Jump to content

- - - - -

ขอความกระจ่าง.!! กรณี โกงสร้างสถานีตำรวจทั่วประเทศ ??

• Please log in to reply
54 replies to this topic

#1 สงสารสาวจันทร์

สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

Posted 16 January 2013 - 22:02

ปชป.เอาข้อมูลมาขยาย แก้ต่างหน่อยครับ ผมหวังว่าจะกระจ่างในกระทู้นี้

เอาให้เคลียร์นะครับเพราะผมไม่มีข้อมูล ในเฟสเขาแชร์ไปเยอะเหลือเกิน

แต่ผม ขอแค่ความจริง ครับ

#2 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

Posted 16 January 2013 - 23:14

ใครในนี้อยู่พรรคประชาธิปัตย์หรือครับ?

#3 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

Posted 16 January 2013 - 23:22

สายสืบจากพรรค ปชป. ที่ชอบเอาข่าวและกรณีศึกษาจากเสรีไทยมาออกรายการในช่อง "ท้องฟ้าสีน้ำเงิน" อ่านแล้วช่วยชี้แจงแก้ต่างด้วยครับ 

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#4 สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

Posted 16 January 2013 - 23:24

ใครในนี้อยู่พรรคประชาธิปัตย์หรือครับ?

ผมไม่ทราบครับ ถึงต้องมาถาม ภาพเขาตั้งมาขนาดนั้น ไม่มีท่านใดจะอธิบายอะไรเลยหรือ?

#5 hentai

hentai

เมพ

Posted 17 January 2013 - 10:48

เวปนี้เล่นแต่ จำนำข้าว รถคันแรก ปูโพย ม้ากเปิดประชุม..

ส่วนของแสลง..    ปล่อยตกปาย..... :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#6 hentai

hentai

เมพ

Posted 17 January 2013 - 10:52

พบอีกเพียบโรงพักสร้างไม่เสร็จ

สำนักข่าวไทย 15 ม.ค.- ผู้สื่อข่าว สำนักข่าวไทย อสมท  ลงพื้นที่สำรวจโรงพักที่ยังก่อสร้างไม่เสร็จ พบทั่วประเทศยังมีอีกจำนวนมาก

ผู้สื่อข่าว สำนักข่าวไทย อสมท ลงพื้นที่จังหวัดพิษณุโลก ตรวจสอบการก่อสร้างสถานีตำรวจภูธรเมือง และเนินมะปราง ตามโครงการก่อสร้างอาคารที่ทำการสถานีตำรวจทดแทน โดยใช้งบไทยเข้มแข็ง มีกำหนดแล้วเสร็จเมื่อวันที่ 13 มกราคมที่ผ่านมา พบว่าสถานีตำรวจถูกทิ้งร้างตั้งแต่เดือนเมษายนปีที่ผ่านมา การก่อสร้างมีความคืบหน้าเพียงร้อยละ 10 เท่านั้น  

ที่ จ.กาญจนบุรี พบมีสถานีตำรวจสร้างใหม่ 4 แห่ง แต่สร้างได้เพียงร้อยละ 50 จะพบว่าชั้นล่างอยู่ระหว่างก่อสร้างผนังห้อง แต่ชั้นอื่นมีเพียงเสาโผล่ขึ้นไปเท่านั้น

ส่วนพื้นที่ตำรวจภูธรภาค 4 ซึ่งรับผิดชอบภาคอีสานตอนบน 12 จังหวัด มีการก่อสร้างสถานีตำรวจภูธรแห่งใหม่ 99 แห่ง  พบว่ายังไม่แล้วเสร็จแม้แต่แห่งเดียว มากที่สุดคือที่ จ.ร้อยเอ็ด 13 แห่ง  

ขณะที่ตำรวจภูธรภาค 9 ซึ่งรับผิดชอบจังหวัดสงขลา  พัทลุง ตรัง และสตูล มีการก่อสร้างสถานีตำรวจทดแทน 16 แห่ง  ขณะนี้อยู่ระหว่างตรวจสอบว่าการดำเนินการก่อสร้างแล้วเสร็จมากน้อยขนาดไหน โดยสำนักงานตำรวจแห่งชาติ มีการขยายสัญญาให้กับผู้รับเหมาถึงเดือนมีนาคมนี้ แต่การก่อสร้างยังไม่แล้วเสร็จผู้บัญชาการตำรวจภาค 9 จะสรุปความเห็นเลิกจ้างบริษัทรับเหมา

ขณะที่ ร.ต.อ.เฉลิม อยู่บำรุง รองนายกรัฐมนตรี สั่งผู้รับผิดชอบดำเนินคดีกับผู้รับเหมาอย่างจริงจัง ไม่ต้องกลัวการกลั่นแกล้ง มั่นใจหาผู้รับผิดชอบได้อย่างแน่นอน.-สำนักข่าวไทย

http://www.mcot.net/...77#.UPd0suToNHY

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#7 Charlie

Charlie

ขาประจำ

Posted 17 January 2013 - 10:56

เท่าที่พังข่าวมา เห็นบอกว่าผู้รับเหมาทิ้งงาน รอดูข้อมูลอยู่เหมือนกัน

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#8 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

Posted 17 January 2013 - 10:58

เรื่องมันเริ่มจาก ชูวิทย์ ตอนอภิปรายไม่ไว้วางใจ 

หลังจากที่ผ่านมา “ชูวิทย์ กมลวิศิษฐ์” หัวหน้าพรรครักประเทศไทย อภิปรายไม่ไว้วางใจรัฐบาล เกี่ยวกับ “ปมเน่า” เรื่องนี้กลางที่ประชุมรัฐสภาที่ผ่านมา ร้อนถึง “พร้อมพงศ์ นพฤทธิ์” โฆษกพรรคเพื่อไทย และรองประธาน กมธ.ปปช.สภาผู้แทนราษฎร ต้องเดินทางมายื่นหนังสือต่อ “ธาริต เพ็งดิษฐ์”  อธิบดีกรมสอบสวนคดีพิเศษ (ดีเอสไอ) เพื่อขอให้ตรวจสอบการทุจริตก่อสร้างสถานีตำรวจดังกล่าว
“นายพร้อมพงศ์” ระบุว่า หลัง “นายชูวิทย์” อภิปรายเรื่องนี้ ตนจึงรวบรวมหลักฐานและลงพื้นที่ตรวจสอบในพื้นที่ตำรวจภูธรภาค 8, 9, 1, 2, 3, 4 และ5 ก่อนพบว่าโครงการก่อสร้างสถานีตำรวจทดแทนมีการเริ่มทำสัญญากันในวันที่ 26 มี.ค.54 และต้องแล้วเสร็จวันที่ 17 มิ.ย.55 แต่บางพื้นที่อ้างเรื่องน้ำท่วมจึ งได้ขอขยายสัญญาเป็นวันที่ 13 ม.ค.56 แต่จากการตรวจสอบพบความไม่โปร่งใสใน 3 ประเด็น คือ 1.มีการทุบสถานีตำรวจแล้วปรากฏว่ายังไม่ได้ก่อสร้างทดแทน ทำให้ตำรวจต้องไปอาศัยกับตู้คอนเทนเนอร์ โรงรถ หรืออบต.ทำให้การบริการประชาชนไม่ได้มาตรฐาน
2.จากการสุ่มตรวจในพื้นที่ตำรวจภูธรภาค 1 โดยเฉพาะจ.สระบุรี ที่ได้รับงบประมาณก่อสร้างกว่า 30 สถานี พบว่ามีการก่อสร้างในระยะเริ่มต้น แต่มีการทิ้งงาน โดยผู้รับเหมาช่วงให้เหตุผลว่าทำต่อไปน่าจะขาดทุน 3.บางพื้นที่มีการก่อสร้างไปแล้ว และอยู่ในระยะที่สาม แต่ผู้รับเหมาช่วงทิ้งงาน

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#9 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

Posted 17 January 2013 - 11:04

ผมก็อยากรู้.....แล้วทำไมไอ้พร้อมซองไม่เล่นเรื่องนี้นะ.....ความจริงจะได้กระจ่าง :mellow:  :mellow:

ว่าแต่ว่าผู้รับเหมาช่วงทิ้งงานเนี่ย...ใครผิด นโยบายผิดหรือผู้รับเหมาผิด -_-

#10 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

Posted 17 January 2013 - 11:06

"โครงการสถานีตำรวจทดแทนมูลค่า 5,848 ล้านบาท ในหลายพื้นที่ทั่วประเทศ โดยอยู่ช่วงการดูแลของรัฐบาลพรรคเพื่อไทย 510 วัน แต่ปรากฏว่าผู้รับเหมาทิ้งงาน"

ชูวิทย์ กล่าวอย่างนี้ 

ผู้รับเหมาทิ้งงาน เพราะอะไรไม่ได้บอก    แต่เป็นหน้าที่ของใครที่ต้องไปเอาผิด ดูแล 

น่าจะเป็นหน้าที่ ฝ่ายค้าน อะครับ ที่ ไม่รู้จักบริหาร  ติดตามงาน  

เพราะผู้นำฝ่ายค้าน  มี หน้าที่บริหารประเทศ 

ส่วนนายกมีหน้าที่  ออกงาน อีเว้นท์    

Edited by เพลิงสีนิล, 17 January 2013 - 11:09.

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#11 pop2518

pop2518

ขาประจำ

Posted 17 January 2013 - 11:14

เด่วนะ โครงการเริ่มสมัย อภิสิทธ์ ??? แต่ว่า กำหนดเสร็จปี 2556 ??? แล้วมันเปลี่ยน รบ มากี่ปีแล้ว ????????????????

ถ้ามันมีปัญหาแปลว่า รัฐบาลเก่า ไม่ตรวจสอบ เหรอครับ ??????????????????????????????????????????????

แปลว่า ถ้างบออกของ รัฐบาล ไหน พอเปลี่ยน รัฐบาลไปแล้ว ก็ต้องมาตามงานใช่ป่ะ ถ้าแบบนั้นทำได้ ก็โอเคนะ

#12 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

Posted 17 January 2013 - 11:20

กำลังโยนขี้กันอยู่ครับ

ทั้งเพื่อไทย และ ประชาธิปัตย์

เอ๊ะ...แล้วภูมิใจไทยไปไหนแล้วล่ะ

#13 raffy

raffy

ขาประจำ

Posted 17 January 2013 - 11:27

TOR มันส่อเจตนากินรวบ

มีอย่างที่ไหน โรงพักทั่วประเทศที่ต้องสร้าง 3-4 ร้อยแห่ง

แต่กำหนดผู้รับเหมารายเดียว

ถามหน่อยต่อให้ พ่อของ ช.การช่างยังต้องจ้างตัดให้ซัพพื้นที่สร้างอยู่ดี

แล้วนีjบริษัทอะไรถ้าไม่รู้กันกับคนที่จะกำหนด TOR

ถ้าคิดซักนิดว่าจะแบ่งกันกิน กำหนด TOR ให้พื้นที่ก่อสร้างเองตามแบบ

ปานนี้โรงพักเหล่านี้มันก็เสร็จไปแล้ว 

ยิ่งเบื่อๆ คอรัปชั่นอยู่

#14 เสือน้อย

เสือน้อย

ขาประจำ

Posted 17 January 2013 - 11:34

แล้วรัฐบาลขณะนี้มัวแต่ทำไรอยู่ .. สส.ไม่ว่าพรรคไหน นิ่งเงียบเหมือนเป่าสาก

ทั้งๆ ที่สื่อโดยเฉพาะ Tpbs เกาะติดมาเป็นเดือนแล้ว

-- อรุณสวัสดิ์ทุกท่าน -- http://www.Arunsawat.com

#15 ตุ๊ ต่องแต่ง

ตุ๊ ต่องแต่ง

ขาประจำ

Posted 17 January 2013 - 12:08

แจกแจงด้วยฮะ ปชป.

#16 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 17 January 2013 - 12:22

แล้วรัฐบาลขณะนี้มัวแต่ทำไรอยู่ .. สส.ไม่ว่าพรรคไหน นิ่งเงียบเหมือนเป่าสาก

ทั้งๆ ที่สื่อโดยเฉพาะ Tpbs เกาะติดมาเป็นเดือนแล้ว

http://news.thaiza.c...วประเทศ/258241/

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#17 hentai

hentai

เมพ

Posted 17 January 2013 - 12:37

ลองอ่านนี่ดูไว้เป็นข้อมูล.. 

http://library.senat.../19258_0001.PDF

:D

#18 hinotori

hinotori

ขาประจำ

Posted 17 January 2013 - 12:59

เรื่องของเรื่องคือ งบประมาณ ถ้ามีจ่ายให้ผู้รับเหมา ยังไงๆ เขาก็ทำต่ออยู่แล้ว

แต่นี่ใช้งบ ไทยเข้มแข็ง ซึ่งเป็นงบเฉพาะกรณีมาทำ

ถ้ามีการปรับเปลี่ยนรัฐบาล แล้วรัฐบาลใหม่ตัดงบส่วนนี้ออกไป ก็ต้องมีการเจียดงบส่วนอื่นมาอุดหนุนด้วย

เพราะว่าการจ่ายค่ารับเหมาเขาจ่ายกันเป็นงวดๆ ถ้างวดไหนติดขัดไม่จ่าย ผู้รับเหมาจะเอาอะไรกิน ลูกน้องเขาก็มี

พอไม่จ่ายหลายๆงวดเข้า เขาก็ทิ้งงานสิครับ

ดังนั้นก็ลองสืบค้นดูเอาเองแล้วกัน ว่างานนี้ใครฮุบงบประมาณ น่าแปลกที่ เผาไทย ไม่กล้าตีข่าวเรื่องนี้

แสดงว่า อาจมีกลิ่นตุุๆซะเอง

#19 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 17 January 2013 - 14:48

“เหลิม”สั่งลุยดะ!สอบโกงสร้างโรงพักทั่วปท.-ย้ำชัดผลงานปชป.ทำไว้

http://www.ryt9.com/s/nnd/1568742

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#20 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

Posted 17 January 2013 - 14:50

เอ้าาาาา โยนขี้กันต่อปายยยยยย

#21 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

Posted 17 January 2013 - 14:55

“เหลิม”สั่งลุยดะ!สอบโกงสร้างโรงพักทั่วปท.-ย้ำชัดผลงานปชป.ทำไว้

http://www.ryt9.com/s/nnd/1568742

ตอนสั่งลุยดะน่ะ....มันเมาอยู่ป่าววะ :lol:      

#22 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

Posted 17 January 2013 - 15:14

ถ้าผิดจริง.........ก็ต้องว่าไปตามจริง........ไม่เข้าข้างคนทุจริตอยู่แล้ว

ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#23 hentai

hentai

เมพ

Posted 17 January 2013 - 15:56

เรื่องของเรื่องคือ งบประมาณ ถ้ามีจ่ายให้ผู้รับเหมา ยังไงๆ เขาก็ทำต่ออยู่แล้ว

แต่นี่ใช้งบ ไทยเข้มแข็ง ซึ่งเป็นงบเฉพาะกรณีมาทำ

ถ้ามีการปรับเปลี่ยนรัฐบาล แล้วรัฐบาลใหม่ตัดงบส่วนนี้ออกไป ก็ต้องมีการเจียดงบส่วนอื่นมาอุดหนุนด้วย

เพราะว่าการจ่ายค่ารับเหมาเขาจ่ายกันเป็นงวดๆ ถ้างวดไหนติดขัดไม่จ่าย ผู้รับเหมาจะเอาอะไรกิน ลูกน้องเขาก็มี

พอไม่จ่ายหลายๆงวดเข้า เขาก็ทิ้งงานสิครับ

ดังนั้นก็ลองสืบค้นดูเอาเองแล้วกัน ว่างานนี้ใครฮุบงบประมาณ น่าแปลกที่ เผาไทย ไม่กล้าตีข่าวเรื่องนี้

ไม่ต้องห่วงครับ.. ถ้ารัฐบาลตัดไป...

ผมว่าป่านนี้  ออก ปลาบู่สกาย แล้ว ครับ...    :D

(เด๋วเกิดออกจริง มีอาย... 5555)

#24 กรกช

กรกช

Posted 17 January 2013 - 15:59

มั่นใจมากว่า สุดท้ายก็เงียบหายเข้ากลีบเมฆ และไม่มีนักการเมืองคนไหนมีความผิด

#25 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

Posted 17 January 2013 - 20:25

มันทำให้นึกถึงกรณี  

ตอม่อ  แห่ง ความหวังจริงๆ

#26 สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

Posted 17 January 2013 - 20:28

แล่ว ๆ ๆ ๆ ประชาชนอย่างตรูกินแกลบ(หญ้าไม่กิน สงวนไว้ให้สัตว์เลี้ยงงับ) เป็นอีแอบท่านเจ้านาย ขายอีพวกเห็นต่างอีกสิเนี่ย..!

มิน่าเล่า พวกแดงทั้งหลายถึงแสวงหาประชาธิปไตยกินได้...จัง ฮู๊

#27 สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

Posted 17 January 2013 - 20:35

http://library.senat.../19258_0001.PDF

เห็นไต๋นี่ ไม่ชอบนะเพราะต่างขั้ว เก่งแถ...แต่ถ้าเอาข้อมูลความจริงมาให้ก็โอเชซิกกาแร๊ด หยวนๆน่ะ

แก้ไข.

อยากขจัดคอรัปชั่น เราต้องขจัดอคติในใจออกก่อน อยากขจัดศัตรู ให้ขจัดแขกวีไอพีออกก่อน ไม่ใช่แค่สนิทแล้วอะไรก็ได้หมด.

Edited by มานะ, 17 January 2013 - 20:40.

#28 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

Posted 17 January 2013 - 20:40

สัญญา นิติกรรมของรัฐ

ก่อนลงนาม กรณีเงินมากๆแบบนี้ ต้องผ่านการเห็นชอบจากอัยการสูงสุดก่อน

มีเรื่องทีไร แพ้ทุกที

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#29 ID007

ID007

ขาประจำ

Posted 18 January 2013 - 02:47

ปชป.เอาข้อมูลมาขยาย แก้ต่างหน่อยครับ ผมหวังว่าจะกระจ่างในกระทู้นี้

เอาให้เคลียร์นะครับเพราะผมไม่มีข้อมูล ในเฟสเขาแชร์ไปเยอะเหลือเกิน

ใช่ทุเรศจริงๆ ต้องรีบกลับมาเป็๋นรัฐบาล จะได้ทำให้เสร็จ 

เพราะรัฐบาลอิปูมันห่วย ทำงานต่อไม่ได้ เพราะไม่ได้แดรก เลยไม่เบิกจ่าย หรือเอาไปจำนำข้าวจำนำหอมแดงหมดก็ไม่รู้

#30 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

Posted 18 January 2013 - 02:50

แล้วรัฐบาลต่อมา ไม่ทำห่าอะไรเลยเหรอครับ ? ทำไมถึงปล่อยให้มันเลยกำหนดได้ ? รัฐบาลควายๆ นายกควายๆ แบบนี้ผมว่า เอาเสาไฟฟ้ามาบริหารประเทศดีกว่า

#31 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

Posted 18 January 2013 - 07:17

คืออยากทราบว่างบ 5000กว่าล้านบาทนี่เบิกจ่ายหมดแล้วหรือเปล่า ความเสียหายที่เกิดขึ้นฟ้องร้องใครได้บ้าง

#32 Majestic

Majestic

ขาประจำ

Posted 18 January 2013 - 09:07

คลิปข่าว เปิดใจผู้บริหาร บ.พีซีซี ดีเวลล็อปเมนท์

http://www.mcot.net/...5a#.UPiqwfL0Dk8

ได้ข้อมูลมาว่าได้เงินไป 800 ล้านบาท แล้วเอาเงินไปคำประกันเงินกู้เพื่อลงทุนก่อสร้างกับธนาคาร

มีรายละเอียดอื่นๆ อีกไปฟังในคลิป

เรื่องนี้ก็คงอีกยาว ดีไม่ดีรัฐบาลนี้อาจจะเป็นตัวการสร้างปัญหาเสียเองเพราะดันไปตัดงบ อ้างว่ามีการทุจริตฮั้วประมูล ต้องสอบ

ทำให้เกิดผลกระทบต่อผู้รับเหมา supplier ไม่ปล่อยเครดิต ทำให้ต้องทิ้งงาน เพราะไม่ได้รับเงินหมุนมาทำงานต่อได้

รัฐบาลนี้เลยเงียบเพราะมันเข้าตัวนั่นเอง

เรื่องฮั้วผิดจริงหรือไม่ ก็ต้องรอผลสอบสวน ถ้าไม่ผิดขึ้นมาแล้ว รัฐถูกฟ้องร้องกลับขึ้นมา มีหวังแพ้คดีเอาได้

#33 กรกช

กรกช

Posted 18 January 2013 - 09:48

เรื่องประมูลงานของรัฐงบประมาณสูงๆ ถ้าไม่มีฮั้วก็คงไม่ใช่ประเทศไทย

แต่เรื่องเอาผิดจากคอร์รัปชั่นคงยาก เพราะทุกรัฐบาลไม่เคยมีนโยบาย หรือเจตนาอย่างนั้น

อย่างเก่งก็เอามาเล่นเป็นเกมการเมืองเพื่อดิสเครดิตกัน

แต่คงไม่เป็นไรเพราะทุกวันนี้คนไทยไม่ว่ากองเชียร์พรรคไหนรับได้กับคอร์รัปชั่นกันหมดแล้ว

#34 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

Posted 18 January 2013 - 09:53

นักการเมืองคนไหนโกงก็จับเข้าคุกเลยครับ

ผมเห็นด้วย 100 เปอร์เซ็นต์

อย่างเช่น แม้วหนีคุก เนี่ย เมื่อไหร่จะกลับมาเข้าคุกซะที

เพื่อนๆ ที่ลาดยาวรออยู่หลายปีแล้ว

55555555555555555555+

#35 serialnu

serialnu

ขาประจำ

Posted 18 January 2013 - 10:21

โกงต้องลงโทษ  ขอร้อง อย่าไปโยนขี้กัน สุดท้ายคนที่เสียหายก็ประชาชนตาดำๆ    เอาผิดกับนักการเมืองที่โกงกินประเทศเราจะได้สูงขึ้น  ไม่มีแบ่งขั่วว่า ปชป  หรือ พท   ผิดว่ากันตามผิด  แค่นี้เอง

#36 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

Posted 18 January 2013 - 10:59

เรื่องประมูลงานของรัฐงบประมาณสูงๆ ถ้าไม่มีฮั้วก็คงไม่ใช่ประเทศไทย

แต่เรื่องเอาผิดจากคอร์รัปชั่นคงยาก เพราะทุกรัฐบาลไม่เคยมีนโยบาย หรือเจตนาอย่างนั้น

อย่างเก่งก็เอามาเล่นเป็นเกมการเมืองเพื่อดิสเครดิตกัน

แต่คงไม่เป็นไรเพราะทุกวันนี้คนไทยไม่ว่ากองเชียร์พรรคไหนรับได้กับคอร์รัปชั่นกันหมดแล้ว

ยังไม่ทั้งหมดกระมังครับ...ผมยังไม่ยอมรับการคอร์รัปชั่นครับ

แต่ผมก็คนธรรมดาไม่มีอำนาจใดที่จะไปปราบปราม...

#37 hentai

hentai

เมพ

Posted 18 January 2013 - 11:00

“ธาริต”ควง “พร้อมพงศ์” ตรวจโครงการสร้างสน.ทดแทน

http://www.dailynews...th/crime/178695

ดูกันยาวๆๆ      :D

#38 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

Posted 18 January 2013 - 11:25

ก็ดีนะ  เข้าไปตรวจสอบหน่อย ;)  สงสัยว่าทำไมบริษัทเดียวรับเหมาทั้งประเทศ :o

#39 BearFamily

BearFamily

ขาประจำ

Posted 18 January 2013 - 11:43

ถ้าจำไม่ผิดลองหาดูในคลิปอภิปรายครั้งล่าสุดสิครับ ปชป.เค้ารู้สึกจะเอามาเล่นเฉลิมนะ มีชัวอ่ะครับ จำได้ๆ

#40 BearFamily

BearFamily

ขาประจำ

Posted 18 January 2013 - 11:47

ขอโทษครับ เป็นชูวิทย์ครับที่เป็นคนอภิปราย

เริ่มอภิปรายเรื่องนี้ตั้งแต่ช่วง 0.22.13 ในคลิปครับ

#41 กรกช

กรกช

Posted 18 January 2013 - 12:30

ยังไม่ทั้งหมดกระมังครับ...ผมยังไม่ยอมรับการคอร์รัปชั่นครับ

แต่ผมก็คนธรรมดาไม่มีอำนาจใดที่จะไปปราบปราม...

รับไม่ได้กับคอร์รัปชั่น ก็ต้องไม่เลือก ไมสนับสนุน ปกป้อง พรรคที่มีเจตนาเข้ามาคอร์รัปชั่นทุกพรรคนะครับ

และประเทศไทยเท่าที่เห็น 4-5 พรรคใหญ่ ก็ล้วนแล้วแต่มีเจตนาเข้ามาคอร์รัปชั่นทั้งนั้นนะครับ :)

#42 micro

micro

น้องเก่า

Posted 18 January 2013 - 12:39

รับไม่ได้กับคอร์รัปชั่น ก็ต้องไม่เลือก ไมสนับสนุน ปกป้อง พรรคที่มีเจตนาเข้ามาคอร์รัปชั่นทุกพรรคนะครับ

และประเทศไทยเท่าที่เห็น 4-5 พรรคใหญ่ ก็ล้วนแล้วแต่มีเจตนาเข้ามาคอร์รัปชั่นทั้งนั้นนะครับ :)

ถ้าทำแบบ คุณกรกชว่า แบนทางปชปอย่างเดียวแต่ทางเพื่อไทยไม่ทำด้วย เรามิต้องได้รัฐบาลเพื่อไทยต่อไปหรือครับ สงสัยจังช่วยแนะนำให้ด้วย ขอบคุณครับ

#43 susu

susu

ขาประจำ

Posted 18 January 2013 - 12:58

สรุป รัฐชุดก่อน ตั้งโครงการใหญ่ เกินพันล้าน ต้องนายกฯเซ็นต์ เลยต้องจ้างรอบเดียว เลยได้เจ้าเดียวเจตนา ไม่ค่อยจะดี

รัฐชุดใหม่มา จะล่อรัฐชุดที่แล้ว สั่งหยุดจ่ายเงิน อ้างอาจมีการทุจริต ผู้รับเหมา ไม่มีตังค์ ต้องหยุด

เริ่มสอบมาตั้งแต่ต้นปี 55 ครบหนึ่งปี หาคนทุจริตยังไม่ได้ ..เพราะ พวกตัวก็โดนเยอะ ในกรมตำรวจ ....กลัวผู้รับเหมาฟ้อง.... ข่าวก็ดัง

เอาธาริต เข้ามา สอบใหม่...ลากให้ยาว ....เพื่อ ส่วนหนึ่งสำหรับ...ผู้ว่ากทมฯ

ปชป..ก็ไม่เล่น เพราะเล่นไป ก็ตัวมีตำหนิ

เพื่อไทย ก็เล่นแต่ข่าว จะเอาจริงก็ ..อย่างว่า ..555

ประเทศ...ไทย

#44 กรกช

กรกช

Posted 18 January 2013 - 13:20

ถ้าทำแบบ คุณกรกชว่า แบนทางปชปอย่างเดียวแต่ทางเพื่อไทยไม่ทำด้วย เรามิต้องได้รัฐบาลเพื่อไทยต่อไปหรือครับ สงสัยจังช่วยแนะนำให้ด้วย ขอบคุณครับ

ตรงนี้ผมอธิบายในประเด็นเรื่องไม่ยอมรับคอร์รัปชั่น

ส่วนที่คุณว่ามามันอีกประเด็นหนึ่ง ตรงนี้หากระทู้โหวตโนในนี้อ่านดีกว่า

เพราะคุยประเด็นที่คุณสงสัยไปมากแล้วครับ

#45 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

Posted 18 January 2013 - 13:27

ประเทศไทยยังตงต้องมีระบบพรรคการเมืองนะผมว่า....ดังนั้นสิ่งที่ผมจะพิจารณาคือ หัวหน้าพรรคและส.ส.เขตผมที่ผมจะเลือกจะต้องมีความโปร่งใส  ไม่มีประวัติส่อไปในทางทุจริต  เป็นเรื่องแรก ส่วนเรื่องนโยบาย+ฝีมือการบริหารจัดการเป็นเรื่องที่จะนำมาตัดสินใจรองลงมา........แต่ถ้ารอบไหนหาดีไม่ได้ก็จะงดออกเสียงหรือไม่ก็เบี้ยวซะเลย :lol:

อันนี้แนวคิดส่วนตัวนะครับ :D  :D

edit.....ป.ล. ขอโทษเจ้าของกระทู้ครับ    นอกเรื่องไปหน่อย :P  :P

Edited by สุกี้น้อย, 18 January 2013 - 13:29.

#46 susu

susu

ขาประจำ

Posted 18 January 2013 - 18:19

สรุป รัฐชุดก่อน ตั้งโครงการใหญ่ เกินพันล้าน ต้องนายกฯเซ็นต์ เลยต้องจ้างรอบเดียว เลยได้เจ้าเดียวเจตนา ไม่ค่อยจะดี

รัฐชุดใหม่มา จะล่อรัฐชุดที่แล้ว สั่งหยุดจ่ายเงิน อ้างอาจมีการทุจริต ผู้รับเหมา ไม่มีตังค์ ต้องหยุด

เริ่มสอบมาตั้งแต่ต้นปี 55 ครบหนึ่งปี หาคนทุจริตยังไม่ได้ ..เพราะ พวกตัวก็โดนเยอะ ในกรมตำรวจ ....กลัวผู้รับเหมาฟ้อง.... ข่าวก็ดัง

เอาธาริต เข้ามา สอบใหม่...ลากให้ยาว ....เพื่อ ส่วนหนึ่งสำหรับ...ผู้ว่ากทมฯ

ปชป..ก็ไม่เล่น เพราะเล่นไป ก็ตัวมีตำหนิ

เพื่อไทย ก็เล่นแต่ข่าว จะเอาจริงก็ ..อย่างว่า ..555

ประเทศ...ไทย

ก็ดีนะ  เข้าไปตรวจสอบหน่อย ;)  สงสัยว่าทำไมบริษัทเดียวรับเหมาทั้งประเทศ :o

คลิปข่าว เปิดใจผู้บริหาร บ.พีซีซี ดีเวลล็อปเมนท์

http://www.mcot.net/...5a#.UPiqwfL0Dk8

ได้ข้อมูลมาว่าได้เงินไป 800 ล้านบาท แล้วเอาเงินไปคำประกันเงินกู้เพื่อลงทุนก่อสร้างกับธนาคาร

มีรายละเอียดอื่นๆ อีกไปฟังในคลิป

เรื่องนี้ก็คงอีกยาว ดีไม่ดีรัฐบาลนี้อาจจะเป็นตัวการสร้างปัญหาเสียเองเพราะดันไปตัดงบ อ้างว่ามีการทุจริตฮั้วประมูล ต้องสอบ

ทำให้เกิดผลกระทบต่อผู้รับเหมา supplier ไม่ปล่อยเครดิต ทำให้ต้องทิ้งงาน เพราะไม่ได้รับเงินหมุนมาทำงานต่อได้

รัฐบาลนี้เลยเงียบเพราะมันเข้าตัวนั่นเอง

เรื่องฮั้วผิดจริงหรือไม่ ก็ต้องรอผลสอบสวน ถ้าไม่ผิดขึ้นมาแล้ว รัฐถูกฟ้องร้องกลับขึ้นมา มีหวังแพ้คดีเอาได้

ตามนั้น

#47 สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

Posted 18 January 2013 - 23:21

โดนกันหมดนะนักการเมืองที่แสวงหากำไร

แต่... หัวกระทู้ที่ผมตั้ง ทำไมมันลงที่ปชป.หว่า

ผมถามทั้งสองฝ่ายนั้นแหละ โยนขี้มาให้ประชาชนตาดำๆเขี่ยหากุ๊ดจี่. ทำไมว๊า

ทั้งที่คุณผู้รับใช้ประชาชน คุณพูดพล่ามไปหมดแล้ว ว่าทำเพื่อประชาชน.

ฟัก. ประเทศกรูต้องมาฝากไว้กับพวกไม้เลื้อย.

Edited by มานะ, 18 January 2013 - 23:23.

#48 บัวทอง...

บัวทอง...

ขาประจำ

Posted 19 January 2013 - 12:42

:wub:  :wub: อย่าไปเลือกมันมาโกงสิ....... :P  :P 

แล้วจะเลือกใครดีหล่ะ..................?

ในเมื่ออาชีพนี้โดนผูกขาดกันไปแล้ว(ฮา)

#49 annykun

annykun

ขาประจำ

Posted 19 January 2013 - 17:03

ไม่รู้สิครับ  ว่าใครผิด  แต่ชื่องบไทยเข้มแข็ง+ภาพลักษ์รัฐบาลเก่า+ภาพลักษ์ในรัฐบาลใหม่  ในสายตาคนส่วนใหญ่นั้น.....

ปชป.  โดนเละ  ช่วงนี้อะไรๆ  ก็โทษมาร์คไว้ก่อน  แก้เกมส์โดยด่วน  ส่วนเรื่องใครผิดถูกว่าทีหลัง  เรื่องกระจ่างค่อยเฉ่ง

ว่าแต่  งบโครงการไทยเข้มแข้งเอามาสร้าง  สถานีใหม่เนี่ย?  มันเหมาะสมหรือเปล่าวหรือเอาไปทำอย่างอื่นจะดีกว่า? 

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#50 UncleSam

UncleSam

เด็กชายชุดฟ้า ผู้น่ารัก

Posted 19 January 2013 - 19:46

" สำนักงานส่งกำลังบำรุง สตช เป็น หน่วยงานที่ทำสัญญาจ้าง "

อ่านแล้วพิจารณาเอาเอง 

http://news.thaipbs....-ปีไม่แล้วเสร็จ

ว่า ควรจะถาม ปชป หรือ สตช

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users