Jump to content

- - - - -

ในที่สุดรัฐบาลก็หาทางแก้ปัญหาเด็กเกรียนได้..... :D

• Please log in to reply
72 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:49

ทุกคนที่ไม่เห็นด้วยกับพรรคเพื่อไทย เป็นพวกดัดจริตทั้งหมดแหละครับ 

ถ้าเป็นเรื่องเล็กก็เป็นพวกดัดจริตหยุมหยิม ถ้าเป็นเรื่องใหญ่ก็เป็นพวกดัดจริตไม่เคยทำงานองค์กรใหญ่

ตามนั้นแหละ  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#52 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:51

อ่อ ส่วนเรื่องผมเกรียนไม่เกรียน อยากไว้อะไรก็ไว้เถอะครับ คงไม่มีปัญหาอะไรหรอก 

หวังว่าคงไม่โดนคนกลางด่าว่า เป็นพวกดัดจริตปากไม่ตรงกับใจอีกนะ 

เอะอะก็ดัดจริต สำนวนยังกับผู้หญิงด่ากัน  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#53 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:53

ฮ่าๆกฏเล็กๆอย่างการไว้ทรงผมให้มันถูกระเบียบยังไม่อยากจะทำ เรียกร้องเสรีภาพอยากไว้ผมยาวให้ได้

แค่นี้ดูก็รู้แล้วว่าอนาคตบ้านเมืองไทนคนรุ่นต่อไปจะเคารพกฏหมายไหม?  :lol:

กฏมันมีให้ไว้ยาวได้ แต่ รร ดัดจริต...  ไปยึดกฏเก่า... นักเรียนเค้าก็ทำตาม...  มาตลอด...

ตอนนี้  มี รมต คนกล้า  เห็นว่า เฮ้ย มันมีกฏใหม่ ให้ทำได้อยู่แล้ว... พวกเองหลับหูหลับตา ยึดกฏเก่ากันทำไม...

ไม่ได้ทำเพราะนักเรียนเรียกร้อง...   นักเรียนเรียกร้องนานแล้ว...   แต่ หา รมต กล้าๆ ซักคนไม่ได้... จน ได้ คนนี้...

ไม่เกี่ยวกับเคารพหรือไม่เคารพกฏหมาย...      

สงสัย หาเรื่อง ค้านไม่ได้ใช่ไหมครับ... จับแพะชนแกะ ไปเรื่อย...   เรื่อง ตัดผมยังค้านได้...

ตรูละเชื่อ...    :D

คนกลางเอาอีกแล้ว...ดูคำตอบนี้แล้วความสุขุม ความเป็นผู้ใหญ่ลดน้อยลงไปมากนะครับ

ยังเจ็บแค้น ยังฝังใจเรื่องสมัยเรียนอยู่หรือ? กฏจะเก่าหรือจะเขียนเมื่อวานมันก็คือสิ่งที่ต้องปฏิบัติตามครับ

กฏของโรงเรียนที่เด่นชัดที่สุดมันก็คือการแต่งกายและทรงผมนี่แหละ ซึ่งมันเป็นเรื่องเล็กน้อย

แลัวถ้าเรื่องเล็กน้อยแค่นี้ยังทำกันไม่ได้ ใครจะรับประกันได้ว่ามันจบกันออกมาแล้วจะเคารพกฏสังคม

เคารพกฏหมาย แล้วจะทำให้มีคนเยี่ยงคนกลางเยอะขึ้นก็ได้แต่ไม่เป็นไรหรอก

เพราะยังเขาก็ไม่ด่าว่าครูไม่สั่งสอนหรอก แต่เดือดร้อนบุพการีว่าท่านไม่สั่งสอนแทน

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#54 sanskrit_shower

sanskrit_shower

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:56

ส่วนตัวผมเฉยๆนะ เพราะตอนเรียนผมก็พยายามไว้ผมให้มันยาวกว่ากฎที่ตั้งไว้ แล้วก็โดนตัดเป็นประจำทุกเดือน

บางเดือนอาจารย์ก็ไปเอาช่างมาทั้งร้านเลย  มารอตัดผมนักเรียนตอนต้นเดือน

กฎเหล็กของโรงเรียนที่ผมจำได้มี6ข้อ แต่ผมจำได้แค่ 3 คือ

1 ห้ามผมยาว

2 ห้ามใส่เจล

3 ห้ามหนีเรียน

ถ้าโดนจับได้จะถูกตีด้วยไม้เรียวขนาดใหญ่ 6 ที

และผมก็โดนตีด้วย 3 ข้อนี้ประจำ

วันนี้ย้อนกลับไปนึกถึงก็ต้องแอบยิ้มอยู่คนเดียว ว่าเราก็ทำไปได้นะเนี่ย  และหากเลือกได้คงอยากให้เป็นหัวเกรียนเหมือนเดิมล่ะครับ  เด็กที่กำลังเรียนอยู่อาจจะรู้สึกว่ามันบังคับ(เหมือนผมตอนนั้น)

แต่มาวันนี้ผมเองก็ได้รู้ว่าอย่างน้อยมันก็เป็นการฝึกระเบียบวินัย และถ้านึกภาพว่าถ้าไม่ต้องตัดผมเกรียนแล้ว เวลาเข้าแถว คงดูแปลกๆพิกล

ถ้าน้องๆได้เข้ามาอ่าน(แต่คงยากนะ) ก็อยากจะบอกว่า แป๊บเดียวเองครับ 3 ปี 6 ปี พอเข้ามหาลัยแล้วน้องอยากไว้ยาวถึงหลังก็ไม่มีใครว่าแล้วล่ะ  อย่างผมนี่ไง

อืม..อีกนิดนึง ผมว่าถ้าใครก็ตามที่ได้เรียนโรงเรียนมัธยมที่ดี  ผมว่าบรรดาศิษย์เก่าคงอยากให้เป็นเมือนเดิมน่ะนะ 

#55 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:02

ต่อไปนี้จะมีนร.เดินขบวนไล่ผอ.เป็นระยะๆ

ผอ.ที่ไม่ยอมรับการเปลี่ยนแปลง

เช่นอ้างว่า

รเบียบไม่เกี่ยวถ้าเรียนที่นี่

ต้องตัดผมสั้น

คอยดู

เหมือนกับกฎหมายห้ามเจ้าหน้าที่ของรัฐ ทำนิติกรรมกับรัฐ

มันก็เซนต์ให้เมียซื้อ

พอถูกจับได้ มันบอกอะไรวะ แค่เซนต์ชื่อก็ติดคุก

มันไม่ได้ดูกฎเป็นหลัก

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#56 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:03

เมื่อไหร่ท่านสุกำกวย จะให้ทหารเกณท์ไว้ผมยาวได้ ครับ -_-

We love fender.

#57 ด๋อยแทง

ด๋อยแทง

ขาประจำ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:05

สุดท้ายก็โดนบังคับตัดสั้นอยู่ดี เพราะเหา เหา มันยังอยู่คู่สังคมไทยนะครับ เด็กแถวบ้านขึ้น ป.4-5 ผมเริ่มยาว เหาก็มา ถ้าผู้ปกครองช่วยไหว มีเวลาดูแล ก็ไม่มีปัญหา ถ้าไม่มีเวลา ก็กะลาครอบอย่างเดียว
ถ้าเป็นสัก 4-5 ปีก่อนผมก็น่าจะแค้นใจอยู่หน่อยๆ แต่ตอนนี้ไม่แล้วล่ะ สั้นๆ สบายหัวกว่าเยอะ ไว้ยาวก็ต้องดูแลผมอีก ยิ่งวัยเจริญพันธุ์ พลังงานเหลือเฟือ ยังไงมันต้องมีกิจกรรมเสียเหงื่ออยู่แล้ว คงต้องเสียเวลาในแต่ละวัน10-20นาทีเพื่อมาดูแลเส้นผม ไม่งั้นก็เน่า

ส่วนเรื่องอย่างว่า เราก็คงต้องมาดูสถิติกันล่ะครับ ว่าก่อนและหลัง มันเพิ่มขึ้นหรือลดลง หรือจะมีนโยบายลูกคนแรกมาช่วย กินฟรี อยู่ฟรี รัฐเลี้ยงให้ แจกถุงยาง กล่องแรก นโยบายมีเซ็กซ์ครั้งแรก คงต้องดูกันต่อไป

#58 Sugary-jang

Sugary-jang

ขาประจำ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:14

เป็นรัฐบาลที่มีความคิดบรรเจิด เมพขิงๆ  :rolleyes:

"จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา "

#59 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:14

เมื่อไหร่ท่านสุกำกวย จะให้ทหารเกณท์ไว้ผมยาวได้ ครับ -_-

เห็นแว่วๆว่าจะยกเลิกการเกณฑ์ทหารอยู่แล้วนี่ครับ คงไม่ทำหรอกผมว่า  -_-

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#60 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:22

เค้าเรียก ว่า...   ขอให้ได้ค้าน....  เหอๆๆ  

ผิดแล้วครับ...    ต้องถามว่า การตัดผมเกรียน... แก้ปัญหานี้หรือป่าว....

ถ้าแก้... เราตัดเกรียนติ่งหูกันอยู่แล้ว ทำไมผลถึงเป็นแบบนี้....    :D

ไม่ใช้แค่ขอให้ได้ค้านนะครับ....
แค่สงสัย... ว่าเรามีปัญหานี้อยู่แล้ว.....
ทำไม... ยังไปส่งเสริมอีก.... ?....

ถามจริงๆ.... ไม่ได้เกรียนนะครับ.... :lol:

ส่งเสริม...  ตรงไหนไม่ทราบ..     ตัดผมยาวเนี่ยนะ.. 

ในเมื่อ หลักฐานมีอยู่ว่า ตัดผมสั้นเรายังได้ อันดับ1 เลย... 

ประเทศอื่น เค้าไว้ยาว เค้าได้น้อยกว่าเรา... มันไม่ได้ imply อะไรให้ท่านเลยหรือ...

แล้วคุณ hentai คิดว่า.... การไว้ผมยาวของ เด็กนักเรียน

จะช่วยลดปัญหาท้องก่อนวัยอันควรได้....

เหมือนประเทศอื่นๆไหมครับ ?

:lol:

ท่านว่า เรียนฟรี ช่วยลด ปัญหาท้องก่อนวัย หรือ ไม่ครับ...

คำตอบเดียวกัน...   :D

แล้วแก้รัฐธรรมนูญเพื่อล้มคตส และศาลบางอย่าง รวมถึงองค์กรอิสระหลายหน่วยงาน ช่วยแก้ไขปัญหาปากท้องประชาชนยังไง

เริ่มมีความรู้สึกว่าความคิดคุณเชี่ยมาก จริงๆนะ อยู่แถวใหนนะช่วยบอกทีอยากไปเยี่ยมอ่ะ ^_^

Edited by ครุฑดำ, 10 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:23.

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#61 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:06

ก็เป็นเรืองที่ไม่น่ายินดีเเละยินร้าย  สมัยเรียนมัธยมก็ไว้ผมยาวกว่าเพื่อนเป็นประจำ  เป็นเกรียนยุคก่อนเเรกนาร็อค เเต่ไม่เคยใส่รัดติ้วกระโปรงคืบสมัยเรียนปตรีเท่านั้น เพราะรู้สึกว่าของดีจริงไม่ต้องโปรโมท  ถ้าเด็กมันไม่มีปัญหาเรื่องผม  ถ้าเด็กมันเกรียนมันก็คงหาทางเกรียนเเนวทางไหม่   ทรงผมเเท้จริงเเล้วมันคือเเนวทางการเเสดงออกของเด็ก

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#62 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:18

ฮ่าๆกฏเล็กๆอย่างการไว้ทรงผมให้มันถูกระเบียบยังไม่อยากจะทำ เรียกร้องเสรีภาพอยากไว้ผมยาวให้ได้

แค่นี้ดูก็รู้แล้วว่าอนาคตบ้านเมืองไทนคนรุ่นต่อไปจะเคารพกฏหมายไหม?  :lol:

กฏมันมีให้ไว้ยาวได้ แต่ รร ดัดจริต...  ไปยึดกฏเก่า... นักเรียนเค้าก็ทำตาม...  มาตลอด...

ตอนนี้  มี รมต คนกล้า  เห็นว่า เฮ้ย มันมีกฏใหม่ ให้ทำได้อยู่แล้ว... พวกเองหลับหูหลับตา ยึดกฏเก่ากันทำไม...

ไม่ได้ทำเพราะนักเรียนเรียกร้อง...   นักเรียนเรียกร้องนานแล้ว...   แต่ หา รมต กล้าๆ ซักคนไม่ได้... จน ได้ คนนี้...

ไม่เกี่ยวกับเคารพหรือไม่เคารพกฏหมาย...      

สงสัย หาเรื่อง ค้านไม่ได้ใช่ไหมครับ... จับแพะชนแกะ ไปเรื่อย...   เรื่อง ตัดผมยังค้านได้...

คนกลางเอาอีกแล้ว...ดูคำตอบนี้แล้วความสุขุม ความเป็นผู้ใหญ่ลดน้อยลงไปมากนะครับ

ยังเจ็บแค้น ยังฝังใจเรื่องสมัยเรียนอยู่หรือ? กฏจะเก่าหรือจะเขียนเมื่อวานมันก็คือสิ่งที่ต้องปฏิบัติตามครับ

กฏของโรงเรียนที่เด่นชัดที่สุดมันก็คือการแต่งกายและทรงผมนี่แหละ ซึ่งมันเป็นเรื่องเล็กน้อย

แลัวถ้าเรื่องเล็กน้อยแค่นี้ยังทำกันไม่ได้ ใครจะรับประกันได้ว่ามันจบกันออกมาแล้วจะเคารพกฏสังคม

เคารพกฏหมาย แล้วจะทำให้มีคนเยี่ยงคนกลางเยอะขึ้นก็ได้แต่ไม่เป็นไรหรอก

เพราะยังเขาก็ไม่ด่าว่าครูไม่สั่งสอนหรอก แต่เดือดร้อนบุพการีว่าท่านไม่สั่งสอนแทน

ท่านว่า...

ถ้าตีความตามกฎกระทรวง พ.ศ.2515 นั้น นักเรียนชายจะต้องไว้ผมด้านข้างและด้านหลังเกรียน แต่กฎกระทรวง พ.ศ.2518 เปลี่ยนแปลงให้นักเรียนชายไว้ผมรองทรงได้ ไม่ต้องเกรียนผมด้านข้างหรือด้านหลัง แต่ในทางปฏิบัติแต่ละโรงเรียนยังคงยึดติดกับทรงผมเกรียนตามกฎกระทรวง พ.ศ.2515 ซึ่งเป็นเรื่องที่ไม่ถูกต้อง เพราะกฎกระทรวงฉบับใหม่ เปิดโอกาสให้เด็กไว้ทรงตามแบบรองทรงได้

ตกลงว่า..  ยังไงครับ... ต้องทำตามของเก่าหรือ ของใหม่ถึงจะถูกต้อง...  

รัฐบาลนี้ ไม่ได้แก้อะไรเลย... แค่ทำตามระเบียบให้ถูกต้อง.. เพราะ ที่ผ่านมามันทำไม่ถูก

แต่ พวก ค้านอย่างเดียว หลับหูหลับตา  ถึงขนาด  ประดิษฐ์ประดอย ตรรกใหม่...

"กฏจะเก่าหรือจะเขียนเมื่อวานมันก็คือสิ่งที่ต้องปฏิบัติตามครับ"

เออ.. ไอ้ที่เค้าเขียนไว้ ปี 18 ทับ ปี 15 เนี่ย...   เป็น สิ่งที่ไม่ควรทำหรือครับ...

แบบนี้ เราทำตาม รธณ 40 ดีป่าวครับ...  กฏเก่าเขียนเมื่อวาน มันก็คือสิ่งที่ต้องปฏิบัติตาม  

เอ...  กฏกระทรวงที่ออกๆกันมา ทุกกระทรวง..มี เป็น ร้อยๆข้อ เราไปขุดข้อเก่าๆ ที่ถูกข้อใหม่เขียนทับไปแล้วมาใช้  ดีไหมครับ... 

แถมท้าย...

อดไม่เล่นพ่อเล่นแม่...   บ้างไม่ได้หรือครับ...  ท่าที่ไ้ด้รับการสั่งสอนมาอย่างดี...    :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#63 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:24

เค้าเรียก ว่า...   ขอให้ได้ค้าน....  เหอๆๆ  

ผิดแล้วครับ...    ต้องถามว่า การตัดผมเกรียน... แก้ปัญหานี้หรือป่าว....

ถ้าแก้... เราตัดเกรียนติ่งหูกันอยู่แล้ว ทำไมผลถึงเป็นแบบนี้....    :D

ไม่ใช้แค่ขอให้ได้ค้านนะครับ....
แค่สงสัย... ว่าเรามีปัญหานี้อยู่แล้ว.....
ทำไม... ยังไปส่งเสริมอีก.... ?....

ถามจริงๆ.... ไม่ได้เกรียนนะครับ.... :lol:

ส่งเสริม...  ตรงไหนไม่ทราบ..     ตัดผมยาวเนี่ยนะ.. 

ในเมื่อ หลักฐานมีอยู่ว่า ตัดผมสั้นเรายังได้ อันดับ1 เลย... 

ประเทศอื่น เค้าไว้ยาว เค้าได้น้อยกว่าเรา... มันไม่ได้ imply อะไรให้ท่านเลยหรือ...

แล้วคุณ hentai คิดว่า.... การไว้ผมยาวของ เด็กนักเรียน

จะช่วยลดปัญหาท้องก่อนวัยอันควรได้....

ท่านว่า เรียนฟรี ช่วยลด ปัญหาท้องก่อนวัย หรือ ไม่ครับ...

แล้วแก้รัฐธรรมนูญเพื่อล้มคตส และศาลบางอย่าง รวมถึงองค์กรอิสระหลายหน่วยงาน ช่วยแก้ไขปัญหาปากท้องประชาชนยังไง

เริ่มมีความรู้สึกว่าความคิดคุณเชี่ยมาก จริงๆนะ อยู่แถวใหนนะช่วยบอกทีอยากไปเยี่ยมอ่ะ ^_^

จากเรื่อง ตัดผม ไป แก้ รธณ ซะงั้น......  

ถ้าอยากรู้จริงๆ.. ผมว่า ตั้งกระทู้ใหม่ แล้ว ลากผมได้ตอบได้นะครับ...   

ไม่งั้นก็ ผมถามท่านละกัน...  

การแก้ มาตรา 93-98 ช่วยแก้ไขปัญหาปากท้องประชาชนยังไง...    คำตอบเดียวกันครับ...  

เออ..

สลิ่มมีนิสัย... ชอบใช้ความรุนแรงกับคนเห็นต่างหรือครับ...    

โอไม่ซิ คงไม่ใช่ ...  ผมคิดไปเอง...    :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#64 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:29

ท่านว่า...

ถ้าตีความตามกฎกระทรวง พ.ศ.2515 นั้น นักเรียนชายจะต้องไว้ผมด้านข้างและด้านหลังเกรียน แต่กฎกระทรวง พ.ศ.2518 เปลี่ยนแปลงให้นักเรียนชายไว้ผมรองทรงได้ ไม่ต้องเกรียนผมด้านข้างหรือด้านหลัง แต่ในทางปฏิบัติแต่ละโรงเรียนยังคงยึดติดกับทรงผมเกรียนตามกฎกระทรวง พ.ศ.2515 ซึ่งเป็นเรื่องที่ไม่ถูกต้อง เพราะกฎกระทรวงฉบับใหม่ เปิดโอกาสให้เด็กไว้ทรงตามแบบรองทรงได้

ตกลงว่า..  ยังไงครับ... ต้องทำตามของเก่าหรือ ของใหม่ถึงจะถูกต้อง...  

รัฐบาลนี้ ไม่ได้แก้อะไรเลย... แค่ทำตามระเบียบให้ถูกต้อง.. เพราะ ที่ผ่านมามันทำไม่ถูก

แต่ พวก ค้านอย่างเดียว หลับหูหลับตา  ถึงขนาด  ประดิษฐ์ประดอย ตรรกใหม่...

"กฏจะเก่าหรือจะเขียนเมื่อวานมันก็คือสิ่งที่ต้องปฏิบัติตามครับ"

เออ.. ไอ้ที่เค้าเขียนไว้ ปี 18 ทับ ปี 15 เนี่ย...   เป็น สิ่งที่ไม่ควรทำหรือครับ...

แบบนี้ เราทำตาม รธณ 40 ดีป่าวครับ...  กฏเก่าเขียนเมื่อวาน มันก็คือสิ่งที่ต้องปฏิบัติตาม  

เอ...  กฏกระทรวงที่ออกๆกันมา ทุกกระทรวง..มี เป็น ร้อยๆข้อ เราไปขุดข้อเก่าๆ ที่ถูกข้อใหม่เขียนทับไปแล้วมาใช้  ดีไหมครับ... 

แถมท้าย...

อดไม่เล่นพ่อเล่นแม่...   บ้างไม่ได้หรือครับ...  ท่าที่ไ้ด้รับการสั่งสอนมาอย่างดี...    :D

.ใครเล่นพ่อเล่นแม่เหรอครับหรือผมไปด่าใคร?

ก็อย่างที่บอกว่ากฏเก่ากฏใหม่มันก็คือกฏผมไม่ได้เขียนว่าให้ต่อต้าน

เขียนแค่ว่าแค่ทำไม่ได้หรือแล้วไว้ผมสั้นมันก็ดีแล้วนี่

เรื่องแค่นี้ก็ทุรนทุราย ทำตัวเหมือนผู้แทนบางฝูงไปได้

แล้วไม่สอนให้รักษากฏระเบียบเล็กๆน้อย แล้วเด็กมันจะยอมรับกฏเกณฑ์สังคมได้เรอะ?

มันเป็นแค่ข้อห่วงใย อาจจะกระแนะกระแหนไปบ้างก็ตามประสาคนปากเสีย

ไม่โดนจริตคนกลางล่ะมั้ง เลยโดน"ข้อหาดัดจริต" 

#65 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:30

ลำดับกฏหมาย

กฏกระทรวงต่ำสุด

DSI ยังเอากฏหมายสมัยเก่าแต่ยังไม่ยกเลิก มาเล่นงาน ผู้ว่า กทม. เลยนี่

ปกติเวลาออกกฏหมายใหม่ที่ขัดแย้งกับกฏหมายเก่า จะต้องยกเลิกกฏหมายเก่าก่อน

เช่น ยกเลิกข้อความในมาตรา xxx พรบ. อะไรก็ว่าไป ให้ใช้ความในมาตรานี้แทน

เว้นแต่พลาดเพราะกฏหมายมันเยอะ หาไม่เจอ ฮ่าๆๆ

We love fender.

#66 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:45

เห็นด้วยกับพี่ริดกุน :lol: :lol:   ลืมอ่าน

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#67 lionidas

lionidas

ขาประจำ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:47

พี่ไต๋ สู้ๆครับ แมงสาป กำลังจะเงิบแล้วครับ
พี่ไต๋ นี่สุดยอด ตรงจริตผม โค-ตรๆ ครับ
สู้เค้าครับ ไอ้จ้อน เอ๊ย ไอดอล ของผม...
พี่เหนาะ คนตาบอดมันกลัวเสือเหรอ ถ้าเราไม่พูดแบบนี้เราจะได้เสียงเหรอ ...

#68 serialnu

serialnu

ขาประจำ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:53

เด็กหนีเที่ยวห้างสนุกละเมิงหุหุ     อีกนิดนะ ยอมรับซะเถอะ บ้านเมืองอื่นที่ไว้ผมยาวได้ เพราะประชาชนเค้ามีระเบียบวินัยกว่าเราเยอะ   บ้านเมืองเราต้องไปเอาอย่างเค้า ชาติก็ไม่มีที่จะอยู่ละ  ไอ้ความคิดวิบัติ เพลาๆลงบ้างเห่อะนะ  อย่าไปอ้างคนโน้นคนนี้  ผิดแล้วก้มหัวยอมรับผิดมีไหม 

ถามจริงเห่อะ   ทำผิดกล้าขอโทษไหม

#69 IAMDA

IAMDA

ขาประจำ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:59

ปล่อยให้เด็กเขาเรียนรู้เอง สมัยเด็กผมก็อยากไว้ผมยาว ไม่อยากตัดทรงนักเรียนกะลาครอบ พออยู่มหาวิทยาลัยก็เอาเต็มที่เลย  พอเดี๋ยวนี้ผมตัดสกินเฮดเลย เดือนละครั้ง สบายหัวดี ไม่เปลืองยาสระผม ไม่ยุ่งยาก ไม่เสียเวลา  ที่บ้านไม่มีหวีด้วย 55555

#70 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:30

เรื่องทรงผม เรื่องกฏระเบียบจะลากเข้าไปเรื่องรัฐธรรมนูญเพื่อ?

ที่เขียนมาไม่เห็นจะด่าเด็กสักคนแค่เปรียบเทียบว่ากฏเล็กๆน้อยๆแค่นี้

ยังไม่ปลูกฝังให้เด็กมันทำตามแล้วมันจะออกมาดีหรือ?

ยิ่งเด็กสมัยนี้ยังไม่เคารพครูด้วย

แล้วรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมันไม่มีอะไรให้ทำหรือไง

ไปทำเรื่องต่างประเทศอย่างนั้น ไร้สาระว่ะ!!

#71 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:31

จากเรื่อง ตัดผม ไป แก้ รธณ ซะงั้น......  

ถ้าอยากรู้จริงๆ.. ผมว่า ตั้งกระทู้ใหม่ แล้ว ลากผมได้ตอบได้นะครับ...   

ไม่งั้นก็ ผมถามท่านละกัน...  

การแก้ มาตรา 93-98 ช่วยแก้ไขปัญหาปากท้องประชาชนยังไง...    คำตอบเดียวกันครับ...  

เออ..

สลิ่มมีนิสัย... ชอบใช้ความรุนแรงกับคนเห็นต่างหรือครับ...    

โอไม่ซิ คงไม่ใช่ ...  ผมคิดไปเอง...    :D

อ้าว..ความคิดเห็นต่างอย่าง"คน"หรือนั่น  :huh: :huh:

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#72 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:50

คิดได้เนอะ

สมัยก่อนเดินไปไหนมาไหน

เห็นหัวเกรียนๆ ชาวบ้านรู้เลย นั่นนักเรียน

เห็นหัวฟูๆเดินมา ไอ้นั่นเด็กกุ๊ย เด็กเข็นผักในตลาด

คราวนี้ก็สบายล่ะ แยกกันไม่ออก คนไหนนักเรียน กุ๊ย แว๊น สก๊อย

สมัยให้ตัดเกรียน มันก็จะมีพวกพยายามแหกคอก ไว้รองทรงรองหวีมา

สมัยนี้ให้รองทรงได้ มันไม่ถักเปีย เดรดล้อกมาเลยล่ะรึ

ไอ้คนออกระเบียบมันก็ช่างคิดเนอะ

#73 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:06

คนสมัยก่อน........เขาต้องการปลูกฝังเรื่องระเบียบวินัย.....ให้กับเด็กๆ

ที่บังคับให้ตัดผมสั้น.........เพราะมีข้อดีมากกว่า ข้อเสียมากมาย

1. บ้านเราเป็นเมืองร้อน......ไม่เหมาะที่จะไว้ผมยาว.......เพราะถ้าร้อนมากๆ จะทำให้ขาดสมาธิในการเรียน

2. การไว้ผมยาวเป็นสาเหตุ แห่งการขาดสุขอนามัยที่ดี......ซึ่งเด็กยังไม่รู้จักการระวังในเรื่องดังกล่าว

3. เป็นสาเหตุให้เด็กๆไม่รู้จักคำว่า...หน้าที่ของตัวเอง...การไว้ผมยาวทำให้เกิด แฟชั่นต่างๆมากมายตามมา..แทนที่จะสนใจเรื่องการเรียน แต่กลับจะมาสนใจแต่การแต่งตัวและแต่งผม

4. ทำให้สถานศึกษา........ดูเป็นที่ ที่มีระเบียบ มีวินัย มีความเรียบร้อย.......สมเป็นสถานที่  ที่ให้ความรู้แก่บุตรหลานของเรา

5. ข้อนี้สำคัญสุด........ฝึกให้เด็ก.......ไม่ยึดติดกับเรื่อง  แค่เพียงหน้าตา ทรงผม.........แต่ให้เอาสามาธิมาจดจ่ออยู่ที่การเรียน

ปล. ผมว่าคนสมัยก่อนเขามีเหตุผลที่ดี   ถึงอยากให้เด็กๆตัดผมสั้น................แต่คนสมัยนี้จะมีเหตุที่ดีกว่าหรือเปล่า ที่ให้เด็กๆไว้ผมยาวได้.........อันนี้ผมไม่รู้

ของผมนะ สมัยเรียนประถมเมื่อนานนนนนนนน มาแล้ว ครูเคยบอกในตอนนั้นว่า

ที่ต้องตัดผมสั้น เพราะเลือดจะได้ไปเลี้ยงสมองบ้าง ไม่ได้เอาไปไว้เลี้ยงเส้นผมหมด

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน