Jump to content

- - - - -

ขอบอกกล่าวขอคำแนะนำในฐานะ "เจ้าของกิจการ" ที่ต้องปรับค่าแรง 300 ตามนโยบายรัฐบาล ผมควรทำอย่างไรดี!!!!???

• Please log in to reply
62 replies to this topic

#1 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 3 January 2013 - 22:51

*
POPULAR

ผมคิดไม่ตกมาตั้งแต่เดือน 11 ปีที่แล้ว

ว่าถ้ารัฐบาลเอาจริงๆผมจะต้องปรับขึ้นอย่างไร มีผลกระทบไปหมด

บริษัทของผมองค์กรเล็กๆ ลูกน้องทั้งหมด 226 คน ตามที่ดูเอกสาร

ที่ฝ่ายทรัพยากรบุคคลส่งมาให้พิจารณา เป็นองค์กรที่ไม่มีกำไรมากมายนัก

มีพนักงานจำนวนหนึ่งที่ได้ค่าแรงขั้นต่ำ 275 หรือ เดือนละ 7950

ตามที่รัฐบาลประกาศครั้งก่อน ครั้งนี้ถ้าปรับให้ 300 หรือ เดือนละ 9000

ผมก็มีผลกระทบเป็นโดมิโน เพราะต้องไปปรับให้พนักงานที่เขาเกิน

300 หรือ 9000 เพื่อให้ฐานเงินเดือนขยับหนีคนที่มาใหม่

รายที่เกิน 300 เพราะเขาอยู่กับผมมานาน การไม่ปรับคนที่เกิน 300 ให้ฐานหนี

คนที่มาไล่หลัง จนใกล้กันมาก มันก็ดูใจดำไปอีก

ทั้งหมดทั้งสิ้นก็มีรายจ่ายเพิ่ม ยังไม่นับว่านโยบาย 15000 มาเมื่อไร

ผมมีปัญหาซ้ำอีกแน่ เพราะที่ผ่านมาผมดูคนที่ความสามารถไม่ดูที่วุฒิการศึกษา

ดังนั้นคนจบ ม.3 เขาก็ทำงานออฟฟิศให้ผมได้ ผมก็ให้งานกับเขา

แต่ถ้าคนที่จบปริญญามาทำงานในตำแหน่งเดียวกัน แต่เงินเดือนไม่เท่ากัน

ผมก็กังวลอีกจะมีความเลื่อมล้ำ ปัญหาหลากหลายมิติ

ทำงานกับคนย่อมมีปัญหา สิ่งที่ผมยึดถือ และ ให้กำลังใจคนที่มาร่วมงาน

เสมอคือ "ทำดีได้ดี ทำดีมีรางวัล" แต่ระบบการทำงานผมอาจโดน

300 หรือ 15000 พ่นพิษใส่เสียแล้ว

เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#2 dr_m

dr_m

ขาประจำ

Posted 3 January 2013 - 22:54

อย่าว่าแต่เจ้าของกิจการเลยครับขนาดลุกจ้างที่ทำงานในส่วนของภาครัฐยังไม่ได้เลย
แม้แต่ผมได้เงินจากรัฐยังไม่ได้15000แถมถูกเลิกจ้างกระทันหันอีก(SP2)

Edited by dr_m, 3 January 2013 - 22:55.

ผมคนกลางเอียงข้างความถูกต้อง

#3 puggi

puggi

ขาประจำ

Posted 3 January 2013 - 23:07

ผมพอรู้ปัญหาครับว่าจะต้องทำอะไรบ้าง

ที่สำคัญ คือ ต้องแก้รัฐธรรมนูญ ครับท่านโจโฉ เพราะว่าไม่เป็นประชาธิปไตย

มันเลยทำให้ลำบากครับ หากว่าแก้เสร็จ ปัญหาเรื่อง 300 ,15000 บาทก็จะหมดไปเองครับ

#4 raffy

raffy

ขาประจำ

Posted 3 January 2013 - 23:09

ทำไงได้ครับรัฐบาลมาบีบบังคับในสิ่งที่เราไม่อยากจะทำเป็นที่สุด

ก็คือการปลด(ตามเหตุและผล)..เพื่อพยุงความอยู่รอดขององค์กร

หรือจะรองลงมาเราไม่ปลดแต่ก็ไปผลักภาระลูกค้าของเราดีนะ  ก็ขึ้นราคามันไปเลย

เออ...ทำธุรกิจทุกวันนี้เหนื่อยก็เหนื่อยเครียดก็เครียด ไหนจะแข่งขันกับคู่แข่งอีก(อ้าว...คู่แข่งไปทำที่ประเทศเพื่อนบ้านซะแล้ว)

เหนื่อย...เหนื่อย...เหนื่อยจริงๆครับ

#5 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

Posted 3 January 2013 - 23:17

คงต้องเลือกหนทางที่เราอยู่รอดได้ครับ... ท่านโจโฉ...พยายามลดค่าใช้จ่ายให้มากที่สุดเท่าที่จะมากได้ พอค่าแรงเพิ่มขึ้น เราก็ลดจำนวนคนลงไปครับ เพื่อให้ บ.อยู่ได้

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#6 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 3 January 2013 - 23:23

ผมคิดไม่ตกมาตั้งแต่เดือน 11 ปีที่แล้ว

ว่าถ้ารัฐบาลเอาจริงๆผมจะต้องปรับขึ้นอย่างไร มีผลกระทบไปหมด

บริษัทของผมองค์กรเล็กๆ ลูกน้องทั้งหมด 226 คน ตามที่ดูเอกสาร

ที่ฝ่ายทรัพยากรบุคคลส่งมาให้พิจารณา เป็นองค์กรที่ไม่มีกำไรมากมายนัก

มีพนักงานจำนวนหนึ่งที่ได้ค่าแรงขั้นต่ำ 275 หรือ เดือนละ 7950

ตามที่รัฐบาลประกาศครั้งก่อน ครั้งนี้ถ้าปรับให้ 300 หรือ เดือนละ 9000

ผมก็มีผลกระทบเป็นโดมิโน เพราะต้องไปปรับให้พนักงานที่เขาเกิน

300 หรือ 9000 เพื่อให้ฐานเงินเดือนขยับหนีคนที่มาใหม่

รายที่เกิน 300 เพราะเขาอยู่กับผมมานาน การไม่ปรับคนที่เกิน 300 ให้ฐานหนี

คนที่มาไล่หลัง จนใกล้กันมาก มันก็ดูใจดำไปอีก

ทั้งหมดทั้งสิ้นก็มีรายจ่ายเพิ่ม ยังไม่นับว่านโยบาย 15000 มาเมื่อไร

ผมมีปัญหาซ้ำอีกแน่ เพราะที่ผ่านมาผมดูคนที่ความสามารถไม่ดูที่วุฒิการศึกษา

ดังนั้นคนจบ ม.3 เขาก็ทำงานออฟฟิศให้ผมได้ ผมก็ให้งานกับเขา

แต่ถ้าคนที่จบปริญญามาทำงานในตำแหน่งเดียวกัน แต่เงินเดือนไม่เท่ากัน

ผมก็กังวลอีกจะมีความเลื่อมล้ำ ปัญหาหลากหลายมิติ

ทำงานกับคนย่อมมีปัญหา สิ่งที่ผมยึดถือ และ ให้กำลังใจคนที่มาร่วมงาน

เสมอคือ "ทำดีได้ดี ทำดีมีรางวัล" แต่ระบบการทำงานผมอาจโดน

300 หรือ 15000 พ่นพิษใส่เสียแล้ว

รับงาน รับช่วงจาก"บัตรเติมเงิน"ส่วนหนึ่ง แบ่งเบาภาระได้ตรับ.........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ปล.ต่อจากนี้จะมีคนรับจ้างเป็น"บัตรเติมเงิน"มากยิ่งขึ้น.......ฮา

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#7 son

son

ขาประจำ

Posted 3 January 2013 - 23:27

เข้าท่าดี......ถามแตกทัพเรือ....ดีกว่า............

226คน.....76คน...ปรับคราวนี้ก็.........

เกิน300บาทไปแล้ว......เหลืออีก150คน.......

ได้ค่าแรงเท่ากัน......300ทุกคน.......

รัฐบาลจะให้300นี้.....ไปอีกสองปีถึงปรับอีก........

ขอถามแตกทัพเรือว่า...........เมื่อเริ่มปี57.........

คุณจะยังไม่ปรับ.....ให้150คนนั้น....ตามรัฐบาล.....

ปล่อยให้รับค่าแรง.....300ไปเหมือนเดิม.....

หรือคิดจะเพิ่มให้.....หรือมีวิธีที่จะแก้ไขอย่างไร........

ลองคิดดูว่า....คน150คน....ทำงานหนึ่งปี......

แล้วไม่มีการปรับค่าจ้าง.....จะเกิดอะไรกับ150คนนี้...........

ถ้าประเทศไหนประชาชนไม่ยุ่งเกี่ยวกับการเมืองถึง30% ประเทศนั้นอยู่ใกล้กับระบอบเผด็จการ

#8 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

Posted 3 January 2013 - 23:48

ผมชอบน้า SON นะ QC มากๆ

มาทีไร แดงตายทุกที 5555
“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#9 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

Posted 3 January 2013 - 23:52

จากโจทย์ที่ท่านโจโฉบอก
มันคงต้องมีคนเจ็บปวดครับ
ถ้าหาทางเพิ่มรายได้จากกำลังการผลิตเดิมไม่ได้
หรือลดค่าใช้จ่ายในกระบวนผลิตที่เป็นอยู่ไม่ได้ ก็คงต้อง :

1. ทำประเมินพนักงานทั้งหมดเพื่อหาพนักงานที่สำคัญน้อยที่สุด - จ่ายชดเชย เลิกจ้าง

2. ปรับฐานเงินเดือนพนักงานบางส่วนในระดับล่างขององค์กร ไล่จากต่ำสุดไปยังระดับหนึ่งที่กำหนด (สักประมาณ 12,000?)
โดยให้ยกขึ้นจากต่ำสุดเริ่มที่ 9,000 บาทตามเกณฑ์เป็นขั้นบันไดขึ้นไปจนกระทบระดับที่กำหนดไว้
จะมีพนักงานส่วนหนึ่งไม่พอใจอยู่บ้างคือคนที่เงินเดือนสูงกว่า 12,000 นิดหน่อย ต้องทำใจ

3. พยายามเอาเงินเดือนส่วนของพนักงานที่ิเลิกจ้างตามข้อ 1 เข้ามาชดเชยในข้อ 2 ให้มากที่สุด
แต่อย่างไรก็ดีบริษัทก็ต้องมีเจ็บตัวบ้างเหมือนกัน

4. ถ้าทำตามข้อ 1-3 ยากเกินไป สงสารพนักงานที่ต้องตกงาน ก็ต้องให้ผู้บริหารเสียสละบ้าง
ลดเงินเดือนตัวเองลงบางส่วนเพื่อชดเชย วิธีนี้เคยใช้ได้ตอนปี 40 แต่ปีนี้ผู้บริหารอาจเลือกที่จะไม่เสียสละก็ได้

5. ปัญหาเรื่อง 15,000 ไว้ค่อยว่ากันอีกทีครับ

ไม่รู้ว่าสอนจระเข้ว่ายน้ำหรือเปล่านะครับ ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย

Edited by ม่านน้ำ, 3 January 2013 - 23:53.

#10 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 4 January 2013 - 00:03

ทุกข์ใจของผมคือ ไม่อยากปลดใครออก อยากให้อยู่ร่วมกันอย่างมีความสุขทุกคน

คำถามของนายลูกชาย ผมจะตอบก็ได้ แต่รอฟังมุมคนกลางในสามสิบโลก

ดีกว่า เพราะนายลูกชายคงจะชอบ

เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#11 kim

kim

ขาประจำ

Posted 4 January 2013 - 00:35

สงสัยจะไปสมัครงานต้องเก็บวุฒิตรีไว้ที่บ้านแล้วควักเอาม.6มาสมัครงานแทนละมั่งงานนี้ หากนโยบายตรี 15000 กำเนิด เพราะไม่มีใครจะเอาด้วย

#12 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

Posted 4 January 2013 - 03:20

ขอส่งแรงใจช่วยท่านโจโฉ นะครับ

แต่ระดับท่านโจโฉ แล้ว เรื่องแค่นี้

ผมว่า ท่านโจโฉ คิดออกตั้งแต่เริ่ม

Tee-off 9 หลุมบ่าย แล้วมั้งครับ..!! :lol: :lol:

ป.ล.ไม่กล้าเสนอความคิดเห็นใดๆ ทั้งนั้นครับ

เพราะมีลูกน้องแค่ครึ่งนึงของท่านโจโฉเองครับ.!!

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#13 korkang

korkang

ขาประจำ

Posted 4 January 2013 - 07:29

บางโรงงาน ถือโอกาส ปิดกิจการตั้งแต่ปีใหม่เลย แรงงานกลับมาไม่มีงานทำเฉยเลย   :(

#14 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

Posted 4 January 2013 - 08:30

ที่โรงงานที่ผมทำงานอยู่ก็เจอปัญหาแบบเดียว จริง ๆ เจอตั้งแต่ต้นปี 55 แล้ว

เพราะดันปรับฐานเงินพนักงานเข้าใหม่ แต่สำหรับพนักงานเก่าคนไหนที่ไม่ถึงฐานใหม่ เขาก็ปรับให้แค่ฐานใหม่

พอมาปี 56 เจอนโยบาย 300 บาทเข้าไป พนักงานเก่า จุ๊กเลยที่นี้ ทำงานมา 10 - 15 ปี ระดับหัวหน้างาน ได้มากกว่าพนักงานเข้าใหม่ 2000 บาท

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#15 คุณนายนอกบ้าน

คุณนายนอกบ้าน

ขาประจำ

Posted 4 January 2013 - 09:01

ที่ลากดำนา

เห็นคุยทับบลั๊ฟแหลกใครตกงานลองไปสมัครดู

วันละ 500 จิ๊บๆ

#16 บังทอง

บังทอง

น้องเก่า

Posted 4 January 2013 - 09:37

ผมละสงสารเด็กที่จบในเดือนมี.ค.56 นี้จังเลย คงหางานยากขึ้น เพราะของเก่าก็โดนปลดไป ถ้าธุรกิจ SME เจ๊ง ประเทศจะเกิดอะไรขึ้น ผมมานั่งนึกวิเคราะห์ว่า พ่อของพวกควายแดง เคยพูดว่า "ถ้ากูอยู่ไม่ได้ พวงเอ็งก็ต้องพินาศ" พวกแค้นฝังหุ่น คงใกล้ความจริงแล้วดู ๆ ไป ประเทศไม่มีรายได้จากภาษีเข้ามา มีแต่จ่ายออกเกินความจำเป็น ถ้าเป็นบริษัทป่านนี้ล้มละลายแล้ว 

#17 Charlie

Charlie

ขาประจำ

Posted 4 January 2013 - 09:44

ถ้าให้คนกลางมาตอบคงบอกว่าเราดัดจริต คิดไปเองแน่เลย คำตอบของอีเห็นนะ

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#18 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 4 January 2013 - 09:48

เอา "ทักษิณกลับบ้าน" ครับ   -_-

ปัญหาทุกอย่างจะสลายไปดังปาฏิหาริย์  เงินทองจะผุดขึ้นในอากาศมากมายให้อำมาตย์สลิ่มหยิบใช้

หนี้สินประเทศชาติจะหายไปเหมือนไม่เคยมีการกู้มาก่อนเลย

ข้าวดองในโกดังจะลดลงเหมือนผีเสกให้ขายได้เป็นเทน้ำเทท่า

ประชาถ้วนหน้าจะมีงานทำทุกคนแบบตัวเลขว่างงานเป็น 0 (เหนือกว่ามาร์คที่เคยทำตัวเลขว่างงานเป็น 0.75 ด้วย)

รถราที่ติดบรรลัยวายป่วงทุกวันนี้ จะหายติดเองได้ภายใน 6 เดือน

ข้อพิพาทกับเขมรจะตกลงได้ทันทีแบบแบ่งพื้นที่วินๆทั้ง 2 ประเทศ

แค่เอาทักษิณกลับบ้าน  ทำไมสลิ่มคิดไม่ได้  ชิส์ <_<

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 4 January 2013 - 09:49.

gladiator 1.jpg

#19 hentai

hentai

เมพ

Posted 4 January 2013 - 10:00

คิดง่ายๆ...  จ่ายเพิ่มต่อคน ต่อเดือน 1050 บาท...   ปีนึงก็ ..  2.8 ล้าน...  ถ้าเกลี่ยดีๆ...  อาจใช้ไม่ถึง..  เพราะ พวกที่เกินไปเยอะก็ไม่ต้องให้ถึง 1050 ก็ได้...

ถามว่า บริษัทท่าน ปีที่ฝ่านมามีได้กำไรถึง 3 ล้านหรือป่าว...    ถ้าเกิน...  ก็แค่ กำไรลด แบ่งให้พนักงานอยู่รอดได้...  

ปัญหานี้ ผู้ประกอบการที่จ้างด้วยค่าแรงขั้นต่ำเจอทั้งสิ้น...  ไม่ใช่ท่านเจอคนเดียว...  คู่แข่งท่านในธุรกิจเดียวกันก็ด้วย...    

คนที่จะเข้ามาใหม่ก็เต้องเจอเหมือนกัน....  

ถ้ามองเป็น อุปสรรคก็ใช่... มองเป็นโอกาสก็ได้...     :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#20 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

Posted 4 January 2013 - 10:11

คิดง่ายๆ...  จ่ายเพิ่มต่อคน ต่อเดือน 1050 บาท...   ปีนึงก็ ..  2.8 ล้าน...  ถ้าเกลี่ยดีๆ...  อาจใช้ไม่ถึง..  เพราะ พวกที่เกินไปเยอะก็ไม่ต้องให้ถึง 1050 ก็ได้...

ถามว่า บริษัทท่าน ปีที่ฝ่านมามีได้กำไรถึง 3 ล้านหรือป่าว...    ถ้าเกิน...  ก็แค่ กำไรลด แบ่งให้พนักงานอยู่รอดได้...  

ปัญหานี้ ผู้ประกอบการที่จ้างด้วยค่าแรงขั้นต่ำเจอทั้งสิ้น...  ไม่ใช่ท่านเจอคนเดียว...  คู่แข่งท่านในธุรกิจเดียวกันก็ด้วย...    

คนที่จะเข้ามาใหม่ก็เต้องเจอเหมือนกัน....  

ถ้ามองเป็น อุปสรรคก็ใช่... มองเป็นโอกาสก็ได้...     :D

ขออนุญาต เห็นแย้ง กับคุณ hentai นิดหน่อยนะครับ

เนื่องจาก สมัยก่อน ตอนผมเข้างาน ใหม่ ๆ เคยได้ยิน เพื่อนร่วมงานนินทาเจ้านายกันมากว่า

เป็นคนขี้เหนียว และ ไม่ค่อยขึ้นเงินเดือนให้ใคร ทีแรก ที่ได้ยิน ผมเห็นคล้อย เพราะเห็นว่า เจ้านายค่อนข้างมีเงินมาก

แต่มีวันหนึ่ง ผมไปได้ยิน ลูกเจ้านายพูดคำหนึ่ง ซึ่งผมยอมรับ ว่าเป็นเรื่องจริง

เขาพูดว่า

พนักงาน น่ะถ้าบริษัทมีปัญหา สามารถออกเมื่อไร ก็ได้ แต่นายจ้างสิ ถ้าเกิดขาดทุน เป็นหนี้ ทุกอย่างต้อง เคลียร์เองทั้งหมด

แถมยังคุณ hentai อาจจะทราบแล้วว่า หนี้ เงินชดเชย พนักงาน เป็น บุริมสิทธิ (ไม่รู้ใช้คำถูกไหม) คือต้องจ่ายก่อน ตอนชำระบัญชี

เจ้าหนี้การค้า ยังมาทีหลัง และหลังสุดคือ ส่วนแบ่งให้ เจ้านายนั่นล่ะครับ

ถ้าประสบภาวะนั้นจริง เจ้านาย น่ะน่า เห็นใจที่สุด เพราะไปไหนได้ล่ะครับ ต้องยืนรับสถานการณ์แต่ผู้เดียว

แล้วจะไม่ให้เขา เขี้ยวกับเราก่อนได้ยังไงครับ

บริษัทจะอยู่ได้หรือไม่ เรามีส่วน แต่บริษัทจะรอด หรือไม่ เราก็มีส่วน ถ้าเรารู้จักเห็นใจเจ้านาย

ดั่งคำที่ว่า น้ำเข้าเรือ ต้องช่วยกันวิด นั่นล่ะครับ หากปล่อยเจ้านายวิดคนเดียว มีหวังเรือจม 

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#21 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

Posted 4 January 2013 - 10:11

ผมมองว่าเห็นตายจะบอกว่าไงผู้ประกอบการก็ซวยทั้งประเทศเป็นอุปสรรค

เพราะต้องเอาเงินกำไรเจียดเป็นค่าแรงลูกจ้างที่เพิ่มเพราะรัฐบาลสั่ง

แล้วลูกจ้างที่ได้เงินเพิ่มจะมีประสิทธิภาพขึ้นไหม สร้างกำไรให้ผู้ประกอบการได้ไหม
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#22 โคนัน

โคนัน

สมาชิกขั้นสูง

Posted 4 January 2013 - 10:18

กำไรลดลง แต่มันเสี่ยงกับการลงทุนหรือเปล่า

ลงทุน 1 ล้าน บาท กำไร เดือนละ 5000 บาท คุ้มเปล่า

แต่ถ้าลงทุน 1 ล้าน บาท กำไร เดือนละ 20000 บาท เริ่มเห็นความแตกต่าง 

การเป็นเจ้าของกิจการ กำไรที่ได้ มันบวกค่าความเสี่ยงไปด้วยนะครับกรณีกิจการมีปัญหา  เวลากิจการมีกำไรมาก ลูกน้องก็บ่นให้เห็นแบ่งกันเลย เจ้านาย เถ้าแก่งก รวยคนเดียว

แต่ถ้ากิจการไปไม่รอด ลูกน้องจะมาช่วยเป็นหนี้ด้วยเปล่าละ 

ลูกจ้าง กับเจ้าของกิจการถึงคิดภาษีต่างกัน ลูกจ้างหัก 60%  มีกิจการ หักมากน้อยเฉลี่ยพื้นฐานก็ 80% ถ้าคิดเหมา เพราะภาระต่างกัน ลูกจ้างทำงาน กว่าจะได้เงิน นั้นคือมาแต่ตัว แต่เจ้าของกิจการ ทำงาน กว่าจะได้เงิน นั้น มาทั้งตัวและเงินลงทุน  ค่าน้ำค่าไฟ ค่าอุปกรณ์ ค่าสำนักงาน จิปาถะ ลูกจ้างมันช่วยออกเปล่าละ ?????????????

Edited by โคนัน, 4 January 2013 - 10:26.

#23 son

son

ขาประจำ

Posted 4 January 2013 - 10:20

ผมชอบน้า SON นะ QC มากๆ

มาทีไร แดงตายทุกที 5555
หึ..หึ.....เดี๋ยวได้รู้กันว่าแดง...
หรือ.....แมงสาปจะตาย............

ถ้าประเทศไหนประชาชนไม่ยุ่งเกี่ยวกับการเมืองถึง30% ประเทศนั้นอยู่ใกล้กับระบอบเผด็จการ

#24 hentai

hentai

เมพ

Posted 4 January 2013 - 10:30

ขออนุญาต เห็นแย้ง กับคุณ hentai นิดหน่อยนะครับ

เนื่องจาก สมัยก่อน ตอนผมเข้างาน ใหม่ ๆ เคยได้ยิน เพื่อนร่วมงานนินทาเจ้านายกันมากว่า

เป็นคนขี้เหนียว และ ไม่ค่อยขึ้นเงินเดือนให้ใคร ทีแรก ที่ได้ยิน ผมเห็นคล้อย เพราะเห็นว่า เจ้านายค่อนข้างมีเงินมาก

แต่มีวันหนึ่ง ผมไปได้ยิน ลูกเจ้านายพูดคำหนึ่ง ซึ่งผมยอมรับ ว่าเป็นเรื่องจริง

เขาพูดว่า

พนักงาน น่ะถ้าบริษัทมีปัญหา สามารถออกเมื่อไร ก็ได้ แต่นายจ้างสิ ถ้าเกิดขาดทุน เป็นหนี้ ทุกอย่างต้อง เคลียร์เองทั้งหมด

แถมยังคุณ hentai อาจจะทราบแล้วว่า หนี้ เงินชดเชย พนักงาน เป็น บุริมสิทธิ (ไม่รู้ใช้คำถูกไหม) คือต้องจ่ายก่อน ตอนชำระบัญชี

เจ้าหนี้การค้า ยังมาทีหลัง และหลังสุดคือ ส่วนแบ่งให้ เจ้านายนั่นล่ะครับ

ถ้าประสบภาวะนั้นจริง เจ้านาย น่ะน่า เห็นใจที่สุด เพราะไปไหนได้ล่ะครับ ต้องยืนรับสถานการณ์แต่ผู้เดียว

แล้วจะไม่ให้เขา เขี้ยวกับเราก่อนได้ยังไงครับ

บริษัทจะอยู่ได้หรือไม่ เรามีส่วน แต่บริษัทจะรอด หรือไม่ เราก็มีส่วน ถ้าเรารู้จักเห็นใจเจ้านาย

ดั่งคำที่ว่า น้ำเข้าเรือ ต้องช่วยกันวิด นั่นล่ะครับ หากปล่อยเจ้านายวิดคนเดียว มีหวังเรือจม 

ที่ท่านว่ามา... มันเป็น ความรับผิดชอบของเจ้านายไงครับ...     เจ้านายเลยมีสิทธิ มาทำงานหรือไม่ทำงานก็ได้...

ไปเที่ยวเมืองนอกเป็นอาทิตย์ก็ได้...   ให้ใครออก ให้ใครเข้าก็ได้.... ตั้งเงินเดือนให้ตัวเองเท่าไรก็ได้... 

สิทธิเหล่านั้นไม่ได้ได้มาฟรี...     มันแลกมากับความรับผิดชอบ ตามกฏหมาย เพื่่่อปกป้องลูกจ้าง...

ถ้าบริษัทมีปัญหา เจ้าของกิจการที่ดี จะไม่รับเงินเดืิอนก่อน แล้ว เอามาจ่ายพนักงานก่อน....  

นี่ก็เป็นความรับผิดชอบด้วย...  เพราะ ตระหนักว่า... ไม่มีลูกจ้างเราก็ไปไม่ได้....

ที่ผ่านมา... เราจ้างกันถูกเกินไป....   มันต้องเปลี่ยน...  เค้าให้เวลาเปลี่ยนมาปีนึงแล้ว ไม่ใช่ บอกเมื่อวาน...  

ถ้าท่านคิดว่าเราจ้างกัน 200 กว่าบาทเหมาะสมแล้ว.....    ท่านใช้ชีวิตด้วยค่าแรงเท่านั้นได้หรือไม่...  บ้านต้องเช่าข้าวต้องซื้อ...

ผมว่า ถ้าพรรคไหนเห็นว่ามันไม่ดีมันแย่...  กรุณา ประกาศเลยครับ ว่า จะยกเลิก.....    หรือ เป็นรัฐบาลแล้ว... อย่าลืมยกเลิกนะครับ....

เหอๆ... ไปๆมาๆ  งานนี้จะเป็นผลงานของ แม้วแอนด์เดอะแก๊ง อีกอัน นอกจาก 30 บาทที่เป็นตำนานไปแล้ว...   :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#25 คนปลูกต้นไม้

คนปลูกต้นไม้

ขาประจำ

Posted 4 January 2013 - 10:38

ท่านโจโฉ นอกจากลดค่าใช้จ่ายแล้ว เพิ่มรายได้มาชดเชยบางส่วนจากที่เจ้าของกิจการต้องรับผิดชอบค่ะ

ขึ้นราคาสินค้าตามความจำเป็นเลยค่ะ ช่วยๆกันรับผิดชอบ จนกว่าจะปรับตัวกันได้ ใครจะอยู่รอดใครจะไป

เพราะหลายคนชอบนำไปเปรียบเทียบกับค่าแรงต่างประเทศที่สูง ค่าครองชีพเค้าก็สูงมาก และเมื่อค่าแรงสูงแล้ว งานต้องทำเต็มอัตราเช่นกัน

#26 lionidas

lionidas

ขาประจำ

Posted 4 January 2013 - 10:39

ผมสงสาร น้องในห้องมากกว่า..ปวช..ทำ IT support ได้ 9000 เท่ากับแม่บ้าน

แถมไม่ได้บวกค่าวิชาชีพ (องค์กรไม่บวก)...อย่างเราพูดไม่ออก....

พี่เหนาะ คนตาบอดมันกลัวเสือเหรอ ถ้าเราไม่พูดแบบนี้เราจะได้เสียงเหรอ ...

#27 hentai

hentai

เมพ

Posted 4 January 2013 - 10:40

ผมมองว่าเห็นตายจะบอกว่าไงผู้ประกอบการก็ซวยทั้งประเทศเป็นอุปสรรค

เพราะต้องเอาเงินกำไรเจียดเป็นค่าแรงลูกจ้างที่เพิ่มเพราะรัฐบาลสั่ง

แล้วลูกจ้างที่ได้เงินเพิ่มจะมีประสิทธิภาพขึ้นไหม สร้างกำไรให้ผู้ประกอบการได้ไหม

ผู้ประกอบการต้องทำให้ ลูกจ้างทำงานได้ดีขึ้น...  

ผู้ประกอบการต้องหาทาง สร้างกำไรมากขึ้น...   

เป็นหน้าที่ของเจ้าของกิจการ...  อยู่แล้ว...   ไม่เกี่ยวกับการขึ้นค่าแรง...

ถามว่า  การที่คนชั้นกลางได้เงินเดืิอนขึ้นทุกปี...  เค้าทำงาน มีประสิทธิภาพขึ้น หรือป่าว... 

:D

#28 UncleSam

UncleSam

เด็กชายชุดฟ้า ผู้น่ารัก

Posted 4 January 2013 - 10:42

จะรอดูอีกหนึ่งผลงานที่กำลังจะกลายเป็นตำนาน จำนำข้าว 15000

อยากเห็นจริงๆ เลยว่ะ 

#29 บังทอง

บังทอง

น้องเก่า

Posted 4 January 2013 - 10:45

เขาพูดว่า

ที่ท่านว่ามา... มันเป็น ความรับผิดชอบของเจ้านายไงครับ...     เจ้านายเลยมีสิทธิ มาทำงานหรือไม่ทำงานก็ได้...

ไปเที่ยวเมืองนอกเป็นอาทิตย์ก็ได้...   ให้ใครออก ให้ใครเข้าก็ได้.... ตั้งเงินเดือนให้ตัวเองเท่าไรก็ได้... 

สิทธิเหล่านั้นไม่ได้ได้มาฟรี...     มันแลกมากับความรับผิดชอบ ตามกฏหมาย เพื่่่อปกป้องลูกจ้าง...

ถ้าบริษัทมีปัญหา เจ้าของกิจการที่ดี จะไม่รับเงินเดืิอนก่อน แล้ว เอามาจ่ายพนักงานก่อน....  

นี่ก็เป็นความรับผิดชอบด้วย...  เพราะ ตระหนักว่า... ไม่มีลูกจ้างเราก็ไปไม่ได้....

ที่ผ่านมา... เราจ้างกันถูกเกินไป....   มันต้องเปลี่ยน...  เค้าให้เวลาเปลี่ยนมาปีนึงแล้ว ไม่ใช่ บอกเมื่อวาน...  

ถ้าท่านคิดว่าเราจ้างกัน 200 กว่าบาทเหมาะสมแล้ว.....    ท่านใช้ชีวิตด้วยค่าแรงเท่านั้นได้หรือไม่...  บ้านต้องเช่าข้าวต้องซื้อ...

ผมว่า ถ้าพรรคไหนเห็นว่ามันไม่ดีมันแย่...  กรุณา ประกาศเลยครับ ว่า จะยกเลิก.....    หรือ เป็นรัฐบาลแล้ว... อย่าลืมยกเลิกนะครับ....

เหอๆ... ไปๆมาๆ  งานนี้จะเป็นผลงานของ แม้วแอนด์เดอะแก๊ง อีกอัน นอกจาก 30 บาทที่เป็นตำนานไปแล้ว...   :D

ผมว่าคุณน่าจะลาออกจากพนักงาน มาเป็นเจ้าของกิจการแบบผมบ้างดีกว่าครับ เอาบ้านที่ดินต่าง ๆ ที่มีอยู่ไปกู้OD มาบริหารงานเองดูดีกว่า ว่าทฤษฎีกับความเป็นจริงของธุรกิจเป็นอย่างไร เถียงกันไปมาก็เท่านั้น ดูกับประสบการณ์ที่แท้จริงเป็นอย่างไรในเศรษฐกิจปัจจุบันนี้ ขนาดพรรคพวกที่เป็นเสื้อแดงจ๋า ผมบอกให้เขาปรับ 300 มันยังไม่จ่ายเลย ไม่ก็ไม่ Happy เหมือนกัน แุถมมันเล่นวิธีที่นึกไม่ถึง จ้างไม่ถึง 300 แถมไม่ให้พ้นโปรอีกต่างหาก เอากับเขาสิ รัฐบาลหาเสียงแต่ให้เอกชนเป็นคนจ่าย แต่ละจังหวัดค่าครองชีพมันไม่เหมือนกัน ผมอยู่ที่แพร่ซื้อผักชี 5 บาท 4 ต้นเล็ก ๆ แม่ค้าเขายังไม่ขายให้เลย เขาบอกค่าแรง 300 บาท เขาบอกอย่างต่ำ 10 บาท ต้นทุนมันต้องขึ้น แล้วอย่างนี้รากหญ้า หรือ ไพร่ ที่คุณเคยเรียก เขาจะอยู่อย่างไร ชาวนาขายข้าวแต่ต้องซื้อข้าวกิน ผมก็เพิ่งเคยเห็นที่จังหวัดผม 

#30 lionidas

lionidas

ขาประจำ

Posted 4 January 2013 - 10:47

พี่ไต๋ สุดยอดเลยครับ...พูดเหมือนพี่ชายพ่อที่เป็นเสื้อแดงเป๊ะเลย...

กิจการเสริมผมถึงได้เจ๊ง ไงครับ ลุงผมท่านบอกว่า เมริง ก้อเอากำไรน้อยลงสิ กำไรเมริงวันละพัน

เหลือวันละ 500 เมริงก็ยังกำไรอยู่...(สาดแล้ววันที่กรูขาดทุนละคร๊าบ กรูควักลงไปอีกเท่าไหร่)

แล้วตอนนี้ผมปิดร้านแล้ว...ลูกจ้างผม จะไปไหนก็ช่าง สงสารแต่คนที่เค้าเป็รแรงงานที่มีฝีมือแต่อายุมากแล้ว

เจอพวกเกรียน ขอ 300 เซย์กู๊ดบายแล้วครับ

พี่ไต๋เป็นสุดยอดคนกลางจริงๆครับ

พี่เหนาะ คนตาบอดมันกลัวเสือเหรอ ถ้าเราไม่พูดแบบนี้เราจะได้เสียงเหรอ ...

#31 ขุนพลชิน

ขุนพลชิน

ขาประจำ

Posted 4 January 2013 - 10:50

ถาม hentai ร้านก๋วยเตี้ยวต้องจ่าย 300 ด้วยใช้ไหม

#32 Lucy Van Pelt

Lucy Van Pelt

ขาประจำ

Posted 4 January 2013 - 10:51

ผมไม่ทราบเหมือนกันว่าคุณโจโฉทำกิจการแบบไหนล่ะครับ การผลิต การบริการ หรืออะไร? เพราะโครงสร้างค่าใช้จ่ายต่างกัน

แต่ส่วนใหญ่ที่ทำกันก็มีสองสามอย่าง

อย่างแรกคือตัดเงินที่ reserve ไว้สำหรับวันลา พูดง่ายๆคือบังคับให้ใช้วันลาพักร้อนให้หมด บริษัทผมทำแบบนี้เพื่อไม่ต้องมีภาระที่ต้อง reserve เงินไว้
อย่างที่สองคือลด waste ซึ่งต้องมาดูทีละอย่างว่าเป็นอะไร สำหรับโรงงานผมคือลดของ scrap ให้ได้มากที่สุด
สุดท้ายคือเอาคนที่มีประสิทธิภาพต่ำสุดออก

อย่างแรกทำง่ายสุดเพราะเป็นการขอความร่วมมือ
อย่างที่สองยากหน่อยเพราะต้องมานั่งวิเคราะห์ว่า waste ที่แท้จริงคืออะไร
อย่างที่สามนี่ต้องคิดหนักๆ เพราะบางครั้งเอาคนที่มีความชำนาญออกไป พอถึงเวลาที่ต้องการเค้ากลับมา ปรากฏว่าเค้าไปได้ที่อื่นที่ดีกว่าแล้ว ไอ้จะเอาพวกที่ไม่มีประสบการณ์มาก็ต้องมานั่งสอนกันใหม่อีก เหนื่อยมาก

ไม่รู้ว่าผมสอนหนังสือสังฆราชหรือเปล่าเนี่ย

#33 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

Posted 4 January 2013 - 10:54

ให้เค้าไปเถอะ  พี่โฉฯ   หมดตัวก็

ปิดกิจการ ( ขอลูกกิน )  สบายดี...

๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕

#34 lionidas

lionidas

ขาประจำ

Posted 4 January 2013 - 11:01

เห็นไหมครับ ท่าน สมาชิก พี่ไต๋ผมสุดยอดแค่ไหน "เจ้าของกิจการมีหน้าที่ หาทางทำกำไร"...

ต้นทุนทุกอย่างขึ้นหมด แต่ค่าสินค้าขึ้นไม่ได้ คู่แข่งเยอะ แถมพวกที่ตกงาน ก็หันมาทำกิจการคล้ายๆกัน

ผมจะเอาสติปัญญาท่ีไหนมาคิดวิธีทำกำไรเพิ่มเล่าครับ แค่คิดว่าทำไง วันนี้จะไม่ขาดทุนก็เครียดจะแย่แล้ว

ทำกิจการมันต้องหวังกำไร อยู่แล้ว ไม่ทำการกุศลนะพี่ กำไรหลือวันละ 500 ผมจะเอาอะไรไปต่อทุนครับ

จะเพิ่มจะขยายกิจการมันต้องใช้เงินทุนครับพี่...เดี๋ยวพี่ก็บอกกู้ยืมสิ...มันก็จริงครับ แต่ วงันละ 500 แบ่งกัน

2 คน ค่าน้ำมันวิ่งไปขอกู้ ก็หมดแล้ว....

แต่ผมยังยืนยันนะครับว่า พี่ไต๋เป็นไอ้จ้อน เอ๊ย ไแดอล ของผมเสมอ

#35 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

Posted 4 January 2013 - 11:05

หึๆ

ค่าแรงขึ้นนายจ้างก็เอากำไรน้อยลงสิ

นายจ้างขาดทุนค่าแรงก็ลดลงสิ

ใครถูกใครผิด ตรงไหนเหมาะครับ? แก้ปัญหาแบบนี้ง่ายเหมือนเด็กอนุบาลคิดเลย

ทุกประเภทของกิจการต้นทุนค่าแรงมันส่งผลกระทบกับกำไรต่างกัน

บางธุรกิจ (เช่นที่ผมเคยยกตัวอย่างโรงงานการ์เมนต์ เพื่อนผม)

ต่อให้ลดกำไรมันก็ทำไม่ไหวเพราะมันไม่มีกำไรให้ลดแล้ว

ปิดโรงงานย้ายไปทำประเทศอื่นจึงเป็นคำตอบสุดท้าย

ผมเห็นว่า 300 บาทปูพรมทั่วประเทศเป็นนโยบายที่ใช้ไม่ได้ครับ

แต่เมื่อรัฐบาลประกาศใช้แล้วใครรับไม่ได้ปรับตัวไม่ได้ก็ต้องตายไปเอง

หลายโรงงานก็ใช้วิธีปรับค่าแรงให้จริงแต่ลดสวัสดิการลงครับ

(เช่นไม่แจกข้าวฟรี งดเงินแต๊ะเอีย ตัดเบี้ยขยันจูงใจ แต่ใช้วิธีปรับเงินเวลางานไม่ได้ตามเป้าแทน ฯลฯ)

เมื่อรัฐบาลแก้ปัญหาแบบมักง่ายด้วยการเพิ่มผลประโยชน์

นายจ้าง(บางส่วน)เขาก็แก้ปัญหาแบบมักง่ายด้วยการลดผลประโยชน์ให้สมดุลกันครับ

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#36 Lucy Van Pelt

Lucy Van Pelt

ขาประจำ

Posted 4 January 2013 - 11:14

ฮ่าๆ เพิ่งนึกออกเรื่องลดสวัสดิการเหมือนกัน ปกติโรงงานผมมีข้าวสวยให้กินฟรีๆ ซือกับอย่างละ 5 บาท สองอย่าง 10 บาท
เมื่อสิบปีก่อนที่ทำงานใหม่ๆข้าวฟรีเป็นข้าวสาวไห้ แต่พอช่วงที่ขายดีๆ ได้กินข้าวหอมมะลิ หลังๆนี่รู้สึกจะเป็นข้าวผสมแฮะ

แต่ส่วนใหญ่จะเลือกการตัดรายจ่ายครับ ตัดให้ได้มากที่สุด เพราะรายจ่ายมันแปรผกผันกับกำไรโดยตรง ไม่เหมือนรายได้ที่ต้องมาหักรายง่ายอีกทีเพื่อเป็นกำไร ผมได้มีโอกาสไปคุยกับพวกบัญชีก็เข้าใจเค้านะครับ ช่วงเวลานี้เป็นเวลาที่ต้องร่วมมือกันจริงๆ ต้องผ่านไปให้ได้ก่อนที่จะไปรับมือกับเศรษฐกิจที่ไม่ค่อยจะแน่นอนที่จะเกิดขึ้นในอนาคตอีก

พวกกิจการใหญ่ๆนี่ระดับสูงๆเค้าล้มบนฟูก แต่กลางๆนี้ล้มที่เจ้าของแทบจะผูกคอตาย ใครไม่เคยผ่านตรงนั้นมา ไม่มีทางนึกภาพได้เลย

#37 hentai

hentai

เมพ

Posted 4 January 2013 - 11:23

เขาพูดว่า

ผมว่าคุณน่าจะลาออกจากพนักงาน มาเป็นเจ้าของกิจการแบบผมบ้างดีกว่าครับ เอาบ้านที่ดินต่าง ๆ ที่มีอยู่ไปกู้OD มาบริหารงานเองดูดีกว่า ว่าทฤษฎีกับความเป็นจริงของธุรกิจเป็นอย่างไร เถียงกันไปมาก็เท่านั้น ดูกับประสบการณ์ที่แท้จริงเป็นอย่างไรในเศรษฐกิจปัจจุบันนี้ ขนาดพรรคพวกที่เป็นเสื้อแดงจ๋า ผมบอกให้เขาปรับ 300 มันยังไม่จ่ายเลย ไม่ก็ไม่ Happy เหมือนกัน แุถมมันเล่นวิธีที่นึกไม่ถึง จ้างไม่ถึง 300 แถมไม่ให้พ้นโปรอีกต่างหาก เอากับเขาสิ รัฐบาลหาเสียงแต่ให้เอกชนเป็นคนจ่าย แต่ละจังหวัดค่าครองชีพมันไม่เหมือนกัน ผมอยู่ที่แพร่ซื้อผักชี 5 บาท 4 ต้นเล็ก ๆ แม่ค้าเขายังไม่ขายให้เลย เขาบอกค่าแรง 300 บาท เขาบอกอย่างต่ำ 10 บาท ต้นทุนมันต้องขึ้น แล้วอย่างนี้รากหญ้า หรือ ไพร่ ที่คุณเคยเรียก เขาจะอยู่อย่างไร ชาวนาขายข้าวแต่ต้องซื้อข้าวกิน ผมก็เพิ่งเคยเห็นที่จังหวัดผม 

สิ่งที่ คุณเขียนดูเหมือนจะมีเหตุผล...  แต่  คุณให้ผมลาออกจากการเป็นพนักงาน... . ในขณะที่คุณไม่รู้ด้วยซ้ำว่าผมทำงานอะไร...

ผมจะแย้งสิ่งที่คุณเขียนไปก็ใช่ที่....     ลองใหม่นะครับ...   :D

เขียนในสิ่งที่รู้...    ถ้าไม่รู้ ใช้คำว่า... "ถ้า"..   ไว้ก่อน...

#38 บังทอง

บังทอง

น้องเก่า

Posted 4 January 2013 - 11:25

ถ้าไปไม่ไหวเราก็ควรพักผ่อน ให้ลูกจ้างได้พักผ่อนเหมือนเราบ้าง เราก็ใช้เงินเก็บที่เรามีอยู่ไปเรื่อย ๆ ก่อนจะพักผ่อนก็พยายามใช้หนี้แบงก์ให้หมด ส่วนที่เหลือก็เป็นของเรา ส่วนลูกจ้างก็พยายามกดดันให้เขาลาออกเองเพื่อจะได้ไม่ต้องจ่ายค่าชดเชย ใครจะอยู่ใครจะไปก็แล้วแต่ลูกจ้่างเขา เราเจ้าของกิจการขอไปพักผ่อนก่อนละ บาย บาย  :D :D

Edited by บังทอง, 4 January 2013 - 11:25.

#39 hentai

hentai

เมพ

Posted 4 January 2013 - 11:30

พี่ไต๋ สุดยอดเลยครับ...พูดเหมือนพี่ชายพ่อที่เป็นเสื้อแดงเป๊ะเลย...

กิจการเสริมผมถึงได้เจ๊ง ไงครับ ลุงผมท่านบอกว่า เมริง ก้อเอากำไรน้อยลงสิ กำไรเมริงวันละพัน

เหลือวันละ 500 เมริงก็ยังกำไรอยู่...(สาดแล้ววันที่กรูขาดทุนละคร๊าบ กรูควักลงไปอีกเท่าไหร่)

แล้วตอนนี้ผมปิดร้านแล้ว...ลูกจ้างผม จะไปไหนก็ช่าง สงสารแต่คนที่เค้าเป็รแรงงานที่มีฝีมือแต่อายุมากแล้ว

เจอพวกเกรียน ขอ 300 เซย์กู๊ดบายแล้วครับ

พี่ไต๋เป็นสุดยอดคนกลางจริงๆครับ

ผมถึงบอกไงครับว่า  ทั้งปีกำไรถึง สามล้านหรือป่าว...  ถ้าไม่ถึง... ก็อยู่ไม่ได้...   ก็ต้องลดคน ลดรายจ่าย..หารายได้เพิ่ม.. ดิ้นรนกันไป..

เพราะ ผลประกอบการ ไปได้ไปไม่ได้ ปีนึงบอกได้... ไม่ใช่ดูเป็นรายวัน...

ผมเชื่อว่า พวกที่มาบ่นๆเนี่ย...     มีเงินเดือนกินเกิน 300 ต่อวัน ทุกคน...    ใครไม่ถึงบอกนะครับ... ผมจะไปแจ้งความจับนายจ้างท่านให้...  

เรายินดีปรีดาที่ ต่างชาติมาตั้งโรงงาน คนไทยตั้งโรงงาน แล้วใช้ค่าแรงถูกๆ เอาเงินเข้าประเทศ... 

ขณะเดียวกัน...  ค่าแรงที่จ่าย....  มันอยู่ไม่ได้... เราไม่สน เพราะ ไม่ใช่เรื่องของเรา....   :D

ทำไมประเทศไทย ต้องค่าแรงถูกครับ...    ทำไมต้องเป็นเช่นนั้น...   

#40 lionidas

lionidas

ขาประจำ

Posted 4 January 2013 - 11:36

โธ่ พี่ ผมแค่เปรียบเทียบให้ฟัง ให้เห็นง่าย ๆ เงิน พันนึง 500 อะ คิดง่ายกว่า 3 ล้านพี่อยู่แล้ว ^^

#41 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

Posted 4 January 2013 - 11:42

ผมกลับมองว่า

ไม่ว่าอย่างไรทั้งนายจ้างและลูกจ้าง

จะฝ่าฝันหาทางออกกันได้เอง โดยไม่ยากเย็นนัก

แล้วถ้าห้องเช่าเค้าจะขึ้นราคา ข้าวแกงเค้าจะขึ้นราคาบ้าง

จะผิดกฎมั้ยครับ

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#42 กากจริงไรจริง

กากจริงไรจริง

ขาประจำ

Posted 4 January 2013 - 11:45

ผมถึงบอกไงครับว่า  ทั้งปีกำไรถึง สามล้านหรือป่าว...  ถ้าไม่ถึง... ก็อยู่ไม่ได้...   ก็ต้องลดคน ลดรายจ่าย..หารายได้เพิ่ม.. ดิ้นรนกันไป..

เพราะ ผลประกอบการ ไปได้ไปไม่ได้ ปีนึงบอกได้... ไม่ใช่ดูเป็นรายวัน...

ผมเชื่อว่า พวกที่มาบ่นๆเนี่ย...     มีเงินเดือนกินเกิน 300 ต่อวัน ทุกคน...    ใครไม่ถึงบอกนะครับ... ผมจะไปแจ้งความจับนายจ้างท่านให้...  

เรายินดีปรีดาที่ ต่างชาติมาตั้งโรงงาน คนไทยตั้งโรงงาน แล้วใช้ค่าแรงถูกๆ เอาเงินเข้าประเทศ... 

ขณะเดียวกัน...  ค่าแรงที่จ่าย....  มันอยู่ไม่ได้... เราไม่สน เพราะ ไม่ใช่เรื่องของเรา....   :D

ทำไมประเทศไทย ต้องค่าแรงถูกครับ...    ทำไมต้องเป็นเช่นนั้น...   

ตอนเอาโรงงานเข้ามาเห็นยินดีปรีดา บอกว่าเราจะพัฒนา เราจะได้ knowledge know how เอาเข้าจริง แรงงานในไลน์ ก็ทำได้แค่ขันน๊อต

ทำได้แค่ขันน๊อต จะจ้างแพงทำไม skill ไม่เพิ่มแต่อยากได้ค่าแรงเพิ่ม เป็นผมก็ไม่เอาไว้

ประเทศไทยค่าแรงแพงได้ แต่แรงงานนะ มีฝีมือสมค่าแรงหรือยัง

ผมสนับสนุนเต็มที่ โรงงานไหนคิดว่าไม่คุ้มกับ 300 ปิดเลย ย้ายเลย

ถ้าคนไม่พัฒนา อย่าหวังว่าชาติจะพัฒนาเลย

เป็นได้แค่เสื้อแดงตราขอ ก็เป็นต่อไป

#43 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

Posted 4 January 2013 - 12:26

ถ้าถามผม

อย่าเอาอารมณ์มาร่วมกับการทำธุรกิจครับ

ปลดก็คือปลด ถ้าต้องลดคนงานก็ต้องลดครับ

ยอมเสียส่วนน้อยเพื่อรักษาส่วนใหญ่

เป็นเจ้าของกิจการต้องมีความรับผิดชอบสูงกว่าคนงาน

ถึงเวลาต้องเด็ดขาดก็ต้องทำครับ ไม่งั้นตายกันหมด

...

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#44 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 4 January 2013 - 12:31

เอาง่าย ๆ เลย นะ เหนไต

พนักงาน ais ยังไม่ได้เงิน วันละ  300 เลย

เพือนผู้หญิง ผมเป็นพนังงานเค้าเตอร์เก็บเงิน ของ ais 

ทำไมถึงยังไม่ได้ ค่าแรง 300 เลย

แม้แต่ขึ้นปีใหม่ ก้อไม่เห็นว่า จะได้ 300 เลย 

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#45 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 4 January 2013 - 12:35

เห็นไหมครับ ท่าน สมาชิก พี่ไต๋ผมสุดยอดแค่ไหน "เจ้าของกิจการมีหน้าที่ หาทางทำกำไร"...

ต้นทุนทุกอย่างขึ้นหมด แต่ค่าสินค้าขึ้นไม่ได้ คู่แข่งเยอะ แถมพวกที่ตกงาน ก็หันมาทำกิจการคล้ายๆกัน

ผมจะเอาสติปัญญาท่ีไหนมาคิดวิธีทำกำไรเพิ่มเล่าครับ แค่คิดว่าทำไง วันนี้จะไม่ขาดทุนก็เครียดจะแย่แล้ว

นี่คือสาเหตุที่ผมกล้ายืนยันเสมอว่า... จากข้อเขียนของเฮนไต มันบอกชัดว่า...

ทั้งชีวิตเขาคือ "ลูกจ้าง" ไม่ใช่นายจ้างแม้กระทั่งระดับผู้จัดการระดับล่าง

เพราะความคิดเห็นมัน "ฟ้อง"

#46 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 4 January 2013 - 12:36

สิ่งที่ คุณเขียนดูเหมือนจะมีเหตุผล...  แต่  คุณให้ผมลาออกจากการเป็นพนักงาน... . ในขณะที่คุณไม่รู้ด้วยซ้ำว่าผมทำงานอะไร...

ผมกล้าท้าเลย  เฮนไตทำงานอะไรครับ?

*ดิทเพิ่ม เพื่อป้องกันไม่ให้อิเห็น แถเอาได้

เฮนไตไม่ต้องบอกชื่อบริษัท 

แต่ให้คุณบอกตำแหน่งปัจจุบัน แล้วเล่าให้ฟังด้วยว่าคุณไต่เต้ามาอย่างไร แก้ปัญหาอะไรมาบ้าง อะไรที่เป็นผลงานของคุณ

ถ้าเป็นเจ้าของกิจการ ก็บอกเลยว่าตั้งมาได้อย่างไร ปัจจุบันกิจการเป็นไงบ้าง

ผมเชื่อว่าเล่าได้สบาย  เพราะไม่เอ่ยชื่อคุณ ไม่เอ่ยชื่อบริษัท  เพื่อนสมาชิกหลายคนก็กล้าบอกกันมาตั้งมากมายแล้ว

บางคนเป็นข้าราชการ บางคนทำงานวิศวะ(ไม่ใช่ไอ้โกหกใจดีนะ) บางคนก็เจ้าของกิจการ บางคนทำงานดูแลร้านให้ที่บ้าน ฯลฯ

แล้วทำไมคุณจะบอกไม่ได้?

ถ้าเฮนไตไม่ยอมพูด หลีกเลี่ยง 

ผมจะถือว่าที่คุณเขียนมาว่า

คุณเขียนดูเหมือนจะมีเหตุผล...  แต่  คุณให้ผมลาออกจากการเป็นพนักงาน... . ในขณะที่คุณไม่รู้ด้วยซ้ำว่าผมทำงานอะไร...

คุณโกหก

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 4 January 2013 - 12:41.

#47 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 4 January 2013 - 12:37

ที่ เหนไต พิมมานะ 

ทำจริง ๆ เคยมีกิจการเป็นของตัวเองไหม

เจ้าของกิจการหลาย ๆ คนนะ เค้าต้องกู้เงินมาทำทั้งนั้น

70 % ของกิจการมักจะเป็นเงินกู้ที่ กู้มาเพือทำกิจการเพราะไม่มีใครเค้าเอาเงินตัวเองทั้งหมดไปลงทุนทำ

กู้เงินต้องเสียดอกเบี้ยอีก ไหนจะต้องขำระให้ครบอีก

ในแง่การบริหารต้องบริการอย่างไรให้ได้กำไรพอที่จะทำให้กิจการอยู่รอด เพราะสินค้ามันไม่ได้สั่งกันทุกวัน ถ้าหมดออเดอร์ก้อต้องรอรอบใหม่อีก

ถ้ากว่าออเดอร์จะมาละ เงินสำรองที่เ็ก็บไว้ไม่มีอีกจะทำยังไง

ถึงว่า เป็นไ้ด้แค่ไพร่ ไม่ได้รู้จัการบริหารอะไรเลย

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#48 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

Posted 4 January 2013 - 12:51

555 เริ่มรู้สึกว่า การทำธุรกิจใน พ.ศ. นี้ คล้ายๆกับการบริจาค ยังไงไม่รู้

โอ้ เราทำองค์กรการกุศลนี่เอง 55555

ป.ล.

ผมชอบน้า SON นะ QC มากๆมาทีไร แดงตายทุกที 5555

หึ..หึ.....เดี๋ยวได้รู้กันว่าแดง...หรือ.....แมงสาปจะตาย............

เมืองไทยสมัยนี้น่าหวั่นใจ ของเทียม เกรด AAAAAAAA เพียบ อิอิ
“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#49 คนหนีคุก

คนหนีคุก

ขาประจำ

Posted 4 January 2013 - 13:06

คุณโจโฉคะ

เมื่อตอนที่หนู (หนูดีกว่าแนอะเพราะอายุยังไม่ถึง 30)

ได้เดินทางไปทำกิจกรรม CSR ของบริษัท ได้มีโอกาศเจอพี่ๆ ที่เขาทำงานที่บริษัทมาตั้งแต่รุ่นบุกเบิก

มีช่วงหนึ่งที่บริษัท เจอวิกฤตต้มยำกุ้ง

ในขณะนั้น หลายบริษัทเลืิอกที่จะปลดพนักงานออก

แต่บริษัทหนูเลือกที่จะจ้างพนักงานทั้งหมดไว้โดยมีข้อตกลงร่วมกัน

1. พนักงานจะไม่ได้โบนัสและ Ot

2. พนักงานต่างร่วมแรงร่วมใจระดมแนวคิดเพื่อที่จะขยายยอดขาย

3. ร่วมกันสร้างสินค้าให้มีคุณภาพและมุ่งเน้นด้านบริการ

ปัจจุบันนี้บริษัทหนูก็เติบโตมั่นคงมาได้ในปัจจุบันถึงแม้จะเจอ

ตั้งแต่วิกฤตน้ำท่วม เรือขนส่งสินค้าล่ม

หนูเชื่อว่าเมื่อพนักงานรักในองกรณ์ ก็คิดที่จะปกปององค์กรณ์ของเราให้อยู่รอดปลอดภัยในที่สุด

หากเราทุกคนร่วมมือร่วมใจสามัคคีกันทำหน้าที่ของตัวเองอย่างสุดความสามารถค่ะ

#50 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 4 January 2013 - 13:15

ที่ เหนไต พิมมานะ 

ทำจริง ๆ เคยมีกิจการเป็นของตัวเองไหม

เจ้าของกิจการหลาย ๆ คนนะ เค้าต้องกู้เงินมาทำทั้งนั้น

70 % ของกิจการมักจะเป็นเงินกู้ที่ กู้มาเพือทำกิจการเพราะไม่มีใครเค้าเอาเงินตัวเองทั้งหมดไปลงทุนทำ

กู้เงินต้องเสียดอกเบี้ยอีก ไหนจะต้องขำระให้ครบอีก

ในแง่การบริหารต้องบริการอย่างไรให้ได้กำไรพอที่จะทำให้กิจการอยู่รอด เพราะสินค้ามันไม่ได้สั่งกันทุกวัน ถ้าหมดออเดอร์ก้อต้องรอรอบใหม่อีก

ถ้ากว่าออเดอร์จะมาละ เงินสำรองที่เ็ก็บไว้ไม่มีอีกจะทำยังไง

ถึงว่า เป็นไ้ด้แค่ไพร่ ไม่ได้รู้จัการบริหารอะไรเลย

มารอดูว่าเฮนไตจะกล้าตอบตรงๆไหม ว่าตัวเองทำงานอะไร

เห็นไปเอาจริงเอาจังนักเรื่องที่สมาชิกเสรีไทยไม่รู้ว่าเขาทำงานอะไร

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users