Jump to content

- - - - -

พรรค ปชปกรุณาตอบคําถามเรื่อง พรรค ปชป แดกสถานีตํารวจเถอะ

• Please log in to reply
56 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:34

ในนี้ผมก็ไม่เห็นจะมีใครเชียร์ ปชป. แบบไม่ลืมหูลืมตานี่ครับ

ผิดก็ว่าไปตามผิด จะกลับดำให้เป็นขาว มิใช่นิสัย

ย้ำนะครับที่ผมโต้ตอบกับคุณเพราะประโยคที่ว่า ความเชื่อต่างกัน

ซึ่งผมก็ได้บอกไปแล้วว่า ความเชื่อกับความจริง มันต่างกันนะครับ

จะนำมารวมกันไม่ได้ จะสู้กันก็ด้วยข้อเท็จจริง ไม่ใช่วันๆ เอาแต่ป้ายขี้กันลูกเดียว แบบนี้มันน่าเบื่อ

ไอ้ที่ว่าๆ มาก็พวกควายแดง-เหลือง ที่ไม่ยอมรับความจริง เล่นแต่เรื่องโกหกตอแหลทุกวี่วัน

ถ้ามีหลักฐานว่าคนใน ปชป. ทุจริต โกง ก็จัดเต็มไปเลยครับ ไม่เข้าข้างคนผิดอยู่แล้ว

แต่ถ้าตอแหลมา เวลาโดนด่าก็อย่ามาสะดิ้ง ล่ะกันครับ หุหุ

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#52 วันพระ

วันพระ

น้องใหม่

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:42

ผิดถูกว่าไปตามพยานหลักฐานเลยครับ กำลังรอดูข้อเท็จจริงทั้งหมดอยู่เหมือนกัน

#53 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:42

เฮ้อออ....นี่แหละนะ...ทำอะไร.ไม่ใส..

เค้าก็ตำหนิเอาได้  ในภายหลัง.....

เรื่องเศร้า ๆ แบบนี้  มีอยู่...อีกมาก....

#54 tu249cm

tu249cm

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:58

เมื่อก่อนเด็กคนที่ตั้งกระทู้นี้แม้โพสจะหาสาระดีๆไม่ได้เพราะเข้ามาเพื่ออวยแป๊ะกับด่าปชป.ท่านั้นแต่ไม่ใช้คำหยาบคาย

ระยะหลังๆนี่เก็บนิสัยถาวรไม่อยู่ ใช้คำหยาบบ่อยมาก อ่านแล้วรู้เลยว่าจริงๆแล้วที่ผ่านมาฝืนสุภาพมาก คงเหนื่อยนะ
ต่อให้ปชป.ตอบคำถามแก้สงสัยแล้ว งัยล่ะแพรดจะเลิกด่าปชป.เหรอ ว่างมากก็อย่าดูแต่ASTVเปลี่ยน

ไปดูบลูสกายบ้าง เขาตอบคำถามเรื่องนี้หลายต่อหลายครั้งแล้ว

แพรดเอ๋ย  อย่าเกรียนให้มากนักหากยังเรียนอยู่ก็ไปอ่านหนังสือเตรียมสอบดีกว่ามั้ง 

“People shouldn't be afraid of their government. Governments should be afraid of their people.”

#55 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:30

จากที่ได้สืบถามจากตะกวดในพื้นที่(จริงๆก็ไม่ได้อยากคุยกะพวกมันอ่ะนะ)

ตอนรัฐบาล ปชป. นั้น บริษัทรับเหมาทำงานตามปกติ เนื้องานได้เต็มเม็ดเต็มหน่วย

มีการก่อโครงสร้าง ตอกเสา เทพื้น ก่อกำแพงไปตามขั้นตอนงาน วัสดุที่ใช้อย่างดีนะครับ

เห็นกับตามาแล้ว อิฐมวลเบาเนื้อตันล้วนๆ ไม่ใช่อิฐมอญแดงแบบบ้านจัดสรร

แต่พอเปลี่ยนรัฐบาลเท่านั้นแหละ มีปัญหาขึ้นมาทันที ทิ้งงานกันไปหมด

ก็แล้วแต่วิจารณญาณนะครับ

#56 คนปลูกต้นไม้

คนปลูกต้นไม้

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:12

วัสดุน่าจะดีอยู่แล้วเพราะบริษัท เค้าผลิตพื้นคอนกรีตสำเร็จ วัสดุก่อสร้างอยู่แล้ว อาจจะผิดที่ทุนไม่หนาพอ

แต่ไม่บริษัท นี้ไม่เกี่ยวข้องอะไรกับบริษัท เชียงใหม่คอนสตรัคชั่นแน่ๆ

แต่จะเชื่อมโยงส่วนตัวภายหลังหรือไม่ก็รออยู่ยังไม่เห็นสื่อไหน พูดถึง ยกเว้นเหลิมมั่ว

#57 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

สูงสุดแดนสยาม

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:11

ผมเห็นด้วยที่ทั้ง 2 พรรค จะมีการโกงกิน เพราะผมเองมีข้อมูลอยู่ แต่มันต่างกันที่ว่า หัวหน้าพรรคใดที่ดีกว่า และพยายามลดการโกงกิน(ถึงแม้ว่ามันจะไม่ค่อยได้ผลเท่าไร) อย่างน้อยผมก็เชียร์ ปชป.ครับ แต่ถ้ามีพรรคอื่นที่ไม่มีกลิ่นเน่าเลย ผมก็จะเลือกพรรคนั้นแหละครับ แต่ปัจจุบัน มันไม่มีให้เลือกนะสิ มีแต่หัวหน้าพรรคที่พยายามทำเพื่อประเทศของเรา เท่าที่รู้มาคนที่เป็นหัวหน้าพรรคก็มาจากการสนับสนุนจากคนในพรรค บางคนมีเงินเยอะ แต่ไม่เหมาะก็สนับสนุนคนที่เหมาะสม ทำให้คนที่เป็นหัวหน้าพรรคอึดอัดบ้างกับการที่คนที่เคยสนับสนุนตัวเองโกงกิน ความจริงก็น่าติเตียนหัวหน้าพรรคนะครับ ทำไงได้ ระบบการเมืองไทย มันฝังรากลึก เรื่องของการเอื้อผลประโยชน์แก่กัน ไม่เว้นแม้แต่ระบบราชการ ดังนั้น ถ้าจะแก้เดี๋ยวนี้ก็คงต้องปลูกฝังเด็กๆ แต่ไม่รู้จะได้หรือเปล่าปัจจุบัน ถ้ารัฐบาลเพื่อไทยเป็นรัฐบาลอยู่

เห้อ.... ประเทศไทย

คุณต้องแก้ที่ผู้ใหญ่ก่อน

หยุดแก้ต่างให้พรรคหนึ้งเพียงเพราะว่าเขาเป็นพรรคที่คุณชอบ

หากมีการชี้ให้เห็นว่าน่าจะมีการทุตจริต คุณต้องยอมรับ และขุดค้ยดูว่ามันมีจริงอย่างที่ว่าหรือเปล่า โดยไม่ต้องไปสนใจว่าเป็นพรรคไหน หรือหัวหน้าพรรคเขาเป็นใคร

บางครั้งหัวหน้าพรรคเขาก็ต้องอยู่ในกรอบของพรรค ยังต้องอะลุ้มอล่วยกับสมาชิกในพรรค บางครั้งเขาก็อาจจะน้ำท่วมปาก

แต่คุณในฐานะประชาชน ต้องไม่อลุ้มอล่วยเพียงเพราะเป็นพรรคที่คุณชอบครับ

ระบบมันจึงจะเข้มแข็งได้

แต่พวกคุณกลับปล่อยให้นักการเมืองชั่วๆ เข้ามาแฝงอยู่ในพรรคที่คุณชอบ และออกมาปกป้องแก้ต่างให้แน แบบขาวกับดำ

ซึ่งมันผิดธรรมชาติเห็นๆ อยู่แล้ว

ถ้าจะบอกว่าแก้ที่ผู้ใหญ่ แล้วผู้ใหญ่มันแก้ได้เหรอสมัยนี้ ลองไปแก้ดูสิครับ ผมไม่ได้เลือกเพราะอลุ่มอล่วยพรรค พรรคไหนผู้สมัครประวัติดีผมก็เลือก แต่อย่างที่บอก ถ้าจะแก้ที่ผู้ใหญ่ แล้วถามว่าผู้ใหญ่บ้านเรามันรับฟังความเห็นเด็กเหรอ มันยากนะ ถ้าพูดแบบนี้ก็คงมีแต่โลกสีขาวอย่างที่คุณบอกนะแหละ ในความเป็นจริงไม่มีอะไรขาวหมดจดหรือดำหมดจดหรอก อยู่ที่ว่าเราต้องพยายามเลือกคนที่ดี ส่วนความไม่ดีในกลุ่มก็พยายามติงคนดีที่มีอำนาจในการจัดการดำเนินการ เหมือนพระราชดำรัสในหลวงที่ทรงพระดำรัสไว้

"ในบ้านเมืองนั้นมีทั้งคนดีและคนไม่ดี
ไม่มีใครที่จะทำให้คนเป็นคนดีได้ทั้งหมด
การทำให้บ้านเมืองมีความปกติสุขเรียบร้อยจึงเป็นการมิใช่ทำให้ทุกคนเป็นคนดี
หากแต่อยู่ที่การส่งเสริมคนดี ให้คนดีได้ปกครองบ้านเมือง และควบคุมคนไม่ดี
ไม่ให้มีอำนาจ ไม่ให้ก่อความเดือดร้อนวุ่นวายได้"

แค่นี้แหละ ที่ผมยึดถือ อีกอย่างผมก็ไม่เคยอลุ่มอล่วยด้วย มีสมัยนึงที่ปชป. ส่งคนที่ประวัติไม่ดีมาผมก็ลงช่องไม่ลงคะแนนเสียง แบบนี้ไม่ถูกเหรอครับ โปรดอย่ามองว่าสิ่งที่ผมพูดเป็นการแก้ต่าง ถ้าคิดแบบนั้น ช่วยกลับไปอ่านพระราชดำรัสของในหลวงด้วย

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน