Jump to content

- - - - -

เรื่องเล่าบนรถแท็กซี่........

• Please log in to reply
19 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 สีนวล...สีนิล

สีนวล...สีนิล

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:56

วันนี้ผมต้องเข้าไปในเมืองเพื่อที่จะไปทำธุระ ตอนแรกก็ลังเลว่าจะขับรถไปเองดีหรือเปล่า

แต่ก็กลัวว่ารถมันจะติด อันเนื่องมาจากนโยบายของรัฐบวมชุดนี้ แล้วไหนจะเป็นที่จอดรถอีก ก็ไม่แน่จะว่าการที่จะสะดวกในการขับไปเอง แต่ต้องมาขับหาที่จอดรถ คิดสะระตะแล้วก็คิดว่าไม่อยากจะมาเพิ่มภาระให้กับรถในท้องถนน

เลยใช้บริการแท๊กซี่ ต่อไปเป็นบทสนทนา

ผม : ไปที่ โรงพยาบาล _ _ _ ไหมครับ ขึ้นทางด่วนไปก็ได้นะครับ

แท็กซี่ : ได้เลย

ซักพักพอขึ้นทางด่วนแท็กซี่ท่านนั้นก็เปิดประเด็นสนทนาเลย

แท็กซี่ :รัฐบาลนี้แย่นะ ไหนจะเรื่องรถคันแรก ไหนจะค่าแรง 300 บาท เนี่ยโรงพยาบาลก็จะขึ้นค่ารักษาแล้ว

ผม :    (ทำหน้างง - เพราะไม่คิดว่าจะมีแท็กซี่คันไหนออกตัวแรงขนาดนี้) อ้อ...โรงพยาบาลศิริราช นะสิ

แท็กซี่ : ผมว่ารัฐบาลชุดนี้มาผิดทางนะ แย่มากทำให้ข้าวของขึ้นราคาแพง

ผม :     (ยังไม่แน่ใจว่าจะมาไม้ไหน)....ก็เห็นว่าไม่เกี่ยวกันนี้ มีคนในรัฐบาลบอกงัย

แท็กซี่ : ทำไมจะไม่เกี่ยวกัน...ค่าแรงมันขึ้น...ทุกอย่างมันก็ต้องขึ้นตามงัย

ผม :     ก็ท่านเต้นงัยเป็นคนบอก

แท็กซี่ : แล้วไอ้รถคันแรกนั้นอีก....น่าจะเอาเิงินไปทำอย่างอื่นนะ ไหนจะทำให้คนติดแบล็กลิสต์ ค่าใช้จ่ายเพิ่มมากขึ้นอีก

ที่จริงผมไม่ได้โทษคนซื้อหรอกนะ มันเป็นที่รัฐบาล แล้วคุณรู้ไหมว่าทำไปทำไม

ผม :    (ตอนนี้ผมเลยจัดให้เต็มๆ) ก็แหมรัฐบาลมันไม่ได้ใช้เงินของรัฐบาลเองนี้ มันก็ทำได้มิ แล้วที่ทำมันก็เพื่อคะแนน

นิยมนั้นแหละ แล้วที่จริงมันต้องโทษทั้งตัวรัฐบาลเอง แล้วก็คนซื้อด้วย คนซื้อก็ไม่ประมาณตัวเองว่าอนาคตจะมี

ค่าใช้จ่ายอะไรเพิ่มเติมไหม รัฐบาลก็.......

แท็กซี่ : แล้วผมถามหน่อยสิเรื่อง อภิสิทธิ์นะเซ็นต์อะไรหรือยัง

ผม :      เรื่องสมัครทหารใช่ไหม....ก็ พอ.สุกำพล เขาก็เซ็นต์ปลดแล้วนะ แต่อภิสิทธิ์ก็ไปฟ้องศาลปกครองอยู่นะ
            เรื่องอยู่ที่ศาลนะ

แท็กซี่ : ก็มีผู้โดยสารคนอื่นๆ (เสื้อแดงแน่ๆ) เขาบอกว่า เพราะตอนนั้น K _ _ _ ท่านเซ็นต์ให้อภิสิทธิ์รับราชการนะ

ผม :      (รู้สึกมึนๆเลย) เอาอะไรมาพูด ลองคิดดูง่ายๆเลยนะครับ ว่าตอนนั้นอภิสิทธิ์เพิ่งจบมา
            แล้วก็เข้ามารับราชการ แล้ก็ลาไปเรียนต่อ แล้วที่สำคัญตอนนั้นอภิสิทธิ์ยังไม่ได้เล่นการเมืองเลยนะ
            พูดง่ายว่ายังไม่ประสีประสา หรือไม่ก็เรียกได้ว่ายังเป็นละอ่อนอยู่เลย
            แล้วตอนนั้นท่าน _ _ _ _ นะจะมารู้จักกับอภิสิทธิ์ได้ยังงัย แล้วท่านจะมายุ่งกับอภิสิทธิ์ได้ยังงัย อันนี้ไม่ใช่เลย
แท็กซี่ :นั้นนะสิผมก็ว่ายังนั้น มันแปลกๆดี
ผม :     ส่งผมตรงโรงพยาบาล_ _ _ ก็ได้นะ

---------------------------------------------------------------------------------------------
ปล. ผมละ งง กลับบทสนทนาสุดท้ายก่อนถึงที่หมายอย่างมากว่า เสื้อแดงเขาคิดยังนี้ด้วยเหรอ

#2 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:58

ตื่นๆ ครับ :lol: :lol:

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#3 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:05

เคยเจอแต่พวกที่บอกเป็นนัยๆ ว่าเบื้องบนบ้าง อำมาตย์บ้าง

เหมือนๆ กับพวกแกนนำนั่นแหละ ฟังดูก็รู้ว่า "ใคร"

#4 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:09

ตรรกะเสื้อแดง โค-ต-ร อภิพิศดารอยู่แล้ว

แต่ก็ยังไม่เคยเจอแท๊กซี่ระบายอารมณ์ขนาดนี้มาก่อน :D  :D :D  

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#5 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:16

จินตนาการณ์น้ำแตกกันไป :lol:

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#6 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:06

เรื่องเหนือธรรมชาติ พิสูจน์ไม่ได้นี่แหล่ะครับ น่าเชื่อที่สุด ^^

ป.ล. ต้องกระซิบคุยกันด้วยนะครับ ว่าลับสุดยอด นี่แหล่ะ ที่สุดของที่สุดละ

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#7 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:10

เมื่อ ๒๐ กว่าปีที่แล้วจะมีใครเชื่อว่าอภิสิทธิ์จะได้เป็นนายก?

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#8 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:27

ผมมองว่าแกกำังกลับสู่โลกแห่งความจริงนะ

สิ่งที่แย้งกันเองกำลังก่อคำถามในใจแดงหลายคน อาทิ เซ็นรับอำนาจศาลโลก  มีอำนาจและจัดการเรื่องทุจริตของ ปชป ที่อ้างไม่ได้ รถคันแรก ค่าแรง ฯลฯ

มันตีและแย้งกันเองในโลกความจริงที่แกเจอ

ผมนึกถึงที่หลายๆคนหนุนให้ยิ่งลักษณ์อยู่ถึง 8 ปี

ผมชักเห็นด้วย  บางครั้งโลกแห่งความจริเปลี่ยนคนได้ดีกว่าการสอนและอธิบาย

#9 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:32

สะท้อนให้เห็นเลยว่า คนมีเหตุและผล จะไม่เป็นเสื้อแดงแน่นอน 

#10 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:17

*
POPULAR

ผมมีเรื่องเล่าของแพง กับ คนขายตามสั่ง ในหมู่บ้านผมซึ่งผมก็กินประจำ

คนขายแดงแจ๋ ขนาดคาดผ้ากันเปื้อน รูป ไอ้เหลี่ยมกับ ไอปู

คนขาย:  งวดนี้ ไข่เจียวขอขึ้นราคานะ ของแพงขึ้น

ผม:  ก็ขึ้นไปสิ ขึ้นสิบบาท ผมก็มีเงินกินอยู่แล้ว

คนขาย:  แย่ ข้าวของแพงไปหมด ค้าขายลำบาก  โรงงานปั้่นด้าย แถวบ้านเราก็ปลดคนงานออกละ ตาชัย ที่อยู่ซอย 2ก็บอกว่าเมียโดนปลดออก

ผม:  อือ ก็ค่าแรงสามร้อย ก็ใช่ว่าจะได้ทุกคน

คนขาย:   ของแพงทุกวันไม่ไหวแล้ว

ผม: (จัดหมัดเด็ด)  ไม่เห็นจะแพงเลย ลุง คิดไปเองหรือเปล่า เค้าก็บอกกันว่าคิดไปเอง

คนขาย:  พูดเสียงดัง  ใครบอกว่าคิดไปเองเรื่องของแพง

ผมเลยชี้ไปที่รูปไอ้ปูตรงผ้ากันเปื่้อน ก็เห็น คนนี้น่ะเค้าบอกว่าคิดไปเองง ผมก็ว่าคิดไปเองนะ เพราะว่าขึ้นอีกสิบบาทยี่สิบบา ผมก็อยู่ได้ไม่ลำบากน่ะ

และผมก็บอกว่า เอาน่ะ เลือกอย่างไหนได้อย่างนั้น ก็ทนๆ ไปสี่ปี หากไม่เชื่อ เอาไปแปดปีก็ได้

ไม่รู้ว่าจะได้กลับไปกินอีกหรือเปล่า 555 (แต่ก็กินตลอดละครับ เค้าก็รู้ว่าบ้านผม ไม่ชอบไอ้เหลี่ยม)

#11 esamso

esamso

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:35

ใครก็ได้อยู่เบื้องหลัง ยกเว้นทักษิน เป็นคนดี

#12 TH_BorderBoy

TH_BorderBoy

สมาชิกใหม่มาก

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:34

ผมมีโอกาสได้นั่ง TAxi บ่อย (เนื่องจากอาการขี้เกียจกำเริบ)

และก็เจอเหตุการณ์คล้ายๆ กันนี่แหละ !! ใส่ไม่ยั้ง ผมก็พูดกลางๆ

ให้เพลาลงหน่อย แต่พี่แกจัดเต็มเลย บอกไม่น่าเลือกมันเลย !!! :D 

ข้าวของแค่ขึ้นราคา อย่าเรียกว่าของแพง เดี๋ยวเสื้อแดงเขาเคืองเอา

#13 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:00

คิดได้ไง ที่บอก k..เซ็นให้ภิสิทธิ์รับราชการ

#14 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 05:40

นึกถึงเรื่อง Idiocracy คนโง่พูดมาก ออกลูกมาก จนโง่ทั้งโลก  :lol:

It's us against the world

#15 เป้_อูซี่

เป้_อูซี่

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:17

ถ้าเป็นควายแดงแล้วละก็..

เรื่องเลวๆยิ่งกว่านี้ มันก็คิดได้

เรื่องชั่วๆยิ่งกว่านี้ มันก็ทำได้

#16 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:12

ช่วงนี้ขึ้นแท๊กซี่  10  คัน  บ่นรัฐบาลทุกคัน  แต่ด่าตรงๆแรงๆ ยังไม่เห็น  ส่วนใหญ่ออกแนวกั๊กๆ มากว่า   

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#17 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:36

เมื่อวานขึ้นแท็กซี่ พี่แกเปิดวิทยุฟังข่าวเงียบๆ ผมฟังเนื้อข่าวรายงานด้วยเสียง ญ กระดี้กระด้า 2 คน ประมาณว่านายกไปเปิดเครื่องเจาะอุโมงค์อารมณ์ประมาณภูมิใจมาก พี่แท็กซี่ฟังอยู่พักนึงถอนหายใจออกมาโดยไม่รู้ตัว

เฮ่อออออ

...

ยังไงผมคอนเฟิร์ม ปู 8 ปี นะครับ ประชาธิปไตย์เบ่งบานแน่นอน ^^

LOL

Edited by karasu, 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:37.

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#18 ตุ๊ ต่องแต่ง

ตุ๊ ต่องแต่ง

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:51

ชอบกระทู้แบบนี้จุงเบย

#19 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:57

สรุปว่า เอกสารที่ราชการออกให้แบบผิด หรือว่ามีข้อผิดผลาด ถ้าเราเอาไปใช้ได้ไม่รู้อิโหน่อิเหน่ ถ้าเราต้องไปทำอะไรที่ขัดขาใครอาจโดนบอกว่า

สิ่งที่เราเข้าใจโดยบริสุทธิ์ใจนั้น ว่าเราทำถูก 

อาจจะทำให้ถึงกับเราต้องโดนออกจากราชการโดยการปลด ประจำการ ทั้งๆ ที่ไม่ได้อยู่แล้ว ก็ได้แบบโดนย้อนหลังอะไรทำนองนี้ อิอิ

นี้ถ้าผมจะเล่นการเมืองคงต้องไป ตรวจสอบเอกสารทุกอย่าง ผลการเรียน ผลการสอบ รด ผลการตรวจ เอาไว้ใส่ตู้เชฟ แบ็คอัพไว้สัก ห้าสิบปี ก็ได้นะ ฮาฮา

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#20 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:27

เดี๋ยวนี้ผมขึ้นแท็กซี่ 80% จะได้ยินคนขับบ่นเรื่องรถติด-รถคันแรก แล้วก็ของแพงเสมอๆครับ

เดี๋ยวนี้ก็ไม่ค่อยเห็นแล้วนะ พวกที่เอาของจุกจิกๆของคนเสื้อแดงมาแต่งรถ หรือเอาสติ๊กเกอร์เสื้อแดงมาติดรถอ่ะ

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน