Jump to content

- - - - -

อย่างนี้เรียกว่าเอกสารปลอมหรือไม่ เอาไปใ้ช้ขึ้นทะเบียนทหาร หรือ สมัครรับราชการ จะโดนถอดยศไหม

• Please log in to reply
66 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:55

^

^

เจอแบบ "เหนือเมฆ" อีกคนแล้ว

ให้มันรู้ไปว่ายุคนี้มันคือ ประชาธิปไตยแบบเผด็จการ

gladiator 1.jpg

#52 great

great

ขาประจำ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 02:09

ประเทศสารขัณฑ์  มีรัฐมนตรีโง่ๆ  ทะเลาะกับผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้าน

น่าจะเอาจมูกมุดน้ำกะลาตายเสียดีกว่า

กระบือแดง คลั่งหน้าเหลี่ยม จนเสียสติ

#53 หงส์แดง

หงส์แดง

ขาประจำ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 02:16

คนออกบัตรก็คือเจ้าหน้าที่รัฐก็เป็นลูกน้องตัวเองเหมือนกัน ทำไมไม่ต่อว่าและเพิ่มความเข้มงวดในการตรวจสอบการออกเอกสารให้ถูกต้อง ดันมาด่าคนที่ถือเอกสาร หากคนนี้เป็นคนทั่วไปไม่ใช่ ผช.ผญบ.จะเอาผิดเขาได้ไหม เผลอๆเขาจะฟ้องกลับฐานให้เอกสารปลอมแก่เขา ทำให้เสียโอกาสในการทำธุรกรรมต่างๆ
(เหมือนคนเดินตกท่อที่ไม่มีฝาปิด แล้วมาด่าคนเดินว่าเดินยังไงตกท่อ รมต.ปญอ.)

ถ้าแยกเสียงส่วนใหญ่ กับความถูกต้องไม่ออก ก็อย่ามาอ้างว่ามาจากประชาธิปไตยเลย

#54 Lucy Van Pelt

Lucy Van Pelt

ขาประจำ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 02:24

ผมสงสารคุณสังเวียนนะครับ เท่าที่อ่านข่าวมานี่แกก็ไม่ได้เอาเรื่องวันเกิดมาเผยแพร่อะไร ข่าวนี้เกิดจากนักข่าวไปพบโดยบังเอิญ รมว.มหาดไทนี่แหละที่ทำอะไรไม่เข้าท่า ผิดก็แก้ไข มันจะยากอะไร วางก้ามแบบนี้ใครเป็นข้าราชการชั้นผู้น้อยก็ต้องกลัวเป็นธรรมดา ทำน่าเกลียดจริงๆ

#55 Raja22

Raja22

ขาประจำ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 05:30

ปัญญาหนักที่ตามมา หลังจากทำธุรกรรมทางการเงินไม่ได้คือ 

แกไม่สามารถดูดวงได้

:lol: :lol:  :lol:

:lol:

Edited by Raja22, 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 05:31.

เกลียดควาย มีอะไร ป่ะ !!!

#56 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 06:56

น่าสงสารท่านผู้ช่วย สงสัยจะงานเข้าครับ โทษฐานทำให้เอกสารเท็จกลายเป็นเรื่องหยุมหยิม

http://www.thairath....tent/pol/318991

เกิด30กพ.ผิดอีก มท.1ซัดอยากดัง สมควรตาย

ของขึ้น! มท.ฉุน ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้าน ที่ออกมาเปิดเผยถูกอำเภอแจ้งเกิดวันที่ 30 ก.พ. ซัด สงสัยอยากดัง ลั่น ทำแบบนี้สมควรตาย จ่อตั้งคณะกรรมการสอบ... 

วันที่ 9 ม.ค.56 เวลา 11.00 น. ที่กระทรวงมหาดไทย  ... เพราะถือว่า มีเจตนาทำให้กระทรวงมหาดไทยเสื่อมเสีย 

“คนอื่นอย่าริทำเป็นอันขาด ขอพูดแบบนักเลงเลยว่า ..... ต้องทำเรื่องใหญ่ให้เป็นเรื่องเล็ก ผมชอบคนแบบนี้มากกว่า” นายจารุพงศ์ กล่าว 

ด้าน นายภัครธรณ์ เทียนไชย ....... นายสังเวียนระบุวันเกิด คือวันที่ 30 ม.ค.2503 แต่เมื่อมีการแจ้งเกิด กับทางกำนันผู้ใหญ่บ้านในขณะนั้น กลับระบุในสูติบัตร เป็นวันที่ 30 ก.พ.2503 ..... กรณีนี้จะให้นายอำเภอ ตั้งคณะกรรมการสอบว่า ทำไม่ถึงเอาเรื่องนี้มาแจ้งกับสื่อมวลชน และทำไมไม่แก้ไขให้ถูกต้อง

ต่อไป อาจจะมีระบุในกฎหมายครับ ว่าข้าราชการคนใดทำเอกสารราชการผิดหลง

ให้ความผิดตกอยู่แก่ผู้ที่รับเอกสารนั้นๆ  -_-

1. "ของขึ้น! มท.ฉุน ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้าน "  ...ท่านนี่ฉุนง่ายนะครับ นักข่าวถามเรื่องแก้รธน. ก็บอก เก็บไว้ทำพ่องหรือ ...ท่าน

ฉุนตัวท่านเอง ...ที่สกปรกหรือไงครับ

2. "จ่อตั้งคณะกรรมการสอบ... " ...เอาท่านเอง, รมต.ช่วย, อย่างน้อยที่สุดก็อธิบกรมการปกครองเป็นปธ.สอบนะครับ เรื่อง

ใหญ่ขนาดนี้ ...แม่งไม่มีอะไรทำหรือ

3. "ต้องทำเรื่องใหญ่ให้เป็นเรื่องเล็ก "  ..ในความเห็นของพณ.หัวเจ้าท่าน เห็นว่าเรื่องนีเป็นเรื่องใหญ่ซิครับ จึงลงมาอาละ

วาดเอง   ถ้าท่านว่าเป็นเรื่องใหญ่ การที่ท่านทำนั้น ทำให้เป็นเรื่องเล็ก ...ใช้สมองส่วนไหนคิดครับ

นายดุษดี อายุกว่า30ปี ย้ายออกจากกทม. โดยวิธีโอนลอย พอไปถึงปลายทาง กลายเป็น นายดุษฎี เจ้าของก็ท้วงว่าผิด จนท.

ทะเบียนบอก เป็นนายดุษดี ไม่ได้ เพราะไม่มีความหมาย เจ้าตัวเขาแย้งว่า พ่อแม่ตั้งให้ และใช้มา30ปี แล้ว ..ทำไมไมได้  คงจนปัญ

ญา หายไปในห้องนอภ. เกือบ10นาที จึงสำเร็จ นอภ. แทงมา "คาดหมายว่า นายดุษดี และนายดุษฎี เป็นคนๆเดียวกัน"

พณ.หัวเจ้าท่านรมต.ครับ ถ้าท่านใช้มาตรฐาน ตามที่ท่านแสดงออกมา ใน มท. จะเหลือคนถึงพันไหม และคนแรกที่น่าจะ

ไล่/ปลดออก ...ท่านมีปัญญาแยกแยะวิเคราะห์ได้ไหม ว่าควรเป็นใคร

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#57 Lucy Van Pelt

Lucy Van Pelt

ขาประจำ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 07:44

ลองดูในพันทิพย์ เค้าคิดอีกอย่างนึงนะครับ 

http://pantip.com/topic/30034207

#58 เดือนเอก

เดือนเอก

ขาประจำ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:17

ต่อไปสมมุติ พาลูกไปทำบัตรประชาชน

แล้วพ่อแม่ลืมตรวจทาน วันเดือนปีเกิด ชื่อนามสกุล ผิดไป

เด็กคนนี้ไม่มีโอกาสเข้ารับการศึกษา เข้าทำงาน หรือสมัครงานที่ใดได้ตลอดชีพ

เพราะเอาเอกสารที่เจตนาให้ จนท ปลอมแปลงผิดไปจากความเป็นจริง

ตรรกะแบบนี้ เมพสุดๆ

#59 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:06

ลองดูในพันทิพย์ เค้าคิดอีกอย่างนึงนะครับ

http://pantip.com/topic/30034207

ผมว่าตรรกะคนในพันทิพเนี่ยเพี้ยงจริง ๆ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#60 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:38

ผิดก็แก้ ก็แค่นั้นเอง ทำไมต้องทำเดือดดาลไปได้ -_-

ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#61 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:23

ผมว่าตรรกะคนในพันทิพเนี่ยเพี้ยงจริง ๆ

มันเชื่อมโยงกับเรื่องเอกสารทหารของอภิสิทธิ์ครับ ยังไงก็ต้องโยงให้ผิดเหมือนกันให้ได้  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#62 MOD X

MOD X

Moderator

• Moderators

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:23

กรณีนี้อาจจะไปเที่ยบเคียงงกับของมาร์คได้เปล่าที่ราชการออกเอกสารให้ผิด

---------------------------------------

#63 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:29

นี่คือสาเหตุว่าคนพันทิปห้องอื่นถึงไม่มีใครเอาพวกมันเลย

ไปไหนเขายี้หมด

gladiator 1.jpg

#64 Robin

Robin

ขาประจำ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:39

มันก็แค่ไม่อยากให้ไปลงที่เจ้าหน้าที่แค่นั้นแหละ เพราะกลัวถูกเอาไปอ้างอิงในศาลกรณี ปลดมาร์ค เพราะฉนั้นใครผิดก็ได้แต่ต้องไม่ใช่เจ้าหน้าที่ผู็ออกบัตร :D

#65 pop2518

pop2518

ขาประจำ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:46

มันก็ถูกว่า ผช ผญบ นี้ เขาไม่ไปแก้ไขให้มันถูกต้อง แต่ที่น่าขำกว่าคือ แล้วเขาใช้มันมาได้ยังไงจนแก่เนี่ย เวลาไปทำธุรกรรม หรือ ติดต่อราชการ เขาไม่ดูเหรอคับ แปลว่า ระบบของเรา มันห่วยมากเลยสิเนี่ย ผม งง แล้วทำไม โทษแต่ลุงแกคนเดียวเลยล่ะ แล้วที่ผ่านๆมา ทำบัตรไปกี่รอบ แล้ว ไม่โทษ จนท ที่ออกบัตรให้มั่งเหรอ แหม ผมว่า มันไม่ควรจะเป็นเรื่องไรเลย เขาว่าไงนะ ทำให้ผู้ใหญ่ อับอาย !? ไอ้คนออกบัตร หรือไม่ก็ คนใน สำนักงาน เขต ต่างหาก ที่มันเป็นคนทำให้ผู้ใหญ่อับอายแล้วควรลาออกนะ เอาเถอะ เห็นคนเถียงกันในข่าวนี้แล้วเพลีย สงสารลุง ผช ผญบ แค่นั้นแหละ เรื่องขี้ผงมาก กลายเป็นเรื่องระดับชาติ ขำดี

#66 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:32

มันก็ถูกว่า ผช ผญบ นี้ เขาไม่ไปแก้ไขให้มันถูกต้อง แต่ที่น่าขำกว่าคือ แล้วเขาใช้มันมาได้ยังไงจนแก่เนี่ย เวลาไปทำธุรกรรม หรือ ติดต่อราชการ เขาไม่ดูเหรอคับ แปลว่า ระบบของเรา มันห่วยมากเลยสิเนี่ย ผม งง แล้วทำไม โทษแต่ลุงแกคนเดียวเลยล่ะ แล้วที่ผ่านๆมา ทำบัตรไปกี่รอบ แล้ว ไม่โทษ จนท ที่ออกบัตรให้มั่งเหรอ แหม ผมว่า มันไม่ควรจะเป็นเรื่องไรเลย เขาว่าไงนะ ทำให้ผู้ใหญ่ อับอาย !? ไอ้คนออกบัตร หรือไม่ก็ คนใน สำนักงาน เขต ต่างหาก ที่มันเป็นคนทำให้ผู้ใหญ่อับอายแล้วควรลาออกนะ เอาเถอะ เห็นคนเถียงกันในข่าวนี้แล้วเพลีย สงสารลุง ผช ผญบ แค่นั้นแหละ เรื่องขี้ผงมาก กลายเป็นเรื่องระดับชาติ ขำดี

ที่สำคัญคือ ไม่มีใครเรียกร้อง หรือ ไปถามคนออกบัตรให้เลยอะครับว่า  ทำไปได้ไง  ไม่เช็คบ้างเหรอ

3 5 7 9  หอยม่วงๆ   ก็เงียบ มีแต่ไปถามลุง    แต่ไม่มีใครไปถามคนออกบัตร อะ ว่า พี่ออกให้ไปได้ไง วะ

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#67 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:33

ได้ข่าวหอบลูกเมียหนีเเล้วนี่หน่า

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน