Jump to content

- - - - -

-- คุณบูชานักการเมืองหรือเปล่า? --

• Please log in to reply
192 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:27

อ่านกระทู้หนึ่ง (ปีที่แล้ว แต่อยากตั้งในปีนี้ จะได้ไม่ข้ามปี  :) )

คุณมังกือว่าผมเป็นช่างทาสี แต่ตัวเองกลับไปทาสีเจ้าแพรด

หาว่าเป้น "แดง" เสียอย่างนั้น แล้วก็มาเจอกอนกดมาว่าผมซ้ำ

แล้วก็เหมือนเดิม ดันทาสี ผมและหลายๆ คนว่าเป็นพวกบูชา

นักกาเมือง ขำก็ขำ ไม่ได้โฏด เอ้ย โกรธอะไรหรอก เพียงแต่

ออกจะขำเรื่อง "บูชานักการเมือง" ที่เป็นวาทะกรรมมาจากพวกเหลือง

ผมเลยอยากรู้ว่า คุณๆ ทั้งหลายเป็นพวกบูชานักการเมืองหรือเปล่า

ผมขอเริ่มอภิปราย 2 ประเด็นก่อน

1. นักการเมืองคือใคร? 

นักการเมือง น. ผู้ฝักใฝ่ในทางการเมือง, ผู้ที่ทําหน้าที่ทางการเมือง เช่น รัฐมนตรี สมาชิกรัฐสภา.
-ราชบัณฑิต

ผมว่าราชบัณฑิตใช้คำได้รัดกุมและชัดเจนดี ดังนั้นพวกเหลืองๆ ทั้งหลาย

เช่น อดีตสส.,  อตีตหัวหน้าพรรค, อดีตผู้สมัคร, อดีตสมาชิกพรรค

รวมทั้งยังเป็นสมาชิกพรรคอยู่ ฯลฯ ทั้งหลายนี่เป็น "นักการเมือง" แน่ๆ

ดังนั้นนักการเมือง ไม่ได้หมายถึงบรรดาพรรค ปชป. พท. เพียงแค่สอง

พรรค

2. บูชา?

บูชา ก. แสดงความเคารพบุคคลหรือสิ่งที่นับถือด้วยเครื่องสักการะ
มีดอกไม้ ธูป เทียน เป็นต้น เช่น บูชาพระ บูชาเทวดา บูชาไฟ,
ยกย่องเทิดทูนด้วยความนับถือหรือเลื่อมใสในความรู้ความ
สามารถ เช่น บูชาวีรบุรุษ บูชาความรู้ บูชาฝีมือ. (ป., ส. ปูชา).

-ราชบัณฑิต

อันนี้ย้ำความหมายชัดเจน ว่าบูชาหมายถึงอะไร ซึ่งจริงๆ แล้วผมไม่ค่อย

แน่ใจว่า "บูชา" ที่เขาเอามาด่ากันนี่ เขาบัญญัติศัพท์ใหม่ จนความหมาย

เพี้ยนไปจากหนี้หรือเปล่า ขอความคิดเห็นประเด็นนี้ด้วย

-----------

เมื่อดูความหมายโดยรวม ผมก็ว่า "บูชานักการเมือง" ก็คงไม่ใช่ ถ้าใส่วงเล็บ

ว่า (บางคน) ก็ยังพอทน เพราะยังไง ก็เห็นนักการเมืองจำนวนน้อยที่มีความสามารถ

พอให้ "บูชา" ขณะที่ "นักการเมือง" ฝั่งเสื้อเหลืองนี่หาตัวที่จะบูชาความสามารถ

ไม่เจอเลยแม้แต่ตัวเดียว (เสื้อเขานับเป็นตัวนะ ไม่ใช่คน)

#2 กรกช

กรกช

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:38

ผมว่าคุณช่างทาสี ประเด็นคือคุณมากล่าวหาว่าผมเลว ว่าผมเอาพระบรมราโชวาทในหลวงมาบิดเบือน

ส่วนเรื่องบูชานักการเมือง มันเป็นคำเสียดสี เหน็บแนมคนที่เอาแต่ปกป้องนักการเมือง

ไม่ได้หมายถึงไปสักการะกราบไหว้บูชานักการเมือง

คำว่าบูชานักการเมือง คนที่พูดเขาคงไม่ได้หมายถึงนักการเมืองทุกคน หรือหมายถึงว่านักการเมืองเป็นใครบ้าง

แต่มันอยู่ที่ว่าเขาพูดคุยอยู่กับใคร

ถ้าคุยกับเสื้อแดง การว่าเสื้อแดงบูชานักการเมือง ก็ต้องหมายถึง ส.ส.เพื่อไทยหรือทักษิณ

ถ้าคุยกับเสื้อฟ้า ก็หมายถึงพรรค ปชป.

ปล.ผมเองส่วนมากใช้คำว่า กองเชียร์พรรค-นักการเมือง

• OSR likes this

#3 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:40

ผมเชื่อว่า มนุษย์ทุกคน ล้วนมีทั้งด้านเลวและด้านดีอยู่ในตัว

พระพุทธเจ้า ยังเคยโดนผมตั้งคำถามสมัยเด็กๆ

ว่าทำไมท่านถึงทิ้งลูกเมีย ทิ้งบ้านเมืองในความรับผิดชอบมา

คำถามนั้น เกิดจากการมองต่างมุม ตามสถานะและประสบการณ์ชีวิต

ผมจึงเชื่อว่า ผมพอมีนักการเมืองที่ผมพอจะใช้คำว่า ชื่นชม ได้

แต่ผมไม่คิดว่าจะถึงขั้นที่เรียกว่า บูชา

ผมเคยชื่นชมชวน ทักษิณ จำลอง 

ชื่นชมไปตามสิ่งที่เห็น และวัดสิ่งนั้นๆ ด้วยประสบการณ์ในเวลานั้น

ปกป้องได้ ในโอกาสที่ควร ระดับที่เหมาะสมในใจผม

และเลิกชื่นชมได้ ในเหตุผลที่มากขึ้น เห็นรายละเอียดมากขึ้น

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#4 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:50

อยากจะบูชา..แต่ไร้..หิ้ง..ไร้โต๊ะหมู่

จะเอาตั้งกับพื้น  ก็น่าเกลียด.ตกลงก็

ยังไม่ได้เอาใครมา ..บูชา..ฮึมมมม !!

#5 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:59

ทำไมผมต้องบูชานักการเมืองด้วย

เพียงแต่ผมต้องเลือกใครสักคนมานำพาประเทศ

การที่คนบางกลุ่ม มองว่าพวกที่เลือกนักการเมืองมานำพาประเทศ

ต้องเลือกด้วยเหตุผลเพราะ บูชานักการเมือง

ผมว่าสิ้นคิดมากๆ

ถ้านักการเมืองไม่คู่ควรจะมาบริหารประเทศ

งั้นใครคู่ควร   ผมไม่เห็นว่าจะเคยได้รับคำตอบจากกลุ่ม Anti นักการเมือง

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#6 คนบูรพา

คนบูรพา

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:11

ไม่ถึงกับใช้คำว่าบูชาครับ สำหรับนักการเมืองที่ดี.........ผมให้แค่คำว่า......ให้ "ความเคารพเชื่อมั่น".....มากกว่า

แต่สำหรับนักการเมืองชั่วๆ........โดยเฉพาะ ไอ้พวกสารพัดสัตว์อย่าง "เป็ด ปลาไหล คางคก จิ้งเหลน ตะกวด เ หี้ย  ทั้งหลาย"

อยากจะบูชาพวกมันด้วย..........การใช้ฝ่าเท้าลูบหน้าพวกมัน......วันละ 100 ครั้ง  ถ้าเป็นไปได้

ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#7 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:13

บูชาทำไม เพราะพวกเรากาบัตรเลือกตั้งเลือกมากับมือ (คำว่า "บูชา" คำนี้ฟังดูเกินไป)

ช่วงเวลาหาเสียง เดินตามบ้าน ยืนบนรถ ผู้สมัคร ส.ส. ยกมือไหว้ไปทั่ว อ้อนชาวบ้านร้านตลาดว่า ขอคะแนนเสียงหน่อยครับ ขอคะแนนเสียงหน่อยค่ะ พ่อแม่พี่น้องทั้งหลาย

พอชนะเลือกตั้ง ก็ไม่รู้เป็นไงบ้าง แล้วแต่คน 

Edited by อู๋ ฮานามิ, 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:15.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#8 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:14

ไม่ถึงกับใช้คำว่าบูชาครับ สำหรับนักการเมืองที่ดี.........ผมให้แค่คำว่า......ให้ "ความเคารพเชื่อมั่น".....มากกว่า

ชอบความเห็นนี้ครับ 

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#9 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:15

ขอเหรียญทักษิณมาห้อยคอบรรดาขี้ข้าหน่อยเร็ว :lol: :lol:

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#10 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:15

ผมเชื่อว่า มนุษย์ทุกคน ล้วนมีทั้งด้านเลวและด้านดีอยู่ในตัว

คำถามนั้น เกิดจากการมองต่างมุม ตามสถานะและประสบการณ์ชีวิต

ผมเคยชื่นชมชวน ทักษิณ จำลอง
ชื่นชมไปตามสิ่งที่เห็น และวัดสิ่งนั้นๆ ด้วยประสบการณ์ในเวลานั้น
ปกป้องได้ ในโอกาสที่ควร ระดับที่เหมาะสมในใจผม
และเลิกชื่นชมได้ ในเหตุผลที่มากขึ้น เห็นรายละเอียดมากขึ้น
ตามนี้เลยครับ. คำถามจะแปลเปลี่ยนตลอดเวลา. ขึ้นอยู่กับความรู้และประสบการณ์.

#11 paj044

paj044

ขาประจำ

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:43

สำหรับนักการเมือง ให้ได้แค่ชื่นชม ค่ะ ทำดีก็ชื่นชม

แต่ถ้าทำไม่ถูกก็ขอตำหนิหน่อย แต่ถ้าโกง ด่าเลยค่ะ

ความเป็นกลางมันคือหลุมหลบภัยของคนขี้ขลาด - ชัย ราชวัตร

#12 eAT

eAT

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:43

ตกลงที่ว่า "บูชานักการเมือง" เป็นแค่คำเสียดสีไร้ความจริง ?

เรื่องที่บอกว่า คุณเอาพระราชดัสมาบิดเบือน มันก็อยู่ในคำตอบที่คุณเขียนอยู่แล้ว

เพราะผมบอกว่า ใครคือ "คนดี" คุณก็อ้างว่า ไม่ใช่เพราะไม่ได้เฉพาะเจาะจง

แสดงว่า ใครๆ ก็ไม่ใช่ นั่นคือไม่มี "คนดี" ตามในพระราชดำรัส ขณะที่ผมปกป้อง

การกระทำของรัฐบาลในเรื่องที่ "วีระเดินไปให้ทหารเขมรจับตัว" ไม่ได้ปกป้อง

นักการเมืองฝ่ายอื่นเลย นอกจากที่ทำหน้าที่ตรงนี้ คุณกลับเหมารวมว่า ปกป้อง

"บูชา" นักการเมือง แค่นี้ก็เห็นได้ชัดเจนแล้วว่า พวกเสื้อเหลืองพยายามจะบิดเบือน

พระราชดำรัส แถมยังเสียดสีสถาบัน โดยใช้คำว่า "คนไข้" คิดหรือว่าคนอื่นเขา

จะตามไม่ทัน

ขณะที่พวกคนเสียดสีมั่วๆ ชั่วๆ ว่าคนอื่นบูชานักการเมือง ก็ไม่ต่างอะไรกับการ

ที่ด่าตัวเอง เพราะพวกแกนนำเสื้อเหลืองทุกตัวก็เป็นนักการเมืองเหมือนกัน

#13 eAT

eAT

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:55

คุณรู้ไหมว่าป้ายแบบนี้ไม่มีความหมาย เพราะเป็นนามธรรม ไม่ได้เฉพาะเจาะจงว่า

เป็นคนไหน คนไทยจึงมักไม่ค่อยจะมีการลุกให้นั่ง

#14 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:58

เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#15 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:01

ขอเหรียญทักษิณมาห้อยคอบรรดาขี้ข้าหน่อยเร็ว :lol: :lol:

เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#16 eAT

eAT

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:02

แบบยิ่งลักษณ์ก็มี 

#17 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:13

การที่เห็น นักการเมือง บางฝ่าย...  ทำอะไร ก็ หล่อไปหมด. ขณะที่บางฝ่าย ทำอะไร ก็ ผิดไปหมด..   ถือว่า เป็น การบูชานักการเมืองหรือไม่...  

การที่เห็น นักการเมือง ถูกต่อว่า อย่างไม่เป็นธรรม แล้วเข้าไปแก้ต่าง....  ถือว่า เป็น การบูชานักการเมืองหรือไม่...    :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#18 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:17

บูชารึเปล่าไม่รู้ แต่รู้ว่าคนไทยส่วนใหญ่ของประเทศยกย่องเชิดชูคนดีและต่อต้านคนไม่ดีครับ 

I've got the moves like Jagger~~~

#19 eAT

eAT

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:18

เศษสวะลอยมาติดฝั่งอีกละ

ใครช่วยเขี่ยออกไปหน่อยเถอะ

#20 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:19

บูชารึเปล่าไม่รู้ แต่รู้ว่าคนไทยส่วนใหญ่ของประเทศยกย่องเชิดชูคนดีและต่อต้านคนไม่ดีครับ

ชาบู ชาบู ...  :D

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#21 sanskrit_shower

sanskrit_shower

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:19

การที่เห็น นักการเมือง บางฝ่าย...  ทำอะไร ก็ หล่อไปหมด. ขณะที่บางฝ่าย ทำอะไร ก็ ผิดไปหมด..   ถือว่า เป็น การบูชานักการเมืองหรือไม่...  

การที่เห็น นักการเมือง ถูกต่อว่า อย่างไม่เป็นธรรม แล้วเข้าไปแก้ต่าง....  ถือว่า เป็น การบูชานักการเมืองหรือไม่...    :D

ขอตอบว่าไม่เป็นการบูชานักการเมืองครับ

ว่าแต่ว่าภาพต่างๆที่เพื่อนๆโพสมาเช่น  สร้อย  เหรียญ  การเขียกำแพงว่าเทพเจ้าทักษิณ และ อีกอย่างนึงก็เรื่องเจ้ามูลเมือง   คิดว่าเป็นการบูชานักการเมืองมั้ยครับ

#22 Shariff

Shariff

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:23

ไม่ทราบครับ

ทราบแต่ว่า พวกที่บูชานักการเมือง

เวลาได้ยินใครตำหนิเทพเจ้าของตนในทางไม่ดี

มักจะยกความไม่ดีของคนอื่นมาอ้างอิง

เห็นมั้ย คนอื่นยังทำไม่ดีได้เลย ทำไมเทพเจ้าของผมทำแล้วต้องผิดอยู่คนเดียวละ

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#23 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:31

ขอตอบว่าไม่เป็นการบูชานักการเมืองครับ

ว่าแต่ว่าภาพต่างๆที่เพื่อนๆโพสมาเช่น  สร้อย  เหรียญ  การเขียกำแพงว่าเทพเจ้าทักษิณ และ อีกอย่างนึงก็เรื่องเจ้ามูลเมือง   คิดว่าเป็นการบูชานักการเมืองมั้ยครับ

สร้อย  เหรียญ  รูปต่าง.. ถ้า ห้อยไว้เฉยๆ ไม่กราบไหว้ เช้าเย็น ...   ไม่ถือเป็นการบูชา  เพราะ ไม่งั้น.. จะมีบางคนถูกหาว่า บูชาถุงยาง เพราะเอาไปใส่เป็นหมวก... ซึ่งไม่ถูกต้อง...  

... แต่ถ้า เอาขึ้นหิ้ง ไว้ที่สูง...    อันนี้ชัดนะ...

การเขียนตามกำแพง...    ผมว่า ตราบใดที่ยังไม่มีใครไปกราบไหว้... ไม่น่าเป็นการบูชา.... (ตาม คำจำกัดความของ จขกท)

"ยกย่องเทิดทูนด้วยความนับถือหรือเลื่อมใสในความรู้ความสามารถ"  

ผมอ่านจบ นึกถึงขุนคลังโลกขึ้นมาทันที....     แบบนี้ ผมบูชาท่าน หรือป่าวครับ...   :D

Edited by hentai, 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:31.

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#24 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:38

สร้อย  เหรียญ  รูปต่าง.. ถ้า ห้อยไว้เฉยๆ ไม่กราบไหว้ เช้าเย็น ...   ไม่ถือเป็นการบูชา  เพราะ ไม่งั้น.. จะมีบางคนถูกหาว่า บูชาถุงยาง เพราะเอาไปใส่เป็นหมวก... ซึ่งไม่ถูกต้อง...  

... แต่ถ้า เอาขึ้นหิ้ง ไว้ที่สูง...    อันนี้ชัดนะ...

การเขียนตามกำแพง...    ผมว่า ตราบใดที่ยังไม่มีใครไปกราบไหว้... ไม่น่าเป็นการบูชา.... (ตาม คำจำกัดความของ จขกท)

"ยกย่องเทิดทูนด้วยความนับถือหรือเลื่อมใสในความรู้ความสามารถ"  

ผมอ่านจบ นึกถึงขุนคลังโลกขึ้นมาทันที....     แบบนี้ ผมบูชาท่าน หรือป่าวครับ...   :D

บูชาผิดคนป่าวสำหรับคนกลาง!!! <_<

Attached Images

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#25 sanskrit_shower

sanskrit_shower

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:50

คนเหล่านั้นเค้าใส่สร้อยรูปทักษิณเพื่ออะไรก็ไม่รู้เนอะ  คงไม่บูชาหรอก

เขียนกำแพงว่าเทพเจ้าทักษิณทำไมก็ไม่รู้  คงเอาไว้ให้หมาเยี่ยวใส่เนอะ

ว่าแต่ว่าเรื่องทำพิธีเกี่ยวกับเจ้ามูลเมืองนี่ ใช่บูชารึปล่าวครับ 

อืม  แต่คงไม่  แค่เข้าไปดูในอดีตชาติเฉยๆ :lol:  :lol:

#26 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:07

:blink:  มันมีด้วยหรือขอรับ ไอ้ที่ควรบูชา... ตาเถร...

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#27 กรกช

กรกช

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:32

ตกลงที่ว่า "บูชานักการเมือง" เป็นแค่คำเสียดสีไร้ความจริง ?

เรื่องที่บอกว่า คุณเอาพระราชดัสมาบิดเบือน มันก็อยู่ในคำตอบที่คุณเขียนอยู่แล้ว

เพราะผมบอกว่า ใครคือ "คนดี" คุณก็อ้างว่า ไม่ใช่เพราะไม่ได้เฉพาะเจาะจง

แสดงว่า ใครๆ ก็ไม่ใช่ นั่นคือไม่มี "คนดี" ตามในพระราชดำรัส ขณะที่ผมปกป้อง

การกระทำของรัฐบาลในเรื่องที่ "วีระเดินไปให้ทหารเขมรจับตัว" ไม่ได้ปกป้อง

นักการเมืองฝ่ายอื่นเลย นอกจากที่ทำหน้าที่ตรงนี้ คุณกลับเหมารวมว่า ปกป้อง

"บูชา" นักการเมือง แค่นี้ก็เห็นได้ชัดเจนแล้วว่า พวกเสื้อเหลืองพยายามจะบิดเบือน

พระราชดำรัส แถมยังเสียดสีสถาบัน โดยใช้คำว่า "คนไข้" คิดหรือว่าคนอื่นเขา

จะตามไม่ทัน

ขณะที่พวกคนเสียดสีมั่วๆ ชั่วๆ ว่าคนอื่นบูชานักการเมือง ก็ไม่ต่างอะไรกับการ

ที่ด่าตัวเอง เพราะพวกแกนนำเสื้อเหลืองทุกตัวก็เป็นนักการเมืองเหมือนกัน

ผมยกพระดำรัสในหลวง ที่ให้เลือกคนดีให้มาปกครองบ้านเมืองมาเป็นตัวอย่าง เพื่อบอกว่า

พระองค์ไม่ได้เจาะจงว่า คนดีตามพระราชดำรัสนั้น คือนายคนนั้น นายคนนี้

ผมไม่ได้หมายความว่า ประเทศไทยไม่มีคนดีตามที่พระองค์ตรัส

คนเรานี่ด้านเหลือเชื่อจริงๆ

คำว่า " ช่างทาสี " ที่ผมเรียกคุณตามสมาชิกท่านหนึ่ง ผมคิดว่าสมควรแล้วด้วยประการทั้งปวง

#28 eAT

eAT

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:41

จะตามไม่ทัน

ผมยกพระดำรัสในหลวง ที่ให้เลือกคนดีให้มาปกครองบ้านเมืองมาเป็นตัวอย่าง เพื่อบอกว่า

พระองค์ไม่ได้เจาะจงว่า คนดีตามพระราชดำรัสนั้น คือนายคนนั้น นายคนนี้

ผมไม่ได้หมายความว่า ประเทศไทยไม่มีคนดีตามที่พระองค์ตรัส

คำว่า " ช่างทาสี " ที่ผมเรียกคุณตามสมาชิกท่านหนึ่ง ผมคิดว่าสมควรแล้วด้วยประการทั้งปวง

อ้างว่าไม่ได้บิดเบือน แต่คนโน้นก็ไม่ใช่ คนนี้ก็ไม่ใช่ ไม่มีใครเป็น "คนดี"

เลยสักคน เพื่อโยงให้ได้ว่า ที่ตัวเองเคยพูด "คนดี" ก็ไม่ได้มีใครเป็นคนดี

เลยสักคน ตอบคนอื่นเขาไม่ได้ว่า คนดี ที่ตัวเองอ้างนั่นมีใครเป็นคนดีบ้าง

ก็เลยบิดเบือนพระราชดำรัส เอามาอ้างมันซะดื้อๆ แถมยังไปอ้างคนที่ทาสี

เจ้าแพรดว่าเป็นแดงปลอมมาเป็นเหลืองเทียมอีกด้วย หน้าไม่อายจริงๆ

อย่างที่เห็น ถ้าเป็นเสื้อเหลือง ต้องเสียดสี หรือโหนสถาบันกันเป็นเรื่องปกติ

อ้ายพวก "ไม่กินยาแทนคนไข้" เขาเห็นไส้เห็นพุงกันหมดแล้ว

#29 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:48

ไม่มีใคร เจ๋งพอ เหมือน ท่านเฉลิม หรอกครับ

ที่ออกมา ประกาศเต็มตัวว่า เป็น ขีข้า(บูชา)ทักษิณ...

คนส่วนใหญ่ ไม่รู้ตัวด้วยซ้ำ ว่าตนเอง เป็น ทาส เป็น ขี้ข้า เขา(นักการเมือง)....

คนที่ชอบแก้ตัว ชอบอ้างกันนัก ชอบถามทำนอง แม้วผิดอะไร? มาร์คผิดอะไร?

ก็แสดงว่า เขาเองไม่ค่อยรู้อะไรสักอย่าง หรือไม่ก็หลอกตัวเอง

หรือ คนที่ เห็นดีเห็นงาม เลือกปกป้องคนชั่ว เลือกแก้ตัวให้คนเลว เลือกคนที่อยู่เฉยๆไม่ยอมทำความดี...

ทั้งๆที่ ตามตรรกะแล้ว ไม่ควรจะไปสนับสนุน

แสดงว่า เขาไม่รู้ตัว ว่า เขาเป็นขี้ข้า... ถึงต้อง รับใช้อย่างไม่ลืมหูลืมตา...

เรื่องของ การเป็น ขี้ข้า บูชา....  มันก็เป็นเช่นนี้ หรือเปล่า ครับ..?????

มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#30 กรกช

กรกช

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:49

จะตามไม่ทัน

อ้างว่าไม่ได้บิดเบือน แต่คนโน้นก็ไม่ใช่ คนนี้ก็ไม่ใช่ ไม่มีใครเป็น "คนดี"

เลยสักคน เพื่อโยงให้ได้ว่า ที่ตัวเองเคยพูด "คนดี" ก็ไม่ได้มีใครเป็นคนดี

เลยสักคน ตอบคนอื่นเขาไม่ได้ว่า คนดี ที่ตัวเองอ้างนั่นมีใครเป็นคนดีบ้าง

ก็เลยบิดเบือนพระราชดำรัส เอามาอ้างมันซะดื้อๆ แถมยังไปอ้างคนที่ทาสี

เจ้าแพรดว่าเป็นแดงปลอมมาเป็นเหลืองเทียมอีกด้วย หน้าไม่อายจริงๆ

อย่างที่เห็น ถ้าเป็นเสื้อเหลือง ต้องเสียดสี หรือโหนสถาบันกันเป็นเรื่องปกติ

อ้ายพวก "ไม่กินยาแทนคนไข้" เขาเห็นไส้เห็นพุงกันหมดแล้ว

ทำไมแค่นี้มันอ่านยาก มันอ่านแล้วไม่เข้าใจเลยหรือ ???????

ตรงไหนที่ผมบอกว่าประเทศไทยไม่มีคนดีตามที่พระองค์ตรัส หามาให้ดูด้วย

#31 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:53

ไม่มีใคร เจ๋งพอ เหมือน ท่านเฉลิม หรอกครับ

ที่ออกมา ประกาศเต็มตัวว่า เป็น ขีข้า(บูชา)ทักษิณ...

คนส่วนใหญ่ ไม่รู้ตัวด้วยซ้ำ ว่าตนเอง เป็น ทาส เป็น ขี้ข้า เขา(นักการเมือง)....

คนที่ชอบแก้ตัว ชอบอ้างกันนัก ชอบถามทำนอง แม้วผิดอะไร? มาร์คผิดอะไร?

ก็แสดงว่า เขาเองไม่ค่อยรู้อะไรสักอย่าง หรือไม่ก็หลอกตัวเอง

หรือ คนที่ เห็นดีเห็นงาม เลือกปกป้องคนชั่ว เลือกแก้ตัวให้คนเลว เลือกคนที่อยู่เฉยๆไม่ยอมทำความดี...

ทั้งๆที่ ตามตรรกะแล้ว ไม่ควรจะไปสนับสนุน

แสดงว่า เขาไม่รู้ตัว ว่า เขาเป็นขี้ข้า... ถึงต้อง รับใช้อย่างไม่ลืมหูลืมตา...

เรื่องของ การเป็น ขี้ข้า บูชา....  มันก็เป็นเช่นนี้ หรือเปล่า ครับ..?????

แนวคิดใช้กับคนที่บูชาคนที่ไม่ได้เป็น นักการเมือง ได้หรือไม่ครับ

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#32 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:25

แนวคิดใช้กับคนที่บูชาคนที่ไม่ได้เป็น นักการเมือง ได้หรือไม่ครับ

ได้ ครับ

ตรรกะสากลโลกมนุษย์....

มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#33 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:13

อย่าลามไปถึงพระองค์ดีกว่าไหม

พระราชดำรัสของในหลวง ทรงสอนให้เรารู้จักให้คนดีปกครองบ้านเมือง

แล้วคุมไม่ให้คนไม่ดีขึ้นมามีอำนาจ  

แต่คนบางพวกกลับยัดเยียดโหวตไม่เอาใครเลยมาปกครองบ้านเมือง ถามว่าจะเอาใครมาปกครองล่ะ

ก็ตอบว่าคนดี

พอถามว่าคนดีเป็นใคร ก็ตอบว่าไม่รู้  แล้วยกพระราชดำรัสมาเข้าข้างตัวเองอีกว่า

"ในหลวงยังไม่ทรงเจาะจงเลยว่าคนดีเป็นใคร"

แบบนี้ผมว่าทำเกินไปแล้วนะครับ  ล้ำเส้นเกินไป

gladiator 1.jpg

#34 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:27

ถ้าพวกคุณตามการโพสต์ของสาวกลัทธิโหวตโนมาตลอด

พวกคุณจะเข้าใจว่าทำไมผมถึงไม่เสวนาอย่างมิตรกับคนพวกนี้

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#35 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:33

^

^

ผมจะเลิกสนใจแล้วครับท่านเพื่อนฯ :mellow:

ตอนนี้นะ ปีใหม่ทั้งทีเข้าบอร์ดมาเจอเสื้อเหลืองก็บ้าๆบอๆ หาสาระอะไรกับการอ่านกระทู้ไม่ได้เลย

เจอเสื้อแดงก็บ้าๆบอ หาสาระอะไรกับการอ่านกระทู้ไม่ได้พอกัน นอกจากหาคนมาทะเลาะด้วยเพื่อให้ตัวเองดูมีราคา

ปีใหม่ไม่อยากเจอพวกโรคจิตซ้ำๆซากๆครับ  สารภาพจากใจเลย

gladiator 1.jpg

#36 tonythebest

tonythebest

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:47

งั้น แจ็คออฟ รอดูดีมั๊ย

เอาประชามติแก้รัฐธรรมนูญช่วยคนดีของแจ็คออฟดูก็ได้

ว่าคนไทยส่วนใหญ่ คิดเหมือนแจ็คออฟ รึปล่าว

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#37 tonythebest

tonythebest

ตอบ 2 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:56

ขอโทษเถอะครับ คุณ bangkaa

ผมว่า ความเห็นนี้ของคุณ ออกจะเป็นการดูแคลนความคิดต่าง

และดูจะเป็นการเอาดีใส่ตัว เอาชั่วโยนให้คนคิดต่างมากจนเกินเลยนะครับ

สิ่งที่พวกคุณพูดกันอยู่นั้น คุณมีหลักประกันอะไรอันใดยืนยันถึงความถูกต้อง

มีอะไรรับรองได้บ้าง ว่าคุณถูกไปกว่าผม หรือคุณถูก ผมผิด

ปกติ คำพุดเหล่านี้ หาเห่ามาจากปากบรรดาสุนัข

ผมจะไม่ถือสาหาความ เพราะถือว่ามันเป็นเพียงเสียงเห่า

แต่สำหรับคำพูดที่จงใจนำความคิดจากอีกที่

มาโยนใส่อีกที่ พร้อมชี้หน้าว่าคนคิดต่าง

ผมว่า คุณอาจกำลังเลยเถิด

ผมพยายามพูดคุยกับพวกคุณเรื่องทำนองนี้อยู่เสมอ

มีอะไรมารับประกันความคิดของคุณและผมได้แค่ไหน 

ว่าใครถูกกว่ากัน

คุณก็เชื่อมาจากข้อมูลนึง ผมก็มีของผม

ระวังคำพูดหน่อยเถอะครับ หากยังต้องการการตอบรับเช่นปกติจากคนคิดต่าง

#38 กรกช

กรกช

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:58

พระราชดำรัสของในหลวง ทรงสอนให้เรารู้จักให้คนดีปกครองบ้านเมือง

แล้วคุมไม่ให้คนไม่ดีขึ้นมามีอำนาจ  

แต่คนบางพวกกลับยัดเยียดโหวตไม่เอาใครเลยมาปกครองบ้านเมือง ถามว่าจะเอาใครมาปกครองล่ะ

พอถามว่าคนดีเป็นใคร ก็ตอบว่าไม่รู้  แล้วยกพระราชดำรัสมาเข้าข้างตัวเองอีกว่า

"ในหลวงยังไม่ทรงเจาะจงเลยว่าคนดีเป็นใคร"

แบบนี้ผมว่าทำเกินไปแล้วนะครับ  ล้ำเส้นเกินไป

ผมลามถึงพระองค์ตรงไหน ? ล้ำเส้นตรงไหน ? คุณอย่าตลกตีความมั่วๆแล้วมากล่าวหาผม

ผมอธิบายกรณีเรื่องโหวตโนว่า บ้านเมืองมันไม่ไหวแล้ว

สมควรต้องหาทางแก้ไขกฎหมาย กฎกติกาการเลือกตั้งต่างๆ เพื่อให้ได้คนดีๆเข้ามาบริหารบ้านเมือง

ที่จริงตรงนี้ผมคิดว่า มันเป็นอะไรที่เข้าใจได้ง่ายแสนง่าย

แต่ก็ไม่น่าเชื่อว่าจะมีคนทำมึน หรือประมาณทำเป็นหัวหมอมาถามว่า คนดีตามที่ผมพูดคือใคร

ผมก็เลยจำเป็นต้องยกพระราชดำรัสของในหลวงมาเป็นตัวอย่างให้ดู

ตรงนี้โปรดเข้าใจด้วยว่า มันมีเหตุ ผมจึงยกพระราชดำรัสมา ไม่ใช่อยู่ก็ยกมา

ซึ่งพระราชดำรัสนั้น ใครอ่านแล้วก็น่าจะเข้าใจได้ง่ายแสนง่ายว่าพระองค์พูดเป็นนามธรรม

ไม่ได้เจาะจงว่าคนดีเป็นใคร ไม่ได้เจาะจงว่าเป็นนายคนนั้น คนนี้

แต่ก็เหลือเชื่อที่มีคนทำมึน มาหาว่าผมตีความพระราชดำรัสเข้าข้างตัวเอง

แถมบางคนอาการหนักหาว่าผมเลว ไปกล่าวหาพระราชดำรัสในหลวง

สุดยอดแห่งความด้านจริงๆ

และผมเองตอบไปในกระทู้นั้นชัดเจนแล้วว่า ถ้าถามว่าคนดีในประเทศไทยมีใครบ้าง อันนี้ตอบได้

แต่ถ้ามาถามว่า คนดีตามความหมายที่ผมอธิบายเรื่องโหวตโนเป็นใคร

อันนั้นตอบไม่ได้

เพราะแค่จะโหวตโนกันสำเร็จหรือเปล่าก็ยังไม่รู้ กฎกติกาจะแก้ไขได้หรือเปล่าก็ยังไม่รู้

และใครหน้าไหนจะลงสมัครบ้างก็ยังไม่รู้ แต่ก็ยังเหลือเชื่อถามมากันได้อย่างไม่มีความละอายใจว่า

คนดีคือใคร

และก็แทบไม่น่าเชื่อ ทั้งที่ผมอธิบายตรงนี้ 2-3 รอบ 

แต่ก็ยังมีคนกล้าเอาคำถามคนดีคือใครมาย้ำอีก ไม่รู้หัวจิตหัวใจทำด้วยอะไรกัน

ทำไมความละอายใจตัวเองไม่มีกันเลย

#39 กรกช

กรกช

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:05

ถ้าพวกคุณตามการโพสต์ของสาวกลัทธิโหวตโนมาตลอด

พวกคุณจะเข้าใจว่าทำไมผมถึงไม่เสวนาอย่างมิตรกับคนพวกนี้

ในบอร์ดนี้ ถ้าใครไม่ยึดติดบ้าคลั่ง ปชป. อย่างหน้ามืดตามัว จนเกิดอคติกับคนที่พาดพิง ปชป.

รับรองว่าคุยกับผมได้อย่างเป็นมิตรแน่นอน เพราะผมมีเหตุ มีผลเสมอ

และผมสุภาพ ไม่เคยหยาบคายกับใครก่อน

#40 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:10

รู้แต่ว่าบางคนเป็นพวกบูชาแกนนำ :D

We love fender.

#41 Shariff

Shariff

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:44

ในบอร์ดนี้ ถ้าใครไม่ยึดติดบ้าคลั่ง ปชป. อย่างหน้ามืดตามัว จนเกิดอคติกับคนที่พาดพิง ปชป.

รับรองว่าคุยกับผมได้อย่างเป็นมิตรแน่นอน เพราะผมมีเหตุ มีผลเสมอ

และผมสุภาพ ไม่เคยหยาบคายกับใครก่อน

ผมเปิดใจได้ตลอดครับ

ถ้าคนที่มองว่า อภิสิทธิ์ไม่ใช่คนที่เหมาะสมนั้น ตอบผมได้ว่า

ใครคนไหนเหมาะสม

#42 eAT

eAT

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:46

ผมลามถึงพระองค์ตรงไหน ? ล้ำเส้นตรงไหน ? คุณอย่าตลกตีความมั่วๆแล้วมากล่าวหาผม

ผมอธิบายกรณีเรื่องโหวตโนว่า บ้านเมืองมันไม่ไหวแล้ว

สมควรต้องหาทางแก้ไขกฎหมาย กฎกติกาการเลือกตั้งต่างๆ เพื่อให้ได้คนดีๆเข้ามาบริหารบ้านเมือง

ที่จริงตรงนี้ผมคิดว่า มันเป็นอะไรที่เข้าใจได้ง่ายแสนง่าย

แต่ก็ไม่น่าเชื่อว่าจะมีคนทำมึน หรือประมาณทำเป็นหัวหมอมาถามว่า คนดีตามที่ผมพูดคือใคร

ผมก็เลยจำเป็นต้องยกพระราชดำรัสของในหลวงมาเป็นตัวอย่างให้ดู

ตรงนี้โปรดเข้าใจด้วยว่า มันมีเหตุ ผมจึงยกพระราชดำรัสมา ไม่ใช่อยู่ก็ยกมา

ซึ่งพระราชดำรัสนั้น ใครอ่านแล้วก็น่าจะเข้าใจได้ง่ายแสนง่ายว่าพระองค์พูดเป็นนามธรรม

ไม่ได้เจาะจงว่าคนดีเป็นใคร ไม่ได้เจาะจงว่าเป็นนายคนนั้น คนนี้

แต่ก็เหลือเชื่อที่มีคนทำมึน มาหาว่าผมตีความพระราชดำรัสเข้าข้างตัวเอง

แถมบางคนอาการหนักหาว่าผมเลว ไปกล่าวหาพระราชดำรัสในหลวง

และผมเองตอบไปในกระทู้นั้นชัดเจนแล้วว่า ถ้าถามว่าคนดีในประเทศไทยมีใครบ้าง อันนี้ตอบได้

แต่ถ้ามาถามว่า คนดีตามความหมายที่ผมอธิบายเรื่องโหวตโนเป็นใคร

เพราะแค่จะโหวตโนกันสำเร็จหรือเปล่าก็ยังไม่รู้ กฎกติกาจะแก้ไขได้หรือเปล่าก็ยังไม่รู้

และใครหน้าไหนจะลงสมัครบ้างก็ยังไม่รู้ แต่ก็ยังเหลือเชื่อถามมากันได้อย่างไม่มีความละอายใจว่า

คนดีคือใคร

และก็แทบไม่น่าเชื่อ ทั้งที่ผมอธิบายตรงนี้ 2-3 รอบ 

แต่ก็ยังมีคนกล้าเอาคำถามคนดีคือใครมาย้ำอีก ไม่รู้หัวจิตหัวใจทำด้วยอะไรกัน

ทำไมความละอายใจตัวเองไม่มีกันเลย

ยังจะตอแหลอีก ลากพระราชดำรัส (โหนเจ้าจนเป็นนิสัย) ซึ่งไม่ได้เกี่ยวอะไร

กับคำพูดของคุณ โดยอ้างว่าพระองค์ท่าน ทรงดำริเหมือนตัวคุณเอง ว่าเป็น

นามธรรม ไม่เจาะจงใคร (ก็บอกว่า คนดี ไม่ใช่คนไม่ดี ออกจะชัดเจน) พอมาถาม

คนอื่นว่า "คนดี" เป็นใครบ้าง ก็ตอบให้ไปแล้ว ก็บอกว่าไม่ใช่ ไม่เจาะจง ใครก็

เป็นคนดีในความหมายพระองค์ท่านไม่ได้ทั้งนั้น เป็นนามธรรม จะเลี่ยงไปไหน

ก็ไม่พ้นว่า ไม่มีใครที่เป็นคนดีที่จะมาปกครองบ้านเมืองตาม "พระราชดำรัส"

ที่สำคัญเรื่องนี้ ไม่ได้มีความจำเป็นที่จะลาก "พระราชดำรัส" ลงมาเล่น

แต่คุณก็ทำโดยไม่มีความสำนึกอะไรเลยทั้งสิ้น

---------------

ซ้ำอีกหลายๆ ตามคนที่ถามหลายๆ คน

สนธิ เป็นคนดีหรือไม่

จำลอง เป็นคนดีหรือไม่

ประพันธ์ เป็นคนดีหรือไม่

สมเกียตริ์ เป็นคนดีหรือไม่

สุริยะใส เป็นคนดีหรือไม่

ปานเทพ เป็นคนดีหรือไม่

หรือแม้แต่ "ตัวคุณเอง" เป็นคนดีหรือไม่

ใครกันแน่ที่บูชานักการเมือง คนแถวนี้ที่ถูกกล่าวหา

หลายๆ คนรวมทั้งผมด้วย ก็เคยด่ามาร์คมาแล้วเหมือนกัน

และ ทุกวันนี้ยังไม่พอใจการตัดสินใจในบางเรื่องอยู่

ล่าสุดหลายคนถึงกับจะไม่ลงคะแนนเสียงให้ เพราะส่ง

สุขุมพันธ์ลงสมัคร คนเหล่านี้หรือที่บูชา "นักการเมือง" ?

กับกลุ่มคนที่ประกาศว่า บูชา "คนดี" ด้วยการชื่นชมกับ

วาทะกรรม "คนไข้" "สปก 500 ไร่" "อมโต๊ะจีน" "จำคุก 80 ปี"

หรือ "แม้แต่เกาะพรรคชั่วๆ ปชป. เป็น สส. จนวินาทีสุดท้าย"

Edited by eAT, 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:47.

#43 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:56

สั้นๆ แม่่งโง่เลือกคนที่ชอบ ไม่ไช่คนทืี่ไช่มาบริหารบ้านเมือง

#44 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:32

37640_135929423113559_119957734710728_18

แค่ชื่นชม ไม่ใช่บูชา ฮ่าๆๆ

Hentai เอาสักเหรียญไหม ฮ่าๆๆ

Edited by phoosana, 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:38.

We love fender.

#45 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:33

ถ้าคุณนับเหตุผลห่วย ๆ ว่าเป็นเหตุผล คุณก็นับว่าเป็นคนมีเหตุผลเยอะมาก

ส่วนเรื่องหยาบคายอะไรนั่น ผมไม่สนว่ะ คนพูดกูมึงบางคนไม่โหนเจ้าพร่ำเพรื่อ ผมก็เห็นเป็นมิตรได้

ส่วนคุณน่ะ ผมรู้นิสัยแล้ว ผมเคยเตือนคุณเรื่องนึง ถ้าเซลสมองส่วนความจำของคุณไม่ฝ่อไปหมดเพราะลัทธิโหวตโน คุณย่อมจำได้

ผมเตือนคุณคนแรก คุณไม่ฟัง ต้องให้มีคนอื่นมาสำทับ คุณถึงจะยอม 

คราวนี้ก็มาอีหรอบเดียวกันอีก นิสัยคุณมันฝังลึกแล้ว ไม่รู้ติดเชื้อมาจากไอ้แป๊ะรึเปล่า

ส่วนเรื่องคลั่งประชาธิปัตย์ ที่คุณเสร่อเขียนมาพร้อมกับโค้ตความเห็นผมน่ะ

หามาซักกระทู้ ซักความเห็นสิ ที่พิสูจน์ว่าผมคลั่ง ปชป.

หาไม่ได้ คุณก็หุบปากไป ไอ้หนูคลั่งโหวตโน

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#46 กรกช

กรกช

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:17

ถ้าคนที่มองว่า อภิสิทธิ์ไม่ใช่คนที่เหมาะสมนั้น ตอบผมได้ว่า

อภิสิทธิ์ถ้าเป็นประชาชนคนธรรมดา ประวัติส่วนตัวถือว่าดี แต่การเมืองมันมีอะไรมากกว่านั้น

อภิสิทธิ์ในฐานะตำแหน่งนายกรัฐมนตรี ผมหมดศรัทธาไปแล้ว

ถ้าถามผมว่าไม่เอาอภิสิทธิ์แล้วจะเอาใคร ผมก็ตอบให้ว่า

ผมไม่เอาใครไงครับ ไม่งั้นผมจะโหวตโนทำไม

เพราะผมเห็นว่า การเมืองไทยมันก็แค่การสัมปทานประเทศ

มันก็แค่การตกลงสานผลประโยชน์ส่วนตนของบรรดา พ่อค้า นายทุน นักการเมือง

โดยผลักภาระต่างๆมาที่ประชาชน

ผมจึงไม่ยอมเป็น 1 เสียงที่มีส่วนสนับสนุนในการทำลายประเทศ และสร้างความเดือดร้อนให้คนอื่น

#47 กรกช

กรกช

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:25

คนดีคือใคร

ยังจะตอแหลอีก ลากพระราชดำรัส (โหนเจ้าจนเป็นนิสัย) ซึ่งไม่ได้เกี่ยวอะไร

กับคำพูดของคุณ โดยอ้างว่าพระองค์ท่าน ทรงดำริเหมือนตัวคุณเอง ว่าเป็น

นามธรรม ไม่เจาะจงใคร (ก็บอกว่า คนดี ไม่ใช่คนไม่ดี ออกจะชัดเจน) พอมาถาม

คนอื่นว่า "คนดี" เป็นใครบ้าง ก็ตอบให้ไปแล้ว ก็บอกว่าไม่ใช่ ไม่เจาะจง ใครก็

เป็นคนดีในความหมายพระองค์ท่านไม่ได้ทั้งนั้น เป็นนามธรรม จะเลี่ยงไปไหน

ก็ไม่พ้นว่า ไม่มีใครที่เป็นคนดีที่จะมาปกครองบ้านเมืองตาม "พระราชดำรัส"

ที่สำคัญเรื่องนี้ ไม่ได้มีความจำเป็นที่จะลาก "พระราชดำรัส" ลงมาเล่น

แต่คุณก็ทำโดยไม่มีความสำนึกอะไรเลยทั้งสิ้น

---------------

ซ้ำอีกหลายๆ ตามคนที่ถามหลายๆ คน

สนธิ เป็นคนดีหรือไม่

จำลอง เป็นคนดีหรือไม่

ประพันธ์ เป็นคนดีหรือไม่

สมเกียตริ์ เป็นคนดีหรือไม่

สุริยะใส เป็นคนดีหรือไม่

ปานเทพ เป็นคนดีหรือไม่

หรือแม้แต่ "ตัวคุณเอง" เป็นคนดีหรือไม่

ใครกันแน่ที่บูชานักการเมือง คนแถวนี้ที่ถูกกล่าวหา

หลายๆ คนรวมทั้งผมด้วย ก็เคยด่ามาร์คมาแล้วเหมือนกัน

และ ทุกวันนี้ยังไม่พอใจการตัดสินใจในบางเรื่องอยู่

ล่าสุดหลายคนถึงกับจะไม่ลงคะแนนเสียงให้ เพราะส่ง

สุขุมพันธ์ลงสมัคร คนเหล่านี้หรือที่บูชา "นักการเมือง" ?

กับกลุ่มคนที่ประกาศว่า บูชา "คนดี" ด้วยการชื่นชมกับ

วาทะกรรม "คนไข้" "สปก 500 ไร่" "อมโต๊ะจีน" "จำคุก 80 ปี"

หรือ "แม้แต่เกาะพรรคชั่วๆ ปชป. เป็น สส. จนวินาทีสุดท้าย"

คุณอย่าหน้าด้านให้มากนัก

ในหลวงตรัสว่าให้เลือกคนดีมาปกครองบ้านเมือง

นั่นพระองค์เจาะจงหรือว่าเป็นอภิสิทธิ์ เป็นกรณ์ ??????

และดูสิ ยังตอแหลไม่เลิก ผมบอกตรงไหนว่าใครก็เป็นคนดีตามที่พระองค์ตรัสไม่ได้ ??????

ผมบอกแค่ว่า พระองค์ตรัสแสดงความคิด ความเห็นเป็นนามธรรม ไม่ได้เจาะจงว่าเป็นใคร

และที่ผมอธิบายไปล่าสุดที่คุณโคทมา ถ้าอ่านแล้วยังไม่เข้าใจผมว่าสมองคุณมีปัญหาแล้ว

#48 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:34

อภิสิทธิ์ถ้าเป็นประชาชนคนธรรมดา ประวัติส่วนตัวถือว่าดี แต่การเมืองมันมีอะไรมากกว่านั้น

อภิสิทธิ์ในฐานะตำแหน่งนายกรัฐมนตรี ผมหมดศรัทธาไปแล้ว

ถ้าถามผมว่าไม่เอาอภิสิทธิ์แล้วจะเอาใคร ผมก็ตอบให้ว่า

ผมไม่เอาใครไงครับ ไม่งั้นผมจะโหวตโนทำไม

เพราะผมเห็นว่า การเมืองไทยมันก็แค่การสัมปทานประเทศ

มันก็แค่การตกลงสานผลประโยชน์ส่วนตนของบรรดา พ่อค้า นายทุน นักการเมือง

โดยผลักภาระต่างๆมาที่ประชาชน

ผมจึงไม่ยอมเป็น 1 เสียงที่มีส่วนสนับสนุนในการทำลายประเทศ และสร้างความเดือดร้อนให้คนอื่น

แล้วทีนี้คุณก็ยกพระราชดำรัสมา  คุณลองอ่านความเห็นตัวเอง แล้วอ่านพระราชดำรัสแล้วตรองดูค่ะ โหน อย่างที่เพื่อนสมาชิกว่ามั้ย 

ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#49 eAT

eAT

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:38

และดูสิ ยังตอแหลไม่เลิก ผมบอกตรงไหนว่าใครก็เป็นคนดีตามที่พระองค์ตรัสไม่ได้ ??????

ยังไม่เลิกอีก เพื่อนสมาชิกถามว่า คนดี ของคุณคือใคร

คุณก็บอกไม่ได้ บอกว่าเหมือนกับพระราชดำรัส คนดีเป็นนามธรรม

จึงบอกว่าเป็นใครไม่ได้ ทำตัวเป็นปลาทอง จำที่ตังเองพิมพ์ไม่ได้

ลากเอา "พระราชดำรัส" มาบิดเบือนแท้ๆ

#50 กรกช

กรกช

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:53

ถ้าคุณนับเหตุผลห่วย ๆ ว่าเป็นเหตุผล คุณก็นับว่าเป็นคนมีเหตุผลเยอะมาก

ส่วนเรื่องหยาบคายอะไรนั่น ผมไม่สนว่ะ คนพูดกูมึงบางคนไม่โหนเจ้าพร่ำเพรื่อ ผมก็เห็นเป็นมิตรได้

ส่วนคุณน่ะ ผมรู้นิสัยแล้ว ผมเคยเตือนคุณเรื่องนึง ถ้าเซลสมองส่วนความจำของคุณไม่ฝ่อไปหมดเพราะลัทธิโหวตโน คุณย่อมจำได้

ผมเตือนคุณคนแรก คุณไม่ฟัง ต้องให้มีคนอื่นมาสำทับ คุณถึงจะยอม 

คราวนี้ก็มาอีหรอบเดียวกันอีก นิสัยคุณมันฝังลึกแล้ว ไม่รู้ติดเชื้อมาจากไอ้แป๊ะรึเปล่า

ส่วนเรื่องคลั่งประชาธิปัตย์ ที่คุณเสร่อเขียนมาพร้อมกับโค้ตความเห็นผมน่ะ

หามาซักกระทู้ ซักความเห็นสิ ที่พิสูจน์ว่าผมคลั่ง ปชป.

หาไม่ได้ คุณก็หุบปากไป ไอ้หนูคลั่งโหวตโน

โลกนี้เป็นโลกของเหตุผล เมื่อมันมีเหตุ ก็ย่อมมีผล

ถ้าใครจับเอาแต่ปลายเหตุ ก็คงเข้าใจอะไรผิดๆไปตลอด

ผมเคยตั้งกระทู้แช่งที่บอร์ดเก่า ก็เพราะ มันมีเหตุ

คุยดีๆก็มีแต่โยงไปแป๊ะ มุขสิ้นคิดมุขเดียวกับพวกเสื้อแดง ที่พอหาเหตุผลอะไรไม่ได้ ก็ปิดสนามบินไว้ก่อน

นี่ก็เช่นกัน หาเหตุผลไม่ได้ก็แป๊ะไว้ก่อน

1 ครั้ง 2 ครั้ง 3 ครั้ง ก็ต้องตามแก้ตัว สุดท้ายไม่ไหว ก็ตั้งกระทู้แช่งกันเลยดีกว่า

แช่งแบบแฟร์ๆ ไม่มีเอาเปรียบ แต่คนบางคนกลับไม่พอใจ มาตำหนิผม ทั้งที่ควรตำหนิพวกสิ้นคิด พวกป่วนมากกว่า

แต่กลับมาจับเอาตรงปลายเหตุ หาว่าผมเอาตัวเองเป็นศูนย์กลางจักรวาล และบอกว่า

การแช่งเป็นเรื่องของเด็กๆ ผมก็เลยยกตัวอย่างให้ดูว่า

การแช่งไม่ใช่เรื่องของเด็กๆ

และเมื่อคุณมาบอกว่า ไม่เหมาะสม ผมก็ไม่เห็นว่ามันไม่ใช่

แต่พอมีสมาชิกอีกหลายคนมาบอก ผมก็ยอมรับ แต่บอกตรงๆว่า ยอมรับเพราะเสียงส่วนใหญ่ว่างั้น ขี้เกียจเถียง

แต่มั่นใจล้านเปอร์เซนต์ว่าไม่ได้ทำให้ใครเสียหาย

และก็ยอมรับในส่วนของความไม่เหมาะสม แต่เหตุผลก็ตามนั้นว่า

การแช่งไม่ใช่เรื่องของเด็กๆ 

ส่วนเรื่องคลั่งปชป.น่ะ คนเรามันดูกันออก

ก็ความเห็นผมไม่เคยเพื่อประโยชน์ส่วนตัวของใคร

แต่เพื่อคนไทย เพื่อบ้านเมือง และเพื่อลูกหลานในอนาคต

แต่ก็เหลือเชื่อที่ทำให้มีคนไม่พอใจผม บางคนอยากถีบผม

บางคนผมคุยดีๆยังด่าเควี้ย ด่าพ่องเลย

กล้าแช่งกับผมมั๊ยล่ะว่าไม่ได้เชียร์ ปชป.

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน