Jump to content

- - - - -

ดีไหม ถ้าจะเก็บภาษีคนใช้รถยนต์ส่วนตัวเพิ่มขึ้น เพื่อแก้ไขปัญหารถติดในกรุงเทพมหานคร

• Please log in to reply
133 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 Leeporter ขี้แพ้

Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:13

ปัญหาคือ นโยบายรถคันแรก ก็มีส่วนให้รถติดเพิ่มขึ้น

ผมก็บอกงัยว่าให้แยกมันออกไป เรากำลังคุยถึงเรื่องขึ้นภาษีรถยนต์ใน กทม ให้รถมันแพงขึ้น จะได้ลดความต้องการใช้ลดลง
เอางี้ สมมุติว่าไม่มีโครงการรถคันแรก คุณเห็นด้วยกับการทำให้รถที่จดทะเบียนใน กทม แพงขึ้นหรือเปล่า

ถ้าคุณจะลองไปดูตามหัวเมืองต่างๆ
ขอนแก่น เชียงใหม่ หาดใหญ่ หัวหิน พัทยา โคราช
ล้วนมีปัญหารถติด จำนวนรถเยอะขึ้น

ค่อยๆ เพิ่มไปทีละจังหวัด จังหวัดไหนต้องการควบคุมปริมาณรถ ก็ขึ้นภาษี แล้วเก็บเงินคนจังหวัดอื่นที่ผ่านเข้ามา มาสร้างขนส่งมวลชน

ก็ถูกต้องแล้วนี่ครับ

คุณใช้รถที่กรุงเทพ หรือต่างจังหวัด คุณก็ใช้น้ำมันเหมือนกัน

ต่างจังหวัดใช้น้ำมันแพงกว่า กทม นะครับ :-)

ผมว่า คุณอาจจะอยู่ในสังคมที่แบ่งสีซะจนรู้สึกไปเองครับ 

ผมถอยห่างออกมายืนดูข้างนอกนานแล้วครับ :-)

ถามใจตัวเองดูก่อนว่าคุณมองชื่อคนโพสมากกว่าเนื้อหาที่เขาโพสหรือไม่

#102 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:16

ประเทศไหนอยู่ได้ครับ? โปรดยกตัวอย่าง

ลองถามคุณ TonytheBest ดูครับ :-)

#103 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:18

เอาเถอะ ตอนนี้ ผมรู้จักคุณแล้ว คุณบรู๊ซ

ถ้าจะมองว่าผมดูชื่อก่อนเถียงก็แล้วแต่คุณจะเชื่อเถอะ

ถามผม ผมยังคงต้องตอบว่า ผมไม่เห็นด้วย ถ้าจะขึ้นเฉพาะกรุงเทพ หรือเมืองใหญ่อยู่ดี

แต่หากมีความจำเป็น และการใช้จ่ายภาษีอย่างเป็นธรรม เป็นประโยชน์จริง

ผมก็ยังยินดีให้ขึ้น พร้อมกันทั้งประเทศครับ

ส่วนที่ว่า น้ำมันต่างจังหวัด แพงกว่ากรุงเทพ เป็นความเข้าใจผิดของผมเองครับ

ต้องขออภัย

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#104 tonythebest

tonythebest

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:19

ประเทศไหนอยู่ได้ครับ? โปรดยกตัวอย่าง

ลองถามคุณ TonytheBest ดูครับ :-)

ผมไม่ทราบครับ คำพูดเป็นของคุณเองครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#105 tonythebest

tonythebest

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:25

แต่ไม่ต้องห่วงนะครับ

เวลานี้ บางอย่าง เริ่มขึ้นบ้างแล้ว สำหรับการแก้ปัญหาปลายเหตุของรัฐบาล

ในขณะที่เอาเงินภาษีไปชดเชยโครงการประชานิยมร้อยแปด

อีกทางนึง ก็กำลังทยอยปรับขึ้นภาษีสินค้าต่างๆ 

ยาสูบ เริ่มไปแล้ว เหล้าเริ่มไปแล้ว อย่างอื่นก็ทยอยตามมา

ทำให้ผมนึกถึงเกมรุ่นเก่าๆ เกมส์นึงขึ้นมาได้

เคยเล่นเกมส์ sim2000 มั๊ยครับ ที่มีการสร้างเมือง สร้างโรงไฟฟ้า สร้างตึกน่ะครับ

เวลาบ้านเมืองมีปัญหา เมื่อไหร่ที่เราแก้ปัญหานั้นง่ายๆ ด้วยการขึ้นภาษี

เมืองนั้นเจ๊งทุกครั้งนะครับ

แต่เวลาพยายามพัฒนาเมืองนั้นให้เจริญเต็มที่ก่อน

ตอนนั้น จะขึ้นภาษีสูบเงินคนรวย ยังไงก็ไม่เจ๊งครับ

เสียดายที่ตอนนี้ ดูเหมือนจะไม่มีเกมส์นั่นแล้ว

สมัยนั้น ผมนั่งเล่นไป นึกถึงการบริหารชาติของบิ๊กจิ๋วไป

ได้อารมณ์มาก

#106 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:28

เพื่อสิทธิประโยชน์ของคนที่ซื้อรถคันแรก ควรเก็บเฉพาะคนที่ไม่ได้ใช้สิทธินะครับ

เพราะถ้าไม่ใช้สิทธิแสดงว่าเป็นพวกอำมาตย์  -_-

ดีไหมถ้าจะให้แบ่งเลขทะเบียนคี่หรือคู่สลับกันวิ่งคนละวัน รถจะหายไปจากถนนครึ่งนึง ส่วนใครที่มีความจำเป็นมากๆที่จะใช้รถในวันที่ตัวเองถูกห้ามต้องไปซื้อตั๋วพิเศษอาจจะ500หรือ1000 ตามแต่

ผมเอาด้วยคน หนับหนุนๆๆๆ :D

บ้านผมมีรถสามคัน

มีทะเบียนเลขคี่และเลขคู่เรียบร้อยแล้ว.....

ตั้งใจว่ารถ(แรก)ใหม่ในนามคนขับรถที่จะได้กลางปีนี้จะเจาะจงเลขคู่ด้วย....

เผื่อว่าจะสลับสับเปลี่ยนได้ตามสะดวก........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ปล.คนมีรายได้พิเศษจาก"บัตรเติมเงิน"คงไม่ประหลาดใจคนมีรถ 3-4 คัน.....อา

โห  อำมาตย์ชัดๆ

มชายที่กำลังมีลูกเขยเป็นเขมร ลูกน้องฮวย เซง

ไม่ต้องซื้อรถราคาแพงไว้นั่ง.....

"คนขับรถ" เสนอรถส่วนตัวราคาสิบล้านให้สมชายนั่ง.....

ผลบุญนี้ทำให้"คนขับรถ"มีตำแหน่งเป็น สส.

หรือ นายกฯเทศมนตรี ก็ลืมไปแล้ว......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

คนขับรถของผมไม่ร่ำรวยอย่างคนขับรถให้น้องเขยนักโทษ

แต่มี"สิทธิ์" ซื้อรถคันแรก....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#107 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:33

เวลาบ้านเมืองมีปัญหา เมื่อไหร่ที่เราแก้ปัญหานั้นง่ายๆ ด้วยการขึ้นภาษี

ขึ้นภาษีรถยนต์ใน กทม มันคนละวัตถุประสงค์กันนะครับ
อันนี้มันมีวัตถุประสงค์เพื่อลด demand ลง
ภาษีที่ได้มันแค่ผลพลอยได้

#108 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:35

หือ?
การมีรถยนต์เนี่ย บางคนเขาจำเป็นจริงๆ เพราะบ้านไกล ไม่มีรถเมล์ผ่าน เขาจะทำอย่างไรครับ?
และบางคนมีรถยนต์เนี่ย อาชีพของเขาต้องใช้ อย่างพวกขนส่งของให้บริษัท หรือร้านของตนเอง 
แม้กระทั่งพวกพนักงานขายที่ติดต่อร้านต่างๆ จะทำอย่างไร?
/人= ‿‿ =.u人\

ประเทศอื่นเขาอยู่ได้ คนไทยต่างจากเขาอย่างไรหรือครับถึงอยู่ไม่ได้โดยไม่ใช่รถยนต์ส่วนตัว?

คุณบ่นว่ารถติด รถบนถนนเยอะเกินไปแล้ว ไม่มีที่ให้รถวิ่งแล้ว ยังจะออกรถคันแรกออกมาอีก

แต่พอบอกว่างั้นทำให้ทุกคนซื้อรถน้อยลง โดยการทำให้รถมันแพงขึ้น คุณก็บอกว่าไม่เอา ลำบาก

แล้วจะเอายังไง

งง????

ก่อนที่รัฐบาลจะออกนโยบายก็รู้อยู่ว่าคนจะซื้อรถมากขึ้น
ก่อนที่นะออกนโยบายในกทม.รถมันก็ติดอยู่แล้ว หลังออกนโยบายคิดไม่ออกหรือว่ากทม.จะรถติดมากขึ้น

พอเกิดวิกฤตรถจริงๆดันจะออกโยบายให้คนซื้อรถน้อยลง มันบ้าหรือเปล่า

Edited by บุคคลทั่วไป, 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:42.

ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#109 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:41

ก่อนที่จะมีนโยบายห่วยแตกนี้ออกมา เหตุผลที่จะซื้อหรือไม่ซื้อรถของทุกคนก็คงมีเรื่องรถติดประกอบอยู่แล้ว แต่รัฐบาลก็ดันไปสร้างแรงจูงใจให้คนซื้อสร้างdemandหลอกๆ เพื่อเอาใจคนบางกลุ่มที่ได้ผลประโยชน์
ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#110 tonythebest

tonythebest

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:45

เวลานี้ บางอย่าง เริ่มขึ้นบ้างแล้ว สำหรับการแก้ปัญหาปลายเหตุของรัฐบาล

ในขณะที่เอาเงินภาษีไปชดเชยโครงการประชานิยมร้อยแปด

อีกทางนึง ก็กำลังทยอยปรับขึ้นภาษีสินค้าต่างๆ 

ยาสูบ เริ่มไปแล้ว เหล้าเริ่มไปแล้ว อย่างอื่นก็ทยอยตามมา

ทำให้ผมนึกถึงเกมรุ่นเก่าๆ เกมส์นึงขึ้นมาได้

เคยเล่นเกมส์ sim2000 มั๊ยครับ ที่มีการสร้างเมือง สร้างโรงไฟฟ้า สร้างตึกน่ะครับ

ผมว่า คุณมีปัญหาเรื่องการอ่านคำตอบของคนอื่นนะครับ คุณบรู๊ซ

#111 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:55

ผมว่า คุณมีปัญหาเรื่องการอ่านคำตอบของคนอื่นนะครับ คุณบรู๊ซ

???

#112 tonythebest

tonythebest

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:58

ไม่เข้าใจคำพูดของผมใช่มั๊ยครับ?

#113 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:05

ไม่เข้าใจคำพูดของผมใช่มั๊ยครับ?

ไม่เข้าใจครับ
การสื่อสารที่ดีต้องทำให้ผู้ฟังเข้าใจครับ :-)

#114 tonythebest

tonythebest

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:19

ช่างเถอะ

ผมเห็นว่า การที่รัฐบาลกำลังพยายามไล่เก็บภาษี 

รวมทั้งขึ้นภาษีสินค้าต่างๆ อยู่ในเวลานี้

ไม่ได้เป็นการจัดเก็บ เพื่อนำไปใช้ประโยชน์ในการบริหารประเทศจริงๆ

ในภาวะนี้ รัฐบาลกำลังเดินหน้าในโครงการเงินกู้ 2 ล้านๆ เพิ่มเติม

เพื่อมาทำโครงการนั้น โครงการนี้

เม็ดเงินจำนวนเท่าใด ที่รัฐใช้ไปเพื่อสนองโครงการประชานิยม

มันเป็นเรื่องการใช้จ่ายแบบฟุ่มเฟือย ในขณะที่ฐานะยังต้องกู้เขามาเยอะขนาดนั้น

ผมยังเชื่ออีกว่า การไล่เก็บภาษีเพิ่มเติมในเวลานี้

ก็เพียงเพื่อมาอุดรอยรั่วของการใช้จ่ายนั้นด้วย

ดังนั้น ผมจึงไม่เห็นด้วย ในการขึ้นภาษีเฉพาะคนเมือง เพราะรัฐบาลไม่ได้เลือก

ว่าจะนำภาษีรถยนต์นั้น มาปรับปรุงโน่นนี่ของคนกรุง

หากแต่จะเอาไปใช้อุดกระเป๋าตัวเอง ที่ทำกระเป๋าฉีกไปเท่านั้น

นี่คือปัญหาของรัฐบาล ที่พยายามผลักภาระมาให้ประชาชน

ผมเชื่อว่าคุณเข้าใจ

หากคุณเลือกจะเถียง ก้เพียงเพราะคุณตั้งใจจะเถียงเท่านั้น

อ้อ ผมจะบอกอีกครั้ง สิ่งที่ผมกำลังพยายามเถียง

ผมไม่ได้เถียงกับเจ้าของกระทู้

แต่ผมเถียงกับคุณ ในเรื่องการแยกการเก็บภาษีเฉพาเะเมืองใหญ่

#115 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:51

แต่เวลาพยายามพัฒนาเมืองนั้นให้เจริญเต็มที่ก่อน

ตอนนั้น จะขึ้นภาษีสูบเงินคนรวย ยังไงก็ไม่เจ๊งครับ

เสียดายที่ตอนนี้ ดูเหมือนจะไม่มีเกมส์นั่นแล้ว

สมัยนั้น ผมนั่งเล่นไป นึกถึงการบริหารชาติของบิ๊กจิ๋วไป

ได้อารมณ์มาก

อันที่จริงภาคใหม่จะออกจำหน่ายอีกไม่กี่วันนี้ครับ แต่มันบังคับต้องต่ออินเทอร์เน็ตตลอดเวลาเนี่ยแหละ Orz

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#116 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:55

หือ?
การมีรถยนต์เนี่ย บางคนเขาจำเป็นจริงๆ เพราะบ้านไกล ไม่มีรถเมล์ผ่าน เขาจะทำอย่างไรครับ?
และบางคนมีรถยนต์เนี่ย อาชีพของเขาต้องใช้ อย่างพวกขนส่งของให้บริษัท หรือร้านของตนเอง 
แม้กระทั่งพวกพนักงานขายที่ติดต่อร้านต่างๆ จะทำอย่างไร?
/人= ‿‿ =.u人\

ประเทศอื่นเขาอยู่ได้ คนไทยต่างจากเขาอย่างไรหรือครับถึงอยู่ไม่ได้โดยไม่ใช่รถยนต์ส่วนตัว?

คุณบ่นว่ารถติด รถบนถนนเยอะเกินไปแล้ว ไม่มีที่ให้รถวิ่งแล้ว ยังจะออกรถคันแรกออกมาอีก

แต่พอบอกว่างั้นทำให้ทุกคนซื้อรถน้อยลง โดยการทำให้รถมันแพงขึ้น คุณก็บอกว่าไม่เอา ลำบาก

แล้วจะเอายังไง

งง????

เค้ามีระบบขนส่งมวลชนที่ดีไงครับ ถามว่าเมืองไทยไปถึงขั้นนั้นหรือยังหล่ะ จะออกกฎหมายไม่ให้คนมีรถเลยสักคัน มันก็ืทำได้ แต่ถามว่ามีอะไรที่จะขนส่งที่พอหรือเปล่า 

แล้วคุณมีทางเลือกให้เขาดีแค่ไหนครับ ???

ผมถามคุณเล่นๆ คุณยินดีที่เดินทาง 3 ต่อ คือ นั่งวินมอไซด์ ขึ้นรถเมล์ ต่อรถไฟฟ้า แล้วก็เดินอีกนิดหน่อย เพื่อไปให้ถึงทำงาน โดยใช้ระยะเวลาเดินทาง 2 ชม.กว่าๆมั้ยครับ

แล้วถามว่าการเก็บภาษีรถยนต์เพิ่มเฉพาะกรุงเทพฯไปเลย เพื่อให้คนจะได้มีรถน้อยลง มันเป็นธรรมไหม แฟร์ไหม  ผมของสมมุติตัวอย่างหนึ่ง ว่าผมมีรถอยู่แล้วคันหนึ่ง แต่ทุกวันที่ไปทำงาน ไปด้วยรถไฟฟ้า ส่วนรถก็จอดไว้บ้าน พอเสาร์อาทิตย์ก็ใช้รถไปซื้อของบ้าง ไปเที่ยวกับครอบครัวบ้าง นานๆถึงออกไปตจว.สักครั้งหนึ่ง แล้วแบบนี้ผมสร้างปัญหาให้กับระบบขนส่งตรงไหนหรือครับ 

แล้วทำไมผมต้องมีภาระภาษีมากกว่าคนในจังหวัดอื่น ทั้งๆผมไม่สร้างปัญหาการจราจรใดๆให้กับกรุงเทพฯเลย หรือเพราะว่าผมผิดที่มีรถแล้ว ดันอยู่ในกรุงเทพฯพอดี

การเก็บภาษีในลักษณะนี้ มันไม่ใช่หน้าที่ แต่มันเป็นกลไกลการควบคุมของรัฐฯ โดยอาศัยการลงโทษทางภาษี กับผู้ที่สร้างปัญหาให้กับรัฐฯ ดังนั้นผมจึงถูกลงโทษทั้งๆไม่ได้ทำผิดอะไร แล้วความยุติธรรมสำหรับผมอยู่ตรงไหนครับ

ไม่ใช่ทำไม่ได้ครับ แต่มาตราการเช่นนี้ ต้องถูกออกแบบให้ยุติธรรมให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ และต้องมีทางเลือกที่ดีพอๆกัน สำหรับทุกคนด้วยครับ

Edited by ควันหลง, 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:49.

#117 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:02

การคือภาษี แล้วไปเก็บภาษีเพิ่มในเรื่องเดียวกัน

?

ผมไม่ทราบและมองไม่ออกว่าการขึ้นภาษีรถแก้ปัญหารถติดยังไง

เอาว่าตอนนี้มีแนวคิดหนึ่งที่ตรงกันทั้ง ปชป และ พท  คือ

จะไม่มีการแก้ปัญหารถติด  แต่จะไปหนุนรถสาธารณะ

คุณจะเอาสบายในรถ หรือตรงเวลาด้วยรถไฟฟ้า ลำบากเดินต่อนิดหน่อย

เท่าที่ดูไม่มีการคุยตรงๆเรื่องนี้ทั้งคู่  แต่การกระทำบ่ง  บ่งว่าเขาจะหนุนรถสาธารณะเพื่อเป็นเคลื่อนคน  ไม่เคลื่อนรถ

#118 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 26 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:49

โทษที...สบาย  ไม่มีรถ...จะไปไหน

เรียกรถมารับ...ใหญ่ คับ สามารถเรียก

รถมารับได้...หญ่ายยยยยยยยยยย

#119 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 26 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:10

คน กทม ทำผิดอะไรครับ ถึงต้องเสียภาษีรถยนต์แพงกว่าจังหวัดอื่น

ไม่ได้ทำผิดครับ แต่ กทม คือบ้านคุณเอง มีปัญหาคุณก็ต้องออกเงินเพื่อแก้ปัญหาเอง
สมมุติคุณมีปัญหาว่าบ้านคุณมันคับแคบเกินไป อยู่ไม่ได้แล้ว คุณก็ต้องออกเงินขยายต่อเติมบ้านคุณเอง
ส่วนบ้านที่เขาไม่คับแคบ เขาก็ไม่ต้องออกเงินต่อเติมบ้านเขา
มันก็ถูกแล้วนี่ครับ คุณจะไปบอกเขาว่าคุณทำผิดอะไร ทำไมคุณต้องจ่ายเงินต่อเติมบ้านเพิ่มได้งัยครั้บ จริงมั๊ย :-)

แล้วบ้านนี้ มันอยู่แค่ตัวคุณ tony คนเดียวหรือเปล่าล่ะครับ ถึงต้องให้คุณ tony จ่ายเงินต่อเติมบ้านคนเดียว  :huh:

#120 ผู้พิทักษ์ความดี

ผู้พิทักษ์ความดี

ขาประจำ

ตอบ 26 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:25

ผมว่าปัญหามันไม่ได้อยู่ที่จะเก็บภาษีรถเพิ่มหรอกครับ. ปัญหา อยูที่ พวกท่านรักทักกี้ ไม่ยอมมองความเป็นจริงว่าปัญหามันเกิดมาจากอะไรมากกว่านะครับ นมผงสมัยนี้กินแล้วหายโง่ก็มีนะครับ

#121 turbora

turbora

ขาประจำ

ตอบ 26 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:48

คนรักนักโทษ ต้องส่งไปแหวกกะลานอกประเทศดูบ้างครับ ยกตัวอย่างเช่น อังกฤษ ญี่ปุ่น ประเทศเหล่านี้มันจะมีรูปแบบของสาธารณูปโภค การใช้ชีวิต คล้ายๆกัน

ของดีเป็นยัังไงบางคนมันไม่รู้จริงๆเถียงกันให้ตายก็ไม่รู้เรื่อง

บางคนมันไม่เคยเห็นทอง มีคนมาชี้ขี้ให้ดูแล้วบอกว่าทองมันก็ทองกับเค้าด้วย

แถมพอกลับไปถึงบ้านยังถ่ายรูปขี้ไปบอกคนที่บ้านด้วยว่า "นี่พวกเรามาดูทองกันเร็วๆ"

#122 turbora

turbora

ขาประจำ

ตอบ 26 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:52

เรียกแขกครับ หุหุ

#123 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 26 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:00

ขึ้นภาษีรถยนต์ใน กทม มันคนละวัตถุประสงค์กันนะครับ
อันนี้มันมีวัตถุประสงค์เพื่อลด demand ลง

สักนิดล่ะกันครับ  เห็นร่ำๆ จะขึ้นภาษีรถยนต์จริงๆ ทุกวันนี้มันก็แพงหูดับอยู่แล้ว

ถ้าจะให้เห็นผลจริงๆ ผมว่าจำกัดปริมาณรถที่จะขายในแต่ล่ะปี รวมทั้งการนำเข้าดีกว่ามั้ยครับ  (โอ๊ะๆ ไม่ได้สินะ เดี๋ยวรัฐสูญเสียรายได้)

แก้ปัญหาให้ตรงจุดจะดีกว่่ามั้งครับ   บ้านเราใช้รถแพง + น้ำมันแพง  กว่าชาวโลกเค้าซะอีกนะครับ  ^_^

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#124 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:15

ต่างประเทศเขาใช้การจำกัดที่จอดรถและเก็บค่าจอดแพงๆ ในตัวเมืองที่มีระบบรถสาธารณะเข้าถึง บังคับให้คนใช้ขนส่งเข้าไป    

ต้องทุ่มทุนต้องทำระบบสาธารณะให้ดีก่อนครับ แล้วจะค่อยคิดมาตรการจำกัดการใช้รถ คนถึงจะให้ความร่วมมือ 

ถ้ามองว่าขึ้นภาษีแล้วคนจะใช้น้อยลง มันไม่ตอบโจทย์ สุดท้ายก็จะเหมือนภาษีเหล้าที่ขึ้นทุกปี แต่จำนวนคนกินก็ไม่ได้ลดลงเลย อุบัติเหตุยังเพิ่มขึ้นทุกปี 

#125 นิติราม

นิติราม

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:37

ผมขอถามหน่อยว่าขึ้นภาษีแล้วรถมันจะลดลงไหม

รถที่ออกมาจนล้นถนนในตอนนี้จะลดไปกี่คันกันเชียว

#126 turbora

turbora

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:40

ผมขอถามหน่อยว่าขึ้นภาษีแล้วรถมันจะลดลงไหม
รถที่ออกมาจนล้นถนนในตอนนี้จะลดไปกี่คันกันเชียว

ขึ้นภาษีอย่างเดียวมันคงไม่ช่วยอะไร มันอยู่ที่แผนรองรับ นโยบาย เป้าหมาย ว่าจะเดินไปแบบไหน ถ้าขึ้นแล้วกำหนดว่าจะเอาเงินจากภาษีตรงนี้ไปสร้างรถไฟฟ้าให้ครอบคลุมทุกพื้นที่ใจกลางเมือง เดินไม่เกิน 1กม. จะต้องเจอรถไฟฟ้า แต่ถ้าเอาเงินไปสร้างถนนเพิ่มก็วนอยู่ในอ่างกันตลอดไปครับ

#127 Manners

Manners

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:42

ทำไมไม่พูดกัน เรื่องสาเหตุที่ทำให้รถติด ก่อนที่จะถกกันเรื่องวิธีแก้

เริ่มให้ก่อน เอาจากที่พูดกันในกระทู้นี้

1.ปริมาณรถยนต์

2.สถานที่จอดรถ

3.ขนส่งมวลชน

4.เจ้าหน้าที่(เพิ่มให้)

มันน่าจะมีอีก ควรจะช่วยกันหา

การจะแก้ปัญหาอะไร ควรจะรู้สาเหตุที่มาเสียก่อน จะได้แก้ได้ตรงจุด และยั่งยืน ไม่ใช่ขอไปที แก้อย่าง มีผลกับอีกอย่าง ไม่จบเสียที

#128 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:13

ไม่เข้าใจครับ
การสื่อสารที่ดีต้องทำให้ผู้ฟังเข้าใจครับ :-)

อดีตนายกฯอภิสิทธิ์ แกนนำพรรคประชาธิปัตย์ และคนรู้ทันทักษิณ สื่อสารไม่ดีทั้งนั้น..........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#129 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:16

สักนิดล่ะกันครับ  เห็นร่ำๆ จะขึ้นภาษีรถยนต์จริงๆ ทุกวันนี้มันก็แพงหูดับอยู่แล้ว

ถ้าจะให้เห็นผลจริงๆ ผมว่าจำกัดปริมาณรถที่จะขายในแต่ล่ะปี รวมทั้งการนำเข้าดีกว่ามั้ยครับ  (โอ๊ะๆ ไม่ได้สินะ เดี๋ยวรัฐสูญเสียรายได้)

แก้ปัญหาให้ตรงจุดจะดีกว่่ามั้งครับ   บ้านเราใช้รถแพง + น้ำมันแพง  กว่าชาวโลกเค้าซะอีกนะครับ  ^_^

ดี๋ยวผู้ประกอบอุตสาหกรรมรถยนต์ย้ายโรงงานฯไปประเทศอื่นนะ จะบอกให้........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#130 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:27

โทษครับ.............ชื่อท่าน จขกท.

ไม่ทราบว่า.............ควายที่ไหนตั้งให้ครับ

ผมตั้งเองแหละ  มาจากใจ ๆ ๆ :D

อ๋อ เหรอ มาจากใจๆๆ  มันก็จริงอ่ะนะ การที่เราัจะรักใครชอบใครมันก็แสดงให้เห็นว่าเราเองนับถือยกย่องในการประพฤติปฏิบัติตัวของคนๆนั้น เรียกว่ารสนิยมและทัศนคติเดียวกัน ก็ไม่ว่ากันค่ะ แต่พอเห็นชื่อคุณแล้วมันทำให้นึกถึงคนโกงชาติและเผาแผ่นดินเกิดของตัวเองได้อย่างไม่สะทกสะท้านละอายแก่บาป นรกรออยู่ค่ะ

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#131 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:37

ทำไมไม่พูดกัน เรื่องสาเหตุที่ทำให้รถติด ก่อนที่จะถกกันเรื่องวิธีแก้

เริ่มให้ก่อน เอาจากที่พูดกันในกระทู้นี้

1.ปริมาณรถยนต์

2.สถานที่จอดรถ

3.ขนส่งมวลชน

4.เจ้าหน้าที่(เพิ่มให้)

มันน่าจะมีอีก ควรจะช่วยกันหา

การจะแก้ปัญหาอะไร ควรจะรู้สาเหตุที่มาเสียก่อน จะได้แก้ได้ตรงจุด และยั่งยืน ไม่ใช่ขอไปที แก้อย่าง มีผลกับอีกอย่าง ไม่จบเสียที

ก็ตอนนี้รู้แล้วไงคร้าๆๆๆๆ ว่าปริมาณรถยนต์มันมากขึ้นเป็นล้านๆ คันจากโครงการรถคันแรกแก้ไขปัญหาปากท้องของพี่น้องประชาชนคร่าๆๆๆๆ ก็เลยจะแก้ด้วยวิธีเพิ่มภาษีรถยนต์ไงคร้าๆๆๆๆ จะได้แก้ไขปัญหาปากท้องพี่น้องประชาชนอีกต่อหนึ่งคร่าๆๆๆๆ

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#132 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:33

อยากมีส่วนร่วมด้วยผมยังยืนยันว่าภาษีรถยนต์ควรคำนวนจากที่จอดด้วย

เพราะที่จอดรถก็สำคัญต่อการมีรถเหมือนกันไม่ใช่สักแต่มีรถแต่เอาไปจอดกีดขวางการจราจร

ในเมืองแทบไม่มีที่จอดรถเจอภาษีอานหน่อย นอกมืองพื้นที่จะเยอะหน่อยสามารถมีจอดได้เยอะ

ใครอยากออกรถหลายคันกรุณาออกไปนอกเมือง :lol:

และอีกเรื่องควรเอาไปคำนวนเพิ่มในการเสียภาษีรถยนต์นั่นก็คือแต้มในใบขับขี่

เพราะปัญหาหนึ่งในการทำให้จราจรติดขัดนั่นก็คือการไม่เคารพกฏจราจร

ถ้าแต้มของใบขับขี่ถูกตัดมากๆคนขับต้องโดนเพิ่มภาษีเพราะคุณคือส่วนหนึ่งที่สร้างปัญหา :angry:

ผมว่าแนวคิดนี้ไม่ได้แบ่งแยกแต่เป็นการบีบให้คนใช้รถน้อยลง แต่จะทำได้การขนส่งสาธารณะต้องดี

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#133 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:50

อ่อ...ขออีกหนึ่งเรื่องแล้วกันเกี่ยวกับรถจักรยานยนต์
ผมว่าสมควรที่จะจำกัดการออกรถจักยานยนต์ได้แล้ว

อย่างน้อยๆก็ควรทำให้มันต้องจดทะเบียนยากขึ้น

ผมไม่รังเกียจรังงอนรถจักรยานยนต์นะแต่บางทีมันก็ดูว่าง่ายเกินไป

เด็กวัยรุ่นก็เอาไปซิ่ง แต่งเครื่อง แถมสถิติก็บ่งบอกว่ารถจักรยานยนต์มีอุบัติเหตุมากที่สุด

ควรจะจำกัดให้รถจักรยานยนต์ที่ต่ำกว่า ๑๕๐ ซีซี ขับขี่แต่ภายในจังหวัดที่จดทะเบียนไว้

หากต้องการขับขี่ต้องมีขับขี่จักรยานยนต์อีกชนิด

และต้องเป็นเจ้าของรถเท่านั้นที่สามารถขับขี่ได้ ใบขับขี่ควรระบุทะเบียนรถไว้

เพื่อแสดงถึงความเป็นเจ้าของ จำกัดอายุของผู้ที่จะจดทะเบียนต้องบรรลุนิติภาวะแล้วเท่านั้น

นี่คงไม่จำกัดสิทธิกันเกินไปนะ :P

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#134 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:19

ดี+ทำได้+เห็นด้วย ถ้า นกม.ของเรา ผ่าน QC

มันคนล่ะบริบทน่ะครับ เอามาใช้กับเมืองไทยไม่ได้หรอก

แก้ปลายเหตุเหมือน ลิงแก้แห แก้ที่ต้นเหตุน่าจะโอกว่า

ต้นเหตุ คือ ปตท.ขี้โกง+รถคันแรก+เรามี นกม.ห่วยแตก

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน