Jump to content

- - - - -

คนซื้อ"รถคันแรก"หอบเงินคืน แจงผ่อนชำระลีสซิ่งไม่ไหว-สรรพสามิตเข้มสินค้าเลี่ยงภาษี

• Please log in to reply
149 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 someone

someone

ขาประจำ

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:20

จริงอยู่ครับที่รัฐไม่ได้บังคับให้ซื้อ  แต่รัฐเอานโยบายมาล่อแบบนี้  เหมือนได้ลดราคาไปเกือบแสน ทำให้คนเกิดกิเลสอยากได้ โดยไม่ได้คิดว่าภาระผ่อนชำระในอนาคตจะไหวไหม  รัฐบาลนี้ก็ชอบจังที่เอาเงินเอาบัตรมาล่อ ทำให้คนเป็นหนี้ด้วยความอยากได้อยากมี

#52 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:23

จริงอยู่ครับที่รัฐไม่ได้บังคับให้ซื้อ  แต่รัฐเอานโยบายมาล่อแบบนี้  เหมือนได้ลดราคาไปเกือบแสน ทำให้คนเกิดกิเลสอยากได้ โดยไม่ได้คิดว่าภาระผ่อนชำระในอนาคตจะไหวไหม  รัฐบาลนี้ก็ชอบจังที่เอาเงินเอาบัตรมาล่อ ทำให้คนเป็นหนี้ด้วยความอยากได้อยากมี

เป็นรัฐบาลที่แสนชั่ว......ที่ชอบสนับสนุน.......ส่งเสริมให้คนเกิดกิเลส..........ได้ตลอดเวลา

ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#53 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:30

ถ้านโยบายออกมาดี เป็นความดีความชอบของรัฐบาล

ถ้าห่วยแตก เป็นความผิดของประชาชน อยากโง่เองนี่

เข้าใจมั้ยสลิมทั้งหลาย

#54 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:32

ถ้านโยบายออกมาดี เป็นความดีความชอบของรัฐบาล

ถ้าห่วยแตก เป็นความผิดของประชาชน อยากโง่เองนี่

เข้าใจมั้ยสลิมทั้งหลาย

เข้าใจแย้วฮะ :wacko:

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#55 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:39

เอ้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

รอเสื้อแดงมาแถ

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

รัฐบาลทำนโยบายออกมาเพื่อประชาชน แต่ไม่ได้บังคับให้ซื้อ
พอผ่อนไม่ไหวกลับโทษว่าเป็นความผิดของรัฐบาล  แมงสาบจริงๆ

ถ้าคนคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่ต้องมีเลือกตั้งสิ

เฮนไตครับ  ลองคิดดูว่าเค้าเขียนคำเตือน+ภาพ  ที่หน้าซองบุหรี่ทำไมครับ

อ้าว....ผิดคน  นึกว่าเฮน :lol:  :lol:

เรื่องคำเตือน..   โทษนะครับ...      

>> 

U.S. appeals court strikes down FDA tobacco warning label requirement

http://www.cbsnews.c...el-requirement/

<

/p>

แต่ละประเทศ ความเห็นไม่เหมือนกัน...  บางประเทศขายไม่ได้ตั้งแต่ต้น...  บางประเทศต้องติดฉลาก...  แต่ไม่ว่าอย่างไร  

ถ้ารัฐบาลให้ขายได้ แล้ว คนที่เลือกจะสูบบุหรี่แล้วเกิดโรคต่างๆ...   สามารถโวยวายได้ไหมครับว่า รัฐบาลทำไมไม่ห้าม

หรือ คนไทยติดเหล้าเป็น เพราะ นโยบาย เหล้าพื้นบ้านหรือป่าวครับ...

ถ้าทั้งบุหรีทั้งเหล้ามัน 100% ฆ่าคนแน่ๆ..  ทำไม ประเทศต่างๆส่วนใหญ่ ยังใ้ห้ขายได้...    ดูไบ ก็ กินเหล้าได้.. 

เราจะเอาปัญหาของ คนบางคนที่กินเหล้าแล้วเมาไปขับรถชนคน ไป ห้ามคนอื่นไม่ให้กินเหล้าได้หรือ...

เราจะเอาปัญหาของคน ที่ผ่อนไม่ได้ มาห้ามอื่นไม่ให้ได้ครับ ประโยชน์จากโครงการนี้หรือ..

ผมว่าเราต้องหันมาโทษตัวเองก่อน... โทษคนอื่น โทษโน่นโทษนี่ จนถึง โทษฟ้าโทษดิน...

ผมเชื่อว่า คนที่ ผ่อนไม่ไหวตามข่าว...   เค้าโทษตัวเองครับ...   ที่ผ่อนไม่ไหว..   ไม่โทษรัฐบาล

มีแต่พวกมีวาระซ่อนเร้น...   คอยจะเอาเค้าเป็นเหยื่อ มา โทษคนอื่น...  

อ้าว...   นึกว่า ผมโพสท์...   :D

ผมถามเรื่องเดียวนะเห็น ว่ารัฐบาลเอาเงินภาษีของคนทั้งประเทศมาชดเชยให้ผู้สูบบุหรี่ไหม??

ตกลงว่า รัฐบาลเอาเงินคนทั้งประเทศมา คืนให้ คนซื้อรถคันแรกหรือครับ...     

ทำไมต้อง คืนให้ละครับ...     คนซื้อ รถเค้าให้ เงินรัฐบาลหรือครับถึงต้องคืน... 

ผมนึกว่าเค้าให้เงิน คนขายรถซะอีก...     รัฐบาลไม่ได้อะไร ...

แล้ว ทำไมต้องคืน...  ผมงง..   

เอ แล้ว ทำไมเวลาจะคืนเงินให้ ต้องดูราคารถด้วย... แต่ละประเภทที่ราคาเดียวกัน ก็ไม่เท่ากัน...  

ทำไมรัฐบาล อำมาตย์ ไม่เห็นใจ ชาวนา กำหนดมาว่า กระบะลดได้นิดเดียว...  

:D

ภาษาไทยคำว่าชดเชย กับคืนให้ ต่างกันเยอะนะ ผมไม่ได้ถามเรื่องรถกระบะ ผมถามว่ารัฐฯชดเชยภาษีให้ผู้สูบบุหรี่ไหม :huh: :huh:

ว๊า..ท่านไม่เล่นต่อซะละ :huh: :huh:

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#56 butadad

butadad

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:53

สมมติ ผมมีแผนจะซื้อรถ ในอีก สองปีข้างหน้า  เพราะตอนนี้มีภาระอื่นอยู่ โดยผมตั้งเป้าว่าเอา แบบ 5-6 แสน

แต่อยู่ๆ  รถที่ผมต้องการซื้อ  ได้ลดภาษี 100,000 บาท หรือประมาณ 20%   ผมก็ต้องเอาซิ

เพราะไม่รู้ว่า  ราคาแบบนี้จะมีอีกเหรอเปล่า ชาตินี้  ลด20% นะครับ

ลองถ้า รัดทะบาน ลดแสนนึง ให้ลดคันแรกทุกคนโดยให้ระยะเวลา โครงการ 3-5 ปี

สถานะการณ์  ก็คงดีกว่านี้มาก

รัดทะบาน  ทำให้ผมต้องเลื่อนลำดับความต้องการ  จากสองปีหน้า มาไว้วันนี้เลย  ใครผิดละครับ

#57 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:54

นโบบายช่วยคนจนดีๆ  พวกอำมาตย์นี่ล่ะมามั่วนิ่มเอาด้วย  จนระบบมันพัง  แผนชั่วพวกสลิ่มสาปแน่ๆ

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#58 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:02

ถนนหนทาง การจราจร มลพิษและสิ่งแวดล้อมฯลฯ เพื่อให้รถที่ได้ชดเชยภาษีออกมาวิ่ง ค่าใช้จ่ายเหล่านี้เงินภาษีใครครับ??

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#59 sanskrit_shower

sanskrit_shower

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:03

ขอยาดพี่น้อง นอกเรื่องแป๊บ

ไม่เป็นไร  ทู้ผมเอง  นอกเรื่องได้โลด

ผมโควทตอบแบบไม่มีสาระนะคับ ลุงผึ้งJ-Rock

ว่าแต่...เพลง glamorous sky ของ Hyde นี่มันทำออกมาดีจริงๆ ฟังครั้งแรกแล้วติดหูเลย

เพลงประกอบหนังเรื่อง นานะ ใช่ป่ะ

จัดเต็ม

นานะ  แสดงสดรายการดนตรีครับ  หลายคนมองไม่เห็นพี่ไห  แกตัวเล็กโคด เล่นกีตาร์อยู่ขวามือเวที

อันนี้ฉบับเจ้าของเพลงเอามาทำเอง หลังจากหมดสัญญากับนานะ เป็นผลงานกับวง Vamp ครับ เป็นเวอร์ชั่นอังกฤษที่ฟังไม่ออก 5555

เฮ้ย  ผมไม่สังเกตุเลยนะเนี่ย

ปล วันนี้เหนื่อยหน่อยนะครับ  ทั้งเฮน ทั้งเคน เลย ^_^

#60 โคนัน

โคนัน

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:10

สมมติ ผมมีแผนจะซื้อรถ ในอีก สองปีข้างหน้า  เพราะตอนนี้มีภาระอื่นอยู่ โดยผมตั้งเป้าว่าเอา แบบ 5-6 แสน

แต่อยู่ๆ  รถที่ผมต้องการซื้อ  ได้ลดภาษี 100,000 บาท หรือประมาณ 20%   ผมก็ต้องเอาซิ

เพราะไม่รู้ว่า  ราคาแบบนี้จะมีอีกเหรอเปล่า ชาตินี้  ลด20% นะครับ

ลองถ้า รัดทะบาน ลดแสนนึง ให้ลดคันแรกทุกคนโดยให้ระยะเวลา โครงการ 3-5 ปี

รัดทะบาน  ทำให้ผมต้องเลื่อนลำดับความต้องการ  จากสองปีหน้า มาไว้วันนี้เลย  ใครผิดละครับ

ถ้าจะลดภาษีรถจริงๆ ไม่ต้อง 1 ปี หรือ เป็นโครงการ 3-5 ปีหรอกครับ

นำให้เป็นโครงการไม่มีวันหมดอายุเลยดีกว่า ใครจะมีรถคันแรก ไม่ว่าจะซื้อเมื่อไร ปีไหน ได้ลดภาษี เหมือนกันทุกคน ก็น่าจะดี

#61 butadad

butadad

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 17:18

ถ้าจะลดภาษีรถจริงๆ ไม่ต้อง 1 ปี หรือ เป็นโครงการ 3-5 ปีหรอกครับ

นำให้เป็นโครงการไม่มีวันหมดอายุเลยดีกว่า ใครจะมีรถคันแรก ไม่ว่าจะซื้อเมื่อไร ปีไหน ได้ลดภาษี เหมือนกันทุกคน ก็น่าจะดี

ใช่ครับ  อันนี้พูดถึงดีกับเราผู้ที่ต้องการซื้อรถนะ  ไม่ได้พูดถึงเรื่องที่ทำไมต้องเอาเงินภาษีที่ควรเอาไปใช้เพื่อส่วนรวมมากกว่านี้  มาใช้กับเรื่องที่ทำลายทั้งสิ่งแวดล้อม

ทำลายนิสัยผู้บริโภค  ทำลายโครงสร้าง  blah blah blah   

#62 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:50

โถๆๆๆ  ยังมีคนเข้าใจว่า... เงินที่คืนให้เป็นเงินของ ประชาชนทั้งประเทศ...     เหอๆๆ..  เวปวิชาการ...  

เนืองจาก รถคันแรกมีการคืนเงินภาษีให้...     สลิ่มคนฉลาด  เลยเหมาเอาว่ามันเป็นเงินภาษีของชาติที่ คนทั้งชาติเสีย

วิธีแบบนี้ละครับ นี้ ปชป อีกสิบชาติก็คิดไม่ได้...    

ไอ้เชคช่วยชาติ 2000 บาทอะครับ...  มาจากเงินภาษีคนไทยทั้งประเทศ แน่นอน...

ถามว่า 

ฺBOI ลดภาษีให้ต่างชาติ..  ภาษีที่ลดไปมันเป็นเงินของใคร...  เงินของบริษัทที่ได้ BOI  แล้วต้องเสียภาษี หรือ เงินประชาชน แล้ว รัฐเอาไปประเคนให้เค้า...  

รัฐลดภาษีให้พวก สลิ่มที่เสียภาษีทุกคน...  ถามว่า เงินที่ลดไปเป็นเงินของใครเข้ากระเป๋าใคร...    รัฐเอาเงินภาษี VAT ของชาวนาที่ซื้อเหล้ากินมาจ่ายให้หรือไม่...

รัฐไม่เก็บภาษี  ผู้ที่มีรายได้ไม่ถึง...   ถามว่า เงินที่หายไป...    รัฐเอาเงินภาษีของ พวกสลิ่มไปจ่ายให้หรือไม่...

ตัวอย่างสุดท้าย

ไอ้เงินคืน ภงด ที่ยืนๆกันตอนนี้..  ถามว่า รัฐเอาเงินชาวนา มาคืนให้หรือป่าวครับ...  

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#63 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:51

รัฐบาลทำนโยบายออกมาเพื่อประชาชน แต่ไม่ได้บังคับให้ซื้อ
พอผ่อนไม่ไหวกลับโทษว่าเป็นความผิดของรัฐบาล  แมงสาบจริงๆ

ถ้าคนคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่ต้องมีเลือกตั้งสิ

เฮนไตครับ  ลองคิดดูว่าเค้าเขียนคำเตือน+ภาพ  ที่หน้าซองบุหรี่ทำไมครับ

อ้าว....ผิดคน  นึกว่าเฮน :lol:  :lol:

เรื่องคำเตือน..   โทษนะครับ...      

>> 

U.S. appeals court strikes down FDA tobacco warning label requirement

http://www.cbsnews.c...el-requirement/

<

/p>

แต่ละประเทศ ความเห็นไม่เหมือนกัน...  บางประเทศขายไม่ได้ตั้งแต่ต้น...  บางประเทศต้องติดฉลาก...  แต่ไม่ว่าอย่างไร  

ถ้ารัฐบาลให้ขายได้ แล้ว คนที่เลือกจะสูบบุหรี่แล้วเกิดโรคต่างๆ...   สามารถโวยวายได้ไหมครับว่า รัฐบาลทำไมไม่ห้าม

หรือ คนไทยติดเหล้าเป็น เพราะ นโยบาย เหล้าพื้นบ้านหรือป่าวครับ...

ถ้าทั้งบุหรีทั้งเหล้ามัน 100% ฆ่าคนแน่ๆ..  ทำไม ประเทศต่างๆส่วนใหญ่ ยังใ้ห้ขายได้...    ดูไบ ก็ กินเหล้าได้.. 

เราจะเอาปัญหาของ คนบางคนที่กินเหล้าแล้วเมาไปขับรถชนคน ไป ห้ามคนอื่นไม่ให้กินเหล้าได้หรือ...

เราจะเอาปัญหาของคน ที่ผ่อนไม่ได้ มาห้ามอื่นไม่ให้ได้ครับ ประโยชน์จากโครงการนี้หรือ..

ผมว่าเราต้องหันมาโทษตัวเองก่อน... โทษคนอื่น โทษโน่นโทษนี่ จนถึง โทษฟ้าโทษดิน...

ผมเชื่อว่า คนที่ ผ่อนไม่ไหวตามข่าว...   เค้าโทษตัวเองครับ...   ที่ผ่อนไม่ไหว..   ไม่โทษรัฐบาล

มีแต่พวกมีวาระซ่อนเร้น...   คอยจะเอาเค้าเป็นเหยื่อ มา โทษคนอื่น...  

อ้าว...   นึกว่า ผมโพสท์...   :D

ผมถามเรื่องเดียวนะเห็น ว่ารัฐบาลเอาเงินภาษีของคนทั้งประเทศมาชดเชยให้ผู้สูบบุหรี่ไหม??

ตกลงว่า รัฐบาลเอาเงินคนทั้งประเทศมา คืนให้ คนซื้อรถคันแรกหรือครับ...     

ทำไมต้อง คืนให้ละครับ...     คนซื้อ รถเค้าให้ เงินรัฐบาลหรือครับถึงต้องคืน... 

ผมนึกว่าเค้าให้เงิน คนขายรถซะอีก...     รัฐบาลไม่ได้อะไร ...

เอ แล้ว ทำไมเวลาจะคืนเงินให้ ต้องดูราคารถด้วย... แต่ละประเภทที่ราคาเดียวกัน ก็ไม่เท่ากัน...  

ทำไมรัฐบาล อำมาตย์ ไม่เห็นใจ ชาวนา กำหนดมาว่า กระบะลดได้นิดเดียว...  

ภาษาไทยคำว่าชดเชย กับคืนให้ ต่างกันเยอะนะ ผมไม่ได้ถามเรื่องรถกระบะ ผมถามว่ารัฐฯชดเชยภาษีให้ผู้สูบบุหรี่ไหม :huh: :huh:

ว๊า..ท่านไม่เล่นต่อซะละ :huh: :huh:

อ้าวพอพูดถึงกระบะ ไปไม่ออก...  กลับออกนอกทางไปหา บุหรี่ซะงั้น...    

ชดเชย กับ คืนให้อีก...  จะหยุมหยิมไปไหน...  

มันจะเรียกอะไรก็ช่าง..

คำถามคือ..   มันเงินใคร รู้หรือยัง.. 

Edited by hentai, 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:52.

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#64 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:02

ไงหล่ะ หลงอิปู

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#65 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:06

*
POPULAR

ผมเพิ่มเติมให้แล้วกัน เพิ่งกลับมาจากรับรองแขกพอดี แล้วมาอ่านกระทู้นี้

เงินภาษีรถคันแรก เป็น "เงินที่รัฐควรจะได้" แต่กลับไปประเคนคืนให้คนที่ซื้อรถคันแรก

ทีนี้ความเสียหายมีอยู่ว่า รถเพิ่มใหม่ทีเดียวล้านกว่าคัน วิ่งบนท้องถนน

ย่อมมีค่าใช้จ่ายในการซ่อมบำรุงถนนอยู่แล้ว และตอนนี้หลังมหาอุทกภัยในพื้นที่อยุธยา

หลายพื้นที่ยังไม่มีการซ่อมบำรุงถนนเลย ทั้งถนนที่เป็นลูกรัง หรือ ถนนทรุดลงไป

จากเหตุมหาอุทกภัย เชื่อว่ามีอีกหลายจังหวัดที่เป็นแบบนี้ แต่รัฐกลับเลือกนำเงินที่ควรได้

ไปประเคนคืนให้คนที่ในอนาคตจะมีส่วนร่วมสร้างความชำรุดเสียหายต่อถนน

นี่ยังไม่รวมถึงมิติในการบริโภคน้ำมันที่เพิ่มมากขึ้น รัฐต้องใช้เงินกองทุนน้ำมันอีกเท่าไร

ในการชดเชยการใช้ที่เพิ่มขึ้น แทนที่จะนำเงินส่วนที่น่าจะได้นี้มาพัฒนาระบบขนส่งมวลชน

เช่น รถไฟความเร็วสูง ดูจะมีประโยชน์ต่อการสัญจรไปมาของคนทั้งประเทศมากกว่า

ถ้ารัฐอยากจะเดินนโยบายนี้จริงๆ ผมอยากให้ส่งเสริม "รถพลังงานไฟฟ้า" ด้วยซ้ำ

เพราะเป็นพลังงานสะอาด และ เป็นทางเลือกหนึ่งในยุคที่ต้องพึ่งพาน้ำมันจากต่างชาติ

ถ้าทำได้จริง จะเป็นการวางแผนระยะยาวพลิกโฉมประเทศได้เลยทีเดียว

เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#66 Robin

Robin

ขาประจำ

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 20:38

ที่เห็นผลทันตาคือรถโคตรติด จังหวัดอื่นไม่รู้เป็นไง แต่จังหวัดที่ผมอยู่นี่สุดๆเลยครับปีนี้ ผมจอดรถไว้ หันมาใช้มอเตอร์ไซด์แทนแล้ว ไม่ไหวจริงๆครับ ที่ขายดีน่าจะเป็นน้ำมัน คือรถมันติดเครื่องตลอด แต่ระยะทางไม่ได้ ติดเครื่องแข่งกันอยู่บนถนน ดูซิว่าใครจะหมดความอดทน หรือหมดตังเติมน้ำมันก่อนกัน :(

#67 converter

converter

น้องเก่า

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:03

hentai

ฟังนะ

มันเป็นรายได้ของรัฐ ผู้เสียหายคือรัฐ

แทนที่จะได้เงินนี้เอาไปอุ้ม ไปช่วย ภาคส่วนอื่นที่ลำบากอย่างหนัก เช่นภาคสาธารณสุข

เมื่อรัฐรายได้ไม่พอกับภาระอยู่แล้ว ก็ต้องไปกู้ ต้นทุนรัฐ ก็ต้นทุนตรู

ที่เธอบอกว่า

รัฐไม่ได้เอาเงินภาษีออกมาจ่าย

ดังนั้น จึงไม่เกิดความเสียหาย

ตรรกะ เธอใช้ไม่ได้ แย่เอามากๆ

อย่าได้ ไปใช้ ก่อให้ผู้คนหลงผิด คล้อยตามเธออีก

ถ้าเธอไม่รู้มาก่อน ก็ให้ทำความเข้าใจซะ

ถ้ารู้อยู่แล้ว แต่เจตนาเพื่อบิดเบือน ขอให้เธอเลิกซะ

#68 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:08

โถๆๆๆ  ยังมีคนเข้าใจว่า... เงินที่คืนให้เป็นเงินของ ประชาชนทั้งประเทศ...     เหอๆๆ..  เวปวิชาการ...  

เนืองจาก รถคันแรกมีการคืนเงินภาษีให้...     สลิ่มคนฉลาด  เลยเหมาเอาว่ามันเป็นเงินภาษีของชาติที่ คนทั้งชาติเสีย

วิธีแบบนี้ละครับ นี้ ปชป อีกสิบชาติก็คิดไม่ได้...    

ไอ้เชคช่วยชาติ 2000 บาทอะครับ...  มาจากเงินภาษีคนไทยทั้งประเทศ แน่นอน...

ถามว่า 

ฺBOI ลดภาษีให้ต่างชาติ..  ภาษีที่ลดไปมันเป็นเงินของใคร...  เงินของบริษัทที่ได้ BOI  แล้วต้องเสียภาษี หรือ เงินประชาชน แล้ว รัฐเอาไปประเคนให้เค้า...  

รัฐลดภาษีให้พวก สลิ่มที่เสียภาษีทุกคน...  ถามว่า เงินที่ลดไปเป็นเงินของใครเข้ากระเป๋าใคร...    รัฐเอาเงินภาษี VAT ของชาวนาที่ซื้อเหล้ากินมาจ่ายให้หรือไม่...

รัฐไม่เก็บภาษี  ผู้ที่มีรายได้ไม่ถึง...   ถามว่า เงินที่หายไป...    รัฐเอาเงินภาษีของ พวกสลิ่มไปจ่ายให้หรือไม่...

ไอ้เงินคืน ภงด ที่ยืนๆกันตอนนี้..  ถามว่า รัฐเอาเงินชาวนา มาคืนให้หรือป่าวครับ...  

ใครก็ได้ช่วยแปลไทยเป็นไทยที  อิเห็นมันพล่ามอะไรของมัน???

ไรง่ะ งง.gif

gladiator 1.jpg

#69 Grimmy

Grimmy

ขาประจำ

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:13

ข่าวดีพรุ่งนี้ ปตท. ขึ้นราคาเบนซินอีก 50 สต. นะฮะ

#70 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:48

คำถามที่อยากฝากไปถึงเฮนไต

"แน่ใจเหรอ ว่าผลกระทบของนโยบายนี้ รัฐไม่ได้ควักเพิ่ม"

ขอโทษที่ถามแบบข้อสอบ โอเน็ต แต่อยากให้ใช้วิธีคิดแบบข้อสอบโอเน็ต

เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#71 ParaDon

ParaDon

ขาประจำ

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:28

จากเว็บพันทิป

ไม่ใช่ผ่อนไม่ไหว..แค่คืนรถแล้วจะจบนะ

นึกแล้วว่าสักวันต้องมีแบบนี้ เพราะคนรอบตัว ทั้งเพื่อน ทั้งน้องที่ทำงาน รวมไปถึงช่างเงินเดือน หมื่นนิดๆ พากันออกรถกันใหญ่ เหตุผลเพราะได้คืนภาษีตั้ง แสนนึง

คงจะไม่มีปัญหาอะไรถ้า เขาซื้อของเขาเอง แต่ปัญหาคือ การที่เขาเงินเดือนน้อย เขาต้องหาคน ค้ำประกันให้ เพื่อที่จะได้รถมาเชยชม ซึ่งคนที่ซวยก็ตกไม่เพื่อน ญาติ คนที่ทำงาน

น้องคนที่มีปัญหานี้ ก็เป็นคนนึงที่เดินเข้ามาบอกผมว่า อยากซื้อรถ ค้ำให้ผมหน่อยสิ เดี๋ยวโครงการรถคันแรกหมด แล้วจะไม่ได้คืนภาษี แสนนึง

ผมตอบไปอย่างไม่มีน้ำใจว่า "พี่ติดแบลคลิส" เพราะผมเห็นว่าน้องคนนี้ไม่มีทางผ่อน โตโยต้า วีออส ในเงินเดือน หมื่นเดียว ไหวอย่างแน่นอน ไม่มีคำอ้อนวอนต่อใดๆทั้งสิ้น หวยดันไปออกที่น้องที่ออฟฟิศ ใจอ่อน เงินเดือนหมื่นห้า เซ็นต์ค้ำไปแบบ งงๆ

ได้รถมา2เดือนเริ่มจ่ายช้า แล้วเหตุการณ์นี้ก็เกิดขึ้น ไม่จ่าย...เอารถไปคืนไฟแนนซ์ นึกว่าเรื่องจะจบ แต่ไม่เคยรู้เลยว่า การนำรถไปคืนไฟแนนซ์ไม่ได้ทำให้เรื่องจบ คุณกำลังเริ่มเรื่องที่เลวร้ายที่สุดกลับมา

บอกไปแล้ว อธิบายไปแล้ว ก็ยังรั้น บอกว่าคืนรถเขาไปแล้ว ไม่มีอะไรหรอกพี่...เขาบอกมา(มั่วทั้งคู่)

อุตส่าห์อธิบายไปแล้วว่า คุณผ่อนได้ 3 งวด เงินต้นยังไม่ลดสักบาท ไฟแนนซ์เอาไปประมูลขายเป็นรถมือสอง ได้ราคาสักเท่าไหร่ ส่วนต่างเงินที่ผ่อนไม่หมดเขาจะมาเก็บกับนายนะ ไม่ฟัง....เถียง รั้น

ok ไม่เป็นไร สงสารแต่น้องที่ค้ำให้นายไปนั่นแหละ ไม่รู้อีโหน่อีเหน่ อุตสาห์ช่วยค้ำไป ต้องมาโดนไปด้วย(น้องเขามีแพลนจะซื้อบ้านให้แม่ เยี่ยมไปเลยไหมล่ะ)

เครดิต คุณอยาก_จะ_กิน_น้ำแข็งใส
http://2g.pantip.com.../V12952677.html

ถูกต้องครับ 

รถ 7 แสนเอาไปประมูลขายได้ 3 แสนเพราะขายเป็นรถมือสองใช้แล้ว ส่วนต่างที่เหลือคนคืนรถต้องรับผิดชอบ ไม่จ่ายโดนฟ้องเป็นคดีเพ่ง +ต่าทนาย โดนทั้งคนซื้อคนคํ้า ตามคนซื้อไม่เจอก็เล่นตนคํ้าไป

หมายศาลจะมีเจ้าหน้าที่ไปส่งถึงหน้าบ้าน ไม่มีคนรับเขาก็ปิดไว้หน้าบ้าน :D

Edited by paradon, 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:30.

" รัฐธรรมนูญไม่มีมาตราใด อนุญาติให้รัฐบาลที่มาจากประชาธิปไตย โกงบ้านกินเมืองได้โดยไม่ผิดกกหมาย "

#72 Son of Anarchy

Son of Anarchy

ขาประจำ

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:44

ระบบไฟแนนซ์เมืองไทย คนที่กู้ต้องรับผิดชอบเงินหมด 

กู้มาซื้อรถเก้าแสน   ไม่มีปัญญาผ่อนหมด เขาก็ยึดรถไปขาย พอขายแล้วได้เงินมาสักสี่แสน  หักค่าผ่อนค่าอะไรเรียบร้อย เขาก็จะมาทวงเงินที่ขาดไปอีก

ไม่ใช่พอไม่มีปัญญาผ่อนก็ให้ยึดรถแล้วจบเรื่อง

ปัญหาที่เกิดแน่ๆ ก็คือ คนเป็นหนีเพิ่มมากขึ้น พวกโดนยึดรถอาจต้องขายของอย่างอื่นใช้หนี้ หรือเป็นหนี้หัวโตต้องมาเป็นภาระผ่อนจ่ายอีกจนครบ

คุณอาจจะคลั่งเหมือนหมาบ้า กับบางสิงที่เกิดขึ้นในชีวิต
คุณอาจจะสบถ สาปแช่งโชคชะตา
แต่เมื่อวาระสุดท้ายมาถึง คุณก็ต้องปล่อยให้มันเป็นไป

Curious Case Of Benjamin Button

#73 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:50

กลางปีนี้  จะเกิดอะไรขึ้นหนอ?

สิ่งที่เราเห็นจะถูกขยายไหม?

น่าคิด

#74 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:51

ถูกต้องครับ 

รถ 7 แสนเอาไปประมูลขายได้ 3 แสนเพราะขายเป็นรถมือสองใช้แล้ว ส่วนต่างที่เหลือคนคืนรถต้องรับผิดชอบ ไม่จ่ายโดนฟ้องเป็นคดีเพ่ง +ต่าทนาย โดนทั้งคนซื้อคนคํ้า ตามคนซื้อไม่เจอก็เล่นตนคํ้าไป

หมายศาลจะมีเจ้าหน้าที่ไปส่งถึงหน้าบ้าน ไม่มีคนรับเขาก็ปิดไว้หน้าบ้าน :D

ระบบไฟแนนซ์เมืองไทย คนที่กู้ต้องรับผิดชอบเงินหมด 

กู้มาซื้อรถเก้าแสน   ไม่มีปัญญาผ่อนหมด เขาก็ยึดรถไปขาย พอขายแล้วได้เงินมาสักสี่แสน  หักค่าผ่อนค่าอะไรเรียบร้อย เขาก็จะมาทวงเงินที่ขาดไปอีก

ไม่ใช่พอไม่มีปัญญาผ่อนก็ให้ยึดรถแล้วจบเรื่อง

ปัญหาที่เกิดแน่ๆ ก็คือ คนเป็นหนีเพิ่มมากขึ้น พวกโดนยึดรถอาจต้องขายของอย่างอื่นใช้หนี้ หรือเป็นหนี้หัวโตต้องมาเป็นภาระผ่อนจ่ายอีกจนครบ

นอกนั้น ดอกเบี้ยที่ต้องจ่ายยังเป็นดกเบี้ย flat rate คือเอาจำนวนปีที่เซ็นสัญญาว่าจะผ่อนชำระหมด x อัตราดอกเบี้ยสำเร็จ ไม่มีลดต้นลดดอก

แปลว่าถ้าคุณกู้ไฟแนนซ์มาแล้วใช้รถ 2 เดือน หรือ 1 ปี แล้วคืนรถหรือให้ยึด

หนี้ที่คุณต้องจ่ายจะเป็นค่ารถบวกดอกเบี้ยเต็มจำนวนระยะสัญญาด้วยครับ

คุณจึงขาดทุนย่อยยับเพราะ 3 เด้ง

เด้งแรก-จากการเสื่อมค่าของรถ ที่ไม่มีทางขายได้ราคาเท่าเดิม

เด้งสอง-ดอกเบี้ยสำเร็จเท่าระยะสัญญาที่ต้องรับผิดชอบไปด้วย

เด้งสาม-การขายทอดตลาดที่จะตั้งราคาต่ำกว่าตลาด 50%

แปลว่า ยึดรถแล้วนอกจากหนี้ไม่จบแล้ว อาจต้องขึ้นศาลอายัดเงินเดือนอีก เพราะหนี้ที่เหลือไม่มีปัญญาใช้หมด

#75 ParaDon

ParaDon

ขาประจำ

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:52

บางคนมีบ้านอยู่แล้วแต่ขาดรถ กะว่าจะซื้อรถท่ประดับบารมีสักคันไปๆมาๆจะได้ขายบ้านใช้หนี้รถ

บางคนอาจจะโชคดี กรมบังคับคดีอาจจะส่งใบแจ้งหนี้มาให้ฝ่ายการเงินหักจากบัญชีเงินเพื่ออำนวยความสะดวก.. :D

Edited by paradon, 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:54.

" รัฐธรรมนูญไม่มีมาตราใด อนุญาติให้รัฐบาลที่มาจากประชาธิปไตย โกงบ้านกินเมืองได้โดยไม่ผิดกกหมาย "

#76 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:53

บางคนมีบ้านอยู่แล้วแต่ขาดรถ กะว่าจะซื้อรถท่ประดับบารมีสักคันไปๆมาๆจะได้ขายบ้านใช้หนี้รถ

เคยเกิดขึ้นมาแล้วนะครับ

เป็นหนี้บัตรเครดิตเซ็นทรัลการ์ด รวมดอกเบี้ยแล้ว 1 แสนบาท เซ็นทรัลตามมายึดบ้านอาคารสงเคราะห์ ราคาล้านห้าครับ

#77 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:55

op op op oppa Hentai style 
:lol:
  :lol:  :lol: 

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#78 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:27

บางคนอาจจะโชคดี กรมบังคับคดีอาจจะส่งใบแจ้งหนี้มาให้ฝ่ายการเงินหักจากบัญชีเงินเพื่ออำนวยความสะดวก.. :D

หนี้ที่เหลือไฟแนนซ์ต้องฟ้องศาลก่อนนะครับ  ยังบังคับคดีเลยไม่ได้

คืออย่างบ้านเนี่ย ถ้าขาดส่งต้องฟ้องศาลก่อน แบงก์ยึดเลยไม่ได้

แต่รถ ไฟแนนซ์สามารถยึดขายทอดตลาดเอาเงินมาใช้หนี้เลยได้ แต่หนี้ที่เหลือต้องฟ้องศาลก่อนครับ

แล้วดอกเบี้ยผิดนัด 15% ต่อปี มันจะวิ่งไปเรื่อยๆ หนี้ก็จะงอกขึ้นเรื่อยๆ  ดอกเบี้ยจะหยุดวิ่งช่วงส่งฟ้องศาลถึงวันพิพากษาครับ 

ก็หยุดดอกไปได้เปลาะหนึ่ง  จบจากศาลแล้วดอกก็วิ่งต่อครับ

#79 โคนัน

โคนัน

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:47

เอาละ ไหนๆก็ไหนๆละ รบกวนสมาชิก แนะนำ เต็นท์มือสอง รถสภาพดี ราคาถุูกให้ด้วยเลยละกัน เต็นท์ไหนบ้างแล้วตอนนี้ ที่มีการปล่อยรถจากโครงการรถคันแรกของรัฐ    จะได้ไปเดินช๊อปปิ้ง รถมือสองสภาพดี ราคาถูกสักหน่อย

#80 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:52

เอาละ ไหนๆก็ไหนๆละ รบกวนสมาชิก แนะนำ เต็นท์มือสอง รถสภาพดี ราคาถุูกให้ด้วยเลยละกัน เต็นท์ไหนบ้างแล้วตอนนี้ ที่มีการปล่อยรถจากโครงการรถคันแรกของรัฐ    จะได้ไปเดินช๊อปปิ้ง รถมือสองสภาพดี ราคาถูกสักหน่อย

ถ้ายึดรถ  คงไปดูที่เต๊นท์ไม่ได้ เพราะต้องขายทอดตลาดนะครับ  ขายแบบผ่านเต๊นท์ไม่ได้

ก็ต้องไปที่เต๊นท์ประมูลของกรมบังคับคดีนะครับผมว่า

#81 Manners

Manners

ขาประจำ

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:56

1.ถามว่าตอนนี้รัฐบาลนี้เป็น "ผู้ปกครอง" เป็นผู้นำประเทศ ใช่หรือไม่?

2.คำว่า "ผู้ปกครอง" คืออะไร? มีหน้าที่อะไร? ไม่ควรทำอะไร?

#82 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 00:01

1.ถามว่าตอนนี้รัฐบาลนี้เป็น "ผู้ปกครอง" เป็นผู้นำประเทศ ใช่หรือไม่?

2.คำว่า "ผู้ปกครอง" คืออะไร? มีหน้าที่อะไร? ไม่ควรทำอะไร?

ผู้ปกครองบอกว่า... "เอาเลยลูก พ่อแม่เสนอทำบัตรเครดิตให้เอง  รูดปรี๊ดๆไปเลยลูก  พ่อแม่สนับสนุนให้ลูกมีหน้ามีตา"

พอลูกไม่มีเงินชำระหนี้ ถูกทวงหนี้  ผู้ปกครองดันบอกว่า

"ก็ตอนนั้นชั้นไม่ได้บังคับให้เธอทำบัตรนี่"

โห  ดูมัน :angry:

#83 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 08:28

กำลังอยากได้  รถกระบะสี่ประตูอยู่

โดยเฉพาะ รถจากคนที่อยากมีรถ  แต่ถูกอำมาตย์ ตักเตือนว่าให้ดูความสามารถของตัวเองก่อน

ประเทศแบบประชาธิปไตย ทำไมต้องรังแกคนมีรถคันแรก  พวกมีรถสองสามคันหลังจากนี้จะซื้อเพิ่มอีก ก็..

ถือว่า ช่วยพวกอยากมีรถแต่ไม่มีกำลังผ่อน แล้วกัน

รู้สืกว่า...ไม่ค่อยเหมือนเท่าไหร่ :lol:  :lol:  :lol:

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#84 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:25

>> 

<

/p>

อ้าวพอพูดถึงกระบะ ไปไม่ออก...  กลับออกนอกทางไปหา บุหรี่ซะงั้น...    

ชดเชย กับ คืนให้อีก...  จะหยุมหยิมไปไหน...  

มันจะเรียกอะไรก็ช่าง..

คำถามคือ..   มันเงินใคร รู้หรือยัง.. 

ยังแถต่อไม่เลิก ก็ท่านแถมาเรื่องบุหรี่เพื่อเปรียบเทียบคืนภาษีรถยนต์ ก็ถามว่ารัฐบาลมีชดเชยภาษีบุหรี่ไหม??

กลับมาที่เรื่องคืนภาษีรถ ถามหน่อยเถอะเงินใครที่สร้างถนน การจราจร การแก้ปัญหาสิ่งแวดล้อมและมลพิษ ฯลฯ เพื่อให้รถที่ได้คืนภาษีออกมาวิ่ง

ไม่ใช่ภาษีของคนทั้งประเทศหรือ อิเห็น!!

คิดรอบด้านอย่างคนมีคุณธรรมจริยธรรมในสังคมบ้าง อย่าแถเป็นแดงชาติชั่ว ตายไปเอาความดีติดไปบ้างอย่าคิดแต่ชั่วๆ..นะ

#85 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:53

hentai

ฟังนะ

มันเป็นรายได้ของรัฐ ผู้เสียหายคือรัฐ

แทนที่จะได้เงินนี้เอาไปอุ้ม ไปช่วย ภาคส่วนอื่นที่ลำบากอย่างหนัก เช่นภาคสาธารณสุข

เมื่อรัฐรายได้ไม่พอกับภาระอยู่แล้ว ก็ต้องไปกู้ ต้นทุนรัฐ ก็ต้นทุนตรู

อย่าได้ ไปใช้ ก่อให้ผู้คนหลงผิด คล้อยตามเธออีก

ถ้าเธอไม่รู้มาก่อน ก็ให้ทำความเข้าใจซะ

ถ้ารู้อยู่แล้ว แต่เจตนาเพื่อบิดเบือน ขอให้เธอเลิกซะ

เพ้อเจ้ออะไรครับ...      ใครบิดเบือน..  

หลักการของโครงการ คือ ลดภาษีรถยนตร์ด้วยการ คืนภาษีให้...         ไม่รู้แล้วเงียบๆเนี่ย... ไม่มีใครว่านะครับ...

ผมถามไปแล้วไงว่า ทำไม เค้าลดให้ คืนให้ ชดเชยให้ (จะใช้ศัพท์อะไรก็ได้) รถกระบะน้อย  แต่ รถเก๋งเยอะ....    

เงียบกริบ..     ท่องเป็นแต่ภาษีของรัฐตามโพยที่หลอกกันทาเป็นทอดๆ..    ไม่ได้หาความรู้สักนิดว่า        มันเงินใคร...

ผมก็พร่ำถามว่า เงินที่ได้คืนมันเิงินใคร...   เงียบกริบ..    ตามเคย...  

ไอ้เงินภาษีที่ท่านขอคืน ทุกปี ก็ ภาษีของรัฐแต่ท่านจ่ายเกินเค้าก็คืน เงินที่ท่านได้คืนของใคร... ของท่านหรือ ของคนทั้งประเทศ... รัฐเสียหายเพราะคืนท่านเหรอ...

ไอ้เงินที่เค้าได้คืนจากโครงการนี้ ก็เหมือนกัน  บริษัทรถเก็บภาษีท่านเกินไป รัฐมีนโยบายคืนให้ ในช่วงโครงการ เค้าก็คืนเงินท่านมา...    ไม่ใช่เงินคนทั้งประเทศ...   

ไอ้การที่เค้าลดภาษีให้ท่านเพราะ ท่านทำประกัน...     รัฐเสียหายป่าวครับ..

BOI อีก ไปลดภาษีให้เค้าสารพัด   รายได้ของรัฐ รัฐเสียหาย    ด้วยหรือป่าว... 

ไม่เก็บภาษีคนรายได้น้อย...   ทำไมไม่เก็บละ..   รายได้ของรัฐ รัฐเสียหาย.

เช็คช่วยชาติ 2000 บาท เงินคนทั้งประเทศ เงียบกริบ...     

กรุณาแยกให้ออกระหว่าง...   นโยบายรัฐในการจะเก็บภาษีใคร อะไร อย่างไร...  มันเป็นการบริหาร ผิดถูก ดีไม่ดี ก็ว่ากันไปประชาชนเห็นเอง..

เพราะ รัฐมีหน้าที่ บริหารทั้งรายรับรายจ่าย และ บริหารความพอใจของคนในประเทศ...   

กรุณา อย่าตู่ เอาเงินที่ คนซื้อรถต้องจ่ายเป็นภาษีรถแล้ว รัฐบาลมีนโยบาย คืนให้  มาเป็น ของตัว ..    อนาถ..  

#86 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:01

ยังแถต่อไม่เลิก ก็ท่านแถมาเรื่องบุหรี่เพื่อเปรียบเทียบคืนภาษีรถยนต์ ก็ถามว่ารัฐบาลมีชดเชยภาษีบุหรี่ไหม??

กลับมาที่เรื่องคืนภาษีรถ ถามหน่อยเถอะเงินใครที่สร้างถนน การจราจร การแก้ปัญหาสิ่งแวดล้อมและมลพิษ ฯลฯ เพื่อให้รถที่ได้คืนภาษีออกมาวิ่ง

ไม่ใช่ภาษีของคนทั้งประเทศหรือ อิเห็น!!

คิดรอบด้านอย่างคนมีคุณธรรมจริยธรรมในสังคมบ้าง อย่าแถเป็นแดงชาติชั่ว ตายไปเอาความดีติดไปบ้างอย่าคิดแต่ชั่วๆ..นะ

ขออภัย..  ระบบไม่ให้ Quote ยาวๆ  ตัดออกก็ยาก...  

ช่วนกรุณา ไปหาหน่อยว่า ใครแถ เรื่อง บุหรี...      แต่ให้ท่านหาชาติหน้าคงไม่ได้

ตอบผมได้ยังว่า เงินที่ ผู้ซื้อรถได้คืน(ชื่อมันก็บอกอยู่แล้ว)    เงินใครครับ  เงินชาวนา หรือ คนซื้อรถ..  

#87 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:02

hentai

ฟังนะ

เพ้อเจ้ออะไรครับ...      ใครบิดเบือน..  

หลักการของโครงการ คือ ลดภาษีรถยนตร์ด้วยการ คืนภาษีให้...         ไม่รู้แล้วเงียบๆเนี่ย... ไม่มีใครว่านะครับ...

ผมถามไปแล้วไงว่า ทำไม เค้าลดให้ คืนให้ ชดเชยให้ (จะใช้ศัพท์อะไรก็ได้) รถกระบะน้อย  แต่ รถเก๋งเยอะ....    

เงียบกริบ..     ท่องเป็นแต่ภาษีของรัฐตามโพยที่หลอกกันทาเป็นทอดๆ..    ไม่ได้หาความรู้สักนิดว่า        มันเงินใคร...

ผมก็พร่ำถามว่า เงินที่ได้คืนมันเิงินใคร...   เงียบกริบ..    ตามเคย...  

ไอ้เงินภาษีที่ท่านขอคืน ทุกปี ก็ ภาษีของรัฐแต่ท่านจ่ายเกินเค้าก็คืน เงินที่ท่านได้คืนของใคร... ของท่านหรือ ของคนทั้งประเทศ... รัฐเสียหายเพราะคืนท่านเหรอ...

ไอ้เงินที่เค้าได้คืนจากโครงการนี้ ก็เหมือนกัน  บริษัทรถเก็บภาษีท่านเกินไป รัฐมีนโยบายคืนให้ ในช่วงโครงการ เค้าก็คืนเงินท่านมา...    ไม่ใช่เงินคนทั้งประเทศ...   

ไอ้การที่เค้าลดภาษีให้ท่านเพราะ ท่านทำประกัน...     รัฐเสียหายป่าวครับ..

BOI อีก ไปลดภาษีให้เค้าสารพัด   รายได้ของรัฐ รัฐเสียหาย    ด้วยหรือป่าว... 

ไม่เก็บภาษีคนรายได้น้อย...   ทำไมไม่เก็บละ..   รายได้ของรัฐ รัฐเสียหาย.

เช็คช่วยชาติ 2000 บาท เงินคนทั้งประเทศ เงียบกริบ...     

กรุณาแยกให้ออกระหว่าง...   นโยบายรัฐในการจะเก็บภาษีใคร อะไร อย่างไร...  มันเป็นการบริหาร ผิดถูก ดีไม่ดี ก็ว่ากันไปประชาชนเห็นเอง..

เพราะ รัฐมีหน้าที่ บริหารทั้งรายรับรายจ่าย และ บริหารความพอใจของคนในประเทศ...   

กรุณา อย่าตู่ เอาเงินที่ คนซื้อรถต้องจ่ายเป็นภาษีรถแล้ว รัฐบาลมีนโยบาย คืนให้  มาเป็น ของตัว ..    อนาถ..  

อ้าวถ้าเงินชดเชย หนึ่งแสนเป็นเงินของบริษัทรถ ทำไมเมื่อผิดสัญญาไม่คืนให้บริษัทรถหละ คืนให้รัฐทำไม

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#88 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:08

คำถามที่อยากฝากไปถึงเฮนไต

"แน่ใจเหรอ ว่าผลกระทบของนโยบายนี้ รัฐไม่ได้ควักเพิ่ม"

ขอโทษที่ถามแบบข้อสอบ โอเน็ต แต่อยากให้ใช้วิธีคิดแบบข้อสอบโอเน็ต

ท่านเล่นแบบนี้.  "ผลกระทบของนโยบาย".. .  เหอๆ  ทำอะไรมันมีผลกระทบทั้งนั้นละครับ..

ออกเช็คช่วยชาติ..   คนไปซื้อเครื่องใช้ไฟฟ้า ...  ประเทศเราใช้ไฟมากขึ้นหรือป่าว...    

นำเข้าน้ำมันมากขึ้นหรือป่าว...    

ผมแน่ใจครับว่า ควักเพิ่มแน่... ทุกนโนบาย ...  

ท่าน ถ้าเฉพาะตัวเงินที่ คนซื้อรถได้คืน ท่านตอบผมบ้างได้หรือป่าวว่า มันเป็น เงินของใคร

1) ประชาชนทั้งชาติที่เสียภาษี  

2) เงินคนซื้อรถ 

3) เงินของบริษัทรถ

4) เงินของบรัษัทไฟแนนซ์

ท่านถามแบบ O-NET ผมถามแบบ อนุบาล มีตัวเลือกเสร็จสรรพ... 

#89 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:09

hentai

ฟังนะ

อ้าวถ้าเงินชดเชย หนึ่งแสนเป็นเงินของบริษัทรถ ทำไมเมื่อผิดสัญญาไม่คืนให้บริษัทรถหละ คืนให้รัฐทำไม

เงินชดเชยเป็น ของ บริษัทรถหรือครับ...    :D

#90 เคนอิจิ-นามิ

เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:16

โถๆๆๆ ยังมีคนเข้าใจว่า... เงินที่คืนให้เป็นเงินของ ประชาชนทั้งประเทศ... เหอๆๆ.. เวปวิชาการ...

เนืองจาก รถคันแรกมีการคืนเงินภาษีให้... สลิ่มคนฉลาด เลยเหมาเอาว่ามันเป็นเงินภาษีของชาติที่ คนทั้งชาติเสีย

ไอ้เชคช่วยชาติ 2000 บาทอะครับ... มาจากเงินภาษีคนไทยทั้งประเทศ แน่นอน...

ถามว่า
ฺBOI ลดภาษีให้ต่างชาติ.. ภาษีที่ลดไปมันเป็นเงินของใคร... เงินของบริษัทที่ได้ BOI แล้วต้องเสียภาษี หรือ เงินประชาชน แล้ว รัฐเอาไปประเคนให้เค้า...
รัฐลดภาษีให้พวก สลิ่มที่เสียภาษีทุกคน... ถามว่า เงินที่ลดไปเป็นเงินของใครเข้ากระเป๋าใคร... รัฐเอาเงินภาษี VAT ของชาวนาที่ซื้อเหล้ากินมาจ่ายให้หรือไม่...
รัฐไม่เก็บภาษี ผู้ที่มีรายได้ไม่ถึง... ถามว่า เงินที่หายไป... รัฐเอาเงินภาษีของ พวกสลิ่มไปจ่ายให้หรือไม่...

ไอ้เงินคืน ภงด ที่ยืนๆกันตอนนี้.. ถามว่า รัฐเอาเงินชาวนา มาคืนให้หรือป่าวครับ...

ตรงจุด !!!!

(ที่ว่า ปชป ยังไงก็คิดไม่ได้ :D)

ผมเพิ่มเติมให้แล้วกัน เพิ่งกลับมาจากรับรองแขกพอดี แล้วมาอ่านกระทู้นี้

เงินภาษีรถคันแรก เป็น "เงินที่รัฐควรจะได้" แต่กลับไปประเคนคืนให้คนที่ซื้อรถคันแรก

ทีนี้ความเสียหายมีอยู่ว่า รถเพิ่มใหม่ทีเดียวล้านกว่าคัน วิ่งบนท้องถนน

ย่อมมีค่าใช้จ่ายในการซ่อมบำรุงถนนอยู่แล้ว และตอนนี้หลังมหาอุทกภัยในพื้นที่อยุธยา

หลายพื้นที่ยังไม่มีการซ่อมบำรุงถนนเลย ทั้งถนนที่เป็นลูกรัง หรือ ถนนทรุดลงไป

จากเหตุมหาอุทกภัย เชื่อว่ามีอีกหลายจังหวัดที่เป็นแบบนี้ แต่รัฐกลับเลือกนำเงินที่ควรได้

ไปประเคนคืนให้คนที่ในอนาคตจะมีส่วนร่วมสร้างความชำรุดเสียหายต่อถนน

นี่ยังไม่รวมถึงมิติในการบริโภคน้ำมันที่เพิ่มมากขึ้น รัฐต้องใช้เงินกองทุนน้ำมันอีกเท่าไร

ในการชดเชยการใช้ที่เพิ่มขึ้น แทนที่จะนำเงินส่วนที่น่าจะได้นี้มาพัฒนาระบบขนส่งมวลชน

เช่น รถไฟความเร็วสูง ดูจะมีประโยชน์ต่อการสัญจรไปมาของคนทั้งประเทศมากกว่า

ถ้ารัฐอยากจะเดินนโยบายนี้จริงๆ ผมอยากให้ส่งเสริม "รถพลังงานไฟฟ้า" ด้วยซ้ำ

เพราะเป็นพลังงานสะอาด และ เป็นทางเลือกหนึ่งในยุคที่ต้องพึ่งพาน้ำมันจากต่างชาติ

ถ้าทำได้จริง จะเป็นการวางแผนระยะยาวพลิกโฉมประเทศได้เลยทีเดียว

อย่างนี้ ที่เรียกว่า ขาดทุนกำไร ชิมิคับ :)

Edited by เคนอิจิ, 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:18.

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#91 โคนัน

โคนัน

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:21

โถๆๆๆ ยังมีคนเข้าใจว่า... เงินที่คืนให้เป็นเงินของ ประชาชนทั้งประเทศ... เหอๆๆ.. เวปวิชาการ...

เนืองจาก รถคันแรกมีการคืนเงินภาษีให้... สลิ่มคนฉลาด เลยเหมาเอาว่ามันเป็นเงินภาษีของชาติที่ คนทั้งชาติเสีย

ไอ้เชคช่วยชาติ 2000 บาทอะครับ... มาจากเงินภาษีคนไทยทั้งประเทศ แน่นอน...

ถามว่า
ฺBOI ลดภาษีให้ต่างชาติ.. ภาษีที่ลดไปมันเป็นเงินของใคร... เงินของบริษัทที่ได้ BOI แล้วต้องเสียภาษี หรือ เงินประชาชน แล้ว รัฐเอาไปประเคนให้เค้า...
รัฐลดภาษีให้พวก สลิ่มที่เสียภาษีทุกคน... ถามว่า เงินที่ลดไปเป็นเงินของใครเข้ากระเป๋าใคร... รัฐเอาเงินภาษี VAT ของชาวนาที่ซื้อเหล้ากินมาจ่ายให้หรือไม่...
รัฐไม่เก็บภาษี ผู้ที่มีรายได้ไม่ถึง... ถามว่า เงินที่หายไป... รัฐเอาเงินภาษีของ พวกสลิ่มไปจ่ายให้หรือไม่...

ไอ้เงินคืน ภงด ที่ยืนๆกันตอนนี้.. ถามว่า รัฐเอาเงินชาวนา มาคืนให้หรือป่าวครับ...

ตรงจุด !!!!

(ที่ว่า ปชป ยังไงก็คิดไม่ได้ :D)

>ผมเพิ่มเติมให้แล้วกัน เพิ่งกลับมาจากรับรองแขกพอดี แล้วมาอ่านกระทู้นี้

อย่างนี้ ที่เรียกว่า ขาดทุนกำไร ชิมิคับ :)

จริงอะ พึ่งรู้ว่า เช็ค 2000 บาท ว่าจากภาษีคนทั้งประเทศ (มีวงเล็บด้วยว่า แน่นอน)  

ว่าแต่ทำไม ไม่ได้เช็คทุกคนละ ลองไปเช็คก่อนดีๆไหมว่า เช็คช่วยชาติ เอามาจากกองทุนไหนอะไรอย่างไร  :D  :D

#92 Benten

Benten

ขาประจำ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:22

สงสารประเทศไทยจริงๆ :(

#93 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:26

เอาง่ายๆ จุดประสงค์ของนโยบายรถคันแรกคืออะไร คือนโยบายให้คนจน(ที่ไม่มีปัญญาซื้อ อาจรวมทั้งผ่อนด้วย แต่ส่วนใหญ่ก็มีคนรวยใช้สิทธิ์เป็นจำนวนมาก เช่นกัน)มีรถ (ซึ่งแนวคิดนี้ก็ส่วนกระแสทั่วโลกที่พยายามการใช้รถส่วนบุคคล เน้นการใช้รถสาธารณะให้มากขึ้น)

แล้วถ้าถาม เช็คช่วยชาติ สองพันบาท มีจุดประสงค์เพื่ออะไร เพื่อกระตุ้นให้เกิดการใช้จ่าย เพราะประเทศเกิดภาวะเงินฟืด (ขีดทิ้ง เพราะเป็นเงินของกองทุนประกันสังคม ไม่ถือเป็นรายได้รัฐ)

ลดภาษีBOI มีจุดประสงค์เพื่ออะไร เพื่อกระตุ้นให้มีการลงทุนในประเทศให้มากขึ้น เกิดการผลิต การส่งออก และการพัฒนาอุตสาหกรรมในประเทศ

แล้วการลดภาษี กับชดเชยภาษี คืออะไร ทั้งสองอย่างมีความคล้ายกัน คือเป็นการลดรายได้ที่ควรจะได้ของรัฐทำให้รัฐเสียรายได้ แต่จะทำเพื่อประโยชน์ของประเทศหรือไม่ต้องดูที่จุดประสงค์ ส่วนสิ่่งที่ต่างกันของทั้งสองอย่างคือ การลดภาษีเป็นการลดรายได้ของรัฐตั้งแต่ต้น โดยมากมักจะทำกับโครงการเกี่ยวกับภาษีที่ใช้เป็นระยะยาว แต่การชดเชยภาษีเป็นการที่รัฐนำเงินภาษีที่จ่ายไปแล้วมาจ่ายคืนทีหลัง โดยมากมักใช้เป็นโครงการระยะสั้นชั่วครั้งชั่วคราว

แล้วถ้าถามว่าเงินคืนภาษีรายได้ คืออะไร มันเป็นเงินภาษีที่รัฐไม่ควรได้แต่แรกอยู่แล้วแต่ ประชาชนต้องจ่ายให้รัฐไปก่อนตามกฎหมาย ดังนั้นประชาชนจึงมีสิทธิขอคืน เพราะไม่ใช่เงินของรัฐมาตั้งแต่ต้น ไม่สามารถเอาไปเทียบกับกรณีลดภาษี หรือ การชดเชยภาษีได้

แล้วรายได้รัฐถือเป็นรายได้ของทั้งประเทศ แม้ใครจะจ่าย ใครไม่จ่าย จ่ายมาก จ่ายน้อย ทุกคนก็มีสิทธิในเงินรายได้ของรัฐทั้ง ไม่ใช้เงินของผู้ซื้อ ของผู้จ่าย ใครจ่ายมากมีสิทธิมาก จ่ายน้อยมีสิทธิน้อย (ถ้าเห็นไต รู้จักว่าการกระจายรายได้ของรัฐ การลดความเหลื่อมล้ำทางฐานะ เค้าทำกันยังไงก็จะเข้าใจคำว่า "รายได้ของรัฐ" ได้ไม่ยาก

ปล.พูดถึงเรื่องโครงการนี้ยังสงสัยอยู่ว่าทำไม ไม่ลดที่ภาษีรถไปเลยหล่ะ เพราะถ้าลดภาษีรถ ราคารถจะถูกลง การผ่อนการดาวน์ก็ใช้เงินน้อยลง พวกที่มีรายได้น้อยไม่มีปัญญาซื้อสด จะได้ผลประโยชน์มากขึ้น (มีค่าผ่อนรถต่อเดือนน้อยลง คนจนมีความสามารถในการผ่อนรถได้มากขึ้น)  กลับใช้วิธีชดเชยภาษีแทน เพราะการชดเชยภาษีแม้จะได้เงินไปช่วยผ่อนรถจริง แต่ราคารถไม่ได้ถูกลง เงินผ่อนเงินดาวน์ก็ยังคงเท่าเดิม (เพียงแต่ได้เงินแสนมาชดเชย แต่ถ้าไม่มีปัญญาผ่อนแต่แรกอยู่แล้วก็ไม่มีประโยชน์ต่อไป (เพราะราคาผ่อนเท่าเดิม รายได้ไม่พอผ่อนก็โดนยึดเหมือนเดิม)

จึงมีคนบอกแต่แรกว่าโครงการนี้เอื้อประโยชน์คนรวยที่มีปัญญาซื้อรถจ่ายสด

Edited by อาตี๋, 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:01.

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#94 sanskrit_shower

sanskrit_shower

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:29

ขออภัย..  ระบบไม่ให้ Quote ยาวๆ  ตัดออกก็ยาก...  

ช่วนกรุณา ไปหาหน่อยว่า ใครแถ เรื่อง บุหรี...      แต่ให้ท่านหาชาติหน้าคงไม่ได้

ตอบผมได้ยังว่า เงินที่ ผู้ซื้อรถได้คืน(ชื่อมันก็บอกอยู่แล้ว)    เงินใครครับ  เงินชาวนา หรือ คนซื้อรถ..  

ไหนๆก็ โควทข้อความผมมาแล้ว

ถ้าไงช่วยตอบคำถาม ผมสั้นๆแบบไม่ต้องพล่ามยาวๆเหมือนที่เคยทำนะ  

ผมถามว่า   เค้าเขียนคำเตือน+ภาพ  ที่หน้าซองบุหรี่ทำไม

#95 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:30

ถามว่า

ตรงจุด !!!!

>

>
>ผมเพิ่มเติมให้แล้วกัน เพิ่งกลับมาจากรับรองแขกพอดี แล้วมาอ่านกระทู้นี้

ถ้าทำได้จริง จะเป็นการวางแผนระยะยาวพลิกโฉมประเทศได้เลยทีเดียว>

>

จริงอะ พึ่งรู้ว่า เช็ค 2000 บาท ว่าจากภาษีคนทั้งประเทศ (มีวงเล็บด้วยว่า แน่นอน)

ว่าแต่ทำไม ไม่ได้เช็คทุกคนละ ลองไปเช็คก่อนดีๆไหมว่า เช็คช่วยชาติ เอามาจากกองทุนไหนอะไรอย่างไร :D :D

ผมกำลังจะถามอยู่เชียวว่า
ใครคิดว่า เอาเงินภาษีรถไปใช้จ่ายยด้านอื่น กระทรวงอื่น เช่น สาสุขฯ หรือ อุตสาหกรรม หรือเคมี หรือเกษตรได้ บ้าง?

คุณรู้ก็ดีเลย ตอบให้ชื่นใจหน่อยว่าได้
เพราะเห็นหลายคนฝันเฟื่องว่าอยากเอาไปช่วยชาวนา
(แต่พอจำนำข้าวได้เยอะหน่อย ก็บอกว่ามากไป น่าจะเอาไปช่วยด้านอื่น
สงสัยจะเอาไปให้คนผ่อนรถ 555)

อ้อ ส่วน 2000 บาท สำหรับคนที่ไม่ใช่ ปชป อย่างผม คิดว่าดูออก
อาจจะผิดจากความหมายของคุณ HT ก็ได้

2000 เชคช่วยชาติ มาจากงบไทยเข้มแข็ง
ซึ่งดำเนินงานด้วยกรมบัญชีกลาง และประกันสังคม
เงินส่วนนี้ เป็นส่วนกลาง หรือที่เรียกว่าภาษีประชาชนโดยแท้
หากขาดดุล ต้องกู้ ไม่ใช่ไปดึงจากบัญชีอื่นมา
แต่ก็จำไท่ได้ว่ากู้ไปเท่าไกร่

ส่วน 2000 บาทนั่นใครได้?
พวกเงินเดือนไม่ถึง 15000 ก็พวกเดียวกับที่ได้ภาษีรถคืนล่ะครับ

ส่วนอกนั้น ยังไม่หักค่าพิมพ์เช็ค กระดาษ ขนส่ง ฝากเงินผ่านธนาคาร
คือ เงินหมุนเวียนครบจริงครับ ไม่เถียง
2000 รัฐจ่ายไปได้คือ 140 {ค่า vat)

คิดคร่าวๆ ไม่หยุมหยิมนะครับ ^^

Edited by เคนอิจิ, 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:43.

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#96 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:30

นี่ผมหลงเข้าใจผิดมาตลอดเลยหลอเนี่ยว่า เช็ค2000 มาจากกองทุึนประกันสังคม

ตายแล้ว ๆๆๆๆๆๆๆ

#97 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:36

ใครตอบว่า "ไอ้เชคช่วยชาติ 2000 บาทอะครับ... มาจากเงินภาษีคนไทยทั้งประเทศ แน่นอน..."

แปลว่าไอ้หมอนั่นเป็นโคตรชาดกาสร แน่นอนครับ

:lol: :lol:

แต่เดี๋ยวมันก็ตะแบงแถกแถว่า "ถ้าคิดเหมือนกันก็ไม่ต้องมีเลือกตั้งสิ" อย่างฮาเลยกุ...  :lol: :lol:

Edited by เช neverdie, 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:36.

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#98 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:38

นี่ผมหลงเข้าใจผิดมาตลอดเลยหลอเนี่ยว่า เช็ค2000 มาจากกองทุึนประกันสังคม

หยวนๆน่า

กองทุนประกันสังคมเก็บเงินจากลูกจ้าง นายจ้าง และรัฐบาลสมทบ

มันก็ มาจากเงินภาษีคนไทยทั้งประเทศ แน่นอน

ก็   ลูกจ้าง นายจ้าง     มันเป็นคนไทยไม่ใช่เหรอ เหอๆ

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#99 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:42

หยวนๆน่า

กองทุนประกันสังคมเก็บเงินจากลูกจ้าง นายจ้าง และรัฐบาลสมทบ

มันก็ มาจากเงินภาษีคนไทยทั้งประเทศ แน่นอน

ก็   ลูกจ้าง นายจ้าง     มันเป็นคนไทยไม่ใช่เหรอ เหอๆ

โอเค... ผ่านคิวซีครับ

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#100 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:45

โทษที ผมแก้ไขความเห็นนานไปหน่อย ^^
ก็ไม่อยากใช้ ความเห็นเยอะอะครับ

แต่ต้องบอก เพราะเด่ยวหาว่า ลอกข้อสอบ

หุหุ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน