Jump to content

- - - - -

เพ้อเจ้อไปไหม...ที่พวกขี้ข้ามันบอกว่าแม้วกับท่านปรีดีเหมือนกัน

• Please log in to reply
46 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:33

สมัยแรกๆ ก็ทีแล้วแถมยังไปเปรียบเทียบถึงบุคคลสำคัญๆ นอกประเทศไปอีก

มาช่วงนี้ก็เอาอีกแล้วถึงขนาดที่ว่ายุคการเมืองยุคนั้นเหมือนกับยุคนี้

เอานายเตียง และคณะกลุ่มสส. ภาคอีสานในยุคก่อน

เปรียบเปรยเหมือนเช่น ไอ้ตู่ ไอ้เต้น นักโทษการเมืองเหมือนกัน

เอา..เอาเข้าไป...ไม่รู้เมื่อไรมันจะเลิกเพ้อเจ้อซะที

แค่เสี้ยวของเศษ...ยังไม่ได้เขาเลยมั้งเนี้ย

#2 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:37

*
POPULAR

<_<  (อัป) ปรี... เหมือนกันสิขอรับ... เอา ปชต.ที่มีแต่ชื่อมาดัดแปลงใช้ เพื่ออำนาจกระทำการอย่างหนึ่งอย่างใดเหมือนกันน่ะสิ...

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#3 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:38

ขำพวกควายมันพยายามเปรียบเทียบโน่นนี่ ถ้าจะให้เหมือนจริง ๆ ฮิตเลอร์กับแม้วผมว่าเข้าเค้ากว่านะ
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#4 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:47

ควายแดงรวมทั้งไอ้นรกแม้ว......มันเปรียบตัวเอง.....เหมือนกับคนโน้น คนนี้ไปเรื่อยแหละ...........

เปรียบตัวเองเหมือน เนลสัน แมนเดล่า บ้าง...........เปรียบตัวเองเหมือนท่าน ปรีดี บ้าง............

เปรียบน้องสาวมัน "อีโง่"  เหมือนมาร์กาเร๊ต แท๊ตเชอร์ บ้าง  ออง ซาน ซูจี ยังงี้บ้าง............

ทุกครั้งได้ยินแล้ว.......อยากกระโดดถีบหน้ามัน........มันช่างกล้า.....เอาตัวเองไปเทียบเขาได้จริงๆ

แต่ส่วนตัวผม.....ทักษิณ......ผมเปรียบเหมือน.......ตั๋งโต๊ะ.....เลวสุดในสามก๊ก.......เลวจนฟ้าผ่าตาย

ส่วน "อีเม้ย"........น้องสาวมัน...........ไม่รู้จะเปรียบกับใครได้...........เพราะไม่เคยเจอใครโง่และมึนอย่างงี้มาก่อน

ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#5 butadad

butadad

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:52

ต่างกันมากครับ  ท่านแม้วเป็นถึงเจ้ามูลเมืองกลับมาเกิด  ผมดูรูปแล้วน่าจะเป็นคนเดียวกันเลยครับ

ส่วน ปรีดี เป็นแค่คนธรรมดา  เปรียบกันไม่ได้นะ  ชะเอิงเงย

#6 Majestic

Majestic

ขาประจำ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:56

เอาที่เหมือนกัน มาเปรียบเทียบ

ปรีดี ก่อการกบฏ  หนีไปต่างประเทศจนตาย

ทักษิณ ก่อการร้าย หนีไปต่างประเทศ ยังไม่แน่ว่าจนตายหรือเปล่า

#7 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:43

ตรงเนี้ย....ประวัติศาสตร์บางอย่างมันบิดไปรึเปล่าครับ

เรื่องปรีดี...ท่านที่มีข้อมูลหรือศึกษาช่วยแจงให้เราๆรับฟังทีเถอะครับ

#8 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:02

:mellow:  โห.. ยาวมากขอรับ ด้านสานุศิษย์ก็ยกตูด...ปรีซะ อีกด้านก็อ้างหลักสถาบันฯยำ...ปรีซะ ทั้งสองฝ่ายเขียนประวัติศาสตร์เป็นเรื่องราวๆกับหนังคนละม้วน ไม่เผาผีกันเลยล่ะ  กระพ๊มเอาแค่ดูข้อมูลทั้งสองด้าน แล้วมองจากความเป็นไปของแผ่นดินขอรับ อย่างน้อยก็ชัดเจนว่าถ้า ปชต. ในประเทศที่เค้าใช้แล้วบ้านเมืองเค้าเจริญ, พัฒนาคุณภาพคนในประเทศได้ อย่างที่พวกเรามองแล้วเรียกพวกเค้าว่า "ประเทศที่พัฒนาแล้ว"  เปรียบแบบง่ายๆ ปชต. ของเค้าเหมือน "แอปเปิล" ลูกหนึ่ง... คนของเค้ามองก็จะเห็นเป็นแอปเปิล หรืออย่างน้อยที่สุดก็คล้ายๆแอปเปิลนั่นแหละ...  แต่ ปชต. นำเข้ามาโดย...ปรีและพวก มันทำให้คนในแผ่นดินนี้เห็น ปชต. เป็นอะไรล่ะขอรับ ถ้า ปชต. เปรียบเหมือน "แอปเปิล" ... บ้างก็บอกมะนาว บ้างก็ว่าฟักทอง บ้างก็บอกถั่วฝักยาวก็มี ฯลฯ กระพ๊มมองแค่นี้ เปรียบกับประวัติศาสตร์ในการเตรียมการรองรับ "ความพัฒนาตามยุคอาณานิคม" ที่กษัตริย์เราทรงได้ดำริเริ่มเห็นชัดเป็นรูปธรรมตั้งแต่ ร. 4 มันก็ตอบอะไรๆกับ ปชต. ในทุกวันนี้ได้ในระดับหนึ่งแล้วขอรับ...

^_^  ส่วนข้อมูลสมัยก่อนกระพ๊มก็ลุยเข้าหอสมุดแห่งชาตินั่นแหละขอรับ สมัยนี้ seach ดูก็น่าจะเจอได้เยอะแยะในโลกอินเตอร์เนตนั่นแหละขอรับ...

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#9 prisonbreak

prisonbreak

ขาประจำ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:15

อยากให้เพื่อนๆ ในเสรีไทยเปรียบเทียบเป็นข้อๆ ระหว่างปรีดี กับ นช.แม้ว ให้ชัดหน่อย

ผมไม่ค่อยรู้ประวัติเท่าไหร่ แต่อยากให้ควายแดงที่ว่าตัวเองฉลาด ได้เห็นภาพ ^^

#10 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:38

ผมเทียบเคียงดูแล้ว  ผู้นำทั่วโลก.. ไอ้นักโทษหนีคุก..

คนนี้  มีหลายอย่างเหมือน..ฮิตเลอร์..

----------------------------- :ph34r:----------------------------------- 

#11 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:44

*
POPULAR

สรุป ก็คือ "ไอ้อัปรีย์ดี" นี่แหล่ะครับ ร่วมมือกับ "ไอ้สารเลว คณะราษฎร์ระยำหมา"

เป็นตัวจุดชนวนในการ   "ปล้นพระราชอำนาจ พระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 7"

ผมไม่เคยคิดว่ามันดีเลยแม้แต่น้อย..( ถ้าใคร คิดว่ามันดี เอาหลักฐานมาเลยครับ!! )

สิ่งที่ ไอ้พวกเสื้อแดงมันคิด ถูกต้องแล้วครับ ระหว่าง ไอ้อัปรีย์ดี กับ ไอ้ นช. โกงชาติ

ที่ต้องมีเหมือนกัน คือ  "ไปตายห่อยู่ที่ต่างประเทศ!!!" <_< <_<

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#12 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:26

อืมน่าสนใจซะแล้ว ท่านRaRa มาท้ากันขนาดนี้ ต้องมีอะไรที่ไม่ธรรมดา ทั้งๆ ที่มันก็ไม่ได้นานไปถึงขนาดกรุงศรีฯ ยังบิดเบือนได้ถึงเพียงนี้ ต้องขอไปศึกษาแบบเต็มๆ ซะแล้ว

#13 RaRa

RaRa

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:47

อืมน่าสนใจซะแล้ว ท่านRaRa มาท้ากันขนาดนี้ ต้องมีอะไรที่ไม่ธรรมดา ทั้งๆ ที่มันก็ไม่ได้นานไปถึงขนาดกรุงศรีฯ ยังบิดเบือนได้ถึงเพียงนี้ ต้องขอไปศึกษาแบบเต็มๆ ซะแล้ว

ก็ไม่รู้อะไรมากสักเท่าไหร่หรอกครับ

แต่ถ้าเป็นเรื่องของ สถาบัน ผมมักจะของขึ้นง่ายหน่ะครับ...ขอโทษทีครับ :P

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#14 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:49

มันจะเป็นหมดแหละ

ขนาดเนลสัน เมนเดลล่า ติดคุกทางการเมืองหลายปี

มันจะบอกว่าเหมือนเลย

:lol: 

#15 sorrow

sorrow

REFORM BEFORE ELECTION

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:01

จะว่าไปมันก็เหมือนกันนะครับ

เป็นอัปรีย์ชนทั้งสองตัว สร้างภาพ(ทั้งด้วยตัวเองและสาวก)ให้คนคิดว่ามันดีทั้งคู่

ตัวนึงดายไปแล้วโดยไม่มีแผ่นดินจะอยู่

อีกตัวนี่ไม่มีแผ่นดินจะอยู่ รอแต่ว่าจะตายเมื่อไร

ร่วมกันทำลายล้างระบอบทักษิณ-เผด็จการชินวัตรให้หมดไปจากแผ่นดินไทย

โลกมนุษย์ย่อมจะดีกว่านี้แน่      เพราะมีผู้ไม่ยอมแพ้แม้ถูกหยัน
คงยืนหยัดสู้ไปใฝ่ประจัญ      ยอมอาสัญก็เพราะปองเทิดผองไทย

#16 RaRa

RaRa

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:16

เป็นอัปรีย์ชนทั้งสองตัว สร้างภาพ(ทั้งด้วยตัวเองและสาวก)ให้คนคิดว่ามันดีทั้งคู่

ตัวนึงดายไปแล้วโดยไม่มีแผ่นดินจะอยู่

อีกตัวนี่ไม่มีแผ่นดินจะอยู่ รอแต่ว่าจะตายเมื่อไร

นั่นแหล่ะครับ...มันทั้งคู่พยายามสร้างภาพให้ดูดี

ตัวนึงบอกว่าเป็นคนทำให้ประเทศไม่ตกเป็นผู้แพ้สงคราม

และสร้างภาพ ยกยอตนเอง ต่างๆ นาๆ ว่า เป็นรัฐบุรุษ....!!!

ส่วนอีกตัวนึง บอกว่ามันเป็นผู้ไถ่ถอนประเทศ จาก IMF

ขอบอกสั้นๆ ตรงๆ เลยนะครับว่ามันทั้งคู่ "ตอแหล"เหมือนกัน

และ มันทั้งสองตัว ก็ยังพยายามตีตนเสมอเจ้า เหมือนกันทั้งคู่อีก

ไอ้อัปรีย์ดี ก็ขโมยรถพระที่นั่ง ของ พระเจ้าอยู่หัวอานันท ไปใช้

ส่วน ไอ้ นช. โกงชาติ ก็ บังอาจทำพิธีฯ  ที่อุโบสถวัดพระแก้ว.....!!!

เฮ้อ พอก่อนดีกว่า.........ยังมีอีกเยอะครับ เล่าทั้งวันก็ไม่จบ....... !! <_<

#17 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:18

อย่าเอาทักษิณไปเปรียบกับปรีดีเลย คนละชั้นกัน

แม้คนนั้นจะเป็นผู้ก่อตั้ง ม.ธรรมศาสตร์(รัฐบาล)

ส่วนอีกคนเป็นผู้ก่อตั้ง ม.ชินวัตร(เอกชน) ก็ตาม 

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#18 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:30

สมัยแรกๆ ก็ทีแล้วแถมยังไปเปรียบเทียบถึงบุคคลสำคัญๆ นอกประเทศไปอีก

มาช่วงนี้ก็เอาอีกแล้วถึงขนาดที่ว่ายุคการเมืองยุคนั้นเหมือนกับยุคนี้

เอานายเตียง และคณะกลุ่มสส. ภาคอีสานในยุคก่อน

เปรียบเปรยเหมือนเช่น ไอ้ตู่ ไอ้เต้น นักโทษการเมืองเหมือนกัน

เอา..เอาเข้าไป...ไม่รู้เมื่อไรมันจะเลิกเพ้อเจ้อซะที

แค่เสี้ยวของเศษ...ยังไม่ได้เขาเลยมั้งเนี้ย

พวกหมาหางด้วน.....!

ว่าแต่ขี้ข้าคนไหน กลุ่มไหนหว่า........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#19 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:37

นั่นแหล่ะครับ...มันทั้งคู่พยายามสร้างภาพให้ดูดี

ตัวนึงบอกว่าเป็นคนทำให้ประเทศไม่ตกเป็นผู้แพ้สงคราม

และสร้างภาพ ยกยอตนเอง ต่างๆ นาๆ ว่า เป็นรัฐบุรุษ....!!!

ส่วนอีกตัวนึง บอกว่ามันเป็นผู้ไถ่ถอนประเทศ จาก IMF

ขอบอกสั้นๆ ตรงๆ เลยนะครับว่ามันทั้งคู่ "ตอแหล"เหมือนกัน

และ มันทั้งสองตัว ก็ยังพยายามตีตนเสมอเจ้า เหมือนกันทั้งคู่อีก

ไอ้อัปรีย์ดี ก็ขโมยรถพระที่นั่ง ของ พระเจ้าอยู่หัวอานันท ไปใช้

ส่วน ไอ้ นช. โกงชาติ ก็ บังอาจทำพิธีฯ  ที่อุโบสถวัดพระแก้ว.....!!!

เฮ้อ พอก่อนดีกว่า.........ยังมีอีกเยอะครับ เล่าทั้งวันก็ไม่จบ....... !! <_<

ขอเท็จจริงนี้สามารถยืนยัน พิสูจน์เป็น"รูปธรรม"ได้ครับ

อย่าเปลี่ยนแปลงความจริง.......

ประเทศไทยมี"ขบวนการเสรีไทย"ทำงานใต้ดินไม่ยอมรับการเป็น"พันธมิตร"ระหว่างไทยกับญี่ปุ่น จึงทำให้ไทยไม่เป็น"ประเทศแพ้สงคราม"......

ในหลวง ร. 8 โปรดเกล้าฯ แต่งตั้ง"ปรีดี พนมยงค์"เป็น"รัฐบุรุษ"ครับ มีประกาศเป็นลายลักษณ์อักษร......!

ต้องแยก'กรรมดี'กับ'กรรมชั่ว'ออกจากกันนะครับ.....

Edited by ปุถุชน, 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:38.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#20 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:55

ท่านปรีดี ผมได้แต่ศึกษา ไม่ยืนยัน

แต่ไอ้นรกนี่ มันอยู่ในยุคผม

มายืนยันว่ามันชั่วจริง

ไม่ชั่วจริงศาลจะพิพากษาลงโทษรึ?

ชั่วคนเดียวไม่พอ ลากพี่น้องวงษ์วานว่านเครือ

และมวลขี้ข้าทั้งหลาย

รุมบริโภคประเทศไทยอยู่ตอนนี้

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#21 noom2553

noom2553

น้องเก่า

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:08

มีคนเปรียบเทียบว่าทักษิณก็โดนเล่นงานเหมือน อ.ปรีดี จริงๆ แล้วเหมือนไหม?
"ไม่น่าจะเหมือนกัน เพราะ อ.ปรีดีไม่มีเรื่องผลประโยชน์ ถ้าจะเหมือนกันก็คือการถูกกระทำทางการเมือง แต่ไม่ควรเปรียบเทียบ เหตุการณ์ต่างๆ ไม่เหมือนกัน ในการมองสังคมไปข้างหน้าพ.ต.ท.ทักษิณไม่เข้าใจวิวัฒนาการของสังคมที่มองไปข้างหน้า แต่เป็นคนเก่งในการแก้ปัญหา ในการจับมาเข้าแถวหมวดหมู่ ความชำนาญในการเป็นนักธุรกิจ แต่การมองทางการเมืองมีไม่มาก ในสมัยหนึ่งถึงต้องมีคนเดือนตุลามาให้ความคิดความเห็น บางส่วนก็ดี บางส่วนท่านก็ไม่ฟัง"

คุณศุขปรีดา พนมยงค์ บุตรชายคนเล็กท่านปรีดี ให้สัมภาษณ์ กับ ไทยโพสท์ ก่อนเสียชีวิต

แปลสั้นๆ แต่ถูกต้องอย่างยิ่งก็คื ท่านปรีดี ซื่อตรง แต่ทักษิณ คดโกง 
รายละเอียดชีวิตการต่อสู้ของทั้งสอง ต่างกันลิบลับ 
ท่านปรีดี ทำเพื่อชาติ แต่ทักษิณทำเพื่อชาติแบบมีวาระซ่อนเร้น
ชีวิตท่านปรีดีและครอบครัว สมถะ แต่ทักษิณและครอบครัว หรูหรา ฟุ้งเฟ้อ

#22 RaRa

RaRa

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 02:52

ขอเท็จจริงนี้สามารถยืนยัน พิสูจน์เป็น"รูปธรรม"ได้ครับ

อย่าเปลี่ยนแปลงความจริง.......

ประเทศไทยมี"ขบวนการเสรีไทย"ทำงานใต้ดินไม่ยอมรับการเป็น"พันธมิตร"ระหว่างไทยกับญี่ปุ่น จึงทำให้ไทยไม่เป็น"ประเทศแพ้สงคราม"......

ในหลวง ร. 8 โปรดเกล้าฯ แต่งตั้ง"ปรีดี พนมยงค์"เป็น"รัฐบุรุษ"ครับ มีประกาศเป็นลายลักษณ์อักษร......!

ต้องแยก'กรรมดี'กับ'กรรมชั่ว'ออกจากกันนะครับ.....

แต่ ผมว่า ผู้ที่อยู่เบื้องหลัง เป็นหัวหน้า ขบวนการฯ ที่แท้จริง

เป็น พระนางเจ้ารำไพพรรณี พระราชินีของพระปกเกล้านะครับ

เพราะตอนนั้นพระองค์ท่านยังพำนัก อยู่ที่ต่างแดนนะครับ

ส่วนไอ้อัปรีย์ดี นี่มันทำตัวเยี่ยงนกสองหัวต่างหากหล่ะครับ

ลองคิดกลับกันนะครับ ถ้าคราวนั้น "ญี่ปุ่น" เกิดไม่แพ้สงครามขึ้นมา

แล้ว"สยามประเทศ" ไม่ต้องเป็นเมืองขึ้นของ "ญี่ปุุุ่น" ไปด้วยเหรอครับ..!!

( ผมถึงบอกไงครับ ว่ามัน "นกสองหัว" อยู่ข้างฝ่ายชนะเสมอ )

แล้วเรื่องที่ ร.8 โปรดเกล้าแต่งตั้งนั่น......คิดเหรอครับว่า พระองค์ท่านเต็มใจที่จะโปรดเกล้า !!!

ในเมื่อคราวนั้นพระเจ้าอยู่หัวอานันท ยังโดนหมิ่นเกียรติ โดยนำรถพระที่นั่งไปใช้เลยนะครับ !!!

#23 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 05:15

ตักขี้ เลวกว่าท่านปรีดี เยอะครับ

ท่านปรีดี ..ไม่เคยคิดขายชาติ ขายแผ่นดิน เพือสร้างความร่ำรวยให้ตัวเอง

ท่านปรีดี ..ไม่มีโคตรเง่าศักราช เข้ามาร่วมโกงกินชาติ

ท่านปรีดี ..ไม่เคยเสียเรื่องความประพฤติส่วนตัว

**แม้เอาไปเปรียบกับฮิตเลอร์ ตักขี้ก็เลวกว่า เพราะฮิตเลอร์ ไม่ขายชาติ-ขายแผ่นดิน

**ทำไมขี้ข้า ตักขี้ ชอบเอาตักขี้ ไปเปรียบกับคนอื่นที่สังคมยอมรับ ทำให้เห็นความเลว

ของตักขี้ เด่นชัดขึ้น ..ปล่อยให้ตักขี้ เลวไปคนเดียวดีกว่ามั๊ง อย่าเที่ยวเอาไปเปรียบกับคนอื่นเลย

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#24 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 06:00

จุดธูปเชิญคุณแอมมาฉีกหน้านายปรีดี

#25 sorrow

sorrow

REFORM BEFORE ELECTION

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:21

เรื่องเสรีไทยนี่มีอยู่จุดนึงคือเมื่อไม่กี่ปีมานี้ องค์การข่าวกรองของรัฐบาลกลางสหรัฐฯ (CIA) ได้จัดพิธีเชิดชูเกียรติเสรีไทย 4 ท่านที่เคยร่วมกับ OSS (ซึ่งต่อมาเป็น CIA) ต่อต้านญี่ปุ่นในช่วงสงครมโลกครั้งที่ 2 ในสี่ท่านนั้นมี มรว.เสนีย์ ปราโมช พล อ.อ. สิทธิ เศวตศิลา (ผมจำได้แค่สองท่าน ยังไม่มีเวลาค้น) แต่ไม่มีหลวงประดิษฐ์ฯ หรือนายปรีดีรวมอยู่ด้วยแต่อย่างใด

ร่วมกันทำลายล้างระบอบทักษิณ-เผด็จการชินวัตรให้หมดไปจากแผ่นดินไทย

โลกมนุษย์ย่อมจะดีกว่านี้แน่      เพราะมีผู้ไม่ยอมแพ้แม้ถูกหยัน
คงยืนหยัดสู้ไปใฝ่ประจัญ      ยอมอาสัญก็เพราะปองเทิดผองไทย

#26 wat

wat

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:25

แต่ ผมว่า ผู้ที่อยู่เบื้องหลัง เป็นหัวหน้า ขบวนการฯ ที่แท้จริง

เป็น พระนางเจ้ารำไพพรรณี พระราชินีของพระปกเกล้านะครับ

เพราะตอนนั้นพระองค์ท่านยังพำนัก อยู่ที่ต่างแดนนะครับ

ส่วนไอ้อัปรีย์ดี นี่มันทำตัวเยี่ยงนกสองหัวต่างหากหล่ะครับ

ลองคิดกลับกันนะครับ ถ้าคราวนั้น "ญี่ปุ่น" เกิดไม่แพ้สงครามขึ้นมา

แล้ว"สยามประเทศ" ไม่ต้องเป็นเมืองขึ้นของ "ญี่ปุุุ่น" ไปด้วยเหรอครับ..!!

( ผมถึงบอกไงครับ ว่ามัน "นกสองหัว" อยู่ข้างฝ่ายชนะเสมอ )

แล้วเรื่องที่ ร.8 โปรดเกล้าแต่งตั้งนั่น......คิดเหรอครับว่า พระองค์ท่านเต็มใจที่จะโปรดเกล้า !!!

ในเมื่อคราวนั้นพระเจ้าอยู่หัวอานันท ยังโดนหมิ่นเกียรติ โดยนำรถพระที่นั่งไปใช้เลยนะครับ !!!

เรื่องเสรีไทยนี่มีอยู่จุดนึงคือเมื่อไม่กี่ปีมานี้ องค์การข่าวกรองของรัฐบาลกลางสหรัฐฯ (CIA) ได้จัดพิธีเชิดชูเกียรติเสรีไทย 4 ท่านที่เคยร่วมกับ OSS (ซึ่งต่อมาเป็น CIA) ต่อต้านญี่ปุ่นในช่วงสงครมโลกครั้งที่ 2 ในสี่ท่านนั้นมี มรว.เสนีย์ ปราโมช พล อ.อ. สิทธิ เศวตศิลา (ผมจำได้แค่สองท่าน ยังไม่มีเวลาค้น) แต่ไม่มีหลวงประดิษฐ์ฯ หรือนายปรีดีรวมอยู่ด้วยแต่อย่างใด

:rolleyes:  ฮี่ๆๆ... เรื่องนี้ก็คุ้นๆขอรับ ว่าเคยผ่านๆตาเหมือนกัน... คนที่รู้ดีสมัยนั้นก็ไอ้กัน ...ว่าใครเป็นใคร...

#27 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:59

ผมเคยเล่าครับ  RaRa  ญาติผู้ใหญ่ผมไปราชการหัวเมือง

ได้ยินชาวบ้านเขาพูดกันว่า ( พระยาพหลฯ เป็นต้นเหตุ องค์-

วรเดชเป็นต้นเรื่อง. ขับ.....เข้าป่า. เอาหมานั่งเมือง ) และคำ-

ที่ชาวบ้านถาม ลุงผมบ่อยๆ คือ ( ประชาธิปไตยเป็นใคร ? ลูก-

พระยาพหลฯ ใช่ไหม ? )  นี่ผู้ใหญ่เล่ากันผมจำได้....เด็ก ๆ ผม

วิ่งเล่นอยู่  ริมทางรถไฟ  ตลาดพลู  บางขุนเทียน จนวงเวียนใหญ่

ตอนนั้นไม่ได้คิดอะไร..มาคิดเอาตอนนี้  โอ..!! แม้แต่ ประชาธิปไตย

รอบ ๆเมือง ยังไม่รู้เลย ว่า ( ลูกใคร ) ผมขำไม่ออก  เพราะผมเอง--

หงอกหมดแล้ว..ยังไม่รู้เลยว่า ประชาธิปไตย ลูกใครวะ..??  มึน !!!

#28 macman

macman

น้องใหม่

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:34

สมุดปกเหลือง น่าจะพอให้เห็นภาพของนาย ปรีดี ได้ในระดับหนึ่ง

#29 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:15

อยากเรียกท่านปรีดี ว่า"นกสองหัว"ก็ตามใจ........ฮา

ผมอยากพูดถึงนายกฯ ป.พิบูลสงครามด้วย......

ถ้านายกฯ ป.พิบูลฯ ไม่หลับตาข้างหนึ่ง

ขบวนการเสรีไทย การทำงานใต้ดินของคนไทยรักชาติกลุ่มหนึ่งคงไม่สำเร็จ

และอาจจะสูญเสียชีวิต"วีรชน"ผู้กล้ามากกว่านี้.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#30 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:41

ไปเปรียบเทียบกับตัว***เขาดินดีกว่า ว่าแต่***ที่เขาดินก้ไม่ทำให้ใครเดือดร้อนนี่หว่า

#31 RaRa

RaRa

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:59

อยากเรียกท่านปรีดี ว่า"นกสองหัว"ก็ตามใจ........ฮา

ผมอยากพูดถึงนายกฯ ป.พิบูลสงครามด้วย......

ถ้านายกฯ ป.พิบูลฯ ไม่หลับตาข้างหนึ่ง

ขบวนการเสรีไทย การทำงานใต้ดินของคนไทยรักชาติกลุ่มหนึ่งคงไม่สำเร็จ

และอาจจะสูญเสียชีวิต"วีรชน"ผู้กล้ามากกว่านี้.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ด้วยความเคารพครับท่านปุถุชน....!!!

และ ที่จะอดพูดถึงไม่ได้เลย ไหนๆ ท่านปุฯ ก็พูดมาแล้ว

ก็คือ ไอ้ระยำ ป.(หูต่ำ)  นี่อีกตัว ที่มันมักใหญ่ใฝ่สูงจนเกินไป

มันคิดจะกระทำถึงขนาดที่ว่่า ทำ "สถาบัน" ให้เป็น

เพียงแค่ "สัญลักษณ์" เลยนะครับ.....จำคำขวัญของประเทศได้ไหม

ปกติ เราจะมีแค่  "ชาติ ศาสน์ กษัตริย์"  ใช่ไหมครับ...!!

แต่ ไอ้ระยำ ป.(หูต่ำ) นี่มันเปลี่ยน โดยเพิ่มเป็น "ชาติ ศาสน์ กษัตริย์ และ รัฐธรมนูญ" !!!

มันให้คนเคารพผู้นำ ( ก็คือมันนี่แหล่ะ ) ....จนเกือบที่จะย้ายเมืองหลวงมาทีนึงแล้วนะครับ

ไอ้เรื่องรักชาติ ก็ส่วนนึงแค่นั้น เพราะใครๆ ก็รักชาติกันทั้งนั้นแหล่ะครับ ( ถ้าไม่เลวเกินไป )

แต่ ไม่เข้าใจจริงๆ ว่า มันทำไมต้องเปลี่ยนชื่อ "สยาม" เป็น "ไทยแลนด์" ด้วยครับ !!!

ต้องการทำตัวให้ทัดเทียมอารยประเทศ แต่หาได้มีความรู้ ความพร้อม ความเข้าใจอันใดเลย....

ป.ล. ด้วยความเคารพนะครับ ...เป็นการแลกเปลี่ยนความคิดกันเฉยๆ นะครับท่านปุถุชน

#32 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:44

ผมลองใช้เวลาไปค้นคว้าเอามาเผยแพร่และแลกเปลี่ยนกันไปนะครับ

ไม่ได้มีเจตนาที่จะหักล้าง ซึ่งก็ลองอ่านๆ ในหลายที่แล้วหลายมุมมองก็เอามาเล่าสู้กันฟัง

สิ่งดี-เลวก็ลองวิเคราะห์ดูนะครับ

อันดับแรกในยุคบ้านเมืองช่วงนั้นเป็นก้าวผ่านไปสู่การปกครองใหม่คือ "ประชาธิปไตย"

โดยมาจากกลุ่มคณะราษฏร์ที่มีหลักๆก็คือสายทหาร(พระยาพหลฯ) และสายนักวิชาการหัวก้าวหน้า(ปรีดี)

ตรงนี้ผมจะไม่ไปกล่าวเรื่องวิธีการหรือหนทางนะครับว่าเป็นไปมายังไงคงพอรู้ๆกันบ้าง

แต่จะไปว่าถึงช่วงการเปลี่ยนถ่ายจากรัชกาลที่ 7 ไปสู่รัชกาลที่ 8 ครับ

การอัญเชิญ ร.8 ขึ้นครองราชย์

อันนี้ต้องย้อนกลับไปในสมัยรัชกาลที่ 6 ก่อนนะครับ ร.6 ท่านเป็นองค์รัชทายาทของ ร.5 แต่ไม่ใช่พระองค์แรก

ในการเป็นองค์รัชทายาทจริงๆ  มีอีกท่านหนึ่งก็คือ สมเด็จเจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ แต่ท่านสวรรคตไปก่อน ร.5 ท่านจึงแต่งตั้งใหม่

ก็คือ ร.6 นั้นเอง แต่เป็นคนละแม่กัน (ซึ่งตามหลักกฏมณเทียรฯ แล้วก็จะต้องตั้งผู้น้องก็คือกรมหลวงสงขลาฯต่อจาก สมเด็จเจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ นั้นเอง)

ที่นี้หลังจาก ร.6 ขึ้นครองราชย์และไม่มีทายาทสืบต่อก็ต้องเป็นพี่น้อง ซึ่งกฏมนเทียรฯ ก็มีไว้ข้อหนึ่ง

ที่จะต้องมีภรรยาเป็นคนไทยโดยเชื้อสายเท่านั้น ตรงนี้ก็เลยข้ามลำดับไปหมด(ไม่เล่านะครับ) ไปลงที่องค์สุดท้องพี่น้องของ ร.6 ก็คือ ร.7 นั้นเอง

เมื่อมีการเปลี่ยนแปลงการปกครองและ ร. 7 ท่านจะสละราชสมบัติก็ได้เรียก นายกฯ (พระยามโนฯ) พระยาพหล ปรีดี ฯลฯ เข้าเฝ้า

มีประโยคหนึ่งหนึ่งที่ ร.7 ท่านกล่าวไว้ก็คือการคืนสิทธิ์การครองราชย์ ให้กับสายกรมหลวงสงขลาฯ (บันทึกลับที่จดโดยพระยามหิธร เสนาบดีกระทรวงมุรธาธร)

ดังนั้นคณะราษฏร์นำโดย นายปรีดีจึงทำตามพระประสงค์และการคืนกลับไปสู่กฏมณเทียรฯ ที่ถูกต้องก็คือการอัญเชิญ ร.8 ท่านกลับมาครองราชย์

งัดข้อผู้ยิ่งใหญ่ในการปกป้องพระเกียรติ

อันนี้ผมมีความเชื่ออยู่อย่างว่า ในยุคบ้านเมืองช่วงนั้นคนที่มีอำนาจล้นฟ้าไม่มีใครเกินไปกว่าจอมพล ป.เป็นแน่

การที่ปรีดี เป็นผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ก็เพราะ ร.8 ท่านยังพระเยาว์และยังศึกษาอยู่ที่ต่างประเทศ

ตามระบอบประชาธิปไตยของเราการจะออก กฏหมาย พระราชบัญญัติ ราชโองการต่างๆ ก็ต้องนำทูลเกล้าเพื่อลงพระปรมาภิไธย

ซึ่งตามหลักจะยังไม่ต้องลงนามผู้รับสนองฯ (ก็คือนายกฯ)ก่อน แต่ทุกครั้งจอมพล ป. จะลงนามมาด้วยก่อนทุกครั้ง

ถือว่าเป็นการผิดกฏหมายรัฐธรรมนูญ และหมิ่นพระเกียรติ (ถึงแม้ว่าจะมองเป็นแค่เพียงผู้สำเร็จฯก็มิใช่สิ่งถูกต้อง) (หนังสือความทรงจำของ นายทวี บุณยเกตุ ในฐานะเลขาธิการคณะรัฐมนตรี) 

หลายครั้งเข้า ปรีดีก็ส่งกลับไปให้เลขาครม. ทำมาใหม่ให้ถูกต้องและไม่ขัดรัฐธรรมนูญ

เอาแค่นี้ก่อนครับ แล้วค่อยมาว่ากันใหม่นะ

ผมว่ามองเห็นเค้ารางอะไรบางอย่างในยุคนั้นระหว่างจอมพล ป กับ นายปรีดี บ้างแล้วครับ

#33 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:49

ที่ ปุถุชน  และ  RaRa  พูด    มีหลายเรื่องที่ผมอยากพูด

แต่ก็มีหลายเรื่อง ( ที่ไม่บังควร ) โดยเฉพาะเรื่องใน.....

แต่เชื่อเถอะ  ตั้งแต่  รัชกาลพระพุทธเจ้าหลวง ต่อมา-

เรื่อย ๆ  ภายใน  ระทมทุกข์แสนสาหัสนัก  มีเรือปืนมาจ่อ

บังคับจะเอานั่นเอานี่. เงินทองต้องขนให้มันไปจนหมดสิ้น

จะสู้ก็สู้ไม่ได้  คิดดู มันเจ็บช้ำแค่ไหน  ไม่เล่านะ  เดี๋ยวเผลอ

จะก้าวล่วงไม่บังควร....อยากแนะให้หาหนังสือของ ม.ล . ปิ่น

มาลากุล. ที่ว่าด้วย.ประชาธิปไตย..แบบต่าง ๆ  ที่ ร. ๖ ท่าน

วางรากฐานไว้ ส่วนใหญ่จะรู้จักกันแค่ ( ดุสิตธานี.)  แต่ที่จริงมี

หลายรูปแบบ..( ความโทมนัส  ของ ร.๗ กับ วังสระปทุม ) ผม-

ต้องหุบปากแล้ว  ดูจะพูดมากไป ..  แต่ขอให้ พี่ ทั้ง สอง RaRa

กับ ปุถุชน. เข้าใจได้ใกล้เคียงมาก  ........

#34 RaRa

RaRa

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:51

เอาแค่นี้ก่อนครับ แล้วค่อยมาว่ากันใหม่นะ

ผมว่ามองเห็นเค้ารางอะไรบางอย่างในยุคนั้นระหว่างจอมพล ป กับ นายปรีดี บ้างแล้วครับ

ลองศึกษาดีๆ ค่อยๆอ่าน และคิดด้วยเหตุและผล นะครับ

เรื่องนี้เป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนมากอยู่พอสมควรเลยนะครับ.....!! ^_^

#35 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:03

ไอ้แปลก...แม่ผมด่าไม่มีดี...

แถมไม่อดหมาก  ไม่เลิกนุ่ง

โจงกะเบน. บอก ( มึงจะทำไมกู )

๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕

#36 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:06

ที่นี้ผมมามองต่อว่าเรื่องนี้มีอยู่ 2 ประเด็นสำหรับปรีดี

ประเด็นล้มเจ้า....ผมยอมรับว่าปรีดีผิด(ในการเปลี่ยนแปลงการปกครอง)

ซึ่งในประเด็นนี้ผมก็ลองเอามาเล่าสรุปในตอนแรกไปส่วนหนึ่งแล้ว

ประเด็นวิสัยทัศน์...ผมยอมรับว่าปรีดีถูก(แต่ถูกเร็วไปหน่อย)

นี่แหละ...ที่ระหว่างจอมพลป. กับปรีดี

#37 wat

wat

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:32

ที่นี้ผมมามองต่อว่าเรื่องนี้มีอยู่ 2 ประเด็นสำหรับปรีดี

ประเด็นล้มเจ้า....ผมยอมรับว่าปรีดีผิด(ในการเปลี่ยนแปลงการปกครอง)

ซึ่งในประเด็นนี้ผมก็ลองเอามาเล่าสรุปในตอนแรกไปส่วนหนึ่งแล้ว

ประเด็นวิสัยทัศน์...ผมยอมรับว่าปรีดีถูก(แต่ถูกเร็วไปหน่อย)

นี่แหละ...ที่ระหว่างจอมพลป. กับปรีดี

<_<  ... ได้ทุนหลวงไปร่ำไปเรียนต่างเมืองที่ว่าศิวิไลซ์ เจื่อกลืม "กำพืด" บ้านตัวเอง ไปหลงงมงายลมตูดฝรั่งอั้งม้อ (หรือไม่ก็เจอฝรั่งปั่นหัวมา) กระพ๊มไม่เรียกวิสัยทัศน์หรอกขอรับ คำๆนั้นถ้าศึกษาดูคู่กับแผนพัฒนาแผ่นดินตามประวัติศาสตร์ที่อ้างถึงได้ตั้งแต่ ร.4 ...นั่นแหละขอรับ พระองค์ท่านมี "วิสัยทัศน์" ต่อบ้านเมืองของท่านเองจริงๆ รู้จักแผ่นดินตัวเองรวมไปถึงประชาชนคนในแผ่นดินตัวเองจริงแท้มากที่สุด...

-_-  กระพ๊มว่าแบบภาษาบ้านๆ ที่ศึกษาค้นคว้าดู อับปรีและพวกอัปปรีย์ก็เหมือนเด็กเห่อหะมอยแค่นั้นแหละขอรับ เป็นพวกวัวลืมตีน พอล้มเหลวก็เป็นวัวสันหลังหวะ แล้วพรรคพวกก็แจวอ้าวเป็นหมาขี้เรื้อนถูกน้ำร้อนไปจนตาย... ก็สมควรแล้วล่ะขอรับ

#38 RaRa

RaRa

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:02

<_<  ... ได้ทุนหลวงไปร่ำไปเรียนต่างเมืองที่ว่าศิวิไลซ์ เจื่อกลืม "กำพืด" บ้านตัวเอง ไปหลงงมงายลมตูดฝรั่งอั้งม้อ (หรือไม่ก็เจอฝรั่งปั่นหัวมา) กระพ๊มไม่เรียกวิสัยทัศน์หรอกขอรับ คำๆนั้นถ้าศึกษาดูคู่กับแผนพัฒนาแผ่นดินตามประวัติศาสตร์ที่อ้างถึงได้ตั้งแต่ ร.4 ...นั่นแหละขอรับ พระองค์ท่านมี "วิสัยทัศน์" ต่อบ้านเมืองของท่านเองจริงๆ รู้จักแผ่นดินตัวเองรวมไปถึงประชาชนคนในแผ่นดินตัวเองจริงแท้มากที่สุด...

-_-  กระพ๊มว่าแบบภาษาบ้านๆ ที่ศึกษาค้นคว้าดู อับปรีและพวกอัปปรีย์ก็เหมือนเด็กเห่อหะมอยแค่นั้นแหละขอรับ เป็นพวกวัวลืมตีน พอล้มเหลวก็เป็นวัวสันหลังหวะ แล้วพรรคพวกก็แจวอ้าวเป็นหมาขี้เรื้อนถูกน้ำร้อนไปจนตาย... ก็สมควรแล้วล่ะขอรับ

สนับสนุนท่าน wat อีกเสียงครับ...แบบนั้นไม่เรียก Vision ครับ

มันก็ไม่ต่างไปจากการ เนรคุณต่อ ทุนเล่าเรียนหลวง แบบเดียวกับ

ไอ้นพเหล่ ไอ้วรเจตต์ และ ใครๆ อีกหลายคนที่ทราบๆ กันอยู่........

ถ้า วิสัยทัศน์จริงๆ  เลย ต้องขออนุญาตท่าน wat ย้อนไปอีกสักนิดนึง

ตั้งแต่ครั้งรัชสมัย พระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว ที่ทรงเจริญสัมพันธ์ทางการค้า

กับต่างประเทศ ซึ่งนำมาถึงเรื่องของ ความรุ่งเรื่อง ของสยามประเทศ

( และเป็นที่มาของเรื่องเงินพระคลังมหาสมบัติ + พระคลังข้างที่ หรือ เงินถุงแดง นั่นแหล่ะครับ )

และสืบต่อมายังรัชสมัย พระจอมเกล้าฯ และมารุ่งเรืองที่สุดในสมัยพระพุทธเจ้าหลวง พระปิยะฯ นั่นเอง

ซึ่งในขณะนั้น ถือได้ว่า "สยาม" เป็น ประเทศที่มีการพัฒนามากเป็นอันดับต้นๆ ในเอเซียเลยนะครับ...!!!

ป.ล. เอาเท่านี้ก่อนครับ มันออกนอกกระทู้มาไกล แล้วครับ !! :P

#39 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 4 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:16

ท่านปรีดีเป็น"เสรีไทย"สายยุโรป(อังกฤษ)......

ท่านเสนีย์เป็น"เสรีไทย"สายอเมริกา.......

ในฐานะผู้สำเร็จราชการฯต้อง"ตีสองหน้า"หรือ"นกสองหัว".........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ปล.จอมพล ป. พิบูลสงครามในฐานะนายกรัฐมนตรีถ้ามีจิตใจอย่าง "อดุล แสงสิงแก้ว"และ"สุกำพล สุวรรณฑัต"......

"เสรีไทย"จากอเมริกาและยุโรปต้องตายมากกว่าที่ปรากฏและอาจจะปฏิบัติการล้มเหลวก็ได้.....

#40 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 5 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:37

ที่  raffy   พูด  OK  แต่บางเรื่องมันละเอียดกว่านั้น  ผมขอร้อง

ความไม่พร้อมของไอ้พวก..หัวนอก..ยุคนั้น  ทำให้เดือดร้อน

( ไปทั่วฟ้า-ดิน )  ผมว่าอาจจะถึง..ยุคนี้..เลยก็ได้  เรื่องเหล่านี้

ผมพยายามเลี่ยงมาตลอด.  แต่ผมเคารพใน..วิจารณญาณ..

ของท่านผู้เล่าเรื่องครับ...( ความไม่พร้อมทำให้เดือดร้อนทั้งฟ้า-ดิน )

#41 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 5 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:04

ขอบคุณทุกๆ ท่านในความเห็นของกระทู้ด้วยจิตคาราวะอย่างสูงส่งครับ
พอได้ศึกษาลึกลงไป มันทำให้เห็นภาพในมุมมองหนึ่ง
มันมีทั้งดี ไม่ดี แต่สิ่งหนึ่งที่ผมจับได้ก็คือว่า
เรื่องนี้มันผ่านไปแล้ว ก็ไม่จำเป็นเอาเหตุและผลมาหักล้าง
ในการว่าของใครดี หรือของใครไม่ดี
แต่สิ่งที่ผมได้คือเพื่อนๆ ทุกท่านในนี้มากกว่า
ที่เราได้แลกเปลี่ยนกัน. แม้แต่ซักเม้นท์หนึ่งเราก็ยังไม่ได้ขัดกันเองเลย
ดีใจและขอบคุณทุกๆ ท่านอีกครั้งครับ
แล้ววันหน้าเรามีเรื่องดีๆ สนุกๆ เรามาร่วมศึกษากันใหม่อีกนะครับ

Edited by raffy, 5 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:08.

#42 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 5 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:12

สำหรับผม ท่านปรีดี ผมยังชื่นชมนะ บางเรื่องถึงแม้จะไม่ชอบ แต่ก็มีหลายๆเรื่องที่ชอบ 

แต่คุณทักษิน ผมไม่ คือไม่มีเรื่องไหนที่ดีใจสายตาผมเลย --"

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#43 wat

wat

ตอบ 5 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:15

ขอบคุณทุกๆ ท่านในความเห็นของกระทู้ด้วยจิตคาราวะอย่างสูงส่งครับ
พอได้ศึกษาลึกลงไป มันทำให้เห็นภาพในมุมมองหนึ่ง
มันมีทั้งดี ไม่ดี แต่สิ่งหนึ่งที่ผมจับได้ก็คือว่า
เรื่องนี้มันผ่านไปแล้ว ก็ไม่จำเป็นเอาเหตุและผลมาหักล้าง
ในการว่าของใครดี หรือของใครไม่ดี
แต่สิ่งที่ผมได้คือเพื่อนๆ ทุกท่านในนี้มากกว่า
ที่เราได้แลกเปลี่ยนกัน. แม้แต่ซักเม้นท์หนึ่งเราก็ยังไม่ได้ขัดกันเองเลย
ดีใจและขอบคุณทุกๆ ท่านอีกครั้งครับ
แล้ววันหน้าเรามีเรื่องดีๆ สนุกๆ เรามาร่วมศึกษากันใหม่อีกนะครับ

^_^  มู้คุณภาพขอรับ ขนาดสวะไม่กล้ามาเกยสักตัวเลย เอิ๊กๆๆๆ

:rolleyes:

#44 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 5 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:20

^_^  มู้คุณภาพขอรับ ขนาดสวะไม่กล้ามาเกยสักตัวเลย เอิ๊กๆๆๆ   :rolleyes:[/quote] ก็รออยู่อย่างที่ท่านว่าครับ แต่ผ่านมาหลายเพลา ก็ไม่เห็นมา เอิ๊กๆๆ

#45 คุณนายนอกบ้าน

คุณนายนอกบ้าน

ขาประจำ

ตอบ 5 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:27

สรุป ก็คือ "ไอ้อัปรีย์ดี" นี่แหล่ะครับ ร่วมมือกับ "ไอ้สารเลว คณะราษฎร์ระยำหมา"

เป็นตัวจุดชนวนในการ   "ปล้นพระราชอำนาจ พระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 7"

ผมไม่เคยคิดว่ามันดีเลยแม้แต่น้อย..( ถ้าใคร คิดว่ามันดี เอาหลักฐานมาเลยครับ!! )

สิ่งที่ ไอ้พวกเสื้อแดงมันคิด ถูกต้องแล้วครับ ระหว่าง ไอ้อัปรีย์ดี กับ ไอ้ นช. โกงชาติ

ที่ต้องมีเหมือนกัน คือ  "ไปตายห่อยู่ที่ต่างประเทศ!!!" <_< <_<

คนที่อยู่อยากได้หน้า เปลี่ยนชื่อซอย เป็นปรีดี พนมยงค์ เวลาเขีัยน address เป็นภาษาอังกฤษยาวจนฝรั่งอ่านไม่ถูก อยากจะเปลี่ยไม่มาถามชาวบ้านว่าเขาอยากได้หรือเปล่า -- ขอบ่นหน่อย ไม่ค่อยเกี่ยวกับกระทู้

#46 Black_Coffee

Black_Coffee

น้องใหม่

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:34

ลองไปหาหนังสือ "บันทึก อานันทมหิดล ยุวกษัตริย์พระองค์แรกในระบอบประชาธิปไตย" เขียนโดย ราชทิตย์ ภพสยบ แล้วจะได้ข้อมูลว่า ปรีดี ที่หลายๆคนยกย่อง เชิดชู เป็นยังงัย ลองอ่านถึงคำให้การพยานโจทก์ พระราชดำรัสของในหลวง ร.9 ในคดีสวรรคต หน้าที่141 จะให้ดีอ่านทั้งเล่มจะหายสงสัย ผิดกับอีกเล่มที่เขียนโดย บุญร่วม เทียมจันทร์ ที่พยายามแก้ต่างให้ว่า ปรีดี ทำคุณงามความดี จงรักภักดี และร.8 ทรงโปรด อ่านทั้งสองเล่ม แล้วใช้วิจารณญาณของท่านตรองดู

#47 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:53

สำหรับผมขอย้ำว่า( พวกหัวนอกแค่หยิบมือ )

( ทำให้ ...ฟ้า....ดิน...เดือดร้อน ) ...

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน