Jump to content

- - - - -

ลูกจ้างที่เคารพ ผู้จ่ายเงินเดือนขอชี้แจ้งนะครับ

• Please log in to reply
81 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:02

*
POPULAR

ลูกจ้างครับ พวกคุณทราบไม่ครับว่า

สิ่งที่พวกผมต้องจ่ายต่อเดือนมันมีอะไรบ้าง

เอาง่ายๆ ชิ้นงานชิ้นหนึ่ง พวกคุณคิดว่าพวกผมได้กำไร

ต้นทุนซื้อวัตถุดิบมา 100 บาท แต่ทำไมพวกผมต้องขาย 500 บาท

พวกผมจะชี้แจ้งให้ฟัง

1.ค่าแรงพวกคุณ 300 ต่อวัน ถ้าวันหนึ่งพวกคุณกลึงได้ชิ้นเดียว

พวกผมจะจ่ายอะไรบ้าง

1.1 ค่าแรงพวกคุณ 300 บาท ตายตัว

1.2 ค่าวัตถุดิบ 100 บาท

1.3 ค่าไฟ ตัวละ 25 บาท

1.4 ค่าอาหาร + ค่ารถ พวกคุณอีก 45 บาท

1.5 ค่าประกัน สังคม อีกกี่บาทละ

พวกคุณคิดว่าพวกผมได้กำไรหรือขาดทุน

และ ถ้าพวกคุณทำชิ้นงานเสียอีกละ

จะต้องเริ่มต้นใหม่ อีก

ดีไม่ดี งานเสร็จไม่ทัน ลูกค้าขอค่าปรับหรือยกเลิก PO ใครละเป็นคนรับผิดชอบ

ลูกจ้างที่เคารพรับผิดชอบหรือเปล่า ก็คงพูดมาว่ามันยากงานแรกไม่เคยทำ ขอโทษครับนาย ต่อไปผมจะดูแบบให้ดี

แล้วสิ้นปี พวกผมโดนภงด 50 อีกกี่% พวกคุณรู้ไม่ครับ

ยิ่งพวกผมไม่อยากจะให้มี OT เพราะไม่อยากให้พวกคุณเหนื่อย พวกคุณก็ว่ารายได้ไม่พอรายจ่าย

ไหนค่าห้อง ค่านมลูก ค่าจิปาถะ

แต่พวกผมมานั่งคิดแล้ว

ค่าห้องเช่า ค่าอาหาร ค่าน้ำมันรถ พวกกระผมก็ออกให้หมด

เดือนๆหนึ่ง พวกคุณเหลือเงินไม่ต่ำกว่า 7500 บาท

เอาหละในเมื่อพวกคุณต้องการ วันละ 300 บาทพวกกระผมก็ทำตามแต่มีเงื่อนไขว่า

ค่าเช่าบ้าน ค่ารถ และ ค่าอาหาร พวกผมยกเลิกพวกคุณคงไม่ว่ากัน

ที่พวกผมไม่อยากให้ 300 บาทก็เพราะจะเป็นฐานคำนวณอีกหลายๆเรื่อง

พวกคุณลูกจ้างที่เคารพคิดเห็นอย่างไร

ไม่ตอบวันนี้ พรุ่งนี้ค่อยมาประชุมอีกที่  10โมงเจอกันนะ

จากนายจ้างที่เคารพลูกจ้างครับ

นายจ้าง  ขอบ่น

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#2 Cemeterys

Cemeterys

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:31

ตัวเลข 300 บาท ทำเอานายจ้างกับลูกจ้างคิดเล็กคิดน้อยกันได้ขนาดนี้ แต่ที่ได้ไปเต็ม ๆ คือ เจ้าของนโยบาย

ช่วยไม่ได้อยากคิดนโยบายไม่เป็นทำไม

#3 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:19

แล้วก็จะต้องมีคนช่วยแถให้รัฐบาลว่านายจ้างได้มาเยอะแล้ว ทำไมไม่รู้จักปรับตัว ให้ลูกจ้างบ้าง บลาๆๆ

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#4 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:30

ให้นับชิ้นเอาครับ ทำมากได้มาก ทำน้อยได้น้อย ทำเสียหักเงิน 5555 เงิบกันไปเลย ;)

พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#5 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:02

ลูกจ้างที่เคารพ ผู้จ่ายเงินเดือนขอชี้แจ้งนะครับ

ชอบหัวกระมู้มั้กมั้ก

เห็นภาพเรยฮับ...

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 17 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:02.

gladiator 1.jpg

#6 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:10

เดี๋ยวก็จะมี........พวกเข้ามาแถ.......แทน........รัดตะบาน เผาไทย....แบบหน้าด้านๆ

สาธุ........ขอให้ไอ้พวกที่แถแทน..........มันได้รับผลกระทบ.....ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง....ด้วยเถิด......สาธุ

ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#7 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:15

กดไลค์โลดดดดดดดดดดดด

ยืนยันตามนี้่ครับ

ปล. ผมใม่ใช่นายจ้าง ไม่ใช่ลูกจ้าง เพราะทำคนเดียวหมด

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#8 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:58

*
POPULAR

พนักงานเก่ารุ่นลายครามจะได้เป็นเงินเดือน

แต่พวกจบมาใหม่ๆ พึ่งรับวิดวะ มาใหม่คนหนึ่ง

เชื่อไม่ครับว่า

1.อังกฤษ ฮวยแตกมากๆ

2.ให้คำนวณเพลา โอ มายก๊อด คุณไม่เรียน st 1และ 2มาหรืองัย

3.เขียน Auto cad ไม่เป็นอีก

4.ขอเงินเดือน 15000 บาทเราก็ให้ สุดท้าย ให้พัก

ส่วนพวกฝึกงาน ที่จบประเภท ม6 ต่อ ปวส ช่างยิ่งฮวยแตกเข้าไปใหญ่

เราก็รับตอนแรกๆ พอถูๆไถๆไปก่อน สุดท้ายเรียกมาถามตอนเรียนทำอะไรบ้าง บอกว่า จ้างโรงกลึงทำให้แล้วไปส่งอาจารย์

จบข่าว

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#9 annsomby

annsomby

น้องเก่า

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:03

พอๆกันเลยค่ะ ที่สำนักงาน รับเด็กจบป.ตรี ให้หมื่นห้า ทำอ่าอะไรไม่เป็นเลย

ไอ้เราก็ย่ำแย่ เด็กใหม่หมื่นห้า เราอยู่มาเกือบสิบปี เพิ่งจะได้

#10 โคนัน

โคนัน

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:40

น่าจะมีนโยบายนี้ทั่วประเทศนะครับ ลูกจ้าง ทำชิ้นงานพัง ทำชิ้นงานเสีย ก็ให้ออกค่าเสียหายเอง  :lol:  :lol:  :lol:  จะได้ไม่ต้องมาเบียดเบียนและเอาเปรียบนายจ้างให้มากนัก

#11 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:02

นายจ้างที่เคยได้รับผลประโยชน์จากการกดขี่แรงงาน...  ต้องปรับตัวครับ..

ประเทศเรา จะก้าวข้าม กับดัก ประเทศแรงงาน ราคาถูกแล้ว ครับ...

ด้วย ฝีมือของ...    รัฐบาล น้องนักโทษหนีคดี..  

16:02   :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#12 คนหนีคุก

คนหนีคุก

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:03

พนักงานเก่ารุ่นลายครามจะได้เป็นเงินเดือน

แต่พวกจบมาใหม่ๆ พึ่งรับวิดวะ มาใหม่คนหนึ่ง

2.ให้คำนวณเพลา โอ มายก๊อด คุณไม่เรียน st 1และ 2มาหรืองัย

4.ขอเงินเดือน 15000 บาทเราก็ให้ สุดท้าย ให้พัก

ส่วนพวกฝึกงาน ที่จบประเภท ม6 ต่อ ปวส ช่างยิ่งฮวยแตกเข้าไปใหญ่

เราก็รับตอนแรกๆ พอถูๆไถๆไปก่อน สุดท้ายเรียกมาถามตอนเรียนทำอะไรบ้าง บอกว่า จ้างโรงกลึงทำให้แล้วไปส่งอาจารย์

จบข่าว

สมัยตอนเรียนรับจ้างเพื่อนทำรายงานบ้าง

รับจ้างเพื่อนเขียนฐานข้อมูลบ้าง

มีรายได้เป็นกอบเป็นกำ มีเงินจ่ายคืนค่าึคอมพิวเตอร์ที่แม่ซื้อมาให้

แถมไม่ได้ขอเงินแม่ใช้ตั้งแต่เรียน ปวส.แล้วค่ะ กู้กองทุนเพื่อการศึกษาเอา

พอปัจจุบันทำงานเหนื่อยก็เหนื่อย เงินเดือนแค่พอถูๆไถๆ ไม่อู้ฟู้เหมือนตอนสมัยเรียน

ต้องอาศัยไถเอากับแม่บ่อยๆๆ  สมัยนี้อยู่อยากจริงๆค่ะ

#13 sanskrit_shower

sanskrit_shower

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:05

จบข่าว

วิศวกรคนนั้นตคงไม่ได้ชื่อ เล่นว่าใจดี200

ชื่อจริงว่า อัครเทพ อะไรนั่นนะฮะ :lol:

#14 Lucas Leiva Benitez Rodger

Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:26

ตัวผมเป็นนายตัวเองเลยไม่เดือดร้อนเท่าไหร่ แต่ในอนาคตถ้าจะขยายกิจการคงต้องคิดหนักๆเลยครับ 

อเสวนา จ พาลานํ ปญฺฑิตานญฺจ เสวนา ปูชา จ ปูชนียานํ เอตมฺมงฺคลมุตฺตมํ

"Two things are infinite: the universe and human stupidity; and I'm not sure about the the universe."Einstein's words.

"ประเทศไทยจะปฏิรูปไม่ได้ ด้วยการนอนอยู่บ้านเฉยๆ"

#15 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:33

ไอ้คนที่ไม่เคยเป็นนาย ไม่เคยเป็นลูกน้อง ไม่เคยเป็นอะไรเลยวงจรแรงงาน

มันก็คงจะเข้าใจยากเอาการกับกระทู้นี้อยู่นะ

จึงได้แต่ละเมอเพ้อพกกับใบบอกที่กรอกหูมา

อนาถ...

#16 คุณนายนอกบ้าน

คุณนายนอกบ้าน

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:40

จบป.ตรีบางแห่ง
คิดเลขผิด ใช้ excel ไม่เป็น
Word งูๆ ปลาๆ กด enterทุกบรรทัด ทำยังกะเครื่องพิมพ์ดีด

เอา 15000 ประกันสังคม
อยู่เย็นเพราะรถติด ยังไม่อยากกลับ จะเอา OT อีก

#17 idolation

idolation

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:37

ของผม sme เบเกอรี่ เปลี่ยนลูกจ้างเป็นพม่าหมดแล้ว พอไปได้ครับ
รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#18 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:33

ประเทศแรงงานราคาแพง เดี๋ยวได้ย้ายฐานการผลิตไปหาประเทศแรงงานราคาถูกกว่า เจริญแน่ครับพี่น้อง 

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#19 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:37

1

Edited by ก๊องส์ไข่กวน, 17 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:40.

#20 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:48

นายจ้างที่เคยได้รับผลประโยชน์จากการกดขี่แรงงาน...  ต้องปรับตัวครับ..

ประเทศเรา จะก้าวข้าม กับดัก ประเทศแรงงาน ราคาถูกแล้ว ครับ...

ด้วย ฝีมือของ...    รัฐบาล น้องนักโทษหนีคดี..  

ปัญหามันไม่อยู่ที่การปรับค่าแรงอย่างเดียวนะครับคุณHentai

ปัญหาขณะนี้ก็คือ พนักงานไม่ปรับตัวเข้ากับแรงงานที่ได้รับมากกว่า

เพราะอย่างไรเสีย บริษัทที่ว่าจ้างจะต้องตามกฎหมายของ ก.แรงงาน

ฝ่าฝืนโดนตรวจสอบบัญชีขึ้นมา มันจะยุ่ง

เมื่อเป็นแบบนี้ พนักงานใหม่ๆจึงไม่ค่อยจะสนใจการพัฒนาทักษะ

คุณลองคิดดู ถ้าพนักงานไม่ศึกษางานให้เกิดการพัฒนา จะเกิดอะไรขึ้นกับผู้จ่ายเงินเดือน

ส่วนตัว ตอนนี้ พนักงานที่จบ แค่ ป6.แต่ส่งเขาไปอบรมต่างๆ

เฉพาะเงินเดือน 15000 บาท ทำงานมาแค่ 2 ปีเองนะครับ

ไหนจะค่าครองชีพ ออกรถให้ ถ้าทำงานครบ 7 ปีเอาไปเลยครับ รถคันนั้น

#21 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:55

ปัญหามันไม่อยู่ที่การปรับค่าแรงอย่างเดียวนะครับคุณHentai

ปัญหาขณะนี้ก็คือ พนักงานไม่ปรับตัวเข้ากับแรงงานที่ได้รับมากกว่า

เพราะอย่างไรเสีย บริษัทที่ว่าจ้างจะต้องตามกฎหมายของ ก.แรงงาน

ฝ่าฝืนโดนตรวจสอบบัญชีขึ้นมา มันจะยุ่ง

เมื่อเป็นแบบนี้ พนักงานใหม่ๆจึงไม่ค่อยจะสนใจการพัฒนาทักษะ

คุณลองคิดดู ถ้าพนักงานไม่ศึกษางานให้เกิดการพัฒนา จะเกิดอะไรขึ้นกับผู้จ่ายเงินเดือน

ส่วนตัว ตอนนี้ พนักงานที่จบ แค่ ป6.แต่ส่งเขาไปอบรมต่างๆ

เฉพาะเงินเดือน 15000 บาท ทำงานมาแค่ 2 ปีเองนะครับ

ไหนจะค่าครองชีพ ออกรถให้ ถ้าทำงานครบ 7 ปีเอาไปเลยครับ รถคันนั้น

โห รับธุรการเพิ่มไหมค่ะ ^_^

#22 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:38

มีที่ไหนจ้างเล่นหุ้น กับ เล่นทองคำมั่งอ่ะ ตอนนี้เงินเหลือเฟือ

#23 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:58

โห รับธุรการเพิ่มไหมค่ะ ^_^

มิกล้าจ้างครับ

เพราะเปิดเวป สรท.เจอกระทู้ลูกจ้างที่เคารพตั้งขึ้น

กระผมผู้รับจ้างเหนื่อยแย่เลยครับ

#24 pnatza

pnatza

น้องใหม่

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:32

น้ำพึ่งเรือ เสือพึ่งป่า นายจ้างพึ่งลูกจ้าง ลูกจ้างพึ่งนายจ้าง ผมเป็นลูกจ้าง ผมคิดว่าผมเห็นใจนายจ้างนะ เจ้าของกิจการที่เขารวยๆ และเจริญก้าวหน้า เขาทำเงินด้วยการผลิตของ ขายของเยอะ เอากำไรจากปริมาณของที่ขาย เงินเดือนขึ้น ต้นทุนก็เพิ่มขึ้น บางปีไม่มีออเดอร์สั่งของ ก็ต้องกัดฟันทน เงินเดือนผม 2 หมื่นกว่า ผมอยู่ได้ แต่คนขับรถตู้ รายได้ 3-4 หมื่น เขาบอกว่าเขาจน เขาไม่พอกินพอใช้ จุดลงตัวมันอยู่ที่ไหน ค่าแรงขึ้นจาก 250.- เป็น 300.- สรุปขึ้นแค่วันละ 50.- แต่ค่าครองชีพขยับไปเป็นร้อยบาทต่อวัน คุ้มแล้วหรือ นโยบายของนักการเมืองมันเป็นภาพลวงตาจริงๆ หาเสียงว่าจะเพิ่มค่าแรง แต่ไม่มีนโยบายหาเสียงลดค่าครองชีพ กำหนด 300.-/วัน เป็นขั้นต่ำ แต่ไม่กำหนดเพดานค่าครองชีพ สมัยหน้าอาจมีพรรคการเมืองบางพรรคหาเสียง เพิ่มค่าแรงเป็น 1,000.-/วัน แล้วอนาคตประเทศไทยล่ะ จะเป็นยังไง................

#25 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:37

น้ำพึ่งเรือ เสือพึ่งป่า นายจ้างพึ่งลูกจ้าง ลูกจ้างพึ่งนายจ้าง ผมเป็นลูกจ้าง ผมคิดว่าผมเห็นใจนายจ้างนะ เจ้าของกิจการที่เขารวยๆ และเจริญก้าวหน้า เขาทำเงินด้วยการผลิตของ ขายของเยอะ เอากำไรจากปริมาณของที่ขาย เงินเดือนขึ้น ต้นทุนก็เพิ่มขึ้น บางปีไม่มีออเดอร์สั่งของ ก็ต้องกัดฟันทน เงินเดือนผม 2 หมื่นกว่า ผมอยู่ได้ แต่คนขับรถตู้ รายได้ 3-4 หมื่น เขาบอกว่าเขาจน เขาไม่พอกินพอใช้ จุดลงตัวมันอยู่ที่ไหน ค่าแรงขึ้นจาก 250.- เป็น 300.- สรุปขึ้นแค่วันละ 50.- แต่ค่าครองชีพขยับไปเป็นร้อยบาทต่อวัน คุ้มแล้วหรือ นโยบายของนักการเมืองมันเป็นภาพลวงตาจริงๆ หาเสียงว่าจะเพิ่มค่าแรง แต่ไม่มีนโยบายหาเสียงลดค่าครองชีพ กำหนด 300.-/วัน เป็นขั้นต่ำ แต่ไม่กำหนดเพดานค่าครองชีพ สมัยหน้าอาจมีพรรคการเมืองบางพรรคหาเสียง เพิ่มค่าแรงเป็น 1,000.-/วัน แล้วอนาคตประเทศไทยล่ะ จะเป็นยังไง................

ใครๆก็อยากได้ค่าแรงสูงๆ

เข้าใจจุดนี้

แต่ ทำงานครบตาม กฎหมายแรงงานหรือไม่

ตอกบัตรเข้า  08.00

ตอกบัตรออก 17.00

คิดอย่างไรครับ

#26 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:53

มีที่ไหนจ้างเล่นหุ้น กับ เล่นทองคำมั่งอ่ะ ตอนนี้เงินเหลือเฟือ

ทองคำตอนนี้ดูท่าจะไม่ดีแล้วนะเจ๊
เยอรมันกำลังคิดจะถอนทองกลับประเทศหมดแล้ว
ยุโรปเตรียมสะเทือนรอบใหม่ได้เลย ~

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#27 ชาวสวน

ชาวสวน

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:27

สุดท้ายเรียกมาถามตอนเรียนทำอะไรบ้าง บอกว่า จ้างโรงกลึงทำให้แล้วไปส่งอาจารย์

ขอสารภาพว่า สมัยเรียน ปวส. เคยทำแบบนี้ ไม่ใช่ทำไม่เป็น แต่ขี้เกียจทำ มัวแต่เอาเวลาเข้าช๊อปไปเฮฮา เตะบอล จีบหญิง

ดีนะตอน ป.ตรี กลับตัวกลับใจตั้งใจเรียนมากขึ้นในภาคทฤษฏี
ส่วนภาคปฏิบัติ ทำโมลด์เองได้สำเร็จ(งานกลุ่ม)  ทำให้ได้วิชาช่างติดตัวมา จนถึงทุกวันนี้  

แต่ก็จบมาแบบ กระท่อนกระแท่น ตามประสา เพื่อนชวนเมา เมาชวนเพื่อน   :D

#28 เส้นใหญ่ไม่งอก

เส้นใหญ่ไม่งอก

ขาประจำ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:50

ลูกจ้างผมยิ่งสุดยอด

กิจการของผมเป็นธุรกิจขายสินค้า

สมมติเดือนนี้ผมขายของได้หนึ่งล้านบาท ลูกจ้างผมเขาดันไปบอกใครต่อใครว่าผมกำไรเดือนละหนึ่งล้านบาท

ทั้งๆ ที่พยายามอธิบายแล้วว่า ขายได้หนึ่งล้าน ไม่ได้หมายความว่ากำไรหนึ่งล้าน ต้องหักต้นทุน เงินเดือน ค่าใช้จ่ายต่างๆ ก็ไม่ฟัง

จะให้ขึ้นเงินเดือนสูงๆ เอาโบนัสเยอะๆ อย่างเดียว

บางเดือนขายไม่ดี ต้องตัวแดงหาเงินมาจ่าย (ทั้งๆ ที่ยอดขายแย่ แต่ต้องจ่ายตามปกติ) ผมจ่ายเงินซะหน้าเขียวหน้าเหลืองเลย

พวกนี้ก็เลยลาออกไปหาอัตราเงินเดือนแบบที่ต้องการ ส่วนผมรับคนใหม่ๆ ไม่เรื่องมากมาทำงานแทน แถมพนักงานน้อยลงด้วย

ตอนนี้ผมมีเงินเหลือมากกว่าเดิม แฮปปี้ชะมัด

#29 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 17 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:50

จบป.ตรีบางแห่ง
คิดเลขผิด ใช้ excel ไม่เป็น
Word งูๆ ปลาๆ กด enterทุกบรรทัด ทำยังกะเครื่องพิมพ์ดีด

เอา 15000 ประกันสังคม
อยู่เย็นเพราะรถติด ยังไม่อยากกลับ จะเอา OT อีก

จริงครับ เด็กจบใหม่ ขนาดจบสายคอมมา ดันใช้ excel ไม่เป็น ไม่ขวนขวายหาความรู้เพิ่มด้วย 

จบบัญชี ไม่สามารถพิมพ์สัมผัสได้ excel งูๆ ปลาๆ เพิ่งจบใหม่ ถามบัญชีก็ไม่รู้เรื่อง บอกจำไม่ได้ แล้วมันจบมาได้ไงเนี่ย 

ขนาดตอบคำถามบัญชีไม่ได้ แต่จะเอา 15000 บาท  :blink:

#30 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2556 - 04:02

แต่ลูกจ้างแบบอิเห็น ที่เมนท์ตามเวลาเป๊ะ

ตอกบัตรเข้าเว็บ 9 โมง แล้วพอใกล้ห้าโมงก็ออกจากเว็บ...แบบนี้อิเห็นต่างหากที่กดขี่นายจ้าง

ถ้าผมเป็นนายจ้างอิเห็น แล้วเห็นใบประวัติเข้างานออกงานตามเวลาที่คุณเข้าออกเสรีไทยนี่

กี่ชาติคุณก็ไม่เจริญในหน้าที่การงานหรอก  เพราะไม่เห็นความขยันหรือการพัฒนาอะไรเลย

#31 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2556 - 05:04

เคยเจอวิศวะกรหญิง เยอรมัน (ไม่ใช่ jaidee20 นะ) จบมาไม่นาน แต่ฝีมือนี้ เราอายเลย 

ยิ่งลูกน้องนี้ วุฒิเดียวกัน จบนานกว่าหน่อย เทียบไม่ติดเลย

ค่าแรงเป็นราย ชม. ปั้มบัตรเข้าออก รับผิดชอบตามงาน เสร็จงานตอกบัตรกลับเลย

ตอนทำงานไม่มีอู้ ไม่มีบ่น อยู่กับงานตลอด ตามติดจี้ติดทุกปัญหา

รับชิ้นส่วนมา ตรวจสอบขนาดก่อนประกอบ ก่อนรันเครื่อง เช็คข้อมูลก่อน

ขยับชิ้นส่วนที่เคลื่อนที่ สวิทซ์ก่อน มี data check ตลอด ค่าแรงไม่ใช่ 15000 แน่นอน

Edited by redfrog53, 18 มกราคม พ.ศ. 2556 - 05:06.

#32 korn-online

korn-online

น้องเก่า

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2556 - 06:37

ผมว่างานนี้แค่ทำตามที่หาเสียงประชานิยมครับ

ไม่ได้ใช้ฝีมืออะไร

ทุกพรรคและนักวิชาการทุกคนรู้อยู่แล้วว่าเราต้องลดการพึ่งพาการส่งออกและเพิ่ม

ระดับการบริโภคในประเทศ ฉะนั้นเลือกตั้งที่ผ่านมาทุกพรรคหาเสียงด้วยนโยบายนี้อยู่แล้ว

แต่มีพรรคนี่้ที่ออกนโยบายนี้มาเพื่อหวังผลเลือกตั้งเป็นหลัก

ไม่ได้มีหลักการอะไร หรือมาตราการอะไรรองรับ

ตอนเลือกตั้งได้ใหม่ๆ ยังหวังอยู่ว่าที่เขาว่าทักษิณเก่ง คงคิดไว้ดีแล้ว

แต่วันนี้........ผมรู้แล้วว่าเขาได้เป็นรัฐบาล...

แต่พวกเรา....ต้องรับความเสี่ยงเอาเอง

เขาไม่ได้วางแผนอะไรเอาไว้

ไม่มีมาตราการอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน แค่สั่ง ลูกจ้างให้ยกมือออกกฏหมาย

มีผลกระทบอะไรค่อยมาตามแก้....

นี่คือฝีมือแล้ว?

#33 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:15

เมื่อก่อนจ้างลูกน้องเงินเดือน 15,000 ได้ลูกน้องคุณภาพ บริการลูกค้าดี พูดจาเรียบร้อย มีไหวพริบในการบริการ

ปัจจุบันจ้างลูกน้องเงินเดือน 15,000 ได้แค่พวกแว๊นซ์-สก๊อยต์ แทบทั้งนั้น หยุดงานก็บ่อย ปัญหาก็เยอะ -*-

รายจ่ายเพิ่มขึ้น รายได้น้อยลง งานบริการแย่ลงอีก ลูกค้าจะหายมั้ยเนี่ย T_T
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#34 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:00

แรงงานที่ผมพูดถึงคือ แรงงานที่ได้เงินเดือนขั้นต่ำตามกฏหมายก่อนมีการปรับ..นะครับ...  

ถ้าท่านพูดถึงพนักงานระดับอื่น ผมเกรงว่ามันคนละเรื่องกัน...

ลองคิดนะครับ ว่า ทำไมเราถึงมีการกำหนดค่า แรงงานขั้นต่ำ... ทำไมไม่ปล่อยฟรี เป็นไปตามกลไกตลาด..      

แรงงานอะไรถึงจะได้ค่าแรงขั้นต่ำ...     แรงงานไร้ฝีมือใช่ไหมครับ...

ถ้าเค้ามีฝีมือเค้าก็ไม่ควรได้แค่นั้น...     ท่านจะจ้าง ป6 เท่าไรก็ได้ตราบเท่าที่เค้าทำเงินให้ท่านมากกว่า ค่าจ้าง...  ถ้าเค้ามีฝีมือ...

เรากำลังพูดถึงแรงงานขั้นต่ำไร้ฝีมือ..   เช่น..  

พนักงานทำความสะอาดสับปะรด..  

พนักงานทำความสะอาด สัตว์ทะเลต่างๆก่อนแปรรูป..

พนักงานจับของใส่ถุง...  

ผมสงสัยว่า... เราจะพัฒนาฝีมือพวกนี้อย่างไร...  จึงจะสมกับค่าแรง 9000 บาทต่อเดือน..

ผมรับรองว่า ท่านไปจ้าง  คนเยอรมัน  สวิส  ที่ค่าแรง 2 ชม มากกว่าเราทั้งวัน มาทำงานแบบเดียวกัน  รับรองว่าเค้าก็ทำไม่ได้ดีกว่าเรา...  แบบมีนัยสำคัญ

คำถามคือ จะพัฒนาอย่างไร...   สอนการใส่ถุง... สอนการล้าง...  เหอๆ ผมว่าเค้า optimize process พวกนี้จนแทบไม่เหลือแล้ว..  

คำถามคือ เราจะจ้างแรงงานไร้ฝีมือ นี้ที่ราคาเท่าไร...   ที่เค้าอยู่ได้...    เงินเฟ้อเพิ่มทุกปี.. แต่ แรงงานขั้นต่ำเพิ่มต่ำกว่าเงินเพ้อมาเป็น สิบๆปี ...   

ผมเรียกว่า การกดขี่แรงงาน...  

ถ้าจะบอกว่าไปหาความรู้แล้วไปทำอย่างอืน...  มันก็ไม่ใช่แรงงานไร้ฝีมือขั้นต่ำแล้วใช่ไหมครับ...

แล้วงานตรงนั้นจะให้ใครทำ...   ลาว พม่า เขมร..   ไม่ว่าอย่างไรแรงงาน แบบนี้ก็ต้องมีคนทำ..   มีคนไทยทำ...   ทำไมเราจะกดนี่กันเอง ผมไม่เข้าใจ...

ผมถามตัวเองว่า ถ้าผมมีสกิลเท่านั้น ได้ค่าแรงเท่านั้น อยู่ได้ไหม...  9000 ยังอยู่ได้ยากเลยครับ...    พวกท่านก็บอกเองว่าของแพงๆๆๆ  

ต่อให้ไม่แพงขึ้น..แต่ ค่าแรงโดนกด มาเป็น สิบๆปี พอจะขึ้นบอก ขึ้นมากไป....    ผมละงง...  

สิทธิเป็นของผู้จ้างเสมอที่จะไม่จ้างแรงงานถ้าท่านคิดว่า เค้าทำงานได้ไม่เต็มที่... 

ถ้าเค้าไม่ดีพอ ท่านมีทางเลือกที่จะเอาเค้าออก... อย่างถูกต้องตามกฏหมาย... 

ถามตัวเองว่า ที่ไม่เอาออกเพราะอะไรละครับ...    

เพราะยังคุ้มอยู่ใช่หรือไม่...

:D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#35 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:04

เมื่อก่อนจ้างลูกน้องเงินเดือน 15,000 ได้ลูกน้องคุณภาพ บริการลูกค้าดี พูดจาเรียบร้อย มีไหวพริบในการบริการ

ปัจจุบันจ้างลูกน้องเงินเดือน 15,000 ได้แค่พวกแว๊นซ์-สก๊อยต์ แทบทั้งนั้น หยุดงานก็บ่อย ปัญหาก็เยอะ -*-

รายจ่ายเพิ่มขึ้น รายได้น้อยลง งานบริการแย่ลงอีก ลูกค้าจะหายมั้ยเนี่ย T_T

เงินมันเฟ้อ...  ครับ...    

ถ้าท่านอยากได้แบบเดิม... ท่านต้องจ้างที่ราคาอื่น...   ท่านหวังจะจ้างราคาเดิมแล้วได้เหมือนเดิม...

เมื่อก่อนผมซื้อข้าวกิน 20 บาทกับสองอย่าง ได้เยอะกินแทบไม่หมด..

เด๋วนี้ ผมซื้อข้าวกิน 20 บาทอาจได้แค่ ข้าวป่าวกับไข่...    

ถ้าผมอยากได้แบบเดิมต้อง จ่ายเท่าไรครับ...  30-40 ครับ ไม่ใช่ 20 เท่าเดิม...   

#36 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:11

แต่ลูกจ้างแบบอิเห็น ที่เมนท์ตามเวลาเป๊ะ

ตอกบัตรเข้าเว็บ 9 โมง แล้วพอใกล้ห้าโมงก็ออกจากเว็บ...แบบนี้อิเห็นต่างหากที่กดขี่นายจ้าง

ถ้าผมเป็นนายจ้างอิเห็น แล้วเห็นใบประวัติเข้างานออกงานตามเวลาที่คุณเข้าออกเสรีไทยนี่

กี่ชาติคุณก็ไม่เจริญในหน้าที่การงานหรอก  เพราะไม่เห็นความขยันหรือการพัฒนาอะไรเลย

คุณพูดยังกับว่ารู้จักผมอะครับ...     ทั้งที่คุณจินตนการเอาเองหมด...     

ถามจริงๆครับ..  

คุณเคยเห็นผมตอกบัตร...

คุณเคยเห็นผมออกจากที่ทำงาน...

คุณเคยเห็นนายจ้างผม... หรือ..

ไว้หามาให้ได้สักอย่าง..   ค่อยแสดงความไ่่่ม่รู้ออกมาดีกว่าครับ...  

ผมไม่ถามหาหลักฐานจากท่านหรอกครับ... เพราะ พวกท่านไม่เคยมี... 

ยิ่งพูดยิ่งไร้ราคา...    เพราะท่านไม่รู้เรืองเกี่ยวกับผมเลย...

แต่ พูดเป็นตุเป็นตะ ราวกับตาเห็น...  

#37 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:20

แรงงานที่ผมพูดถึงคือ แรงงานที่ได้เงินเดือนขั้นต่ำตามกฏหมายก่อนมีการปรับ..นะครับ...  

ถ้าท่านพูดถึงพนักงานระดับอื่น ผมเกรงว่ามันคนละเรื่องกัน...

ลองคิดนะครับ ว่า ทำไมเราถึงมีการกำหนดค่า แรงงานขั้นต่ำ... ทำไมไม่ปล่อยฟรี เป็นไปตามกลไกตลาด..      

แรงงานอะไรถึงจะได้ค่าแรงขั้นต่ำ...     แรงงานไร้ฝีมือใช่ไหมครับ...

ถ้าเค้ามีฝีมือเค้าก็ไม่ควรได้แค่นั้น...     ท่านจะจ้าง ป6 เท่าไรก็ได้ตราบเท่าที่เค้าทำเงินให้ท่านมากกว่า ค่าจ้าง...  ถ้าเค้ามีฝีมือ...

เรากำลังพูดถึงแรงงานขั้นต่ำไร้ฝีมือ..   เช่น..  

พนักงานทำความสะอาด สัตว์ทะเลต่างๆก่อนแปรรูป..

ผมสงสัยว่า... เราจะพัฒนาฝีมือพวกนี้อย่างไร...  จึงจะสมกับค่าแรง 9000 บาทต่อเดือน..

ผมรับรองว่า ท่านไปจ้าง  คนเยอรมัน  สวิส  ที่ค่าแรง 2 ชม มากกว่าเราทั้งวัน มาทำงานแบบเดียวกัน  รับรองว่าเค้าก็ทำไม่ได้ดีกว่าเรา...  แบบมีนัยสำคัญ

คำถามคือ จะพัฒนาอย่างไร...   สอนการใส่ถุง... สอนการล้าง...  เหอๆ ผมว่าเค้า optimize process พวกนี้จนแทบไม่เหลือแล้ว..  

คำถามคือ เราจะจ้างแรงงานไร้ฝีมือ นี้ที่ราคาเท่าไร...   ที่เค้าอยู่ได้...    เงินเฟ้อเพิ่มทุกปี.. แต่ แรงงานขั้นต่ำเพิ่มต่ำกว่าเงินเพ้อมาเป็น สิบๆปี ...   

ถ้าจะบอกว่าไปหาความรู้แล้วไปทำอย่างอืน...  มันก็ไม่ใช่แรงงานไร้ฝีมือขั้นต่ำแล้วใช่ไหมครับ...

แล้วงานตรงนั้นจะให้ใครทำ...   ลาว พม่า เขมร..   ไม่ว่าอย่างไรแรงงาน แบบนี้ก็ต้องมีคนทำ..   มีคนไทยทำ...   ทำไมเราจะกดนี่กันเอง ผมไม่เข้าใจ...

ผมถามตัวเองว่า ถ้าผมมีสกิลเท่านั้น ได้ค่าแรงเท่านั้น อยู่ได้ไหม...  9000 ยังอยู่ได้ยากเลยครับ...    พวกท่านก็บอกเองว่าของแพงๆๆๆ  

ต่อให้ไม่แพงขึ้น..แต่ ค่าแรงโดนกด มาเป็น สิบๆปี พอจะขึ้นบอก ขึ้นมากไป....    ผมละงง...  

สิทธิเป็นของผู้จ้างเสมอที่จะไม่จ้างแรงงานถ้าท่านคิดว่า เค้าทำงานได้ไม่เต็มที่... 

ถ้าเค้าไม่ดีพอ ท่านมีทางเลือกที่จะเอาเค้าออก... อย่างถูกต้องตามกฏหมาย... 

ถามตัวเองว่า ที่ไม่เอาออกเพราะอะไรละครับ...    

ว่ากันด้วยเรื่อง ค่าแรงขั้นต่ำ  ก็ตามที่เป็นไปตามที่ ที่  ท่านการ์ตูนโรคจิต  ว่ามานั่นละครับ 

start งาน ก็ 300 เลย   ไม่่ว่าจะทำเป็นหรือไม่ก็ตาม  ทำได้หรือไม่ได้ก็ตาม

แต่เรื่องของเรื่องมันอยู่ที่ว่า แรงงานไม่มีความรู้พวกนี้  start   300  เจ้าของกิจการคิดว่าเขาทำงานไม่คุ้มค่าแรงก็ไม่จ้าง   สรุปได้ว่า  แรงงานใหม่ ทำอะไรไม่เป็นต้องมานั่งสอน  เขาไม่คุ้มก็ไม่คิดจะจ้าง    เรื่องนี้ ตัดเรื่องแรงงานที่จะเข้าทำงานใหม่ไปได้เลย   เพราะบริษัทที่มีทุนน้อย ขนาดเล็กและกลาง  ย่อมไม่อยากจะเสียเวลามานั่งสอนงาน หรือ ฝึกงาน  หรือ มาทดลองว่าเขามีความรับผิดชอบพอไหม  พวกนี้ก็ตกงานโดยปริยาย 

ผมยกตัวอย่างเด็กล้างจานก็แล้วกัน  ตามที่ท่านว่า  ไม่ต้องมีความรู้อะไรก็ได้     แต่ ให้ล้างจานเป็นก็แล้วกัน    เคยไปกินร้านอาหารบางร้าน  จานที่มันล้างยังมันอยู่เลย  ถามเจ้าของร้านว่า ล้างมายังไงนี่   เขาก็บอกเด็กมันยังใหม่ครับพี่   ทำจานแตก ชามแตกเป็นประจำ   อื่ม งานล้างจานนี่อะนะ  เกี่ยวอะไรกับใหม่ไม่ใหม่    อันนี้แสดงให้เห็นครับว่า งานง่ายๆ ก็ต้องการทักษะ

ส่วนอีกกิจการที่เป็นร้านขายส่งสินค้า  จ้างเด็กมาแบกหาม   สั่งงานไปทำผิด ทำถูก  ขึ้นของผิดให้ลูกค้าอยู่บ่อยๆ    วันไหนงานยุ่งๆ ก็หายไปซะเฉยๆ   นี่ก็เหมือนกันครับ งานแบกหามง่ายๆ   แต่ขาดทักษะความรับผิดชอบ  ก็สร้างความเสียหายได้เหมือนกัน  

วันนี้ผมสรุปได้เลยครับว่า  เด็กแว๊น และ สก๊อย ในวันนี้อนาคตตกงานครับ  เพราะไม่มีทักษะ  และ ความรับผิดชอบ เป็นปัญหาสังคมต่อไป 

ที่นี้ที่คุณสงสัย ผมสงสัยว่า... เราจะพัฒนาฝีมือพวกนี้อย่างไร...  จึงจะสมกับค่าแรง 9000 บาทต่อเดือน..

พอหายสงสัยหรือยังครับ  

เพราะงานง่ายๆ  ก็ต้องการ ทักษะ และ ความรับผิดชอบ 

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#38 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:34

คุณพูดยังกับว่ารู้จักผมอะครับ...     ทั้งที่คุณจินตนการเอาเองหมด...     

ถามจริงๆครับ..  

คุณเคยเห็นผมตอกบัตร...

คุณเคยเห็นผมออกจากที่ทำงาน...

คุณเคยเห็นนายจ้างผม... หรือ..

ไว้หามาให้ได้สักอย่าง..   ค่อยแสดงความไ่่่ม่รู้ออกมาดีกว่าครับ...  

ผมไม่ถามหาหลักฐานจากท่านหรอกครับ... เพราะ พวกท่านไม่เคยมี... 

ยิ่งพูดยิ่งไร้ราคา...    เพราะท่านไม่รู้เรืองเกี่ยวกับผมเลย...

แต่ พูดเป็นตุเป็นตะ ราวกับตาเห็น...  

ผมก็พูดตามเวลาที่อิเห็นเข้าเว็บและออกเว็บน่ะแหละครับ ;) 

มันมีประวัติของมันอยู่เน้อ

แล้วอีกอย่าง เพื่อนหลายคนที่นี่ก็ถามอิเห็นแล้วว่าคุณทำงานอะไร

จะได้รู้แบ๊คกราวนด์ในการคุยเรื่องค่าจ้างและการทำบริษัท

คุณก็ไม่เคยตอบเองนี่นะ  แล้วอิเห็นจะมางอนผมทำไมล่ะครับ?

#39 gbuny

gbuny

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:56

ไอ้นี่่แมร่งก็เชียร์ไม่ลืมหูลืมตา
เศรษกิจจะพัง ที่ไหนปิดกิจการกรูไม่สน
ยังไงพวกกรูทำถูกตลอด

Edited by gbuny, 18 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:56.

Thailand...Land of buffaloes

#40 redfrog53

redfrog53

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:04

งั้นต้องหาสมัครพนักงานที่มีความสามารถพิเศษ

สุดยอดแคชเชียร์ แพ็คของใส่ถุงโคตรเร็ว

แคชเชียร์หนุ่ม คนนี้ลีลาการประทับตราสินค้าและการ เอาของใส่ถุง ลีลาขั้นเทพจริงๆแถมความเร็วไม่เป็นรองใครแน่ๆรับรองุณได้ชม ลีลาการบรรจุถุง ของแคชเชียร์ คนนี้แล้วต้องทึ่งไปตามๆกัน
http://www.youtube.com/watch?v=fS65yyw-zec&feature=player_embedded

#41 redfrog53

redfrog53

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:09

ขนาดทำโรตี ต้องจ้างแบบนี้ถึงจะคุ้ม

Crazy MAD Indian "Cooking SKills"

http://www.youtube.com/watch?v=n0wPCG1GtaQ&feature=player_embedded

#42 redfrog53

redfrog53

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:17

ต้องพัฒนาการทำงานให้เทียบเท่าเครื่องจักร

Worker Has Super Fast Hands

http://www.youtube.com/watch?v=NZK5kkcJypg&feature=player_embedded

#43 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:33

Hentai แบบที่ท่านแสดง คห.นี้

มันเป็นลักษณะการพูดของนักการเมือง ที่พยายามยัดเยียดสิ่งที่คิดว่าตัวเองได้ทำสิ่งที่ถูกที่สุดให้กับคนที่กากบาทให้เรียบร้อย

แต่มุมมองของการบริหาร มันมายึดหลักสิ่งที่ตนเองคิดไม่ได้

ส่วนตัวจะขึ้นค่าแรงวันละ10000 บาทก็ไม่ว่า

แต่ถ้าขึ้นจริง คงจะปิดบริษัทหนีไปนอนเล่นกับเมียบนเขื่อนลำปะทาวดีกว่า

คือในเมื่อ พวก รบ.ขึ้นค่าแรงแบบนี้ มันเป็นทางตันที่จะพัฒนาฝีมือแรงงาน

ให้เรื่องบรรจุของใส่กระสอบ ล้างปลา ผมว่าคุณนี้มันบ้านนอกชัดๆ

ที่มหาชัย เขาใช้ระบบVaccum เข้ามาจัดการเรียบร้อยโรงเรียนย่างกุ้งแล้วละครับ

ปัญหามันเกิดจากการเอาเด็กที่เคยเลือกปลา เลือกกุ้ง มาหัดให้ใช้เครื่อง

หลายปีก่อน เด็กหัวไว คิดทัน ถ้าไม่เข้าเดินเข้าไปถาม ซุป และขอจดปุ่มต่างๆใส่สมุด ห้ามขาย มีไว้เพื่อแจกนักเรียน

ผมมองแล้วยังขำไม่หาย

แต่วันนี้เครื่องเดียว เด็กอายุเท่ากันจบป6 เหมือนกัน สอนเท่าไรก็ไม่จำแถมยังไม่จด จะจดสักครั้งเอาเศษกระดาษจากไหนไม่รู้มาจดๆๆๆ

พอเราหันหลังมันก็ขว้างทิ้ง

เดินเครื่องต่อตัวพลาสติกมันก็ขาด ระบบเวคไม่หมด

นี้หละเฮนไต สิ่งที่ผมต้องการสื่อให้คุณฟัง

คุณอย่าเอา ตรรกะของ รมต.เผาประเทศมาเป็นบรรทัดฐานในการสื่อให้คนอื่นเขาเดินตาม

#44 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:42

ขอบคุณท่านกบแดงมาก

ประทับใจโพด

ที่จริงอเมริกามีรางวัลแคชเชียร์ที่แพ็คถุงได้เร็วที่สุดนะครับ

ทุกห้างจะจัดแข่งประจำปีเลย ใครชนะสาขาก็ส่งไปแข่งระดับรัฐ แล้วก็แข่งระดับประเทศ

เขาแข่งกันเป็นเรื่องเป็นราวเลยง่า  สนุกมากๆ

#45 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:06

ผมก็พูดตามเวลาที่อิเห็นเข้าเว็บและออกเว็บน่ะแหละครับ ;) 

มันมีประวัติของมันอยู่เน้อ

แล้วอีกอย่าง เพื่อนหลายคนที่นี่ก็ถามอิเห็นแล้วว่าคุณทำงานอะไร

จะได้รู้แบ๊คกราวนด์ในการคุยเรื่องค่าจ้างและการทำบริษัท

คุณก็ไม่เคยตอบเองนี่นะ  แล้วอิเห็นจะมางอนผมทำไมล่ะครับ?

อิเห็น จะทำงานอะไร หรือ อย่างไร  ในกระทู้นี้ผมว่าไม่สำคัญ   

แต่ที่ แน่ๆ  อิเห็น คงไม่เคยเป็นผู้ประกอบการ  หรือ เจ้าของกิจการ อะครับ  

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#46 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:20

ถ้าท่านอยากได้แบบเดิม... ท่านต้องจ้างที่ราคาอื่น...   ท่านหวังจะจ้างราคาเดิมแล้วได้เหมือนเดิม...

เมื่อก่อนผมซื้อข้าวกิน 20 บาทกับสองอย่าง ได้เยอะกินแทบไม่หมด..

เด๋วนี้ ผมซื้อข้าวกิน 20 บาทอาจได้แค่ ข้าวป่าวกับไข่...    

ถ้าผมอยากได้แบบเดิมต้อง จ่ายเท่าไรครับ...  30-40 ครับ ไม่ใช่ 20 เท่าเดิม...   

อ๋อเหรอ ของแพงกว่าเก่าตรึมเลย...เพราะไรอ่ะ

#47 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:23

อ๋อเหรอ ของแพงกว่าเก่าตรึมเลย...เพราะไรอ่ะ

เพราะนายกสุดสวยของเฮนไต เขาหละ

#48 redfrog53

redfrog53

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:24

ต่อไปค่าแรงสูง สินค้าแพง โรตีชิ้นละ 30.- คงขายยาก ขายถูกกำไรน้อยต้องขายให้มาก ทำให้เร็ว ฝึกไว้ๆๆ เห็นไต

Amazing Indian Chef

http://www.youtube.com/watch?v=3nJbtsG80lQ&feature=player_embedded

#49 Marshall D. Teach

Marshall D. Teach

น้องใหม่

• Banned

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:24

พนักงานส่งหมูกะทะ ได้วันละ 350 ยังไม่มีใครไปทำ

พนักงานครัว วันละ 300 ก็ยังไม่มีใครสมัคร

มีแต่ผู้ประกอบการโง่ๆ เท่านั้นแหละ ที่ดัจริต ปรับตัวไม่ได้ ปิดกิจการไปเสียก็ดี คู่แข่งจะได้น้อยลง 

#50 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:31

พนักงานส่งหมูกะทะ ได้วันละ 350 ยังไม่มีใครไปทำ

พนักงานครัว วันละ 300 ก็ยังไม่มีใครสมัคร

มีแต่ผู้ประกอบการโง่ๆ เท่านั้นแหละ ที่ดัจริต ปรับตัวไม่ได้ ปิดกิจการไปเสียก็ดี คู่แข่งจะได้น้อยลง 

อ้าว ไอ้เณรนี้

ตูปิดกิจการทำพ่องคุณเรอะ

เขาพูดถึงหลักการคิดในการป้องกันการเอาแต่ได้

แต่ไม่คิดก่อนจะทำ

เข้าจั้ยมั้ยวะไอ้เณร

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน