Jump to content

- - - - -

ชาวเสรีไทยว่าไง.... ปชป.ระวังจะไม่มีที่ยืน... ไทยรัฐ

• Please log in to reply
62 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:55

ไม่มีที่ยืนไม่เป็นไร    ถึงยังไงก็ยังมีแผ่นดินอยู่ 

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#52 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 07:12

ไม่มีที่ยืนไม่เป็นไร    ถึงยังไงก็ยังมีแผ่นดินอยู่ 

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#53 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:37

ผมเห็นด้วยกับบทความนี้นะครับ  ผมมองว่า ปชป. นั้นอนุรักษ์นิยมมากเกิน  ถ้าหลุดออกจากกรอบได้  จะก้าวไปได้ไกลมาก

ไม่จำเป็นต้องก้าวหน้า  จนหลุดโลกแบบทักษิณ  ไม่จำเป็นต้องเอาประชานิยมเป็นหลัก  ก็ได้   พอดีๆ  แค่นี้ก็โอเคแล้ว

ลองคิดถึงพรรค  ปชป.  ที่ไม่ยึดติดระบบอาวุโส  เลือกเฉพาะคนที่มีความรู้ความสามารถมาเป็นรัฐมนตรี  

ปชป. ที่เปิดกว้างต่อความคิดเห็นที่หลากหลาย  แต่ดำรงไว้ซึ่งแนวทางของตนเอง

ปชป.  ที่เปิดโอกาสให้คนดีคนเก่งจากภายนอกพรรคเข้ามาร่วมงาน  

ปชป.  ที่ไม่เอื่อยเฉื่อย  ทำงานเป็น  ตามทันยุคสมัย

และ  ปชป.  ที่สามารถทำงานเพื่อประเทศชาติโดยไม่ต้องพึ่ง  ประชานิยม

พรรคการเมืองในฝัน  เลยนะคับ!

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#54 ปลายขอบฟ้า

ปลายขอบฟ้า

น้องเก่า

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:00

ทุกอย่างมันจะยากขึ้น .... เพราะ ประชาชนเสพติดประชานิยมไปซะแล้ว ... เท่าที่พอคิดรอ ... คงรอวันฟองสบู่แตก เกิดวิกฤติจากประชานิยมที่ทุ่มกันไปใหม่เท่านั้น ... อะไรๆอาจจะชัดเจนขึ้น ... ซึ่งไม่รู้เหมือนกันว่าใครจะมีที่ยืนกันไหม .. แต่ขอให้ประเทศไทยยังพอหยัดยืนได้ด้วยตัวเองละกัน ... สาธุ

#55 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:08

ทุกอย่างมันจะยากขึ้น .... เพราะ ประชาชนเสพติดประชานิยมไปซะแล้ว ... เท่าที่พอคิดรอ ... คงรอวันฟองสบู่แตก เกิดวิกฤติจากประชานิยมที่ทุ่มกันไปใหม่เท่านั้น ... อะไรๆอาจจะชัดเจนขึ้น ... ซึ่งไม่รู้เหมือนกันว่าใครจะมีที่ยืนกันไหม .. แต่ขอให้ประเทศไทยยังพอหยัดยืนได้ด้วยตัวเองละกัน ... สาธุ

ประชาชนคนไทยกี่คนจะรู้แบบนั้นน่ะครับ :rolleyes: :rolleyes:

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#56 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:33

ผมคิดอย่างคุณเลย...sun #39 ....  เหมือน ๆจริง ๆ ไม่ควร

แก้ตัวด้วย  คนติดตามการเมืองเขามองออก 2 ปีกว่าของ

คุณแค่ ...ถอดยศ-ปลดเครื่องราช....คุณยังทำไม่ได้ กลุ่ม-

อันธพาลแดง. ยกบริวารเข้า กทม. 2-3 ครั้ง  เข้มแข็งขึ้นทุก

ครั้ง. จนครั้งสุดท้ายมีกองกำลัง...เรื่องไอ้พวกแกนนำของมัน

จะปฏิเสธ  อย่างไรก็ช่างมัน  คนเขารู้เห็นกันทั่วโลก  ข้าราชการ

ประจำเหมือนกัน.. ถ้าคนไหนไม่ทำ  เปลี่ยนตัวทันที. ในเมื่อคุณไม่

เป็นหลักที่จะปกป้องเขาได้  เขาก็ไม่กล้า  เพราะครอบครัวเขา มี-

ปัญหาขึ้น ใครจะรับผิดชอบ.ความเห็นส่วนตัวของผม.ไม่ใช่รังเกียจ

ปชป...แต่อยากจะให้  ปชป  เข้มแข็ง.เด็ดขาด.ในการบริหารประเทศ

ในด้าน กฏหมาย..ในด้าน บุคคลากร.สมาชิกพรรค  ปชป  แน่นกว่า

พรรคเพื่อไทย  แน่นอน...เงินที่เขาเอาไปทุ่มซื้อคะแนนนิยม  มันไม่ใช่

เงินในกระเป๋าของเขา..ฉะนั้น เขาจึงใช้เงินหว่านทุกอย่าง.เพื่อคะแนน-

นิยม  ( หาทางสกัดตรงนี้ให้ได้)  แล้วทุกอย่างจะดีขึ้น.....

#57 webster

webster

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:49

ใครที่อยากให้ ปชป ชนะเลือกตั้งที่จะถึงนี้แล้วไม่ให้เลียนแบบที่ทักษิณทำ

ช่วยแนะนำให้เป็นรูปธรรม ที่ชัดเจนหน่อยได้ไหมครับ ว่าควรจะทำอะไร 1,2 3,4...

ไอ้ประเภทแนะนำกว้างเป็นแม่น้ำซ้ำๆซากๆ เช่น ต้องเปิดใจ  รับฟัง สื่อสาร  etc. ให้มากขึ้น

มันน่าเบื่อ  ก็เห็นคนในพรรคนี้เขาก็ทำอยู่ มากกว่าทุกพรรคก็ว่าได้

ณ ปัจจุบันผมว่า ปัญหามันไม่อยู่ที่วิธีการสื่อสาร แต่อยู่ที่contentมากกว่า

ถ้าแพ้ชนะการเลือกตั้งอยู่ที่contentประชานิยมที่ทักษิณนำเสนอ

คุณพร้อมที่จะให้ ปชป เปลี่ยนไหมละครับ จะได้ชนะการเลือกตั้ง

#58 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 17:28

ใครที่อยากให้ ปชป ชนะเลือกตั้งที่จะถึงนี้แล้วไม่ให้เลียนแบบที่ทักษิณทำ

ช่วยแนะนำให้เป็นรูปธรรม ที่ชัดเจนหน่อยได้ไหมครับ ว่าควรจะทำอะไร 1,2 3,4...

ไอ้ประเภทแนะนำกว้างเป็นแม่น้ำซ้ำๆซากๆ เช่น ต้องเปิดใจ รับฟัง สื่อสาร etc. ให้มากขึ้น

มันน่าเบื่อ ก็เห็นคนในพรรคนี้เขาก็ทำอยู่ มากกว่าทุกพรรคก็ว่าได้

ณ ปัจจุบันผมว่า ปัญหามันไม่อยู่ที่วิธีการสื่อสาร แต่อยู่ที่contentมากกว่า

ถ้าแพ้ชนะการเลือกตั้งอยู่ที่contentประชานิยมที่ทักษิณนำเสนอ

คุณพร้อมที่จะให้ ปชป เปลี่ยนไหมละครับ จะได้ชนะการเลือกตั้ง

เราเป็นประชาชนคนธรรมดาจ๊ะ ทำได้แค่สะท้อนความคิดเห็นบางอย่างต่อ พรรคการเมืองที่เรารักเท่านั้น
เราหาได้เป็น นักปราชญ์ กุนซือ เสนาธิการ จอมวางแผนหรือแปดพิศดารไม่ เลยไม่สามารถลงรายละเอียดได้จ๊ะ
ทำได้แค่แนะแนวคิดแนวนโยบายกว้างๆ เท่านั้นล่ะ หากต้องการรายละเอียด เราทำได้แค่แนะนำเล็กๆ น้อยๆ
ถูกบ้างผิดบ้าง เจ๋งบ้างงี่เง่าบ้างไปตามเรื่อง ปชป. ต้องรับฟังเราแล้วไป วางยุทธศาสตร์เอาเองนะ

หากคุณต้องการรายละเอียด แนะนำให้ตั้งกระทู้ใหม่ เพื่อระดมแนวคิด ส่งต่อให้ ปชป. ล่ะกัน
กระทู้จำพวก เราจะชนะทักษิณได้อย่างไร , มาหาจุดอ่่นพรรคเพื่อไทยกัน , มาวางแผนล้มเพื่อไทย 1 2 3 4 กันดีกว่า ฯลฯ
(เคยลองตั้งล่ะ คลายเครียดได้พอสมควร ) ไม่แน่นะ ผลจากการระดมแนวคิด อาจได้แผนอะไรเจ๋งๆ ก็ได้ ลองดู

Edited by annykun, 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 17:30.

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#59 Robin

Robin

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 17:51

ผมไม่ค่อยเชื่อโพลเท่าไหร่ ทุกวันนี้โพลจัดตั้งเยอะ คราวเลือกตั้ง ขนาดเอ็กซิทโพลยังผิด สัมมะหาอะไรกับไอ้โพลที่เที่ยวเดินถาม (ถามแต่เสื้อแดงหรือป่าวก็ไม่รู้) :D  คอยดูของจริงดีกว่าครับ

#60 webster

webster

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:02

ก็อย่างที่บอกแนะนำแบบกว้างๆ ก็วนอยู่แต่เรื่องเดิมๆ จนจะท่องเป็นคาถาได้อยู่แล้ว

ถ้าไม่อยากลงรายละเอียด ก็เอากว้างๆแบบใหม่ๆ ฟังแล้ว เออ น่าจะทำแบบนี้นะ มีบ้างไหม

ไม่มีก็ไม่ต้องบอก 

Edited by webster, 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:05.

#61 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:17

ใช่ๆ ถึงบอกว่าให้"ปู8ปี"อยู่ไปเลยยาวๆให้มันเละคาteenพวกมัน เมื่อนั้นชาวบ้านจะได้ตาสว่าง

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#62 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:18

กลับบ้านดีกว่า......

ถาม...ตุ๊ด....มันยังรู้เลย...

ว่า ปชป...ติดตรงไหน.....

#63 mebeam

mebeam

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:52

อ่านแล้วชักไม่แน่ใจ  ตกลงปัญหามันอยู่ตรงที่ว่า ประชาธิปัตย์ควรจะเป็นอย่างไร

หรีอว่าคนที่ควรเลือกประชาธิปัตย์ ควรจะเป็นคนอย่างไร

ถ้าอยากให้ปชป ชนะการเลือกตั้ง ณ เวลานี้ ก็ต้องทำแบบ modelที่ทักษิณทำ

คำถามคือ แล้วคุณจะเลือกปชป อีกมั้ยละครับ

ก็เลือกเพื่อไทยไปเลย ไปคอยปชป. เปลี่ยนตัวเองทำไมเสียเวลา

เปลี่ยนมา ก็มาแข่งประชานิยมกันอีก ถ้าได้เป็นรัฐบาลงวดนี้สงสัยทุ่มหมดหน้าตัก :D

Fear can hold you prisoner. Hope can set you free.

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน