Jump to content

- - - - -

คิดอย่างไรกับการหาเสียงของดีเจแขกขาว

• Please log in to reply
32 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:57

พอดีมีเพื่อน ๆ แชร์รูปนี้กัน ก็เลยได้เห็นแนวทางการหาเสียงของดีเจแขกขาว (ที่ผมก็ไม่รู้ว่าเคยเปิดแผ่นหรือจัดรายการที่ไหน)

คุณคิดว่าดีเจแขกขาวจะสร้างปรากฏการณ์ดึงคะแนนคนชอบของแปลก คนชอบความสะใจ แบบอดีตเจ้าของอาบอบนวดได้หรือไม่

หรือว่าจะเป็นเพียงตัวตัดคะแนนพรรคใหญ่

หรือจะเป็นเพียงไม้ประดับสติเฟื่อง

หรือจะเป็นเพียงนักตีกินที่คอยหาเรื่องติคนอื่น

หรือว่าดีเจแขกขาวคนนี้มีประวัติผลงานโดดเด่นในการบริหาร สมควรให้มาดูแลเมืองหลวงของเราจริง ๆ

Edited by เพื่อนร่วมชาติ, 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:58.

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#2 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:01

ผมว่าเลือกคนที่มีประสบการณ์โชกโชน. มีความรู้. ฝ่าผ่านในหลายๆ วิกฤต
ประจักแก่สายตาผู้คน คำพูดศักสิทธิ์. คำไหนคำนั้น

ไม่ใช่แม่มม. ไม่รู้หอกอะไร. แล้วเป็นนายกได้. กากเกลือจริงๆ

Edited by gears, 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:05.

#3 Ricebeanoil

Ricebeanoil

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:07

ไม่รู้จักผู้สมัครเป็นการส่วนตัว เลยไม่มีความเห็นครับ

แต่การโฆษณาของเค้าเจ๋งมาก เข้าใจง่าย ดูแล้วให้มีแรงจูงใจให้ไปกระทำในสิ่งที่เค้าต้องการจริงๆ 

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#4 เหมียวแรงเจอร์

เหมียวแรงเจอร์

น้องเก่า

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:11

เค้าอยู่คลื่น FAT FM104.5  เป็นเป็นผู้ก่อตั้งคลื่นวิทยุแนวอินดี้ที่มีวัยรุ่นชื่นชอบ และอยู่เบื้องหลัง FAT FEST ที่คนเข้าร่วมงานกันล้นหลาม 

ผมว่าเค้ามีไอเดียในการพัฒนา กทม. ตามสไตล์วัยรุ่นๆ น่าจะดึงคะแนนวัยรุ่นที่ไม่สนการเมืองค่อนข้างเยอะ 

ส่วนตัว ผมชอบฟังคลื่นนี้นะครับ เพลงแนวๆเยอะ ^^

#5 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:20

สกุล คุ้น ๆ หู...( เปลี่ยนเสื้อก่อนดีไม๊ ?) สีมันพิลึก ๆ นะ

แขกขาว  เถา..

#6 taze

taze

ขาประจำ

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:29

นโยบายจับต้องได้และโดนมากที่สุดแล้ว ถ้าไม่ติดว่าหากไปเลือกพี่โต้ แล้วจะไปตัดคะแนนอดีตผู้ว่า แล้วจูดี้ขึ้นแท่นผมเลือกแกแน่นอน รู้จักกันผ่านๆ ผมคิดว่าแกไม่ใช่นักตีกิน หาเสียงวูบวาบเหมือนเจ้าของอ่าง ไม่ใช่ไม้ประดับสติเฟื่องแน่นอน

"Power tends to corrupt, and absolute power corrupts absolutely."

#7 unook

unook

น้องเก่า

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:38

จากข้อมูลข้างต้นก็ยังไม่เห็นนโยบายอะไรนี่ครับ เพียงแต่ดิสเครดิตผู้สมัครในการเลือกตั้งครั้งก่อนๆ เลยไม่ขอวิจารณ์ในแง่นโยบายนะครับ

แต่ในด้านการรณรงค์ ผมว่าเขามีแนวคิดแปลกใหม่น่าสนใจ  คล้ายๆกับผลงานในการทำงานของเขาครับ  น่าติดตาม

#8 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:44

ดูแล้วนึกถึงไอ้หม่อมตาปลาดุก คราวเลือกตั้งผู้ว่าครั้งที่ผ่านมา

พอสอบตกก็ไปอยู่กับพวกควายแดงเฉยเลย :blink: :blink: :blink:

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#9 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:57

เค้าอยู่คลื่น FAT FM104.5  เป็นเป็นผู้ก่อตั้งคลื่นวิทยุแนวอินดี้ที่มีวัยรุ่นชื่นชอบ และอยู่เบื้องหลัง FAT FEST ที่คนเข้าร่วมงานกันล้นหลาม 

ผมว่าเค้ามีไอเดียในการพัฒนา กทม. ตามสไตล์วัยรุ่นๆ น่าจะดึงคะแนนวัยรุ่นที่ไม่สนการเมืองค่อนข้างเยอะ 

ส่วนตัว ผมชอบฟังคลื่นนี้นะครับ เพลงแนวๆเยอะ ^^

ขอบพระคุณมากที่บอกเล่ากันครับ

เห็นด้วยว่าโฆษณาดีมาก เพราะเขาทำงานสายนี้มา ย่อมเข้าใจวิธีการ "สื่อ" "สาร" เป็นอย่างดี

แต่เผอิญกทม.ไม่ใช่สถานีวิทยุ  มีปัญหาล้านแปดต้องแก้ไข ซึ่งต้องอาศัยระบบโยงใยถึงกันที่สลับซับซ้อน

เอาง่ายๆ ตอนน้ำท่วมมหาวินาศ การทำงานของศอฉ.และการแถลงข่าว

ทำให้ผมเข้าใจเลยว่า...คนที่ไม่เคยรู้ระบบ ไม่เข้าใจวิธีการทำงาน...มันจะคลำทางอย่างงงๆแค่ไหน

ผมเลยไม่อยากได้ดีเจไอเดียเก๋ไก๋ครับ  เพราะแบบนั้น ผมเอาไอ้สมบัติ บก.ลายโจร มาเป็นผู้ว่าเลยก็ได้

gladiator 1.jpg

#10 Et tu Brute?

Et tu Brute?

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:12

ส่วนตัวผมไม่เคยฝันอย่างที่ท่านดีเจแกบอก
เพราะไม่คิดว่าผู้ว่ากรุงเทพจะแก้ปัญหาอะไรได้มากมายนัก
ถ้านโยบายระดับชาติไม่หยุดการขยายตัวแบบไร้ทิศทาง
เดี๋ยวนี้เมืองมันลามกลืนกินจังหวัดรอบๆหมดแล้ว
ผู้ว่ากรุงเทพจะไปทำอะไรได้

It's us against the world

#11 Diablo

Diablo

ขาประจำ

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:41

ได้ดูคลิปแรพเสียดสีนักการเมืองอันนึงในยูทูป (epic rap battle of history) ที่เป็น รอมนีย์ กับ โอบาม่า แรพสู้กัน ติดใจประโยคที่คนแสดงเป็นบุคคลที่สาม(ลินคอนด์)พูดใส่รอมนีย์ว่า It's a country not a company you can't play like monopoly.

แกอวดตัวไว้ว่าก้อบกู้บริษัทช่วงวิกฤตเศรษกิจขึ้นมาได้เลยขอบริหารกรุงเทพ ผมว่ามือไม่ถึงครับยิ่งในภาวะการเมืองแบบนี้ด้วย มาตัดคะแนนคนชอบลองของแปลกมากกว่า

"The price good men pay for indifference to public affairs is to be ruled by evil men."

#12 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:59

สุหฤท เป็น CEO เครื่องเขียนตราช้างที่เราๆท่านๆใช้ในออฟฟิศนี่แหละครับ

ผมเลือกคนนี้ครับ
“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#13 shinethai

shinethai

ขาประจำ

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:03

ชอบน่ะ แต่ไม่เลือก

อยากให้สร้างเครดิตทางการเมืองให้มากกว่านี้ก่อน

มาช่วยงานกทม. สักสมัย... เอาให้เซอร์ไพส์ไปเลย

แล้วค่อยลงสมัยหน้าจะหล่อกว่านี้เยอะ

ผมไม่ต้อนรับพวกล้มเจ้า ไม่ต้องเสรือกเข้ามาในกระทู้ที่ผมตั้ง

#14 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:43

ดูๆ ไปเขาก็อาจมีความตั้งใจ แต่นโยบายเหมือนจะไปตายเอาดาบหน้ายังไงพิกล แถมออกแนวฝันๆ ประมาณไอ้พวกโลกสวย ผึ้งเลือกคุณชายดีกว่า

บ้านเมืองไม่ใช่เล่นขายของนะคะ จะได้เลือกเอามันส์

#15 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:25

ไอเดียดีนะคะ นำเสนอนโยบายได้เข้าใจง่าย แหวกแนวดีไม่ยึดติดอยู่ในกรอบเดิมๆ ในระดับผู้บริหารบริษัทเจ๊ว่าแกก็อยู่ในระดับผู้นำที่เก่งและดีค่ะ วัดจากการบริหารบริษัทเอกชนเจ๊ขอชื่นชมค่ะ

แต่เจ๊ไม่มั่นใจว่าเมื่อเจอการบริหารงานราชการแบบไทยๆ ที่ต้องยึดติดกับกฎระเบียบเยอะๆ ตัวแกจะเอาตัวรอดได้หรือไม่ และนโยบายเช่น จะจัดระเบียบหาบเร่ แผงลอย, 50 เขต 50 เสน่ห์ หรือให้จักรยานเป็นพาหนะทางเลือกจริง พวกนี้ยังนึกไม่ออกว่าในทางปฏิบัติจะเป็นไปได้กี่มากน้อย คือเห็นแต่หัวข้อแต่ยังไม่เห็นรายละเอียดอะไรเลยค่ะ

#16 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:07

พอดีมีเพื่อน ๆ แชร์รูปนี้กัน ก็เลยได้เห็นแนวทางการหาเสียงของดีเจแขกขาว (ที่ผมก็ไม่รู้ว่าเคยเปิดแผ่นหรือจัดรายการที่ไหน)

คุณคิดว่าดีเจแขกขาวจะสร้างปรากฏการณ์ดึงคะแนนคนชอบของแปลก คนชอบความสะใจ แบบอดีตเจ้าของอาบอบนวดได้หรือไม่

หรือว่าจะเป็นเพียงตัวตัดคะแนนพรรคใหญ่

หรือจะเป็นเพียงไม้ประดับสติเฟื่อง

หรือจะเป็นเพียงนักตีกินที่คอยหาเรื่องติคนอื่น

หรือว่าดีเจแขกขาวคนนี้มีประวัติผลงานโดดเด่นในการบริหาร สมควรให้มาดูแลเมืองหลวงของเราจริง ๆ

ช่วยบอกประมาณการงบประมาณที  แล้วจะเอางบมาจากไหน หมายถึงมีสายสัมพันธ์ดีขนาดไหนกับคนของนส.ปู

หรือตัวนส.ปูเอง  ...งบน่ะมาจากนส.ปู  ถ้าอิสระจริง ถ้านส.ปู ไม่ให้งบก็เดี้ยง ไม่มีพรรคพวกหนุนหลังก็เจ๊ง

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#17 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:10

ดูๆ ไปเขาก็อาจมีความตั้งใจ แต่นโยบายเหมือนจะไปตายเอาดาบหน้ายังไงพิกล แถมออกแนวฝันๆ

ดูๆ ไปเขาก็อาจมีความตั้งใจ แต่นโยบายเหมือนจะไปตายเอาดาบหน้ายังไงพิกล แถมออกแนวฝันๆ ประมาณไอ้พวกโลกสวย ผึ้งเลือกคุณชายดีกว่า

บ้านเมืองไม่ใช่เล่นขายของนะคะ จะได้เลือกเอามันส์

เพิ่งรู้นะครับ คุณชายเป็นประธานนายกเทศมนตรีโลก (น่าจะเรียกถูก)

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#18 เด็กอมมือ

เด็กอมมือ

"ขวัญใจอาหมวย"

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:22

เป็นรุ่นพี่ที่โรงเรียนมัธยมครับ นิสัยดีอยู่

แต่คงไม่เลือกครับ เพราะผู้ว่ากทม จะทำอะไรก็ต้องผ่าน สภา กทม

คนเดียวมือเดียว น่าจะลำบาก ขอเลือกคนเก่าครับ อย่างน้อยก็เดาออกว่า กทมอีก 4 ปี จะเป็นแนวทางไหนครับ

"ผมคงไปบังคับใครให้รักในสิ่งที่ผมรักไม่ได้ แต่คุณก็ไม่มีสิทธิ์มาจาบจ้วงในสิ่งที่ผมรัก"

#19 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:40

ดูๆ ไปเขาก็อาจมีความตั้งใจ แต่นโยบายเหมือนจะไปตายเอาดาบหน้ายังไงพิกล แถมออกแนวฝันๆ

เพิ่งรู้นะครับ คุณชายเป็นประธานนายกเทศมนตรีโลก (น่าจะเรียกถูก)

ไม่เข้าใจอ่ะค่ะ หมายความว่าไง

ก่อนหน้านี้ ผึ้งเคยอ่านนโยบายของตาแขกนี่ เขาบอกว่านโยบายของเขาคือให้คนกรุงเทพมาออกความคิดเห็นกันว่าจะพัฒนากรุงเทพยังไง โอเคว่ามันฟังดูดี แต่ทางปฎิบัติล่ะ จะให้ทุกคนมาประชุมร่วมกันแบบโรมันเหรอ แล้วถ้าเกิดไม่ได้ผลเป็นที่น่าพอใจจะทำไง ปล่อยไปตามเวรตามกรรมรึ หลักการเขาดูดีค่ะ ใครๆ ก็พูดได้ว่าจะทำโน่นทำนี่ แต่ผึ้งยังไม่เคยได้ยินว่าเขาจะลงมือทำยังไง มันฟังเหมือนวาดแผนงานบนอากาศ ตราบใดที่ยังไม่มีอะไรเป็นตัวเป็นตนให้น่าเชื่อว่าเขาเจ๋งอย่างปากว่า ผึ้งไม่เลือกเขาแน่

#20 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:24

เขาไม่ได้เป็นดีเจอย่างเดียวนะครับเป็นผู้บริหารบริษัทมีชื่อเสียง มีสมองมากกว่านายกแน่นอน เขามีกลุ่มเป้าหมาย วางตำแหน่งตัวเองไว้เป็นทางเลือกคนรุ่นใหม่แบบชัดเจน ภาพลักษณ์แปลกแต่ประวัติ ประสบการณ์ไม่ได้เสียหายอะไรเลยนะครับ

มีคนเสนอตัวแข่งขันตามกติกาตรงไปตรงมา น่าจะเป็นเรื่องดีต่อคนกรุงเทพ
จะเลือกไม่เลือกจะได้ดูกันที่นโยบายจริงๆ ดีกว่าเอาโจรมาเป็นผู้สมัครตั้งเยอะ
อย่าไปกลัวว่าปชป จะถูกตัดคะแนนบางส่วน ถ้ากลัวจะแพ้แม้แต่คนแปลกๆ แบบนี้ แสดงว่าไม่มั่นใจในคุณสมบัติของคุณชายเลย

#21 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:20

ผมว่าถ้าแกเป็น "คนดี" แล้วก็ "อาศัยอยู่กรุงเทพ" เป็นไปไม่ได้ จะหาเสียงด้วย

"นโยบาย กรุงเทพสะอาด" เพราะมันเป็นไปไม่ได้ใน 4 ปี ผมให้ 10 ปีเลยด้วยซ้ำ

แสดงว่าแกอาจจะอยู่กรุงเทพในส่วนของเมืองสวรรค์ ไม่ได้ลงมาเดินดินกินข้าวแกง

เลยไม่รู้ว่า ประชาชนที่ใช้กรุงเทพเป็นคนอย่างไร มีวิถีชีวิตเช่นไร

สำหรับผม การแก้ปัญหาจราจรยังง่ายกว่า "ความสุดอาด" 4-5 เท่าตัวเลยด้วยซ้ำ

ด้วยเหตุผลง่ายๆ คนที่อยู่กรุงเทพปัจจุบัน กว่าครึ่งไม่เคยรู้สึกว่า "กรุงเทพ" เป็นบ้าน

ของเขา ถึงแม้ว่่าจะอยู่มานานนับสิบปี และไม่มีแผนที่จะย้ายไปจาก "กรุงเทพ"

เมื่อผมเห็นเช่นนี้ ผมฟังธงเลยครับ ว่าถ้าได้เป็นผู้ว่าฯ ก็จะทำงานล้มเหลว

#22 10APR10

10APR10

ขาประจำ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:42

ไม่คิด ไม่เลือกครับ

ยุคคนชั่วครองเมืองสมมติถ้าชนะเข้ามาได้ เราคงเห็นนายนี่โดนรัฐบาลขยี้จนเละ

หรือไม่ก็ต้องยอมเป็นเมืองขึ้นของพวกมัน

#23 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:52

ผมมองคนคนนี้ว่าเจตนาดี และไม่มีอะไรแอบแฝงนะ

จะว่าไปผมมองแกเหมือน อากร ฮุนตระกูล ไม่ชนะหรอก  รู้ด้วยว่าไม่ชนะ

แต่สุขใจที่จะเสนอความคิดหรือแนวคิดออกมา  ซึ่งคุณหญิง กัลยา ฯ ก็ทำแบบนั้นในแนวคิด กรุงเทพเมืองเล็กๆ

#24 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:26

ผมมองคนคนนี้ว่าเจตนาดี และไม่มีอะไรแอบแฝงนะ

จะว่าไปผมมองแกเหมือน อากร ฮุนตระกูล ไม่ชนะหรอก  รู้ด้วยว่าไม่ชนะ

แต่สุขใจที่จะเสนอความคิดหรือแนวคิดออกมา  ซึ่งคุณหญิง กัลยา ฯ ก็ทำแบบนั้นในแนวคิด กรุงเทพเมืองเล็กๆ

สุหฤท เป็น CEO เครื่องเขียนตราช้างที่เราๆท่านๆใช้ในออฟฟิศนี่แหละครับ

ไอเดียดีนะคะ นำเสนอนโยบายได้เข้าใจง่าย แหวกแนวดีไม่ยึดติดอยู่ในกรอบเดิมๆ ในระดับผู้บริหารบริษัทเจ๊ว่าแกก็อยู่ในระดับผู้นำที่เก่งและดีค่ะ วัดจากการบริหารบริษัทเอกชนเจ๊ขอชื่นชมค่ะ

แต่เจ๊ไม่มั่นใจว่าเมื่อเจอการบริหารงานราชการแบบไทยๆ ที่ต้องยึดติดกับกฎระเบียบเยอะๆ ตัวแกจะเอาตัวรอดได้หรือไม่ และนโยบายเช่น จะจัดระเบียบหาบเร่ แผงลอย, 50 เขต 50 เสน่ห์ หรือให้จักรยานเป็นพาหนะทางเลือกจริง พวกนี้ยังนึกไม่ออกว่าในทางปฏิบัติจะเป็นไปได้กี่มากน้อย คือเห็นแต่หัวข้อแต่ยังไม่เห็นรายละเอียดอะไรเลยค่ะ

เห็นด้วยว่าโฆษณาดีมาก เพราะเขาทำงานสายนี้มา ย่อมเข้าใจวิธีการ "สื่อ" "สาร" เป็นอย่างดี

แต่เผอิญกทม.ไม่ใช่สถานีวิทยุ  มีปัญหาล้านแปดต้องแก้ไข ซึ่งต้องอาศัยระบบโยงใยถึงกันที่สลับซับซ้อน

เอาง่ายๆ ตอนน้ำท่วมมหาวินาศ การทำงานของศอฉ.และการแถลงข่าว

ทำให้ผมเข้าใจเลยว่า...คนที่ไม่เคยรู้ระบบ ไม่เข้าใจวิธีการทำงาน...มันจะคลำทางอย่างงงๆแค่ไหน

ผมเลยไม่อยากได้ดีเจไอเดียเก๋ไก๋ครับ  เพราะแบบนั้น ผมเอาไอ้สมบัติ บก.ลายโจร มาเป็นผู้ว่าเลยก็ได้

คุณชายจะชนะง่ายมาก  ถ้าประกาศ ว่า หากผมชนะ จะเชิญ เขามาเป็นทีมปรึกษา คนกรุงเทพ จะมีแต่ได้

#25 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:30

คุณชายจะชนะง่ายมาก  ถ้าประกาศ ว่า หากผมชนะ จะเชิญ เขามาเป็นทีมปรึกษา คนกรุงเทพ จะมีแต่ได้

หากเขาปฎิเสธ ก็จะเสียหมาง่ายมากเหมือนกัน

เหมือน "ยกตนข่มท่าน" ถ้ามีมรรยาท ไม่ควรทำ

เสียมากกว่าได้

#26 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:45

เห็นแต่ดิสเครดิตคนอื่นๆ ครับ ไม่เห็นนโยบายอะไรที่เป็นรูปร่างเลย

คนทำงานมันก็ย่อมมีบ้างที่จะสำเร็จและล้มเหลว

แต่เราย่อมเห็นหนทางอยู่ไม่ใช่รึว่ามันล้มเหลวเพราะอะไร

รถไฟฟ้าเลียบคลองของ ดร.พิจิตต รัตกุล ไม่ได้สร้างเพราะอะไร เพราะมันผ่านคณะศึกษาวิจัยดูแล้ว มันไม่คุ้มต่อการลงทุน และมีผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อมเป็นอย่างมาก ที่สำคัญทำให้วิถีชีวิตคนริมคลองมันเปลี่ยนไปมาก

เรื่องไฟฟ้าสว่างทั่วทุกซอย ปัจจุบันทำเกือบครบทั้งหมดแล้วนะครับ ยกเว้นถนนส่วนบุคคลที่เข้าไปทำไม่ได้

เรื่อง รร. 2-3 ภาษา..อยู่ในระหว่างการพัฒนาหลักสูตรให้เข้าที่เข้าทาง แต่ รร.ในสังกัด กทม. ในตอนนี้ก็ได้เรียนตามนโยบายแล้วนี่ครับ ถึงจะยังไม่ได้ 100% ก็ตาม

เรื่องขยะ ก็ถูกกำจัดและพัฒนาพื้นที่ไปเยอะแล้วนะครับ ไม่ใช่เป็นเรื่องฝันค้างแต่อย่างใด แต่มันต้องค่อยเป็นค่อยไป

การพัฒนาเมืองทุกสิ่งทุกอย่าง ไม่ใช่ว่าจะทำเสร็จทุกอย่างได้ภายใน 4 ปีที่ดำรงตำแหน่งนะครับ ขนาด นโยบายเรื่องกล้อง cctv กว่าจะทำได้สำเร็จก็ปาไปปีที่ 3 - 4 แล้ว ดังนั้นเรื่องบางเรื่องที่เราคิดว่ามันง่ายๆ ทำได้ตามนโยบาย บางอย่างมันก็ต้องผ่านการศึกษาข้อมูลก่อนว่ามันมีผลกระทบอะไรหรือไม่ ถ้าผลเสียมันเยอะกว่าผลดี ไม่ต้องห่วงนโยบายนั้นแท้งแน่นอน

ถ้าคุณชายไม่เจ๋งจริง แกคงไม่ได้รับการยกย่องจากนานาประเทศหรอกครับ

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#27 yaister7

yaister7

ขาประจำ

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:37

โปสเตอร์เจ๋ง ครีเอทดี แต่อยากฟังนโยบายอ่ะ ไม่ได้อยากเห็นคำโปรยเก๋ๆเท่ๆ :huh:

#28 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 14 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:18

ผมล่ะห่วงจริงๆ นักธุรกิจใช้การตลาดนำการเมือง กลัวจะเป็นเหมือนทักษิณ 

Edited by อู๋ ฮานามิ, 14 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:18.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#29 Lucy Van Pelt

Lucy Van Pelt

ขาประจำ

ตอบ 14 มกราคม พ.ศ. 2556 - 03:20

สมัยก่อนค่าสมัครลงผู้ว่ากรุงเทพมันถูกมากครับ ห้าพันบาทหรือไงนี่แหละ กกต.ก็ไม่มี ผมยังคุยกับเพื่อนๆในวงดนตรีที่เล่นด้วยกันว่าให้หัวหน้าวงสมัครบ้างดีกว่า แล้วเดี๋ยวแจกเทปเป็นการหาเสียง  :D  

ตอนนี้ค่าสมัครแพงหน่อย คนที่ไม่อยากจะเปิดตัวแต่งบน้อยเลยอด เหลือแต่คนอยากเปิดตัวและมีตังค์ด้วยสมารถลงสมัครได้ โปสเตอร์หาเสียงที่เห็นข้างบนผมก็ว่าทำนองเดียวกัน คือเปิดตัวเฉยๆ ไม่ได้หวังอะไรบ้าง มีไว้ตัดคะแนนหรือเปล่านี่คงแล้วแต่จะคิด 

แม้ว่าอดีตผู้ว่าสุขุมพันธ์จะมีโอกาสมาก แต่พอมีพวกคดีที่อยู่ในการพิจารณาติดมาด้วย ผมกลัวว่าจะเป็นแบบอภิรักษ์อีก เกิดได้ขึ้นมา และต้องมาแสดงสปิริตลาออก ต้องจัดเลือกตั้งใหม่ สิ้นเปลืองงบอีก ปชป.เล่นเกมแบบนี้เดิมพันสูงทีเดียว ถ้าผมเป็นกรรมการพรรค ผมจะเสนอชื่อกรณ์ แต่กรณ์คงอยากอยู่ในการเมืองระดับชาติมากกว่า

#30 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 14 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:03

หากเขาปฎิเสธ ก็จะเสียหมาง่ายมากเหมือนกัน

เหมือน "ยกตนข่มท่าน" ถ้ามีมรรยาท ไม่ควรทำ

เสียมากกว่าได้

คุยวงในให้เสร็จ สิ ครับ ถ้าโง่ไม่คุยแล้วประกาศเลย ก็อย่าเป็นเลย ผู้ว่าฯ 55 ไหนๆก็รู้ว่าอีกฝั่งแพ้ ไม่น่าเกลียดมากพอๆกับพวกลงตัดคะแนนอีกฝ่ายนะครับ

แต่หากคนเลือกไม่ชอบ ก็เลือกแขกขาวเหมือนเดิม ไม่แปลก ทุกคนอยากได้ คนดี เก่ง มีฝีมือในคนเดียวกัน ซึ่งนี่คือวิธี ที่ดี ในทางปฏิบัติการทำงาน อีกเรื่อง

Edited by susu, 14 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:33.

#31 BlueAfternoon

BlueAfternoon

ขาประจำ

ตอบ 14 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:11

จริงๆ พี่โต้แกมีความตั้งใจจริงอยู่นะคะ
แล้วก็ค่อนข้างมีหัวคิดในทางที่ดีอยู่พอสมควรด้วย

แต่ส่วนตัวเลือกคุณชายเหมือนเดิมค่ะ
เพราะเห็นด้วยกับหลายท่านที่ว่า

การบริหารเมืองมันคนละเรื่องกับการบริหารบริษัทค่ะ

#32 ชาวสวน

ชาวสวน

ตอบ 14 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:19

ผู้สมัครอิสระ ที่ลงผู้ว่า มักจะมีคนที่มีแนวคิดดีอยู่บ้าง ในแต่ละสมัย

แต่แค่ความคิดดีๆ นโยบายเด่นๆ  คงไม่พอต่อการชนะ เพราะไม่มีฐานเสียงจาก สก. สข.

จากที่ติดตาม @Suharit  มาตั้งแต่เริ่มเปิดตัวลงผู้ว่า  แกมีความตั้งใจจริงและกล้านำเสนอความจริงในบางมุม

จุดประเด็นโดนๆ กับคนหนุ่ม สาวรุ่นใหม่ คงได้คะแนนจากคนกลุ่มนี้ 

#33 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 14 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:30

ตอนนี้ ปชป นั่งแท่นย่อมต้องเป็นเป้าในการโจมตี จะว่าไปแล้วไม่แปลกหรอกครับ

แต่ผมเชื่อว่าคน กทม มีประสบการณ์เรื่องนี้มาหลายครั้ง แยกได้ระหว่าง คนที่ทำงานจริงกับพวกหวังตำแหน่ง
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน