Jump to content

- - - - -

ผมจะสั้นจะยาว...มันไม่เกี่ยวกับ ***..ว่า คุณเป็นคนเคารพกติกา ?

• Please log in to reply
59 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 V for Macaw

V for Macaw

ขาประจำ

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:41

เดี๊ยวพอไว้ผมยาวได้ เด็ก นร. ก็จะ ไม่เป็นอันเรียน เดินโชว์ผม เหล่หญิง หนีเที่ยว เดินห้าง ฯลฯ

ฉันมาที่บอร์ดแห่งนี้ เพื่อหยุดระบอบทักษิณ

#52 หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

ขาประจำ

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:01

ผมว่าเราสนใจเรื่องสิ่งที่อยู่ในหัวเด็ก มากกว่าสิ่งที่อยู่บนหัวเด็กกันดีกว่าครับ เด็กผู้ชายไทยพุทธ น่าให้บวซเณรกันให้หมด

จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ... ศีลธรรม เป็นกรอบรักษาจินตนาการให้ดำรงอยู่ด้วยความดีงาม... -_- 

#53 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:35

ตัดหัวเกรียน ไม่ดีหรือ ไม่เปลืองตังค์ ราคาถูก อย่างมากก็ 60 บาท แถมอยู่ได้นานด้วย แต่ตัดทรงเกาหลี 150 บาท แป๊บๆ ก็ต้องไปตัดใหม่

จะให้เด็กนักเรียนชายผูกผมไปเรียน เป็นเด็กติสต์หรือไง จะเลียนแบบฝรั่งน่ะ นึกถึงคนจนๆ ด้วยนะ ที่ต้องทำงานจนไม่มีเวลาดูแลใส่ใจลูกน่ะ 

#54 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2556 - 05:46

ตอนนี้เลิกการบังคับทรงผม อีกหน่อยคงเลิกการแต่งเครื่องแบบนักเรียน

แบบนักเรียนในต่างประเทศ ไว้ผมยาว ไม่มีเครื่องแบบ

#55 best

best

ขาประจำ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:19

บาง คห.ก็ตอบอะไรปัญญาอ่อนเกิน ไม่ได้รู้เรื่องรู้ราวอะไรเลย ใครเขาให้ น.ร.ชายตัดทรงเกาหลี บ้าหรือเปล่า

บาง คห.ก็จินตนาการเรื่อยเปื่อยไปถึงเรื่องยกเลิกเครื่องแบบ เฮ้อ.... :lol:

#56 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:06

บาง คห.ก็ตอบอะไรปัญญาอ่อนเกิน ไม่ได้รู้เรื่องรู้ราวอะไรเลย ใครเขาให้ น.ร.ชายตัดทรงเกาหลี บ้าหรือเปล่า

บาง คห.ก็จินตนาการเรื่อยเปื่อยไปถึงเรื่องยกเลิกเครื่องแบบ เฮ้อ.... :lol:

สติปัญญาต่ำแล้วมาว่าคนอื่นวุ้ย ผมรองทรงแบบเกาหลีไม่มีหรือว่ะ ตลกจริงๆ 

แล้วให้ยกเลิกเครื่องแบบ มันก็คงเป็นจริงได้ ขนาดเรื่องปัญญาอ่อนของรัฐบาลนี้ให้ยกเลิกตัดผมเกรียนยังได้เลย 

นายพงศ์เทพ ได้กล่าวทิ้งท้ายว่า เพื่อแก้ปัญหาในเรื่องทรงผมนักเรียน ขณะนี้ตนได้มอบให้เจ้าหน้าที่ไปจัดทำหนังสือเวียนเพื่อแจ้งไปยังสถานศึกษาในกำกับของ ศธ. ทุกแห่ง เรื่องทรงผมนักเรียนนั้นต้องยึดกฎกระทรวง ฉบับที่ 2 ให้นักเรียนชายไว้ทรงยาวแบบรองทรงได้ และให้นักเรียนหญิงเลือกไว้ผมสั้นหรือยาวได้

Edited by Bookmarks, 13 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:08.

#57 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:15

เข้าใจคำนี้มั๊ยครับ

"สนใจแต่สิ่งที่อยู่บนหัวแต่สิ่งที่อยู่ในหัวกลับไม่สนใจ"

คำนี้ถ้า เขาพูดถึง นักเรียน จะหมายถึง ควรสนใจสิ่งที่อยู่ในสมองมากกว่าทรงผม

กลับกัน

ที่ผมตั้งกระทู้ ผมหมายถึง รัฐมนตรีกระทรวงศึกษาฯ นั่นแปลว่า "สนใจแต่สิ่งที่อยู่บนหัวแต่สิ่งที่เด็กต้องเรียนรู้ อนาคตของเด็กคนนั้นจะเป็นผู้ใหญ่ที่ดีไม่ได้ หากไม่สนใจ ความรู้ความสามารถเด็ก ไม่สร้างพวกเขาให้รู้จัก คำว่าหน้าที่

กลับไปชี้ช่องให้สังคม  "เรียกร้องแต่สิทธิ ลืม หน้าที่ของตน" เคยได้ยินมั๊ย สิทธิ และ หน้าที่ ต้องไปด้วยกัน 

Edited by susu, 13 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:21.

#58 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:33

แต่หากเราพูดถึง คนนี้  ถามถึงคน 15.7 เลือก ว่า

ทำไม "สนใจแต่สิ่งที่  อยู่ บน หัว  แต่สิ่งที่  อยู่ ใน หัว  กลับไม่สนใจ"

Attached Images

Edited by susu, 13 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:34.

#59 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:43

ไม่ถงไม่ถามสักคำ ว่าของเดิมทำไมถึงบังคับให้ตัดสั้น

1. เหา

2. จะได้ไม่ต้องเอา สติ สตัง มาห่วงแต่เส้นผม มาบำรุงแต่ทรงผม จนไม่ใส่ใจการเรียน

ของเดิมมีแค่ตรงนี้ แต่ผลพลอยได้คือ การทดสอบวินัยและการเคารพกฏกติกาของโรงเรียน ไม่ว่าจะเด็กนักเรียนหรือผู้ปกครอง

ให้ตัดกันสั้นๆ พอครูเริ่มไม่ค่อยตรวจ พวกก็เริ่มรองทรงโดยอัตโนมัติ ไว้ข้างหน้ายาวเป็นนกเอี้ยง เข้าห้องน้ำก็มัวแต่ไป หวีเสยๆ

พวกผู้หญิงก็เหมือนกัน แต่ก่อนถึงไหนถึงกันกิจกรรมโรงเรียนช่วยได้เต็มที่

พอไว้ผมยาวเข้า ให้เป็นนักกีฬาให้หน่อย ไม่เอากลัวผมเสีย ให้ช่วยทำงานฝีมือให้หน่อย ไม่เอากลัวผมเลอะ

แต่พอจะหาดรัมเมเยอร์ ทีนี้แหละแย่งกันเป็น พ่นสเปรย์แต่งผมหนาเตอะดันไม่กลัวผมเสีย มันเป็นซะแบบนี้

ก็เข้าใจ วัยรุ่นฮอร์โมนมันแรง รักสวยรักงามเพื่อให้ต้องใจเพศตรงข้าม

เมื่อก่อนเลยต้องทำยังไงก็ได้เพื่อตัดกำหนัดตรงนี้ออกไป ตัดผมเกรียน ไว้ผมม้า กระโปรงบาน ขาสั้น

มาสมัยนี้โลกมันเปลี่ยนไป จะขอไว้ผมยาวขึ้น จะหล่อจะสวยขึ้น ก็ตามใจ แต่ต้องคุมสติ คุมวินัยในตัวเองให้ได้

เอาแต่รักสวยรักหล่อจนสอบตก จะมาโทษครูคงไม่ได้นะจ๊ะ

#60 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:07

เมื่อวานนั่งดูเด็กเค้ามาพูดในรายการนึง ประมาณว่ามันเป็นสิทธิส่วนบุคคลที่จะไว้ผมยาว และอีกอย่างที่ว่า..ผมยาวมันไม่เกี่ยวกับการที่ว่าเรียนดีหรือไม่นั้น.. ส่วนตัวกระผมคิดว่าที่พูดมานั้นมันก้อถูก แต่..เมื่อมันมีกติกาที่อออกมาให้มันเป็นระบบระเบียบก้อไม่ควรมาแถอ้างสิทธินะครับ ที่เค้าออกกฎระเบียบผมสั้นมา ก้อเพื่อให้มันไปทางเดียวกัน ของคุณน่ะมันเด็กในเมือง ลองไปดูเด็กบ้านนอกสิครับ บางวันน้ำก้อไม่อาบเรียกเข้ามานั่งคุยใกล้หน่อยเหม็นแทบเป็นลม แล้วมาอ้างสิทธิว่ามันเป็นสิทธิของผมจะไว้ผมยาว แล้วจะเอายาวซักเท่าไหร่ครับถึงจะหมายความว่าพอดี..ต่อไปหากไอ้เณรในกองทัพออกมาพูดว่าผมยาวไม่มีผลต่อการยิงปืนผมขอไว้ผมยาวเป็นสิทธิผมนะ หรือ พระแถวบ้านออกมาบิณฑบาตไว้ผมยาวแล้วบอกว่ามันเป็นสิทธิของพระเพราะผมยาวไม่มีผลต่อการปฏิบัติกิจ..แล้วสังคมไทยมันจะเป็นอย่างไรครับ ทุกคนอ้างสิทธิกันหมด แล้วมันจะเป็นระเบียบได้อย่างไร กระผมเองสมัยเด็กก้อหนึ่งในตองอูเหมือนกันกับเรื่องพวกนี้..แต่มาคิดย้อนกลับไปมันก้อถูกอย่างที่เค้าออกกฎขึ้นมาเพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อย

อันนี้ผมก็ได้ดูผ่านๆ เห็นว่าเป็นการถกเถียงที่ไร้สาระ ไม่ประเทืองปัญญาเลยเลิกดู

ความจริงน่าจะจับเข่าคุยกันเรื่องทีคุณผึ้งฯเสนอยังเข้าท่ากว่า

เพราะตอนนี้หันไปทางไหนมีแต่รร.สอนพิเศษเต็มบ้ามเต็มเมืองไปหมด

แล้วตอนอยู่โรงเรียนทำอะไรกัน

การบ้านเด็กประถมที่ครูให้มาดูๆแล้วก็เกินความสามารถเด็กที่จะทำได้

การศึกษาไทยเรากู่กลับยากเต็มทีแล้ว เพราะมัวแต่วางนโยบายจากห้องแอร์ และไม่ศึกษาวิถีชีวิตคนไทย

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน