Jump to content

- - - - -

ที่มาของคำว่าไม่เอาอำมาตย์ แต่เอาเจ้า(ตากสิน)

• Please log in to reply
22 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 chanbaan

chanbaan

ขาประจำ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:04

ผมทราบดีว่าคนรักพระเจ้าตากสินนั้นมีมาก ผมก็เกิด โต และก็คงตายในเมืองของสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช แต่ทว่า ประเทศนี้เมืองนี้ในปัจจุบันนี้ หากเป็นคนที่ชอบค้นคว้าก็จะทราบ ผมเคยเขียนบทความให้กับ OKnation เกี่ยวกับความเป็นไปได้ในการดองกันระหว่างสองตระกูลนั้นก็คือ มหาเสนบดีอำมาตย์ใหญ่แห่งกรุงธนบุรี กับพระเจ้าตากสินมหาราช ซึ่งมันก็มีความเป็นไปได้จนเรียกได้ว่าสามารถมาหักล้างเหตุผลการกลับชาติมาเกินของพันตำรวจโทด็อกเตอร์ทักษิณ  ชิณวัตร ที่มีคณะบุคคลจำนวนมากเชื่อว่าเป็นพระเจ้าตากสินกลับชาติมาเกิด ที่สำคัญหากจำหน้าปกนิตยาความจริงวันนี้ที่มีรูปพระเจ้าตากสิน และมีรูปทักษิณ จนถึงการเขียนบทความที่โน้มเอียงถึงการกู้ชาติของพระเจ้าตากสินกับทักษิณว่ามีความคล้ายคลึงกัน

-----------------------

ที่สำคัญท่านจำได้ไหมกับพระราชดำรัสของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ 9 ที่มีเนื้อความตอนหนึ่งว่า "ประเทศของเรายังไม่ร่มจม ยังไม่ถึงเวลากู้" ผมพอจำได้คลายๆ แบบนี้นะ แต่หากตีความตามภาษาผมก็น่าจะมีความหมายว่า ทักษิณ กับพันธมิตร ซึ่งก็คือกลุ่มก๊วนเดียวกัน พยายามอ้างว่าต้องกู้ชาติ ทักษิณก็กู้ชาติจากวิกฤตเศรษฐกิจที่ตกต่ำ พันธมิตรก็กู้วิกฤตทางการเมือง แต่ว่าความจริงการอ้างว่าประเทศเราร่มจมแล้วต้องรีบกู้ ก็ตีความได้ว่า รัฐบาลชอบกู้ ไม่มีรัฐบาลไหนที่คิดดีทำดีโดยไม่มองความประสงค์ของการกู้มาเป็นอันดับต้นๆ ที่พูดอย่างนี้ไม่ใช่ไม่ให้กู้นะครับ แต่ว่ากู้มาเผื่อหรือสำรองในยามจำเป็น เพราะปัญหาภัยทางธรรมชาติเยอะอันนี้ก็ควรครับ

-------------------

ดังนั้นผมเชื่อเลยว่าคำว่าอำมาตย์ก็น่าหมายถึงนายทองดวง หรือพระยาจักรี หรือรัชกาลที่ 1 ที่นปช อ้างว่าไม่เอาอำมาตย์แต่เอาเจ้าก็น่ามีมูลเหตุแบบนี้ครับ 

อุดมการณ์ไม่ใช่คลิก แต่ต้องคิด คิดไปเรื่อยเลยวุ่ยพุทธเจ้านำทาง ธรรมประคองใจ จิตใจวุ่นวาย ผิดพลาดพลั่งเผลอ มันเป็นสัจจะธรรมของคนที่ยังคน(เราเอง)"เกลียดปฏิวัติไทยคม ชื่นชมปฏิวัติสีขาว เกลียดนักการเมืองขี้ฉอ ชื่นชอบนักการเมืองยึดมั่นอุดมการณ์"

#2 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:12

ควายแดง.........บ้าๆบอๆ............เพ้อเจ้อ.........ปัญญาอ่อน........

สร้าง วาทะกรรม.........แต่ละอย่าง.........แสดงถึงความโง่เขลา......อย่างต่อเนื่อง

อย่าให้ความใส่ใจ............กับคำพูดของพวกมันครับ.........เพราะมันไร้ราคา

ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#3 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:16

ผมเกลียดพวกมันที่บังอาจไปเปรียบเทียบกับท่าน
ท่านนั้นทำเพื่อประเทศชาติอย่างแท้จริง
โดยยอมให้ประวัติศาสตร์นั้นบิดเบือนไป
ก็เพื่อลูกหลานคนไทยที่รวมอยู่ด้วยกันในทุกวันนี้
ผมซาบซึ้งและเข้าใจ ร. 1 ดีครับ

Edited by raffy, 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:06.

#4 ตุ๊ ต่องแต่ง

ตุ๊ ต่องแต่ง

ขาประจำ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:27

ควายแดงไม่ได้มาเพราะโชคช่วยจริงๆฮะ

ฟังมาแล้วถูกใจ ชอบ ก็เอาข้อมูลมาใส่หัวเลย

ไม่มีคิด วิเคราะห์แยกแยะอะไรทั้งสิ้น

ข้อมูลข้อเท็จจริงไม่สนใจ 

สนใจแต่ข้อมูลลึกลับ ที่หาข้อพิสูจน์ไม่ได้

ดีชั่วก็แยกไม่ออก

ตอนนี้พวกควายแดงอาจจะกำลังหัมาบูชาทศกรรณฮะ

เพราะไอ่แม้วบอกมันเป็นทศกรรณ ฮ่าๆ

#5 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:34

*
POPULAR

จะซื่อสัตย์ต่อชาติได้อย่างไร ในเมื่อตัวเองไม่ซื่อสัตย์ต่ออุดมการณ์ที่ยกมาอ้าง 

ไม่เอาเจ้า เพราะไม่เป็นประชาธิปไตย แต่กลับเชิดชูคนบางคนเยี่ยงเจ้า

เชิดชูสังคมนิยม เชิดชูคอมมิวนิสต์ แต่ยังผูกติดกับคนที่เรียกว่า นายทุน 

ปากบอกว่าเกลียดการริดรอนเสรีภาพที่เรียกว่าการล่าแม่มด แต่เงียบกริบกับการแสดงออกที่เรียกว่า สีสันประชาธิปไตย

ปากบอกว่าเชิดชูประชาชน ศรัทธาต่อประชาธิปไตย แต่ยอมให้นักการเมืองทุนสามานย์เป็นใหญ่ ชี้นำการตัดสินใจอย่างเผด็จการ

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#6 pop2518

pop2518

ขาประจำ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:12

ผมก็ไม่รู้ว่าเขาเอาอะไรมาคิดว่า ทักษิณ คือ พระเจ้าตากสินมหาราช กลับชาติมา มีอะไรที่เหมือนกันเหรอคับ เนี่ย คนบางคนในกลุ่มคนที่เชื่อมักบอกให้คนไทยเลิกงมงาย ฟังแล้วเซ็งจิตมหาศาล

#7 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:21

-_-  จิตที่ปรุงแต่งโดยมิจฉาทิฐฐิ มีอวิชชาเป็นเครื่องกั้น ตัณหาเป็นเครื่องผูก มันก็เป็นเช่นนั้นแหละขอรับ จะโยงเอาเดรัจฉานแบบคางคกขึ้นวอ + กับเดรัจฉานประเภทกิ้งก่าได้ทอง มาหลอกล่อให้สัตว์ผู้มีอวิชชาเป็นเครื่องกั้น ตัณหาเป็นเครื่องผูก มีกรรมเป็นสิ่งร้อยรัด ไม่ใช้ศีล สมาธิ ปัญญาใคร่ครวญ... มันก็คือหนทางสู่อบายไปด้วยกันทั้งหมดทั้งมวลนั่นแหละขอรับ...

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#8 charlie24

charlie24

ขาประจำ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:02

พอขอทำความเข้าใจหน่อยนะ ใครกลับชาติมาเกิดเป็นไอ้แม้วก่อนกัน เจ้ามูลเมืองหรือสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช

งงครับ

#9 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:05

ขนาดบอกว่าปูเป็นอวตารของเจ้าแม่กวนอิมมันยังเชื่อเลยค่ะ อย่าไปเอาสาระกับคนบ้าเลย

#10 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:05

จะซื่อสัตย์ต่อชาติได้อย่างไร ในเมื่อตัวเองไม่ซื่อสัตย์ต่ออุดมการณ์ที่ยกมาอ้าง 

ไม่เอาเจ้า เพราะไม่เป็นประชาธิปไตย แต่กลับเชิดชูคนบางคนเยี่ยงเจ้า

เชิดชูสังคมนิยม เชิดชูคอมมิวนิสต์ แต่ยังผูกติดกับคนที่เรียกว่า นายทุน 

ปากบอกว่าเกลียดการริดรอนเสรีภาพที่เรียกว่าการล่าแม่มด แต่เงียบกริบกับการแสดงออกที่เรียกว่า สีสันประชาธิปไตย

ปากบอกว่าเชิดชูประชาชน ศรัทธาต่อประชาธิปไตย แต่ยอมให้นักการเมืองทุนสามานย์เป็นใหญ่ ชี้นำการตัดสินใจอย่างเผด็จการ

gladiator 1.jpg

#11 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:08

เอาจริงๆ ก็งงนะ บางที่เพราะผลประโยชน์ กับการชวนเชื่อ แบบผิดๆๆ มากกว่า 

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#12 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:30

จะเอาอะไรกับพวกที่ใช้อุดมการณ์เป็นเครื่องมือบังหน้า  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#13 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:38

จะเอาอะไรกับพวกที่ใช้อุดมการณ์เป็นเครื่องมือบังหน้า  -_-

คมอีกแล้วง่ะ  เฮ้อ กลุ้มใจ

gladiator 1.jpg

#14 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:52

มันไม่ใช่อุดมการณ์ห่าเหวอะไรหรอกครับ มันเป็นอุดมกินมากกว่า...

เป็นเพียงความเชื่อล้วนๆ หาหลักการหรือเหตุผลอะไรไม่ได้เลย

เกิดผมไปบอกว่า...ผมเคยเกิดเป็นทหารของพระเจ้าตากล่ะ จะเชื่อผมมั้ยล่ะ

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#15 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:57

ความเชื่อบางอย่าง

ทำเอาประเทศชาติย่อยยับได้เลยนะนั่น

มันใช้อะไรคิดวะ

กลุ้มกะมันนะเนี่ย

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#16 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:00

ผมจำได้ว่าเรื่องนี้คนเริ่มคือพรรคประชาธิปัตย์นะ ..  เอาไปพูดในสภา จนมีการประท้วงกันมากมาย 

#17 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:46

ผมจำได้ว่าเรื่องนี้คนเริ่มคือพรรคประชาธิปัตย์นะ ..  เอาไปพูดในสภา จนมีการประท้วงกันมากมาย 

จำผิดครับ  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#18 chanbaan

chanbaan

ขาประจำ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2556 - 03:02

ผมจำได้เลยว่าพรรคไทยรักไทย พลังประชาชน เพื่อไทย ล้วนพยายามโยงการเมืองให้เข้าข้างทักษิณว่า ต้องกู้ชาติ ถึงคราวพระเจ้าตากสินกลับมากู้ชาติ ผมว่าเรื่องเชื้อสายพระเจ้าตากสินออกมาแถลงการณ์แต่คนเสื้อแดงก็ไ่ม่ฟัง แถมยังมีนักประวัติศาสตร์ออกมาชี้แจงเลยว่าเป็นไปได้ยากที่จะเกิดการปฏิวัติรัฐประหารในยุคพระเจ้าตากสิน เพราะว่าสองราชวงศ์ได้ดองกัน หรือมีเชื้อสายเดียวกันตั้งแต่ต้นราชวงศ์จักรี ซึ่งท่านผู้รู้ทั้งหลายก็แจ้งใจในเรื่องนี้ ยิ่งเชื้อสายพระเจ้าตากสินบางคนที่ไปเข้าพวกกับพรรคเพื่อไทยก็รู้อยู่แก่ใจว่าอะไรคืออะไร เพียงแต่การเมืองไทยคือเรื่องของธุรกิจที่อาศัยรัฐสภาเป็นตัวอนุมัติความรวยก็เท่านั้นเอง

อุดมการณ์ไม่ใช่คลิก แต่ต้องคิด คิดไปเรื่อยเลยวุ่ยพุทธเจ้านำทาง ธรรมประคองใจ จิตใจวุ่นวาย ผิดพลาดพลั่งเผลอ มันเป็นสัจจะธรรมของคนที่ยังคน(เราเอง)"เกลียดปฏิวัติไทยคม ชื่นชมปฏิวัติสีขาว เกลียดนักการเมืองขี้ฉอ ชื่นชอบนักการเมืองยึดมั่นอุดมการณ์"

#19 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2556 - 05:00

ผมว่าพวกบ้านั้นไม่สรรเสริญหรือรักพระเจ้าตากสินจริงๆหรอก เพียงแต่หาเรื่องมาด่าราชวงศ์จักรีเท่านั้น เพราะแต่ละตัวเกลียดสถาบันกษัตริย์จะตาย

#20 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2556 - 06:48

ผมว่าส่วนหนึ่งที่ตักขี้ ตกต่ำลงทุกวัน ก็เป็นเพราะชอบเอาตัวเองไปเทียบกับคนโน้น คนนี้ ที่ดีกว่ามันมากมาย

ทุกคนที่มันยกตัวเองไปเทียบ ก็จะมีผู้รู้สวนกลับมาทุกครั้ง ...คนก็เลยรู้ธาตุแท้ของมันเพิ่มขึ้นทุกครั้ง เลยเสื่อม

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#21 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:13

ควายแดงไม่ได้มาเพราะโชคช่วยจริงๆฮะ

ฟังมาแล้วถูกใจ ชอบ ก็เอาข้อมูลมาใส่หัวเลย

ไม่มีคิด วิเคราะห์แยกแยะอะไรทั้งสิ้น

ข้อมูลข้อเท็จจริงไม่สนใจ 

สนใจแต่ข้อมูลลึกลับ ที่หาข้อพิสูจน์ไม่ได้

ดีชั่วก็แยกไม่ออก

ตอนนี้พวกควายแดงอาจจะกำลังหัมาบูชาทศกรรณฮะ

เพราะไอ่แม้วบอกมันเป็นทศกรรณ ฮ่าๆ

ไม่โง่ ไม่ควายจริง ๆ เป็นควายแดงไม่ได้ครับ

#22 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:37

มั่วแล้ว  อย่าเสร่อมาป้ายขี้

#23 มัจจุราชขาว2012

มัจจุราชขาว2012

น้องเก่า

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 04:45

ทากสิน = ดูดทรัพย์สินเงินทองประเทศชาติ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน