Jump to content

- - - - -

"สุรินทร์" ว่าที่หัวหน้า ปชป.?

• Please log in to reply
76 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:06

โดย...ทีมข่าวการเมือง

“สุรินทร์ พิศสุวรรณ” อดีตเลขาธิการอาเซียน ชื่อนี้กลับมาเป็นประเด็นอีกครั้งเมื่อตัดสินใจกลับเข้าบ้านพรรคประชาธิปัตย์ ในฐานะประธานสถาบันออกแบบอนาคตประเทศไทย ของมูลนิธิควงอภัยวงศ์ หลังจากหมดวาระการดำรงตำแหน่งแม่บ้านอาเซียนเมื่อวันที่ 1 ม.ค.ที่ผ่านมา

สถาบันออกแบบอนาคตประเทศไทย ถือเป็นกลไกสำคัญของพรรคประชาธิปัตย์ เพื่อระดมความคิดเห็นจากประชาชนทั้งประเทศก่อนจะนำมากลั่นกรองเป็น “พิมพ์เขียวประเทศไทย” อันเป็นส่วนหนึ่งของนโยบายพรรคในอนาคตต่อไป

โดยพรรคหวังว่าจะสร้างจุดขายใหม่ที่ให้ความสำคัญกับการพัฒนาประเทศไทยอย่างยั่งยืน ไม่ใช่การสร้างหนี้เหมือนนโยบายประชานิยมของพรรคเพื่อไทย

แต่ความเคลื่อนไหวของประชาธิปัตย์ในครั้งนี้ไม่ได้อยู่ที่รูปแบบของการทำ
พิมพ์เขียวประเทศไทย แต่เป็นจังหวะในการเข้าพรรคของ ดร.สุรินทร์ มากกว่า

มีสมมติฐานให้ขบคิดว่า
หรือนี่จะเป็นการเข้ามาปูทางสู่ตำแหน่งหัวหน้าพรรคแทน “อภิสิทธิ์
เวชชาชีวะ” หรือไม่
แนวความคิดดังกล่าวเริ่มมีการพูดคุยกันในพรรคมาแล้วในระดับหนึ่ง

แม้ว่าด้านหนึ่งกระแสของชนชั้นกลางในเมืองกรุง และหัวเมืองบางส่วน
แต่ก็เกิดการมองมุมกลับว่าชื่อของอภิสิทธิ์บอบช้ำเกินไปสำหรับการเลือกตั้ง
สส. ตามวาระในปี 2558 จากคดีการสลายการชุมนุมกลุ่มคนเสื้อแดง
ที่อภิสิทธิ์โดนฟ้องข้อหาหนักน่วมหลายคดี

ในกลุ่มคีย์แมนระดับยุทธศาสตร์ของพรรคเริ่มมองว่าสถานการณ์ที่ลำบากนี้
อาจเข็นชื่ออภิสิทธิ์มาเป็นจุดขายยาก
โดยเฉพาะการชนะเลือกตั้งเพื่อกลับมาเป็นรัฐบาลอีกครั้ง จึงเลือกให้
ดร.สุรินทร์ กลับมาเข้าชิมลางงานการเมืองในตำแหน่งดังกล่าว
อย่างน้อยที่สุดประเมินว่าด้วยต้นทุนถึงอดีตเลขาธิการอาเซียน ย่อมเป็นแม่เหล็กที่สามารถดูดทั้งทุนและดึงคะแนนความนิยม

ไม่เพียงเท่านี้ หากชูอดีตเลขาธิการอาเซียนเป็นผู้นำสู้ศึกเลือกตั้งปี
2558 ซึ่งเป็นจังหวะเดียวกับการเข้าสู่ประชาคมอาเซียนพอดี
ก็น่าจะช่วยให้พรรคมีจุดขายสู้กับฝ่ายของ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร

ที่สำคัญ “ชวน หลีกภัย” ประธานสภาที่ปรึกษาพรรคประชาธิปัตย์
ได้ให้การสนับสนุนอยู่ลึกๆ
เหมือนกันในฐานะที่เคยทำงานกันรู้มือมาแล้วสมัยเป็นอดีตนายกฯ ที่มี
ดร.สุรินทร์ เป็น รมว.ต่างประเทศ

แต่ติดตรงที่ถ้าให้ ดร.สุรินทร์
เป็นหัวหน้าพรรคคนใหม่แล้วจะเอาลูกรักอย่าง “อภิสิทธิ์” ไว้ในตำแหน่งไหน
ครั้นจะให้ขึ้นหิ้งในสภาของพรรคก็ดูไม่เหมาะสมเท่าไรนัก
หรือจะให้เป็นคณะกรรมการบริหารพรรคก็ไม่สมศักดิ์ศรีอดีตนายกฯ

ดังนั้น ด้วยกำแพงจารีตที่สูงเสียดฟ้าของพรรคประชาธิปัตย์
จึงอาจจะเลือกเข็น “อภิสิทธิ์” ให้สู้ศึกเลือกตั้งใหญ่ต่อไป
โดยหากถ้านำพรรคแพ้เลือกตั้ง 3 สมัยติดต่อกัน
ถึงเวลานั้นอภิสิทธิ์ก็คงอยู่ในตำแหน่งหัวหน้าพรรคลำบาก สวนทางกับ
ดร.สุรินทร์ ที่จะเป็นตัวเต็งขึ้นมาเป็นหัวหน้าพรรคคนใหม่

http://www.posttoday...าที่หัวหน้าปชป-

Edited by อิไซกูนิ, 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:17.

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#2 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:21

สังคมไทยคงบอกเลยว่ายากครับ เพราะแกเป็นมุสลิม คงได้โดนยกมาเป็นประเด็นแบบเดียวกับ พล.อ.สนธิ อีก

#3 เส้นใหญ่ไม่งอก

เส้นใหญ่ไม่งอก

ขาประจำ

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:50

เรื่องของอนาคต อะไรก็เกิดขึ้นได้

ยังไม่มีหลักฐานอะไรชี้ชัด เท่าที่อ่านดูเป็นความเห็นส่วนตัวของผู้วิเคราะห์เท่านั้น

ขออนุญาตวกเข้าหาคอลัมนิสต์ทั้งหลายซักนิด

เท่าที่อ่าน นสพ ทุกวันนี้ คอลัมนิสต์ส่วนหนึ่งไม่ได้เป็นผู้ที่มีภูมิปัญญาอะไรเป็นพิเศษ

หลายๆ ครั้งก็เป็นแค่การแสดงความคิดเห็นส่วนตัวที่ไม่มีอิงกับอะไรเลย

อ่านแล้วก็งงตัวเองว่านั่งอ่านอยู่ได้ โต้ตอบกลับยังไม่ได้เลย

บ้านเมืองเราถึงได้มีคนที่อ้างตัวว่าเป็นสื่อมวลชนคอยจูงจมูกคนที่รู้ไม่เท่าทัน

ขอโทษที่ออกนอกกระทู้ครับ

#4 itsorachai

itsorachai

ขาประจำ

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:52

ถ้าเป็นเช่นนั้นจริง   ผมว่าคุณศุภชัย น่าจะเหมาะกว่ากระมังครับ    ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

#5 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:09

*
POPULAR

ในมุมกลับ ผมมองว่าอภิสิทธิ์ช่วยปรับภาพของ ปชป ให้เป็นพรรคคนหนุ่มมาก่อน

ภาพลักษณ์ของพรรคที่เปลี่ยนแปลงไปได้ในระดับหนึ่ง

ผมมองว่า จะหาคนมาแทนยากพอสมควรนะครับ

จริงอยู่ เหตุผลของผมอาจเป็นประเด็นเล็กน้อยที่ไม่สำคัญนัก

แต่ในมุมของพรรคประชาธิปัตย์ ที่แลดูเป็นพรรคอนุรักษ์นิยม เป็นพรรคคนแก่

เรานึกภาพท่านชวนทำกิจกรรมกับนิสิตนักศึกษาแทบไม่ออก

คุณศุภชัย หรือคุณสุรินทร์ ก็แทบไม่เห็นภาพใดๆ ติดตัวมาเลย

นอกจากการเป็นคนเก่ง แต่อย่าลืมว่า ทุกพรรคก็ชูภาพหัวหน้าพรรคเช่นนี้ทั้งนั้น

แต่ในขณะที่ที่ภาพคนเก่ง แต่ยังหนุ่ม มีเพียงอภิสิทธิ์และยิ่งลักษณ์ (ตามความคิดของสาวก)

ชม นี้ ผมว่าถ้าจะชนกับยิ่งลักษณ์ ก็น่าจะมีภาพลักษณ์ไปในทางเดียวกัน

ที่เหลือก็แค่ให้ประชาชนพิสูจน์ ว่าคนไหนเป็นตัวปลอม ตัวจริง

ปัญหาอยู่ตรงที่ความบอบช้ำดังว่า

ที่ตัวอภิสิทธิ์เอง ก็ไม่สามารถขยายตลาดออกไปได้มากไปกว่านี้

แต่ในขณะเดียวกัน ผมก็ยังไม่เห็นมีใคร จะสามารถทำได้ (ในแง่ความรู้สึกนะครับ ไม่ใช่ความสามารถ)

ผมไม่เถียงในเรื่องความสามารถ เพราะเชื่อว่าในตัวเลือกเช่นคุณสุรินทร์หรือคุณศุภชัย

ก็ล้วนแต่มีมากมายพอ

แต่ในเวลานี้ เอาแค่เรื่องนี้มาเป็นจุดขายไม่ได้แล้ว

คิดแบบเด็กๆ (กว่าหนังหน้าและอายุจริง)

ผมมองว่า อภิสิทธิ์ยื้อเวลาไปอีกสมัย ในขณะที่สร้างคุณกรณ์ไปเรื่อยๆ

วันนึง เราน่าจะได้หัวหน้าพรรคที่เก่ง ดี และดูเด็ดขาดกว่าอภิสิทธิ์ได้

ให้เวลาแกหน่อย ผมเชื่อว่ากรณ์จะเป็นคนเนื้อหอมได้คนนึงครับ

ดูจากที่ผ่านมา ไม่ค่อยมีใครแตะกรณ์ได้ซักเท่าไหร่

ความเชื่อส่วนตัวล้วนๆ ครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#6 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:20

จากความเห็นของคอลัมน์  คงไม่ใช่ครับ  

ผมยืนยันได้  เพราะเคยเข้าประชุมเรื่องนี้มา

เพราะ สถาบันออกแบบอนาคตประเทศไทย ของมูลนิธิควงอภัยวงศ์  ทางพรรคสีฟ้าตั้งใจให้ "ดำรงอยู่ตลอดไป" จึงต้องปลอดการเมืองครับ

คนทีดำรงตำแหน่งนี้จะถือว่าเป็นคนสำคัญที่สุดในการสร้างประเทศไทยที่ "น่าจะเป็นและควรจะเป้น"ต่อไปในภายหน้า  ซึ่งการเมืองไปแตะไม่ได้

เมื่อคุณสุรินทร์กลับมาแล้วให้ดำรงตำแหน่งนี้  ผมถือว่าเหมาะสมมากที่สุดเลยครับ เพราะท่านห่างจากการเมืองไทยมานานมากพอ

gladiator 1.jpg

#7 phat21

phat21

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:24

อย่าว่าแต่เอาอภิสิทธิ์ออกแล้วจบะครับพรรค ปชปต้องเอาเทือกออกด้วย แล้ว ปชปก็ล้างมลทินเรื่องพระวิหารเรื่องล้มเหลวปฏิรูปบ้านเมืองจัดการทักษิณเรื่องปชปต้นตอขายชาติตนตอแปรรูปปตท เป็นรัฐบาลไม่จัดการไรกับ ปตท ที่ผ่านมาถ้า ปชปยอมรับผิดขอโทษในสิ่งที่พลาดหรือทําผิด แล้ว   เราพร้อมจะให้โอกาส ปชป  ถ้าตราบใดมาร์คเทือกหรือแม้แต่ชวนยังครอง ปชปผมไม่มีวันเลือก ปชป

Edited by phat21, 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:27.

Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#8 phat21

phat21

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:26

ในมุมกลับ ผมมองว่าอภิสิทธิ์ช่วยปรับภาพของ ปชป ให้เป็นพรรคคนหนุ่มมาก่อน

ภาพลักษณ์ของพรรคที่เปลี่ยนแปลงไปได้ในระดับหนึ่ง

ผมมองว่า จะหาคนมาแทนยากพอสมควรนะครับ

จริงอยู่ เหตุผลของผมอาจเป็นประเด็นเล็กน้อยที่ไม่สำคัญนัก

แต่ในมุมของพรรคประชาธิปัตย์ ที่แลดูเป็นพรรคอนุรักษ์นิยม เป็นพรรคคนแก่

เรานึกภาพท่านชวนทำกิจกรรมกับนิสิตนักศึกษาแทบไม่ออก

คุณศุภชัย หรือคุณสุรินทร์ ก็แทบไม่เห็นภาพใดๆ ติดตัวมาเลย

นอกจากการเป็นคนเก่ง แต่อย่าลืมว่า ทุกพรรคก็ชูภาพหัวหน้าพรรคเช่นนี้ทั้งนั้น

แต่ในขณะที่ที่ภาพคนเก่ง แต่ยังหนุ่ม มีเพียงอภิสิทธิ์และยิ่งลักษณ์ (ตามความคิดของสาวก)

ชม นี้ ผมว่าถ้าจะชนกับยิ่งลักษณ์ ก็น่าจะมีภาพลักษณ์ไปในทางเดียวกัน

ที่เหลือก็แค่ให้ประชาชนพิสูจน์ ว่าคนไหนเป็นตัวปลอม ตัวจริง

ปัญหาอยู่ตรงที่ความบอบช้ำดังว่า

ที่ตัวอภิสิทธิ์เอง ก็ไม่สามารถขยายตลาดออกไปได้มากไปกว่านี้

แต่ในขณะเดียวกัน ผมก็ยังไม่เห็นมีใคร จะสามารถทำได้ (ในแง่ความรู้สึกนะครับ ไม่ใช่ความสามารถ)

ผมไม่เถียงในเรื่องความสามารถ เพราะเชื่อว่าในตัวเลือกเช่นคุณสุรินทร์หรือคุณศุภชัย

แต่ในเวลานี้ เอาแค่เรื่องนี้มาเป็นจุดขายไม่ได้แล้ว

คิดแบบเด็กๆ (กว่าหนังหน้าและอายุจริง)

ผมมองว่า อภิสิทธิ์ยื้อเวลาไปอีกสมัย ในขณะที่สร้างคุณกรณ์ไปเรื่อยๆ

วันนึง เราน่าจะได้หัวหน้าพรรคที่เก่ง ดี และดูเด็ดขาดกว่าอภิสิทธิ์ได้

ให้เวลาแกหน่อย ผมเชื่อว่ากรณ์จะเป็นคนเนื้อหอมได้คนนึงครับ

ดูจากที่ผ่านมา ไม่ค่อยมีใครแตะกรณ์ได้ซักเท่าไหร่

คนหล่อคนสวยแต่ชั่วร้ายแบบเนียนๆมันหน้ากลัวกว่า   ต่อให้หล่อกว่ามันก็ไว้ใจไม่ได้    ปชปผมจะไม่ไว้ใจตราบใดที่สุเทพเทือกสุบรรณยังอยู่ ปชป

Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#9 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:27

ยัง? แต่ฉุกเฉิน ไม่แน่ 

#10 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:34

ยัง? แต่ฉุกเฉิน ไม่แน่ 

:o :rolleyes: :rolleyes:

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

#11 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:36

ผมเห็นด้วยกับท่าน tony เลยครับ

ให้อภิสิทธิ์ นำเลือกตั้งครั้งหน้าอีกครั้ง (ซึ่งคงแพ้เืลือกตั้งแน่นอน)  แล้วค่อยลาออก สนับสนุนคุณกรณ์ครับ

ช่วงนั้นคุณกรณ์ ก็จะเข้ามาแก้เศรษฐกิจที่ฉิบหายวายป่วง พอดี ไทม์ไลน์สวยครับ

คุณอภิสิทธิ์ ดีเกินไปครับ กับการเมืองไทย สุภาพบุรุษเกินไป  มองคน เป็น คน ทั้งที่บางที คน ก็เป็นควาย วิธีการสุภาพเลยใช้ไม่ได้ผล

#12 best

best

ขาประจำ

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:53

ให้อภิสิทธิ์ นำเลือกตั้งครั้งหน้าอีกครั้ง (ซึ่งคงแพ้เืลือกตั้งแน่นอน) แล้วค่อยลาออก

ถ้าแน่ใจขนาดนั้นแล้วยังไม่ยอมเปลี่ยน ก็โง่กันทั้งพรรคทั้งผู้สนับสนุนแหละ

#13 tonythebest

tonythebest

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:57

อย่าว่าแต่เอาอภิสิทธิ์ออกแล้วจบะครับพรรค ปชปต้องเอาเทือกออกด้วย แล้ว ปชปก็ล้างมลทินเรื่องพระวิหารเรื่องล้มเหลวปฏิรูปบ้านเมืองจัดการทักษิณเรื่องปชปต้นตอขายชาติตนตอแปรรูปปตท เป็นรัฐบาลไม่จัดการไรกับ ปตท ที่ผ่านมาถ้า ปชปยอมรับผิดขอโทษในสิ่งที่พลาดหรือทําผิด แล้ว   เราพร้อมจะให้โอกาส ปชป  ถ้าตราบใดมาร์คเทือกหรือแม้แต่ชวนยังครอง ปชปผมไม่มีวันเลือก ปชป

phat ต้องถาม ปชป ... ไม่สิ ต้องถามทุกคน

ว่าเขาอยากได้โอกาสจาก phat หรือปล่าว อยากได้คะแนนจาก phat หรือปล่าว  :D  :lol:

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#14 tonythebest

tonythebest

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:59

คนหล่อคนสวยแต่ชั่วร้ายแบบเนียนๆมันหน้ากลัวกว่า   ต่อให้หล่อกว่ามันก็ไว้ใจไม่ได้    ปชปผมจะไม่ไว้ใจตราบใดที่สุเทพเทือกสุบรรณยังอยู่ ปชป

นั่นมันเรื่องของน้องครับ

น้องจะลูปอีกกี่รอบ ก็เรื่องของน้องครับ

#15 tonythebest

tonythebest

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:03

*
POPULAR

ให้อภิสิทธิ์ นำเลือกตั้งครั้งหน้าอีกครั้ง (ซึ่งคงแพ้เืลือกตั้งแน่นอน) แล้วค่อยลาออก

ถ้าแน่ใจขนาดนั้นแล้วยังไม่ยอมเปลี่ยน ก็โง่กันทั้งพรรคทั้งผู้สนับสนุนแหละ

ไม่เป็นไรครับ

ควาฒโง่ เป็นคำพูดของคุณครับ ไม่ใช่ผม

ถ้าความฉลาด เพียงเพราะเลือกพรรคที่ชนะ

โดยเอาผู้หญิงแบบยิ่งลักษณ์ขึ้นมาเป็นผู้นำ และทำจนประเทศเป็นแบบนี้

ผมยอมเป้นคนโง่ในสายตาคุณดีกว่าครับ

อย่างน้อย ถึงคนที่ผมเลือกจะไม่ได้เป็นนายก 

พรรคที่เลือก จะไม่ได้เป็นรัฐบาล

ผมก็ยังดีใจ ว่าผมไม่ใช่คนเลือกอิโง่ขึ้นมาเป็นผู้นำ

ไปไหนก็อายเค้าครับ

ผมภูมิใจ ที่เลือกคนเก่ง และคนดี แม้จะแพ้ทางคนโง่และเลวครับ

ชัดเจนนะครับ

#16 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:10

รักษาตัวให้ดีจะได้กลับมาแก้ปัญหาที่นางยก(โง่)ทำไว้ ไม่รู้หลวงพ่อท่านพูดจริงหรือเปล่า

Edited by ter162525, 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:11.

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#17 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:14

ผมเชื่อว่าคง ไม่

ปชป ได้เดินหน้าไปสู่การปรับปรุงพรรคครั้งใหญ่  ด้วยการข้ามรุ่นจากบัญยัติ สุรินทร์ เกียรติ สุเทพ ศุภชัย ฯลฯ

มาสู่อีกรุ่นคือ อภิสิทธิ์  ซึ่งผคือได้คนรุ่นใหม่ๆอย่าง กรณ์ อภิรักษ์ อภิมงคล ตั๋น แทนคุณ ฯลฯ ตามมาด้วย

ผมเห็นความพยามจะดึงคุณชวนกลับมาหลังการลาออกของอภิสิทธิ์  ใท่สุดก็ไม่กลับ เพราะไปแล้วต้องไปต่อไม่ถอยหลัง

แต่

ผมเห็นด้วยที่เราควรจะคุยเรื่องเบอร์สองหลังอภิสิทธิ์

#18 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:20

ส่วนตัวละ ผมว่าไม่เหมาะครับ ถึงแม้ว่า คุณสุรินทร์ จะเก่งมีความสามารถ แต่หลาย ๆ อย่างแก ยังไม่ใช่ครับ บุคลิกแก เหมาะกับอยู่เบื้องหลังมากกว่า หรือ คิดนโยบายมากกว่า

คหสต นะครับ

Edited by พอล คุง, 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:21.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#19 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:22

ปชป ได้เดินหน้าไปสู่การปรับปรุงพรรคครั้งใหญ่  ด้วยการข้ามรุ่นจากบัญยัติ สุรินทร์ เกียรติ สุเทพ ศุภชัย ฯลฯ

มาสู่อีกรุ่นคือ อภิสิทธิ์  ซึ่งผคือได้คนรุ่นใหม่ๆอย่าง กรณ์ อภิรักษ์ อภิมงคล ตั๋น แทนคุณ ฯลฯ ตามมาด้วย

ผมเห็นความพยามจะดึงคุณชวนกลับมาหลังการลาออกของอภิสิทธิ์  ใท่สุดก็ไม่กลับ เพราะไปแล้วต้องไปต่อไม่ถอยหลัง

แต่

ผมเห็นด้วยที่เราควรจะคุยเรื่องเบอร์สองหลังอภิสิทธิ์

เห็นด้วยครับ ควรให้รุ่นหลัง ๆ มากกว่า ที่จะใช้คนรุ่นเก่า ๆ

ผมว่า กรณ์ น่าจะเหมาะนะ 

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#20 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:42

phat ต้องถาม ปชป ... ไม่สิ ต้องถามทุกคน

ว่าเขาอยากได้โอกาสจาก phat หรือปล่าว อยากได้คะแนนจาก phat หรือปล่าว  :D  :lol:

ไอ้หนูแพทมันโหวตโน ไม่เสียชาติเกิดน่ะ

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#21 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:56

บรรหารแพ้เลือกตั้งกี่ครั้งก็ยังเป็นหัวหน้าพรรค

แสดงว่ามันโง่กันทั้งพรรคเหมือนกันสินะ  ^_^

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#22 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:04

แต่

ใช่แล้วครับ วางแผนระยะยาวไม่เสียหายตรงไหน  ;) ;)

#23 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:04

บรรหารแพ้เลือกตั้งกี่ครั้งก็ยังเป็นหัวหน้าพรรค

แสดงว่ามันโง่กันทั้งพรรคเหมือนกันสินะ  ^_^

จ๊ากๆๆ  :( :( :lol: :lol: :lol:

#24 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:05

ไอ้หนูแพทมันโหวตโน ไม่เสียชาติเกิดน่ะ

:o   :lol: :lol: :lol:

#25 ผู้พิชิตสนามบิน

ผู้พิชิตสนามบิน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:09

คุณชายก็เหมาะสมนะคับ หัวหน้าพรรค ปชป -_-

#26 son

son

ขาประจำ

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:10

โพสต์ทูเดย์......การข่าวช้าเป็นเต่าเลยว่ะ...................

เพื่อไทยอ่านเกมนี้ขาด.......ตั้งกะปีมะโว้แล้ว..........

ผมเอง.....ก็เขียนไว้ตั้งกะ...วันที่1.....ลองกระแซะดู...............

ว่าแมงสาป.......ในนี้....มีข่าววงในบ้าง.........สรุป...เงียบกันหมด.........

ปรับปรุงสายข่าวกันบ้างนะ............หึหึ....

http://webboard.seri...-อภิส/?p=585323

เผลอเผลอ......มาร์คก็เกี๊ยเซี้ย....กับตู่..........

เปิดทางไปเพื่อไทย.....เพราะ....ปชป..................

เดี๋ยวสุรินทร์......ก็มา...........  :D

ถ้าประเทศไหนประชาชนไม่ยุ่งเกี่ยวกับการเมืองถึง30% ประเทศนั้นอยู่ใกล้กับระบอบเผด็จการ

#27 best

best

ขาประจำ

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:42

แสดงว่ามันโง่กันทั้งพรรคเหมือนกันสินะ

เหอ เหอ เดี๋ยวนี้ระดับพรรค ปชป.ต้องไปเทียบกับพรรคชาติไทยแล้วหรือครับ

#28 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:59

สมหน้าพรรคแมงสาบ พวกเผด็จการก็มีปัญหางี้แหละ
จะเลือกจะหาใครทีก็ต้องถามคนนู้นคนนี้

นี่ถ้าเป็นพรรคเพื่อไทยที่ยึดมั่นในระบอบประชาธิปไตยนะ
ใครจะเป็นหัวหน้าพรรคก็ได้ ขอแต่ท่านทักษิณคิดว่าเชื่องที่สุดก็พอ
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#29 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:08

แสดงว่ามันโง่กันทั้งพรรคเหมือนกันสินะ

เหอ เหอ เดี๋ยวนี้ระดับพรรค ปชป.ต้องไปเทียบกับพรรคชาติไทยแล้วหรือครับ

นั่นสิเทียบพรรคอะไรไม่เทียบดันไปเทียบกับพรรคที่ถูกยุบเพราะโกงเลือกตั้ง

#30 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:17

สมหน้าพรรคแมงสาบ พวกเผด็จการก็มีปัญหางี้แหละ
จะเลือกจะหาใครทีก็ต้องถามคนนู้นคนนี้

นี่ถ้าเป็นพรรคเพื่อไทยที่ยึดมั่นในระบอบประชาธิปไตยนะ
ใครจะเป็นหัวหน้าพรรคก็ได้ ขอแต่ท่านทักษิณคิดว่าเชื่องที่สุดก็พอ

:lol: :lol: :lol:

#31 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:48

เหอ เหอ เหอ เท่าที่สังเกตดูพรรคประชาธิปัตย์ นี่  คนในพรรคที่ไม่อยากให้อภิสิทธิ์

เป็นหัวหน้าพรรคก็น่าจะมี คือประเภทอนุรักษ์นิยม คือนิยมการเมืองรูปแบบเก่า ๆ ประเภท

ตบจูบ ตบจูบ นั่นแหละ เพราะมันถ้อยทีถ้อยอาศัยกันได้ตลอด แต่พออภิสิทธิ์มาเป็นหัวหน้า

พรรค ก็เลยอึดอัดบอกไม่ถูก เพราะไอ้ที่เคยเอ่ยปากอะไรกับคนอื่นได้ เขาก็เมิน เพราะเวลา

เขาเอ่ยปากกับ ปชป เขาก็ไม่ได้รับการดูแล ซึ่งก็ไม่ต่างกับกลุ่มการเมืองอย่างพันธมิตรที่

เกลียดอภิสิทธิ์ เข้าไส้ ก็เพราะเรื่องเอ่ยปากนี่แหละ เอ่ยแล้วไม่ได้ เอ่ยแล้วไม่ช่วย แล้วยัง

ดันบอกอีกว่า "ถ้าผมทำอย่างนั้นผมก็เหมือนทักษิณนะซิ"  เลยทำให้เป็นที่ครหาว่าเป็นคน

ไม่เอาเพื่อนเอาฝูงซะงั้น  นานาจิตตัง ละครับ ชอบแบบไหนก็เลือกกันไป แต่ที่แน่ ๆ คนที่

อยากให้อภิสิทธิ์ หลุดไปจากวงการเมืองมากที่สุด คงไม่มีใครเกินหน้า ทักษิณ หรอกครับ

#32 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:48

เรื่องของ ปชป.( ความเห็นส่วนตัว )  ผมก็ว่าคุณ อภิสิทธ์ก็

เหมาะ..ถ้าสถานการณ์ ปกติ..ด้วยวุฒิ-วัย.ก็ถือว่าเป็นคนรุ่นใหม่

ที่ไม่แพ้ใคร. แต่( ในสถานการณ์แบบนี้)  คุณอภิสิทธ์ยังไม่เหมาะ

ปรับปรุงสิ่งที่ขาด...ให้ได้  แล้วจะเป็นผู้นำที่ดี..ผมขอแนะนำให้

หาหนังสืออ่าน 2 เล่ม  1 . ตำราพิชัยสงคราม..ซุนวู.. 2.หลักการ

ปกครอง..ขงจื้อ....แล้วคุณจะเป็น...ผู้นำ..ที่เข้มแข็งได้........

#33 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:59

เรื่องของ ปชป.( ความเห็นส่วนตัว )  ผมก็ว่าคุณ อภิสิทธ์ก็

เหมาะ..ถ้าสถานการณ์ ปกติ..ด้วยวุฒิ-วัย.ก็ถือว่าเป็นคนรุ่นใหม่

ที่ไม่แพ้ใคร. แต่( ในสถานการณ์แบบนี้)  คุณอภิสิทธ์ยังไม่เหมาะ

ปรับปรุงสิ่งที่ขาด...ให้ได้  แล้วจะเป็นผู้นำที่ดี..ผมขอแนะนำให้

หาหนังสืออ่าน 2 เล่ม  1 . ตำราพิชัยสงคราม..ซุนวู.. 2.หลักการ

ปกครอง..ขงจื้อ....แล้วคุณจะเป็น...ผู้นำ..ที่เข้มแข็งได้........

ชาวเสรีไทยว่าไง.... ปชป.ระวังจะไม่มีที่ยืน... ไทยรัฐ

http://webboard.seri...ไง-ปชประวังจะไ/

#34 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:05

*
POPULAR

แม้ว่าด้านหนึ่งกระแสของชนชั้นกลางในเมืองกรุง และหัวเมืองบางส่วน

แต่ก็เกิดการมองมุมกลับว่าชื่อของอภิสิทธิ์บอบช้ำเกินไปสำหรับการเลือกตั้ง

สส. ตามวาระในปี 2558 จากคดีการสลายการชุมนุมกลุ่มคนเสื้อแดง

ที่อภิสิทธิ์โดนฟ้องข้อหาหนักน่วมหลายคดี

ผมไม่ได้อ่านคคห.ของผู้อื่นก่อนแสดงความคิดเห็นใน คคห.นี้...

หากจะแตกต่างกันบ้าง ขออภัยด้วย......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ผมไม่เห็นเป็นประเด็นในขณะนี้และอนาคต  ถ้า.....

1.พรรคประชาธิปัตย์โดยBlue Sky และ ฝ่าความจริงจะเผยแพร่ข้อเท็จจริงต่อไป....

2.ผลการวินิจฉัยของศาลยุติธรรมในคดีต่างๆ จะสร้างความเข้าใจให้สุจริตชน วิญญูชนเข้าใจข้อเท็จจริง เช่น..

2.1 การสารภาพความจริงในสภาผู้แทนฯและในศาลยุติธรรมของจตุพร.....

2.2 การยอมรับการพิพากษาในคดีต่างของแกนนำไพร่เสื้อแดงอื่นๆ...

2.3 คดีอื่นๆ จะเข้าสู้ขบวนการยุติธรรมเพิ่มขึ้น....

3. การกล่าวหาของกรมสอบสวนพิเศษโดย"ธาริต"ต้องพิสูจน์โดยศาลยุติธรรมในอนาคต.....

4. การกล้าแสดงความคิดเห็นของ คุณนิชา  หิรัญบูรณา ดร.เสรี วงศ์มณฑา ดร.เจิมศักดิ์ ปิ่นทอง อ.แก้วสรร อติโพธิ.......ฯลฯ

5.การเปิดเผยข้อเท็จจริงใน social media ต่างๆ

6. การเผาบ้านเผาเมืองปี 2553 เป็นตัวเสริมสร้างประสบการณ์ให้อภิสิทธิ์ เวชชาชีวะว่า นักการเมืองเลวทรามและอีแอบมีจริง.....ฮา

7.บาปกรรมมีจริง.....

สุจริตชน วิญญูชนน่าจะเข้าใจข้อเท็จจริงได้มากกว่าก่อนนี้....

ถ้าวันนี้มีการเลือกตั้งใหญ่อีก ผมเชื่อว่าอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะยังเป็นหัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์......!

Edited by ปุถุชน, 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:13.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#35 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:10

เดิมมา มันแบบนั้นเลย  ตั้งแต่รุ่น  หม่อม เสนีย์

คุณพิชัย.คุณมารุต.คุณสุรินทร์  มาศดิษฐ์.เอาว่า

สมัย..ฤๅษี เลี้ยงลิง...ปชป ก็จับปูใส่กระด้งมา-

ตลอด.  ไม่เคยเข้มแข็งในการบริหาร ทุกยุคสมัย

มาแล้ว  ที่คุณชวนเป็นนายกได้นาน ก็เพราะ

บ้านเมืองอยู่ใน ภาวะปกติ. ลองมาเป็นตอนนี้ซิ

คุณชวนก็วิ่งหนี..อันธพาลแดงไม่ทัน...เชื่อเถอะ

รึ...แมว อิ..ฯ  ว่าไง..คุยกันแก้ร้อน.....

#36 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:19

เดิมมา มันแบบนั้นเลย  ตั้งแต่รุ่น  หม่อม เสนีย์

คุณพิชัย.คุณมารุต.คุณสุรินทร์  มาศดิษฐ์.เอาว่า

สมัย..ฤๅษี เลี้ยงลิง...ปชป ก็จับปูใส่กระด้งมา-

ตลอด.  ไม่เคยเข้มแข็งในการบริหาร ทุกยุคสมัย

มาแล้ว  ที่คุณชวนเป็นนายกได้นาน ก็เพราะ

บ้านเมืองอยู่ใน ภาวะปกติ. ลองมาเป็นตอนนี้ซิ

คุณชวนก็วิ่งหนี..อันธพาลแดงไม่ทัน...เชื่อเถอะ

รึ...แมว อิ..ฯ  ว่าไง..คุยกันแก้ร้อน.....

ผมคนคิดว่า ปชป. ยุคมาร์ค ยังไปได้ครับ

ที่นำข่าวนี้มา เผื่อมีมุมมองหลายๆท่านคิดเช่นไร

อาจเป็นประโยชน์กับ ปชป.เองครับ :P :P

#37 หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

ขาประจำ

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:36

ว่าที่นายกฯ น่าจะเหมาะสมกว่า

เดี๋ยวนี้ หัวหน้าพรรค ไม่จำเป็นต้องควบเก้าอี้ เป็นนายกฯ ก็ได้แล้วน่ะครับ ให้หัวหน้าบริหารพรรคไป

จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ... ศีลธรรม เป็นกรอบรักษาจินตนาการให้ดำรงอยู่ด้วยความดีงาม... -_- 

#38 เมพเชือก

เมพเชือก

พรรคเก่าแก่แพ้ซ้ำซาก

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:32

ขอหนับหนุนท่านสุรินทร์ ดูแล้วท่านเป็นคนดี ไม่มั่วไม่กาก เหมือนสมาชิกท่านอื่น

ข้อดีอีกข้อ คือ จะเป็นปลดข้อครหา เรื่อง หนีทหาร และ ตั้งรัฐบาลในค่ายทหาร ได้อย่างแน่นอน ครับ

Edited by คนหนีทหาร, 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:33.

#39 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:35

ขอหนับหนุนท่านสุรินทร์ ดูแล้วท่านเป็นคนดี ไม่มั่วไม่กาก เหมือนสมาชิกท่านอื่น

ข้อดีอีกข้อ คือ จะเป็นปลดข้อครหา เรื่อง หนีทหาร และ ตั้งรัฐบาลในค่ายทหาร ได้อย่างแน่นอน ครับ

#40 ตุ้มเม้ง

ตุ้มเม้ง

น้องใหม่

• Banned

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:38

มาร์คบอบช้ำมากเลยลงให้กรณ์เสียเถิดอายเด็กมัน

#41 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:39

มาร์คบอบช้ำมากเลยลงให้กรณ์เสียเถิดอายเด็กมัน

เขาบอบช้ำเพราะพวกเวรตะไลทำร้ายบ้านเมืองอย่างพวกควายแดง เขาก็ต้องมาปราบ แล้วก็มาโดนข้อหาบานตะไทนี่ไงล่ะ

พวกควายแดงไม่มาเกิดบนแผ่นดินไทยซะ เขาก็ไม่ต้องบอบช้ำ

#42 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:53

สารภาพมาว่าเป็น"คนหนีทหาร"......ฮา

ไอ้ตู่สารภาพกับศาลยุติธรรมว่าการกล่าวหาว่า"มาร์คฆ่า 9x ศพ" ไม่เป็นความจริง เจตนาใส่ร้ายอดีตนายกฯอภิสิทธิ์....

ไอ้เต้นประกาศบนเวทีไพร่เสื้อแดงว่า...."เผาไปเลย ผมรับผิดชอบเอง"

ทั้งสามเรื่องล้วนเป็นเรื่องที่ขี้ข้านักโทษหนีคุกกระทำและประกาศด้วยความภาคภูมิใจ

น่าจะบันทึกใน"ใบบอก"ด้วย..........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#43 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:01

คณะกรรมการพรรคประขาธิปัตย์ไม่ต้องคิดมาก....

ความคิดของ phat21 Vote No และ No Vote ของสนธิ-ปานเทพไร้สาระ ไร้เจตนาดี ไม่ได้เป็นความคิด"พันธมิตร"ของพรรคประชาธิปัตย์....

คนในที่ซิจำนวนไม่น้อยที่เป็น"พันธมิตร" เป็น"มิตร"กับพรรคประชาธิปัตย์.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#44 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:08

ถ้ามีสติปัญญาสักนิดหน่อย มีหิริ โอตัปปะด้วย...

จะอ่านเข้าใจว่า"tonythebest" ไม่ได้พูดถึงความหล่อเหล่าเลย....

การพูดถึงความหล่อเหล่ามีแต่พรรคพวกหน้าเหลี่ยมพูดถึงเพื่อจะบอกว่าคนหน้าตาดี หน้าไม่เหลี่ยมนั้นไม่มีฝีมือ ไม่มีความสามารถ.....

phat21 นิยม"คนหัวเถิก พุงพุ้ย" และ "คนหน้าจืด"ใช้วิธีเดียวกับคนหน้าเหลี่ยมทำลายอดีตนายกฯอภิสิทธิ์....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

.

#45 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:12

แต่

การเปลี่ยนแปลงของพรรคประขาธิปัตย์สุดที่พวกนกกระจิบ นกแสก จะรับรู้ได้.......อ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#46 sun

sun

ขาประจำ

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 20:09

ไม่ว่าใครในปชป.ถ้ามาเป็นนายกเเล้วไอ้เเม้วมันขนควายเเดงมาเเบบปี 2553 ก็คงช้ำหมดทุกคนเเหล่ะ

ไอ้เเม้วมันกล้าทำกับประเทศในเเบบที่คนอื่นไม่กล้า จิตใจอาฆาตเเบบมันวันหนึ่งคงได้รับผลกรรมย้อนมันเอง

#47 ไข่ต้ม

ไข่ต้ม

น้องเก่า

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 20:23

ไม่เป็นไรครับ

ควาฒโง่ เป็นคำพูดของคุณครับ ไม่ใช่ผม
ถ้าความฉลาด เพียงเพราะเลือกพรรคที่ชนะ
โดยเอาผู้หญิงแบบยิ่งลักษณ์ขึ้นมาเป็นผู้นำ และทำจนประเทศเป็นแบบนี้
ผมยอมเป้นคนโง่ในสายตาคุณดีกว่าครับ

อย่างน้อย ถึงคนที่ผมเลือกจะไม่ได้เป็นนายก 
พรรคที่เลือก จะไม่ได้เป็นรัฐบาล
ผมก็ยังดีใจ ว่าผมไม่ใช่คนเลือกอิโง่ขึ้นมาเป็นผู้นำ
ไปไหนก็อายเค้าครับ

ผมภูมิใจ ที่เลือกคนเก่ง และคนดี แม้จะแพ้ทางคนโง่และเลวครับ

ชัดเจนนะครับ

ล้านๆๆๆๆๆไลท์

Edited by ไข่ต้ม, 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 20:24.

#48 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 20:35

ใครจะมาเป็นหัวหน้าพรรคปชป.ผมไม่ห่วง

พรรคมีระบบ

ที่น่าห่วงก็พรรคใหญ่อีกพรรคหนึ่ง

ต้องให้โจรชี้ว่าจะเอาใคร จึงเป็นได้

แลัต้องมีคุณสมบัติอย่างน้อยสองข้อเป็นเบื้องต้น

๑ ห้ามแสดงความคิดเห็นโต้แย้งโจร

๒ ทำตามสั่ง

๓ โง่ งี่เง่า เฟอะฟะ ควา-ย

อย่างนี้ชัวร์ป๊าดดดดดดดดดดดดดดดดด

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#49 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 20:47

และคนอย่างสุรินทร์นี่แหละครับ

เป็นหน.พรรคปชป.ได้

แต่ไม่มีสิทธิ์เป็นหน.พรรคนั้นได้เลย

เพราะขาดคุณสมบัติ

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#50 ธงไชยคนเขียนโพย

ธงไชยคนเขียนโพย

ขาประจำ

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:32

คนที่ต้องการเปลี่ยนอภิสิทธิ์คือทักษิณฮะ ขบวนการเสี้ยมเริ่มอีกแล้ว

อภิสิทธิ์กู้พรรคขึ้นมาเสียด้วยซ้ำ หลังจากเสียรังวัดไปในสมัยบัญญัติ

ใครอยู่เบื้องหลังการอุ้มฆ่าเอกยุทธ์ อัญชัญบุตร

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน