Jump to content

- - - - -

ใครมีญาติ..................เป็นเสื้อแดง..........................บ้างครับ................

• Please log in to reply
59 replies to this topic

#1 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

Posted 5 January 2013 - 11:41

*
POPULAR

ผมก็มีญาติเป็นเสื้อแดง..........อยู่หลายคนเหมือนกัน............แถวๆ "แปดริ้ว"

เชื่อมั๊ยครับ............ผมก็หมดปัญญา..........ที่จะอธิบายเหตุผลอะไรๆ  ให้เขาฟังแล้วจริงๆ

พอสู้เหตุผลเราไม่ได้.........ก็พาลมาด่าผมว่าเป็น "อำมาตย์".......ซะงั้น

ทั้งๆที่.......ก็โดดน้ำในคลอง.....เล่นด้วยกันมาตั้งแต่เด็กๆ..........."มันอำมาตย์".......ตรงไหนว่ะ

ส่วนตัวผมเองก็ยังฟังเหตุผลน่ะครับ........ว่า.........แดงเขาออกมาต่อต้านรัฐประหาร.......ผมก็ยังเห็นด้วย

แต่อยากจะบอกเขาว่า........ตอนนี้มันไม่มีแล้วปฏิวัติ บ้าบออะไรนั้น......มันมีแต่เผด็จการ "รัฐสภา"

ตรรกะความจริงทุกวันนี้คือ.......มันไม่ได้สู้เพื่อประชาธิปไตยแล้ว แต่สู้เพื่อ "ทักษิณ และขบวนการล้มเจ้า"

สรุปถ้าไม่ใช่ญาติ...........ผมคงถีบมันหงายท้องไปแล้วครับ.........เพราะมันไม่ฟังเหตุผลอะไรจริงๆเลย

ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#2 ปลายขอบฟ้า

ปลายขอบฟ้า

น้องเก่า

Posted 5 January 2013 - 11:44

ประมาณนั้นครับ ... ตอนนี้กลายเป็นว่า สีแดง พวกกรู แพ้ไม่ได้ .. ถูกทุกข้อ ... เซ็ง :( 

#3 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 5 January 2013 - 11:49

แม่ผมเองครับ

เพื่อนๆในบอร์ดจะรู้ดี เพราะผมบ่นบ่อย

อิอิอิ ^_^  ^_^  ^_^

gladiator 1.jpg

#4 คนบูรพา

คนบูรพา

Posted 5 January 2013 - 11:49

ประมาณนั้นครับ ... ตอนนี้กลายเป็นว่า สีแดง พวกกรู แพ้ไม่ได้ .. ถูกทุกข้อ ... เซ็ง :( 

ว่างๆ...........ลองเอาหนังสือ "ธรรมะ"..........ให้มันอ่านดูบ้างน่ะครับ...............เผื่อช่วยได้

ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#5 บังทอง

บังทอง

น้องเก่า

Posted 5 January 2013 - 11:51

ผมก็มีเป็น ป้า น้า อา ทางแม่ เกือบทั้งหมดเป็นแดง เวลาเขาคุยกันผมมักจะหักคอในคำพูดต่าง ๆ ของเขา แต่เขาสู้เหตุผลผมไม่ได้หรอก เช่น ได้เงินฟรีจากรัฐบาล ผมก็บอกเขาว่าเป็นเงินภาษีของเรานี้แหละ เขาก็ตอบว่า เขาไม่เคยเสียภาษี ผมก็ถามกลับว่าทำไมจะไม่จ่ายภาษีละ ก็ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าสินค้าอุปโภคบริโภคที่คุณจ่ายไปนั้นแหละ มีภาษีมูลค่าเพิ่มอยู่ 7% เขาก็บอกว่าไม่จริง ผมก็บอกว่าเอาใบเสร็จที่มีอยู่มาดูสิว่ามีจริงไหม พอดูแล้วก็อึ้งอิ่มกี่โดยทันที แล้วยิ่งหลัง ๆ รัฐบาลขึ้นค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าสินค้าต่าง ๆ ที่เขาใช้อยู่ประจำ เขาก็จะรู้สึกตัวว่าสายเกินไป แต่เขาก็หลงชาบู ๆ หน้าเหลี่ยมต่อไป ผมก็บอกเขาว่าให้รัฐบาลนี้เป็นรัฐบาลอีก 8 ปี เลย พวกคุณป้า น้า อาทั้งหลายจะได้สบาย พออวยรัฐบาลเสร็จ พวกคุณ ๆ ทั้งหลาย ลุกจากที่นั่งโดยไม่ได้นัดหมายทันที เดี่ยวนี้เขาไม่ค่อยอยากคุยเรื่องการเมืองกับผมเท่าไหร่ เอวัง

#6 คนบูรพา

คนบูรพา

Posted 5 January 2013 - 11:51

เพื่อนๆในบอร์ดจะรู้ดี เพราะผมบ่นบ่อย

หนักจริงๆครับ............แม่เราเองด้วย...........คงต้องพาท่านออกไปเที่ยวข้างนอกบ้านบ่อยๆ.........แล้วกันครับ

ให้ท่านได้อยู่ห่างๆ.............จากทีวีช่องแดง.............เพื่อลดการสะกดจิตให้มัน.....เบาบางหรือน้อยลง :D 

#7 sugary

sugary

ขาประจำ

Posted 5 January 2013 - 12:03

ป้าผมเอง แต่หลังๆมาชักจะ ซีดๆลงไปละ ตั้งกะมีเวทีผ่าความจริงที่มีนบุรี

#8 t045

t045

ขาประจำ

Posted 5 January 2013 - 12:04

โชคดีที่บ้านผมไม่เอาแดงทั้งบ้าน

#9 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

Posted 5 January 2013 - 12:05

ผมว่าเกือบทุกคนก็คงมีญาติเป็นคนเสื้อแดงหรือแดงในใจทั้งนั้นแหละครับ

(ในทางกลับกันคนเสื้อแดงเขาก็ต้องมีญาติที่ไม่เอาทักษิณเหมือนกัน)

ผมโชคดีหน่อยที่ไม่มีญาติสนิทฝักใฝ่แดงเลย

ความจริงมันก็เหมือนเคยเป็นญาติสนิทนะครับแต่พอเรารู้ว่าเขาแดงเราก็ไม่สนิททันที 555

ผมขำช่วงปีใหม่น่ะครับ  ญาติๆเขามาเที่ยวบ้านแม่ผม

เหล่าเด็กๆ (ถ้าเป็นเด็กผมให้เข้าบ้านหมดไม่แบ่งแยก) ก็เลยมารวมตัวที่บ้านผมดูการ์ตูน 3D มีแว่นอยู่แค่ 4 อันก็ยังจะผลัดกันดู

พวกที่โตๆหน่อยก็เลยมาเลียบๆเคียงๆจะเข้าบ้านแต่ผมไม่ให้เข้า

ผมบอกบ้านนี้เข้าได้เฉพาะเด็กกับอำมาตย์ เขาหน้าเสียเลย 555 แอบสะใจครับ

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#10 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

สูงสุดแดนสยาม

Posted 5 January 2013 - 12:08

บ้านผมมีสองคนแดง แต่ดีที่ไม่ใช่พ่อกับแม่

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

#11 ตุ๊ ต่องแต่ง

ตุ๊ ต่องแต่ง

ขาประจำ

Posted 5 January 2013 - 12:09

เคยอ่านเจอคนมาเล่าในกระทู้ข่าวฮะ 

คนที่เล่ามีเพื่อน เพื่อนเขาข้างบ้านเป็นเสื้อแดง

เพื่อนเขาบอกว่า รำคาญมากเปิดวทยุแดงลั่นแบบไม่เกรงใจใครทุกวัน

มาอีกที เพื่อนคนนี้เป็นแดงไปแล้วเพราะฟังวิทยุแดงทุกวัน

ใครได้ฟังได้ยินก็เคลิ้มกันหมดฮะ 

เคยเปิดดูทีวีแดง อยากโจมตีใคร มันก็ทำสคริปข่าวมา ตัดคำพูดครึ่งๆกลางๆมาแปะ

ทำสไตล์มันนั่นแหละฮะ

ตอนเสธ.อ้าย มันก็ทำการ์ตูนล้อเลียน

มีเจ้ปูปั่นจักรยานมา เสธ.อ้ายยกขาสั้นๆขวาง

มันบอกเสธ.อ้ายขวางความเจริญ

การ์ตูนมันดูเพลินๆดีฮะ แต่เนื้อหามันบิดเบือน

ยอมรับฮะพวกมันทำสื่อออกมาได้น่าสนใจ

#12 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

Posted 5 January 2013 - 12:16

ผมโชคดีที่ คุณพ่อคุณแม่ น้อง ลุงป้าน้าอา ทั้งบ้านไม่มีใครเป็นเสื้อแดงสักคนครับ

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#13 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

Posted 5 January 2013 - 12:20

เคยอ่านเจอคนมาเล่าในกระทู้ข่าวฮะ 

คนที่เล่ามีเพื่อน เพื่อนเขาข้างบ้านเป็นเสื้อแดง

เพื่อนเขาบอกว่า รำคาญมากเปิดวทยุแดงลั่นแบบไม่เกรงใจใครทุกวัน

มาอีกที เพื่อนคนนี้เป็นแดงไปแล้วเพราะฟังวิทยุแดงทุกวัน

ใครได้ฟังได้ยินก็เคลิ้มกันหมดฮะ 

เคยเปิดดูทีวีแดง อยากโจมตีใคร มันก็ทำสคริปข่าวมา ตัดคำพูดครึ่งๆกลางๆมาแปะ

ทำสไตล์มันนั่นแหละฮะ

ตอนเสธ.อ้าย มันก็ทำการ์ตูนล้อเลียน

มีเจ้ปูปั่นจักรยานมา เสธ.อ้ายยกขาสั้นๆขวาง

มันบอกเสธ.อ้ายขวางความเจริญ

การ์ตูนมันดูเพลินๆดีฮะ แต่เนื้อหามันบิดเบือน

ยอมรับฮะพวกมันทำสื่อออกมาได้น่าสนใจ

แดงถนัดทำ propaganda อยู่แล้ว เนื้อหาสาระจะจริงหรือไม่จริงนั่นก็อีกเรื่อง 

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#14 korkang

korkang

ขาประจำ

Posted 5 January 2013 - 12:21

เราเป็นคนที่โชคดีมาก ญาติเราไม่มีใครเป็นเสื้อแดงเลย

มีแต่เพื่อนที่ทำงาน อยากเอาเท้ากระแทกปากจริงๆ ทุกวันนี้ไม่ค่อยพูดกับมันหรอก พูดไปก็ไม่เข้าใจ

#15 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

Posted 5 January 2013 - 12:41

แม่ผมเคยเป็นเสื้อเหลือง (อดีต) จากหาดใหญ่

แม่ยายเป็นคนเสื้อแดง (ปัจจุบัน) จากขอนแก่น

ครั้งนึง เคยมาหาผมที่บ้าน (กรุงเทพ) ทั้งคู่

เวลานั้น ทั้งคู่ต่างเป็นสีเข้มทั้งนั้น

นึกภาพผมและแฟนสิครับ จะเป็นยังไง

.......

โชคดีที่ปัจจุบันนี้ แม่ยายเบาลงไปแล้ว แต่ยังอยู่ในสังคมแดงอยู่

แม่ผมเลิกเป้นคนเสื้อสี เพราะลังเลกับพฤติกรรมบางอย่าง

เลยถอยออกมา และไม่ดูทีวีช่องสีอีก

Edited by tonythebest, 5 January 2013 - 12:43.

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#16 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

Posted 5 January 2013 - 13:13

ไม่มีใครที่ใกล้ชิดเป็นเสื้อแดงเลยสักคน

ไม่คิดว่าโชคดีเท่าไรเพราะบางทีจะประเมินอะไรยาก

เช่นผลเลือกตั้งในทุกระดับ ไม่ว่าระดับชาติกระทั่งท้องถิ่น

ดังนั้นเวลาหลังเลือกตั้งหรือจะประเมินผลเรื่องไรก็ตาม

จะไม่โน้มเอียงปักใจเชื่อ เพราะหากเราอยู่ใกล้ใคร

เสียงหรือความเห็นก็ย่อมเทไปข้างนั้น

ทางที่ดีต้องไปฟังเสียงที่เห็นไม่เหมือนกับกลุ่มพวกที่เราคบอยู่บ้าง

แต่เท่าที่สรุปได้ ความจริงคนเราไม่มีสีหรอก

มีแค่ผลประโยชน์ที่แต่ละพรรค แต่ละสี คิดเอามาล่อเพื่อทำคะแนน

บางนโยบายก็ให้สุดๆแบบเกทับบลั๊ฟแหลก แล้วไปตายเอาดาบหน้า

ก็เล่นเอาใจแกว่งเหมือนกันสำหรับคนไม่เคยมีคนไม่เคยได้

หวังว่าเมื่อสงครามสีสงบลง เราชาวบ้านธรรมดาจะได้อยู่อย่างสงบสุขซักที

สีต่างๆก็ควรจะสรุปบทเรียนกับการบิดประเทศไปสู่ความต้องการของสีตัวเอง

ทั้งการปิดสนามบิ๊นนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน

และเผาโรงหนังเผาห้างของประชาชนทั้งๆที่ทหารเป็นคนรบกับสีพวกท่าน

แต่ท่านกลับมาอ้างอย่างหน้าด้านๆว่าแค้นที่ทหารยิง เลยต้องไปเผาโรงหนังสยาม :lol: 

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#17 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

Posted 5 January 2013 - 13:34

ไอ้เรามันคนไร้ญาติ...(  นิร ส ตังค์ ส ร ณัง  คัด ฉา มิ )

------------------------------- :P------------------------------------   :rolleyes:

อยากซื้อ  เสื้อแดง..  ไม่มีตัง   ๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕

#18 คุณนายนอกบ้าน

คุณนายนอกบ้าน

ขาประจำ

Posted 5 January 2013 - 15:06

ไอ้เรามันคนไร้ญาติ...(  นิร ส ตังค์ ส ร ณัง  คัด ฉา มิ )

------------------------------- :P------------------------------------   :rolleyes:

อยากซื้อ  เสื้อแดง..  ไม่มีตัง   ๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕

ถ้าท่านพระฤๅษีใส่จริงๆ จะนำมามอบให้ถึงบ้านเลยค่ะ

#19 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

Posted 5 January 2013 - 15:10

สาธุ... คุณนายฯ บ่ายนี้อากาศร้อน

กลับเฟซฯ   ไปนั่งฟังเพลงดีกว่า

คลายเครียด...กลุ้มใจ..ช่อง 3..

#20 Natsu_Dragneel

Natsu_Dragneel

ขาประจำ

Posted 5 January 2013 - 15:10

ครอบครัวผมส่วนใหญ่เกลียดแดงกันทั้งบ้านครับ จะมีก็ญาติทางอีสานที่ออกแดงอ่อนๆ แต่ก็ไม่มีอะไรมากครับ ยังคุยกันได้ดี

แต่ถ้าจะมีคือพ่อผมนี่แหละ ที่ทุกวันนี้ยังฟังเอ่เอ๊ทีวีอยู่ ฟังไปก็ด่า ปชป.ไป อยากให้เลิกดูเหมือนกันครับ เพราะบ้านผมตอนนี้เลิกดูเอ่เอ๊ทีวีกันทั้งบ้านแล้ว

#21 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

Posted 5 January 2013 - 15:28

เคยมีญาติเป็นเสื้อแดง หลังโดนพิษ รบ.นี้เข้าไป เปลี่ยนสีกันเป็นแถว แถมเอาเสื้อแดงไปเผาทิ้ง 555

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#22 สงสารสาวจันทร์

สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

Posted 5 January 2013 - 22:06

5เสียงในครอบครัวไม่เปลี่ยนท่ามกลางดงแดงอ.ปากชม จ.เลย

มีพี่สาวได้สามี... แต่เขาก็ทำเพื่อลูก เข้าใจ

#23 สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

Posted 5 January 2013 - 22:26

ปชป. คุณได้เสียงแล้วเหลิง ผมจะเอาระเบิดปิงปองระเบิดตูดคุณ จำไว้. อิ อิ

#24 phoosana

phoosana

เมพ

Posted 5 January 2013 - 23:22

เขาคงหมายถึงความคิดคุณเป็นอำมาตย์ ต่างหาก

หัดมีความคิดแบบไพร่สิ เขาจะได้เห็นว่าเราเป็นไพร่

เช่น

ทักษิณถูกรังแก ไม่ได้รับความยุติธรรม

น่าฉงฉาน มีคนห้ามไม่ให้กลับบ้าน

ทักษิณเป็นคนดีมีเงินให้ใช้ อะไรแบบนี้

:D

We love fender.

#25 idolation

idolation

ขาประจำ

Posted 5 January 2013 - 23:24

ผมแต่งเมียคนหนองคาย บ้านเมียแดงทั้งบ้าน ตอนนี้ผมเปลี่ยนไม่ให้แดงได้ครึ่งนึงแล้ว ส่วนอีกครึ่งนึงไม่กล้าพูดถึงตระกูลชิงหมาวัดตอนอยู่ต่อหน้าผม ได้แค่นี้ก็โอเคนะ..
รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#26 สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

Posted 5 January 2013 - 23:27

เขาคงหมายถึงความคิดคุณเป็นอำมาตย์ ต่างหาก
หัดมีความคิดแบบไพร่สิ เขาจะได้เห็นว่าเราเป็นไพร่

เช่น

ทักษิณถูกรังแก ไม่ได้รับความยุติธรรม
น่าฉงฉาน มีคนห้ามไม่ให้กลับบ้าน
ทักษิณเป็นคนดีมีเงินให้ใช้ อะไรแบบนี้

อิบอ๋าย ปชป.เป็นรัดบาน ทำไมมีฆ่ามีเผาทั่วเมือง

แสดงว่าปชป. เป็นรัดบานทำให้บ้านเมืองมีปํญหา คนโดนฆ่า ใช่ไหม ฮึ.

#27 phoosana

phoosana

เมพ

Posted 5 January 2013 - 23:32

เช่น

อิบอ๋าย ปชป.เป็นรัดบาน ทำไมมีฆ่ามีเผาทั่วเมือง

แสดงว่าปชป. เป็นรัดบานทำให้บ้านเมืองมีปํญหา คนโดนฆ่า ใช่ไหม ฮึ.

ใครอยากจะว่าอย่างนั้นก็ได้ ฮ่าๆๆ

ใครไม่คิดเหมือนเหมือนพวกฉัน เป็นพวกขายชาติ ก็มีมาแล้ว

We love fender.

#28 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 6 January 2013 - 00:16

ผมมีญาติเป็นแดงก็มีครับ โกงได้แม้กระทั่งพี่สาวตัวเองเลย โกหก ปลิ้นปล้อนตลอดเวลา ทุกคำพูด ทั้งๆ ที่จับโกหกได้ ยังกล้าโกหกต่อได้อีก ผมล่ะ แปลกใจกับญาติคนนี้มาก จะเปลี่ยนให้หายแดงคงจะยาก เพราะลักษณะนิสัยเดียวกันกับไอ้แม้วเลย ตัวมันเองร่วมกันกับผัว โกงพี่สาวตัวเอง จับได้ว่าเอาเอกสารทีโกงจะเอาไปทำลาย ยังบอกว่าจะเอาเอกสารมาดูเฉยๆ พี่สาวมันไล่ผัวมันออก ส่วนตัวมันก็โดนไล่ออก แต่โทษพี่สาวตัวเองว่า ไม่เคยให้โอกาสคน ชั่วแล้วยังไม่ยอมรับ ผมถึงไม่อยากจะคบแดงแม้กระทั่งเป็นเพือนเลย 

#29 ไทพวน

ไทพวน

น้องใหม่

Posted 6 January 2013 - 00:32

อยู่ในดงแดงแท้แน่นอนคับ ขับรถผ่าน อาณาจักรเสื้อแดง บ้านหนองรีหู อาทิตย์ละสองสามรอบ

แม่ กับน้อง ญาติๆแดงหมด แรกๆก็พยายามอธิบาย  แต่พอแทงใจดำเปลี่ยนเรืองทุกที

สุดท้ายต่างคนต่างความคิดครับ  ต้องให้เจอกับตัวก่อนแล้วค่อยซ้ำครับ

#30 annykun

annykun

ขาประจำ

Posted 6 January 2013 - 02:42

เหมือนกันเบย TT

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#31 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

Posted 6 January 2013 - 06:11

ผมมีญาติเป็นทั้งเหลือง ทั้งแดงเลยครับ ญาติเสื้อเหลืองมีนินทาผมด้วยนะครับ มีการไปบอกคนอื่นว่าอย่าคุยกับผมเรื่องการเมืองนะเพราะมันเป็นเสื้อแดง :D  :D

ส่วนเสื้อแดงที่ผมอนาจใจมากที่สุดคือเพื่อนผมที่อยู่บ้านสร้าง จ.ปราจีนฯ คือมันทำบ่อกุ้งอยู่และตอนนี้ราคาตกต่ำมาก น้ำมันก็แพงเพราะมันต้องใช้น้ำมันปั่นอ็อกซิเจนบ่อกุ้ง ต้นทุนอาหารก็แพงขึ้น จนมันเริ่มอวยรบ.ไม่ไหวละ หลังๆนี่บ่นเรื่องเศรษฐกิจแย่อย่างเดียว บางทีก็มีบ่นด่ารบ.บ้าง แต่เชื่อไหมครับว่าพอผมบอกมันว่าคราวหลังก็อย่าไปเลือกพรรคเพื่อควายอีก มันกลับหัวเราะหึๆ คือสุดท้ายมันก็จะเลือกเพื่อควาย คือตัวเองจะตายห่าจะเจ๊งอยู่แล้วยังงมงายอยู่อีก พูดตรงๆเหนื่อยใจครับ แบบว่าต่อให้มันล้มละลายเลือกตั้งคราวหน้ามันก็จะเลือกเพื่อควาย

#32 Somebody

Somebody

ขาประจำ

Posted 6 January 2013 - 06:28

ยืนยันฮะ ญาติผมก็เป็น
เราอธิบายเหตุผลไป แจ่มแจ้งแค่ไหน
เขาก็ไม่พยายามทำความเข้าใจเลย
แต่ทีเรื่องที่ฟังมาจากช่องเสื้อแดง กลับเชื่อ เอามาพูดเป็นตุเป็นตะ
ประมาณว่า กูชอบของกูซะอย่าง ใครจะทำไม

ทุกวันนี้เบื่อที่จะพูดให้ตาสว่างแล้ว
ยกเว้นมาพูดกระทบหิ้งให้ผมได้ยิน ผมจัดหนักแน่
(ที่ผ่านมาเคยเล่นหิ้งสองที ผมด่ายันโคตรเหง้า ไล่ให้ไปอยู่ที่อื่น)

Edited by Somebody, 6 January 2013 - 06:30.

#33 ryukendo

ryukendo

Posted 6 January 2013 - 06:47

เคยมีครับ..... 

เพราะตั้งแต่อีโง่มา อาก็ไม่เคยพูดเรื่องเสื้อแดงอีกเลย  :o

บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#34 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

Posted 6 January 2013 - 06:58

ไม่ได้มีญาติเป็นแดง ที่บ้านก็ไม่มีใครเป็นเสื้อแดง
พอดีขับรถตามท้ายแท็กซี่คันหนึ่ง
เห็นแล้วอด Capture ภาพไว้ไม่ได้
ดูเหมือนเขาจะเป็นคนมีเหตุผลนะ....

#35 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

Posted 6 January 2013 - 07:10

อยู่ในดงแดงแท้แน่นอนคับ ขับรถผ่าน อาณาจักรเสื้อแดง บ้านหนองรีหู อาทิตย์ละสองสามรอบ

แม่ กับน้อง ญาติๆแดงหมด แรกๆก็พยายามอธิบาย  แต่พอแทงใจดำเปลี่ยนเรืองทุกที

สุดท้ายต่างคนต่างความคิดครับ  ต้องให้เจอกับตัวก่อนแล้วค่อยซ้ำครับ

ชื่อหมู่บ้านน่าหวาดเสียวมาก

#36 HardmaN

HardmaN

ขาประจำ

Posted 6 January 2013 - 08:02

ผมมีตากะแม่ครับ ตาผมท่านก็แก่แล้ว(อายุ 80กว่า) วันๆนั่งดูแต่ช่องเอเชียอาบแดดโดนล้างสมองหมดแล้วครับ
ผมอธิบายไรก็ไม่ฟังหรอก เลยทำใจปล่อยแกไปเถอะ ส่วนแม่แต่ก่อนก็แดงจ๋าเหมือนกันครับ
แต่หลังๆผมสอนให้แกเล่นเน็ต (ที่บ้านผมเป็นร้านเน็ตครับ)ตั้งแต่นั้นเหมือนผมเปิดกะลาให้แกเลยครับ
ผมจะทำเป็นว่าเวลาให้แกนั่งเฝ้าร้าน ผมก็จะเปิดเว็บ สรท.หรือหน้าเพจที่อธิบายกลโกงความชั่วต่างๆของพวกเผาไทยทิ้งใว้

แกได้อ่าน ซึมซับไปเรื่อยๆ เดี่ยวนี้สังเกตดูแกไม่ค่อยพูดถึงเสื้อแดงและไม่เคยไปนั่งดูช่องเอเชียอาบแดดอีกเลยครับ

#37 mee-sua-man

mee-sua-man

ขาประจำ

Posted 6 January 2013 - 08:17

ผมมีเพื่อนเป็นคนเสื้อแดงแต่แค่คนรู้จัก

#38 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

Posted 6 January 2013 - 10:56

แม่ผมเองครับ สนุกดี ที่บ้าน พ่อเหลือง แม่แดง(เหตุที่ แม่ เลือกแดง เพราะแม่ เกลียด เทพ เทือก ครับ) ต้องแยกกันดูทีวี คนละห้องคนละเครื่อง ไม่งั้นทะเลาะกันตาย แต่มาตอนนี้แม่เริ่มเอนกลับมาตาสว่างแล้ว จากคำถาม แก้ทำไม รธน และตั่งแต่น้ำท่วม จนมาถึง ไปแบนละคร เหนือเมฆ เพราะแม่แกติดละคร ตอนนี้ ด่า รัฐบาลอุบเลย

Edited by plunk, 6 January 2013 - 10:57.

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#39 pk88

pk88

น้องเก่า

Posted 6 January 2013 - 15:23

ผมมีครับญาติเป็นเสื้อแดง..แต่ไม่คบมันแล้ว 555+

#40 Maruay

Maruay

ขาประจำ

Posted 6 January 2013 - 15:31

ผมเป็นเขยคนเชียงใหม่ ฝั่งพ่อตาจึงเป็นแดงหมด

แต่ผมไม่เคยโต้เถียงกับพ่อตา ด้วยความเกรงใจภรรยา (จริง ๆ หาได้กลัวไม่ 55)

เมื่อใดที่ดูทีวีพร้อมหน้าแล้วเข้าเรื่องการเมือง ผมจะเฉย หรือหาทางเปลี่ยนเรื่อง

เพราะผมถือหลักว่าจะไม่คุยกับคนที่ไม่พร้อมจะฟังเราครับ ถึงการเมืองจะเห็นต่าง แต่ชีวิตยังมีส่วนอื่นที่เราเข้ากับเค้าได้

"To every man upon this earth, Death cometh soon or lateAnd how can man die better Than facing fearful odds."มนุษย์ทุกคนบนโลก ล้วนต้องพบกับความตายไม่ว่าช้าหรือเร็วจะมีอะไรดีไปกว่าการตายที่ห้าวหาญ

#41 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 6 January 2013 - 15:45

เหมือนกันเบย TT

555555555555 :lol:  :lol:  :lol:

ปรับทุกข์ 1.jpg

ชื่อหมู่บ้านน่าหวาดเสียวมาก

#42 novem

novem

น้องเก่า

Posted 6 January 2013 - 16:03

ต่างคนต่างเชื่อ ปล่อยวางกันไป แต่เมื่อไหร่ถึงตัวเขา เขาจะรู้เองแหละ

#43 หมูสนามจริง

หมูสนามจริง

ขาประจำ

Posted 6 January 2013 - 16:54

พวกคุณนี่น่าสงสารทุกคนเลย
ผมสิอยู่นครพนม ไม่มีเสื้อแดงเลย...ซักคน

วิธีสู้กับพวกติงต๊อง
1.เฉย
2.ติงต๊องให้มากกว่า

#44 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

Posted 6 January 2013 - 17:55

เคยมีญาติเป็นเสื้อแดง หลังโดนพิษ รบ.นี้เข้าไป เปลี่ยนสีกันเป็นแถว แถมเอาเสื้อแดงไปเผาทิ้ง 555

จริงเหรอคะ ตั้งแต่รู้จักคนที่เป็นเสื้อแดง ยังไม่เห็นใครเปลี่ยนใจ มีแต่หนักข้อขึ้นทุกวัน

ที่บ้านพี่และน้องรวมทั้งเขยสะใภ้เป็นพวกแดงกันทั้งบ้าน(ยกเว้นหลานๆ เพราะยังเด็ก) แต่โชคดีหน่อยเวลาเราอยู่บ้าน เค้าจะไม่กล้าเปิดช่องเสื้อแดง และไม่คุยเรื่องการเมือง ถ้าอยากดูช่องเสื้อแดงเค้าก็จะแยกไปดูในห้องนอนค่ะ แต่บางทีก็ขำตัวเองนะว่าทำไมเราต้องมาตกอยู่กลางวงเสื้อแดง เป็นไข่ขาวที่ถูกล้อมด้วยไข่แดง

เพื่อนสนิทที่คบกันมาตั้งแต่สมัยเรียนก็แดงจัด เราก็จะไม่ค่อยคุยกันเรื่องการเมือง แต่บางทีก็มีบ้างเถียงกันนิดหน่อยเวลาใครเผลอหลุดอะไรมา แต่ก็ยังคบกันต่อไปเพราะเห็นแก่ความเป็นเพื่อน มากกว่าเห็นแก่ไอ้พวกนักการเมืองซึ่งมันก็ไม่ได้มาเป็นญาติโกโหติกากับเรา แถมยังโกงกินและชั่วช้าสารพัด มันไม่มีคุณค่าถึงเศษเสี้ยวของมิตรภาพของเรากับเพื่อน

Edited by Tatiana, 6 January 2013 - 17:58.

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#45 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

Posted 6 January 2013 - 17:59

พวกคุณนี่น่าสงสารทุกคนเลย
ผมสิอยู่นครพนม ไม่มีเสื้อแดงเลย...ซักคน

ย้ายไปอยู่อุดรกับขวัญฟายซิคะ จะได้อบอุ่นมากขึ้นไปอีก

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#46 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 6 January 2013 - 18:05

จริงเหรอคะ ตั้งแต่รู้จักคนที่เป็นเสื้อแดง ยังไม่เห็นใครเปลี่ยนใจ มีแต่หนักข้อขึ้นทุกวัน

ที่บ้านพี่และน้องรวมทั้งเขยสะใภ้เป็นพวกแดงกันทั้งบ้าน(ยกเว้นหลานๆ เพราะยังเด็ก) แต่โชคดีหน่อยเวลาเราอยู่บ้าน เค้าจะไม่กล้าเปิดช่องเสื้อแดง และไม่คุยเรื่องการเมือง ถ้าอยากดูช่องเสื้อแดงเค้าก็จะแยกไปดูในห้องนอนค่ะ แต่บางทีก็ขำตัวเองนะว่าทำไมเราต้องมาตกอยู่กลางวงเสื้อแดง เป็นไข่ขาวที่ถูกล้อมด้วยไข่แดง

เพื่อนสนิทที่คบกันมาตั้งแต่สมัยเรียนก็แดงจัด เราก็จะไม่ค่อยคุยกันเรื่องการเมือง แต่บางทีก็มีบ้างเถียงกันนิดหน่อยเวลาใครเผลอหลุดอะไรมา แต่ก็ยังคบกันต่อไปเพราะเห็นแก่ความเป็นเพื่อน มากกว่าเห็นแก่ไอ้พวกนักการเมืองซึ่งมันก็ไม่ได้มาเป็นญาติโกโหติกากับเรา แถมยังโกงกินและชั่วช้าสารพัด มันไม่มีคุณค่าถึงเศษเสี้ยวของมิตรภาพของเรากับเพื่อน

รบกวนถามนิดนึงนะครับ

อะไรทำให้พวกเขากลายเป็นเสื้อแดงน่ะครับ?

มันต้องมีสาเหตุเนอะ  จะบอกว่ารักทักษิณอย่างเดียวก็ไม่ใช่

ของหม่ามี้ผม คือ "ทักษิณดี มีเงินให้ใช้ให้กู้ยืม" ครับ  พรรคอื่นไม่เคยให้กองทุนกู้ยืม

#47 esamso

esamso

ขาประจำ

Posted 6 January 2013 - 19:12

ผมมีพี่ชายเป็นแดงไปชุมนุมปี 53 ด้วยนะ  ไปด้วยใจไม่ต้องจ้าง แต่ขอเงินผมเกือบทุกเดือนเลี้ยงลูกเลี้ยงเมีย ผมเลยจัดหนัก งดการช่วยเหลือเรื่องเงินทุกอย่าง ถ้าอยากแดงก็หาแดกกันเอาเอง 

#48 thaidotcom

thaidotcom

ขาประจำ

Posted 6 January 2013 - 19:45

ที่บ้านไม่แดง แต่เคยมีคนเอาไปเหมารวมว่าแดง เพราะเขาว่าคนในตระกุุลภุุมิใจมากที่พ่อเขาได้เปัันรองนายก แต่เราไม่ภุุมใจอย่างที่เขาว่า กลับรุ้สึกอายต่างหากเวลามีคนถาม

#49 cassava

cassava

ขาประจำ

Posted 6 January 2013 - 20:17

ผมไม่แดงคนเดียวในครอบครัว ทั้งหมู่บ้านแดงเกือบหมด สมัยปี 53 พากันเดือร้อนว่ารัฐบาลทำให้น้ำมันแพง(ดีเซล30) ปุ๋ยแพง(15-15-15กระสอบละ 850) ยาฆ่าหญ้าแพง(ไกลโฟเสตแกลลอนละ360)ธรรมดาของเสื้อแดงที่คิดไม่เป็นว่าสมัยลุงหมักของพวกนี้ราคาเท่าไหร่
พอมาสมัยปู พากันเข้าใจว่าเป็นไปตามกลไกตลาด ปุ๋ยสูตรเดียวกัน 980บาท ยาฆ่าหญ้าอันเดียวกัน 420บาท แถมยังยินดีที่ ปตท จะปรับราคาแก๊สอีก

#50 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

Posted 7 January 2013 - 00:59

รอบตัวผมก็แดงเยอะนะ ชอบมีอะไรแปลกๆมาเล่าให้ผมฟังบ่อยๆ

ญาติๆก็แดงๆทั้งนั้น จับไปตรงไหนก็แดง

แต่ส่วนตัวผมน่าจะเป็นกลางกลวงแบบที่ศาสดาบางนิกายชอบด่า

...

มั้ง

LOL

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users