Jump to content

- - - - -

เพื่อชีวิตแอ๊ด คาราบาว.......ดูเอาเอง!

• Please log in to reply
84 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:16

แอ็ดผิดเพราะ   ดันไปทำธุรกิจ...  เครื่องดืม...  ยังความผิดหวังให้  พวกที่คลั่งภาพ แยกไม่ออกระหว่าง ความจริงกับสิ่งบันเทิง

ผิดหวังอย่างรุนแรง เลยกลายเป็น อคติและ เกลียด...    

ขณะที่ น้ำคล้ายๆกัน go inter ได้เป็น สัญญลักษณ์ ของ XGame ไป ...  คนชื่นชมกันทั้งประเทศ.. 

ขณะที่  ตัน ขายชาเขียว.. เครื่องดืมเช่นกัน..   กลายเป็น เซเล๊บซะงั้น...    

ขณะที่ บางตระกูล ขายเครื่องดืมมึนเมาจนรวย...  ลูกหลาน กลายเป็น สส ซะงั้น...   

ผมสงสัยว่า ถ้าแอ็ดไม่เคยร้องเพลงจนเกรียนยุคนั้นคลั่ง...  

แล้วมา ทำเครื่องดื่ม แบบตัน จะโดนด่าหรือไม่...  

แอ๊ดผิดที่ ไม่ยอมดักดานร้องแพลงหารับประทานอย่างเดียว...  อย่างที่ผู้ลุ่มหลงหวังไ้ว้...

:D  

เชื่อแล้วว่าอิเห็นเป็นคนที่ "สักแต่ว่าขอให้ได้เห็นต่าง"

ความเป็น "คน" ของล็อกอินนี้สำหรับผม จบแล้วครับ เพราะขนาด "สติสัมปชัญญะ" ที่จะแยกแยะถูก ผิด ดี เลว ไม่มีเลย

ถ้า ไอ้  "สติสัมปชัญญะ" แยกแยะถูก ผิด ดี เลว  นี่ จะมีไม่มี...   ท่านคิดเอง จินตนการเอง พิพากษาเอง  ด้วยใช่ไหม... 

ตกลง แอ็ดเนี่ย ผิดแล้วหรือครับ...  

เกิดผู้พิพากษาให้ แอ็ดไม่ผิด...  เค้า หมดอะไรนะ..  "ความเป็น คน"  ไปด้วยหรือป่าว...   

นี่เอา ฮาใช่ไหมครับ..  

:D

ว้าวๆๆๆ คนกลาง มาแสดงความคิดเห็นด้วยแหะ

ผิดหรือไม่ มันก็ต้องมองที่เจตนาด้วยนะครับ

ผิดขั้นที่ 1 = กฎหมาย

ผิดขั้นที่ 2 = คุณธรรม+จริยธรรม

สำหรับผม ผิดข้อหนึ่งก็ยังไม่ถือว่าเลวร้ายมากมายนัก เสริมหน่อย ต้องดูที่เจตนา

แต่ถ้าผิดทั้ง 2 ขั้นที่กล่าวมาแบบไอ้ไข่แม้ว  ผมมองว่า "เลวบัดซบ" มากๆ เลยล่ะครับ  เอ๊ะ แล้วท่านคนกลางมองไข่แม้วว่าอย่างไรน๊าา :D :D :D

บางทีกฎหมายก็ตัดสินคนไม่ได้ไปซะทั้งหมดหรอกครับ มันก็ยังมีช่องโหว่   แต่ที่ชัดเจนสุดๆ คือ ถ้าไร้ซึ่งคุณธรรมเอาง่ายๆ ว่าผิดหลักขั้น 2 ดังที่กล่าวมาก็คงหมดค่าความเป็นคนแล้วล่ะครับ จริงรึเปล่า ท่านคนกลา^_^

Edited by Strangerman, 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:22.

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#52 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:32

เห็นหลายคนเอาประเด็นเรื่องเครื่องดื่มชูกำลังมาพูด ผมเห็นว่าเป็นการตีแผ่การไม่ซื่อสัตย์ต่อจุดยืนของตัวเองมากกว่า 

นักร้อง นักดนตรี นักแสดง สื่อ จะทำอะไรก็ได้ก็จริง แต่ยังไงก็เป็นบุคคลสาธารณะ เป็นคนของประชาชน ที่ต้องระวังคำพูด การกระทำ และทัศนคติของตัวเองที่เผยแพร่สู่สาธารณชนไว้ให้มากๆ ถ้าคิดว่าดีก็ทำไป แล้วรับความเสี่ยงจากเสียงก่นด่า ประนาม ของสังคมเอาเองก็แล้วกัน 

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#53 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:36

ขอไต่สวนชั่วคราว ไม่ใช่คำพิพาทษา

ขอขอ้มูลมากกว่านี้ จะลงสนามครับ ..เรื่องนี้

ขอแถมอีกเรื่อง...บอกตรงๆ งงจริงๆ

แค่นี้บอกว่าใครชั่ว ..ไม่ได้

งั้นผมขอเริ่มด้วยประเด็น ....

ไม่มีใครบอกว่าพี่แอ้ดเป็นคนชั่วช้าสามานย์ครับ

เพียงแต่สมาชิกส่วนใหญ่ให้การรับรองว่าพี่แอ้ดไม่ใช่คนดี

รู้จักคำว่า เอาเยี่ยงอย่าเอาอย่างมั๊ยครับ ?

จะเลือกใคร สิทธิของเขา แต่เรามีสิทธิบอกว่า ไม่ควรอย่างไร แต่การไปหาว่า เขาชั่ว เพราะ เขาเลือกเบอร์อื่น

ไม่น่าทำครับ

แต่เรื่องการปิดถนน ผมบอกว่า ข้อมูลแค่นี้  ใช้ตัด สินคน  สำหรับผมยินดีรอ

ตรรกะของผมง่ายมากครับ คนดีๆที่ไหนจะแต่งเพลงร้องด่าคนที่ซื่อสัตย์สุจริตแบบคุณชวน หลีกภัย

ผมจะติใครชมใคร ผมแยกกองเสมอ เพราะ ผมไม่ใช่พ่อยกแมายกใคร

#54 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:38

ขอไต่สวนชั่วคราว ไม่ใช่คำพิพาทษา

ขอขอ้มูลมากกว่านี้ จะลงสนามครับ ..เรื่องนี้

ขอแถมอีกเรื่อง...บอกตรงๆ งงจริงๆ

ไม่มีใครบอกว่าพี่แอ้ดเป็นคนชั่วช้าสามานย์ครับ

เพียงแต่สมาชิกส่วนใหญ่ให้การรับรองว่าพี่แอ้ดไม่ใช่คนดี

รู้จักคำว่า เอาเยี่ยงอย่าเอาอย่างมั๊ยครับ ?

จะเลือกใคร สิทธิของเขา แต่เรามีสิทธิบอกว่า ไม่ควรอย่างไร แต่การไปหาว่า เขาชั่ว เพราะ เขาเลือกเบอร์อื่น

แต่เรื่องการปิดถนน ผมบอกว่า ข้อมูลแค่นี้  ใช้ตัด สินคน  สำหรับผมยินดีรอ

ตรรกะของผมง่ายมากครับ คนดีๆที่ไหนจะแต่งเพลงร้องด่าคนที่ซื่อสัตย์สุจริตแบบคุณชวน หลีกภัย

ผมจะติใครชมใคร ผมแยกกองเสมอ เพราะ ผมไม่ใช่พ่อยกแมายกใคร

แปลว่าในทัศนะคติของคุณนั้น คนซื่อสัตย์สุจริตคือคนไม่ดี

โอเค เกทแล้ว ^_^ ^_^

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#55 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:42

แปลว่าในทัศนะคติของคุณนั้น คนซื่อสัตย์สุจริตคือคนไม่ดี

มามุกนี้อีก อย่าเอาสองเรื่องมารวบ แล้วสรุป   พ่อคนดี ^_^

#56 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:45

มามุกนี้อีก อย่าเอาสองเรื่องมารวบ แล้วสรุป   พ่อคนดี ^_^

ไม่ได้มีสองเรื่องเลยครับ มันเรื่องเดียวกันนี่แหละ ในฐานะที่เป็นบุคคลสาธารณะทั้งคู่

คนนึคงโกหกตอแหล ใส่ร้ายป้ายสีด่าคนอื่น เสร็จแล้วก็ทำไอ้ที่เคยไปด่าเค้าใว้ครบทุกอย่าง

อีกคนนึง ซื่อสัตย์สุจริตมาตลอดชีวิต ทำเพื่อส่วนรวมมาตลอดชีวิต แต่โดนไอ้คนแรกแต่งเพลงด่า

มันจะเป็นคนละเรื่องได้อย่างไร อย่าตะแบงแถกแถแบบพวกควายแดงครับ

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#57 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:46

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#58 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:11

เครื่องดื่มชูกำลัง ส่วนแบ่งรายได้ระดับพันล้านมีหรือจะไม่ทำขาย

ยิ่งตอนนี้ควักเงินร้อยล้านแจกด้วย ไม่ต่างกับค่ายชาเขียวสักนิด

ตะก่อนเครื่องดื่มชูกำลังที่ว่านี้ให้ทางเสริมสุข(สมัยยังไม่แยกกับเป๊ปซี่) เป็นผู้จัดจำหน่ายให้นิครับ เดี๋ยวนี้ไม่ทราบว่ายังเป็นผู้จัดจำหน่ายให้เหมือนเดิมหรือเปล่า 

ไม่แล้วครับ แยกมาทำเองจัดจำหน่ายเอง ถึงทุ่มแจกร้อยล้าน

เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#59 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:19

คนส่งชิงโชคจำนวนมากที่ไม่รู้ว่าฝามันเยอะขนาดน่าจะถึงหลายล้านฝา

จับแค่ผู้โชคดีเพียง สิบคน นอกนั้นกำจัดทิ้งทั้งหมด รอคนส่งมาใหม่เดือนถัดไป

เอาเงินล้านมาล่อ ในขณะที่โอกาสที่จะได้ต่ำเอามากๆ เป็นการตลาดที่คุ้มมากๆ

แต่คนได้ไปโชคดีจริงๆสิบในหลายล้านฝาต่อเดือน

เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#60 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:29

ถามต่อไว้สำหรับอนาคตนะครับ
แล้วเราจะรับได้ไหมถ้าแอ๊ด คาราบาว คือ
ศิลปิน แห่งชาติ

#61 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:40

ไม่ได้มีสองเรื่องเลยครับ มันเรื่องเดียวกันนี่แหละ ในฐานะที่เป็นบุคคลสาธารณะทั้งคู่

คนนึคงโกหกตอแหล ใส่ร้ายป้ายสีด่าคนอื่น เสร็จแล้วก็ทำไอ้ที่เคยไปด่าเค้าใว้ครบทุกอย่าง

อีกคนนึง ซื่อสัตย์สุจริตมาตลอดชีวิต ทำเพื่อส่วนรวมมาตลอดชีวิต แต่โดนไอ้คนแรกแต่งเพลงด่า

มันจะเป็นคนละเรื่องได้อย่างไร อย่าตะแบงแถกแถแบบพวกควายแดงครับ

เช...อ่านดีๆนะ ครับ

1 จากภาพ สนับสนุน เพื่อไทย ผมบอกว่า แค่นี้ ตัดสินไม่ได้ ว่าเขาชั่ว

2 เหตุที่ปิดถนน ขอข้อมูล เพื่ม คือขอรอ ค่อย ชมหรือตำหนิ

...........................................................................................

นั่นกอง หนึ่ง

.............................

ต่อด้วยกองที่สอง

ส่วนที่แต่เพลงด่าชวน ผมไม่ได้ เอ่ยเลย เพราะไม่เคยได้ยิน..เลยไม่รู้

ส่วนที่ปากพูดอย่าง ทำอย่าง นะ ไม่ดีแน่ ...คนแบบนี้ สำหรับผม คบไม่ได้

กองที่ สาม..

...............................................

แต่ แอ๊ด คาราบาว ในฐานะ นักแต่งเพลง เขาเก่ง และมากด้วย เพลงที่เขาแต่งทั้ง หลายเพลง ให้ และสร้างทัศนะคติ ที่ดี ต่อสังคม

ทางการเมือง ก็มี ผมเคยฟังเพลง สมภารเซ้งโบสถ์...นั่น เทียบความไม่ดี ของคำว่าทักษินให้เห็น

ยุค สปก. ก็เอ่ยถึง ยุค ป๋าเปรมก็มี แต่นั่น ชัดเจนว่าเขา ทำมาหากิน ในกระเส..

หากคนแบบนี้ ชั่วจนขนาดอยู่ร่วมสังคมไม่ได้ ...คงทำได้แค่เลี่ยงละครับ เพราะ นี่คือ ส่วนหนึ่งในสังคม ที่ จัดการได้ไม่ยาก แม้นไม่ง่าย จัดการได้โดยสังคม

กองที่ สี่

แต่ หาก ไม่เสียภาษี คดโกง สั่งฆ่าคน หนีคดี ไม่ยอมรับศาล เสี้ยมคนไทยให้ รบกันเอาให้ตายไปข้าง พวกแบบนี้ เอาให้ตาย

#62 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:47

แล้วเราจะรับได้ไหมถ้าแอ๊ด คาราบาว คือ

กฎเกณฑ์มาตรฐานรางวัลของไทยมันพิสูจน์ยากอยู่แล้ว และมักมองที่ผลงานไม่มองประวัติความเป็นมา เพราะเราขาดทีมรีเสริชข้อมูลด้วยครับ

ไม่เหมือนฝรั่ง  ถ้าประวัติไม่สวยเขาก็ยึดรางวัล หรือเอาออกจากแคนดิเดต

ผมเลยไม่ค่อยใส่ใจเท่าไหร่  ใครใคร่แจก แจกไป  ส่วนตัวผม ผมไม่ซีเรียสครับ

gladiator 1.jpg

#63 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:56

กฎเกณฑ์มาตรฐานรางวัลของไทยมันพิสูจน์ยากอยู่แล้ว และมักมองที่ผลงานไม่มองประวัติความเป็นมา เพราะเราขาดทีมรีเสริชข้อมูลด้วยครับ
ไม่เหมือนฝรั่ง  ถ้าประวัติไม่สวยเขาก็ยึดรางวัล หรือเอาออกจากแคนดิเดต
ผมเลยไม่ค่อยใส่ใจเท่าไหร่  ใครใคร่แจก แจกไป  ส่วนตัวผม ผมไม่ซีเรียสครับ

ก็อย่างที่คุณผึ้งว่าละครับ
หลังๆ รางวัลทรงค่านี้เริ่มหมดความขลังลงไปที่ละน้อย ที่ละน้อย
พอถึงวันของแอ๊ด รางวัลนี้จะเป็นอย่างไรหนอ

#64 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 17:05

ผมเข้าใจประเด็นของท่าน susu นะครับที่ว่า "ในฐานะนักแต่งเพลงและคนดนตรี" น้าแอ๊ดคือสุดยอด

แล้วผมก็ยกย่องนับถือแกมากในข้อนี้  ผมเอาบรรทัดฐานในงานแต่งเพลงทั้งเนื้อร้องและดนตรีของแกมาเป็น "ครู" เสมอ เวลาผมทำงาน

ยิ่งเพลงทหารเสือพระเจ้าตากด้วยแล้ว  ผมเคยเห็น PAUSE สมัยโจ้ยังไม่เสียชีวิต เเล่นเพลงนี้สดๆ  ผมแทบตายไปเลย  สุดยอด!

แต่กระทู้นี้เราไม่ได้คุยเรื่องน้าแอ๊ดในฐานะคนทำงานดนตรี  กำลังคุยถึงสิ่งที่ท่านอู๋ ฮานามิเขียนไว้  ตรงที่สุดเลยครับ

ผมเห็นว่าเป็นการตีแผ่การไม่ซื่อสัตย์ต่อจุดยืนของตัวเองมากกว่า 

#65 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 17:45

มันก็ต้องแยกแยะอ่ะคับ ผมเองก็รอดูว่าความจริงเป็นเช่นไร

แต่ประเด็นเรื่องความสามารถแต่งเพลง ผมยอมรับว่าแจ่ม แต่ถ้าส่วนตัวชั่ว อันนี้ก็นะ ทำไงได้  ความสามารถ กับ คุณธรรม มันไม่ได้ผูกติดกัน

ดูอย่างคนที่เก่งๆ (แต่เรื่องชั่วๆ) ก็มีออกเยอะแยะไปครับ ไอ้ที่เก่งและทำความดีก็มีเยอะเหมือนกัน  คละๆ กันไปล่ะครับ แต่คนไทยมันเป็นแบบนี้

ยึดติดกับภาพลักษณ์ (ไอ้พวกสร้างภาพ) หว่านเงินเข้าหน่อย ประกาศชัยชนะทำสงครามยาเสพติดเข้าหน่อย คนก็จำล่ะ ภาพแรกที่ได้เห็นออกสื่อ

แล้วก็ฝังใจ ต่อไปทำเรื่องชั่วๆ ก็ยังไม่สามารถลบกลบเรื่องที่มันสร้างภาพไว้ในตอนแรกได้ครับ   สรย้วย เองก็ใช้วิธีการนั้น  แค่ยกตัวอย่างนะครับ

จะทะเลาะกันไปทำไม ในเมื่อเราก็มองอยู่วงนอกเหมือนๆ กัน ก็เห็นและรับรู้เรื่องพวกนี้มามากเช่นกัน  ผมเฉยๆ นะ แต่ยังไม่เห็น "เพื่อชีวิต" คนไหนที่อุดมการณ์แรงกล้าอย่างปากว่าเลยจริงๆ  สุดท้ายก็ทำเพื่อตัวเองทั้งนั้นแแหล่ะครับ  รับเงินค่าโฆษณาหาเสียงมาก็ต้องทำหน้าที่  มันก็งานสุจริตอ่ะน๊อ  เพียงแต่ไอ้คนจ้างมันเลวบัดซบก็เท่านั้น :D :D :D

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#66 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 17:55

ผมเลิกนับถือน้าแอ๊ดตั้งแต่ทำคาราบาวแดงแล้วครับ

ศิลปินเพื่อชีวิตส่วนใหญ่ที่ผมเคยร่วมงานด้วย  ใช้ชีวิตสวนทางกับเพลงตัวเองทั้งสิ้น

ทั้งฟุ้งเฟ้อ ทั้งเลี้ยงหญิง ทั้งวัตถุนิยม  "เพื่อชีวิตกรุล่้วนๆ"

ถ้าคุณพร่ำสอนคนในสิ่งที่ตัวคุณก็ทำไม่ได้  จะสอนไปทำพระแสงหอกทำไมครับ

ผมตะหงิดๆ ตั้งแต่รู้ว่ามันใส่ยีนส์ต่างประเทศ ชอบใช้ของนอก ขี่ฮาร์เล่

ทำคาราบาวแดงนี่เป็นฟางเส้นสุดท้าย บนหลังลา...ครับ

หุหุ ด่าอเมริกา แต่นุ่งลีวายส์ ขี่ฮาร์เลย์

แค่นี้ก็ชี้ชัดถึงจุดยืนแล้วค่ะ -_-

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#67 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:02

ผมเข้าใจประเด็นของท่าน susu นะครับที่ว่า "ในฐานะนักแต่งเพลงและคนดนตรี" น้าแอ๊ดคือสุดยอด

แล้วผมก็ยกย่องนับถือแกมากในข้อนี้  ผมเอาบรรทัดฐานในงานแต่งเพลงทั้งเนื้อร้องและดนตรีของแกมาเป็น "ครู" เสมอ เวลาผมทำงาน

ยิ่งเพลงทหารเสือพระเจ้าตากด้วยแล้ว  ผมเคยเห็น PAUSE สมัยโจ้ยังไม่เสียชีวิต เเล่นเพลงนี้สดๆ  ผมแทบตายไปเลย  สุดยอด!

แต่กระทู้นี้เราไม่ได้คุยเรื่องน้าแอ๊ดในฐานะคนทำงานดนตรี  กำลังคุยถึงสิ่งที่ท่านอู๋ ฮานามิเขียนไว้  ตรงที่สุดเลยครับ

ผมเห็นว่าเป็นการตีแผ่การไม่ซื่อสัตย์ต่อจุดยืนของตัวเองมากกว่า 

เพลงของแอ๊ด คาราบาว แต่งเนื้อร้องดีหลายเพลง สะท้อนสังคม การเมือง จริงๆ ไม่เถียง บางเพลงเนื้อหาแรงจนต้องแบน ห้ามออกอากาศไปก็มี บางเพลงมีการเปลี่ยนคำ เพราะฟังดูหยาบคาย(เช่น เพลงผู้ทน จากคำว่า แ_ก เป็น รับ'ทาน) 

แต่พฤติกรรมของศิลปินที่ไม่ดี ขัดกฎหมายขัดศีลธรรม ก็ต้องคุยกัน 

รางวัลของไทยที่เคยมีปัญหาก็อย่างรางวัลเยาวชนดีเด่นแห่งชาติที่ถึงขั้นริบรางวัล เพราะนาธาน โอร์มาน โกงอายุ 

#68 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:06

ผมเลิกนับถือน้าแอ๊ดตั้งแต่ทำคาราบาวแดงแล้วครับ

ศิลปินเพื่อชีวิตส่วนใหญ่ที่ผมเคยร่วมงานด้วย  ใช้ชีวิตสวนทางกับเพลงตัวเองทั้งสิ้น

ทั้งฟุ้งเฟ้อ ทั้งเลี้ยงหญิง ทั้งวัตถุนิยม  "เพื่อชีวิตกรุล่้วนๆ"

ถ้าคุณพร่ำสอนคนในสิ่งที่ตัวคุณก็ทำไม่ได้  จะสอนไปทำพระแสงหอกทำไมครับ

ผมตะหงิดๆ ตั้งแต่รู้ว่ามันใส่ยีนส์ต่างประเทศ ชอบใช้ของนอก ขี่ฮาร์เล่

ทำคาราบาวแดงนี่เป็นฟางเส้นสุดท้าย บนหลังลา...ครับ

หุหุ ด่าอเมริกา แต่นุ่งลีวายส์ ขี่ฮาร์เลย์

แค่นี้ก็ชี้ชัดถึงจุดยืนแล้วค่ะ -_-

จะบอกดีมั้ยหว่า ว่าผมรู้จักพี่แอ็ดตั้งแต่ยังไม่ดัง พี่แอ็ดเคยนุ่งกางเกงยีนส์เจ็ดวัน ไม่เคยซัก จนกางเกงยีนส์จับตั้งได้ ตอนนั้น ซกมกสุดๆ

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#69 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:18

นักร้องเพื่อชีวิตเขาก็ทำถูกแล้วนี่ครับ ถ้าชีวิตของเขาคือเงิน ทอง ความสะดวกสบาย เขาก็ทำเพื่อชีวิตเขาแล้วครับ  :lol: 

#70 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:22

ในด้านศิลปินพลงสำหรับผมแล้ว แอ๊ด คืออัจฉริยะคนหนึ่ง ส่วนเรื่องจุดยืนด้านการเมือง การค้าหรือส่วนที่ไม่เกี่ยวกับด้านเพลง ผมไม่สนใจแกนานแล้วครับ เพราะมันมุ่งไปทางพาณิชย์หลายต่อหลายครั้ง จนหาจุดยืนที่แน่นอนไม่มีแล้ว

#71 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:22

นักร้องเพื่อชีวิตเขาก็ทำถูกแล้วนี่ครับ ถ้าชีวิตของเขาคือเงิน ทอง ความสะดวกสบาย เขาก็ทำเพื่อชีวิตเขาแล้วครับ  :lol: 

สรุปว่าเป็น เพื่อชีวิตตัวเอง ซะงั้น ไม่ใข่เพื่อชีวิตคนอื่น 

งั้นนักร้องทุกแนวทุกประเภทก็เพื่อชีวิตหมด  :lol:  :lol:  :lol:

Edited by อู๋ ฮานามิ, 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:23.

#72 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:24

เครื่องดื่มชูกำลัง ส่วนแบ่งรายได้ระดับพันล้านมีหรือจะไม่ทำขาย

ยิ่งตอนนี้ควักเงินร้อยล้านแจกด้วย ไม่ต่างกับค่ายชาเขียวสักนิด

ตะก่อนเครื่องดื่มชูกำลังที่ว่านี้ให้ทางเสริมสุข(สมัยยังไม่แยกกับเป๊ปซี่) เป็นผู้จัดจำหน่ายให้นิครับ เดี๋ยวนี้ไม่ทราบว่ายังเป็นผู้จัดจำหน่ายให้เหมือนเดิมหรือเปล่า 

ไม่แล้วครับ แยกมาทำเองจัดจำหน่ายเอง ถึงทุ่มแจกร้อยล้าน

ยังดีนะครับที่ผมไม่ดื่มเครื่องดื่มพวกนี้ เลยไม่มีสิทธิ์เสียตังค์และชิงโชคของรายการนี้ด้วย 

#73 stormtrooper

stormtrooper

ขาประจำ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:34

คิดอีกแง่นึง  น้าแอ๊ดก็เป็นตัวอย่างให้สังคมเห็นล่ะนะ  มีแอ๊ดอยู่คนจะได้ด่า  ได้ระบาย  แหะ ๆ

#74 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:32

ชั่วช้าสามานย์

รู้สึกโดนจดลิขสิทธิ์ไปแล้วนะครับ(โดยตระกูลแม้วและขี้ข้า) :P 

#75 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 20:14

ตกลงแอ็ดเป็นคนดีหรือคนชั่วกันแน่

น้าเชเขียนไว้ชัดเลยครับ  เคลียร์

น้าแอ๊ดไม่ใช่คนชั่ว แต่ไม่ใช่คนดี

แม้แต่คนปกติ น้าแอ๊ดยังเป็นไม่ได้เลย

คนปกติคือ เคารพกฎหมาย เสียภาษี ทำหน้าที่ตัวเองอย่างปกติ ไม่ระรานเบียดเบียนใคร

คนที่จะเป็น "คนดี" ได้ ต้องทำเหนือกว่าคนปกติมากครับ  คือเสียสละ ช่วยเหลือผู้อื่น ขัดเกลาตนเอง ให้อภัย ฯลฯ

ดังนั้นผมขอเพิ่มจากน้าเชว่า  น้าแอ๊ดไม่ใช่คนชั่ว แต่ไม่ใช่คนดี และเป็นคนปกติยังไม่ได้เลย

อิ..อิ..อยากบอกว่า ผมก็น่าจะได้เป็นคนดีกับเขาหน่อยๆ

10 กว่าปีที่แล้ว ผมไปซื้อที่ดินประมาณ  3 ไร่นิดๆ ด้านหน้าติดถนนใหญ่

ทิศตะวันตกติดซอย ที่เขาทำทางภาระจำยอมไว้ กว้าง 4 เมตร

(คนแถวละแวกนั้นมักจะเว้นที่ไว้ 4 เมตร ให้คนข้างในได้เข้าออก มีหลายซอยที่เป็นแบบนี้)

ผมไปทำกิจการอยู่ได้สัก 7 ปี กำนันมาขอที่ด้านตะวันตก 2 เมตร ตลอดความยาวที่ดิน 98 เมตร

เพื่อให้ถนนกว้างขึ้น ผมบอกว่าถ้าทำเป็นถนนสาธารณะ ก็เอาไปเลย

พอผมอนุญาต รุ่งเช้ากำนันเอาคนมารื้อรั้วผมเลย จนบัดนี้หลักโฉนดด้านตะวันตกของผม จึงอยู่บนถนน

ผมยังไม่ได้ไปทำโฉนดใหม่ เพราะยังติดจำนองธนาคาร(ตามกฏหมายผมผิด เพราะไม่แจ้งธนาคาร)

แต่เชื่อไหมครับ ผมทำกิจการอยู่กว่า 10 ปี ของไม่เคยหาย ทั้งๆที่กลางคืนไม่มีคนเฝ้า

ลูกน้องและผม กลับไปนอนที่บ้านตัวเองทุกคน

#76 galaxy

galaxy

ขาประจำ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 17:32

เฮนไต = ขี้ข้าทักษิณ จะเป็นแบบนี้ทุกคน

#77 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 17:35

อิ..อิ..อยากบอกว่า ผมก็น่าจะได้เป็นคนดีกับเขาหน่อยๆ

10 กว่าปีที่แล้ว ผมไปซื้อที่ดินประมาณ  3 ไร่นิดๆ ด้านหน้าติดถนนใหญ่

ทิศตะวันตกติดซอย ที่เขาทำทางภาระจำยอมไว้ กว้าง 4 เมตร

(คนแถวละแวกนั้นมักจะเว้นที่ไว้ 4 เมตร ให้คนข้างในได้เข้าออก มีหลายซอยที่เป็นแบบนี้)

ผมไปทำกิจการอยู่ได้สัก 7 ปี กำนันมาขอที่ด้านตะวันตก 2 เมตร ตลอดความยาวที่ดิน 98 เมตร

เพื่อให้ถนนกว้างขึ้น ผมบอกว่าถ้าทำเป็นถนนสาธารณะ ก็เอาไปเลย

พอผมอนุญาต รุ่งเช้ากำนันเอาคนมารื้อรั้วผมเลย จนบัดนี้หลักโฉนดด้านตะวันตกของผม จึงอยู่บนถนน

ผมยังไม่ได้ไปทำโฉนดใหม่ เพราะยังติดจำนองธนาคาร(ตามกฏหมายผมผิด เพราะไม่แจ้งธนาคาร)

แต่เชื่อไหมครับ ผมทำกิจการอยู่กว่า 10 ปี ของไม่เคยหาย ทั้งๆที่กลางคืนไม่มีคนเฝ้า

ลูกน้องและผม กลับไปนอนที่บ้านตัวเองทุกคน

อ่านแล้ว ซึ้งใจมากๆเลยครับ

Character is Fate.jpg

#78 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:03

อีกรอบ เอาใหม่ กลับไปที่ ผมตอบอันแรก

พร้อม ภาพคุณ ทัชชี่

ตอบว่า "แค่นี้บอกว่าใครชั่ว ..ไม่ได้"

หลังจากนั้น ผมตอบคุณ เช ซึ่ง แกถามแบบ ไม่ได้อยู่ในกระทู้ ครับ

ผมเลยแยก เป็น กองๆ ครับ ...ไม่มั่วครับ :lol:

#79 banksit

banksit

น้องใหม่

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:08

ถ้าชาวบ้านเขาร่วมมือกัน "พังกำแพง" เพื่อที่จะสัญจร จะทำได้ไหมครับ ผมเจอข้อมูลนี้จาก Tnews ทนายแค้ง กฎหมาย คลายทุกข์ ครับ

http://www.tnews.co....ml#.URtzjx0oJm4

#80 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:31

เพิ่งรู้วันนี้ว่า  เพลงเพื่อชีวิตไม่ใช่แต่งเพราะอุดมการณ์  แต่เป็นการแสดงเพื่อทรัพย์สินและเงินทอง

#81 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 20:46

ตอนตั้งวงใหม่ๆ เวลาไปแสดงสดที่ไหน แอ๊ดเขาจะสอนคนฟังบ่อยมาก ให้ทำดีอย่างนั้นอย่างนี้

หลังๆมานี่ไม่รู้ว่ายังสอนอยู่ปล่าว เพราะไม่ได้ติดตามดูนานแล้ว(ไม่เคยซื้อตั๋วดู ดูแต่ทางทีวี :P )

แต่รู้ว่าวงแอ๊ดแสดงที่ไหนมักมีวัยรุ่นตีกัน

#82 G.Maniac

G.Maniac

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 20:47

ตอนตั้งวงใหม่ๆ เวลาไปแสดงสดที่ไหน แอ๊ดเขาจะสอนคนฟังบ่อยมาก ให้ทำดีอย่างนั้นอย่างนี้

หลังๆมานี่ไม่รู้ว่ายังสอนอยู่ปล่าว เพราะไม่ได้ติดตามดูนานแล้ว(ไม่เคยซื้อตั๋วดู ดูแต่ทางทีวี :P )

แต่รู้ว่าวงแอ๊ดแสดงที่ไหนมักมีวัยรุ่นตีกัน

เคยได้ยินแต่ให้ท้าย เด็กอุเทนฯ ด้วยกันครับ :P

#83 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:45

ถ้าชาวบ้านเขาร่วมมือกัน "พังกำแพง" เพื่อที่จะสัญจร จะทำได้ไหมครับ ผมเจอข้อมูลนี้จาก Tnews ทนายแค้ง กฎหมาย คลายทุกข์ ครับ

http://www.tnews.co....ml#.URtzjx0oJm4

นายแดงไปร้องเรียนนายอำเภอ นายอำเภอบอกให้ลูกหลานนายดำเปิดรั้วให้นายแดงเดินได้สะดวกเหมือนที่ผ่านมา แต่ลูกหลานนายดำไม่ยอมเปิดครับ นายแดงก็เลยทำลายรั้วที่กั้นไว้นั้นเสีย กว้างหนึ่งวา เท่ากับทางที่เคยเดิน

...............

ขอให้ศาลเพิกถอนการโอนกรรมสิทธิ์ที่ดินของจำเลย เฉพาะในส่วนที่เป็นทางพิพาทกว้างประมาณ 5 เมตร ยาวตลอดแนวทางภารจำยอม ในที่ดินโฉนดเลขที่ 44463 ตำบลหัวหมากใต้ อำเภอบางกะปิ กรุงเทพมหานคร

ศาลดู เจตนา ครับ (ส่วนตัวคิดว่า คงมีการต่อรองกันมาก่อน ครั้น อยากได้ทางเดิน ที่ดินเขา ตั้ง กว้าง 5 เมตร ยาวตลอดที่  เลยยอมไม่ได้ เพราะ ฉันก็ ใหญ่ รู้กฏหมาย หากอยากแค่ ทางมอไซด์ ผมว่าเขาน่าปิดทาง...)

http://www.isranews....dd-carabao.html

Attached Images

#84 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:59

นายแดงไปร้องเรียนนายอำเภอ นายอำเภอบอกให้ลูกหลานนายดำเปิดรั้วให้นายแดงเดินได้สะดวกเหมือนที่ผ่านมา แต่ลูกหลานนายดำไม่ยอมเปิดครับ นายแดงก็เลยทำลายรั้วที่กั้นไว้นั้นเสีย กว้างหนึ่งวา เท่ากับทางที่เคยเดิน

ขอให้ศาลเพิกถอนการโอนกรรมสิทธิ์ที่ดินของจำเลย เฉพาะในส่วนที่เป็นทางพิพาทกว้างประมาณ 5 เมตร ยาวตลอดแนวทางภารจำยอม ในที่ดินโฉนดเลขที่ 44463 ตำบลหัวหมากใต้ อำเภอบางกะปิ กรุงเทพมหานคร

ศาลดู เจตนา ครับ (ส่วนตัวคิดว่า คงมีการต่อรองกันมาก่อน ครั้น อยากได้ทางเดิน ที่ดินเขา ตั้ง กว้าง 5 เมตร ยาวตลอดที่  เลยยอมไม่ได้ เพราะ ฉันก็ ใหญ่ รู้กฏหมาย หากอยากแค่ ทางมอไซด์ ผมว่าเขาน่าปิดทาง...)

http://www.isranews....dd-carabao.html

กว้าง 5 เมตรนี่กะให้รถวิ่งสวนกันได้เลยใช่ไหมนั่น 2.5 เมตรรถยนต์มันวิ่งได้แล้ว จริง ๆ ถ้ามีหลายคนก็ร่วมเจรจาซื้อที่ดินแล้วบริจาคเป็นทางสาธารณะซะ

เรื่องเกิดขึ้น 50 ปีที่แล้ว ไม่ได้หมายความว่าปัจจุบันจะยังใช้ได้อยู่ ระวังตรงนี้ไว้ด้วย โดนตัดสินว่าทางผ่านโดยถือวิสาสะ ไม่ได้ภาระจำยอมจะเงิบกันเป็นแถว

#85 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:02

กว้าง 5 เมตรนี่กะให้รถวิ่งสวนกันได้เลยใช่ไหมนั่น 2.5 เมตรรถยนต์มันวิ่งได้แล้ว จริง ๆ ถ้ามีหลายคนก็ร่วมเจรจาซื้อที่ดินแล้วบริจาคเป็นทางสาธารณะซะ

เรื่องเกิดขึ้น 50 ปีที่แล้ว ไม่ได้หมายความว่าปัจจุบันจะยังใช้ได้อยู่ ระวังตรงนี้ไว้ด้วย โดนตัดสินว่าทางผ่านโดยถือวิสาสะ ไม่ได้ภาระจำยอมจะเงิบกันเป็นแถว

อยากให้มีข้อมูลอีกฝั่งนะครับ ถ้ามีครบ ผมซัดแน่ ไม่ว่าฝั่งไหน

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน