Jump to content

- - - - -

ถึงคุณสิงห์ ที่ต้องการ "ปิดกระทู้" ครับ...( เชิญเพื่อนๆ สรท.ด้วยครับ )

• Please log in to reply
206 ความเห็นในกระทู้นี้

#151 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:11

ขอบคุณครับ เชิญถามเลย

ทีมงานทั้ง 2 ทีมมาวันและเวลาเดียวกันไหมครับ ตอบเสร็จถามต่อได้เลยครับ

ผมเชื่อว่าภาพในคลิปทั้งสองชุดเป็นตอนเย็น เพราะปรากฏการณ์แสงลอดกำแพง มาทางทิศตะวันตกเหมือนกัน

เห็นด้วยมั้ยครับ??

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#152 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:55

ทีมงานทั้ง 2 ทีมมาวันและเวลาเดียวกันไหมครับ ตอบเสร็จถามต่อได้เลยครับ

ผมเชื่อว่าภาพในคลิปทั้งสองชุดเป็นตอนเย็น เพราะปรากฏการณ์แสงลอดกำแพง มาทางทิศตะวันตกเหมือนกัน

ไม่เห็นด้วยครับ เพราะทีมทั้งสองมาคนละเวลาครับ ถ้าเวลาใกล้เคียงกัน อีกทีมหายไปไหน แล้วเราไม่เห็นคลิปของทีมสองที่ได้ถ่ายทหารไว้เลย ผมคิดว่าถ้าเขามีคลิปของกล้องฟูจิ เขาแสดงไปนานแล้ว ไม่ต้องรอพยานเพิ่มหรอก คงมีแค่นี้ ตำรวจคนหนึ่งถ่ายรูป คนหนึ่งถ่ายคลิปด้วยกล้องฟูจิถ่ายไฟไหม้ CTW เท่านั้น จำได้ไหมที่พวกเราเคยสงสัยกันว่าทำไมไม่มีคลิป CTW ไฟไหม้ ทั้งๆที่สำคัญมากๆ ส่วนคลิปทีมแรกที่มีคลิปว่อนเน็ตไปหมดจากข่าวสดช่วงอภิปรายไม่ไว้วางใจ คือคลิปที่เอาไปแสดงในสภา ต่อมาก็เอาไปเป็นหลักฐานของพยานใหม่ในศาล โดยไม่มีข่าวพยานคนนี้มาก่อนเลย มาอย่างไม่มีวีแวว (ต่อไปคงมีพยานที่ถ่ายคลิปมาปรากฎตัวในคดีคุณวสันต์)

สิ่งแรกที่เห็นกระทู้"ทหารบนรางรถไฟฟ้า 19 พค. คลิบมะเขือเทศลวงโลก"  ผมเห็นไว้สองทางคือ ทหารอยู่บนรางรถไฟฟ้าในวันที่ 19 พ.ค.53 แต่เป็นหลังเวลา 18:00 น. ตามคำให้การของทหารเอง ส่วนอีกทางหนึ่งคือคลิปถ่ายทหารบนรางรถไฟฟ้าในวันอื่น เพราะเวลาในการถ่ายตำรวจระบุไว้ในคำให้การว่าถ่ายก่อน 18:00 น. ส่วนความเห็นอื่นๆเกิดจากผลแห่งความจริงที่ปรากฏตามมา ซึ่งจะสอดคล้องกับเหตุอันใดอันหนึ่งที่กล่าวมา จึงเห็นผมถามนายสิงห์ฯตั้งแต่ต้น เรื่องเวลาในคลิป ว่าเป็นเวลากี่โมง เขาก็ไม่ตอบผมเสียที จนเมื่อวานก็เอารูปถ่ายมายืนยันว่า รูปถ่าย ถ่ายหลัง 18:19 น. ผมก็ต้องพิจารณาต่อว่าเป็นความจริงหรือไม่ เช่นเดียวกับการที่นายวรวัจน์บอกว่าเป็นเวลา 18:18 น. ตำรวจให้การเท็จหรือไม่ เพราะทางฝั่งทหารเขามาบริเวณวัดปทุมฯหลังจากได้ยินเสียงเพลงชาติแล้ว ส่วนที่จะมีผู้ให้ความเห็นว่ามีทหารหน่วยอื่นมาทางอื่น คุณ Solidus ก็พิสูจน์ไปแล้วว่าทหารเข้ามา CTW ทางเพลินจิตในวันรุ่งขึ้น

ผมถามต่อนะครับ ว่าขณะทีทีมหนึ่งถ่ายอยู่ อีกทีมอยู่ที่ไหน

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#153 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:19

ท่านเคนอิจิ โปรดทราบ......... :D
ผมมีข้อมูลมายืนยันคร้าบบบบบบบบบบ ว่า การถ่าย ภาพเดียวกันแต่คนละจุดน่าเชื่อถือกว่า ถ่ายภาพตากล้องที่ถ่ายภาพเป้าหมาย เพื่อยืนยัน อิอิ :P
คือมันเป็นหลักการวิเคราะห์ มิจ้าย จินตานากานนนนนนนนนนนนนนนนนนนน!!!
ปล.ลงเพิ่มเติม
ดูที่ #132 ภาพด้านบน ที่ซ้อนกัน สองรูป มันคือการถ่ายภาพนิ่งตรงตำแหน่งที่ใกล้เคียงกับ ภาพในคลิปมากที่สุด แค่เยื้องๆหรือถัดไปข้างนิดหน่อยหรือถอยหลังไปหน่อย ....ส่วนของท่านสิงห์นำมาลงต่อจากเรฟนี้ ผิดวัตถุประสงค์ครับ แต่ก็ขอบคุณครับ

น่าเชื่อถือกว่าแน่นอนครับ ถ้ามันมีจริง
ช่วยนำมาให้ดูแล้ว อธิบายตามหลักการว่า มันควรจะเป็นเช้าวันที่ 20 ด้วยครับ(นี่คือคำถามผม ชิมิ?)

เวงกำ..... ผมสื่อถึงเรื่อง การวิเคราะห์ครับ ไม่ใช่เรื่องวัน 
คือผมขี้เกียจก็อปภาพของท่านสิงห์มานะครับ แต่ ลองดูในเรฟ132 ภาพอันบน ที่เป็นรางรถไฟ คล้ายกันสองอันนะครับ นั้นคือ 1.มาจากคลิป 2.มาจากภาพนิ่ง มันยื่นยันได้ดีกว่า ไปถ่ายภาพหน้าคนถ่ายเพื่อเอาไว้ยืนยัน แต่ ถ่ายหน้าคนถ่ายทหารบนราง มันก็ไม่ผิด ถูกต้องไหมครับ และนี้คือการวิเคราะห์ มิใช่จินตนาการ โอเค?เข้าใจยังครับ
ส่วนเรื่องวัน ตอนนี้ ก็ต้องสรุปไปตามคลิปตัวเต็มก่อน ว่าวันที่ 19 ซึ่งจะไม่ปิดกระทู้ครับ เพราะข้อสงสัยเยอะ เช่น ทหารได้ยินเพลงชาติ แต่ในคลิปเสียงปืนดังมากแต่เพลงชาติไม่มีในคลิป อะไรประมาณนี้ ทีนี้ก็ต้องรอการพิสูจน์ 

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:26.

#154 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:53

อ่านเห็น มีอ้างถึง เพลงชาติ และ นายวสันต์

จึงเสนอ รูปคั่นเวลา วันที่ 10/04/2553

.

#155 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:02

เบื่อ ตรงเนี้ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย!!! ไม่ต้องบอกนะว่าเบื่ออะไร.........

#156 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 00:02

อ้าว...  อึ๊งกิมกี่กันหมดเลย  คงจะนั่งตีความคำตอบเอ๋อๆของคุณรถเก๋ง ที่ #152 จนปวดหัวกันหมด   ทำอะไรต่อไม่ถูกเลยสิ่  :lol:

ผมยืมภาพ RaRa มา  ตอบคุณ Gop      โดยภาพแสดงให้เห็นว่าคลิปถ่ายตอนเย็นแน่นอน  

ดูจากกำแพงขาวๆในส่วนขวาของภาพ  จะเห็นว่าแสงมาจากทางซ้ายของภาพมากระทบกำแพง ชัดเจน      

คุณ Gop  เขาถามสั้นๆแค่เนี๊ย    การตอบมันไม่เห็นจะยาก

แต่รถเก๋งกลับตอบแบบพร่ำอะไรก็ไม่รู้ บลาๆๆ   กำลังจะพากระทู้ยืดยาวอีก แน่นอน   :lol:

Edited by Tam-mic-ra., 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 00:33.

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#157 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 01:45

เอางี้นะครับ....ทหารเข้ามาถึงหน้าวัดเวลาไหน ??

( ตามคำให้การของพยานผู้ถ่ายภาพ - ต่อศาล )

และ

ทหาร ให้การต่อศาล ว่าเข้ามาถึงหน้าวัดเวลาไหน ??

(เอารูปไปพิจารณาดูนะครับ)

2013-02-18 16_52_09-8459992293_682481fa66_o.jpg

สรุปแล้ว...ใครให้การเท็จ ต่อศาลครับ...!!!

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#158 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 07:23

อ้าว...  อึ๊งกิมกี่กันหมดเลย  คงจะนั่งตีความคำตอบเอ๋อๆของคุณรถเก๋ง ที่ #152 จนปวดหัวกันหมด   ทำอะไรต่อไม่ถูกเลยสิ่  :lol:

ผมยืมภาพ RaRa มา  ตอบคุณ Gop      โดยภาพแสดงให้เห็นว่าคลิปถ่ายตอนเย็นแน่นอน  
   ดูจากกำแพงขาวๆในส่วนขวาของภาพ  จะเห็นว่าแสงมาจากทางซ้ายของภาพมากระทบกำแพง ชัดเจน      

คุณ Gop  เขาถามสั้นๆแค่เนี๊ย    การตอบมันไม่เห็นจะยาก
แต่รถเก๋งกลับตอบแบบพร่ำอะไรก็ไม่รู้ บลาๆๆ   กำลังจะพากระทู้ยืดยาวอีก แน่นอน   :lol:

ผมว่าพวกเสื้อแดงมีปัญหาเรื่องเวลา บอกเวลาไปคนละทิศละทาง แบบไม่ได้นัดกัน เหมือนผ้ากันเปื้อนของน้องเกด ผมจึงเชื่อเรื่องคำให้การมากกว่า อย่างนายครึ่งเดียว เอาหลักฐานหนังสือจากมหาดไทยมาให้ดู แต่เอามาหน้าเดียวเอาหน้าแรกมาหน้าเดียว อีกหน้าไม่เอามา หน้าที่มีลายเซ็นด้วยซิ ทำให้สมาชิกในเสรีไทยเข้าใจผิดว่าไทยยกดินแดนที่ล้อมรั้วไว้ให้เขมร http://webboard.seri...e-5#entry587774

ลูกศิษย์เสื้อแดงที่มาใหม่ก็แซวเขาไปทั่ว เขาถามหรือแซวกันแน่ ใครจะแยกออกกัน แล้วจะมีคนตอบคำแซวหรือ แบบเดียวกับอาจารย์เลย แต่ในสาระ ยังไม่เห็นเลยสักชิ้น หลังจากไม่รู้อิโหน่เหน่ แส่เข้ามา ผมเป็นกลางครับ ไม่เกินบ่ายสองครับ  แล้วต่อมาดูซิ จะแถไปกี่โมง บอกว่าดูคลิปอภิปรายแล้ว ดูจบหรือเปล่า ถ้าดูจบก็น่าจะรู้นะที่คลิปเอามาเปิดในสภา ไม่มีใครเชื่อเพราะไม่มีสิ่งที่จะอ้างได้เลยว่าเป็นวันที่ 19 ควันไฟ จากพารากอนที่อ้างก็ไม่มี ไฟไหม้ที่สยามก็ไม่เห็น เอาคลิปวันที่ 19 มาต่อหัวท้ายจนเขาไม่ให้ผ่านการตรวจสอบ อ้างว่าเปิดไม่หมด พอเอามาแสดงต่อหน้าสื่อก็ไม่มีควันอีก ตามหา ควันไฟกูอยูไหน กันจนเขาท้า ก็ไม่รับคำท้า เป็นที่มาของคลิปลวงโลกที่จขกท.นำมาวิเคราะห์กัน จะไม่เกี่ยวกันได้อย่างไร ถ้าไม่มีเหตุในสภาแบบนี้ ก็ไม่มีกระทู้ทหาร.... คลิปลวงโลก

ผมว่า พวกคุณพยายามคิดให้มันแปลก ไปเองหรือเปล่า 
แล้วมันจะต่างอะไรกันล่ะ ใครๆ ก็ทำตามความเคยชินทั้งนั้น 
คนมีอคติ ก็แบบนี้ 
ตกลง อยากให้ผมเป็นอะไร? 
หวังว่า คนไม่เป็นกลาง ไม่ได้แปลว่าปัญญาอ่อนหรอกนะ
quote สีน้ำเงิน เป็นข้อกล่าวหาที่ปัญญาอ่อนที่สุดใน สามโลก รู้ว่าจะมีเหตุการณ์อะไร - นั่นคืออะไรครับ? ก็เลยถ่ายเตรียมไว้ - เตรียมอะไรครับ 
ก็ถ่ายไว้เป็นหลักฐาน ก็คือ ถ่ายไว้เป็นหลักฐาน เพื่อมัดตัว สุเทพ ทีหน้าด้านโกหก ให้สาวกฟังไงครับ แค่เนี่ย คิดไม่ออก ผมว่า สมองคุณมีปัญหาแล้วนะครับ 
คนที่เชื่อเรื่อง summary เป็นวรรคเป็นเวร นี่คือ โง่  แต่คนที่คิดว่า ทุกคนจะต้องเชื่อเรื่องพวกนี่เป็นวรรคเป็นเวร ยิ่งโง่ กว่า 
และที่โง่ที่สุด คือคนที่ แกล้งทำเป็นโง่ เปลี่ยน summary แล้วคิดว่าคนจะเชื่ออีก ที่โง่กว่าใครทั้งหมด 
คนเขาเอาอะไรมาทำเป็นไม่เชื่อ แต่ไม่มีข้อพิสูจน์อะไรสักอย่างเดียว ได้แต่กระแนะกะแหน ทำขำ ห่วยแตกว่ะ
แล้วมันไม่ใช่วันเดียวกันตรงไหน? 
เฮ้ยยยยยยยยยย ท่านสิงห์ ...มีคนว่าท่านอะ เอาข้อมูลแบบนี้มาลงได้ไง 
"ห่วยแตกว่ะ".......ส่วนอันล่างๆเดี๋ยวเข้าตัวผม ขอไม่พูดถึง 
ฮิ๊วววววววววววววววววววว!!!
อันไหนไม่ถูกใจ ข้ามได้ข้ามไปเถอะ จะมาลงต่อว่าไปทำไม ทั้งๆที่รู้ว่า มันเรื่องเล็กน้อย หืมมมมมมมมม!!!
ปล.ท่านเคนอิจิครับ บางครั้งการจะต่อว่าฝ่ายตรงข้าม ในเรื่องคล้ายๆแบบนี้ ท่านลองมองย้อนกลับไปก่อนด้วยนะครับว่า มีคนนำมาลง เป็นฝ่ายเดียวกับท่านหรือเปล่า 
เพราะสุดท้าย อาจจะเป็น มีคนคิดที่แบบผมลงไว้
อย่าลืมนะครับ อันไหนข้าม ผ่านๆไป อ่านแล้วไม่ใช่สาระ ก็ช่างมัน  Let it's be
วี๊ดดดดดดดดดด วิ๊วววววววววววววววววว!!!
วันนี้มาในโหมดยอกย้อนครับ หาสาระไม่เจอ ใครหมันไส้ ขอนะครับผ่านๆไป อ่านแล้วแค่ให้หายเครียด 

ต้องลองซื้อของแพงมาใช้ครับ
มัน ...... ปชป เกินไปแล้ว!!!!! 
แหม.... ออกทริป ทุกเดือน น่าจะตอบคำถามคุณ ชาบู บ้างไรบ้างนะ 
ไอ้ที่โง่ที่สุดคือ จะด่าคนอื่น โดนจับไต๋ได้ แถ แล้วเนียนด่าคนอื่นโง่ 
ผมถาม จนผมลืมไปแล้ว ว่า ผมเขียนแบบนั้นตรงไหน และถามอะไร
คุณก็แถไปแถมา กะให้ผมรำคาญ จนยอมแพ้สินะ
และไม่คิดจะได้คำตอบอะไรจากคุณแล้วล่ะ ผมยอม
ฝันดี เหอะนะเห็นได้ไงว่าไม่ซ้ำกัน ผมเห็นแต่หน้าเบลอ
แล้ว มีอีกคลิป แต่ไม่มีใครเห้น มันเรียกว่ามี ไหม? -_-"
ผมงง กับ fuzzy logic คุณมากนี่ถามผมหรือครับ ผมเพิ่งทราบ
ก็เห็นว่า ไม่มีประชดประชัน เหน็บแนม เลยข้ามไป
ให้คุณแต้มรับศึกไปคนเดียว 555
ถ้าถามผม
ผมตอบคนอื่นไปแล้วนะ
มันเป็นเรื่องปกติ ทำไมต้องมี กล้อง 2ตัว
-- มันไม่ใช่ทำไมต้องมี แต่มันบังเอิญจะมี และมันมิใช่สาระอะไร
เพราะวันที่ถ่าย ที่เขาอยู่บนตึกนั้น "เป็นวันที่ 19 แน่"
แต่.... คุณกำลังบอกว่า คนถ่ายคลิปนี้ "ตั้งใจ" จะถ่ายเพื่อนให้เห็นควัน เพราะรู้ว่า จะต้องมาถ่ายคลิปทหารบนรางรถไฟ ตอนเช้าของอีกวัน?
คำถามคือ ใครรู้ได้ไงว่า วันพรุ่งนี้ ทหารจะเดินมาตอนเช้า ที่บรรยากาส แสงสลัวๆ พอดีกับแสงในตอนเย็นเป้ะๆ ทำให้มองดูแล้วเมื่อหกโมงเย็นของวันนี้ เขารู้ว่าจะมีคำสั่งทหารให้ออกมาดูลาดเลา? เขารู้ได้ไง เขาเรียกฝนได้ไหม? ช่วยเรียกไปอิสานด้วย
ส่วน ..... ทำไม ฝูงชนไม่เหมือนกัน?
คิดว่า อิตาถอดเสื้อในคลิป กับคลิปฝรั่ง ใช่ไหม?
ผมถามว่า คลิปฝรั่งนั้น เขาใช้เวลมถ่าย เท่าไหร่?
ผมถามว่า ใช้เวลาถ่ายเท่าไหร่ ไม่ใช่ในคลิป ยาวกี่นาทีนะ
เวลาเขาถ่าย คงไม่ใช่แค่ 10 หรือ 5 นาที มันก็ต้องมีฉากที่ไคลแมกสุด
เขาก็อาจจะเอามาแค่ตรงนั้น
เวลาเสนอข่าว เขาจะเอาหน้าวัดที่ไม่มีคน และคนไม่วิ่งไปออกข่าว "ทำไม?"ผมก็เห็นเสื้อดำกางเกงยาว ทั้งบนล่าง
เสื้อขาว กางเกงดำ ทั้งบนล่าง
ไม่สามารสังเกตุ ซิกแพค ของแต่ละคนได้ แค่คิดก็ขนลุกละครับ
คือ มองให้มันไม่เหมือนไปงั้น เพื่อเข้าประเด็นคนละวันชิมิ
เอาเป็นว่า ที่ผมตอบคุณ หร่า ไป คุณลองตรองดู
แต่คุณเป็นคนที่ Time frame เพี้ยนๆอยู่แล้ว
จะเข้าใจ ที่ผมบอกไหม๊?555 คุณแต้ม
เขาจินตนาการกันชัดเจนแล้วว่า
วันที่ 19 จะออกมาถ่ายควัน
และวันที่ 20 เช้า จะออกมาถ่ายทหารเดินดูลาดเลา
ผมว่า มันก็อาจจะเป็นจริงได้ ในกรณีเดียวเท่านั้น
คือ เขารู้ว่า ทหารจะต้องออกมาตอนเช้า
นั่นก็คือ สุเทพสั่งมาครับ !!
ไม่อย่างนั้น ใครจะไปรู้ว่า จะมีทหารเดินไปบนทางรถไฟ?
เป็นผมรู้นะ ผมเกณฑ์คนขึ้นไปยิง m79 ข้างบนแล้ววว
ระเบิดก็มี อาวุธก็พร้อม กลัวไรกะทหาร ไม่กี่สิบนาย?
แต่ปฏิบัติการนี้ สุเทพรู้คนเดียวครับ

มอดช่วยพิจารณาคำหยาบของลอกอินในลิงค์นี้ด้วยครับ

http://webboard.seri...e-4#entry587681
http://webboard.seri...e-5#entry587708
http://webboard.seri...e-5#entry587723
http://webboard.seri...e-5#entry587728
http://webboard.seri...e-5#entry587738
http://webboard.seri...e-5#entry587762
http://webboard.seri...e-5#entry587766

Edited by Stargate-1, 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 07:00.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#159 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:40

ส่วนที่จะมีผู้ให้ความเห็นว่ามีทหารหน่วยอื่นมาทางอื่น คุณ Solidus ก็พิสูจน์ไปแล้วว่าทหารเข้ามา CTW ทางเพลินจิตในวันรุ่งขึ้น

แหมคุณ Stargate-1 ลืมรูปคุณผุสดี งามขำ สาวเสื้อแดงคนสุดท้ายที่คุยกับทหารชุดมาจากแยกเพลินจิตไปได้อย่างไรครับ

แถมภาพ

เอางี้นะครับ....ทหารเข้ามาถึงหน้าวัดเวลาไหน ??

( ตามคำให้การของพยานผู้ถ่ายภาพ - ต่อศาล )

และ

ทหาร ให้การต่อศาล ว่าเข้ามาถึงหน้าวัดเวลาไหน ??

(เอารูปไปพิจารณาดูนะครับ)

attachicon.gif2013-02-18 16_52_09-8459992293_682481fa66_o.jpg

สรุปแล้ว...ใครให้การเท็จ ต่อศาลครับ...!!!

ผมว่าคุณ RaRa ต้องกลับไปดูข้อมูลที่ทหารให้การต่างกรรมต่างวาระแล้วล่ะครับว่า

- ทหารอยู่บนรางชั้นบนสุดกี่นาย มีเคลื่อนไปหน้าวัดหรือไม่?

- ทหารอยุ่บนรางชั้นล่างกี่นาย มีเคลื่อนไปหน้าวัดหรือไม่?

แล้วคำว่าโดยประมาณ กับการเริ่มต้นขึ้นไปถ่ายเหตุการณ์ไฟไหม้ CTW ในช่วงเวลา xx.xx โดยประมาณ

หลังจากนั้นก็มีเหตุการณ์ซ้อน เวลามันถูก stop แช่แข็งได้กระมั้งครับ เวลาถึงไม่เดินหน้า

รักคนเสื้อแดง

#160 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:54

จะ +6 หรือ +5.43 ดี :lol: :lol: :lol:

จากภาพของ คุณ5m เรามาค่อยๆดูกันไปนะครับ
ภาพไม่เกี่ยวกัน คุณ5m ก็เอามาให้มันเกี่ยวกันซะงั้น

แบบนี้จะเรียกว่า "ภาพแปะลวงโลกอีกดีไหมเนี่ย" :lol: :lol:

ขอแยกภาพที่ไม่เกี่ยวออกมาก็แล้วกันนะครับ...

ภาพนี้ คุณ5m นำมาเพื่อจะบอกว่า ทหารเข้ายึดพื้นที่ได้แล้วตั้งแต่ช่วงบ่าย

(ต่อจากรูป ใน คคห.ที่แล้วที่ผม บังเอิญไปจับพิรุธ คุณ5m เข้า)
attachicon.gifเทียบภาพ ชายแก่กับทหาร.png
สังเกตดูจากรายละเอียดในรูปเลยนะครับ...

แล้วมาดูรูปที่ผม แปะ ไว้ก่อนหน้านี้ เพื่อเปรียบเทียบครับ

จาก คคห#2061 มีอะไรหายไปมั่งครับ???

รูปคนละวันคนละเวลาก็กล้าเอามาเล่นนะครับ คุณ5m

ตั้งใจจะปรักปรำ "ทหารให้ผิด" ให้จงได้เลยหรือไงครับ!!

เชิญแย้งครับ คุณ5m ........... <_<

ภาพวันเดียวกันแหละครับ แต่อาจมีคนตกหลุมเรื่อง time zone อีกรอบ :lol: :lol: :lol:

หลังภาพลุง 15 นาที

ถ้ารูป หรือ คลิปไหน เราจะบอกเวลา เราจะนำเสนอเอง
แต่ถ้าเราจะบอก --ตำแหน่งเพื่อ.............-- เราจะไม่บอกเวลา

...........สร้าง จินตนาการ55 ................... ถ้าคิด สร้าง........ จะ ถูก --ดัก---

ขอบคุณ ที่ สนับสนุนรูป

หมวกเหล็ก คาดแถบชมพู
ให้ความร่วมมือในการ เผา CTW(ZEN)

อะไรกันครับ คุณ5m ไม่สมเป็นคุณเลยนะครับ

พอโดนจับได้ว่า "บิดเบือนเรื่องเวลา" ก็มาบอกว่า... -_-

&

lt;
strong>"ถ้ารูป หรือ คลิปไหน เราจะบอกเวลา เราจะนำเสนอเอง
แต่ถ้าเราจะบอก --ตำแหน่งเพื่อ.............-- เราจะไม่บอกเวลา"

แล้วรูปทหารที่ผมเอามาให้ดู นี่หมายความว่า "ทหารเข้าพื้นที่ได้แล้วเหรอครับ??"

เข้าพื้นที่ได้ถึง กับต้องหลบหลังเสากับข้างถัง แบบนั้นเหรอครับ!!!

สุดยอดของการจินตนาการจริงๆ ครับคุณ 5m...ติดกับดักตัวเองแล้วคุณ..!! :lol: :lol:

Edited by Stargate-1, 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:00.

#161 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:15

จะ +6 หรือ +5.43 ดี :lol: :lol: :lol:

จากภาพของ คุณ5m เรามาค่อยๆดูกันไปนะครับ
ภาพไม่เกี่ยวกัน คุณ5m ก็เอามาให้มันเกี่ยวกันซะงั้น

แบบนี้จะเรียกว่า "ภาพแปะลวงโลกอีกดีไหมเนี่ย" :lol: :lol:

ขอแยกภาพที่ไม่เกี่ยวออกมาก็แล้วกันนะครับ...

ภาพนี้ คุณ5m นำมาเพื่อจะบอกว่า ทหารเข้ายึดพื้นที่ได้แล้วตั้งแต่ช่วงบ่าย

(ต่อจากรูป ใน คคห.ที่แล้วที่ผม บังเอิญไปจับพิรุธ คุณ5m เข้า)
attachicon.gifเทียบภาพ ชายแก่กับทหาร.png
สังเกตดูจากรายละเอียดในรูปเลยนะครับ...

แล้วมาดูรูปที่ผม แปะ ไว้ก่อนหน้านี้ เพื่อเปรียบเทียบครับ

จาก คคห#2061 มีอะไรหายไปมั่งครับ???

รูปคนละวันคนละเวลาก็กล้าเอามาเล่นนะครับ คุณ5m

ตั้งใจจะปรักปรำ "ทหารให้ผิด" ให้จงได้เลยหรือไงครับ!!

เชิญแย้งครับ คุณ5m ........... <_<

ภาพวันเดียวกันแหละครับ แต่อาจมีคนตกหลุมเรื่อง time zone อีกรอบ :lol: :lol: :lol:

หลังภาพลุง 15 นาที

ถ้ารูป หรือ คลิปไหน เราจะบอกเวลา เราจะนำเสนอเอง
แต่ถ้าเราจะบอก --ตำแหน่งเพื่อ.............-- เราจะไม่บอกเวลา

...........สร้าง จินตนาการ55 ................... ถ้าคิด สร้าง........ จะ ถูก --ดัก---

ขอบคุณ ที่ สนับสนุนรูป

หมวกเหล็ก คาดแถบชมพู
ให้ความร่วมมือในการ เผา CTW(ZEN)

อะไรกันครับ คุณ5m ไม่สมเป็นคุณเลยนะครับ

พอโดนจับได้ว่า "บิดเบือนเรื่องเวลา" ก็มาบอกว่า... -_-

>&

lt;
strong>"ถ้ารูป หรือ คลิปไหน เราจะบอกเวลา เราจะนำเสนอเอง
แต่ถ้าเราจะบอก --ตำแหน่งเพื่อ.............-- เราจะไม่บอกเวลา"

แล้วรูปทหารที่ผมเอามาให้ดู นี่หมายความว่า "ทหารเข้าพื้นที่ได้แล้วเหรอครับ??"

เข้าพื้นที่ได้ถึง กับต้องหลบหลังเสากับข้างถัง แบบนั้นเหรอครับ!!!

สุดยอดของการจินตนาการจริงๆ ครับคุณ 5m...ติดกับดักตัวเองแล้วคุณ..!! :lol: :lol:

คุณ Stargate-1 มีปัญหาเรื่องจับประเด็นและสรุปแล้วล่ะครับ

เขาถกกันเรื่อง Time Zone ไม่ใช่สรุปว่าเป็นภาพวันอื่น

รักคนเสื้อแดง

#162 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:34

- ทหารอยู่บนรางชั้นบนสุดกี่นาย มีเคลื่อนไปหน้าวัดหรือไม่?

- ทหารอยุ่บนรางชั้นล่างกี่นาย มีเคลื่อนไปหน้าวัดหรือไม่?

แล้วคำว่าโดยประมาณ กับการเริ่มต้นขึ้นไปถ่ายเหตุการณ์ไฟไหม้ CTW ในช่วงเวลา xx.xx โดยประมาณ
หลังจากนั้นก็มีเหตุการณ์ซ้อน เวลามันถูก stop แช่แข็งได้กระมั้งครับ เวลาถึงไม่เดินหน้า

คุณสิงห์ฯไม่ดูคำให้การว่าเวลาที่ทหารกลับมาที่สยามกี่โมงครับ

คุณ Stargate-1 มีปัญหาเรื่องจับประเด็นและสรุปแล้วล่ะครับ
เขาถกกันเรื่อง Time Zone ไม่ใช่สรุปว่าเป็นภาพวันอื่น

เห็นคุณเอาเรื่อง CTW ของคุณ Solidus มาก็เอาเรื่องนี้มาโพสต์       เห็น Time Zone มันก็ข้ามวันนะ 

แหมคุณ Stargate-1 ลืมรูปคุณผุสดี งามขำ สาวเสื้อแดงคนสุดท้ายที่คุยกับทหารชุดมาจากแยกเพลินจิตไปได้อย่างไรครับ

เรื่องสาวเสื้อแดง คุณสิงห์ฯหาคำตอบเพิ่มเติมจากคุณ RARa ได้จากลิงค์นี้

http://webboard.seri...-42#entry487850

#163 Gop

Gop

ตอบ 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:35

ที่ผมทำนั้น ต้องการแสดงให้เห็นถึงปรากฏการณ์เดียวกันในภาพทั้งสองชุด ภาพที่คุณเอามาลงนี้ผมเดาว่าถ่ายด้วยกล้องคนละตัวกับในคลิปตัวเต็ม เพราะมีคนใส่ชุดดำถือกล้องอยู่ด้วย แต่ในคลิปตัวเต็มอันแรกที่เราดูกันนั้นไม่มี ( ความเป็นไปได้อีกอย่างคือ กล้องเดิม แต่ถ่ายคนละเวลา )

อย่างไรก็ตาม ภาพทั้งสองชุดนั้น ล้วนมีแสงลอดกำแพงมาจากทางทิศตะวันตกเหมือนกัน

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#164 Gop

Gop

ตอบ 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:45

คุณ Stargate-1 ครับ ผมยังไม่ได้ระบุอะไรชี้ชัดเลยนะครับเรื่องวันเวลา

ผมแค่เอาการวิเคราะห์ภาพมาให้ดู แล้วก็เสนอว่า ภาพทั้งสองชุด เป็นภาพเหตุการณ์ในตอนเย็นเหมือนกัน ย้ำนะครับ ไม่ได้ระบุเวลาแบบละเอียด แค่บอกว่าตอนเย็น

ถ้าคุณ Stargate-1 ไม่เห็นด้วยว่าเป็นตอนเย็น ก็กรุณาอธิบายด้วย ว่าการวิเคราะห์ของผมนั้นผิดพลาดตรงไหน ผมจะได้กลับไปทบทวนดู

#165 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:44

คุณ Stargate-1 ครับ ผมยังไม่ได้ระบุอะไรชี้ชัดเลยนะครับเรื่องวันเวลา

ผมแค่เอาการวิเคราะห์ภาพมาให้ดู แล้วก็เสนอว่า ภาพทั้งสองชุด เป็นภาพเหตุการณ์ในตอนเย็นเหมือนกัน ย้ำนะครับ ไม่ได้ระบุเวลาแบบละเอียด แค่บอกว่าตอนเย็น

ถ้าคุณ Stargate-1 ไม่เห็นด้วยว่าเป็นตอนเย็น ก็กรุณาอธิบายด้วย ว่าการวิเคราะห์ของผมนั้นผิดพลาดตรงไหน ผมจะได้กลับไปทบทวนดู

ผมตอบสั้นๆ ว่า ไม่เห็นด้วยนะครับ มาคนละเวลา ขยายความคำตอบที่ตอบไม่ตรงคำถาม ดังนี้ครับ มาพร้อมกันในเวลาตอนเย็นหรือไม่ ทีมที่ถ่าย CTW ก็เป็นเวลานั้น ประมาณตอนเย็นประมาณ 4 โมงเศษ จากที่พวกเราวิเคระห์กัน อีกทีมน่าจะเป็นตอนเย็นกว่านี้มากๆ หรือวันรุ่งขึ้น เพราะดูจากระยะเวลาที่จะนำสายไฟที่กองอยู่ตามภาพใช้เวลาเท่าไร

จากในคลิปพยานตำรวจส.ต.อ.อดุลย์ พรหมนอกขึ้นไปเวลา 17:00 - 17:30 น. เป็นผู้ถ่ายภาพนิ่ง ด้วยกล้องโซนี่ที่มีเลนส์ 100 และ 300 มม. ด.ต.สุชาติ ขอมป่วมผู้ถ่ายคลิปด้วยกล้องฟูจิอยู่จนถึง 18:00 น. ส่วน ด.ต.อานนท์ ใจก้อนแก้ว ไม่กล่าวถึงว่าถ่ายหรือเปล่า แต่น่าจะเป็นผู้ถ่ายภาพนิ่งด้วยกล้องโซนี่ที่ถ่ายระยะได้ 100 ม.อยู่ถ่ายจาก 17:00 น.เศษ - 18:00 นเศษ.

ที่ออกคห.ยาวๆนั้นคือจุดยืนนะครับ ไม่ใช่การเป็นกลาง คุณ GOP ยังไม่ตอบผมนะครับว่าอีกทีมอยู่ไหน ถ้าตอบแล้วก็ถามต่อได้เลยครับ 

ยังไม่เข้าใจว่าทำไม มันถ่ายด้วยกันไม่ได้ น่าจะหาคนซ้ำได้นะจากทั้งสองคลิป ถ้าถ่ายที่เวลาใกล้ๆ กัน เวลามันไม่น่าห่างกันมากนัก เพราะ ภาพทหารที่เห็นทั้งหมดมันภาพคนเดียวกัน เวลาเดียวกัน ใช่ไหมครับ (ไม่ต้องตอบครับ ไม่ใช่คำถามใหม่นะครับ) 

เทียบกับคำให้การ

ส.ต.อ.อดุลย์ เบิกความว่า วันเกิดเหตุประจำอยู่ที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติ ทำหน้าที่เป็นหน่วยปราบจลาจล กองกำลังสนับสนุน เวลาประมาณ 17.00 น.เศษ เห็นไฟไหม้ที่ห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัลเวิลด์ จึงขึ้นไปดูบนดาดฟ้าชั้น 12 อาคาร 19 พร้อมกับจ.ส.ต.สุชาติ โดยมีเจ้าหน้าที่คนอื่นประมาณ 10 กว่าคนอยู่บนนั้นด้วย สักพักได้ยินเสียงปืนดังขึ้น พยานจึงหมอบลง ฟังว่าเสียงปืนมาจากทิศทางใด ทราบว่าดังมาจากทางวัดปทุมวนาราม จึงใช้กล้องถ่ายรูปยี่ห้อโซนี่ที่สามารถถ่ายภาพได้ในระยะ 100-200 เมตร ซึ่งพกติดตัวไป บันทึกภาพยังจุดที่ได้ยินเสียงปืน โดยมองผ่านจอมอนิเตอร์ของกล้อง พบคนแต่งกายคล้ายทหารใส่ชุดสีเขียวลายพรางและสวมหมวก 5-6 คน ประจำการอยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นล่าง บริเวณป้ายวัดปทุมวนารามด้านหน้า ห่างจากจุดที่พยานอยู่ประมาณ 100 เมตรกว่า และเห็นอีก 2 คน อยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นบน ทั้งหมดถือวัตถุคล้ายอาวุธปืน

พยานเบิกความต่อว่า บุคคลที่แต่งกายคล้ายทหารที่อยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นล่าง อยู่ในลักษณะย่อตัวลงและยกปืนประทับบ่า ชี้ปลายกระบอกปืนไปทางวัดปทุมวนาราม แต่ไม่ทราบว่ามีการยิงหรือไม่ เพราะไม่เห็นควันและประกายไฟออกจากปากกระบอกปืน เนื่องจากขณะนั้นยังมีแสงสว่างอยู่ หากจะเห็นได้ชัดต้องอยู่ในระยะน้อยกว่า 50 เมตร แต่ถ้าเป็นเวลากลางคืนจะมองเห็นได้ ขณะที่พยานถ่ายภาพอยู่นั้น กลุ่มคนดังกล่าวมีการเคลื่อนตัวไปมาระหว่างหน้าวัด แต่ไม่เห็นว่ามีการหลบการตอบโต้จากฝั่งตรงข้าม ขณะนั้นมีเสียงปืนดังต่อเนื่อง จากประสบการณ์มั่นใจว่าเป็นเสียงปืนที่ยิงโดยใช้กระสุนจริง ในบริเวณดังกล่าวนอกจากเจ้าหน้าที่และผู้ชุมนุมแล้ว บุคคลอื่นไม่สามารถเข้าออกได้เนื่องจากเจ้าหน้าที่ทหารปิดล้อมพื้นที่ไว้ทั้งหมด พยานอยู่บนชั้นดาดฟ้าจนกระทั่งเวลาประมาณ 18.00 น.เศษ จึงลงมาด้านล่าง

ด้านจ.ส.ต.สุชาติ เบิกความว่า เป็นผู้ถ่ายคลิปวิดีโอวันที่ 19 พ.ค. 2553 ปกติจะออกเวรแล้ว แต่ไม่สามารถออกไปได้ เนื่องจากเจ้าหน้าที่ทหารปิดล้อมด้านนอกไม่ให้เข้าออก ส่วนภายในสำนักงานตำรวจแห่งชาติ เจ้าหน้าที่ตำรวจเป็นผู้ปิดไม่ให้เข้าออกจากสำนักงานฯ เวลาประมาณ 17.00 น. เห็นไฟไหม้ห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัลเวิลด์ จึงขึ้นไปบนชั้นดาดฟ้า อาคาร 19 พร้อมกับ ส.ต.อ.อดุลย์ สักพักได้ยินเสียงปืนดังมาจากรางรถไฟฟ้า ระหว่างประตูหน้าวัดปทุมวนาราม พยานจึงนำกล้องถ่ายภาพยี่ห้อฟูจิ เลนส์ 300 ม.ม. ซึ่งถ่ายได้ชัดในระยะ 300 เมตร ขึ้นมาถ่ายคลิปวิดีโอ

ขณะนั้นเห็นชายแต่งกายคล้ายทหารอยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นล่าง ระหว่างประตูเข้าหน้าวัดปทุมวนาราม ประมาณ 5-6 คน และเห็นอีก 2 คน อยู่ที่รางรถไฟฟ้าชั้นบน กลุ่มคนดังกล่าวเดินไปมาช่วงหน้าวัด ทั้งหมดถือปืนยาวไม่ทราบชนิด โดยเล็งปากกระบอกปืนชี้ต่ำลงไปทางวัดปทุมวนาราม และยืนอยู่ในลักษณะเตรียมยิง แต่ไม่เห็นว่ามีลักษณะของการยิงต่อสู้ เหตุที่พยานมองเห็นได้ชัด เพราะยังมีแสงสว่างจากดวงอาทิตย์ ส่วนเสียงปืนที่ได้ยินนั้น เป็นเสียงกระสุนจริง คาดว่าเกิดจากกลุ่มคนที่แต่งกายคล้ายทหาร เพราะพยานเห็นคนในวัดประมาณ 2 คน มีลักษณะเคลื่อนไหวคล้ายหลบเสียงปืนที่ดังมาจากด้านหน้าวัด และหันหน้าขึ้นมองมาทางรางรถไฟฟ้า ในขณะที่มีเสียงปืนนั้น กลุ่มชายที่แต่งกายคล้ายทหารไม่มีท่าทีหลบกระสุนจากฝ่ายตรงข้ามแต่อย่างใด พยานอยู่บนดาดฟ้ากระทั่งดวงอาทิตย์ตกดิน จึงลงมาด้านล่าง

ขณะที่ ด.ต.อานนท์ เบิกความว่า เมื่อวันที่ 16 พ.ค.2553 ได้รับคำสั่งให้มาปฏิบัติหน้าที่อยู่ในชุดควบคุมฝูงชน โดยเป็นผู้บันทึกภาพ ในวันเกิดเหตุ เวลาประมาณ 16.00 น.เศษ มีการจุดไฟเผาห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัลเวิลด์ จึงขึ้นไปดูที่ตึกชั้นดาดฟ้าสำนักงานตำรวจแห่งชาติ พร้อมกับเจ้าหน้าที่หลายคน เมื่อมองไปตรงตึกที่เกิดไฟไหม้ เห็นคนวิ่งไปมาบริเวณถนนหน้าวัด และได้ยินเสียงปืนดังขึ้นเป็นระยะจากทางหน้าวัด

ขณะนั้นเวลาประมาณ 17.00 น.เศษ พยานจึงใช้กล้องยี่ห้อโซนี่ที่ซูมภาพได้ประมาณ 100 เมตร บันทึกภาพตั้งแต่ไฟไหม้และคนวิ่งไปมา ซึ่งจุดที่พยานอยู่ห่างจากหน้าวัดประมาณ 100 เมตร จากนั้นเห็นคนแต่งกายชุดลายพรางคล้ายทหาร และสวมหมวก เดินไปมาอยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นล่าง บริเวณหน้าประตูวัดปทุมวนารามประมาณ 3-4 คน และเห็นอีก 2 คนนั่งซุ่มอยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นบน แต่ไม่ได้เคลื่อนไหว ทั้งหมดถืออาวุธปืนยาว

พยานเบิกความต่อว่า กลุ่มชายที่อยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นล่างมีการยกปืนประทับไหล่ โดยเล็งปลายกระบอกปืนชี้ต่ำลงไปยังวัดปทุมวนาราม ขณะนั้นเวลาประมาณ 17.00 น.เศษ พยานได้ยินเสียงปืนเป็นระยะ ซึ่งเป็นเสียงของกระสุนจริง ดังมาจากบุคคลที่อยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นล่าง และเห็นกลุ่มคนในวัดจำนวนมากพยายามวิ่งหลบกระสุนปืนมีลักษณะหันหน้ามองขึ้นมาบนรางรถไฟฟ้า ขณะที่มีเสียงปืนดังขึ้นนั้น กลุ่มชายดังกล่าวที่อยู่บนรางรถไฟฟ้าไม่มีท่าทางหลบกระสุนปืนจากฝ่ายตรงข้ามแต่อย่างใด พยานอยู่บนชั้นดาดฟ้าประมาณ 18.00 น.เศษ จึงลงมาด้านล่าง

Edited by Stargate-1, 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:23.

#166 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:23

ผมตอบสั้นๆ ว่า ไม่เห็นด้วยนะครับ มาคนละเวลา ขยายความคำตอบที่ตอบไม่ตรงคำถาม ดังนี้ครับ มาพร้อมกันในเวลาตอนเย็นหรือไม่ ทีมที่ถ่าย CTW ก็เป็นเวลานั้น ประมาณตอนเย็นประมาณ 4 โมงเศษ จากที่พวกเราวิเคระห์กัน 

จากในคลิปพยานตำรวจส.ต.อ.อดุลย์ พรหมนอกขึ้นไปเวลา 17:00 - 17:30 น. เป็นผู้ถ่ายภาพด้วยกล้องที่มีเลนส์ 100 และ 300 มม. ด.ต.สุชาติ ขอมป่วมผู้ถ่ายคลิปด้วยกล้องฟูจิอยู่จนถึง 18:00 น. ส่วน ด.ต.อานนท์ ใจก้อนแก้ว ไม่กล่าวถึงว่าถ่ายหรือเปล่า แต่น่าจะเป็นผู้ถ่ายภาพนิ่ง

ที่ออกคห.ยาวๆนั้นคือจุดยืนนะครับ ไม่ใช่การเป็นกลาง คุณ GOP ยังไม่ตอบผมนะครับว่าอีกทีมอยู่ไหน ถ้าตอบแล้วก็ถามต่อได้เลยครับ 

ยังไม่เข้าใจว่าทำไม มันถ่ายด้วยกันไม่ได้ น่าจะหาคนซ้ำได้นะจากทั้งสองคลิป ถ้าถ่ายที่เวลาใกล้ๆ กัน เวลามันไม่น่าห่างกันมากนัก เพราะ ภาพทหารที่เห็นทั้งหมดมันภาพคนเดียวกัน เวลาเดียวกัน ใช่ไหมครับ (ไม่ต้องตอบครับ ไม่ใช่คำถามใหม่นะครับ) 

ส.ต.อ.อดุลย์ เบิกความว่า วันเกิดเหตุประจำอยู่ที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติ ทำหน้าที่เป็นหน่วยปราบจลาจล กองกำลังสนับสนุน เวลาประมาณ 17.00 น.เศษ เห็นไฟไหม้ที่ห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัลเวิลด์ จึงขึ้นไปดูบนดาดฟ้าชั้น 12 อาคาร 19 พร้อมกับจ.ส.ต.สุชาติ โดยมีเจ้าหน้าที่คนอื่นประมาณ 10 กว่าคนอยู่บนนั้นด้วย สักพักได้ยินเสียงปืนดังขึ้น พยานจึงหมอบลง ฟังว่าเสียงปืนมาจากทิศทางใด ทราบว่าดังมาจากทางวัดปทุมวนาราม จึงใช้กล้องถ่ายรูปยี่ห้อโซนี่ที่สามารถถ่ายภาพได้ในระยะ 100-200 เมตร ซึ่งพกติดตัวไป บันทึกภาพยังจุดที่ได้ยินเสียงปืน โดยมองผ่านจอมอนิเตอร์ของกล้อง พบคนแต่งกายคล้ายทหารใส่ชุดสีเขียวลายพรางและสวมหมวก 5-6 คน ประจำการอยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นล่าง บริเวณป้ายวัดปทุมวนารามด้านหน้า ห่างจากจุดที่พยานอยู่ประมาณ 100 เมตรกว่า และเห็นอีก 2 คน อยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นบน ทั้งหมดถือวัตถุคล้ายอาวุธปืน

พยานเบิกความต่อว่า บุคคลที่แต่งกายคล้ายทหารที่อยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นล่าง อยู่ในลักษณะย่อตัวลงและยกปืนประทับบ่า ชี้ปลายกระบอกปืนไปทางวัดปทุมวนาราม แต่ไม่ทราบว่ามีการยิงหรือไม่ เพราะไม่เห็นควันและประกายไฟออกจากปากกระบอกปืน เนื่องจากขณะนั้นยังมีแสงสว่างอยู่ หากจะเห็นได้ชัดต้องอยู่ในระยะน้อยกว่า 50 เมตร แต่ถ้าเป็นเวลากลางคืนจะมองเห็นได้ ขณะที่พยานถ่ายภาพอยู่นั้น กลุ่มคนดังกล่าวมีการเคลื่อนตัวไปมาระหว่างหน้าวัด แต่ไม่เห็นว่ามีการหลบการตอบโต้จากฝั่งตรงข้าม ขณะนั้นมีเสียงปืนดังต่อเนื่อง จากประสบการณ์มั่นใจว่าเป็นเสียงปืนที่ยิงโดยใช้กระสุนจริง ในบริเวณดังกล่าวนอกจากเจ้าหน้าที่และผู้ชุมนุมแล้ว บุคคลอื่นไม่สามารถเข้าออกได้เนื่องจากเจ้าหน้าที่ทหารปิดล้อมพื้นที่ไว้ทั้งหมด
พยานอยู่บนชั้นดาดฟ้าจนกระทั่งเวลาประมาณ 18.00 น.เศษ จึงลงมาด้านล่าง

ด้านจ.ส.ต.สุชาติ เบิกความว่า เป็นผู้ถ่ายคลิปวิดีโอวันที่ 19 พ.ค. 2553 ปกติจะออกเวรแล้ว แต่ไม่สามารถออกไปได้ เนื่องจากเจ้าหน้าที่ทหารปิดล้อมด้านนอกไม่ให้เข้าออก ส่วนภายในสำนักงานตำรวจแห่งชาติ เจ้าหน้าที่ตำรวจเป็นผู้ปิดไม่ให้เข้าออกจากสำนักงานฯ
เวลาประมาณ 17.00 น. เห็นไฟไหม้ห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัลเวิลด์ จึงขึ้นไปบนชั้นดาดฟ้า อาคาร 19 พร้อมกับ ส.ต.อ.อดุลย์ สักพักได้ยินเสียงปืนดังมาจากรางรถไฟฟ้า ระหว่างประตูหน้าวัดปทุมวนาราม พยานจึงนำกล้องถ่ายภาพยี่ห้อฟูจิ เลนส์ 300 ม.ม. ซึ่งถ่ายได้ชัดในระยะ 300 เมตร ขึ้นมาถ่ายคลิปวิดีโอ

ขณะนั้นเห็นชายแต่งกายคล้ายทหารอยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นล่าง ระหว่างประตูเข้าหน้าวัดปทุมวนาราม ประมาณ 5-6 คน และเห็นอีก 2 คน อยู่ที่รางรถไฟฟ้าชั้นบน กลุ่มคนดังกล่าวเดินไปมาช่วงหน้าวัด ทั้งหมดถือปืนยาวไม่ทราบชนิด โดยเล็งปากกระบอกปืนชี้ต่ำลงไปทางวัดปทุมวนาราม และยืนอยู่ในลักษณะเตรียมยิง แต่ไม่เห็นว่ามีลักษณะของการยิงต่อสู้ เหตุที่พยานมองเห็นได้ชัด เพราะยังมีแสงสว่างจากดวงอาทิตย์ ส่วนเสียงปืนที่ได้ยินนั้น เป็นเสียงกระสุนจริง คาดว่าเกิดจากกลุ่มคนที่แต่งกายคล้ายทหาร เพราะพยานเห็นคนในวัดประมาณ 2 คน มีลักษณะเคลื่อนไหวคล้ายหลบเสียงปืนที่ดังมาจากด้านหน้าวัด และหันหน้าขึ้นมองมาทางรางรถไฟฟ้า ในขณะที่มีเสียงปืนนั้น กลุ่มชายที่แต่งกายคล้ายทหารไม่มีท่าทีหลบกระสุนจากฝ่ายตรงข้ามแต่อย่างใด
พยานอยู่บนดาดฟ้ากระทั่งดวงอาทิตย์ตกดิน จึงลงมาด้านล่าง

ขณะที่ ด.ต.อานนท์ เบิกความว่า เมื่อวันที่ 16 พ.ค.2553 ได้รับคำสั่งให้มาปฏิบัติหน้าที่อยู่ในชุดควบคุมฝูงชน โดยเป็นผู้บันทึกภาพ ในวันเกิดเหตุ
เวลาประมาณ 16.00 น.เศษ มีการจุดไฟเผาห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัลเวิลด์ จึงขึ้นไปดูที่ตึกชั้นดาดฟ้าสำนักงานตำรวจแห่งชาติ พร้อมกับเจ้าหน้าที่หลายคน เมื่อมองไปตรงตึกที่เกิดไฟไหม้ เห็นคนวิ่งไปมาบริเวณถนนหน้าวัด และได้ยินเสียงปืนดังขึ้นเป็นระยะจากทางหน้าวัด

ขณะนั้นเวลาประมาณ 17.00 น.เศษ พยานจึงใช้กล้องยี่ห้อโซนี่ที่ซูมภาพได้ประมาณ 100 เมตร บันทึกภาพตั้งแต่ไฟไหม้และคนวิ่งไปมา ซึ่งจุดที่พยานอยู่ห่างจากหน้าวัดประมาณ 100 เมตร จากนั้นเห็นคนแต่งกายชุดลายพรางคล้ายทหาร และสวมหมวก เดินไปมาอยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นล่าง บริเวณหน้าประตูวัดปทุมวนารามประมาณ 3-4 คน และเห็นอีก 2 คนนั่งซุ่มอยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นบน แต่ไม่ได้เคลื่อนไหว ทั้งหมดถืออาวุธปืนยาว

พยานเบิกความต่อว่า
กลุ่มชายที่อยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นล่างมีการยกปืนประทับไหล่ โดยเล็งปลายกระบอกปืนชี้ต่ำลงไปยังวัดปทุมวนาราม ขณะนั้นเวลาประมาณ 17.00 น.เศษ พยานได้ยินเสียงปืนเป็นระยะ ซึ่งเป็นเสียงของกระสุนจริง ดังมาจากบุคคลที่อยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นล่าง และเห็นกลุ่มคนในวัดจำนวนมากพยายามวิ่งหลบกระสุนปืนมีลักษณะหันหน้ามองขึ้นมาบนรางรถไฟฟ้า ขณะที่มีเสียงปืนดังขึ้นนั้น กลุ่มชายดังกล่าวที่อยู่บนรางรถไฟฟ้าไม่มีท่าทางหลบกระสุนปืนจากฝ่ายตรงข้ามแต่อย่างใด พยานอยู่บนชั้นดาดฟ้าประมาณ 18.00 น.เศษ จึงลงมาด้านล่าง

ที่ท่าน สตาเกตลงไว้ คือ เวลาในการถ่ายตามคำให้การ ซึ่งเริ่ม 17.00 น.เศษ คือจุดสงสัยใช่ไหมครับ  แล้วของ ในสภา เวลายืนยันโดยผู้อภิปราย 18.18 น. ผมคิดถูกไหมครับ
ที่นี้ คลิปตัวในสภาและตัวเต็มใช้กล้องอะไรครับ มีใครสามารถยืนยันได้บ้าง
ปล.ส่วน ตัวสีน้ำเงินใหญ๋ ผมว่าคงพิมพ์ผิดอย่างชัดเจน วันที่16 เวลาประมาณ 16.00น. ขึ้นไปถ่ายอะไรฟระ..... :P 

#167 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:41

ที่ท่าน สตาเกตลงไว้ คือ เวลาในการถ่ายตามคำให้การ ซึ่งเริ่ม 17.00 น.เศษ คือจุดสงสัยใช่ไหมครับ  แล้วของ ในสภา เวลายืนยันโดยผู้อภิปราย 18.18 น. ผมคิดถูกไหมครับ
ที่นี้ คลิปตัวในสภาและตัวเต็มใช้กล้องอะไรครับ มีใครสามารถยืนยันได้บ้าง
ปล.ส่วน ตัวสีน้ำเงินใหญ๋ ผมว่าคงพิมพ์ผิดอย่างชัดเจน วันที่16 เวลาประมาณ 16.00น. ขึ้นไปถ่ายอะไรฟระ..... :P

ได้ให้คำตอบคุณ GOP ไว้แล้ว ตามข้างบน มีทีมสองทีม ทีมแรกถ่ายไฟไหม้ CTW หลังจากที่ขนสายไฟขึ้นมากองบนดาดฟ้า นั่งต่อสายไฟ ทีมที่สองก็เริ่มถ่ายทหาร ผมปะติดปะต่อจากคำให้การครับ ผมแก้ไขไปอีกครับ หลังจากคุณฟังทั้งสองฝ่ายได้โพสต์ไปแล้ว รบกวนแก้ไขด้วยครับ

มีกล้องถ่ายวิดีโอได้อยู่ตัวเดียวครับ คือกล้องฟูจิ ซึ่งด.ต.สุชาตินำขึ้นมาดาดฟ้าตอน 17:00 น. ไฟไหม้ CTW ควันไฟขนาดนั้นตามที่เห็นในคลิป ก็ประมาณเวลาได้ประมาณนั้น แสดงว่าถ่าย CTW เสร็จหยุดพักแล้ว มีคนขนสายไฟขึ้นมา แล้วค่อยถ่ายต่อ หรือ ไปถ่ายวันรุ่งขึ้น ส่วนที่สับสนคือ เวลาของภาพถ่าย ถ่ายกัน 3 คน ตั้งแต่เวลา 17:00 น.เศษ จนถึง 18:00 น.เศษ แต่เวลาของรูปที่มาแสดงในกล้องระบุไว้เกิน 18:18 น.ทั้งนั้น หกโมงเศษคือเท่าไหร่กันแน่

แต่ทหารให้การว่าทหารกลับสถานีสยามก๊โมงครับ

Edited by Stargate-1, 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:47.

#168 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:53

เก๋งชนทุกเม็ด โต้ทุกดอก รู้ทุกอย่าง     จนคนอ่าน สรท.  ตกตะลึงอึ้งกิมกี่ สะกดนิ่งกันทั้งบอร์ด

เพราะทึ่งในการตอบแต่ละ Rep ของรถเก๋ง   :lol:  :lol:  :D  :D

ล่าสุดเอาภาพยาวๆมาแปะ  จนสมาชิป สรท  ปวดกบาลตามกัน   เพราะไม่รู้จะหากล้องจุลทรรศน์ที่ไหนมาส่องอ่านได้  :lol:

Edited by Tam-mic-ra., 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:57.

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#169 RaRa

RaRa

ตอบ 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 17:58

เก๋งชนทุกเม็ด โต้ทุกดอก รู้ทุกอย่าง     จนคนอ่าน สรท.  ตกตะลึงอึ้งกิมกี่ สะกดนิ่งกันทั้งบอร์ด

เพราะทึ่งในการตอบแต่ละ Rep ของรถเก๋ง   :lol:  :lol:  :D  :D

ล่าสุดเอาภาพยาวๆมาแปะ  จนสมาชิป สรท  ปวดกบาลตามกัน   เพราะไม่รู้จะหากล้องจุลทรรศน์ที่ไหนมาส่องอ่านได้  :lol:

มาโชว์ ความไม่ฉลาด (ฉลาดน้อย) อีกจนได้...!!!

รูปยาวๆ นั้น ก็เซฟ มาก่อนสิครับ  แล้วค่อยๆ อ่าน

รู้ว่ามันเกิน 3 บรรทัด ... ก็ค่อยๆ อ่านไป ก็ได้ครับ :lol: :lol:

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#170 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:06

ใครเซฟแล้วอ่านออกมั่ง   ย่อภาพจนเบลอขนาดนั้น  :unsure:  

คุณ RaRa ก่อนจะช่วยคุณเก๋งน่ะ    ช่วยตรวจดูความถูกต้องด้วยสิ่ครับ      ไม่งั้น มันจะกลายเป็นช่วยแก้ตัวไปนะครับ   :lol:

#171 RaRa

RaRa

ตอบ 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:14

ทีไอ้เรื่อง "ดักดาน" หล่ะเก่งนัก ....คงจะเชื่อก็แต่ "ไอ้พวกแกนนำสัตว์นรก" พวกนั้นสิท่า

ถึงได้โดนหลอกให้มาตายแทน  เพราะไม่เคยคิดจะลองทำอะไรด้วยตัวเองเลย จริง จริ๊งงงงง........!!!

อ่ะ....เอาไปดู

เซฟออกมาแล้วก็นำไปขยายแล้ว  เอาที่ขยาย มาให้ดู

( เอาไปดูเฉพาะ หัว - ท้าย ก็พอ ตรงกลางคงไม่ต้องเนอะ เพราะคุณแต๋ม คงชอบอะไรที่มัน "ครึ่งเดียว" ).....!!! :lol: :lol:

2013-02-20 19_08_04-1361077812-ssonbtsmay-o.jpg

2013-02-20 19_08_43-1361077812-ssonbtsmay-o.jpg

#172 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:47

ถ้างั้นเข้าใจตรงกัน ในเรื่องกล้อง และ เรื่องเวลา ...(ส่วนเรื่องวัน 16 พ.ค.นั้น ผมแซวเล่น เพราะคนพิมพ์อาจจะพิมพ์ผิด) 
อันดับแรก .....ในเรื่องเวลา ในสภา ผู้อภิปราย ใช้ข้อมูลเวลา จากกล้องโซนี่ (18.18 น.) 
แต่คลิปในสภานั้น จากกล้องฟูจิ แต่.......ข้อสงสัยที่น่าจะมีคำตอบ คือ......ถ่ายนะจุดเดียวกัน กล้องโซนี่ เป็นภาพนิ่ง กล้องฟูจิ เป็นภาพเคลื่อนไหว
ในเรื่องเวลา กล้องโซนี่ ยืนยันเวลาที่ 18.18 น.  กล้องฟูจิ ณ.ตำแหน่งเดียวกันกับกล้องโซนี่ ก็ต้อง18.18น.
แต่คำให้การ ของ ผู้ถ่ายทั้งภาพนิ่ง และ เคลื่อนไหว บอกว่า อยู่จนถึงเวลา18.00น.เศษ.
ในคำให้การ คือ คลิปนั้น ต้อง ถ่ายก่อนเวลา18.00 น. ถูกต้องไหมครับ  
การตัดต่อ น่าจะเกิดขึ้น ในคลิป คือ ใช้บางส่วนของวันที่ 20 มาลง(แอบเนียน) 
แบบนี้ใช่ไหมครับ ถ้าใช่ จะได้ย่อขนาดพื้นที่ลงมา เพื่อจะได้หาข้อพิสูจน์ต่อไป

#173 Gop

Gop

ตอบ 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:26

ไม่เห็นด้วยครับ เพราะทีมทั้งสองมาคนละเวลาครับ ถ้าเวลาใกล้เคียงกัน อีกทีมหายไปไหน แล้วเราไม่เห็นคลิปของทีมสองที่ได้ถ่ายทหารไว้เลย ผมคิดว่าถ้าเขามีคลิปของกล้องฟูจิ เขาแสดงไปนานแล้ว ไม่ต้องรอพยานเพิ่มหรอก คงมีแค่นี้ ตำรวจคนหนึ่งถ่ายรูป คนหนึ่งถ่ายคลิปด้วยกล้องฟูจิถ่ายไฟไหม้ CTW เท่านั้น จำได้ไหมที่พวกเราเคยสงสัยกันว่าทำไมไม่มีคลิป CTW ไฟไหม้ ทั้งๆที่สำคัญมากๆ ส่วนคลิปทีมแรกที่มีคลิปว่อนเน็ตไปหมดจากข่าวสดช่วงอภิปรายไม่ไว้วางใจ คือคลิปที่เอาไปแสดงในสภา ต่อมาก็เอาไปเป็นหลักฐานของพยานใหม่ในศาล โดยไม่มีข่าวพยานคนนี้มาก่อนเลย มาอย่างไม่มีวีแวว (ต่อไปคงมีพยานที่ถ่ายคลิปมาปรากฎตัวในคดีคุณวสันต์)

ผมถามต่อนะครับ ว่าขณะทีทีมหนึ่งถ่ายอยู่ อีกทีมอยู่ที่ไหน

จะตอบคำถามนี้ได้ ต้องมีหลักฐานก่อนว่ามีสองทีมนะครับ

ขอหลักฐานด้วย

#174 Gop

Gop

ตอบ 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:37

ถ้างั้นเข้าใจตรงกัน ในเรื่องกล้อง และ เรื่องเวลา ...(ส่วนเรื่องวัน 16 พ.ค.นั้น ผมแซวเล่น เพราะคนพิมพ์อาจจะพิมพ์ผิด) 
อันดับแรก .....ในเรื่องเวลา ในสภา ผู้อภิปราย ใช้ข้อมูลเวลา จากกล้องโซนี่ (18.18 น.) 
แต่คลิปในสภานั้น จากกล้องฟูจิ แต่.......ข้อสงสัยที่น่าจะมีคำตอบ คือ......ถ่ายนะจุดเดียวกัน กล้องโซนี่ เป็นภาพนิ่ง กล้องฟูจิ เป็นภาพเคลื่อนไหว
ในเรื่องเวลา กล้องโซนี่ ยืนยันเวลาที่ 18.18 น.  กล้องฟูจิ ณ.ตำแหน่งเดียวกันกับกล้องโซนี่ ก็ต้อง18.18น.
แต่คำให้การ ของ ผู้ถ่ายทั้งภาพนิ่ง และ เคลื่อนไหว บอกว่า อยู่จนถึงเวลา18.00น.เศษ.
ในคำให้การ คือ คลิปนั้น ต้อง ถ่ายก่อนเวลา18.00 น. ถูกต้องไหมครับ  
การตัดต่อ น่าจะเกิดขึ้น ในคลิป คือ ใช้บางส่วนของวันที่ 20 มาลง(แอบเนียน) 
แบบนี้ใช่ไหมครับ ถ้าใช่ จะได้ย่อขนาดพื้นที่ลงมา เพื่อจะได้หาข้อพิสูจน์ต่อไป

ถามหน่อยครับ เพื่อความแน่ใจ

ที่เค้าบอกว่าบันทึกภาพ แปลว่าภาพนิ่งเท่านั้นใช่มั้ยครับ แน่ใจนะครับว่าไม่ได้เป็นคลิป

ถ้าเป็นอย่างนั้น คลิปก็เป็นของกล้องฟูจิกล้องเดียวเท่านั้น ใช่มั้ยครับ

#175 RaRa

RaRa

ตอบ 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:48

ที่เค้าบอกว่าบันทึกภาพ แปลว่าภาพนิ่งเท่านั้นใช่มั้ยครับ แน่ใจนะครับว่าไม่ได้เป็นคลิป

ถ้าเป็นอย่างนั้น คลิปก็เป็นของกล้องฟูจิกล้องเดียวเท่านั้น ใช่มั้ยครับ

ส.ต.อ.อดุลย์ เบิกความว่า
วันเกิดเหตุประจำอยู่ที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติ ทำหน้าที่เป็นหน่วยปราบจลาจล
กองกำลังสนับสนุน เวลาประมาณ 17.00 น.เศษ
เห็นไฟไหม้ที่ห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัลเวิลด์ จึงขึ้นไปดูบนดาดฟ้าชั้น 12
อาคาร 19 พร้อมกับจ.ส.ต.สุชาติ โดยมีเจ้าหน้าที่คนอื่นประมาณ 10
กว่าคนอยู่บนนั้นด้วย สักพักได้ยินเสียงปืนดังขึ้น พยานจึงหมอบลง
ฟังว่าเสียงปืนมาจากทิศทางใด ทราบว่าดังมาจากทางวัดปทุมวนาราม
จึงใช้
กล้องถ่ายรูปยี่ห้อโซนี่ที่สามารถถ่ายภาพได้ในระยะ 100-200 เมตร
ซึ่งพกติดตัวไป บันทึกภาพยังจุดที่ได้ยินเสียงปืน
( ใช้บันทึกภาพนิ่งครับ )
โดยมองผ่านจอมอนิเตอร์ของกล้อง
พบคนแต่งกายคล้ายทหารใส่ชุดสีเขียวลายพรางและสวมหมวก 5-6 คน
ประจำการอยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นล่าง บริเวณป้ายวัดปทุมวนารามด้านหน้า
ห่างจากจุดที่พยานอยู่ประมาณ 100 เมตรกว่า และเห็นอีก 2 คน
อยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นบน ทั้งหมดถือวัตถุคล้ายอาวุธปืน

พยานเบิกความต่อว่า บุคคลที่แต่งกายคล้ายทหารที่อยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นล่าง
อยู่ในลักษณะย่อตัวลงและยกปืนประทับบ่า ชี้ปลายกระบอกปืนไปทางวัดปทุมวนาราม
แต่ไม่ทราบว่ามีการยิงหรือไม่
เพราะไม่เห็นควันและประกายไฟออกจากปากกระบอกปืน
เนื่องจากขณะนั้นยังมีแสงสว่างอยู่ หากจะเห็นได้ชัดต้องอยู่ในระยะน้อยกว่า
50 เมตร แต่ถ้าเป็นเวลากลางคืนจะมองเห็นได้ ขณะที่พยานถ่ายภาพอยู่นั้น
กลุ่มคนดังกล่าวมีการเคลื่อนตัวไปมาระหว่างหน้าวัด
แต่ไม่เห็นว่ามีการหลบการตอบโต้จากฝั่งตรงข้าม
ขณะนั้นมีเสียงปืนดังต่อเนื่อง
จากประสบการณ์มั่นใจว่าเป็นเสียงปืนที่ยิงโดยใช้กระสุนจริง
ในบริเวณดังกล่าวนอกจากเจ้าหน้าที่และผู้ชุมนุมแล้ว
บุคคลอื่นไม่สามารถเข้าออกได้เนื่องจากเจ้าหน้าที่ทหารปิดล้อมพื้นที่ไว้
ทั้งหมด พยานอยู่บนชั้นดาดฟ้าจนกระทั่งเวลาประมาณ 18.00 น.เศษ
จึงลงมาด้านล่าง

ด้านจ.ส.ต.สุชาติ เบิกความว่า เป็นผู้ถ่ายคลิปวิดีโอวันที่ 19 พ.ค. 2553
ปกติจะออกเวรแล้ว แต่ไม่สามารถออกไปได้
เนื่องจากเจ้าหน้าที่ทหารปิดล้อมด้านนอกไม่ให้เข้าออก
ส่วนภายในสำนักงานตำรวจแห่งชาติ
เจ้าหน้าที่ตำรวจเป็นผู้ปิดไม่ให้เข้าออกจากสำนักงานฯ เวลาประมาณ 17.00 น.

เห็นไฟไหม้ห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัลเวิลด์ จึงขึ้นไปบนชั้นดาดฟ้า อาคาร 19
พร้อมกับ ส.ต.อ.อดุลย์ สักพักได้ยินเสียงปืนดังมาจากรางรถไฟฟ้า
ระหว่างประตูหน้าวัดปทุมวนาราม พยานจึงนำกล้องถ่ายภาพยี่ห้อฟูจิ เลนส์ 300
ม.ม. ซึ่งถ่ายได้ชัดในระยะ 300 เมตร ขึ้นมาถ่ายคลิปวิดีโอ
( ใช้ถ่ายคลิปครับ )

ถ้าจากคำให้การของ พยานฝ่ายตำรวจ ก็จะเป็นตามนี้ครับ

แต่ในความเป็นจริงแล้ว อาจจะมี "กล้อง" อะไรๆ เพิ่มมาอีกก็ได้ครับ !!!

#176 Gop

Gop

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 01:10

พยานเบิกความต่อว่า บุคคลที่แต่งกายคล้ายทหารที่อยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นล่าง อยู่ในลักษณะย่อตัวลงและยกปืนประทับบ่า ชี้ปลายกระบอกปืนไปทางวัดปทุมวนาราม แต่ไม่ทราบว่ามีการยิงหรือไม่ เพราะไม่เห็นควันและประกายไฟออกจากปากกระบอกปืน เนื่องจากขณะนั้นยังมีแสงสว่างอยู่ หากจะเห็นได้ชัดต้องอยู่ในระยะน้อยกว่า 50 เมตร แต่ถ้าเป็นเวลากลางคืนจะมองเห็นได้ ขณะที่พยานถ่ายภาพอยู่นั้น กลุ่มคนดังกล่าวมีการเคลื่อนตัวไปมาระหว่างหน้าวัด แต่ไม่เห็นว่ามีการหลบการตอบโต้จากฝั่งตรงข้าม ขณะนั้นมีเสียงปืนดังต่อเนื่อง จากประสบการณ์มั่นใจว่าเป็นเสียงปืนที่ยิงโดยใช้กระสุนจริง ในบริเวณดังกล่าวนอกจากเจ้าหน้าที่และผู้ชุมนุมแล้ว บุคคลอื่นไม่สามารถเข้าออกได้เนื่องจากเจ้าหน้าที่ทหารปิดล้อมพื้นที่ไว้ทั้งหมด พยานอยู่บนชั้นดาดฟ้าจนกระทั่งเวลาประมาณ 18.00 น.เศษ จึงลงมาด้านล่าง

ด้าน
จ.ส.ต.สุชาติ เบิกความว่า เป็นผู้ถ่ายคลิปวิดีโอวันที่ 19 พ.ค. 2553 ปกติจะออกเวรแล้ว แต่ไม่สามารถออกไปได้ เนื่องจากเจ้าหน้าที่ทหารปิดล้อมด้านนอกไม่ให้เข้าออก ส่วนภายในสำนักงานตำรวจแห่งชาติ เจ้าหน้าที่ตำรวจเป็นผู้ปิดไม่ให้เข้าออกจากสำนักงานฯ เวลาประมาณ 17.00 น. เห็นไฟไหม้ห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัลเวิลด์ จึงขึ้นไปบนชั้นดาดฟ้า อาคาร 19 พร้อมกับ ส.ต.อ.อดุลย์ สักพักได้ยินเสียงปืนดังมาจากรางรถไฟฟ้า ระหว่างประตูหน้าวัดปทุมวนาราม พยานจึงนำกล้องถ่ายภาพยี่ห้อฟูจิ เลนส์ 300 ม.ม. ซึ่งถ่ายได้ชัดในระยะ 300 เมตร ขึ้นมาถ่ายคลิปวิดีโอ

ขณะนั้นเห็นชายแต่งกายคล้ายทหารอยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นล่าง ระหว่างประตูเข้าหน้าวัดปทุมวนาราม ประมาณ 5-6 คน และเห็นอีก 2 คน อยู่ที่รางรถไฟฟ้าชั้นบน กลุ่มคนดังกล่าวเดินไปมาช่วงหน้าวัด ทั้งหมดถือปืนยาวไม่ทราบชนิด โดยเล็งปากกระบอกปืนชี้ต่ำลงไปทางวัดปทุมวนาราม และยืนอยู่ในลักษณะเตรียมยิง แต่ไม่เห็นว่ามีลักษณะของการยิงต่อสู้ เหตุที่พยานมองเห็นได้ชัด เพราะยังมีแสงสว่างจากดวงอาทิตย์ ส่วนเสียงปืนที่ได้ยินนั้น เป็นเสียงกระสุนจริง คาดว่าเกิดจากกลุ่มคนที่แต่งกายคล้ายทหาร เพราะพยานเห็นคนในวัดประมาณ 2 คน มีลักษณะเคลื่อนไหวคล้ายหลบเสียงปืนที่ดังมาจากด้านหน้าวัด และหันหน้าขึ้นมองมาทางรางรถไฟฟ้า ในขณะที่มีเสียงปืนนั้น กลุ่มชายที่แต่งกายคล้ายทหารไม่มีท่าทีหลบกระสุนจากฝ่ายตรงข้ามแต่อย่างใด พยานอยู่บนดาดฟ้ากระทั่งดวงอาทิตย์ตกดิน จึงลงมาด้านล่าง

ขณะที่
ด.ต.อานนท์ เบิกความว่า เมื่อวันที่ 16 พ.ค.2553 ได้รับคำสั่งให้มาปฏิบัติหน้าที่อยู่ในชุดควบคุมฝูงชน โดยเป็นผู้บันทึกภาพ ในวันเกิดเหตุ เวลาประมาณ 16.00 น.เศษ มีการจุดไฟเผาห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัลเวิลด์ จึงขึ้นไปดูที่ตึกชั้นดาดฟ้าสำนักงานตำรวจแห่งชาติ พร้อมกับเจ้าหน้าที่หลายคน เมื่อมองไปตรงตึกที่เกิดไฟไหม้ เห็นคนวิ่งไปมาบริเวณถนนหน้าวัด และได้ยินเสียงปืนดังขึ้นเป็นระยะจากทางหน้าวัด

ขณะนั้นเวลาประมาณ 17.00 น.เศษ พยานจึง
ใช้กล้องยี่ห้อโซนี่ที่ซูมภาพได้ประมาณ 100 เมตร บันทึกภาพตั้งแต่ไฟไหม้และคนวิ่งไปมา ซึ่งจุดที่พยานอยู่ห่างจากหน้าวัดประมาณ 100 เมตร จากนั้นเห็นคนแต่งกายชุดลายพรางคล้ายทหาร และสวมหมวก เดินไปมาอยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นล่าง บริเวณหน้าประตูวัดปทุมวนารามประมาณ 3-4 คน และเห็นอีก 2 คนนั่งซุ่มอยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นบน แต่ไม่ได้เคลื่อนไหว ทั้งหมดถืออาวุธปืนยาว

พยานเบิกความต่อว่า กลุ่มชายที่อยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นล่างมีการยกปืนประทับไหล่ โดยเล็งปลายกระบอกปืนชี้ต่ำลงไปยังวัดปทุมวนาราม ขณะนั้นเวลาประมาณ 17.00 น.เศษ พยานได้ยินเสียงปืนเป็นระยะ ซึ่งเป็นเสียงของกระสุนจริง ดังมาจากบุคคลที่อยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นล่าง และเห็นกลุ่มคนในวัดจำนวนมากพยายามวิ่งหลบกระสุนปืนมีลักษณะหันหน้ามองขึ้นมาบนรางรถไฟฟ้า ขณะที่มีเสียงปืนดังขึ้นนั้น กลุ่มชายดังกล่าวที่อยู่บนรางรถไฟฟ้าไม่มีท่าทางหลบกระสุนปืนจากฝ่ายตรงข้ามแต่อย่างใด พยานอยู่บนชั้นดาดฟ้าประมาณ 18.00 น.เศษ จึงลงมาด้านล่าง

แล้วที่ ด.ต. อานนท์ บอกล่ะครับ เค้าใช้กล้องโซนี่ "บันทึกภาพ" นี่แปลว่าถ่ายรูปใช่มั้ยครับ??

ถ้าอย่างเป็นอย่างนั้น ก็มีแค่คลิปเดียวจากกล้องฟูจิเท่านั้น ถูกมั้ยครับ??

#177 เคนอิจิ-นามิ

เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 01:11

แถมาก

ตอนนี้ กล้องเพิ่มเป็นมากกว่า 2 ตัวแล้วสิ
แล้วทีมงาน มากขึ้นตามด้วยป่าว?

แค่ถามนะครับ อย่าซีเรียส :)

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#178 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 01:15

ถ้างั้นลองมองกลับกัน ว่า เวลา18.18น. ที่ สส.อภิปรายในสภา เป็นเวลาในคลิป ก็จะแสดงว่า ผู้ถ่ายคลิป อยู่จนถึงตะวันตกดิน(18.38น.) ก็อาจจะเป็นไปได้ แต่....
ก็จะทำให้สงสัยว่า เห็นไฟไหม้ห้าง เลยขึ้นดาดฟ้า(17.00น.เศษ.) "สักพัก"ได้ยินเสียงปืนจึงหมอบลง.......แล้วใช้กล้องดูที่มอนิเตอร์......
สักพัก คงไม่น่าจะนานเป็น ชม.ครับ  มันก็เลย น่าจะออกมาประมาณที่ผมลงไว้ในข้อสงสัย
ส่วนคำว่าบันทึกภาพ ผมว่าเป็นได้ทั้ง ภาพนิ่ง และ คลิป 
ในเรื่องกล้องชนิดไหนบันทึกแบบไหน ตรงนี้ท่าน RaRa ลงขยายความไว้แล้ว  ครับ

#179 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 02:42

-จะเอากล้องกี่ตัวดี-

.

.

#180 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 03:14

เอาภาพมาแปะให้อ่านเทียบกันเฉยๆ  ให้ดูว่าตำรวจทั้ง 2 นาย คือ  ส.ต.อ.อดุลย์ และ จ.ส.ต. สุชาติ   (ซึ่งน่าจะใช่ตามชื่อบุคคลในเอกสาร ที่ถูกเซนเซอร์) 

ไม่ได้บอกว่าลงมาจาดดาดฟ้าเวลาเท่าไร       ตอนเมื่อครั้งให้การ DSI

Edited by Tam-mic-ra., 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 03:19.

#181 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 04:20

ต่อเนื่องข้างบน

http://prachatai.com...l/2013/02/45205

ต่อมาเมื่อ 7 ก.พ.56 เวลา 09.00 น. ที่ศาลอาญากรุงเทพใต้

พนักงานอัยการนำพยานเข้าเบิกความ 3 ปาก ประกอบด้วย
ส.ต.อ.อดุลย์ พรหมนอก กองบังคับการตรวจคนเข้าเมือง 2,
จ.ส.ต.สุชาติ ขอมปวน กองบังคับการตรวจคนเข้าเมือง 1
และ ด.ต.อานนท์ ใจก้อนแก้ว กองบังคับการตำรวจตระเวนชายแดน 31 พิษณุโลก

ทั้ง ส.ต.อ.อดุลย์(SONYถ่ายได้แต่ภาพนิ่ง) และ ด.ต.อานนท์(SONY) บอกว่า ลงมาจากดาดฟ้า 18.00 น เศษ
และมีถาพถ่าย(น่าจะจากกล้องSONYอดุลย์) ยืนยันเวลาจริง ตามที่คุณสิงห์นำมาลงไว้

ส่วน จ.ส.ต.สุชาติ ขอมปวน(ฟูจิถ่ายวิดีโอ) ให้การว่าอยู่บนดาดฟ้ากระทั่งดวงอาทิตย์ตกดิน จึงลงมาด้านล่าง

ทีนี้มาดูความมั่วซั่วและจินตนาการบ้าบ๊อง พาคนอ่านเข้าใจผิด และปั่นป่วนกระทู้ให้ยืดยาว ของรถเก๋ง โคกสูง กัน
โดยคำที่ขีดเส้นใต้คือความมั่วโดยการคิดเอาเองเพ้อเจ้อตลอดเวลาของรถเก๋งบ้าบ๊องส์ เพราะผมไม่รู้เก๋งมันเอาจากที่ไหนมาพูด

ผมตอบสั้นๆ ว่า ไม่เห็นด้วยนะครับ มาคนละเวลา ขยายความคำตอบที่ตอบไม่ตรงคำถาม ดังนี้ครับ มาพร้อมกันในเวลาตอนเย็นหรือไม่ ทีมที่ถ่าย CTW ก็เป็นเวลานั้น ประมาณตอนเย็นประมาณ 4 โมงเศษ จากที่พวกเราวิเคระห์กัน อีกทีมน่าจะเป็นตอนเย็นกว่านี้มากๆ หรือวันรุ่งขึ้น เพราะดูจากระยะเวลาที่จะนำสายไฟที่กองอยู่ตามภาพใช้เวลาเท่าไร

จากในคลิปพยานตำรวจส.ต.อ.อดุลย์ พรหมนอกขึ้นไปเวลา 17:00 - 17:30 น. เป็นผู้ถ่ายภาพนิ่ง ด้วยกล้องโซนี่ที่มีเลนส์ 100 และ 300 มม. ด.ต.สุชาติ ขอมป่วมผู้ถ่ายคลิปด้วยกล้องฟูจิอยู่จนถึง 18:00 น. ส่วน ด.ต.อานนท์ ใจก้อนแก้ว ไม่กล่าวถึงว่าถ่ายหรือเปล่า แต่น่าจะเป็นผู้ถ่ายภาพนิ่งด้วยกล้องโซนี่ที่ถ่ายระยะได้ 100 ม.อยู่ถ่ายจาก 17:00 น.เศษ - 18:00 นเศษ.

ที่ขีดเส้นใต้มันมั่วทั้งนั้น รถเก๋งช่วยหยุดแถมั่วเสียแต่เนิ่นๆ ก่อนที่กระทู้จะยืดยาวไปจนไม่มีคนอื่นอยากมาอ่าน

อีกประเด็นหนึ่งคือตอนแรกผมก็คิดว่ามี 2 ทีมมาถ่ายจริง เพราะเห็นเก๋งไล่ถามคนนู๊นคนนี้อย่างกับมีหลักฐาน

แต่พออ่านที่คุณ Gop บอกไว้ที่ #163 ว่า

" ความเป็นไปได้อีกอย่างคือ กล้องเดิม แต่ถ่ายคนละเวลา "

ตอนนี้ผมว่าน่าจะใช่ที่คุณ Gop บอกแล้วหล่ะ

เพราะ ไอ้ภาพ 6ช่องของเก๋ง http://static.serith...-1361277632.jpg ที่เอามาเที่ยวไล่เถียงกับชาวบ้านนั้น

ทั้ง3ช่องบนกับ3ช่องล่าง มันมีลักษณะแสงและความชัดของภาพ ที่มาจากกล้องตัวเดียวกันชัดๆ   หากใครว่าไม่ใช่ก็ลองแย้งดู

ทีนี้อีกประเด็นที่ไม่ชัดเจนของกระทู้นี้คือ มันจะมี 2 ทีมถ่ายซ้อนถ่าย อะไรได้ยังไง -ผิดปรกติอะไร :unsure: หรือมันลวงโลกตรงไหน??

เพราะผมว่า เขาก็ถ่ายกันไปทั่วแต่ละมุม ที่เขาอยากถ่ายนั่นแหล่ะ

ผมขอให้ MOD แบนล๊อคอินรถเก๋งได้แล้ว เพราะชอบโพสต์แสดงความมั่วตลอดเวลา และชอบตอบไม่ตรงคำถาม
พาให้เสียภาพพจน์ของบอร์ดเสรีไทยตกต่ำลงไปอีก

อีกทั้งไปทำให้สมาชิก RaRa ต้องตกหลุมเชื่อโดยสมัครใจ :lol:

Edited by Tam-mic-ra., 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 06:38.

#182 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 04:39

คนในภาพทั้งสองภาพเป็นคนเดียวกันหรือคนละคนกัน :huh: :huh: :huh:

#183 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 04:50

แถมาก

ตอนนี้ กล้องเพิ่มเป็นมากกว่า 2 ตัวแล้วสิ
แล้วทีมงาน มากขึ้นตามด้วยป่าว?

ถ้าคนถ่าย 10 คน มีกล้อง 10 ตัว แต่มีคนถ่ายเป็นพยานแค่ 2 คน คิดว่าในสำนวนจะมีกล้องกี่ตัว

Edited by Solid Snake, 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 04:50.

#184 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 05:31

สายไฟที่กอง

ผม
แค่เอาการวิเคราะห์ภาพมาให้ดู แล้วก็เสนอว่า ภาพทั้งสองชุด
เป็นภาพเหตุการณ์ในตอนเย็นเหมือนกัน ย้ำนะครับ ไม่ได้ระบุเวลาแบบละเอียด
แค่บอกว่าตอนเย็น

ผมตอบสั้นๆ ว่า ไม่เห็นด้วยนะครับ มาคนละเวลา ขยายความคำตอบที่ตอบไม่ตรงคำถาม ดังนี้ครับ มาพร้อมกันในเวลาตอนเย็นหรือไม่ ทีมที่ถ่าย CTW ก็เป็นเวลานั้น ประมาณตอนเย็นประมาณ 4 โมงเศษ จากที่พวกเราวิเคระห์กัน อีกทีมน่าจะเป็นตอนเย็นกว่านี้มากๆ หรือวันรุ่งขึ้น เพราะดูจากระยะเวลาที่จะนำสายไฟที่กองอยู่ตามภาพใช้เวลาเท่าไร

จากในคลิปพยานตำรวจส.ต.อ.อดุลย์ พรหมนอกขึ้นไปเวลา 17:00 - 17:30 น. เป็นผู้ถ่ายภาพนิ่ง ด้วย
กล้องโซนี่ที่มีเลนส์ 100 และ 300 มม. ด.ต.สุชาติ
ขอมป่วมผู้ถ่ายคลิปด้วยกล้องฟูจิอยู่จนถึง 18:00 น. ส่วน ด.ต.อานนท์
ใจก้อนแก้ว ไม่กล่าวถึงว่าถ่ายหรือเปล่า แต่น่าจะเป็นผู้ถ่ายภาพนิ่งด้วยกล้องโซนี่ที่ถ่ายระยะได้ 100 ม.อยู่ถ่ายจาก 17:00 น.เศษ - 18:00 นเศษ.

ยัง
ไม่เข้าใจว่าทำไม มันถ่ายด้วยกันไม่ได้ น่าจะหาคนซ้ำได้นะจากทั้งสองคลิป
ถ้าถ่ายที่เวลาใกล้ๆ กัน เวลามันไม่น่าห่างกันมากนัก เพราะ
ภาพทหารที่เห็นทั้งหมดมันภาพคนเดียวกัน เวลาเดียวกัน ใช่ไหมครับ
(ไม่ต้องตอบครับ ไม่ใช่คำถามใหม่นะครับ) 

Edited by mmmmm, 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 05:35.

#185 เคนอิจิ-นามิ

เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 07:25

แถมาก

ถ้าคนถ่าย 10 คน มีกล้อง 10 ตัว แต่มีคนถ่ายเป็นพยานแค่ 2 คน คิดว่าในสำนวนจะมีกล้องกี่ตัว

กล้องมีกี่ตัวไม่น่าจะสำคัญ
อยู่ที่ว่า กล้องใครมีข้อมูลดีพอ ก็เอาตัวนั้น

ทำไม มีกล้องราคาเฉียดแสน แต่ถ่ายได้คลิปเดียว?

นอกนั้นไม่มีเหรอ เป็นภาพอะไร การ์ดทั้งใบ ทำไมมีคลิปเดียว?

..... ทำไมไม่สงสัยส่วนนี้บ้าง?
คำตอบ คือ ... ทำไมต้องเอามาหมด?
สนองความอยากรู้ของใคร?
เพื่ออะไร?

ถ้าเพื่อคนเสรีไทย............ ช่างแม่ม เหอะ!!!!!!!
ถึงเอามาให้ดูทั้งหมด ก็หาเรื่องอยู่ดี

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#186 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 07:38

ข่าวที่มาจากคนเก่าแก่ของพันทิพย์ เอามาเองทั้งหมดในกระทู้นี้ ดูจากลิงค์นี่
http://webboard.seri...e-2#entry605328

สองทีมหรือไม่ หากันเองจากคลิปนี้

สายไฟหรือไม่  ดูอีกครึ่งหนึ่งจากรูปนี้ (ขอยกคำพูดของคนๆหนึ่งในกระทู้ ทหาร...คลิปลวงโลก มาว่า "ความจริง กลัวอะไร ทำไมต้องปิดบังด้วย" จำได้ไหม 5M ใครพูดเอย)

คำให้การแรกจากประชาไท 

เปิดเอกสาร DSI (?) : กรณี 6 ศพวัดปทุมฯ

Sat, 2010-12-25 10:56

บทคัดย่อ
เอกสารดังกล่าวมีการสอบปากคำพยาน จำนวน 41 ปาก แบ่งเป็น ญาติผู้ตาย ประชาชนผู้เห็นเหตุการณ์ อาสาสมัครพยาบาลในเต๊นท์พยาบาล เจ้าหน้าที่ของวัดปทุมฯ ผู้สื่อข่าวต่างชาติ เจ้าหน้าที่ตำรวจผู้ถ่ายภาพไฟไหม้เซ็นทรัลเวิร์ล รวมถึงเจ้าหน้าที่ทหารที่ประจำการอยู่บนรางรถไฟฟ้าบีทีเอส

พยานเจ้าหน้าที่ทหารระดับหัวหน้าชุดปฏิบัติการให้ปากคำว่า ประจำที่กองพันรบพิเศษที่ 1 กรมรบพิเศษที่ 2 ลพบุรี เป็นหัวหน้าชุดปฏิบัติการ นำกำลังเข้ามารับผิดชอบที่ปทุมวัน (ฉก.ปทุมวัน) จำนวน 4 ชุด ปฏิบัติการโดยรับผิดชอบที่บนรางรถไฟฟ้า ตั้งแต่สถานีสนามกีฬา บนรางรถไฟฟ้าชั้น 2 (บนสุด) บนรางรถไฟฟ้าชั้น 1 ฝั่งวัดปทุมวนาราม ฝั่งขวาทางด้านโรงหนังสยาม โดยจะมี ร.31 พัน 2 รอ.รับผิดชอบบนด้านล่างที่บนถนนพระราม 1 ในเวลาประมาณ 18.00 น. ของวันที่ 19 พฤษภาคม 2553 พยานพร้อมกำลังเข้าเคลียร์พื้นที่ที่ได้รับมอบหมาย พยานได้ยินเสียงในแนวราบแจ้งให้คุ้มกันให้ พยานจึงได้สั่งให้กำลังอีกชุดหนึ่งเข้าคุ้มกันการปฏิบัติหน้าที่ของแนวราบตามที่ร้องขอ โดยมีกำลังปฏิบัติหน้าที่รางรถไฟฟ้าชั้น 1 ฝั่งวัดปทุมวนารามจำนวน 7 นาย อีก 2 นาย อยู่ประจำสถานีรถไฟฟ้าสยาม ส่วนพยานไม่สามารถลงมาจากชั้น 2 ได้ เพราะเกรงว่าอาจจะเกิดการเข้าใจผิดกันได้ พยานทราบว่าชุดปฏิบัติการของพยานได้มีการยิงตอบโต้กับกำลังติดอาวุธที่อยู่ภายในวัดปทุมวนาราม และถนนพระราม 1 บริเวณตอม่อ พยานไม่ทราบว่ามีผู้ใดได้รับบาดเจ็บหรือเสียชีวิตหรือไม่ พยานทราบว่าไม่มีการยิงต่อสู้กันที่บนรางรถไฟฟ้าบีทีเอสแต่อย่างใด มีการยิงต่อสู้กันประมาณ 10 นาที ในเวลาประมาณ 18.10 น. พยานสั่งให้ชุดปฏิบัติการดังกล่าวถอนกำลังไปอยู่ที่สถานีรถไฟฟ้าสยาม พยานทราบว่าชุดปฏิบัติการดังกล่าวกลับมาที่สถานีรถไฟฟ้าสยามในเวลาประมาณ 19.45 น. และอยู่ที่สถานีดังกล่าวจนถึงเช้าวันที่ 20 พฤษภาคม 2553 พยานให้การว่าพยานใช้อาวุธปืน เอ็ม 16เอ4 (M16A4) ส่วนชุดปฏิบัติการฝั่งวัดปทุมวนารามใช้อาวุธปืน เอ็ม 16เอ2 (M16A2) พยานให้การว่าพยานพร้อมชุดปฏิบัติการนี้ใช้กระสุนปืนขนาด 5.56 มม. เป็นชนิด เอ็ม855 (M855) ซึ่งจะมีลักษณะแตกต่างคือหัวกระสุนชนิดดังกล่าวนี้จะเป็นหัวสีเขียว

เจ้าหน้าที่ทหารอีกรายหนึ่งให้การว่าประจำที่กองพันจู่โจม กรมรบพิเศษที่ 3 ปฏิบัติหน้าที่เป็นรองหัวหน้าชุดปฏิบัติการ ในวันที่ 19 พฤษภาคม 2553 เวลาประมาณ 18.00 น. พยานซึ่งรับผิดชอบบนรางรถไฟฟ้าบีทีเอสฝั่งวัดปทุมวนาราม พยานให้การว่าเห็นชายชุดดำที่ตอม่อบนถนนพระราม 1 พยานจึงได้ยิงใส่กลุ่มชายดังกล่าวไป 7 นัด เวลาประมาณ 18.10 น. เห็นชายที่บริเวณมุมกุฏิมีอาวุธปืนจึงยิงใส่ไป 1 นัด เวลา 18.20 น. ได้รับคำสั่งให้ถอนกำลังจากบนรางรถไฟฟ้า วันที่ 20 – 21 พฤษภาคม 2553 ทำหน้าที่คุ้มกันชุดเก็บกู้ระเบิด และวันที่ 22 พฤษภาคม 2553 ได้ถอนกำลังกลับไปที่กระทรวงพลังงาน พยานให้การว่าใช้อาวุธปืนประจำกายที่ปฏิบัติหน้าที่นี้เป็นปืน เอ็ม16เอ2 (M16A2)ใช้กระสุนปืนขนาด 5.56 มม. เป็นชนิด เอ็ม855 (M855)

เจ้าหน้าที่ทหารรายหนึ่ง ให้การว่าประจำที่กองรบพิเศษที่ 3 ในวันที่ 19 พฤษภาคม 2553 พยานร่วมปฏิบัติหน้าที่บนรางรถไฟฟ้าบีทีเอสเพื่อคุ้มกันชุดในแนวราบตามคำสั่งทีได้รับมอบหมายพยานใช้อาวุธปืน เอ็ม16เอ2 (M16A2)ใช้กระสุนปืนขนาด 5.56 มม. เป็นชนิด เอ็ม855 (M855) พยานได้ใช้อาวุธปืนยิงขู่ไปที่กำแพงวัดปทุมวนาราม

ส่วนอีกรายหนึ่งประจำการบนรางรถไฟฟ้าบีทีเอสเพื่อคุ้มกันชุดในแนวราบตามคำสั่งที่ได้รับมอบหมายพยานใช้อาวุธปืน เอ็ม16เอ2 (M16A2)ใช้กระสุนปืนขนาด 5.56 มม. เป็นชนิด เอ็ม855 (M855) และได้ใช้อาวุธปืนยิงไปจำนวน 4 นัด เพื่อขู่ชายชุดดำที่อยู่ใต้สะพานลอยคนข้าม ขณะที่เจ้าหน้าที่ทหารอีกคนหนึ่งใช้อาวุธปืน เอ็ม16 ยิงไปจำนวน 4 นัดขึ้นฟ้า เพื่อให้คนที่อยู่ใต้ท้องรถออกมา โดยพยานตะโกนให้ออกมาจากใต้ท้องรถและถอดเสื้อ

อย่างไรก็ตาม มีพยานเจ้าหน้าที่ทหารหลายรายระบุว่าได้รับมอบหมายให้ปฏิบัติการร่วมกันกับคนอื่นๆ แต่ไม่ได้ใช้อาวุธปืนยิงใครแต่อย่างใด

นอกจากนี้ในเอกสารดังกล่าวยังระบุถึงพยานเอกสาร ได้แก่ รายงานการชันสูตรพลิกศพ หลักฐานทางนิติวิทยาศาสตร์ คำสั่งศูนย์ปฏิบัติการหน่วยบัญชาการสงครามพิเศษ สำเนาบัญชีเบิกจ่ายอาวุธปืนเครื่องกระสุนปืนของหน่วยบัญชาการสงครามพิเศษ ฯลฯ แผ่นซีดีจากพยาน รวมถึงพยานวัตถุ ได้แก่ ปลอกกระสุนจำนวน 2 ปลอก กระสุนปืนจำนวน 1 นัดฯ

http://prachatai.com...l/2010/12/32440

Edited by Stargate-1, 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 07:56.

#187 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:57

เอาภาพมาแปะให้อ่านเทียบกันเฉยๆ  ให้ดูว่าตำรวจทั้ง 2 นาย คือ  ส.ต.อ.อดุลย์ และ จ.ส.ต. สุชาติ   (ซึ่งน่าจะใช่ตามชื่อบุคคลในเอกสาร ที่ถูกเซนเซอร์) 

ไม่ได้บอกว่าลงมาจาดดาดฟ้าเวลาเท่าไร       ตอนเมื่อครั้งให้การ DSI

แต่เวลาที่ท่านสตาเกต ลงไว้ นำมาจากคำให้การในชั้นศาลนะครับ ซึ่งก็ยืนยันได้ ด้วยท่านสิงห์นำมาลงไว้........ก็น่าจะเอามาอ้างอิงได้ไม่ใช่หรือ.ส่วนเวลาจะเท่าไหร่ก็ต้องตรวจสอบกันไป และจากภาพที่มีเวลาบ่งบอก ก็ คิดได้สองทาง คือ แก้ไขเวลาในภาพ กับ ตำรวจ(เอาแบบไม่ผิดนะ) จำเวลาคลาดเคลื่อน(ซึ่งบอกถึงขนาดไฟไหม้ห้างตอนกี่โมงเลยขึ้นไปบนดาดฟ้าเพื่อถ่ายภาพไฟไหม้ ...............)

#188 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:10

แต่เวลาที่ท่านสตาเกต ลงไว้ นำมาจากคำให้การในชั้นศาลนะครับ ซึ่งก็ยืนยันได้ ด้วยท่านสิงห์นำมาลงไว้........ก็น่าจะเอามาอ้างอิงได้ไม่ใช่หรือ.ส่วนเวลาจะเท่าไหร่ก็ต้องตรวจสอบกันไป และจากภาพที่มีเวลาบ่งบอก ก็ คิดได้สองทาง คือ แก้ไขเวลาในภาพ กับ ตำรวจ(เอาแบบไม่ผิดนะ) จำเวลาคลาดเคลื่อน(ซึ่งบอกถึงขนาดไฟไหม้ห้างตอนกี่โมงเลยขึ้นไปบนดาดฟ้าเพื่อถ่ายภาพไฟไหม้ ...............)

1. ใครแก้ใขเวลาในภาพ หรือ

2. ขึ้นไปบนดาดฟ้า  -ตั้งแต่- เวลาประมาณ 17.00-17.30

ไม่ใช่ -บอกว่า รูปถ่าย- ถ่ายภาำพที่เกิดขึ้นบนราง เวลาประมาณ 17.00

ข่าววันที่ 27/05/2553
ภาพข่าว 18.30

http://www.khaosod.c...EkzTURVMU13PT0=

รู้สึกว่า ชายชุดพรางหมวกเหล็กคาดชมพู

แห่ง กองทัพบกประเทศตอแหลแลนด์

จะ--แหล-- ซ้ำซากในหลายเหตุการณ์

#189 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:13

มีอะไร ลงรูปทำไม 
ก็ลองอธิบายมาซิครับ ว่า เกิดเพลิงไหม้ห้าง เลยขึ้นดาดฟ้าตึก เพื่อจะไปดู หรือถ่ายภาพ อะไรก็ว่าไป ในเวลา 17.00น. สักพัก...น่าจะประมาณกี่นาที (อันนี้เดี๋ยวค่อยมาตกลงกัน) ได้ยินเสียงปืน เลยหลบ แล้วใช้กล้อง ถ่ายไปยังจุดที่คิดว่าเป้นที่มาของเสียงปืน แล้วดูด้วยจอมอนิเตอร์กล้อง และในคลิปช่วงนั้น มีเวลาประมาณกี่นาทีครับ จนจบ.....เอาคลิปเต็มก็ได้ นะ ถ้าจำไม่ผิด 4 นาทีกว่า....(คลิปอาจจะมีถึง 15นาที) 
ถ้า 4 นาทีกว่า เวลาที่ปรากฎในข้อมูลที่มีการอภิปรายในสภา คือ.....18.18 น.
แสดงว่า ในเวลา ให้เต็มที่เลยนะ 18.00 น.เริ่มถ่ายคลิป..... ถ้าเป็นเช่นนี้ สักพัก นี้ คือ ประมาณ 1 ชม. ใช่ไหม

#190 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:27

เอางี้เสริมให้เลยก็ได้ ว่า 
ช่วงทหารเต็มรางรถไฟฟ้า 5-6คน คือช่วงแรก
แล้วยกกล้อง หรือ ย้ายกล้อง
ถ่ายคนใส่เสื้อดำที่นั่งใกล้เก้าอี้
แล้ว ย้ายไปถ่าย
ทหารบนรางรถไฟฟ้าก็คือ ทหารสองคนบนรางรถไฟฟ้า ที่เป็นจุดเดียวกันกับภาพนิ่ง..........
อะลงแค่นี้ (ทดลองมั่ง เห็นลงรูป แล้วก็ไม่บอกอะไรให้ชัดเจน พอคนคิดไม่ตรง ก็ บอกจินตนาการ)
ลืมลง เพิ่มเติม 
รู้ไหมว่าจะสื่อถึงอะไร

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:28.

#191 RaRa

RaRa

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:03

เอางี้เสริมให้เลยก็ได้ ว่า 
ช่วงทหารเต็มรางรถไฟฟ้า 5-6คน คือช่วงแรก
แล้วยกกล้อง หรือ ย้ายกล้อง
ถ่ายคนใส่เสื้อดำที่นั่งใกล้เก้าอี้
แล้ว ย้ายไปถ่าย
ทหารบนรางรถไฟฟ้าก็คือ ทหารสองคนบนรางรถไฟฟ้า ที่เป็นจุดเดียวกันกับภาพนิ่ง..........
อะลงแค่นี้ (ทดลองมั่ง เห็นลงรูป แล้วก็ไม่บอกอะไรให้ชัดเจน พอคนคิดไม่ตรง ก็ บอกจินตนาการ)
ลืมลง เพิ่มเติม 
รู้ไหมว่าจะสื่อถึงอะไร

จุดที่เป็นภาพ "ทหาร 5-6 นาย" กับภาพที่มี "ทหาร 2 นาย" เป็นคนละจุดกันนะครับ...!!!

ทีนี้...เมื่อมันเป็นคนละจุด ลองสังเกต สภาวะแวดล้อม ขณะนั้นดูสิครับ ( เอาตามรูปที่คุณสิงห์ เอามาก็ได้นะครับ )

เห็นอะไรไหมครับ......???

ถ้าเอาตามจุดที่คุณสิงห์ นำรูปมาให้ดู....จะมีสองจุด ( จุด 2 นาย กับ จุด 5-6 นาย )

ในจุดที่ มีภาพ "ทหาร 5-6 นาย" จะมืดมากกว่า จุดที่มี "ทหาร 2 นาย"

แล้วทีนี้....ถ้าเราไปเพิ่ม Exposure / Lighting ให้กับภาพนั้นๆ แล้ว

ปรากฏว่า ภาพท้ังสองจุด กลับมีความคมชัดของภาพ ที่ใกล้เคียงกันมาก...!!!

( ซึ่งในจุดนี้ เป็นเพียงข้อสังเกตนะครับ...อยากให้ผู้ชำนาญเรื่องกล้องและการถ่ายภาพ มาช่วยอธิบายครับ )

สาเหตุ ที่ผมว่ามาก็คือ ในจุดที่มี "ทหาร 2 นาย" นั้น....ใต้รางรถไฟฟ้า จะเห็นว่ามีแสงไฟส่องถนน ( จากภาพมุมกว้าง )

แต่เมื่อขยายภาพเป็น ภาพที่ซูมเข้าไป กลับไม่ปรากฏแสงของไฟส่องถนน...ครับ !!!

ความคิดเห็นนี้เป็นเพียง แนวทางประกอบการพิจารณา เท่านั้นนะครับ...

#192 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:32

จบแล้วเหรอ

ก็เวลาที่ท่านสตาเกต ลงไว้ มันไม่ตรงกับคำให้การในชั้นศาล ไงครับ 

ไม่ตรงยังไงประโยคไหน  ผมขีดเส้นใต้ไว้แล้วที่ #181 ครับ

#193 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 00:31

ปิดกระทู้  

เครดิตโดยคุณ 5M ที่ #184 จริงๆ     เพราะ สายไฟมันมีอยู่แล้ว  ในภาพเห็นๆ จะๆ ชัดๆ   :)

#194 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 00:53

ข้อสงสัยยังมีอยู่ จะรีบปิดไปไหน ครับ.......ของท่านRaRa ผมว่าก็น่าจะคล้ายๆกับของผม
คือ ทำไมไม่ถ่ายรวดเดียว ผมสงสัยตรงจังหวะถ่ายตึกแล้วมา ถ่ายคนที่นั่งกับสายไฟ แล้วลองมองย้อนกลับไปสักนิดในภาพ ที่เป็นภาพที่ถ่ายตัวคนถ่ายคลิป...........
"บุคคลที่นั่งกับสายไฟ หายไปไหนครับ"
(อิอิ.......อันนี้ จะหลุมพราง หรือ อะไรยังไงดีครับ อิอิ)
ไม่ต้องตอบนะครับ แค่สงสัยเฉยๆ แบบว่า ลุกไปเข้าห้องน้ำมั๊ง จะไปไหนใครจะไปรู้ได้ อะไรทำนองนี้ คือคำตอบที่จะได้ 5555+

#195 RaRa

RaRa

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 01:07

คุณแต๋ม จะรีบปิดกระทู้ไปไหนกันครับ......"เซฟ รูป แล้วไป ขยาย ดู" เป็นแล้วเหรอครับ???...!!! :lol: :lol:

#196 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 01:32

คุณแต๋ม จะรีบปิดกระทู้ไปไหนกันครับ......"เซฟ รูป แล้วไป ขยาย ดู" เป็นแล้วเหรอครับ???...!!! :lol: :lol:

เซฟมาแล้ว มันก็อ่านไม่ได้นะ   คุณทำยังไงเหรอบอกหน่อย  

ไม่ใช่คุณโกหก  ไปเอารูปใหญ่ๆอันอื่นมาโพสต์เหรอไง :unsure:

#197 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 01:35

ข้อสงสัยยังมีอยู่ จะรีบปิดไปไหน ครับ.......ของท่านRaRa ผมว่าก็น่าจะคล้ายๆกับของผม
คือ ทำไมไม่ถ่ายรวดเดียว ผมสงสัยตรงจังหวะถ่ายตึกแล้วมา ถ่ายคนที่นั่งกับสายไฟ แล้วลองมองย้อนกลับไปสักนิดในภาพ ที่เป็นภาพที่ถ่ายตัวคนถ่ายคลิป...........
"บุคคลที่นั่งกับสายไฟ หายไปไหนครับ"
(อิอิ.......อันนี้ จะหลุมพราง หรือ อะไรยังไงดีครับ อิอิ)
ไม่ต้องตอบนะครับ แค่สงสัยเฉยๆ แบบว่า ลุกไปเข้าห้องน้ำมั๊ง จะไปไหนใครจะไปรู้ได้ อะไรทำนองนี้ คือคำตอบที่จะได้ 5555+

ผมอ่านแล้วยัง งงๆ นะ 

แต่ผมสงสัยว่า คนถ่ายคลิป คือคนไหนเหรอครับ มีหลักฐานอะไรยืนยันไหม

แล้วทำไมต้องถ่ายรวดเดียวครับ

เพราะปรกติเป็นผม เพื่อประหยัด memory กล้อง  ผมก็ต้องถ่ายๆหยุดๆครับ

Edited by Tam-mic-ra., 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 01:40.

#198 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 02:37

คือในเรื่องการถ่ายเหตุการณ์ที่เราสนใจ ก็น่าจะถ่ายเก็บเหตุการณ์ตลอด 
แต่ในคลิปตัวเต็ม อาจจะมีบ้าง ที่ จะย้ายจุดถ่ายภาพ แต่ อันนี้กลับไปถ่ายคนนั่งตรงเก้าอี้ แล้วค่อยไปถ่ายต่อ.....แปลกไหมครับ
และที่แปลก อีกอย่างก็คือ เรื่องแสง 
คลิปตัวเต็มนั้น ช่วงต้น มืดมาก เหมาะสมกับเวลา ประมาณ ใกล้พระอาทิตย์ตกดิน
แต่พอถ่ายทหารที่ยืนกันแค่สองคน กลับสว่างชัดเจน
จึงน่าจะมีกล้องถ่ายคลิป สองตัวครับ ซึ่ง ถ้าเป็นอย่างนี้ สามารถที่จะนำภาพในกล้องตัวแรก มาแค่ช่วง 1นาที และ ของอีกกล้อง เริ่มนาทีที่2 จนจบ ได้ไหมครับ
และช่วงที่ยกกล้องกลับมาเพื่อย้ายจุดถ่ายแต่ยังถ่ายอยู่คือคนนั่งตรงเก้าอี้
ตรงนี้ สามารถที่จะทำให้เกิดช่องว่างของเวลา ในการที่จะเอาภาพจากกล้องอีกตัวมาลงต่อเนื่องได้ไหมครับ
นี้คือ ข้อสงสัยแบบเต็มๆ ครับ
ปล.ยังมีอีกหลายจุด  :D 
แต่ถ้าเรื่องวัน ยกให้ไปก่อน ว่าเป็นวันที่ 19 ยังหาข้อสงสัยไม่ได้ เพราะทหารก้ยืนยันตามคำให้การว่า อยู่จริง 

#199 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:55

ข่าวจากผู้อ่านข่าว CH 7
- ศาล ชี้ การตายของทั้ง 6 ศพ เป็นการยิงจากทหารบนรางรถไฟฟ้า

" โดยศาลได้ไต่สวนพยาน ที่มีทั้งนายสุเทพ เทือกสุบรรณ อดีตผอ.ศอฉ กลุ่มแกนนำ ผู้ร่วมชุมนุม
ญาติผู้เสียชีวิต เจ้าหน้าที่ทหารตำรวจที่ปฎิบัติหน้าที่ในจุดดังกล่าว รวมถืงแพทย์ที่ทำหน้าที่ชันสูตรพลิกศพ

จำนวนกว่า 40 ปาก ศาลพิเคราะห์พยานหลักฐานแล้ว

ชี้ว่าผู้เสียชีวิตทั้ง 6 ศพ
เป็นการเสียชีวิตจากกระสุนปืนความเร็วสูง
ที่ยิงมาจากพื้นที่ควบคุมของทหาร
และเป็นการยิงมาจากรางรถไฟฟ้า BTS
ซึ่งจะได้ส่งผลการชันสูตร
ให้พนักงานสอบสวน DSI ต่อไป "

#200 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 12:19

ศาลสั่ง 6 ศพวัดปทุมฯ เสียชีวิตจากทหาร
http://prachatai3.in...l/2013/08/48039

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน