Jump to content

- - - - -

ตามสถานการณ์ค่าแรง 300 ทั่วประเทศ

• Please log in to reply
43 replies to this topic

#1 sigree

sigree

มหาเมพ

Posted 3 January 2013 - 08:17

เนื่องในวโรกาสสำคัญ  การปรับตัวก้าวกระโดดของค่าแรงในประเทศไทย  ที่เริ่มใช่ค่าแรง 300 บาทไปเมื่อวาน.........

ผมตื่นมาตอนเช้าพร้อมข่าวช่อง 5 ที่สัมภาษณ์คนงานของโรงงานแห่งหนึ่งที่ถูกเลิกจ้าง  เจ้าของโรงงานปิดโรงงาน ยกเลิกกิจการไปตั้งแต่วันที่ 30 ธค ปีที่แล้ว...........

คนงานบอกว่าไม่เกี่ยวกับ 300 บาท เพราะเจ้าของขายของได้ ฯลฯ

ผมนั่งฟังแบบเงียบๆ ก่อนออกจากห้องนอนส่วนตัวมาห้องรับแขก  ข่าวช่อง 3 กำลังคุยเรื่องค่าแรง 300 บาทว่าจะทำโรงงานจำนวนมากปิดตัวลง  ส่วนที่ยังอยู่รอดจะเปลี่ยนจากจ้างรายวันเป็นรายชิ้น.........และที่พิษณุโลกนายจ้างได้มาแจ้งเลิกจ้างพนักงาน  โดยที่ยังจ้างงานอยู่เพื่อเลี่ยงค่างใช่จ่ายการบอกล่วงหน้าหากต้องปลดและอื่นๆ

สรยุทธ์หลุดปากมาว่า  ค่าแรงเพิ่มแต่ตกงาน  ไม่คุ้ม

ที่น่าแปลกคือ มีข้าราชผู้ใหญ่กระทรวงพานิเชื่อว่าจะไม่มีผลอะไรกับเงินเฟ้อ  เพราะค่าแรงที่ขึ้นมีผลกับเงินเฟ้อเพียง 0.1 %..

ผมขอตั้งกระทู้หลักไว้  ตามเหตุการณ์ค่าแรง 300  ที่นับวันยิ่งชัด

#2 ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ขาประจำ

Posted 3 January 2013 - 08:27

ถ้าโรงงานอยากอยู่ได้ก็ต้องขอขึ้นราคาสินค้าชัวร์

ผมไม่รู้ว่าไอ้กระทรวงพาณิชย์นี่คนเป็นใหญ่เป็นโต

เป็นได้เพราะีความรู้ ความสามารถ หรือว่าเลียจนได้เป็นใหญ่เป็นโต

#3 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

Posted 3 January 2013 - 08:32

อัศจรรย์ที่โรงงานปิดตัว  แต่คนงานบอกว่าไม่เกี่ยวกับ 300 บาท น่าจะมีอะไรแอบแฝง :lol:

ส่วนกระทรวงพาณิชย์ ตั้งแต่หมดสมัยปลัดการุณแล้ว ก็เริ่มดิ่งลงเหว

ดัชนีราคาผู้บริโภค บางครั้งก็มีคำสั่งแทรกแซงไม่ให้เสนอข้อมูลจริง บิดสูตรคำนวณให้ตัวเลขต่ำๆ

ข้าราชการรุ่นใหม่เซ็งกันหลายคน

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#4 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

Posted 3 January 2013 - 08:34

<_<  ยุคนี้มันมีโต, ก้าวหน้าได้ด้วยความสามารถในการบริหารบ้านเมืองจน "เจริญ" ด้วยหรือขอรับ???

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#5 ZipPa

ZipPa

ขาประจำ

Posted 3 January 2013 - 08:36

ถ้ามันไม่เกรงใจ คงบอกแค่ 0.01%

แถวบ้านโดนกันแล้วครับ เปลี่ยนเป็นเหมางาน
ส่วนแม่บ้านที่ทำงาน ก็คงไม่ได้เหมือนเดิม นายจ้างเคี่ยวมาก (เดวยุให้แจ้งแรงงานจังหวัดซะ)

#6 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

Posted 3 January 2013 - 09:11

ไม่เกี่ยวกับ 300 อิอิ ก็ปล่อยไปยังงั้นแหละ คนบางจำพวก โง่จนตายก็ไม่สำนึก
อยากสมน้ำหน้า ก็เหนื่อยใจเปล่า คนประเภคนี้เป็นบัวใต้ตม เป็นอาหารปู อาหารปลาไปเถอะ

#7 sigree

sigree

มหาเมพ

Posted 3 January 2013 - 09:15

เืพื่อนผมเตือนว่าให้ดูในสัปดาห์นี้หรือสัปดาห์หน้า เพราะค่าแรง 300 เริ่มหลังปีใหม่

ดังนั้นจะปลดต้องปลดก่อนปีใหม่  เพื่อยังให้ใช่ rate ค่าจ้างเดิมในการคิดค่าชดเชยที่ประหยัดไปได้เยอะ

#8 ต้นหอม

ต้นหอม

ขาประจำ

Posted 3 January 2013 - 09:32

วันที่ผลเลือกตั้งออกมาคนที่เคยดีใจในวันนั้นก็คือคนที่อาจจะเสียใจในวันนี้ ในวันนั้นเค้าไม่เข้าใจว่าทำไมถึงได้มีคนที่ต่อต้านการขึ้นค่าแรง ทำไมไม่มีใครเห็นใจคนจน เพราะเค้าไม่รู้ว่าจะมีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้น

เหตุการณ์แบบนี้จะช่วยทำให้คนเหล่านั้นเข้าใจมากขึ้นค่ะ ว่าที่ผ่านมามีคนห่วงใยเค้ามากแค่ไหน ตอนนี้คนที่ต่อต้านไม่สามารถทำอะไรมากไปกว่ามองอย่างเห็นใจและสงสาร และรอรับผลกระทบเพราะทุกๆคนต้องปรับตัวเหมือนๆกัน

มันจะทำให้เราคิดก่อนพูดได้ดีขึ้น เมื่อเชื่อว่าคำพูดที่ออกไปเหล่านั้นคือคำที่เราจะได้ยินเองในอนาคต

และถ้าเราจะทำดีได้มากขึ้น เมื่อเชื่อว่าเราจะได้เจอสิ่งดีๆในอนาคต

แม้ว่าวันนี้เราจะยังไม่เห็นว่ามันดีอย่างไรแต่อย่างน้อยทำให้เราผ่านวันนี้ไปได้อย่างราบรื่น

#9 phoosana

phoosana

เมพ

Posted 3 January 2013 - 09:35

เชื่อว่าบางคนจะไม่โทษรัฐบาล กลับคิดว่ารัฐบาลมอบสิ่งดีๆ ให้

แต่จะโทษเจ้าของกิจการว่าเป็นพวกนายทุนเห็นแก่ตัวแทน

We love fender.

#10 ผู้พิทักษ์ความดี

ผู้พิทักษ์ความดี

ขาประจำ

Posted 3 January 2013 - 09:48

พนักงานบางพวกบางคนคิดแต่ว่าทำไมเค้าไม่มีสิทธิที่จะได้ 300 หรือ ชีวิตเค้าจะได้ดีขึ้น แต่พวกนี้เค้าลืมผลกระทบต่างๆที่จะตามมา ค่าแรงเท่าเดิม หรือค่อยๆปรับแบบที่เราๆทำกันอยู่ทุกวันแรงงานแห่งชาติ เจ้าของ โรงงานก็จะได้ปรับตัวไป สวัสดิการ ก็ยังคงมีอยู่ อะไรหลายๆอย่างก็ยังคงมีอยู่  แต่พอมาเป็น 300 ทีเดียวไม่มีมาตรการอะไรรองรับ ไม่ศึกษาผลกระทบ เจ้าของโรงงาน ก็ไม่ไหว ต้องลดต้นทุนต่างๆ เพื่อมาจ่าย 300 ซึ่งบังคับเป็นกฏหมายด้วย น่าประหลาดใจอย่างยิ่งที่ไม่เปิดโอกาสให้ โรงงานเลือกที่จะปรับเองหรือไม่ โรงงานเล็กๆ ก็พากันตายสถานเดียว  คนพวกนี้ก็ต้องเจอแบบนี้หละครับ  จากรายวัน เป็นจ้างเหมา จากมีสวัสดิการ ข้าวฟรี กับข้าวถูก มีรถรับส่ง ต่อไปคิดว่าจะมีไหมครับ สิ่งเหล่านี้ เพิ่มเดือน 9000 บาทแต่ต้องตะเกียดตะกายไปทำงาน หอบข้าวไปกิน ผมไม่ได้ดูถูกพวกท่าน แรงงานนะครับ แต่คำว่าค่อยเป็นค่อยไป ยังดีกว่า ปุ๊บปั๊บ ตาย นะครับ

#11 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 3 January 2013 - 09:53

ผมว่าก้อดีนะ จะได้ช่วยให้เสื้อแดงตาสว่าง

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#12 Tiger Lily

Tiger Lily

ขาประจำ

Posted 3 January 2013 - 10:09

ปัญหาคือ คนไทยหลายๆ ส่วนไม่เคยคิดโทษตัวเอง โดยเฉพาะกลุ่มที่หวัง 300 บาท ส่วนใหญ่คิดประสาลูกจ้างว่า เถ้าแก่/เจ้าของ รายได้เยอะแยะ กำไรมากมาย แค่ขึ้นค่าแรงเป็น 300 ไม่เดือดร้อนหรอก แต่ไม่เคยคิดว่า ที่ตัวเองทำอยู่ คุ้มค่าแรงหรือเปล่า อู้นิดอู้หน่อยก็มี ได้เงินมาเอาไปเที่ยวแต่งตัวหรือลงขวดเหล้าหมด ไม่ขวนขวายเพิ่มพูนความรู้ความสามารถตัวเองเพื่อเพิ่มค่าแรง หวังแต่จะอยู่แบบเดิมๆ แต่ได้เงินเพิ่มขึ้น คนกลุ่มนี้ สุดท้ายก็ไม่พ้นโทษว่า เจ้าของหน้าเงิน ไร้หัวใจ เห็นแก่ตัว ไม่มีวันหัันกลับมองตัวเองหรือรัฐบาลหรอก

ส่วนคนที่เขารู้จักเพิ่มคุณค่าตัวเอง เป็นแรงงานมีฝีมือ นายจ้างแย่งตัวกันทั้งนั้น ค่าแรงเขาเกิน 300 บาทอยู่แล้ว คงยากที่จะตกงาน เดือดร้อนหน่อยก็ตรงของมันคงแพงขึ้นนี่แหละ
If every man did the little he could — what a different world!Evelyn Beatrice Hall

#13 โคนัน

โคนัน

สมาชิกขั้นสูง

Posted 3 January 2013 - 10:15

ตอนเถ้าแก่ ได้กำไรเยอะ เอ็งก็บอกกัน เถ้าแก่เอาเปรียบ เอาแต่กำไร กำไรเยอะแยะ เอ็งได้เงินน้อย

แต่ถ้าเก้าแก่ เจ๋งขึ้นมา ขาดทุนขึ้นมา เป็นหนี้ขึ้นมา เอ็งช่วยมาแบกรับหนี้กับเถ้าแก่เปล่าว่ะ

Edited by โคนัน, 3 January 2013 - 20:36.

#14 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

Posted 3 January 2013 - 10:51

แถวๆ อ พิมาย โคราช ยังไม่ได้ 300 นะครับ นายจ้างไม่ให้
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#15 sigree

sigree

มหาเมพ

Posted 3 January 2013 - 10:57

เท่าที่ทราบแถวตากแจ้งมา โรงงานหลายหลังเตรียมข้ามไปพม่า และคนงานพม่าหลายคนแจ้งนายจ้างไทย ยินดีรับค่าจ้าต่ำกว่า 300

ผมว่านายจ้าอาจจ้างแรงงานต่างชาติ  โดยสัก 20 - 30 % เป็นแรงงานเถือ่น

แรงงานปกติเซ็นรับค่าแรงวันละ 300 ได้จริง 200 ที่ส่วนต่างไปจ่ายส่วนที่เถือนแทน

#16 คนหนีคุก

คนหนีคุก

ขาประจำ

Posted 3 January 2013 - 12:05

ที่ทำงานปรับใหม่เหมือนกันค่ะ ให้ทำ KPI พิจารณาเป็นรายเดือน<br />หาก 3 เดือน ไม่สามารถปรับตัวได้หรือทำงานไม่ได้เรื่องเขาให้พิจารณาตัวเองค่ะ<br />

#17 sigree

sigree

มหาเมพ

Posted 3 January 2013 - 12:18

จาก fb

Attached Images

#18 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

Posted 3 January 2013 - 12:23

คนงาน คนทั่วไป มักจะบอกว่าทำไมต้องปิด ทำไมต้องหนีทั้งที่ได้กำไร

แต่พวกเขาไม่คิดว่านายจ้างเขาต้องรับคำสั่งซื้อมาก่อนถึงจะทำ ต้องวิ่งหา

ต้องดิ้นรน ถ้าไม่มีคำสั่งซื้อจะทำไปขายให้ใครแล้วจะเอาเงินจากไหนมาหมุน

เอามาจ่ายเป็นค่าแรงความคิดของลูกจ้างกับผู้ประกอบการมันต่างกันอย่างนี้

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#19 ตุ๊ ต่องแต่ง

ตุ๊ ต่องแต่ง

ขาประจำ

Posted 3 January 2013 - 12:28

เสื้อแดงจะไม่วิตก เพราะเสื้อแดงอย่างพี่หมูพร้อใจจะเชื่อ

ในสิ่งที่รัฐบาลบอกมากกว่าความเป็นจริงที่เกิดขึ้นในสังคมไทย

ตอนนี้ราคาข้าวของแพงขึ้น ผักเห็นชัดเจน

เดือนหน้าราคาแก้สจากถังสามร้อยเป็นสี่ร้อย

คาดว่าราคาอาหารคงแพงขึ้น คงจานล่ะห้าบาทเป็นอย่างต่ำ

แต่เสื้อแดงอย่างพี่หมูและเสื้อแดงอีกจำนวนมากจะปลอบใจตัวเองว่า

ยังดีกว่าพม่าล่ะว่ะ ที่พม่าข้าวจานล่ะเจ็ดสิบห้า ที่ลาวข้าวจานล่ะสี่สิบน้ำมะพร้าวแก้วล่ะยี่สิบ

สื่อเสื้อแดงก็จะออกมาประโคมข่าวว่า ไม่ใช่ความผิดรัฐบาล

เพราะที่ไหนทั่วโลกมันก็เป็น ที่อื่นแย่ยิ่งกว่าบ้านเรา

มันมีผลกระทบจากเศรษฐกิจยุโรป ไม่ใช่ความผิดรัฐบาล

ของแพงแม่มคนไทยคิดไปเอง

ประเทศไทยไชโย

#20 โคนัน

โคนัน

สมาชิกขั้นสูง

Posted 3 January 2013 - 12:32

จาก fb

ไม่รู้ข้อมูลไหนถูกผิด แต่ถ้าจำไม่ผิด มีบ้างจังหวัด ค่าแรงเดิม 160 กว่าบาท  ไม่รู้จริงเท็จอย่างไร

#21 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

Posted 3 January 2013 - 12:55

คนงาน คนทั่วไป มักจะบอกว่าทำไมต้องปิด ทำไมต้องหนีทั้งที่ได้กำไร

แต่พวกเขาไม่คิดว่านายจ้างเขาต้องรับคำสั่งซื้อมาก่อนถึงจะทำ ต้องวิ่งหา

ต้องดิ้นรน ถ้าไม่มีคำสั่งซื้อจะทำไปขายให้ใครแล้วจะเอาเงินจากไหนมาหมุน

เอามาจ่ายเป็นค่าแรงความคิดของลูกจ้างกับผู้ประกอบการมันต่างกันอย่างนี้

ตอนเถ้าแก่ ได้กำไรเยอะ เอ็งก็บอกกัน เถ้าแก่เอาเปรียบ เอาแต่กำไร กำไรเยอะแยะ เอ็งได้เงินน้อย

แต่ถ้าเก้าแก่ เจ๋งขึ้นมา ขาดทุนขึ้นมา เป็นหนี้ขึ้นมา เอ็งช่วยมาแบกรับหนีกับเถ้าแก่เปล่าว่ะ

อยากจะบอกให้ไอ้พวกลูกจ้างพวกนั้นว่างๆ หัดเดินไปถามเถ้าแก่หน่อยว่า

เถ้าแก่มีหนี้เท่าไหร่ ผ่อนธนาคารเท่าไหร่ แล้วเดืิอนหน้าจะเอายังไไง

ซะบ้าง

-    -

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#22 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

Posted 3 January 2013 - 14:58

เลือกมาเองหรือป่าว ที่บอกไม่เกี่ยวกับ 300 บาท :lol:  :lol:

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#23 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

Posted 3 January 2013 - 15:34

สามขาของแรงงาน
1) นายจ้าง
2) รัฐ
3) ลูกจ้าง

ขาที่ปรับตัวได้เร็วที่สุดคือ  นายจ้าง

จะเพิ่มเครื่องจักร

จะเอาคนงานออก

คิดทำมาตลอดปี 2555 ไม่รอปล่อยมาจนขึ้นปีใหม่ เพราะเงินชดเชย 3 เดือน 6 เดือน ฯลฯ

ที่ต้องจ่ายให้คนงานที่ออกจะเป็นตัวเลขฐานเงินเดือนเก่าของปี 2555

ถ้ารอมาปรับออกตอนค่าจ้างเป็น 300 ในปีนี้ ไม่น่าใช่

ไม่มีทางที่ "ทุน" ...จะจนตรอก

จะจ้างแรงงานต่างชาติ จะย้ายฐานการผลิต ล้วนทำเสร็จสิ้นแล้ว เป็นส่วนใหญ่

ในสามขานี้ ฝ่ายรัฐจะมีแต่น้ำลาย จะช่วยนายจ้างอย่างนั้น จะช่วยลูกจ้างอย่างนี้ พร้อมกับแจ้งเบอร์โทร

@ XXXX แต่โทรไปก็ ... ไม่มีสัญญาณตอบรับจากหมายเลขที่ท่านเรียก :lol:

ส่วนลูกจ้างที่หลงละเมอกับนโยบาย 300 เท่านั้น

ที่ปีใหม่ 2556 นี้ จะได้ตื่นจากความฝันแบบหวานชื่น มาพบกับความจริงแบบคิดบวก  :lol:  :wub:  :lol:

..ตกงาน

เอ้อ ไม่เป็นไรค่ะ

คิดบวกค่ะ

กินหญ้าค่ะ  :o  :o  :o  

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#24 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 3 January 2013 - 15:37

ที่ทำงานปรับใหม่เหมือนกันค่ะ ให้ทำ KPI พิจารณาเป็นรายเดือน<br />หาก 3 เดือน ไม่สามารถปรับตัวได้หรือทำงานไม่ได้เรื่องเขาให้พิจารณาตัวเองค่ะ<br />

ข้อฟามนี้แฝงนัยยะหลายอย่าง

1. กรูจะไม่ไล่เอ็งออกนะ เอ็งต้องพิจารณาตัวเองแล้วลาออก

2. เมื่อเอ็งลาออก กรูไม่จ่ายค่าไล่ออกเน้อ  รบกวนดูแลตัวเองด้วย :lol:  :lol:

3. ระบบมันถูกบีบให้กรูทำแบบนี้  กรูก็เห็นใจเอ็งนะ แต่ไม่รู้ทำไง  เอ็งคงต้องช่วยตัวเองนะ อย่าว่ากัน

5555555555555 :D  :D

gladiator 1.jpg

#25 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

Posted 3 January 2013 - 15:44

พวกลูกจ้างเขาไม่รู้หรอกว่า ราคาตั้งเท่าไร ต้องลดเปอร์เซ็นต์ให้คู่ค้าเท่าไร (อาศัยขายเยอะ)แถมยังเป็นเครดิต กี่วันก็ว่ากันไป ไม่ใช่ได้เงินสดมาหมุนซื้อของ เสียทีไหน ไหนจะดอกเบี้ยแบงค์

#26 คนหนีคุก

คนหนีคุก

ขาประจำ

Posted 3 January 2013 - 15:51

ข้อฟามนี้แฝงนัยยะหลายอย่าง

1. กรูจะไม่ไล่เอ็งออกนะ เอ็งต้องพิจารณาตัวเองแล้วลาออก

2. เมื่อเอ็งลาออก กรูไม่จ่ายค่าไล่ออกเน้อ  รบกวนดูแลตัวเองด้วย :lol:  :lol:

3. ระบบมันถูกบีบให้กรูทำแบบนี้  กรูก็เห็นใจเอ็งนะ แต่ไม่รู้ทำไง  เอ็งคงต้องช่วยตัวเองนะ อย่าว่ากัน

5555555555555 :D  :D

ทำงานยากขึ้นด้วยค่ะ

งานไหนที่ทำไม่เสร็จในเวลาที่กำหนด ให้ทำโอทีแต่ไม่ได้โอที

#27 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 3 January 2013 - 15:52

..ตกงาน

เอ้อ ไม่เป็นไรค่ะ

คิดบวกค่ะ

กินหญ้าค่ะ  :o  :o  :o  

ฮาจริง ไรจริง :P

มาเพิ่มมมม

ทำงานยากขึ้นด้วยค่ะ

งานไหนที่ทำไม่เสร็จในเวลาที่กำหนด ให้ทำโอทีแต่ไม่ได้โอที

ตรงตามหลักเสดสาดฮับคุณ aingkaaern

"โลกนี้ไม่มีอะไรฟรี  ทุกสิ่งมีต้นทุน"
หะหะหะฮ่าๆๆๆๆ :lol:  :lol:

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 3 January 2013 - 15:54.

gladiator 1.jpg

#28 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

Posted 3 January 2013 - 15:57

มุมมองลูกจ้างคือตัวเองไม่มีกิน ครอบครัวไม่มีเงิน

มุมมองนายจ้างหาเงิน หางานมาเลี้ยงธุรกิจ

เลี้ยงลูกน้องทั้งหมดให้พอเพียงให้ทั่วถึง 

ไหนจะครอบครัวตัวเอง

"เมื่อรัฐบีบนายห้าง นายจ้าง เจ้าของ

ลองดูสิว่าจะมองถึงลูกน้อง ครอบครัวลูกน้อง

หรือมองถึงตัวเองและครอบครัวตัวเองก่อน?"

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#29 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

Posted 3 January 2013 - 15:58

บางที่ บางแห่ง ที่ยังไม่ปรับค่าแรงเป็น 300

ตามการ หาเสียงเชิงนโยบาย ของรัฐบาล

ก็จะใช้วิธีการ "เลี่ยงบาลี" ...โดยการอ้างว่า

"ค่าแรง ไม่ใช่ ค่าจ้าง" ครับ..!!! -_- -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#30 me999

me999

ขาประจำ

Posted 3 January 2013 - 16:04

2โรงงานตัดเย็บบุรีรัมย์ไล่120คนงานออกพิษค่าแรง300

เมื่อวันที่ 3 ม.ค.2556 หลังจากทางคณะกรรมการค่าจ้างกลาง ได้มีมติเห็นชอบประกาศปรับขึ้นค่าแรงขั้นต่ำวันละ 300 บาท ที่มีผลบังคับใช้พร้อมกันทั่วประเทศ ในวันที่ 1 มกราคม 2556 ที่ผ่านมานั้น ล่าสุดได้ส่งผลกระทบทำให้ บริษัท นางรองแอพพาเรล จำกัด ตั้งอยู่ถนนสายโชคชัย - เดชอุดม ต.หนองโบสถ์ อ.นางรอง จ.บุรีรัมย์ และบริษัท โรงงานเสื้อผ้าชุมชน ตั้งอยู่ ต.สนวน อ.ห้วยราช จ.บุรีรัมย์ ซึ่งเป็นโรงงานอุตสาหกรรมสิ่งทอหรือตัดเย็บเสื้อผ้า ได้เลิกจ้างพนักงานแล้วจำนวน 120 คน

โดยให้เหตุผลว่าเพื่อเป็นการลดต้นทุนการผลิต จากผลพวงของการปรับขึ้นค่าแรง 300 บาท นอกจากนี้ยังมีแรงงานตามสถานประกอบการต่างๆ ในเขตพื้นที่จังหวัด ที่ลาออกจากงานด้วยเหตุส่วนตัวอีกจำนวน 275 คนด้วย ซึ่งขณะนี้แรงงานกลุ่มดังกล่าวก็ได้ทยอยเข้ามายื่นขอรับสิทธิประโยชน์ทดแทนหรือเงินประกันการว่างงาน ที่สำนักงานประกันสังคมจังหวัด และขึ้นทะเบียนเป็นผู้ว่างงานที่สำนักงานจัดหางานจังหวัดแล้วอย่างต่อเนื่อง

ด้านนางนาตญา แสงสกุล นักวิชาการแรงงานชำนาญการ สำนักงานจัดหางานจังหวัดบุรีรัมย์ ระบุว่า หลังจากได้มีการประกาศปรับขึ้นค่าแรง 300 บาท ก็ได้มีโรงงานตัดเย็บ 2 แห่ง ได้แจ้งขอเลิกจ้างแรงงานไปแล้วจำนวน 120 คน และคาดการณ์ว่าอาจจะมีแรงงานถูกเลิกจ้างเพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง จากกรณีดังกล่าวทางสำนักงานจัดหางานจังหวัด ก็ได้ประสานกับสถานประกอบการทั้งในและต่างจังหวัด เพื่อจัดหาตำแหน่งงานว่างไว้รองรับช่วยเหลือผู้ว่างงานร่วม 10,000 อัตรา พร้อมทั้งยังจะมีการจัดนัดพบแรงงาน เพื่อช่วยเหลือแรงงานในอีกทางหนึ่งด้วย

300บาทพ่นพิษ อุตฯเซรามิคลำปางหันจ้างเหมาแทนรายวัน

ค่าจ้างขั้นต่ำ 300 บาทพ่นพิษ อุตฯเซรามิคลำปางดิ้นหนีตาย หันจ้างเหมาแทนจ้างรายวัน ชี้จ้าง 300 บาทแต่ได้งานปริมาณเท่าเดิม ด้านผู้ประกอบการลำพูน ตั้งโต๊ะหารือดึงจัดหางานให้ข้อมูลการจ่ายเงินสมทบลูกจ้างต่างด้าว หลังแบกรับต้นทุนจากพิษค่าจ้าง 300 บาทไม่ไหว ต้องหั่นเวลาทำงานลงเหลือสัปดาห์ละ 4 วัน แต่กลับยังต้องจ่ายเงินสมทบเท่าเดิม แถมแรงงานต่างด้าวหัวใสดอดไปรับจ้างนอกเวลางาน แจงแรงงานในท้องถิ่นหายากเหตุหันซบโรงงานในนิคมฯต้องจ้างแรงงานต่างด้าวทำงานแทน

นายอธิภูมิ กำธรวรรินทร์ ประธานกิตติมศักดิ์สภาอุตสาหกรรมจังหวัดลำปาง เปิดเผยว่า หลังนโยบายค่าจ้างขั้นต่ำวันละ 300 บาทของรัฐบาลมีผลตั้งแต่วันที่ 1 มกราคม 2556 เป็นต้นมา ผู้ประกอบการได้ปรับค่าจ้างเพื่อสนองนโยบายของรัฐบาลแล้ว แม้ว่าจะเป็นภาระหนักเพราะทำให้ต้นทุนเพิ่มสูงขึ้นขณะที่มาตรการช่วยเหลือและบรรเทาผลกระทบจากรัฐบาลก็ยังไม่มีความชัดเจน ผู้ประกอบการหลายรายที่ได้รับผลกระทบจากการปรับขึ้นค่าจ้างขั้นต่ำครั้งนี้ ได้หาวิธีบรรเทาผลกระทบเพื่อเริ่มปรับตัวรับมือกับต้นทุนที่เพิ่มขึ้น เช่น ปรับเปลี่ยนระยะเวลาการทำงานของลูกจ้าง ปรับเปลี่ยนรูปแบบการจ้างงาน จากเดิมจ้างรายวัน เป็นจ้างเหมาแทน

เนื่องจากต้องยอมรับว่าการจ้างเงินค่าจ้างเพิ่มให้แก่ลูกจ้างเป็นวันละ 300 บาท แต่คุณภาพหรือปริมาณของงานยังเท่าเดิม จึงเปลี่ยนมาเป็นวิธีการจ้างเหมาซึ่งได้คุณภาพและปริมาณงานที่เพิ่มขึ้นมากกว่า โดยเฉพาะในอุตสาหกรรมเซรามิก เคยจ้างเป็นรายวัน ก็เปลี่ยนมาจ้างเหมาเป็นรายชิ้นแทน เช่น งานขึ้นรูปถ้วย ชาม ฯลฯ จะจ้างเหมาขึ้นรูป 40 - 50 ชิ้นต่อ 100 บาท เพราะเป็นงานที่ไม่ต้องอาศัยความละเอียด งานจัดเรียงสินค้าในเคมเผาจ้างเหมาวันละ 300 บาท งานเพ้นส์ลายเซรามิก จ่ายเหมาตามความยาก-ง่ายของลาย

"การหันมาจ้างเหมาแทนการจ้างรายวันซึ่งต้องจ่ายค่าจ้างวันละ 300 บาท เพื่อลดผลกระทบจากต้นทุนการประกอบธุรกิจที่เพิ่มขึ้น เพราะอุตสาหกรรมเซรามิกเป็นกิจการที่อาศัยแรงงานคนเป็นหลัก ซึ่งปัจจุบันจังหวัดลำปางมีโรงงานเซรามิกทั้งใหญ่จนถึงรายย่อยรวมกันไม่ต่ำกว่า 200 โรงงาน หากต้องจ่ายค่าจ้าง 300 บาท อาจได้รับความเดือดร้อนจนถึงขั้นปิดโรงงานได้"นายอธิภูมิ กล่าว

นายณรงค์ ธรรมจารี เลขาธิการหอการค้าจังหวัดลำพูน กล่าวว่า วันนี้ ( 3 มกราคม) หอการค้าฯจะประชุมหารือกันระหว่างผู้ประกอบการ และเชิญจัดหางานจังหวัดลำพูนมาให้ข้อมูลเรื่องการจ่ายเงินสมทบเข้ากองทุนประกันสังคมสำหรับลูกจ้างชาวต่างด้าว เพราะหลังนโยบายขึ้นค่าจ้างขั้นต่ำ 300 บาทมีผลบังคับใช้ ผู้ประกอบการในจังหวัดลำพูนที่จ้างแรงงานต่างด้าวทำงาน ส่วนใหญ่เป็นผู้ประกอบการนอกนิคมอุตสาหกรรมภาคเหนือ ต้องปรับเปลี่ยนตารางการทำงานของแรงงานต่างด้าว จากเดิมให้ทำงานสัปดาห์ละ 6 วัน ก็ลดเหลือ 4 วันส่วนอีก 3 วันให้หยุดงาน เพราะไม่สามารถจ่ายค่าจ้าง 300 บาทได้จึงต้องลดวันทำงานลง

แต่ทั้งนี้ผู้ประกอบการยังต้องรับภาระจ่ายเงินสมทบประกันสังคมตามกฎหมายให้กับแรงงานต่างด้าว นอกจากนี้ยังเกิดปัญหาขึ้นเพราะในวันที่แรงงานเหล่านี้เมื่อหยุดงานก็ออกไปรับจ้างนอกสถานประกอบการแทน บางรายเกิดปัญหาถูกจับกุม ฯลฯ จนผู้ประกอบการที่เป็นนายจ้างได้รับความเดือดร้อนอย่างมาก

นายณรงค์ กล่าวอีกว่า ผู้ประกอบการในจังหวัดลำพูนมีความจำเป็นต้องจ้างแรงงานต่างด้าวทำงาน เพราะแรงงานคนไทยในพื้นที่ส่วนใหญ่จะเข้าไปทำงานกับโรงงานในนิคมอุตสาหกรรมเกือบทั้งหมดจึงขาดแคลนแรงงานในท้องถิ่นต้องพึ่งพาแรงงานต่างด้าวแทน

"ขณะนี้ผู้ประกอบการได้รับความเดือดร้อนอย่างมาก หลายรายที่เคยวางแผนจะขยายฐานก็ผลิตก็ต้องทบทวนแผนใหม่ไม่ลงทุนเพิ่ม พยายามประคับประคองธุรกิจให้อยู่รอดยอมรับว่าบางรายประสบปัญหามากเพราะการแข่งขันในตลาดที่สูงอยู่แล้ว เมื่อมีการปรับขึ้นค่าจ้างขั้นต่ำยิ่งเป็นตัวเร่งให้ผู้ประกอบการต้องประสบกับความยากลำบากในการทำธุรกิจมากขึ้น นอกจากผู้ประกอบการในท้องถิ่นที่ได้รับความเดือดร้อน นักลงทุนในนิคมอุตสาหกรรมภาคเหนือหลายราย เช่น ผู้ผลิตจิวเวอรี่ ได้ย้ายฐานการผลิตไปประเทศเวียดนามตั้งแต่ปีก่อนที่รัฐบาลส่งสัญญาณการปรับค่าจ้างขั้นต่ำ"นายณรงค์ กล่าว

ข่าวแรกมาเวลา 15.43น.
ข่าวที่สองมาเวลา 16.02น.
มาลุ้นกันเป็นรายวันดีกว่าไหม

Edited by me999, 3 January 2013 - 16:10.

#31 cassava

cassava

ขาประจำ

Posted 3 January 2013 - 18:57

เสื้อแดงจะไม่วิตก เพราะเสื้อแดงอย่างพี่หมูพร้อใจจะเชื่อ
ในสิ่งที่รัฐบาลบอกมากกว่าความเป็นจริงที่เกิดขึ้นในสังคมไทย
ตอนนี้ราคาข้าวของแพงขึ้น ผักเห็นชัดเจน
เดือนหน้าราคาแก้สจากถังสามร้อยเป็นสี่ร้อย
คาดว่าราคาอาหารคงแพงขึ้น คงจานล่ะห้าบาทเป็นอย่างต่ำ
แต่เสื้อแดงอย่างพี่หมูและเสื้อแดงอีกจำนวนมากจะปลอบใจตัวเองว่า
ยังดีกว่าพม่าล่ะว่ะ ที่พม่าข้าวจานล่ะเจ็ดสิบห้า ที่ลาวข้าวจานล่ะสี่สิบน้ำมะพร้าวแก้วล่ะยี่สิบ

สื่อเสื้อแดงก็จะออกมาประโคมข่าวว่า ไม่ใช่ความผิดรัฐบาล
เพราะที่ไหนทั่วโลกมันก็เป็น ที่อื่นแย่ยิ่งกว่าบ้านเรา
มันมีผลกระทบจากเศรษฐกิจยุโรป ไม่ใช่ความผิดรัฐบาล
ของแพงแม่มคนไทยคิดไปเอง

ประเทศไทยไชโย
ผมก็ได้ยินกลุ่มเพื่อนๆชาวไร่(อิสานเสื้อแดงทั้งนั้น)เขาพูดอย่างนี้เหมือนกัน ว่าที่ลาวก๋วยเตี๋ยว น้ำอัดลม น้ำเปล่า จิปาถะ พวกนี้แพงกว่าในไทย ผมงงอยู่ว่ามันเป็นไปได้อย่างไร มาจากสื่อไหน ช่วยขยายให้ฟังหน่อยครับ

#32 sigree

sigree

มหาเมพ

Posted 3 January 2013 - 19:05

300 บาท เป็นมายา

ถูกออกจากงานคือของจริง

Edited by sigree, 3 January 2013 - 19:06.

#33 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

Posted 3 January 2013 - 19:08

ผม ฟันธง ว่า ผูว่า พท ไม่ได้ และ ประชาภิจาร์ณ ตก ไม่ผ่านแน่นอน

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#34 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

Posted 3 January 2013 - 19:11

ผมไม่เจอปัญหาค่าแรงเท่าไร แต่เจอปัญหาคนไม่ทนงาน

ค่าแรงเดิมเกิน 300 มาเกิน 10 ปีแล้ว เพราะเน้นแรงงานฝีมือ

พอมาเรื่อง 300 ก็ตัดส่วนที่ไม่จำเป็นออก จ้างแต่ที่จำเป็นจริงๆ ราคาสูงแทน

ปัญหาเรื่องค่าจ้างไม่ใช่ประเด็นเท่าไร แต่เจอเรื่องคนไม่ทนงาน อยากทำงานเบาๆเงินเยอะๆ

เด็กใหม่ๆ คิดว่ามาเข้างานวันแรก จะได้เยอะอย่างคนอื่น

ก็ไม่เป็นไร ไปหาที่อื่น ที่นี่ ทำมากจ่ายมาก ไม่ทน ไม่สู้เชิญออกตามกฎหมาย

ท่องไว้ Hire slow, Fire fast ขอรับ
“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#35 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

Posted 3 January 2013 - 19:16

เสื้อแดงจะไม่วิตก เพราะเสื้อแดงอย่างพี่หมูพร้อใจจะเชื่อในสิ่งที่รัฐบาลบอกมากกว่าความเป็นจริงที่เกิดขึ้นในสังคมไทยตอนนี้ราคาข้าวของแพงขึ้น ผักเห็นชัดเจนเดือนหน้าราคาแก้สจากถังสามร้อยเป็นสี่ร้อยคาดว่าราคาอาหารคงแพงขึ้น คงจานล่ะห้าบาทเป็นอย่างต่ำแต่เสื้อแดงอย่างพี่หมูและเสื้อแดงอีกจำนวนมากจะปลอบใจตัวเองว่ายังดีกว่าพม่าล่ะว่ะ ที่พม่าข้าวจานล่ะเจ็ดสิบห้า ที่ลาวข้าวจานล่ะสี่สิบน้ำมะพร้าวแก้วล่ะยี่สิบ สื่อเสื้อแดงก็จะออกมาประโคมข่าวว่า ไม่ใช่ความผิดรัฐบาลเพราะที่ไหนทั่วโลกมันก็เป็น ที่อื่นแย่ยิ่งกว่าบ้านเรามันมีผลกระทบจากเศรษฐกิจยุโรป ไม่ใช่ความผิดรัฐบาลของแพงแม่มคนไทยคิดไปเอง ประเทศไทยไชโยผมก็ได้ยินกลุ่มเพื่อนๆชาวไร่(อิสานเสื้อแดงทั้งนั้น)เขาพูดอย่างนี้เหมือนกัน ว่าที่ลาวก๋วยเตี๋ยว น้ำอัดลม น้ำเปล่า จิปาถะ พวกนี้แพงกว่าในไทย ผมงงอยู่ว่ามันเป็นไปได้อย่างไร มาจากสื่อไหน ช่วยขยายให้ฟังหน่อยครับ

คนพูดไปเมืองไหน ใช้ชีวิตแบบไหนละ. อะไรคือปัจจัยสี่ อะไรทำกินในครัวเรือน อะไรนานๆซื้อกิน

คงเหมือนพวกบอกว่า โอ้ย ตจว. ถูกจะตาย เรียนเชิญไปอยู่ภูเก็ตสักเดือน จะได้ซึ้ง

คนลาวตามท้องถิ่นจริงๆ ที่ไม่ใช่เมืองท่องเที่ยว ไม่ใช่พ่อค้าแม่ค้าชายแดน

บ้านหลังนึง พื้นดินแดง มีแคร่ยกสูงไว้นอน เขานอนขวางแคร่กัน สี่ห้าคนพ่อแม่ลูก

ก๊วยเตี๋ยวน้ำอัดลม ปีนึงจะได้กินกี่หน ต้มผักหญ้า หาปลามากินทั้งนั้น

ไอ้พวกชอบพูดนะไม่ค่อยจะรู้จริง พวกรู้จริงส่ายหัวแล้วเดินหนี
“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#36 cabala

cabala

ประชาธิปไตย นี้ ถ้ากล่

Posted 3 January 2013 - 19:18

วันนี้ฟังวิทยุ มาเหมือนกัน บ้างบริษัทบ้างโรงงานได้แจ้งเลิกมาก่อนปีใหม่แล้วจากข้อมูลของทางราชการเอง เท่ากับว่า ที่ลูกจ้างทำอยู่ตอนนี้แค่ทำงานเก่าที่เหลือให้เสร็จหลังจากนั้นก็ตัวใครตัวมัน

เดียวสักพักหลังจากนี้จะค่อยๆๆ มีข่าวออกมาเปนระยะๆๆ

#37 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

Posted 3 January 2013 - 19:46

“เผดิมชัย” อ้าง รง.ปิดกิจการเป็นปัญหาบริษัท-ไม่เกี่ยวขึ้นค่าแรง        นายเผดิมชัย สะสมทรัพย์ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงแรงงาน เปิดเผยว่า ขณะนี้มีบางบริษัทอ้างว่าจำเป็นต้องปิดกิจการ เนื่องจากได้รับผลกระทบจากการปรับขึ้นค่าแรงขั้นต่ำ 300 บาททั่วประเทศ ซึ่งมีผลเมื่อวันที่ 1 มกราคมที่ผ่านมา แต่ในความเป็นจริงแล้วการปิดกิจการ หรือเลิกจ้างนั้นเป็นปัญหาของตัวบริษัทเอง เช่น ไม่มีออเดอร์เข้ามา ซึ่งไม่เกี่ยวข้องกับการปรับขึ้นค่าแรง 300 บาท

อย่างไรก็ตาม รัฐบาลได้ตั้งคณะกรรมการร่วมระหว่างภาครัฐและเอกชนขึ้นมา 1 ชุด เพื่อดูผลกระทบ รวมทั้งหามาตรการช่วยเหลือผู้ประกอบการ โดยจะสรุปปัญหากันอีกครั้งประมาณเดือนมีนาคมนี้

นอกจากนี้ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงแรงงานกล่าวย้ำด้วยว่า เรื่องการจ่ายค่าแรงนั้นอยากให้นายจ้างตรงไปตรงมา โดยค่าแรงนั้นไม่นับรวมสวัสดิการ เพราะสวัสดิการเป็นข้อตกลงพิเศษระหว่างนายจ้างกับลูกจ้าง

ที่มา http://www.manager.c...D=9560000000631

อัพข้อมูลให้ฮะว่า วันที่ 3 ม.ค. 56 รัฐบาลว่ายังไง -_-

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#38 ปูผิดหีบ

ปูผิดหีบ

ขาประจำ

Posted 3 January 2013 - 21:34

โรงงานเซรามิกข้างบ้านโดนเต็มๆเลยครับ รับปีใหม่ ทั้งค่าแรง 300 ค่าแก๊ส ตอนนี้รอวันเจ๊งเพราะขึ้นราคาก็ไม่ได้ แว่วๆมาว่าเดือนหน้าจะขายโรงงานแล้ว

ส่วนอีกที่นึงที่คาดไม่ถึงว่าจะได้รับผลกระทบไปด้วย นั่นก็คือโรงเรียนอนุบาลเอกชนแห่งหนึ่งในตัวเมืองลำปาง เดือนหน้านี้ก็จะปิดตัวลงเช่นกัน(ปิดเทอมพอดี)

วันนี้ไปจ่ายค่าคอนโด เห็นที่ออฟฟิศสำนักงานขายบอกจะเปิดเฟส2 เลยถามว่าที่ไหน เค้าก็บอกว่าได้ซื้อโรงเรียนอนุบาลแห่งนี้ไว้แล้ว จะเปิดเฟส2 เลยถามต่อ

อ้าวแล้วทำไมโรงเรียนอนุบาลเค้าถึงปิดล่ะ พนักงานบอกเห็นทำสัญญาซื้อขายเมื่อปลายปีแล้ว คาดว่าคงหนีต้นทุนที่จะเพิ่มขึ้นนี่แหละ

โกงชาวนา ฆ่าเด็กตาย ขายแผ่นดิน โคตรชั่วตระกูลชิน...!

#39 1singh

1singh

น้องใหม่

Posted 3 January 2013 - 21:59

เนื่องในวโรกาสสำคัญ  การปรับตัวก้าวกระโดดของค่าแรงในประเทศไทย  ที่เริ่มใช่ค่าแรง 300 บาทไปเมื่อวาน.........

ผมตื่นมาตอนเช้าพร้อมข่าวช่อง 5 ที่สัมภาษณ์คนงานของโรงงานแห่งหนึ่งที่ถูกเลิกจ้าง  เจ้าของโรงงานปิดโรงงาน ยกเลิกกิจการไปตั้งแต่วันที่ 30 ธค ปีที่แล้ว...........

คนงานบอกว่าไม่เกี่ยวกับ 300 บาท เพราะเจ้าของขายของได้ ฯลฯ

ผมนั่งฟังแบบเงียบๆ ก่อนออกจากห้องนอนส่วนตัวมาห้องรับแขก  ข่าวช่อง 3 กำลังคุยเรื่องค่าแรง 300 บาทว่าจะทำโรงงานจำนวนมากปิดตัวลง  ส่วนที่ยังอยู่รอดจะเปลี่ยนจากจ้างรายวันเป็นรายชิ้น.........และที่พิษณุโลกนายจ้างได้มาแจ้งเลิกจ้างพนักงาน  โดยที่ยังจ้างงานอยู่เพื่อเลี่ยงค่างใช่จ่ายการบอกล่วงหน้าหากต้องปลดและอื่นๆ

สรยุทธ์หลุดปากมาว่า  ค่าแรงเพิ่มแต่ตกงาน  ไม่คุ้ม

ที่น่าแปลกคือ มีข้าราชผู้ใหญ่กระทรวงพานิเชื่อว่าจะไม่มีผลอะไรกับเงินเฟ้อ  เพราะค่าแรงที่ขึ้นมีผลกับเงินเฟ้อเพียง 0.1 %..

ผมขอตั้งกระทู้หลักไว้  ตามเหตุการณ์ค่าแรง 300  ที่นับวันยิ่งชัด

ข้าราชการผู้ใหญ่กระทรวงพาณิชย์ ?
ยังเชื่อได้อยู่อีกเหรอ ?

#40 sigree

sigree

มหาเมพ

Posted 4 January 2013 - 12:25

เมื่อเช้ามีข่าว คนงานเข้าโรงงานไม่ได้เพราะไฟฟ้าถูกตัด ฮือประท้วงเพราะเข้าใจว่าถูกปลดจาก 300 บาท.....

ฆ่าห่านทองคำเองนะนั้น

#41 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

Posted 4 January 2013 - 12:28

เมื่อเช้ามีข่าว คนงานเข้าโรงงานไม่ได้เพราะไฟฟ้าถูกตัด ฮือประท้วงเพราะเข้าใจว่าถูกปลดจาก 300 บาท.....

ฆ่าห่านทองคำเองนะนั้น

http://www.dailynews...thailand/176076

"นครปฐม" ลอยแพแรงงานเกือบร้อยชีวิต

วันพฤหัสบดีที่ 3 มกราคม 2556 เวลา 19:53 น.

เมื่อเวลา 16.00 น. วันที่ 3 ม.ค. ผู้สื่อข่าวได้รับแจ้งว่า ที่บริษัท มาสเตอร์ พีช การ์เม้นท์ แอน เท็กซ์ไทล์ เลขที่ 26/2 หมู่ 1 ซ.วัดอ้อมใหญ่ อ.สามพราน จ.นครปฐม มีคนงาน 96 คน ถูกปล่อยลอยแพ จึงเดินทางไปตรวจสอบ พบเป็นสถานที่ผลิตเสื้อผ้าสำเร็จรูป มีอาคารขนาดใหญ่ 3 ชุด มีพนักงานทั้งชายและหญิงออกมานั่งอยู่บริเวณทางเข้า มีเจ้าหน้าที่จากสำนักงานประกันสังคมจังหวัดนครปฐมชี้แจงสิทธิ์ประโยชน์ที่แรงงานจะได้รับหากต้องเป็นคนตกงาน รวมถึงการประกันตน ขณะเดียวกันก็มีตัวแทนจากโรงงานผลิตถุงพลาสติกแห่งหนึ่งมาประกาศรับสมัครพนังงาน แต่ก็ยังไม่มีใครลงชื่อสมัครงาน 

น.ส.ประกอบ จำลอง อายุ 50 ปี ชาวจังหวัดราชบุรี เปิดเผยว่า บริษัทถูกตัดน้ำตัดไฟไปตั้งแต่วันที่ 28 ธ.ค.ที่ผ่านมา พนักงานส่วนใหญ่ไม่มีใครรู้ เนื่องจากกลับบ้านต่างจังหวัด เมื่อเช้าทุกคนจะเข้ามาทำงานก็รู้ว่าบริษัทถูกตัดน้ำตัดไฟหมดแล้ว ต่างคนต่างรอผู้บริหาร ไม่มีใครมาดูแลเลย ติดต่อก็ไม่ได้ เวลานี้พนักงานเกือบทั้งหมดรอคำตอบจากทางบริษัท  และรอเงินที่จะครบกำหนดออกในวันที่ 5 ของเดือน แต่หากบริษัทจะปิดก็น่าจะแจ้งให้พนักงานทราบ

ขณะที่ น.ส.ทิพย์พา คำพายุ อายุ 630 ปี ชาวจังหวัดนครสวรรค์ บอกว่า วันนี้น้ำที่มีก็เริ่มจะหมด เข้าห้องน้ำต้องออกไปตักจากบ่อมาใช้ วันพรุ่งนี้ไม่รู้จะเป็นอย่างไร อยากให้ทางบริษัทออกมารับผิดชอบ จะปิดหรือจะเปิด แต่อยากให้มาดูแลความเป็นอยู่ในเบื้องต้นก่อนและค่อยว่ากัน

อย่างไรก็ดี พนักงานส่วนใหญ่ยังไม่ทราบสาเหตุเรื่องที่บริษัทยังไม่เปิดทำการ โดยไม่แน่ใจว่าบริษัทปิดถาวร หรือแค่ชั่วคราว และเกี่ยวข้องกับเรื่องการขึ้นค่าแรง 300 บาท ซึ่งเป็นนโยบายของรัฐบาลหรือไม่

Edited by อู๋ ฮานามิ, 4 January 2013 - 12:29.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#42 sigree

sigree

มหาเมพ

Posted 4 January 2013 - 14:44

Team-Korn Chatikavanij Page
Liked · 40 minutes ago

ผลกระทบ "ค่าแรง 300 บาท"

รัฐมนตรีแรงงาน บอก "ปิดกิจการไม่เกี่ยวค่าแรง 300 บาท"
รัฐมนตรีพาณิชย์ บอก "ค่าแรง 300 บาท ห้ามขึ้นราคาสินค้า"
รัฐมนตรีคลัง บอก "ยังไม่สรุปมาตรการลดผลกระทบค่าแรง 300 บาท"

บุรีรัมย์
โรงงานเสื้อผ้าสำเร็จรูปปลดพนักงาน 30-50%

สระแก้ว
โรงงานขนาดเล็กปิดตัวแล้ว 2 แห่ง ตกงาน 725 คน

นครปฐม
โรงงาน Master Piece พนักงาน 98 คนถูกลอยแพหลังกลับมาทำงานใหม่ หลังหยุดปีใหม่

นครราชสีมา
โรงงาน 8,452 แห่ง ลูกจ้าง 207,725 คน
คาดการณ์ว่า โรงงานยิ่งเล็กยิ่งน่าเป็นห่วง เพราะ ออเดอร์ยุโรปลด เคราะห์ซ้ำกรรมซัด แบกค่าแรงไม่ไหว เสี่ยงตกงาน 75,000 คน

นางสาว กัญญา พนักงานโรงงานนครปฐม โชว์สลิปเงินเดือนนักข่าว
บอกว่า เข้าโรงพยาบาล แต่ใช้สิทธิ ไม่ได้เพราะโรงงานที่เพิ่งลอยแพนั้น ไม่ได้สมทบประกันสังคมมาแล้วกว่า 9 เดือน โดยเพิ่งรู้เมื่อตกงานและป่วย

คณะกรรมการร่วมของ สภาอุตสาหกรรม สภาหอการค้าไทย และสมาคมธนาคาร เสนอ มาตรการช่วยเหลือผลกระทบ ไป 27 ข้อ โดนรัฐบาลหั่นเหลือ 11 ข้อ และโบ้ยให้รับผิดชอบกันเอง ส่วนนายกฯ ยัง เงียบ กับเรื่องนี้อยู่

**ทั้งหมดนี้ ย้ำครับว่า "ค่าแรง ต้อง ปรับเพิ่ม" แต่ต้องปรับอย่างมีระบบ มีสติ และมีการรองรับผลกระทบข้างเคียง ไม่ใช่ ปรับเพิ่มเพื่อคะแนนเสียงตัวเองเพียงอย่างเดียว สุดท้าย ตายกันหมด

จะคอยอัพเดท ให้ทราบเรื่อยๆ นะครับ เผื่อ 3 ท่านข้างบนจะตื่นเสียที!!

*** โรงงานไม่สมทบประกันสังคม ร่วม 9 เดือน แล้วเงินที่ลูกจ้างจ่ายส่วนของตัวเองตลอดระยะเวลาดังกล่าวหายไปไหน ... 9 เดือน ที่ หน่วยงานราชการไม่ทำอะไร ... 9 เดือน ที่แรงงานเข้าใจว่าตัวเองมีสิทธิเต็มตามกฎหมาย ... รัฐบาลจะโกหกประชาชน ไปอีกนานเท่าไหร่ ... แบบนี้ คิดบวก ไม่ไหวหว่ะ /มิน h

#43 sigree

sigree

มหาเมพ

Posted 4 January 2013 - 17:01

หน้าข่าววันนี้

มองโลกในมุมบวก  บวกปัญหา.........

#44 phoosana

phoosana

เมพ

Posted 4 January 2013 - 17:16

เจอของขวัญปีใหม่จากรัฐบาล

และเจอของขวัญปีใหม่จากนายจ้าง

คนจนจะหมดไปในอีกไม่กี่ปี ต้องคิดบวก <_<

ต้องปรับตัวกันแล้วนะครับ ใครยังไม่มี อวป. มีติดบ้านไว้ได้แล้ว

เพราะอาจมีอดีตลูกจ้างปรับตัวไปเป็นมิจฉาชีพแทน

We love fender.

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users