Jump to content

ขอคำแนะนำเรื่องกล้องครับ ผมจะซื้อใหม่ในปีนี้

• Please log in to reply
9 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:10

ปัจจุบันผมใช้กล้อง Canon PowerShot SX10IS

รายละเอียดกล้อง: http://www.imaging-r...0IS/SX10ISA.HTM

ช่วงนี้กล้องผมมีปัญหาตรงหน้าจอ LCD มันไม่มีภาพโผล่ มันจะโผล่แต่ตรง EVF (ตรงช่องมองภาพ) เท่านั้น ผมต้องกดย้ำๆ ถึงจะติด

ที่สำคัญ Sensor รับภาพมีปัญหา บางครั้ง Pixel สีเพี้ยน (ผมทดสอบประมาณถ่ายรูปไป 5 รูป ใช้ได้แค่รูปสองรูปครับ)

ด้วยเหตุข้างต้นนี้ ผมจึงอยากซื้อกล้องใหม่แล้วครับ

ตอนนี้ผมกำลังเล็งกล้อง Nikon D5200 เพราะมันตอบโจทย์ผมในเรื่องการถ่ายวีดีโอและเรื่องรูปภาพ

ส่วนใหญ่ผมจะใช้กล้องไปถ่ายวีดีโอบรรยากาศงาน และถ่ายรูปคนแต่ง Cosplay ในงานการ์ตูนครับ  ซึ่งมีการจัดงานทุกเดือน

ที่สำคัญ ผมจะใช้จนกว่ากล้องจะเริ่มมีปัญหา จึงค่อยซื้อใหม่ ดังนั้นขอเลือกดีๆ ใช้ไปนานๆ ผมค่อยเปลี่ยนครับ

อีกปัจจัยคือ เพื่อนผมทั้งก๊กเป็น Nikon fanboy ผมขอเขาสอนการถ่ายรูปและสามารถขอยืมเลนส์ใช้ได้ด้วยครับ

รายละเอียดกล้อง: http://reviews.cnet....eview-50010115/

http://snapsort.com/...-vs-Nikon_D7000

ราคาปัจจุบันชุด kit ราคา 25,000 บาท ประกันร้าน ผมกะว่าจะรอให้เหลือ 20,000 บาทมีทอน  (ผมจ่ายเงินสด)

(ผมคาดว่าประมาณเดือนมิถุนายน คงเหลือราคานี้เพราะผมได้ข่าวว่า Nikon จะออกกล้องรุ่นใหม่ในเร็วๆ นี้)

ไม่ทราบว่าผมควรซื้อร้านไหนดีครับ ประกันร้านที่ดีๆ ช่วยแนะนำหน่อยครับ  

(ตอนนี้ผมกำลังเล็งๆ ร้าน EC mall เพราะมีคนแนะนำมา ร้านนี้ดีไหมครับ?)

รายละเอียดร้าน: http://www.techxcite...topic/9373.html

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#2 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:00

^_^  เคยซื้อที่ photo hut ก็ดีนะขอรับ พี่สาวเค้าแนะนำมา...

:huh:  แต่เรื่องกล้อง เรื่องโทสับนี่... เชยสนิทขอรับ ไม่เคยตามเลย แฮะๆๆ

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#3 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 26 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:40

พอดีผ่านมา  เอาเพลงมาฝาก คุณตะนิ่นตาญี.เห็น ท่านมะหาวัตร

แว๊ะมาคุยเรื่องกล้อง..โถ..คิดว่าจะแจ๋ว..ไม่ได้เรื่องเลยนิ...!!!

สู้กระผ๊ม..ไม่ได้แน่..เรื่องกล้อง  เอ.!! แหะ ๆ  ผมรู้น้อยกว่า ไอ้แม้ว

โกง ซ๊ะอีก.....ไปล่ะ  หวัดดีคับ.....

#4 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 02:23

ผมว่าบอร์ดนี้มีคนเล่นกล้องนะครับ

ตกลงว่าไม่มีเลยหรือนั่น...

/人◕ 3 ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#5 คน หมา ขี้ข้า จานบิน...

คน หมา ขี้ข้า จานบิน...

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:17

พอได้ครับ แต่แบบใจรักหน่ะ ไม่ได้แบบว่า เทพ ครับ ว่าแต่ว่า ได้กล้องใหม่หรือยัง ใช้ได้ดีมั้ยครับ
กะหรี่แค่เร่ขายตัว นางสาวหลายผัวบอกลูกชายตัวน้อย.....โตขึ้นอย่าทำริยำเหมือนตระกูลแม่นะลูก

#6 Teaparty

Teaparty

น้องเก่า

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:13

ไม่ทราบว่าซื้อกล้องหรือยังครับ แนะนำร้าน Pixpro House สะพานควาย เป็นกันเองแนะนำดี ชอบบริการครับ

การเล่นกล้องอย่างเดียวที่น่ากลัวคือ เลนส์ที่มันไม่ค่อยจะจบ นี่แหละครับ  :mellow:  เล่นเอาจนได้เลย

นี่ผมก็กำลังจะไปซื้อเลนส์เหมือนกันเลนส์นี้เล่นเอาจนเลย 57,000  :(

#7 คน หมา ขี้ข้า จานบิน...

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 13:42

24-70 ll L แน่ๆ งานนี้กระเป๋าเบาสบายใจครับ
กะหรี่แค่เร่ขายตัว นางสาวหลายผัวบอกลูกชายตัวน้อย.....โตขึ้นอย่าทำริยำเหมือนตระกูลแม่นะลูก

#8 Aiakos

Aiakos

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:47

เล่น DSLR ถ้าใจไม่แข็ง จบยากครับ เพราะมันจะเรียกพวกตามมาเรื่อยๆ

และต้องใช้เวลาทำความคุ้นเคยกันพอสมควรถึงจะถ่ายออกมาได้ดี

แล้วต้องคิดถึงความคล่องตัวด้วยนะครับ ในเวลาและสถานที่หนึ่ง compact อาจคล่องตัวกว่า และอาจได้คุณภาพใกล้เคียง DSLR โดยไม่ต้องแบกของพะรุงพะรัง

ปัจจุบัน Compact ที่มีลูกเล่นและคุณภาพใกล้ DSLR สมัครเล่น ก็มีหลายรุ่นอยู่

ไม่แนะนำให้ยืมเลนซ์เพื่อนครับ ของใครก็หวง

ส่วนตัวใช้ Canon 450D แต่พอต้องถ่าย งัด Iphone ตลอด :rolleyes:

"I'm gonna make him an offer he can't refuse." Don Corleone to Johnny Fontane about Woltz

#9 คน หมา ขี้ข้า จานบิน...

ขาประจำ

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 19:32

ผมได้มือหมุน Ziess Vario sonnar 28 85 f3.3 มาจากกรุแถวขอนแก่น ว่าจะมาลองเม้าท์กับsony nex 5 หน่ะครับ ว่าจะลองถ่ายมาแจมครับ 

ว่าแต่ว่า คุณkyubey ได้กล้องตัวใหม่มายังคับ

#10 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 16:36

แนะคุณคิวลองเข้าเพจของพี่มด เจ้าของร้าน foto file

เข้าไปคุยกะพี่เค้าได้ค่ะ

https://www.facebook...?ref=ts&fref=ts

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน