Jump to content

- - - - -

ทักษิณเปรียบตัวเองเป็น ทศกัณฐ์!!! ฆ่าไม่ตาย

• Please log in to reply
67 replies to this topic

#1 ดอกปีบ

ดอกปีบ

^-^นางสิงห์สีฟ้า^-^

Posted 7 January 2013 - 08:17

ทักษิณ เปรียบตัวเองเป็นเหมือนทศกัณฐ์ที่ถอดหัวใจไว้ ฆ่ายังไงก็ไม่ตาย

เชื่อปีนี้การเมืองตกผลึก ทุกอย่างจบ รู้ผล็ดขาดในปี 2556 (see http://www.thairath....tent/pol/318338)

มันเคยอ่านรามเกียรติ์หรือเปล่า ตอนท้ายทศกัณฐ์โดนศรพรหมมาศของพระรามฆ่าตายนะ...

ทักษิณ เปรียบเหมือน ทศกัณฐ์ ที่ใช้พวกญาติทั้งหลายได้มารบกับ พระราม จนญาติบางคนตาย บางคนต้องจำใจมารับใช้ทศกัณฐ์ไม่ว่าหญิงหรือชาย

สุดท้ายใช้น้องสาวคนสุดท้อง เพราะไม่มีใครแล้ว เนื่องจากไม่มีใครช่วยแกจริง นอกจากเงินของแกที่ตอบแทนให้ผู้หวังดีทั้งหลายรวยกันเป็นแถว จากนี้ไปจะใช้ญาติคนไหนอีกยังไม่รู้ เปรียบเหมือนทศกัณฐ์จริงๆ

ทำไมแกเพียงคนเดียวเท่านั้น ทำให้ตระกูลเดือดร้อน ประเทศเสียหายมากมาย ดิฉันยังจำคำพูดของทักษิณได้เสมอว่า ถ้าเขาอยู่ประเทศไทยไม่ได้  ทุกคนก็อย่าอยู่กันเป็นสุขเลย แล้วแกก็ทำจริงๆ ด้วย

ตั้งแต่นั้นมาเราอยู่กันไปทะเลาะกันไป ทั้งอำมาตย์ ไพร่ แบ่งแยกแตกความสามัคคี ไม่เคยเป็นอย่างนี้มาก่อน

เมื่อไรหนอเราจึงจะได้กล่องดวงใจของทศกัณฐ์มาสักที เรื่องจะได้จบหรือจะต้องยาวเป็นรามเกียรติ์กันอีกกี่ชาติ

**มองเห็นกล่องดวงใจของทักษิณแล้วหรือยัง***

1504CA6G9QOWCA3A63ACCA74TX0TCAT8V9LICAFAM6YCCA0LOVICCABO6V1RCAJU0JKDCAEGSBY4CA9EXZPBCAUIK0MQCA0AA01MCASM06I1CA6WVJU7CAA3XYMFCAJKZPX4CAJNHFVBCARAHO5VCANW4XJ7.jpg

ทศกัณฑ์หน้าเหลี่ยม

Edited by ดอกปีบขาว, 7 January 2013 - 11:05.

ดอกไม้งามมีหนามแหลม ใช่บานแย้มให้คนชม บานไว้เพื่อสะสม ความอุดมแห่งผืนดิน...

#2 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

Posted 7 January 2013 - 08:20

เหมือนกันตรงจะตายเพราะผู้หญิงนี่ล่ะ

#3 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

Posted 7 January 2013 - 08:31

ชั่ว เหมือนกัน ^^

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#4 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

Posted 7 January 2013 - 08:40

มันบ้าไปแล้ว
ตกลงเป็น มูลเมือง
หรือ ทศกัณฐ์

#5 QueenBee

QueenBee

ขาประจำ

Posted 7 January 2013 - 08:44

ฮ่าๆๆๆฮา
มันไม่เคยอ่านวรรณคดี
เมื่อความชั่วต่อสู้กับความดี
สุดท้าย...แม้จะใช้เวลายาวนาน
แต่ความดีชนะความชั่วเสมอ
เป็นคนธรรมดาๆที่รักในหลวงยิ่งชีวิตเบื่อผู้นำที่คิดไม่เป็นเชื่อว่าแม้วคือศัตรูของชาติรับไม่ได้กับแดงเผาเมือง

#6 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

Posted 7 January 2013 - 08:45

แต่อ่านมา ตายนะ โดนยิงตายด้วย 

ปล.1 ออ!! ตะกี้แก้ผิด โดนเอากล่องดวงใจไปบีบ ให้แหลกเหลวด้วย ทรมานสุดสุดๆเลยตอนนี้

ปล. 2 กล่องดวงใจนี้ หมายถึงไรหว่า.....ฉะเหลยที

Edited by redfrog53, 7 January 2013 - 08:53.

#7 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

Posted 7 January 2013 - 09:01

ขอ เปิดเผย คำพูดทักษิณ หน่อยนะครับ จากไทยรัฐ

“เชื่อว่าการเมืองปีนี้จะเป็นปีแห่งการเมืองตกผลึก ขอพูดคำว่าตกผลึกทางการเมือง
วันนี้ผมเชื่อว่าการชนะเด็ดขาดจะเกิดขึ้นระหว่างพรรคการเมืองที่ใช้ปัญญากับขั้วที่ใช้โวหาร
ในเมื่อประชาชนแยกแยะได้แล้วสิ่งที่เป็นประโยชน์ต่อประเทศชาติและกับตัวเขาเอง
อะไรคือสิ่งที่ถูกต้อง ตรงนั้นจะเป็นการตกผลึก”

ที่ผมเชื่อว่าปีนี้จะเป็นปีตกผลึกเพราะการเมืองหลังจากปี 2554
ประชาชนเริ่มเห็นความแตกต่างของพรรคการเมืองว่า
การเมืองที่ใช้ปัญญากับการเมืองที่ใช้แต่โวหาร และการเมืองที่ใช้แต่สตางค์
ไม่มีทั้งปัญญาและไม่มีทั้งโวหาร แน่นอนจะเป็นการต่อสู้กันระหว่างสองพรรคเหมือนเดิม
เป็นการเมืองสองขั้ว ขั้วหนึ่งใช้ปัญญา อีกขั้วหนึ่งใช้แต่โวหาร
ทำให้การต่อสู้ทางการเมืองทุกครั้งก็จะมีความรุนแรง เพราะฝ่ายหนึ่งใช้ความคิด
อีกฝ่ายหนึ่งใช้โวหารก็จะสู้กันอย่างนี้ตลอดไป ประชาชนก็เริ่มคิดได้เรื่อยๆ
ว่าอะไรเป็นอะไร ประชาชนที่หลงคำใส่ร้ายป้ายสีก็อาจจะหลงเชื่อไปบ้าง

ไม่ว่าจะมีการกล่าวหาว่าแก้ไขรัฐธรรมนูญ หรือผลักดันออก พ.ร.บ.ปรองดองเพื่อผม
จะเกี่ยวข้องกับผมได้อย่างไร ทุกวันนี้ทุกอย่างที่คิดผมคิดให้บ้านเมืองหมด
ผมอยู่เมืองนอกจนชินแล้ว เมื่อก่อนนี้คิดว่าอย่างไรเราต้องอยู่เมืองไทยเท่านั้น

แต่วันนี้ถ้าเมืองไทยเป็นอย่างนี้ผมอยู่เมืองนอกได้
คิดว่าถ้ากลับไปแล้วทำให้บ้านเมืองดีขึ้นผมก็กลับ
แต่ถ้ากลับไปแล้วจะมีความวุ่นวายเกิดขึ้นอีกผมก็ไม่กลับ ไม่รู้จะกลับไปทำไม
เพราะวันนี้ชีวิตมีสตางค์ มีบ้านอยู่หลายประเทศ มีเครื่องบินนั่ง จะไปวิตกอะไร
ถือว่าทำให้ดีที่สุดแล้ว เราเกิดมาวันนี้พรุ่งนี้ไม่รู้ว่าจะมีอะไร ดังนั้น
เราต้องทำสิ่งที่ดีๆ ไว้ คิดแค่นั้นเอง

วันนี้ก็ปรับตัวที่จะอยู่เมืองนอกได้แล้ว ผมไม่ได้เดือดร้อนอะไร
ผมถือว่าผมรักบ้านเมือง รักพระเจ้าอยู่หัว มีอะไรที่คิดว่าเป็นประโยชน์ก็ทำไป
แต่ก็ไม่ต้องร้อนใจว่าจะต้องกลับบ้าน “ฉะนั้น สิ่งที่พรรคประชาธิปัตย์ก้าวไม่ข้ามผม
เหมือนคิดจะฆ่าทศกัณฐ์ เพราะทศกัณฐ์ถอดหัวใจไว้ อย่างไรก็ไม่ตาย
เล่นงานแต่ผมแล้วเป็นอะไร ก็ผมไม่ใช่นักการเมืองแล้ว ผมไม่ได้เป็น ส.ส.
ไม่ได้เป็นอะไรเลย คุณเล่นงานผมแล้วมันได้อะไรขึ้นมา ก็ได้แค่สะใจ”

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#8 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

Posted 7 January 2013 - 09:10

ทักษิณ นี่บอกตามตรง เลยนะครับ

ว่าเป็นคนที่ฉลาดมาก ผมไม่มีวันเทียบติด เลยละ

การพูด วิธีโน้มน้าว จิตวิทยา การดึงดูดคนฟัง

และสุดท้าย วิธีทำให้คนเชื่อ

จริง ๆ เรื่องพวกนี้ ผม สนใจมาก แต่ไม่ได้เรียนรู้จริงจัง เพราะผม ค่อนข้างจับจด

เลยไม่ได้เรียนรู้เรื่องต่าง ๆ ลึกนัก

แต่ยอมรับว่า พฤติกรรม ทักษิณ กับ หลวงพี่นะจ้ะ นี่เป็นอะไร ที่ผมสนใจมาก

คนที่สามารถพูด ในสิ่งที่ตนเอง ไม่ได้ถือปฏิบัติ อย่างจริงจัง

แต่กลับสามารถพูดได้ราวกับว่า มันฝังอยู่ในจิตวิญญาณ

ไม่ให้เรียก ว่า ฉลาดล้ำลึก จะเรียกว่าอะไรได้อีก

แบบนี้ เขาเรียก เก่งมาโดยสัญชาตญาณ จริง ๆ ก็การฝึกฝนด้วยล่ะนะ

ฮะ ๆ แบบนี้สิ ไม่ผิดหวัง ที่ผมเฝ้าดูพฤติกรรม ของพวกคุณ

แต่วางใจได้ครับ ผมไม่เลียนแบบ คุณหรอก และก็คงไม่มีวันได้น่ะนะ มันยากมากเลย

เพื่อน ๆ ก็อ่านแล้ว อย่าคิดมากนะครับ เขาเรียก สไตล์ ใคร สไตล์ มัน

เลียนแบบ ไม่ได้

แต่ความจริง ก็คือ ความจริงนะ อันนี้น่ะ ผม เจอมากับตัว บ่อยครั้งมาก จนรู้แล้ว

เพราะแต่ก่อน โกหก บ่อย เหมือนคุณน่ะ แต่ยอมรับ ว่า ทำแล้วมันเหนื่อย

เดี๋ยวนี้ เลยพยายาม ปากตรงกับใจให้มาก

เป็นคนดีมันยากนะ ยากกว่า ทำแบบที่พวกคุณทำ

แต่ถ้าทำได้ แม้เพียงส่วนที่ดีขึ้น

มันคุ้มค่าที่จะทำ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#9 MuuSang

MuuSang

เมพ

Posted 7 January 2013 - 09:20

อยากได้นางสีดา เอ๊ยดาราล่ะสิท่า
แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#10 hentai

hentai

เมพ

Posted 7 January 2013 - 09:21

ขอ เปิดเผย คำพูดทักษิณ หน่อยนะครับ จากไทยรัฐ

“เชื่อว่าการเมืองปีนี้จะเป็นปีแห่งการเมืองตกผลึก ขอพูดคำว่าตกผลึกทางการเมือง
วันนี้ผมเชื่อว่าการชนะเด็ดขาดจะเกิดขึ้นระหว่างพรรคการเมืองที่ใช้ปัญญากับขั้วที่ใช้โวหาร
ในเมื่อประชาชนแยกแยะได้แล้วสิ่งที่เป็นประโยชน์ต่อประเทศชาติและกับตัวเขาเอง
อะไรคือสิ่งที่ถูกต้อง ตรงนั้นจะเป็นการตกผลึก”

ที่ผมเชื่อว่าปีนี้จะเป็นปีตกผลึกเพราะการเมืองหลังจากปี 2554
ประชาชนเริ่มเห็นความแตกต่างของพรรคการเมืองว่า
การเมืองที่ใช้ปัญญากับการเมืองที่ใช้แต่โวหาร และการเมืองที่ใช้แต่สตางค์
ไม่มีทั้งปัญญาและไม่มีทั้งโวหาร แน่นอนจะเป็นการต่อสู้กันระหว่างสองพรรคเหมือนเดิม
เป็นการเมืองสองขั้ว ขั้วหนึ่งใช้ปัญญา อีกขั้วหนึ่งใช้แต่โวหาร
ทำให้การต่อสู้ทางการเมืองทุกครั้งก็จะมีความรุนแรง เพราะฝ่ายหนึ่งใช้ความคิด
อีกฝ่ายหนึ่งใช้โวหารก็จะสู้กันอย่างนี้ตลอดไป ประชาชนก็เริ่มคิดได้เรื่อยๆ
ว่าอะไรเป็นอะไร ประชาชนที่หลงคำใส่ร้ายป้ายสีก็อาจจะหลงเชื่อไปบ้าง

ไม่ว่าจะมีการกล่าวหาว่าแก้ไขรัฐธรรมนูญ หรือผลักดันออก พ.ร.บ.ปรองดองเพื่อผม
จะเกี่ยวข้องกับผมได้อย่างไร ทุกวันนี้ทุกอย่างที่คิดผมคิดให้บ้านเมืองหมด
ผมอยู่เมืองนอกจนชินแล้ว เมื่อก่อนนี้คิดว่าอย่างไรเราต้องอยู่เมืองไทยเท่านั้น

แต่วันนี้ถ้าเมืองไทยเป็นอย่างนี้ผมอยู่เมืองนอกได้
คิดว่าถ้ากลับไปแล้วทำให้บ้านเมืองดีขึ้นผมก็กลับ
แต่ถ้ากลับไปแล้วจะมีความวุ่นวายเกิดขึ้นอีกผมก็ไม่กลับ ไม่รู้จะกลับไปทำไม
เพราะวันนี้ชีวิตมีสตางค์ มีบ้านอยู่หลายประเทศ มีเครื่องบินนั่ง จะไปวิตกอะไร
ถือว่าทำให้ดีที่สุดแล้ว เราเกิดมาวันนี้พรุ่งนี้ไม่รู้ว่าจะมีอะไร ดังนั้น
เราต้องทำสิ่งที่ดีๆ ไว้ คิดแค่นั้นเอง

วันนี้ก็ปรับตัวที่จะอยู่เมืองนอกได้แล้ว ผมไม่ได้เดือดร้อนอะไร
ผมถือว่าผมรักบ้านเมือง รักพระเจ้าอยู่หัว มีอะไรที่คิดว่าเป็นประโยชน์ก็ทำไป
แต่ก็ไม่ต้องร้อนใจว่าจะต้องกลับบ้าน “ฉะนั้น สิ่งที่พรรคประชาธิปัตย์ก้าวไม่ข้ามผม
เหมือนคิดจะฆ่าทศกัณฐ์ เพราะทศกัณฐ์ถอดหัวใจไว้ อย่างไรก็ไม่ตาย
เล่นงานแต่ผมแล้วเป็นอะไร ก็ผมไม่ใช่นักการเมืองแล้ว ผมไม่ได้เป็น ส.ส.
ไม่ได้เป็นอะไรเลย คุณเล่นงานผมแล้วมันได้อะไรขึ้นมา ก็ได้แค่สะใจ”

ฟังแล้วนึกถึงนึงอยู่สองเรื่อง

1) การประชันกันระหว่าง   ฝ่ายปัญญา... กับ ฝ่ายโวหาร...      

ฝ่ายแรก ปัญญา..    ยังถกเกถียงได้ว่าเป็นฝ่ายไหน...

ฝ่ายโวหาร....    อันนี้...  ได้มาโดยการสืบทอดจาก รุ่นสู่รุ่น...   เจ้าสำนักก่อนลง ต้องหาตัวแทน ที่มีวิชาเดียวกันไว้จรรโลงสำนัก..

2) คนที่กลัวภาพที่ตัวเองวาดไว้ ทาสีไว้...    ยิ่งทาสีมาก วาดเหมือนมาก ก็กลัวมาก...

กลัวจน คนว่าเป็นของจริง ทั้งๆที่เป็นแค่ ภาพ....  

:D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#11 sanskrit_shower

sanskrit_shower

สมาชิกขั้นสูง

Posted 7 January 2013 - 09:26

1) การประชันกันระหว่าง   ฝ่ายปัญญา... กับ ฝ่ายโวหาร...      
ฝ่ายแรก ปัญญา..    ยังถกเกถียงได้ว่าเป็นฝ่ายไหน...
ฝ่ายโวหาร....    อันนี้...  ได้มาโดยการสืบทอดจาก รุ่นสู่รุ่น...   เจ้าสำนักก่อนลง ต้องหาตัวแทน ที่มีวิชาเดียวกันไว้จรรโลงสำนัก..

2) คนที่กลัวภาพที่ตัวเองวาดไว้ ทาสีไว้...    ยิ่งทาสีมาก วาดเหมือนมาก ก็กลัวมาก...
กลัวจน คนว่าเป็นของจริง ทั้งๆที่เป็นแค่ ภาพ....  

ที่เฮนไตแสดงความเห็นมาเนี่ย ปัญญาหรือโวหารครับ

#12 wikkie

wikkie

โตขึ้นหนูจะเป็นนายก

Posted 7 January 2013 - 09:29

แต่สรุปสุดท้ายก็คือ ตาย

รู้จักความหมายของ ประชาธิปไตย ดีพอแล้วหรอ

#13 คนบูรพา

คนบูรพา

Posted 7 January 2013 - 09:29

ปล่อยให้มันเพ้อ..........ต่อไป

แสดงว่า........มันใกล้สติแตกเข้าไปทุกทีแล้ว  :D 

ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#14 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 7 January 2013 - 09:31

กล่องดวงใจนซ.ทักษิณ คือ เงินมืด 2 ล้าน ล้าน บาท ที่ปตท.หาไว้ให้ทุกปี

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#15 NA-KORN

NA-KORN

ขาประจำ

Posted 7 January 2013 - 09:40

"เล่นงานแต่ผมแล้วเป็นอะไร ก็ผมไม่ใช่นักการเมืองแล้ว ผมไม่ได้เป็น ส.ส.

มรึงอย่าแสร้งโง่ไปหน่อยเลย ใครๆเขาก็รู้กันทั้งนั้นว่ามรึงเป็นพ่อของ สส.ค่อนสภา
ทุกอย่างอยู่ที่ตัวมรึงคนเดียว ใครจะได้ลงสมัครสส.ในนามพรรคมรึง ใครจะได้เป็น
นายกฯ เป็นรัฐมนตรีต้องไปกราบตรีนมรึงก่อนทั้งนั้น กรูกินข้าวนะโว้ย ไม่ได้กินหญ้า
เหมือนขี้ข้ามรึง

#16 Mootang

Mootang

ขาประจำ

Posted 7 January 2013 - 09:44

เปรียบแบบนี้น่ะแหละดีแล้วครับเพราะทศกัณฐ์น่ะก่อนจะถึงเวลาตาย พวกญาติพี่น้อง บริวารทั้งหลายแหล่พากันมาตายก่อนไปหมดแล้วล่ะครับ เพราะงั้นเอาให้มันสิ้นตระกูลไปเลยไอ้พวกนี้ก่อนที่นายใหญ่มันจะตาย

#17 korkang

korkang

ขาประจำ

Posted 7 January 2013 - 09:47

เรื่องนี้ไม่เคยอ่าน ไม่ทราบว่าจบยังไงครับ ใครรู้บ้าง :huh:

#18 ypk

ypk

ขาประจำ

Posted 7 January 2013 - 09:53

เหอ เหอ เหอ  น้าทรงธรรมนี่ ท่าทางจะธรรม ธรรมโม จริง ๆ ที่น้าเขียนมาน่ะ

ไม่สามารถเรียกได้ว่า ด่า ทักษิณ เลย เรียกได้แค่ ตำหนิ ติติงเล็ก ๆ แต่ลึกจริง ๆ

ผมคิดว่าทักษิณ ได้อ่านแล้ว คงไม่เข้าใจหรอก 555

อ่านสำนวนของน้าแล้ว ตอนแรกก็ยัง งง ๆ อยู่ว่า เอ๊ะ ชมว่าทักษิณ ฉลาดเลยหรือ

แต่พออ่านจนจบแล้ว ถึงเข้าใจ ว่า อ๋อ น้าแกเขียนแบบผู้มีคุณธรรมนั่นเอง เพราะถ้า

เป็นผมซึ่งคุณธรรมน้อยเป็นคนเขียนแล้ว ตรงคำว่า ฉลาด ผมมักใช้คำว่า กะล่อน

ส่วนตรงคำว่า สัญชาติญาน ผมใช้คำว่า สัน-ดาน แต่ที่ผมเหมือนน้าอยู่อย่างหนึ่งก็คือ

ยังไงผมก็ไม่ทำตามแบบทักษิณ 5555

แขวะ น้า hentai นิดนึงดีกว่า ว่าถ้าน้ายังตัดสินใจไม่ได้ว่าใครใช้สำนวนโวหาร น้าลอง

มองดูการพูดของ นายก หัวหน้าพรรค สส ในพรรค รวมไปถึงแกนนำแดง แล้วลองพิจารณา

ดูอีกทีเพื่อประกอบการตัดสินใจว่า ใครใช้สำนวนโวหาร เพราะผมดู ๆ แล้ว "สัญชาติญาน"

ของพรรคนี้ทั้งพรรคเหมือนทักษิณเลยนะนั่น 5555

#19 kik_bucha

kik_bucha

น้องเก่า

Posted 7 January 2013 - 10:09

จุดจบคือ..คนชั่ว ถูกธรณีสูบลงไป แล้วขาดใจตาย เหมือนตอนจบเหนือเมฆ ลองไปอ่านในโพสต์ทูเดย์ เหตุที่แทงใจไม่ให้ได้ดูตอนจบ

#20 A DESIGN FOR LIFE

A DESIGN FOR LIFE

ขาประจำ

Posted 7 January 2013 - 10:12

ถ้าเป็นทศกัณฐ์จริง..ลองเอา.38จ่อขมับแล้วเหนี่ยวไกดูหน่อยสิครับ 

#21 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

Posted 7 January 2013 - 10:23

คนอย่างไอเหลี่ยม

มันอยากเป็นอะไรก็ปล่อยให้มันป็นไปตามบาย

สมน้ำหน้า ถึงฝันว่าเป็นไรก็ไม่ทำให้กลับบ้านได้ซักที  :lol:

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#22 ดอกปีบ

ดอกปีบ

Posted 7 January 2013 - 10:34

ดอกไม้งามมีหนามแหลม ใช่บานแย้มให้คนชม บานไว้เพื่อสะสม ความอุดมแห่งผืนดิน...

#23 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

Posted 7 January 2013 - 10:36

อยากเป็นอะไรก็เป็นไป

แต่สุดท้ายก็แค่ "คนเก่ง แต่ ชั่ว" 

เท่านั้นเอง

#24 ดอกปีบ

ดอกปีบ

Posted 7 January 2013 - 10:49

ท้าวราพณ์, ท้าวราวณะ หรือ ราพณาสูร (สันสกฤต: रावण, Rāvaṇa) หรือมักเรียก ทศกัณฐ์ (ผู้มีสิบคอ คือ มีสิบศีรษะ) เป็นตัวละครเอกตัวหนึ่งในเรื่องรามเกียรติ์ บุตรของท้าวลัสเตียนกับนางรัชฎา เจ้าครองกรุงลงกา เดิมเป็นยักษ์ชื่อ "นนทก" กลับชาติมาเกิด ซึ่งนนทกมีหน้าที่ล้างเท้าให้กับเทวดาทั้งหลาย เทวดาเหล่านั้นก็มักจะลูบหัวนนทกจนล้าน นนทกจึงเกิดความแค้น เลยไปขอนิ้วเพชรจากพระอิศวร แล้วทำร้ายพวกเทวดาที่มาลูบหัวตน นนทกได้เข่นฆ่าเหล่าเทวดาตายนับไม่ถ้วน ทำให้พระอิศวรต้องร้องขอพระนารายณ์ให้มาช่วยปราบนนทกให้

พระนารายณ์จัดการกับนนทก โดยการจำแลงองค์เป็นนางเทพอัปสรดักอยู่ตรงทางที่นนทกเดินผ่านเป็นประจำ ฝ่ายยักษ์นนทกเมื่อได้เห็นนางจำแลงจึงเกิดความหลงและเข้าไปเกี้ยวพาราสี นางจำแลงแสร้งทำยินดี โดยยื่นข้อเสนอว่าให้นนทกร่ายรำตามนางทุกท่าแล้วจะยินดีผูกมิตรด้วย และแล้วยักษ์นนทกก็ทำตามนาง โดยหารู้ไม่ว่านั่นเป็นเล่ห์กล จนกระทั่งถึงท่านาคาม้วนหางนิ้วเพชรของนนทกชี้ไปที่ขาของตัวเอง ขานนทกก็หักลงทันใด นนทกล้มลง ทันใดนั้น นางแปลงกลายเป็นพระนารายณ์เหยียบอกนนทกไว้

ก่อนตายนนทกอ้างว่าพระนารายณ์มีหลายมือตนสู้ไม่ได้ พระนารายณ์จึงให้คำสัตย์ว่า ให้นนทกไปเกิดใหม่ มีสิบเศียรสิบพักตร์ยี่สิบมือ เหาะเหินเดินอากาศได้ มีอาวุธนานาชนิดครบทุกมือ ส่วนพระนารายณ์จะไปเกิดเป็นมนุษย์มีสองมือและตามไปฆ่านนทกให้ได้ นนทกต่อมานนทกไปเกิดเป็นเปรตอยู่ที่เขาของพระอิศวรมีกระดูกยื่นออกมาจากศีรษะและใช้เส้นเอ็นของตนเล่นศอจนพระอิศวรลงมานนทกจึงขอพรให้ตนไปเกิดเป็นทศกัณฐ์ตามคำของพระนารายณ์พระอิศวรจึงให้พรแล้วให้นนทกไปจุติในครรภ์พระนางรัชดา มเหสีท้าวลัสเตียน เจ้ากรุงลงกา เกิดมาเป็นโอรสนามว่า ทศกัณฐ์ [1]

ทศกัณฐ์ เป็นยักษ์รูปงาม มีสิบหน้า ยี่สิบกร ทรงมงกุฏชัย ลักษณะปากแสยะ ตาโพลง กายปกติสีเขียว แต่มีนิสัยเจ้าชู้ ตอนที่เกี้ยวพาราสีนางมณโฑได้เนรมิตร่างตนเองให้เป็นสีทอง

อาวุธของทศกัณฐ์มีดังกลอนต่อไปนี้

กระทืบบาทผาดโผนโจนร้อง กึกก้องฟากฟ้าอึงอุด มือหนึ่งจับศรฤทธิรุทร มือสองนั้นยุดพระขรรค์ชัย มือสามจับจักรกวัดแกว่ง มือสี่จับพระแสงหอกใหญ่ มือห้าจับตรีแกว่งไกว มือหกฉวยได้คฑาธร มือเจ็ดนั้นจับง้าวง่า มือแปดคว้าได้พะเนินขอน มือเก้ากุมเอาโตมร กรสิบนั้นหยิบเกาทัณฑ์

ไม่มีใครฆ่าทศกัณฐ์ให้ตายได้ เพราะได้ถอดดวงใจใส่กล่อง ฝากไว้กับอาจารย์ คือพระฤๅษีโคบุตร ด้วยความที่มีนิสัยเจ้าชู้ ได้ลักพาตัวนางสีดาผู้มีรูปโฉมที่งดงาม ไปจากพระรามที่เป็นพระสวามี เป็นเหตุให้เกิดศึกสงครามระหว่าง ฝ่ายพระราม กับ ฝ่ายทศกัณฐ์ จนญาติมิตรของฝ่ายทศกัณฐ์ล้มตายไปเป็นจำนวนมาก สุดท้ายทศกัณฐ์เองก็ต้องตายเพราะนิสัยเจ้าชู้และความไม่ยอมแพ้ของตน ซึ่งก่อนตาย ทศกัณฐ์ได้รู้ตัวแล้วว่าต้องตายแน่ แต่ด้วยขัตติยมานะจึงต้องต่อสู้กับพระราม จึงแต่งองค์อย่างงดงาม และถูกศรพรหมมาศของพระรามฆ่าตาย ก่อนตาย ทศกัณฐ์ได้เห็นภาพว่า แท้ที่จริงแล้วพระรามคือ พระนารายณ์อวตาร และได้สั่งเสียกับน้องชายตัวเอง คือ พิเภก ด้วยใบหน้าทั้งสิบ ซึ่งเรียกว่า "ทศกัณฐ์สอนน้อง" และภายหลังพิเภกก็ได้ครองกรุงลงกาสืบต่อแทน

ที่มา: วิกิพีเดีย

สรุปแล้ว ทศกัณฑ์ตายเพราะ..ผู้หญิง

Edited by ดอกปีบขาว, 7 January 2013 - 10:51.

#25 ไทยทรนง

ไทยทรนง

ขาประจำ

Posted 7 January 2013 - 10:50

ฆ่า ไม่ตาย แต่มันต้องตรอมใจตาย เพราะไม่ได้กลับมาแบบเท่ห์ๆ 

รัฐประหาร ปกป้องชีวิตไทย พอกันที ประชาธิปไตย ด้วย M79   

#26 tifosi

tifosi

ขาประจำ

Posted 7 January 2013 - 11:11

ฝ่ายโวหารนี่ก็น่าจะเป็นไอ้พวกชอบสรรหาคำแปลกๆที่คนปกติเค้าไม่ใช้กันมั๊ง เอามาไว้หลอกควาย บูรณาการบ้าง ตกผลึกบ้าง เป็นทศกัณฐ์ฆ่าไม่ตายบ้าง โถๆไอ้พวกอ่านหนังสืิอแต่หน้าปก อ่านมาได้ประโยคเดียวว่าถอดดวงใจได้เลยทะนงตนว่าฆ่าไม่ตาย กลับไปอ่านให้จบเล่มก่อนเถอะนะ ถ้ามีปัญญาอ่านหนังสือได้ไม่เกินสามหน้าก็ลองอ่านจากท้ายเล่มก็ได้ ไอ้ควายทรราชหน้าเหลี่ยม

Edited by tifosi, 7 January 2013 - 12:00.

#27 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

Posted 7 January 2013 - 11:12

1. ถ้าพูดถึงฝ่ายปัญญา ผมก็ยอมรับว่า พรรคประชาธิปัตย์ยังคงสู้ปัญญาอีกฝ่ายไม่ได้

หากคำว่า ปัญญานั้นหมายถึงการทำอย่างไรก็ได้ เพียงเพื่อสร้างคะแนนนิยม

ดังที่เราเห็นปัญหาตามหลังมากมายที่เกิดขึ้นตามหลังความคิดโดยปัญญาของฝ่ายทักษิณ

ได้แค่รอดูว่า ถึงที่สุดแล้ว หากวัดกันที่ผลของการกระทำโดยปัญญานั้น

อันไหนจะเป็นปัญญาที่สุด

แต่หากจะพูดถึงโวหาร ผมว่าประชาชนคนไทยทั้งประเทศ คงมองกันออกแล้ว

ว่าใครกันแน่ ที่เป็นตัวสร้างโวหารกันมากไปกว่ากัน (หรือคุณเฮนยังมองไม่ออก)

การเอาดีใส่ตัว เอาชั่วใส่คนอื่น การพูดสร้างภาพ การพูดลอยๆ การโกหกไปวันๆ

การประกาศอะไรไปแล้วกลับกลืนน้ำลายที่ถ่มทิ้งไปแล้ว

เห็นกันอยู่ทุกวี่วัน ทุกนโยบาย

ส่วนจะรุ่นสู่รุ่นมั๊ย ลองดูของคน 3 รุ่นดูเอา (แม้ว, ปู, โอ๊ค)

2.กลัวภาพวาดที่ตัวเองวาดไว้

นั่นสินะครับ แม้วทาสีใครไว้เยอะ วาดไปมาก ก็ขี้ขลาดมาก

มากเสียจนไม่กล้ากลับประเทศ ไม่กล้ากลับมาสู้คดี 

ทั้งที่ก็รู้ว่า หากกลับมาแล้ว นานาชาติ คงต้องจับตามองคดีต่างๆ ของมันเป็นพิเศษ

ไม่รู้จะกลัวอะไร หรือภาพที่วาดไว้ มันเป็นเฟรมขนาดใหญ่ ใหญ่เสียจนหางแม้วจุกตูด

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#28 annykun

annykun

ขาประจำ

Posted 7 January 2013 - 11:20

นโยบายประชานิยมของมันนั่นล่ะ  กล่องดวงใจ  ทำลายได้เมื่อไหร่ตายเมื่อนั้น  

แต่จะ.... ทำลายยังไง อ่ะ  :(??

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#29 ดอกปีบ

ดอกปีบ

Posted 7 January 2013 - 11:21

รู้ทันทศกัณฐ์ถอดกล่องดวงใจ สงครามใหญ่ ใกล้จะจบ ?

การแสดงโขนเรื่องรามเกียรติ์ เป็นมหรสพสมโภชในงานออกพระเมรุ พระราชพิธีพระราชทานเพลิงพระศพสมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอฯ เมื่อคืนวันที่ 15 พ.ย. 2551 นั้น ให้ทั้งความบันเทิง และสติปัญญา

หากใครได้ดู ก็คงอดคิดถึงสถานการณ์บ้านเมืองในปัจจุบันไม่ได้

เหตุบ้านการเมืองวันนี้ คล้ายเรื่องรามเกียรติ์ มีพระรามที่เป็นนารายอวตาร มีพระลักษณ์ มีหนุมานชาญสมร มีขุนพลแม่ทัพนายกอง ทหารหาญ และก็มีการต่อสู้กับกองกำลังของยักษ์มาร คือ “ทศกัณฐ์” ที่ผลักดันบริวารญาติมิตรออกมานำทัพเปลี่ยนหน้าไปเรื่อยๆ

ในเรื่องรามเกียรติ์นั้น พระรามทรงทำสงครามกับทศกัณฐ์อยู่นานหลายปี ทศกัณฐ์ให้ญาติพี่น้องนำทัพออกมารบแทนตัวเองหลายครั้ง แต่ก็พ่ายแพ้ราบคาบ กระทั่งทศกัณฐ์ต้องออกรบเอง แม้กระนั้น เมื่อพระรามแผลงศรถูกทศกัณฐ์ แต่ทศกัณฐ์ก็ไม่ตาย เพราะทศกัณฐ์ได้ถอดหัวใจออกมาไว้นอกร่าง

เห็นทศกัณฐ์ถอดหัวใจออกจากร่าง ชะล่าใจว่าตนจะไม่ตายแล้ว ก็นึกถึง “ทศษิณ” ถอดดวงใจออกจากร่าง ถอด “พจมาน” ออกจากนิติสัมพันธ์ที่สถานทูตฮ่องกง !

จะเป็นเหมือนที่ “ทศกัณฑ์” ทำเพื่อปกป้องตัว เพื่อให้ไม่กลัวตาย หรือจะเป็นการหย่าร้างจริงๆ ทั้งในทางนิตินัยและพฤตินัยนั้น ย่อมไม่มีใครทราบแน่ นอกจากทักษิณและพจมาน

เรื่องนี้เกิดขึ้นในสถานการณ์สงคราม จึงมีการวิเคราะห์ไปหลายทาง ตามเหตุปัจจัยบ่งชี้

1) ข้อเท็จจริงยืนยันว่า “ทศกัณฐ์และเมียแก้ว” ได้ไปจดทะเบียนหย่ากันจริง แต่ 2) เมื่อจดทะเบียนหย่ากันแล้ว ได้มีการดำเนินการเพื่อแบ่งทรัพย์สมบัติอย่างไร ยังไม่ปรากฏชัด โดยเฉพาะทรัพย์สมบัติที่ถูกทางการอายัดไว้ มูลค่ามากกว่า 60,000 ล้านบาทนั้น จะอ้างว่าเป็นของใครบ้าง ?

เมื่อปรากฏเช่นนี้ แนวความคิดของผู้คนที่สนใจติดตามข่าว อันอาจจะมีผลเกี่ยวข้องกับผลประโยชน์ของแผ่นดินด้วยนี้ จึงคิดกันไปได้ 2 ทาง

1) เชื่อว่า หย่าร้าง -หย่าขาดจากกัน จริงๆ

ทั้งในทางนิตินัย และพฤตินัย

คือ นอกจากจะไปจดทะเบียนหย่าแล้ว ยังจะแยกการอยู่กิน แยกเตียงนอน ขาดจาดความสัมพันธ์ฉันท์สามีภรรยาใดๆ ทั้งสิ้นทั้งปวงจริงๆ

แนวคิดความเชื่อนี้ มีข่าวสนับสนุนให้น่าเชื่ออยู่บ้างเหมือนกัน เพราะเมื่อต้นปี มีข่าววงในว่า “ทศกัณฐ์และเมียแก้ว” มีปากเสียงกันอย่างรุนแรง ระหว่างร่วมโต๊ะอาหาร ณ ห้องอาหารในโรงแรมแห่งหนึ่งกลางกรุงเทพฯ

ปัญหาที่ทะเลาะกันไม่ใช่เรื่องการศึกการสงคราม แต่เป็นเรื่อง “ทศกาม” คือ พฤติกรรมปันกายและใจให้หญิงอื่น อาทิ มีทั้งนางกำนัลเป็นเด็กสาวคราวลูก ผู้มีพรสวรรค์ในการใช้ปาก ร้องระบำรำเต้น แล้วก็ยังมีนางสนมเป็นแคดดี้ขาประจำ ตีคลีกันอย่างเปิดเผย ถึงขนาดว่าแม่ของแคดดี้นำไปป่าวร้องอย่างภูมิใจว่ามีลูกเขยเป็นผู้นำยักษานายกฯ เป็นต้น

จะเป็นเชื้อปะทุ หรือเป็นมูลเหตุเพียงพอให้นำมาสู่การหย่าร้างกัน หรือไม่

2)เชื่อว่า หย่าร้างจำแลง หรือหย่าเฉพาะในทางนิตินัย

คือ แยกกล่องดวงใจออกไปในทางกฎหมาย แต่ในชีวิตจริงยัง “อยู่กินฉันท์สามีภรรยา” หรือยัง “มีความสัมพันธ์ฉันท์สามีภรรยา” เพียงแต่ในทางเอกสาร-ทางกฎหมาย ทำให้เสมือนแยกกันอยู่

แนวคิดความเชื่อนี้ ก็มีเค้าลางของพฤติกรรมและมูลเหตุสนับสนุนอยู่เหมือนกัน

ประการที่หนึ่ง เมื่อครั้งที่เพิ่งถูกตรวจสอบกรณีทุจริตซื้อที่ดินรัชดาฯ ทศกัณฑ์ก็เคยพยายามจะจดทะเบียนหย่าย้อนหลัง เพื่อสร้างหลักฐานว่าหย่ากันก่อนจะซื้อขายที่ดินมาแล้ว แต่โชคดีที่ คตส.ได้รวบรวมหลักฐานจากเจ้าหน้าที่ผู้รับผิดชอบก่อนหน้าแล้ว จึงไม่มีผู้ใดกล้าทำหลักฐานเท็จย้อนหลังให้

ประการที่สอง วันนี้ แม้การหย่าจะไม่มีผลต่อคดีที่ดินรัชดาฯ ที่ศาลพิพากษาจำคุกสามี และไม่ลงโทษภรรยาไปแล้ว แต่อาจจะมีผลต่อคดีอื่นๆ หรือไม่ เพราะคดีที่เกี่ยวกับการร่ำรวยผิดปกติ คดีที่ต้องพิสูจน์ที่มาและความเป็นเจ้าของในทรัพย์สินนั้น การแยกกล่องดวงใจออกมาจากตัว อาจจะช่วยตบตาคน ทำให้ดูเหมือนไม่เกี่ยวข้องกัน เมื่อหย่ากันแล้วทรัพย์สินก็เป็นของใครของมัน ถ้าจะดำเนินคดี จะยึดทรัพย์สามีที่เป็นนักการเมืองก็จัดการเฉพาะของสามี ส่วนของอดีตภรรยาก็จะขอคืน ??? เพราะอ้างเป็นสินสมรส หรือสินที่หาได้ด้วยน้ำพักน้ำแรงของภรรยา

แต่ทั้งนี้ การตัดสินชี้ขาด ก็อยู่ที่ศาลยุติธรรม ที่จะพิจารณาว่า เป็นการหย่าจำแลง แบบถอดหัวใจออกจากร่างเท่านั้น แต่ยังแอบมีสัมพันธ์ฉันท์สามีภรรยากันอยู่ หรือว่าเป็นการหย่าขาดจริงๆ ซึ่งจะไม่ได้ดูเฉพาะเอกสารการหย่าเท่านั้น แต่ดูพฤติการณ์แวดล้อมด้วย

ประการที่สาม ถ้าแสดงหลักฐานว่าหย่าร้างจากสามีที่เป็นนักโทษหนีคุก-ผู้ยังกระทำการเคลื่อนไหวทางการเมืองอยู่แล้วนั้น อาจจะช่วยให้ฝ่ายภรรยาดำเนินการขอวีซ่าเข้าประเทศอังกฤษ และประเทศต่างๆ เพื่อเข้าไปพำนักหรือดูแลทรัพย์สมบัติที่ซุกซ่อนตกค้างอยู่ในประเทศเหล่านั้นได้ง่ายขึ้น

หากเป็นไปตามแนวคิดความเชื่อนี้ ในขณะที่ฝ่ายสามีเดินเกมเคลื่อนไหวทางการเมืองแบบเปิดเผยเต็มตัว ฝ่ายภรรยาก็จะดูแลเรื่องผลประโยชน์ส่วนตัว ทั้งนอกประเทศและในประเทศ อันเป็นเสมือน “กล่องดวงใจ” ของ “ทศกัณฐ์”

ประการที่สี่ เป็นไปได้หรือว่า ขณะนี้ “ทัศกัณฐ์” พยายาม “ถอดกล่องดวงใจ” คือ ผลประโยชน์ต่างๆ ของตนเองและครอบครัว

วิธีการ คือ การจดทะเบียนหย่ากับเมียแก้ว เพื่อกันสมบัติส่วนที่อ้างว่าเป็นของเมียออกไปไว้เสียก่อน

เมื่อออกรบ แม้ “ทศกัณฐ์” จะถูกศร “พระราม” ฆ่า แต่ “ทัศกัณฐ์” ก็จะไม่ตาย เพราะยังมี “กล่องดวงใจ” ที่ถอดแยกออกไปไว้นอกร่าง

แนวคิดความเชื่อนี้ สงสัยว่า “ทศกัณฐ์” กำลังเตรียมจำทำสงครามแตกหักกับ “พระราม”

หลังจากให้ญาติพี่น้องออกรบแทนตัวเองมาหลายครั้ง แต่ก็พ่ายแพ้แก่ “พระราม” และ “ผู้จงรักภักดีต่อพระราม” ทุกครั้ง มาวันนี้ “ทศกัณฐ์” จึง “ถอดกล่องดวงใจออกจากร่าง” ทำให้คึกคะนองเกินเหตุ เหิมเกริมด้วยลำพองใจว่า “ตนเองถูกฆ่าไม่ตาย”

พระรามรู้ทัน

ในเรื่องรามเกียรติ เมื่อฝ่าย “พระราม” รู้ทัน ทราบว่า “ทศกัณฐ์” ถอดหัวใจเอาไว้นอกร่าง ก็ส่งทหารเอก คือ “หนุมาน” ไปนำเอากล่องดวงใจของทศกัณฐ์มาจนได้ หลังจากนั้น เมื่อพระรามแผลงศรพรหมาสตร์สังหารทศกัณฐ์ หนุมานก็ขยี้ดวงใจให้ทศกัณฐ์สิ้นชีวิต ในที่สุด “พระราม” จึงชนะศึกสงครามอย่างเด็ดขาด

ต้องติดตามต่อไปว่า ณ ราชอาณาจักรไทย ใครจะ “รู้ทันทศษิณ” ?

ใครจะเป็นทหารเอกของ “พระราม” ? ใครจะจัดการกับกล่องดวงใจของทศกัณฑ์ และนำชัยชนะเหนือระบอบทศษิณ ? นำความถูกต้องดีงามกลับมาสู่แผ่นดินไทย เพื่อก้าวไปสู่การเมืองใหม่ เป็นประชาธิปไตยโดยธรรม อันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุขอย่างแท้จริง

ดร.เจิมศักดิ์ ปิ่นทอง

ศาสตราภิชาณ มหาวิทยาลัยรังสิต

Edited by ดอกปีบขาว, 7 January 2013 - 11:34.

#30 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

Posted 7 January 2013 - 11:47

อือ  ก็ตามสบาย ไม่ตายก็ไม่ตาย สมัยนี้มันยุคมาร์คไรเดอร์กันเเล้ว   คือรอดูก่อนตายจะดีกว่า ว่าตระกูลชินวัตรจะมีที่ฝังศพตัวเองเเละบริวารในประเทศไทยไหม

อย่าพูดเรื่องตายไม่ตายเลย เพราะยังไงเอ็งก็ตายเเน่ๆอยู่เเล้ว  เเต่ทำไมยังชอบคิดว่าตระกูลตัวเองจะกุมอำนาจประเทศนี้ได้ยาวนาน   คิดว่าทำยังไงให้อยู่รอดไปวันๆน่าจะดีกว่า  นะไอ้พวกชินวัตรเเละพวก :lol: :lol: :lol:  

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#31 ชายน้ำ

ชายน้ำ

Posted 7 January 2013 - 11:56

ที่เฮนไตแสดงความเห็นมาเนี่ย ปัญญาหรือโวหารครับ

ชอบจังครับ  คนฉลาดไม่จำเป็นต้องอธิบายมากก็เห็นประเด็นชัดเจน

#32 charlie24

charlie24

ขาประจำ

Posted 7 January 2013 - 12:07

มันเคยบอกว่า มันเป็นหมาจนตรอก

#33 เชียร์คนดี

เชียร์คนดี

ขาประจำ

Posted 7 January 2013 - 12:47

อ่านที่ คุณทรงธรรม ยกมา
อยากบอก ทักษิณ ให้เข้าใจว่า
"เจตนา" นั่นแหละคือ "กรรม"

"ทำดี(ผู้อื่น)เห็นผลช้า"

#34 ryukendo

ryukendo

Posted 7 January 2013 - 12:58

เห็นอยากเป็นโน่น อยากเป็นนี่ อยากเป็นคนโน้น อยากเป็นคนนี้ ................ไม่อยากเป็นชายที่่ชื่อว่า ทักษิณแล้วเหรอ   :lol:

บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#35 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

Posted 7 January 2013 - 12:59

ทักษิณ เปรียบตัวเองเป็นเหมือนทศกัณฐ์ที่ถอดหัวใจไว้ ฆ่ายังไงก็ไม่ตาย

เชื่อปีนี้การเมืองตกผลึก ทุกอย่างจบ รู้ผล็ดขาดในปี 2556 (see http://www.thairath....tent/pol/318338)

มันเคยอ่านรามเกียรติ์หรือเปล่า ตอนท้ายทศกัณฐ์โดนศรพรหมมาศของพระรามฆ่าตายนะ...

ยุคนี้คงเป็น "สไนเปอร์" ซินะ !!!! :lol:  :lol:

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#36 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

Posted 7 January 2013 - 13:00

แม้วมันเคยโดนฆ่าด้วยเหรอครับ ยังไม่เคยเลยนิ

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#37 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

Posted 7 January 2013 - 13:00

ไปเปรียบตัวเองกับฝ่ายมารก็ไม่รู้จะว่ายังไงแล้ว 

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#38 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

Posted 7 January 2013 - 21:47

อันนี้ พูดถึงพรรคที่ตนเอง ชอบใช่มั๊ย

#39 ชาวสวน

ชาวสวน

Posted 7 January 2013 - 22:22

แม้วมันเคยโดนฆ่าด้วยเหรอครับ ยังไม่เคยเลยนิ

-ไฟไหม้ เครื่องบิน ที่ดอนเมือง

-คาร์บอมบ์ แถวบางพลัด

-ล่าสุด เกือบโดนลอบสังหาร แถวท่าขี้เหล็ก

#40 sun

sun

ขาประจำ

Posted 7 January 2013 - 22:38

อีกไม่นานกล่องดวงใจของมันคงถูกทำลายเเน่นอน

ปลาหมอตายเพราะปาก มันเก็บไว้ไม่อยู่เอง

เเม้วเอ๋ยคงนึกว่าฉลาดเป็นกรด

เสือกเผยของลับของตัวเอง

เเล้ววันที่เเสนเศร้าของมันคงจะมาถึง

เมื่อกล่องดวงใจที่มึงเเสนรักเเสนหวงถูกทำลาย 

55555555  ปฏิบัติการนี้คงจบได้ในปีนี้

#41 ตุ๊ ต่องแต่ง

ตุ๊ ต่องแต่ง

ขาประจำ

Posted 7 January 2013 - 22:51

ไม่หน้าด้านไม่ตอแหลจริงๆนี่พูดไม่ได้นะฮะแบบนี้

พูดมาได้ทุกวันนี้คิดดีทำดี

#42 bird

bird

Posted 7 January 2013 - 23:01

ใครจะว่าอย่างไร...ไม่ทราบ...

ทราบแต่ว่า...กำลังรอดูฉากไคลแม็กซ์..ซีรีย์เรื่องยาว...

โค-ตร โกง....

นับจากนี้ไม่นานเกินรอ....ฉากสุดท้าย

เมื่อกลับมาสานต่อเจตนารมย์เดิม ครั้งเรืองอำนาจ

เมื่อคิดว่านั้นคือ..หนทางแสวงหาผลประโยชน์

เมื่อคิดว่านั้นคือ..ความเก่งกล้า ความฉลาด

เมื่อคิดว่านั้นคือ..ประชานิยม ที่ใคร ๆ ก็ชื่นชอบ

เมื่อกลับมาเดินเส้นทางสายเดิม..ด้วยสันดานเดิม

ก็ติดกับ...ที่ตัวเองวางไว้..อย่างช่วยไม่ได้

เหมือนเหยื่อของงู...

ยิ่งดิ้นก็ยิ่งทุรนทุราย...ยิ่งดิ้นก็ยิ่งรัด...ยิ่งดิ้นมากเท่าไร

เวลาก็ลดน้อยลงเท่านั้น...

อย่าลืม...ฉากสุดท้าย...ทศกัณฑ์...เสียรู้ให้ใคร

ต่อให้เป็นยักษ์..สุดท้ายก็พ่ายแด่กลลวงของ....วานร...

หนุมาน...

#43 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 7 January 2013 - 23:03

กุถึงว่า  เสื้อแดงทุกคนอ่านหนังสือไม่เกิน 3 บรรทัด :blink: 

“ฉะนั้น สิ่งที่พรรคประชาธิปัตย์ก้าวไม่ข้ามผม  เหมือนคิดจะฆ่าทศกัณฐ์ เพราะทศกัณฐ์ถอดหัวใจไว้ อย่างไรก็ไม่ตาย

SPOIL ALERT :P ขุนศึกหนุมานไปเอากล่องดวงใจของทศกัณฐ์มาขยี้ๆๆๆ

แต่ในต้นฉบับของท่านวาลมิกิ ไม่มีกล่องดวงใจนะครับ

เป็นพิเภกครับ ที่บอกรามาว่าพลังชีวิตของราวัณอยู่ที่ศูนย์ท้อง(ตรงสะดือ)

ให้เล็งศรไปตรงจุดนั้นเลย  (ประมาณว่าสะดือคือจุดบรรลัยของแก)

ว่าเป็นคนที่ฉลาดมาก ผมไม่มีวันเทียบติด เลยละ

การพูด วิธีโน้มน้าว จิตวิทยา การดึงดูดคนฟัง

จริง ๆ เรื่องพวกนี้ ผม สนใจมาก แต่ไม่ได้เรียนรู้จริงจัง เพราะผม ค่อนข้างจับจด

เลยไม่ได้เรียนรู้เรื่องต่าง ๆ ลึกนัก

แต่ยอมรับว่า พฤติกรรม ทักษิณ กับ หลวงพี่นะจ้ะ นี่เป็นอะไร ที่ผมสนใจมาก

คนที่สามารถพูด ในสิ่งที่ตนเอง ไม่ได้ถือปฏิบัติ อย่างจริงจัง

แต่กลับสามารถพูดได้ราวกับว่า มันฝังอยู่ในจิตวิญญาณ

ไม่ให้เรียก ว่า ฉลาดล้ำลึก จะเรียกว่าอะไรได้อีก

แบบนี้ เขาเรียก เก่งมาโดยสัญชาตญาณ จริง ๆ ก็การฝึกฝนด้วยล่ะนะ

อันนี้บอกเล่าเอาสนุกและเอาเกร็ดความรู้ก็ได้

ความสามารถในการพูดเรื่องไม่จริงราวกับมันฝังในจิตวิญญาณของทั้งนะจ๊ะๆกับไอ้บักแม้ว

นักวิเคราะห์พฤติกรรมศาสตร์ของเอฟบีไอระบุว่า มันเป็น psychological disorder-ความผิดปกติทางจิต

ที่เป็นอันดับต้นๆของสัญญาณบอกความเป็น อาชญากรโดยสันดาน ครับ

เรียกว่า PATHOLOGICAL LIAR หรือ พวก โกหกจนเป็นสัน-ดาน

ความรู้ในเชิง Criminal behavior ระบุว่า พวก "โกหกจนเป็นสัน-ดาน" นี้

จะไม่รู้สึกผิดใดๆในการโกหก  จึงสามารถผ่านการตรวจจากเครื่องจับเท็จได้อย่างขี้ๆ(lie detector)

มักใช้การโกหกเพื่อประโยชน์ส่วนตนเป็นที่ตั้ง เช่น

เอาตัวรอดจากความผิด  manipulate-บงการผู้อื่นให้ทำตามที่ตนต้องการ หรือ เพื่อให้ได้มาซึ่งสิ่งที่ตนอยากได้

พวกนี้จะ "ไร้ความสามารถในการรู้สึกถึงความเจ็บปวดของผู้อื่นที่เกิดจากการโกหกของตน"

คือมันหมดความรู้สึกสงสารหรือเห็นอกเห็นใจเหยื่ออย่างสิ้นเชิง (lack of human empathy)

gladiator 1.jpg

#44 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

Posted 7 January 2013 - 23:16

กุถึงว่า  เสื้อแดงทุกคนอ่านหนังสือไม่เกิน 3 บรรทัด :blink: 

“ฉะนั้น สิ่งที่พรรคประชาธิปัตย์ก้าวไม่ข้ามผม  เหมือนคิดจะฆ่าทศกัณฐ์ เพราะทศกัณฐ์ถอดหัวใจไว้ อย่างไรก็ไม่ตาย

SPOIL ALERT :P ขุนศึกหนุมานไปเอากล่องดวงใจของทศกัณฐ์มาขยี้ๆๆๆ

แต่ในต้นฉบับของท่านวาลมิกิ ไม่มีกล่องดวงใจนะครับ

เป็นพิเภกครับ ที่บอกรามาว่าพลังชีวิตของราวัณอยู่ที่ศูนย์ท้อง(ตรงสะดือ)

ให้เล็งศรไปตรงจุดนั้นเลย  (ประมาณว่าสะดือคือจุดบรรลัยของแก)

อันนี้บอกเล่าเอาสนุกและเอาเกร็ดความรู้ก็ได้

ความสามารถในการพูดเรื่องไม่จริงราวกับมันฝังในจิตวิญญาณของทั้งนะจ๊ะๆกับไอ้บักแม้ว

นักวิเคราะห์พฤติกรรมศาสตร์ของเอฟบีไอระบุว่า มันเป็น psychological disorder-ความผิดปกติทางจิต

ที่เป็นอันดับต้นๆของสัญญาณบอกความเป็น อาชญากรโดยสันดาน ครับ

เรียกว่า PATHOLOGICAL LIAR หรือ พวก โกหกจนเป็นสัน-ดาน

ความรู้ในเชิง Criminal behavior ระบุว่า พวก "โกหกจนเป็นสัน-ดาน" นี้

จะไม่รู้สึกผิดใดๆในการโกหก  จึงสามารถผ่านการตรวจจากเครื่องจับเท็จได้อย่างขี้ๆ(lie detector)

มักใช้การโกหกเพื่อประโยชน์ส่วนตนเป็นที่ตั้ง เช่น

เอาตัวรอดจากความผิด  manipulate-บงการผู้อื่นให้ทำตามที่ตนต้องการ หรือ เพื่อให้ได้มาซึ่งสิ่งที่ตนอยากได้

พวกนี้จะ "ไร้ความสามารถในการรู้สึกถึงความเจ็บปวดของผู้อื่นที่เกิดจากการโกหกของตน"

คือมันหมดความรู้สึกสงสารหรือเห็นอกเห็นใจเหยื่ออย่างสิ้นเชิง (lack of human empathy)

ต้องขอหยิก ท่านผึ้งน้อยฯ ซะทีนึง...

ขนาดภาษาไทยยังอ่านไม่เกิน 3 บรรทัด

นี่ท่านผึ้งน้อยฯ เล่นอธิบาย ไทย ปน ปะกิต แบบนี้

สงสาร Scroll  ที่ mouse เหอะครับ...จะพังอยู่แล้ว....!! :lol: :lol:

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#45 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

Posted 7 January 2013 - 23:19

คำพูดของคนที่สิ้นหวัง

จะพูดในเรื่องที่ตนคาดหวัง ว่าต้องได้ ต้องสำเร็จ

นรกอย่างนี้ ไม่มีสิทธิ์พูดถึงทศกัณท์

ถ้าจะพูดถึงได้ก็อนุญาตเฉพาะที่สวามิภักดิ์แล้ว

จตุพร นัดวุด ก่อแก้ว เหวง ธิดา นบดล ฯลฯ

นอกนั้นอย่าไปอ้างเค้านะ

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#46 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 7 January 2013 - 23:24

ต้องขอหยิก ท่านผึ้งน้อยฯ ซะทีนึง...

ขนาดภาษาไทยยังอ่านไม่เกิน 3 บรรทัด

นี่ท่านผึ้งน้อยฯ เล่นอธิบาย ไทย ปน ปะกิต แบบนี้

สงสาร Scroll  ที่ mouse เหอะครับ...จะพังอยู่แล้ว....!! :lol: :lol:

เจ๋ยยยยย ผมมีซับไทยกำกับไว้แล้วน้า...ท่านหร่าร้า....อะแหม... :P

gladiator 1.jpg

#47 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

Posted 7 January 2013 - 23:29

ใช่ครับ

ผมเคยดูซีรีส์แขกของช่อง 9 เมื่อสิบปีที่แล้ว เรื่อง กำเนิดรามเกียรติ์ เพราะผมฝังใจกับเนื้อหาตำราเรียนสมัยมัธยมที่เป็นรามเกียรติ์ไทย ผมติดเรื่องนี้มาก ดูเกือบทุกตอน ออกอากาศวันเสาร์ ตอนเย็น

ตอนจบ พระรามจะแผลงศรเพื่อฆ่าราวัณ ยิงกี่ทีๆ ก็ไม่ตาย จนพิเภกต้องชี้จุดอ่อนว่า บริเวณท้องมีน้ำอมฤตอยู่ ให้ยิงไปตรงนั้น พระรามก็ทำตาม ฆ่าราวัณได้สำเร็จ 

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#48 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

Posted 8 January 2013 - 04:37

"หนุมาน (คือคัย?)" ไปเอา "กล่องดวงใจ(คือ??)" ของทศกัณฐ์มาขยี้ๆๆๆ

#49 Wuddy

Wuddy

ขาประจำ

Posted 8 January 2013 - 06:35

อ่านรามเกียรติ ไม่จบนะ แต่รู้สึกคลับคล้ายคลับคราว่า ทศกัณฐ์จะล่อ นางสีดา ลูกสาวตัวเองไม่ใช่หรา

#50 IFai

IFai

รักในหลวง

Posted 8 January 2013 - 07:03

มันแค่จะบอกว่า คนอย่างมันไม่มีหัวใจ

มันสามารถทำ เฮีย ชั่วช้าสามานย์ทุกอย่าง

ขนาดถ้าทศกัณฐ์ มีจริงและยังอยู่ ต้องเรียกมันว่าพ่อ

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users