่งลักษณ์ต้องทำตามนโยบายหาเสียงให้ได้

แต่จะล้มเหลว หรือทำให้ประชาชนเดือดร้อนหรือไม่ ต้องติดตามดูต่อไป เช่น.....

เคยหาเสียงแก้ไขรัฐธรรมนูญให้ล้มคณะกรรมการ คตส. คณะกรรมการ ปปช. ศาลฏีกาคดีนักการเมืองและศาลรัฐธรรมนูญ... 

เคยหาเสียงนำนักโทษหนีคุกกลับบ้าน กฏหมาล้างความผิดให้ทักษิณ......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#7 cabala

cabala

ประชาธิปไตย นี้ ถ้ากล่

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:36

นี่มันแค่หนังตัวอย่างเท่านั้น

คาดว่า หลังจาก หยุดเทศกาล ปีใหม่ แล้วคนงานหลายๆ คนจะไม่สามารถเข้าไปทำงานได้เหมือนเดิม

#8 ตกสำรวจ

ตกสำรวจ

น้องเก่า

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:01

จริงน่าเห็นใจพวกลูกจ้าง แต่แค่290คนรัฐบาลจะสนใจหรือ?? คนออกนโบายได้หน้า..แต่ว่าไม่ได้ออกเงิน เจ้าของกิจการเล็กๆกี่รายที่จะทน..โรงงานที่ย้ายเครื่องจักรได้ง่าย สัญญาเช่าที่ไม่นานไปก่อน Bye Bye Thailand.

#9 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:12

เห็นรัฐบาลมันบอกว่า ถ้าใครตกงาน ทางรัฐบาลจะจ้างเป็นลูกจ้างให้วันละ 300 บาท ไม่ใช่หรือ ไม่สนใจกันหรือ สาวฉันทนา 

:lol: คงไม่ได้หรอกครับ ร้านถูกใจ ยังจ้างแค่วันละ 200 บาทเอง

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#10 redfrog53

redfrog53

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:23

แล้วอย่างงี้ นางจิตรา คชเดช เจ้าของวลี “ดีแต่พูด” จะมาดูแลช่วยเหลือ หรือเป็นปากเป็นเสียงอะไรหรือเปล่านี่ เพราะเธอก็เป็นอดีตสาวฉันทนา โรงงานเสื้อในไทรอัมพ์[img]http://static.serithai.net/webboard/public/style_images/master/attachicon.gif[/img] 13108754021310875462l1.jpg

----------------------------------

คงได้ดิบได้ดี ไปแล้ว. โดนรูดซิปปากไปแล้ว

ถ้าคิดว่า สหภาพ ไทร์อั้ม ยังแน่อยู่ ก้อนำม้อบออกมาเลย ไล่ รบ. ทรีทาม เลย จะได้ไม่มีคัยว่า ดีแต่เฉย ใชามั่ย จิตตรา

#11 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:31

จริงน่าเห็นใจพวกลูกจ้าง แต่แค่290คนรัฐบาลจะสนใจหรือ?? คนออกนโบายได้หน้า..แต่ว่าไม่ได้ออกเงิน เจ้าของกิจการเล็กๆกี่รายที่จะทน..โรงงานที่ย้ายเครื่องจักรได้ง่าย สัญญาเช่าที่ไม่นานไปก่อน Bye Bye Thailand.

คิดเหมือนทักษิณ.....

ไพร่เสื้อแดงตายไปเท่าใด บาดเจ็บพิการเท่าใดเพื่อท่านผู้นำ ไม่เป็นไรหรอก...

เจ้าของท่อน้ำเลี้ยง ให้ถือว่าเสียสละ.......ฮา

รัฐบาลยิ่งลักษณ์ใช้เงินจากภาษีประชาชนเยียวยาให้.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#12 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:11

ก็คงต้องรอป้ายแบบนี้......ที่จะตามมาอีกมากมาย !!! -_- -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#13 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:36

เห็นใจสาวๆ ที่ตกงานไม่ทันตั้งตัว

ไม่ทราบว่า ตากกฏหมายแรงงาน สาวๆ เหล่านี้ จะได้รับเงินชดเชยอย่างไงค่ะ

ทั้งจากนายจ้าง 

ประกันสังคม (ได้ 50 % จากเงินเดือน จะพอไหมเนียะ กับการเริ่มต้นหางานใหม่ )

#14 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:53

จะมีมาเป็นระลอกๆ ครับ

ระลอกที่ 1 หลังปีใหม่
ระลอกที่ 2 หลังตรุษจีน
ระลอกที่ 3 หลังสงกรานต์

#15 SKIDATO

SKIDATO

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:54

ก็คงต้องรอป้ายแบบนี้......ที่จะตามมาอีกมากมาย !!! -_- -_-

เป็นข่าวดีต้อนรับปีใหม่ที่กำลังจะมาจริงๆ

สมน้ำหน้ามิงไอพวกควายแดง

บอกแล้วนายกปู 8 ปี ให้มันอยู่ยาวๆเลย

เดี๊ยวควายแดงมันจะตาสว่างหันกลับมาไล่ขวิดเจ้านายมันเอง

#16 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:08

ยังไม่จบครับ

งานนี้ล้มแบบโดมิโน่ แน่ครับ

ตอนนี้โรงงานขนาดกลาง และ เล็กในเชียงใหม่ เริ่มปลดคนงานไปบ้างแล้ว

แม้แต่นิคมลำพูน ผมได้ยินมาว่า เอาคนงานออกไปเยอะเหมือนกัน

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#17 ant

ant

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:31

สงสัยนายจ้างหยุดไปเคาท์ดาวน์ที่เซ็นทรัลเวิลด์มั้งครับ

หลังปีใหม่คงกลับมาเปิดโรงงานอีกที

ยังไงสาวๆฉันทนาอดใจรอลุ้นดูนะครับว่า...กลับ..ไม่กลับ

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#18 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:38

ผมว่า งานนี้มีประท้้วงหน้าทำเนียบต่อแน่

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#19 เมรีสีน้ำเงิน

เมรีสีน้ำเงิน

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:07

พวกคุณๆทั้งหลายคิดว่า เธอและเขาเหล่านี้จะคิดได้ว่าปัญหาเกิดขึ้นจากรัฐบาลนี้หรือคะ? ไม่มีทาง...

Edited by เมรีสีน้ำเงิน, 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:58.

#20 Maratiraj_

Maratiraj_

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:10

ลักพักก็จะมีม๊อบ สหภาพแรงงานโน้นนั้นนี้ มาตั้งเตนท์ปูเสื่อล้อมกระทรวงแรงงาน

#21 noslipme

noslipme

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:18

เห็นใจสาวๆ ที่ตกงานไม่ทันตั้งตัว

ไม่ทราบว่า ตากกฏหมายแรงงาน สาวๆ เหล่านี้ จะได้รับเงินชดเชยอย่างไงค่ะ

ทั้งจากนายจ้าง 

ประกันสังคม (ได้ 50 % จากเงินเดือน จะพอไหมเนียะ กับการเริ่มต้นหางานใหม่ )

ทุกอย่างที่ว่ามาพินาศหมดครับ เพราะไม่มีลายเซนต์หรือหนังสือรับรองจากนายจ้างหรือบริษัทเก่า 

ถ้าจะได้ก็หืดจับละครับ พูดง่ายๆเอกสารไม่ครบกลับไปหามาใหม่ รอไปก่อน ให้หามาให้ แล้วจะไปอาวที่หนายยย

#22 ยืนงงกลางดงแดง

ยืนงงกลางดงแดง

น้องเก่า

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:27

*
POPULAR

ก็แค่เสียงส่วนน้อยในสังคม ตกงานแค่ไม่กี่ร้อยคน รัฐ เค้าไม่สนใจหรอกทำใจเถอะครับ เพราะรัฐบาลชุดนี้เค้าเป็นประชาธิปไตย เค้าต้องยึดเสียงข้างมาก :lol:

#23 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:30

ปิดโรงงานในเมืองไทย ไปเปิดโรงงานใหม่ในพม่า ในลาว หรือในเขมร ที่แรงงานถูก
ตอนก่อนชุดกีฬา รองเท้า ของอาดิดาส หรือ ไนกี้ ประทับตรา Made in Thailand

#24 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:31

ตอนนี้เห็นประทับตรา เมดอิน กัมพูชา

#25 ant

ant

ตอบ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:46

ปิดโรงงานในเมืองไทย ไปเปิดโรงงานใหม่ในพม่า ในลาว หรือในเขมร ที่แรงงานถูก
ตอนก่อนชุดกีฬา รองเท้า ของอาดิดาส หรือ ไนกี้ ประทับตรา Made in Thailand

ในอังกฤษผมไปซื้อชุดกีฬาไนกี้ รองเท้าไนกี้ ในShop ของสโมสร Arsenal ประทับตรา Made in Vietnam ส่วนหมวก ผ้าพันคอสโมสร Made in China

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#26 redfrog53

redfrog53

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 06:33

‎"ศรีไทยฯ ไม่หนักใจเรื่องค่าแรง 300 บาท" 
เพราะ...เดินหน้าขยายโรงงาน 4 แห่งในอินเดีย และสร้างโรงงานผลิตพลาสติกแห่งใหม่ที่ประเทศเวียดนาม ...เรียบโร้ยแร้ววว์
เล็ก เจ้าเก่า
ไม่เคยเป็นกลาง อยู่ข้างในหลวง ค่าแรง 300 เป็นแค่จุดเริ่มต้นนะ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด เพราะค่าแรง 300 ทำให้คนตกงานนั่นยังเป็นประเด็นที่1 แต่ประเด็นที่2 คือเมื่อขึ้น 300 แล้ว ต้องคงอัตรานี้ไปจนถึงปี 58 แล้วถึงจะสามารถพิจารณาใหม่ได้ ตกงานไม่พอแถมคนที่อยู่ก็ลำบากเพราะ 2 ปี ค่าแรงไม่ขึ้น แต่ค่าครองชีพหนีไปไกลแล้ว
เล็ก เจ้าเก่า ใชครับ 3 ปี ของกิน-ของใช้ขึ้นราคา แต่ค่าแรงค้างเติ่ง-ตาย....ตาย....ตาย...
ไม่เคยเป็นกลาง อยู่ข้างในหลวง ประเด็นหลักคือคนโลภอยากได้ 300 แต่ลืมคิดไปว่า ได้แล้ว จะเหลือสักกี่คนที่เขายังจ้างไว้ คนที่อยู่ก็แน่นอนครับงานหนักขึ้น แล้วส่วนที่สำคัญคือ ได้ 300 แต่ค่าครองชีพเกินรายได้ แล้วจะมีประโยชน์อะไร ถ้ามันไม่เหลือเก็บแถมติดลบอีกต่างหาก
เล็ก เจ้าเก่า ดูทิศทางแล้ว จะแย่กว่าเดิมครับ.-
ไม่เคยเป็นกลาง อยู่ข้างในหลวง เงินเดือน 15,000 นี่อีกอย่างนึงทำให้พวกจบปริญญาตรีเลือกงาน สุดท้ายก็เตะฝุ่นไปเถอะ
Natty Boonmark กลายเป็น ศรีอินเดีย กะศรีเวียตนามซุปเปอร์แวร์ ไปซะแล้ว...อนิจจัง...ประเทศไทย...
สว่าง สุริยะ ก็ดีนะค่าแรง300...แต่ข้าวของมันไปโลดแล้ว...ฉุดไม่อยู่.
ไม่เคยเป็นกลาง อยู่ข้างในหลวง ดีสำหรับบางกลุ่มครับ แต่ละจังหวัดค่าครองชีพไม่เท่ากัน สุดท้ายจังหวัดที่ค่าครองชีพสูงก็ได้เท่านี้ จังหวัดที่ค่าครองชีพเมื่อก่อนถูกพอค่าแรง "จะขึ้น" เงินเดือนราชการขึ้น ค่าครองชีพไปนอนตีพุงรออยู่ปลายทางแล้วครับ
[b]สรุปว่า ไม่มีการขยายงาน และไม่เพิ่มแรงงานอีก เอวังด้วยประการ ชะนี เม้ย เอ้ยยย!!

#27 เดือนเอก

เดือนเอก

ขาประจำ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 07:32

คุณคิดว่า ผู้ประกอบการ กับแรงงาน

ใครมีข้อต่อรองมากกว่ากัน

พื้นฐานจริงๆ ถ้าบริษัทอยู่ได้ ในภาวะค่าแรงของประเทศเพื่อนบ้านถูกมาก ไม่รวมจีนที่ถูก คอดๆ

เขาก็อยากประกอบกิจการต่อไปอยู่หรอกครับ

แต่ถ้าไม่ไหว  เขาจะบีบออกก็ง่าย

จากกำหนดให้เย็บได้วันละ10 ใครได้น้อยกว่านี้ก็ออก

หรือไม่ก็ให้ทำแบบเหมา หรือให้ย้ายไปต่างจังหวัด ก็ต้องออกเองครับ

#28 IAMDA

IAMDA

ขาประจำ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:53

คุณคิดว่า ผู้ประกอบการ กับแรงงาน

ใครมีข้อต่อรองมากกว่ากัน

พื้นฐานจริงๆ ถ้าบริษัทอยู่ได้ ในภาวะค่าแรงของประเทศเพื่อนบ้านถูกมาก ไม่รวมจีนที่ถูก คอดๆ

เขาก็อยากประกอบกิจการต่อไปอยู่หรอกครับ

แต่ถ้าไม่ไหว  เขาจะบีบออกก็ง่าย

จากกำหนดให้เย็บได้วันละ10 ใครได้น้อยกว่านี้ก็ออก

หรือไม่ก็ให้ทำแบบเหมา หรือให้ย้ายไปต่างจังหวัด ก็ต้องออกเองครับ

คนที่เครียดที่สุดคือคนบริหาร  เมื่อถึงวันที่คำสั่งออกมาให้คัดเลือกพนักงาน ที่ต้องเอาออก มันบีบหัวใจจริงๆ  ทุกคนมีภาระ  เด็กบางคนพึ่งซื้อรถคันแรก ต้องผ่อนอีกอย่างน้อย 5 ปี ทุกวันนี้นอนไม่ค่อยหลับ เซ็งจริงๆ

#29 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:27

ไม่อยากจะคิด  วันนี้ ๑ มกรา  ๕๖  ศกใหม่  แต่ข่าวร้าย

มันก็มีมาไม่ขาด  คนที่ตกงาน.  กับคน..ขี้เกียจทำงาน..

เป็นไปได้ไหม ?  คนขี้เกียจทำงาน..กลุ่มหนึ่งก็มีส่วน-

ทำให้คน..ตกงาน..และต้องเดือดร้อน.โรงงาน ผมก็อยาก

จะขอความเห็นใจให้กับผู้ใช้แรงงานด้วย  เมื่อคุณจะปิด

กิจการ.ทำต่อไปไม่ไหว. ก็ควรแจ้งให้ลูกจ้างทราบ และ

จ่ายค่าชดเชย  ...ตามกฏหมายแรงงาน...ให้ถูกต้อง...ให้

ความ.ยุติธรรม.ต่อพวกเขาด้วย  ....

#30 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:37

เลือกมาอย่างไร ก็ได้อย่างนั้น 

#31 Benten

Benten

ขาประจำ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:35

เดี๋ยวคนกลางที่สุดในสามโลก จะออกมาอ้างโน่น นี่ นั้น

แล้วจะบอกว่า คนว่างงานประเทศอื่นๆ ว่างงานมากกว่าเราอีก :lol:

#32 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:37

ในสายตาของผม นี่คือความสวยงามของนโยบาย 300 บาท

ลองนึกภาพดูสิครับ ...โรงงานชุดชั้นในปิด

อีกหน่อยคนไทย จะไม่มีเสื้อชั้นในใส่

เวลาเดินตามถนนท่านจะได้สัมผัสความรู้สึกในบรรยาการเดียวกับที่เดินบนถนนในเมืองที่เจริญแล้ว

แบบนิวยอร์คเหรือแฟรงเฟิร์ตเลยเชียว

:lol: 

#33 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:45

ในสายตาของผม นี่คือความสวยงามของนโยบาย 300 บาท

ลองนึกภาพดูสิครับ ...โรงงานชุดชั้นในปิด

อีกหน่อยคนไทย จะไม่มีเสื้อชั้นในใส่

เวลาเดินตามถนนท่านจะได้สัมผัสความรู้สึกในบรรยาการเดียวกับที่เดินบนถนนในเมืองที่เจริญแล้ว

แบบนิวยอร์คเหรือแฟรงเฟิร์ตเลยเชียว

ผมเกรงว่าสาวไทย จะยานก่อนวัยอันควร :wub:

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#34 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:05

เดี๋ยวนี้ก็ยังมีอยู่ครับ แต่วิวัฒนาการไปเป็นอีกระดับแล้ว ...

สมัยก่อนเจ้าของแบรนด์จะเอาตัวอย่างๆมาให้ ส่งฝรั่งมานั่งทำระบบคิวซี ฯลฯ

เดี๋ยวนี้เจ้าของแบรนด์นั่งเฉยๆ ส่วนโรงงานในไทยที่ผ่านการปรับตัวและอยู่รอดมาหลายครั้งจนถึงวันนี้ก็จะได้เป็นโควต้า ปีหนึ่งๆจะต้องออกแบบได้กี่พันแพทเทิร์น ส่งได้กี่ล้านชุดเค้าจะเหมือนกำหนดตายตัวมาเลย โดยผู้ผลิตในไทยต้องส่งแบบ ดีไซน์ ตัวอย่างแพทเทิร์นไปให้เจ้าของแบรนด์อนุมัติ

ส่วนมากโรงงานพวกนี้ยังขาดคน เพราะต้องใช้คนมีทักษะในสายงานพอควร แต่ค่าแรงเค้าก็ทะลุ 300 ไปนานแล้ว (เนื่องจากตัวสินค้ามันมีมูลค่าการตลาดสูง เมื่อเทียบกับเสื้อโหล)

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#35 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:23

ผมเกรงว่าสาวไทย จะยานก่อนวัยอันควร :wub:

คิดบวกสิครับ  คิดบวกเข้าไว้

:P 

#36 redfrog53

redfrog53

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:27

ดี เราจะหนับหนุน OTOP 

ยกทรงกะลามะพร้าว

#37 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:10

ส่วนตัวผมมองว่านโยบายค่าแรง 300 บาทนี้ เป็นนโยบายที่ดีครับ เพราะทุกวันนี้ข้าวของแพง ค่าเดินทางแพง

เพียงแต่รัฐบาลขาดการวางแผนและมาตรการรองรับอย่างรอบด้าน ต้องมีทางออกให้ผู้ประกอบที่ได้รับผลกระทบด้วย เช่น ลดภาษีในช่วงปีแรกๆ เพื่อให้ผู้ประกอบการมีระยะเวลาปรับตัวมากกว่านี้

เพราะเมื่อต้นทุนเพิ่ม แต่ราคาขายไม่อาจปรับเพิ่ม ผู้ประกอบการก็ตายหมด

#38 esamso

esamso

ขาประจำ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:46

คิดถึงข้าวจานละ 25 บาท

#39 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:00

คิดถึงข้าวจานละ 25 บาท

ลืมเสียเถิด อย่าคิดถึง

Edited by ม่านน้ำ, 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:01.

#40 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:03

ส่วนตัวผมมองว่านโยบายค่าแรง 300 บาทนี้ เป็นนโยบายที่ดีครับ เพราะทุกวันนี้ข้าวของแพง ค่าเดินทางแพง

เพียงแต่รัฐบาลขาดการวางแผนและมาตรการรองรับอย่างรอบด้าน ต้องมีทางออกให้ผู้ประกอบที่ได้รับผลกระทบด้วย เช่น ลดภาษีในช่วงปีแรกๆ เพื่อให้ผู้ประกอบการมีระยะเวลาปรับตัวมากกว่านี้

เพราะเมื่อต้นทุนเพิ่ม แต่ราคาขายไม่อาจปรับเพิ่ม ผู้ประกอบการก็ตายหมด

ดีตรงใหนคะ ขึ้น 300 บาทแล้ว ต้องรออีก 2 ปี ถึงจะขึ้นได้อีก เฉพาะช่วงที่ประกาศขึ้น 300 บาท

ของขึ้นแพงไปขนาดใหนแล้วรู้ๆ กันอยู่กระอักกันถ้วนหน้า

แล้วลองคิดหยาบๆ ดูระยะภายใน 2 ปี ของจะขึ้นไปอีกขนาดใหน ในขณะที่รายรับเท่าเดิม

ผู้ประกอบการมีทั้งเจ๊ง ทั้งหนี ย้ายกิจการ ทั้งเลิกจ้าง เลิกสวัสดิการ ยกเลิกโอที

นรกเห็นๆ กระทบเป็นลูกโซ่แน่นอน ปัญหาคนตกงาน อาชญากรรม หนี้สิน ตามมาเป็นพรวน เป็นยุคฆ่าคนจนจริงๆ

#41 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:09

เดี๋ยวเจ้าของก็กลับมา แค่เข้ากรุงเทพฉลองปีใหม่ สาวฉันทนาก็ใจร้อนเกินไป 

#42 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:36

ดีตรงใหนคะ ขึ้น 300 บาทแล้ว ต้องรออีก 2 ปี ถึงจะขึ้นได้อีก เฉพาะช่วงที่ประกาศขึ้น 300 บาท

ของขึ้นแพงไปขนาดใหนแล้วรู้ๆ กันอยู่กระอักกันถ้วนหน้า

แล้วลองคิดหยาบๆ ดูระยะภายใน 2 ปี ของจะขึ้นไปอีกขนาดใหน ในขณะที่รายรับเท่าเดิม

ผู้ประกอบการมีทั้งเจ๊ง ทั้งหนี ย้ายกิจการ ทั้งเลิกจ้าง เลิกสวัสดิการ ยกเลิกโอที

นรกเห็นๆ กระทบเป็นลูกโซ่แน่นอน ปัญหาคนตกงาน อาชญากรรม หนี้สิน ตามมาเป็นพรวน เป็นยุคฆ่าคนจนจริงๆ

ครับ อาจจริงอย่างที่คุณว่า

ส่วนตัวผมเองก็กระทบครับ เพราะต้องจ้างคนเหมือนกัน

เพียงแต่ที่ผ่านมา ผมมองว่าคนที่เป็นลูกจ้างมีรายได้น้อยเกินไป ไม่พอกิน

ถ้าจะให้ปรับขึ้นปีละนิดละหน่อยอย่างที่เคยทำมา มันจะไม่สอดคล้องกับรายจ่ายน่ะครับ

ผมว่าประเทศเรามาไกลเกินกว่าเขมร พม่า และลาว ก้าวหนึ่งแล้ว

ไม่ได้อยู่ในจุดที่คนจะมีค่าแรงขั้นต่ำน้อยเพียงเท่าในอดีต

สิ่งที่รัฐบาลควรต้องทำ คือหามาตรการช่วยเหลือนายจ้าง เพื่อให้ปรับตัวรับกับค่าแรงขี้นต่ำนี้ได้ครับ

แต่ที่เห็นทุกวันนี้ ยังไม่มีมาตรการช่วยเหลือใดๆ มีแต่ผลักภาระให้ไปเต็มๆ

ขออีกนิดนะครับ ถ้าเรามองด้วยใจที่เปิดกว้าง

ยกตัวอย่างเลยละกัน ทำไมญี่ปุ่นมีคนชั้นกลางเยอะ คนรวยน้อย และคนจนน้อย

แต่ทำไมเรามีชนชั้นกลางเยอะ คนรวยเยอะ คนจนเยอะ

ข้อต่างมันอยู่ที่มาตรฐานรายได้เฉลี่ยต่อหัวของคนญี่ปุ่นนั้นสูง

เงินเดือนของผู้บริหาร กับช่าง (ในบริษัทเดียวกัน) ไม่มีแก็ปมากมายเหมือนบ้านเรา

ถ้าเรามองด้วยใจที่เปิดกว้าง เราก็รู้ๆกันอยู่ว่าเจ้าของกิจการบ้านเรามักจะจ้างลูกจ้างแบบราคาถูก

สุดท้ายแล้ว เจ้าของก็รวยเอารวยเอา ลูกจ้างก็ทำงานไปวันๆ ไม่เคยมีเงินเก็บให้ลูกหลาน (แค่จะกินยังแทบไม่พอ)

ผมอยากเห็นการเปลี่ยนแปลง ลดความเหลื่อมล้ำลงมาให้มากๆครับ

นโยบายของเพื่อไทยจริงๆแล้ว ตัวนโยบายนั้นดี แต่คนออกนโยบายนั่นแหละที่ไม่ดี

ผมพยามแยกแยะนโยบายออกจากตัวคน จะได้มองเห็นข้อดีของมันบ้าง

#43 idecon

idecon

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:39

คนงานก่อสร้างยังขาดอีกเยอะ สนใจก็เริ่มเปลี่ยนงานได้แล้ว

เขมร เริ่มกักคนไว้ในประเทศ เพื่อพัฒนาเขตเศรษฐกิจใหม่
พม่า พัฒนาเขตอุตสาหกรรมใหม่ บริษัทต่างชาติแห่เข้าไปรับเหมาโครงการโรงงานอุตสาหกรรม ใช้แรงงานในประเทศ

#44 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:35

ยังไม่เยอะ  ไม่รู้สึกหรอกครับ

ดูอย่างทุกวันนี้ ไอ้คนลอยตัวค่าเงินบาทอย่างบิ๊กจิ๋ว กับคนที่ฟันกำไรจากวิกฤตต้มยำกุ้งอย่างทักษิณ

มันยังลอยหน้าลอยตาอยู่ได้เลย

ไม่เห็นมีใครไปทำอะไรมันในวีรกรรมซ้ำเติมคนทั้งชาติปี 40

นี่คือประเทศไทยครับ

สิ้นหวังแล้ว

gladiator 1.jpg

#45 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:32

คนงานก่อสร้างยังขาดอีกเยอะ สนใจก็เริ่มเปลี่ยนงานได้แล้ว

เขมร เริ่มกักคนไว้ในประเทศ เพื่อพัฒนาเขตเศรษฐกิจใหม่
พม่า พัฒนาเขตอุตสาหกรรมใหม่ บริษัทต่างชาติแห่เข้าไปรับเหมาโครงการโรงงานอุตสาหกรรม ใช้แรงงานในประเทศ
ถูกต้องครับ. คนมีตังแถวบ้านผม เข้าไปเปิดโรงงานรับน้ำยางที่เวียนนาม
ค่าแรงถูกผลผลิตดี. แถมราคาเท่าบ้านเรา
ต้นทุนถูก กำไรบานน. เหอๆๆ

กระทู้นี้ดี. เด่วกลับแล้วจะคุยด้วยย. มือถือพิมพ์ลำบาก

#46 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:55

สมมุติ ค่าแรงเดิมวันละ 250บ. เพิ่มเป็น 300บ.=เพิ่มอีกคนละ 1500บ.ต่อเดือน

เอา 1500x290=435,000บ. ถ้าอัตราเดิมให้อยู่ 200/วัน ก็ไปกันใหญ่ จ่ายเพิ่มอีกเดือนละเกือบล้าน

อยู่ไม่ไหวก็ต้อง...ปิด...

Edited by คนกรุงธน, 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:57.

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#47 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:40

ดี เราจะหนับหนุน OTOP 

ยกทรงกะลามะพร้าว

โห..เซ็งเลย..เจอกะลาอีก..

:rolleyes: 

#48 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:50

290 คน?

ก็แค่พวกเสียงส่วนน้อยครับ  -_-

"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#49 เส้นใหญ่ไม่งอก

เส้นใหญ่ไม่งอก

ขาประจำ

ตอบ 1 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:41

ครับ อาจจริงอย่างที่คุณว่า

ส่วนตัวผมเองก็กระทบครับ เพราะต้องจ้างคนเหมือนกัน

เพียงแต่ที่ผ่านมา ผมมองว่าคนที่เป็นลูกจ้างมีรายได้น้อยเกินไป ไม่พอกิน

ถ้าจะให้ปรับขึ้นปีละนิดละหน่อยอย่างที่เคยทำมา มันจะไม่สอดคล้องกับรายจ่ายน่ะครับ

ผมว่าประเทศเรามาไกลเกินกว่าเขมร พม่า และลาว ก้าวหนึ่งแล้ว

ไม่ได้อยู่ในจุดที่คนจะมีค่าแรงขั้นต่ำน้อยเพียงเท่าในอดีต

สิ่งที่รัฐบาลควรต้องทำ คือหามาตรการช่วยเหลือนายจ้าง เพื่อให้ปรับตัวรับกับค่าแรงขี้นต่ำนี้ได้ครับ

แต่ที่เห็นทุกวันนี้ ยังไม่มีมาตรการช่วยเหลือใดๆ มีแต่ผลักภาระให้ไปเต็มๆ

ขออีกนิดนะครับ ถ้าเรามองด้วยใจที่เปิดกว้าง

ยกตัวอย่างเลยละกัน ทำไมญี่ปุ่นมีคนชั้นกลางเยอะ คนรวยน้อย และคนจนน้อย

แต่ทำไมเรามีชนชั้นกลางเยอะ คนรวยเยอะ คนจนเยอะ

ข้อต่างมันอยู่ที่มาตรฐานรายได้เฉลี่ยต่อหัวของคนญี่ปุ่นนั้นสูง

เงินเดือนของผู้บริหาร กับช่าง (ในบริษัทเดียวกัน) ไม่มีแก็ปมากมายเหมือนบ้านเรา

ถ้าเรามองด้วยใจที่เปิดกว้าง เราก็รู้ๆกันอยู่ว่าเจ้าของกิจการบ้านเรามักจะจ้างลูกจ้างแบบราคาถูก

สุดท้ายแล้ว เจ้าของก็รวยเอารวยเอา ลูกจ้างก็ทำงานไปวันๆ ไม่เคยมีเงินเก็บให้ลูกหลาน (แค่จะกินยังแทบไม่พอ)

ผมอยากเห็นการเปลี่ยนแปลง ลดความเหลื่อมล้ำลงมาให้มากๆครับ

นโยบายของเพื่อไทยจริงๆแล้ว ตัวนโยบายนั้นดี แต่คนออกนโยบายนั่นแหละที่ไม่ดี

ผมพยามแยกแยะนโยบายออกจากตัวคน จะได้มองเห็นข้อดีของมันบ้าง

การปรับค่าแรงนั้น คงจะดูแค่ค่าครองชีพเป็นหลักอย่างเดียวไม่ได้

เพราะปัจจุบันเป็นยุคโลกาภิวัฒน์ ความผูกโยงกันของระบบเศรษฐกิจของประเทศต่างๆ เป็นปัจจัยที่ต้องคำนึงมากขึ้น

นอกจากภาวะการลงทุนในประเทศ เรายังต้องดูเงื่อนไขการลงทุนในต่างประเทศ

ทั้งระดับราคาค่าแรง ระดับฝีมือแรงงาน (อย่าคิดเอาเออเองว่าแรงงานประเทศเรามีฝีมือมากกว่า)

ทั้งจรรยาบรรณในการทำงานของแรงงาน (ถ้ามีการประท้วงหยุดงานเป็นกิจวัตร นักลงทุนก็จะหนีไปลงทุนประเทศอื่น)

ทั้งระบบสาธารณูปโภคที่เอื้ออำนวยให้ไปลงทุน ทั้งเสถียรภาพของการเมืองในแต่ละประเทศ

ยังมีปัจจัยให้ตัดสินใจเลือกลงทุนอีกหลายข้อ

การที่รัฐบาลมีวิสัยทัศน์ที่สั้น นอกจากเงินสามร้อยบาทที่เพิ่มขึ้นจะไม่ช่วยให้แรงงานมีชีวิตที่ดีขึ้น (เพราะสินค้าอุปโภคบริโภคขึ้นราคา)

ยังกลับจะทำให้แรงงานจำนวนมากต้องมารับกรรม ตกงานจากความโง่ของรัฐบาล

#50 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 05:34

เห็นกะทู้ ที่ตักขี้ ส่งมาเป็นสคส. มีรูปชาวนา กับสาวโรงงาน คู่กับตักขี้

ปีนี้คงเป็นปีทองของชาวนา กับสาวโรงงาน

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน