Jump to content

- - - - -

รู้ได้เลยทันที............ว่าของแพงขึ้นจริงๆ

• Please log in to reply
201 ความเห็นในกระทู้นี้

#151 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:55

ข้างบ้านเรานี่ ธรรมดา 40 ไข่ดาวด้วย 45 กับข้าว 50 บาท แต่ขอโทษ ไม่อิ่มค่ะ

#152 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:02

เขียนอะไรกัน"น้ำท่วมทุ่งเปล่าๆ" ของไม่แพงก็ไม่แพงสิ

ขึ้นอีกกี่บาทถ้าเป็นรัฐบาลปูไม่แพงว่ะเข้าใจไหมวะสลิ่มเอ๊ย

แต่ถ้าเป็นรัฐบาลมาร์ค บาทเดียวก็แพงเข้าใจไหม!!!

เรื่องง่ายๆที่สลิ่มไม่เข้าใจ เบื่อ  -_-

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#153 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:56

หากผู้กำหนดนโยบายด้านเศรษฐกิจ ไม่คำนึ่งถึงเรื่องนี้ คนวัยทำงานในวันนี้ ก็จะต้องประสบปัญหาเช่นนี้อีกในอนาคตเมื่่อเข้าสู่วัยเกษียณ
อีกทั้งนโยบายที่สนับสนุนให้คนนำเงินอนาคตมาจับจ่าย หวังเพียงต้องการสร้าง "กำลังซื้อ"
โดยไม่คำนึงถึงการออม ไม่สนับสนุนให้มีการออม เมื่อคนวัยทำงาน (ในวันนี้) กลายเป็นผู้สูงอายุที่เกษียณ (ในวันหน้า) แล้วเขาจะอยู่อย่างไร

ชื่นชมความคิดมากๆครับ  นานๆเจอคนแบบนี้ที  ดีใจมากๆ ของเค้าดีจิงๆ.gif

gladiator 1.jpg

#154 sanskrit_shower

sanskrit_shower

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 15 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:01

สรุปว่า แพง ครับ เมื่อ ก่อน ผมลุงผมกิน ก๋วยเตี๋ยวเป็ด  3 บาท เอง

:D

ตอนนั้นคุณลุงได้เงินเดือนเท่าไหร่น้อ

ท่านได้เงินเดือนขึ้นทุกปีไหมน้อ... 

ก๋วยเตี๋ยวเป็ด 3 บาท คงขึ้นราคาทุกปีเหมือนกันสินะ

ถูก-แพง เอาเงินเดือนเฉลี่ยในช่วงเวลาดังกล่าวมาเปรียบเทียบกับราคาสินค้าได้ครับ

ข้ออ้างว่า เงินเดือนไม่ได้ขึ้นทุกปี เป็นข้ออ้างห่วยๆ ใช้สำหรับก่อกวน แถกแถ ไม่ใช่ข้ออ้างอย่างคนมีเหตุมีผลนะครับ

ราคาก๊วยเตี๋ยว หรือ ราคาอะไรก็ตามแต่ ไม่ได้ขยับไปขยับมาทุกวันเหมือนราคาหุ้นนะครับ มันก็ค้างเป็นปีๆ หลายๆปีเหมือนกัน

ข้าวแกง ข้าวตามสั่ง(บางที่) ก็คาอยู่ที่ 25 บาท ตั้งนาน ก่อนที่หญิงปัญญาต่ำบางคนจะมีชื่อขึ้นมาในแวดวง

ท่านว่าเองว่า ข้าวแกงอยู่ที่ 25 ตั้งนาน..      กะจะกินราคานี้ไปอีกกี่ปีครับ...   มันต้องปรับขึ้นสักปีใช่ไหม.

แล้ว ถ้า ปีไหนเค้าจะปรับราคากัน เป็นเพราะ ปีนั้น นายก ปัญญาต่ำหรือครับ...  

25-> 30 ขึ้น..   20% ถามว่า เงินเดืิิอนท่าน ใช้เวลากี่ปีขึ้น 20%..     เหอๆ  ...

ไม่เอารายได้ก็เอา มาดูเิงินเฟ้อ..

ถ้า เงินเฟ้อปี ละ 4%..    คิดโง่ง่ายๆไม่ต้องทบ แค่ 5 ปี ก็ 20% แล้ว

ใจคอ จะให้เค้าจะ ขายราคาเดิม ไปถึงเมื่อไรครับ.. 

ค่านำมัน ค่าพลังงาน ตลาดโลกวันนี้ กับ เมื่อก่อนเท่ากันไหม...   รัฐบาลปูแสนโง่ กำหนดราคาน้ำมันโลกได้หรือ...  

อย่ามาแถกแบบไร้ยางอายแบบนี้สิครับ / ผมบอกว่าไม่ใช่ว่ามันอยู่ไปตลอด อะไรมันก็ปรับขึ้น แต่ไม่ใช่วันนี้ ยี่สิบห้า อีกวันสามสิบ แล้วกลับไปยี่สิบห้าอีกแบบหุ้น

คุณบอกทำนองว่าลุงคุณไม่ได้ปรับเงินเดือนขึ้นทุกปี ผมก็แย้งว่า เอาแค่เงินเดือนโดยเฉลี่ย หรือโดยประมาณในช่วงเวลานั้นมาเทียบกับราคาสินค้า

ณ ช่วงเวลานั้นก็ได้ว่าถูก-แพง

ไม่ต้องมาแถก มาแถ เรื่องเปอร์เซ็นต์การขึ้นเงินเดือนอะไรให้วุ่นวาย

มือถือเมื่อก่อนราคาแพงกว่ามือถือสมัยนี้หลายๆรุ่น แต่เงินเดือนเมื่อก่อนนี้ถูกกว่าเยอะ

แค่นี้คุณประเมินได้ไหมว่า "มือถือถูกหรือแพงสำหรับสมัยก่อน"

ผมว่าคุณประเมินได้ ไม่ต้องมาคิดเงินเฟ้อ เปอร์เซ็นต์อะไรเลย คิดตรงๆนี่แหละ เว้นจะแกล้งโง่ แล้วแถกไปอีก 

มันใช้สามัญสำนึกของคนประเมินได้ครับ 

แหม พอกระทบคนปัญญาต่ำหน่อยเดียว คนที่แอ๊บกลาง วางมาดเป็นคนแสนรู้ เจ้าปัญญา แต๋วแตกโชว์ความเป็นไพร่มาเลยเชียวนะครับ ฮ่าๆๆ

โอผมเข้าใจและ...     แต๋วแตกอาการเป็นแบบไหน... 

อย่างแรกนะครับ..      ที่ผมว่า 

<

blockquote>

>>>> 

"ท่านได้เงินเดือนขึ้นทุกปีไหมน้อ... "     &nbsp;
lockquote>

ผมหมายถึง ท่านกรรมการประกวดราคา ที่ ผม คุยกับเค้าไม่ได้หมายถึง ลุงผม...  

เข้าใจให้ถูก แล้วตั้งสติดีๆ แล้ว    ค่อยเถียงใหม่...     ท่านเข้าใจผิดไม่ว่ากัน...  

อย่างที่สอง  อันนี้ไม่ได้หมายถึงท่านคนเดียว.. ท่านอื่นด้วย...    ผมไม่เคยบอกว่า มันปรับลง..

ใครบอกปรับขึ้นปรับลง ท่านไม่เห็นด้วย ท่านไปแย้งคนนั้น..  

อย่าไปแย้งคนอื่น แล้ว quote ผม

หรือ อย่าแย้งผม ด้วยความเห็นคนอื่น แล้ว โมเมว่าเป็น ของผม...

อย่างสุดท้าย  มือถือ กับ อาหาร เป็น สินค้าประเภทเดียวกันหรือไม่...   

คือ ถึงขนาดเอา สินค้า technology  ที่ราคามีแต่จะลด เพราะ ผลิตได้ทีละมากๆ สามารถต้นทุนได้

มาแย้ง กับ ราคาอาหารสั่งทำ ที่ทำทีละจาน.. ที่มีแต่จะขึ้น..

ทำไปได้นะครับ...

16.12 

คุณก็โชว์โง่เหมือนเดิม เรื่องราคาข้าวที่ว่าไม่ได้ปรับขึ้นปรับลงแบบหุ้นนั้น ผมหมายถึงว่า ราคาอาหารตามสั่งหรือข้าวแกง ไม่ได้ขยับง่ายขนาดนั้น 

ยกเรื่องหุ้นให้เห็นภาพชัดๆ เห็นภาพง่ายขึ้น แต่คน(หรือเปล่า)อย่างคุณก็ใช้แต่ไขสันหลังเหมือนเดิม

ผมตอบโต้คุณครับ ไม่ได้เกี่ยวกับคนอื่นเลย 

มือถือกับอาหารคนละอย่างแน่นอน ผู้รู้ อันนี้ก็ยกตัวอย่างเปรียบเทียบง่ายๆสำหรับ "คนทั่วไป ที่สติปัญญาปกติ" 

มันเป็นการยกตัวอย่างครับว่า ของที่อาจจะราคาหนึ่งหมื่นบาทเหมือนกัน เมื่อเงินเดือนสี่-ห้าพัน ก็ต้องรู้สึกด้วยสามัญสำนึกของคนปกติว่า "แพงมาก"

แต่ถ้าเงินเดือนสามหมื่น หนึ่งหมื่นบาทนั้นก็สูงอยู่ แต่ไม่ได้รู้สึกแพงมากอะไร

ถ้าการเปรียบเทียบ ยกตัวอย่าง แค่นี้ยังไม่เข้าใจ (แสร้ง)หน้าด้าน เอามาโชว์ภูมิ(โง่ๆ)ว่าคนละอย่างกัน

การอ่านจับใจความแค่นี้ยังไม่เข้าใจว่าสื่อถึงใคร

ผมว่า อย่างคุณอย่าฝืนตัวเองเล่นบอร์ดการเมืองให้ "คน" เค้าดูถูกดูหมิ่นไปมากกว่านี้เลยครับ

นอกจากสิ่งมีชีวิต(ผมไม่รู้ว่าคุณยังเป็นคนอยู่ไหม) เยี่ยงคุณ ก็ไม่เห็นใครเค้าจะงงกับโพสต์ของผมนะครับ

2554   2555F   2556F

GDP Growth

0.1     5.0     5.4

Headline Inflation

3.9     3.2     3.1

Core Inflation

2.4     2.2     1.7

พูด คำ

ด่า สิบคำ

ยกยอตัวเองอีก สิบคำ

ผมอ่านก็ งง

ตรงไหนที่ยกยอตัวเองครับ  ช่วยป้ายสีแดงๆให้ดูหน่อย

#155 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 15 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:02

เพราะของมันแพงใช่ไหม  ยู้-ฮูว์ววววว .......ข้าวไข่เจียวราคาควบคุม  2 0  บาทไปหนายยยย

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#156 ชายน้ำ

ชายน้ำ

ตอบ 15 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:07

โง่อยู่เมืองไทย ของตามไปแพงที่ลาวด้วย

คนลาวบ่นของแพงขึ้นมาก เนื่องจากสินค้าอุปโภคบริโภคจากไทยขึ้นราคาหั่นแหลก

เมื่อก่อนแค่เหน็บนายกเราว่าใช้มือถือยี่ห้อ HTC ออกเสียงเป็นลาวว่า "เฮ็ดทีสิ"

ตอนนี้ชักรุนแรง เรียก "อีโง่" ตามคนไทยแล้ว

#157 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 15 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:12

2554   2555F   2556F

GDP Growth

0.1     5.0     5.4

Headline Inflation

3.9     3.2     3.1

Core Inflation

2.4     2.2     1.7

พูด คำ

ด่า สิบคำ

ยกยอตัวเองอีก สิบคำ

ผมอ่านก็ งง

ตรงไหนที่ยกยอตัวเองครับ  ช่วยป้ายสีแดงๆให้ดูหน่อย

-_- หลานคนสร้างชาติครับ ถ้าจะเปรียบเทียบก็ขอข้อมูลย้อนหลังปี 2551-2553 ด้วยครับ

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#158 คนบูรพา

คนบูรพา

ตอบ 15 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:21

โง่อยู่เมืองไทย ของตามไปแพงที่ลาวด้วย

คนลาวบ่นของแพงขึ้นมาก เนื่องจากสินค้าอุปโภคบริโภคจากไทยขึ้นราคาหั่นแหลก

เมื่อก่อนแค่เหน็บนายกเราว่าใช้มือถือยี่ห้อ HTC ออกเสียงเป็นลาวว่า "เฮ็ดทีสิ"

ตอนนี้ชักรุนแรง เรียก "อีโง่" ตามคนไทยแล้ว

ทำไมคนลาว...ซึ่งเป็นต่างชาติ....ถึงกล้ามาด่า..........นางยกของเราว่า "อีโง่".......ได้ละครับ

ยังไงก็ขอสงวนสิทธิ์...........การด่า "อีโง่".......ไว้แค่ในประเทศไทยก็พอนะครับ

แค่ตอน "โอบาม่า" มาเยือนเมืองไทย........อีนางยก.......ก็ทำภาพลักษ์หญิงไทย.....เละแหลกลาญ.....ไปหมดแล้ว

อย่าให้เขามองว่า..........หญิงไทยโง่เพิ่มขึ้นมาอีกเรื่องเลยครับ...........

สงสารประเทศตัวเอง จริงๆเลย........ไม่รู้ทำกรรมอะไรไว้........ถึงได้ อีนี้  มาเป็นผู้นำประเทศ........... :( 

ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#159 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 15 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:29

วันนี้เดินผ่านคอนโดที่กำลังก่อสร้าง เห็นพ่อค้าแม่ค้าเอาข้าว-หมู-ส้มตำ มาขาย

เหลีอบไปเห็นราคา "ข้าวไข่เจียว" 20 บาท

ว้าก..... ปีที่แล้วยังเห็นอยู่ 15 บาทเองนี่

#160 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 15 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:48

สรุปตามคนกลางว่า ของแพงจริง แต่ไม่เป็นไร ไม่เดือดร้อนใคร เพราะเงินเดือนขึ้นทุกปี

ของมันต้องแพงขึ้นเป็นปกติอยู่แล้ว สมเหตุสมผล

สงสัยอย่างเดียว ทำไมไม่พูดก่อนเลือกตั้งวะครับ  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#161 sanskrit_shower

ตอบ 15 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:51

สรุปตามคนกลางว่า ของแพงจริง แต่ไม่เป็นไร ไม่เดือดร้อนใคร เพราะเงินเดือนขึ้นทุกปี

ของมันต้องแพงขึ้นเป็นปกติอยู่แล้ว สมเหตุสมผล

สงสัยอย่างเดียว ทำไมไม่พูดก่อนเลือกตั้งวะครับ  -_-

อิปูไม่ได้คุยกับเฮนไตก่อนหาเสียงครับ

ไม่งั้นอิปูต้องประกาศตอนหาเสียงแล้วว่า 

ข้าวของราคาขึ้นทุกปีเป็นเรื่องปกตินะคร้าาาาา

ใจคอจะไม่ให้ขึ้นราคากันเลยหรอคร้าาาา

#162 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 15 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:00

ข้าวราดแกง 2 อย่าง 25 บาท มีปะเละปะเต๋อครับ

แต่ทั่วไปที่ผมอยู่ กับข้าวตามสั่ง 30 บาท ถ้ามีไข่ดาวก็ 35 บาท
ทุกร้านครับ

เอาเป็นว่าคุณอยู่ที่ไหนครับ
ถ้าไม่ไกลเกินไป จะจัดให้

แต่ร้านพวกนี้ ไม่มีชื่อร้านนะครับ

แล้วตอนที่ปรับราคาชัดชัด คือตอนที่น้ำมันแพง ไข่แพง ช่วงสุเทพ
สมัยปี 40 ที่ค่าเงินตกไปครึ่งหนึ่ง ของกินก้ราคาเดิม
ทีแรกคิดว่าราคาจะแพงขึ้นตามค่าเงินดอล

ถ้าปะเลอะปะเต๋อ แสดงว่าเป็นคนเมือง

จาว สรท นั่งรถไปกิ๋นแถวเจียงฮาย เจียงใหม่ ลำปาง อะหยังอี้เจ้า อาจจะถูก

แต่่ค่ารถออกเองเน้อ 

#163 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 15 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:14

สรุปว่า แพง ครับ เมื่อ ก่อน ผมลุงผมกิน ก๋วยเตี๋ยวเป็ด  3 บาท เอง

ตอนนั้นคุณลุงได้เงินเดือนเท่าไหร่น้อ

ท่านได้เงินเดือนขึ้นทุกปีไหมน้อ... 

ก๋วยเตี๋ยวเป็ด 3 บาท คงขึ้นราคาทุกปีเหมือนกันสินะ

ถูก-แพง เอาเงินเดือนเฉลี่ยในช่วงเวลาดังกล่าวมาเปรียบเทียบกับราคาสินค้าได้ครับ

ข้ออ้างว่า เงินเดือนไม่ได้ขึ้นทุกปี เป็นข้ออ้างห่วยๆ ใช้สำหรับก่อกวน แถกแถ ไม่ใช่ข้ออ้างอย่างคนมีเหตุมีผลนะครับ

ราคาก๊วยเตี๋ยว หรือ ราคาอะไรก็ตามแต่ ไม่ได้ขยับไปขยับมาทุกวันเหมือนราคาหุ้นนะครับ มันก็ค้างเป็นปีๆ หลายๆปีเหมือนกัน

ข้าวแกง ข้าวตามสั่ง(บางที่) ก็คาอยู่ที่ 25 บาท ตั้งนาน ก่อนที่หญิงปัญญาต่ำบางคนจะมีชื่อขึ้นมาในแวดวง

ท่านว่าเองว่า ข้าวแกงอยู่ที่ 25 ตั้งนาน..      กะจะกินราคานี้ไปอีกกี่ปีครับ...   มันต้องปรับขึ้นสักปีใช่ไหม.

แล้ว ถ้า ปีไหนเค้าจะปรับราคากัน เป็นเพราะ ปีนั้น นายก ปัญญาต่ำหรือครับ...  

25-> 30 ขึ้น..   20% ถามว่า เงินเดืิิอนท่าน ใช้เวลากี่ปีขึ้น 20%..     เหอๆ  ...

ไม่เอารายได้ก็เอา มาดูเิงินเฟ้อ..

ถ้า เงินเฟ้อปี ละ 4%..    คิดโง่ง่ายๆไม่ต้องทบ แค่ 5 ปี ก็ 20% แล้ว

ใจคอ จะให้เค้าจะ ขายราคาเดิม ไปถึงเมื่อไรครับ.. 

ค่านำมัน ค่าพลังงาน ตลาดโลกวันนี้ กับ เมื่อก่อนเท่ากันไหม...   รัฐบาลปูแสนโง่ กำหนดราคาน้ำมันโลกได้หรือ...  

อย่ามาแถกแบบไร้ยางอายแบบนี้สิครับ / ผมบอกว่าไม่ใช่ว่ามันอยู่ไปตลอด อะไรมันก็ปรับขึ้น แต่ไม่ใช่วันนี้ ยี่สิบห้า อีกวันสามสิบ แล้วกลับไปยี่สิบห้าอีกแบบหุ้น

คุณบอกทำนองว่าลุงคุณไม่ได้ปรับเงินเดือนขึ้นทุกปี ผมก็แย้งว่า เอาแค่เงินเดือนโดยเฉลี่ย หรือโดยประมาณในช่วงเวลานั้นมาเทียบกับราคาสินค้า

ณ ช่วงเวลานั้นก็ได้ว่าถูก-แพง

ไม่ต้องมาแถก มาแถ เรื่องเปอร์เซ็นต์การขึ้นเงินเดือนอะไรให้วุ่นวาย

มือถือเมื่อก่อนราคาแพงกว่ามือถือสมัยนี้หลายๆรุ่น แต่เงินเดือนเมื่อก่อนนี้ถูกกว่าเยอะ

แค่นี้คุณประเมินได้ไหมว่า "มือถือถูกหรือแพงสำหรับสมัยก่อน"

ผมว่าคุณประเมินได้ ไม่ต้องมาคิดเงินเฟ้อ เปอร์เซ็นต์อะไรเลย คิดตรงๆนี่แหละ เว้นจะแกล้งโง่ แล้วแถกไปอีก 

มันใช้สามัญสำนึกของคนประเมินได้ครับ 

แหม พอกระทบคนปัญญาต่ำหน่อยเดียว คนที่แอ๊บกลาง วางมาดเป็นคนแสนรู้ เจ้าปัญญา แต๋วแตกโชว์ความเป็นไพร่มาเลยเชียวนะครับ ฮ่าๆๆ

๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕ 

แถประจำก็รู้ๆ อยู่ แบบนี้มันตุ๊ดค่ะ ถ้าแมนๆ มันไปแถแถกแหกโค้งหรอก

คนแบบนี้เสียเวลาเสวนาด้วย

อย่าไปสนใจเลย เวลาเราเห็นควายมันอยู่ใกล้ๆ เรายังยกมือปิดจมูก เดินหนีเลย เดี๋ยวกลิ่นสาบติดจมูก แล้วจะโง่ไปด้วย 

#164 nhum

nhum

ขาประจำ

ตอบ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:17

ต้นทุนปรับขึ้นแทบทุกอย่าง ใครยืนราคาไหวก็ยืนราคาช่วยๆกันไป
ใครไม่ไหวก็ต้องปรับราคาตาม คงไม่ต้องหวังพึ่งใครเห็นๆกันอยู่

มันทำงานเป็นที่ไหน

#165 Lucy Van Pelt

Lucy Van Pelt

ขาประจำ

ตอบ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:43

ผมว่าถ้าตอนหาเสียงทางพท.ไม่พูดอะไรเวอร์ๆไว้ก่อนก็คงไม่มีใครเค้าบ่น(ด่า)มากขนาดนี้มั้งครับ นี่เล่นว่าแต่เขาอิเหนาเป็นเองทั้งนั้น คนเลยหมั่นไส้มากหน่อย

แต่เดี๋ยวนี้รู้สึกว่าเวลาหาเสียงอะไรๆก็ขอให้มันเกินจริงไว้ก่อน ดูอย่างการหาเสียงของผู้ว่ากรุงเทพง่ายสุด เล่นซะเละจนไม่รู้ว่าตัวเองมีอำนาจหน้าที่แค่ไหน คนหาเช้ากินค่ำที่เค้าอาจจะไม่รู้เรื่องก็คล้อยตามไปหมด เห็นแล้วอ่อนใจจริงๆ

#166 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:03

น้ำมันขึ้นอาทิตย์นึงตั้งหลายครั้ง แย่ๆ

#167 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:34

อิปูไม่ได้คุยกับเฮนไตก่อนหาเสียงครับ

ไม่งั้นอิปูต้องประกาศตอนหาเสียงแล้วว่า 

ข้าวของราคาขึ้นทุกปีเป็นเรื่องปกตินะคร้าาาาา

ใจคอจะไม่ให้ขึ้นราคากันเลยหรอคร้าาาา

ประชดได้แสบสันต์มากครับท่านสันสกฤต  แต่ไม่รู้พวกกลางกลวงจะสะเทือนไหมนะ  หน้าหนาออกปานนั้น

ตอนหาเสียงบอกจะกระซวกราคาลงมาเพราะสมัยมาร์คของแพงชิบอ๋าย

แต่ไม่ยักกะทำดอกจันไว้ว่า "ของต้องขึ้นราคาทุกปีนะยะ"

นี่เป้นอีกหลักฐานที่แสดงให้เห็นว่า....

อิเห็นเป็นคนที่เคยไล่ทักษิณจริงอ้ะ?  กลางจริงอ้ะ? ไหงแมร่มแถได้โล่ โง่ได้ถ้วยแบบนี้ล่ะ????

#168 HiddenMan

HiddenMan

ตอบ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 17:53

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#169 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:16

ดัน

#170 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:01

^

^

ป้ายหาเสียง พท.จำทน ข้าวของแพง.jpg

ผมรู้สึกแล้วหละว่าตอนคนต่อคิวซื้อไข่ไก่ กับแย่งน้ำมันปาล์มน่ะ  

สื่อตั้งใจตีข่าวให้มันแรงและหนักเข้าไว้  โดยเฉพาะอ้วนสอยุด เสนอทุกวัน

เพราะเทียบตอนนี้ที่ข้าวของขึ้นราคากันรายวัน แถมขึ้นไม่หยุดยั้ง............

แม่ม..................เงียบ....................................กริ๊บ

#171 someone

someone

ขาประจำ

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 01:23

เลือกมาเองกับมือ  จะด่าได้ไง 

ด่าไปก็เหมือนด่าตัวเองอ่ะดิ   ว่าตูมันไอ้โฮ เลือกอีโฮ มาทำงาน  

#172 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 02:31

ถ้ามันไม่ทำกองทุนน้ำมันเละเทะ ลดราคาเพื่อแก้บน นโยบายหาเสียงของมัน ราคาน้ำมันไทยคงไม่พุ่งขึ้นๆ อย่างนี้หรอกครับ  

#173 ผู้พิทักษ์ความดี

ผู้พิทักษ์ความดี

ขาประจำ

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:25

อ่านแล้วก็อดที่จะแสดงความคิดเห็นไม่ได้ครับ คำว่าอาหารแพง ทั่วไป คือส่วนมาก ร้านค้าร้านอาหารทั่วไป ราคาเท่ากัน คือมันแพง ส่วนร้านที่ท่านสมพร ว่ามันถูกต้องหา มันไม่ใช่ทั่วไปนะครับ คุณก็แถไปเรื่อย. ส่วนประเด็นที่ท่านสมพรชอบอ้างยุคน้ำมันพืชแพง ราคาอาหารเลยแพง เกือบทุกครั้งที่ตอบ จะอวยกันผมไม่ว่าครับเข้าใจแต่เยอะไปจะอ้วก. คนทั่วไปซื้ออาหารแพงขึ้น แต่ท่านบอกว่าท่านหาร้านได้ถูกกว่า ผมก็ขอให้ท่านสมพรอยู่ในความฝันของท่านต่อไปตราบเมื่อไรที่ท่านต้องเจอสภาพจริงขอให้ดำรงชีวิตอยู่ให้ได้นะครับ เงิน ไม่เข้าใครออกใครครับ

#174 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 20:11

แพงจริงๆ ค่ะ 

#175 sanskrit_shower

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:32

อ่า...ค่าไฟบ้านผมเดือนนี้ 2600 ครับ แพงกว่าทุกเดือน

ทั้งๆที่หน่วยการใช้ไฟน้อยกว่าเดือนที่ผ่านมา

เจอกับตัวจนได้  :angry:

#176 uramihci

uramihci

ขาประจำ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:48

เมื่อวานไปจ่ายตลาด เจอป้าคนนึงบ่นกับเขียงหมูว่า ไหนบอกหลังตรุษจีนหมูจะถูกลงไง???

เฮียเขียงหมูตอบทันที โฮ่ย ยังหวังว่ามันจะถูกลงอีกเหรอ มีแต่จะแพงขึ้นสิไม่ว่า... :lol: :lol: :lol:

#177 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:10

อัพเดดหน่อยครับ...   เด๋วเพื่อนๆไปปล่อยไก่ อายเค้า... 

เพจสายตรงภาคสนามขอปรับปรุงข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องราคาน้ำมันที่ได้นำเสนอไปก่อนหน้านี้ว่าราคาน้ำมันเบนซิน 91 ในยุครัฐบาลยิ่งลักษณ์แพงกว่ายุคอภิสิทธิ์ 10.21 บาท เนื่องจากมีตัวเลขที่คลาดเคลื่อนไปจากความเป็นจริง จึงขอนำเสนอเปรียบเทียบจากตารางของกระทรวงพลังงานแทน ขออภัยมา ณ ที่นี้

น้ำมันยุคปูแพงกว่ามาร์ค เฉลี่ย 2 บาท

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#178 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:53

นึกถึงช่วงมาร์คเป็นนายกฯ เคยมีกาสรสีชาดในบอร์ดนี้ตั้งกระทู้ว่า ... เศรษฐกิจแย่ลง ข้าวของแพงขึ้น รายได้ลดลง จน"รู้สึกได้"

แต่พอปูเอ๋อเป็นนายกฯ ข้าวของขึ้นราคา เหล่ากาสรกองอวย กลับบอกกลายๆว่า อย่าใช้"ความรู้สึก"มาชี้วัด   :wacko: 

อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#179 sanskrit_shower

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:00

นึกถึงช่วงมาร์คเป็นนายกฯ เคยมีกาสรสีชาดในบอร์ดนี้ตั้งกระทู้ว่า ... เศรษฐกิจแย่ลง ข้าวของแพงขึ้น รายได้ลดลง จน"รู้สึกได้"

แต่พอปูเอ๋อเป็นนายกฯ ข้าวของขึ้นราคา เหล่ากาสรกองอวย กลับบอกกลายๆว่า อย่าใช้"ความรู้สึก"มาชี้วัด   :wacko: 

ของมันต้องขึ้นราคาทุกปีอยู่แล้วครับ  ใจคอจะไม่ให้ขึ้นเลยหรือไง

#180 เส้นใหญ่ไม่งอก

เส้นใหญ่ไม่งอก

ขาประจำ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:11

พวกควายแดงห้ามใช้ ความรู้สึก มาชี้วัดการทำงานของยัยเอ๋อ

พวกเหลืองแป๊ะห้ามขอ หลักฐาน เพราะ รู้สึก เองได้

แถมคนกลางสามโลก บอกเงินเดือนขึ้นทุกปี ความหมายคือไม่น่าจะเดือดร้อน ยังงั้นหรือเปล่า

อยากบอกว่าคุณน่ะโชคดี เพราะยังมีคนที่ไม่ได้ปรับเงินเดือนขึ้นอีกเยอะแยะ

อย่าเอาความโชคดีส่วนตัวมาชี้วัดความลำบากของคนอื่นๆ ในสังคม

#181 HiddenMan

HiddenMan

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:38

อัพเดดหน่อยครับ...   เด๋วเพื่อนๆไปปล่อยไก่ อายเค้า... 

เพจสายตรงภาคสนามขอปรับปรุงข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องราคาน้ำมันที่ได้นำเสนอไปก่อนหน้านี้ว่าราคาน้ำมันเบนซิน 91 ในยุครัฐบาลยิ่งลักษณ์แพงกว่ายุคอภิสิทธิ์ 10.21 บาท เนื่องจากมีตัวเลขที่คลาดเคลื่อนไปจากความเป็นจริง จึงขอนำเสนอเปรียบเทียบจากตารางของกระทรวงพลังงานแทน ขออภัยมา ณ ที่นี้

น้ำมันยุคปูแพงกว่ามาร์ค เฉลี่ย 2 บาท

:) ครับ ผมเป็นลูกผู้ชายพอ เป็นความบกพร่องของผมเองที่นำข้อมูลมาลงโดยไม่ตรวจสอบเองให้ดีก่อน

ขอโทษเพื่อนสมาชิกทุกคนที่ ที่อาจนำข้อมูลที่ผิดๆที่ผมนำมาลงไปเผยแพร่ต่อ

ขอบคุณ hentai ที่ช่วยแย้งในส่วนที่ผิดพลาด ซึ่งเป็นการดีสำหรับผมที่จะมีความรอบคอบมากกว่านี้

แต่เดี๋ยวจะหาว่าตัวปลอม... :D

คนเราเป็นลูกผู้ชาย เมื่อทำอะไรผิดก็ต้องยอมรับผิด และใช้เป็นบทเรียน อย่าพูดแต่ปากว่า ขอคุยแบบ แมนๆ แต่ตัวเองกับใจตุ๊ดแต๋ว

บางอย่างไม่ใช่ว่าผิดแล้ว แถจนสีข้างถลอกไม่พอ ยังพาออกทะเลไปไกล

ไปต่อไม่ได้ก็อ้างว่า ไม่เห็นบ้าง กับคนนี้ไม่ตอบบ้าง หมดเวลาบ้าง ถ้าใจตุ๊ดแต๋ว แบบนี้ก็อย่าถามหาความ แมน จากคนอื่น

ในเมื่อตัวเองไม่มี สุดท้ายบางคนจบลงด้วย บทกระเทยน้อยใจ ว่า เถียงกับสลิ่มยังไงก็แพ้...

ผมทำไม่ได้... ต่อให้ไม่อายสมาชิกในนี้ ก็อายเพื่อน อายหมา มัน

#182 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:51

<

/p>

:) ครับ ผมเป็นลูกผู้ชายพอ เป็นความบกพร่องของผมเองที่นำข้อมูลมาลงโดยไม่ตรวจสอบเองให้ดีก่อน

ขอโทษเพื่อนสมาชิกทุกคนที่ ที่อาจนำข้อมูลที่ผิดๆที่ผมนำมาลงไปเผยแพร่ต่อ

ขอบคุณ hentai ที่ช่วยแย้งในส่วนที่ผิดพลาด ซึ่งเป็นการดีสำหรับผมที่จะมีความรอบคอบมากกว่านี้

แต่เดี๋ยวจะหาว่าตัวปลอม... :D

คนเราเป็นลูกผู้ชาย เมื่อทำอะไรผิดก็ต้องยอมรับผิด และใช้เป็นบทเรียน อย่าพูดแต่ปากว่า ขอคุยแบบ แมนๆ แต่ตัวเองกับใจตุ๊ดแต๋ว

บางอย่างไม่ใช่ว่าผิดแล้ว แถจนสีข้างถลอกไม่พอ ยังพาออกทะเลไปไกล

ไปต่อไม่ได้ก็อ้างว่า ไม่เห็นบ้าง กับคนนี้ไม่ตอบบ้าง หมดเวลาบ้าง ถ้าใจตุ๊ดแต๋ว แบบนี้ก็อย่าถามหาความ แมน จากคนอื่น

ในเมื่อตัวเองไม่มี สุดท้ายบางคนจบลงด้วย บทกระเทยน้อยใจ ว่า เถียงกับสลิ่มยังไงก็แพ้...

ผมทำไม่ได้... ต่อให้ไม่อายสมาชิกในนี้ ก็อายเพื่อน อายหมา มัน

เหอๆ อันไหนผิดนะ.. ผมเนี่ยรีบขอโทษเลย...  วันนี้ก็เพิ่งมีท่านก็เห็น...  กระทู้รถตู้ช่องสาม.. หน้าแหก งับเร็วไปเห็นๆ..

แต่

ถ้าอันไหนสลิ่มเถียงไม่มีเหตุผล ใช้จินตนาการ แล้วมาหาว่า แถก็นะ...      คิดเอาเอง

ถ้าอันไหนสลิ่ม ถามซ้ำซาก ...  แล้วหาว่าผมไม่ตอบ  ก็นะ...  คิดเอาเอง

ถ้าอันไหนสลิ่ม ถามตอนผมไม่ได้เล่น..  แล้วจะให้ผมตอบ ก็นะ...   คิดเอาเอง

แฟนคลับผมดูไ้ว้เป็นตัวอย่างนะครับ...    ท่านนี้ตัวจริง..    แถมมีกระบวนท่านสุดยอด..  แมน

คือ

นอกจาก ยอมรับผิด แล้วยังแถมด้วยการ

ขอบคุณไป... เหน็บไป...   

18:51

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#183 HiddenMan

HiddenMan

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:10

อัพเดดหน่อยครับ...   เด๋วเพื่อนๆไปปล่อยไก่ อายเค้า... 

<

blockquote>

เพจสายตรงภาคสนามขอปรับปรุงข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องราคาน้ำมันที่ได้นำเสนอไปก่อนหน้านี้ว่าราคาน้ำมันเบนซิน 91 ในยุครัฐบาลยิ่งลักษณ์แพงกว่ายุคอภิสิทธิ์ 10.21 บาท เนื่องจากมีตัวเลขที่คลาดเคลื่อนไปจากความเป็นจริง จึงขอนำเสนอเปรียบเทียบจากตารางของกระทรวงพลังงานแทน ขออภัยมา ณ ที่นี้

น้ำมันยุคปูแพงกว่ามาร์ค เฉลี่ย 2 บาท

<

/p>

ขอบคุณ hentai ที่ช่วยแย้งในส่วนที่ผิดพลาด ซึ่งเป็นการดีสำหรับผมที่จะมีความรอบคอบมากกว่านี้

แต่เดี๋ยวจะหาว่าตัวปลอม...  :D

คนเราเป็นลูกผู้ชาย เมื่อทำอะไรผิดก็ต้องยอมรับผิด และใช้เป็นบทเรียน อย่าพูดแต่ปากว่า ขอคุยแบบ แมนๆ แต่ตัวเองกับใจตุ๊ดแต๋ว

บางอย่างไม่ใช่ว่าผิดแล้ว แถจนสีข้างถลอกไม่พอ ยังพาออกทะเลไปไกล

ไปต่อไม่ได้ก็อ้างว่า ไม่เห็นบ้าง กับคนนี้ไม่ตอบบ้าง หมดเวลาบ้าง ถ้าใจตุ๊ดแต๋ว แบบนี้ก็อย่าถามหาความ แมน จากคนอื่น

ในเมื่อตัวเองไม่มี สุดท้ายบางคนจบลงด้วย บทกระเทยน้อยใจ ว่า เถียงกับสลิ่มยังไงก็แพ้...

ผมทำไม่ได้... ต่อให้ไม่อายสมาชิกในนี้ ก็อายเพื่อน อายหมา มัน

เหอๆ อันไหนผิดนะ.. ผมเนี่ยรีบขอโทษเลย...  วันนี้ก็เพิ่งมีท่านก็เห็น...  กระทู้รถตู้ช่องสาม.. หน้าแหก งับเร็วไปเห็นๆ..

แต่

ถ้าอันไหนสลิ่มเถียงไม่มีเหตุผล ใช้จินตนาการ แล้วมาหาว่า แถก็นะ...      คิดเอาเอง

ถ้าอันไหนสลิ่ม ถามซ้ำซาก ...  แล้วหาว่าผมไม่ตอบ  ก็นะ...  คิดเอาเอง

ถ้าอันไหนสลิ่ม ถามตอนผมไม่ได้เล่น..  แล้วจะให้ผมตอบ ก็นะ...   คิดเอาเอง

แฟนคลับผมดูไ้ว้เป็นตัวอย่างนะครับ...    ท่านนี้ตัวจริง..    แถมมีกระบวนท่านสุดยอด..  แมน

คือ

นอกจาก ยอมรับผิด แล้วยังแถมด้วยการ

ขอบคุณไป... เหน็บไป...   

18:51

ถ้าไม่หน้าหนาจนเกินไป... ก็คงรู้สึกตัวบ้าง  :D

19.11

Edited by HiddenMan, 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:12.

#184 กากจริงไรจริง

กากจริงไรจริง

ขาประจำ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 17:59

ข้าวแกง อาหารตามสั่ง ริมทาง  40 - 45

ข้าวแกง อาหารตามสั่ง ในห้าง  60  up

เป็นแบบนี้ ถือว่า ขายของเอาเปรียบกันเกินไป

เมืองไทยเป็นเมืองอาหาร  แต่อาหารขายแพงหูฉี่  จะมัวโทษนั่นโทษนี่ก็ไม่ทันการล่ะครับ

เห็นทีต้องปฏิวัติตัวเองจริงๆจังๆ ด้วยการ คดข้าวใส่กล่องไปกิน เสียที

ผมทำแล้ว  ลองแล้ว  เยี่ยมครับ  วันหนึ่งๆ เสียเงินไม่ถึง 100 บาท รวมค่ารถด้วยนะ

เมื่อก่อน กินตามสังคม กลางวันเพื่อนเฮไหนก็เฮนั่น สั่งข้าวกล่อง สั่งขนม มื้อนึงหมดหลายตังค์

บางวันมันอยากโก้ ชวนกันไปกินสุกี้บ้าง เสต็กบ้าง เข้าภัตตาคารบ้าง ก็หมดไปหลายร้อย

แล้วก็มานั่งเซ็งตัวเอง  หงุดหงิดๆเลยหักดิบ  รุ่งขึ้นเจียวไข่โปะข้าวใส่กล่องไปกิน

แรกๆ อายครับ นั่งกินคนเดียวในที่ทำงาน หลังๆสบาย ไม่ต้องกระเสือกกระสนลงไปหากิน

แถมไม่ต้องเสี่ยงกับสารเคมีก่อมะเร็งที่แม้ค้าท่านใส่ในอาหารอีก

ลองสิครับ ข้าวกล่องจากบ้าน

ทำมาตั้งกะเรียนมหาลัยแล้วครับ ช่วงนั้นที่บ้านมีปัญหาเรื่องเงิน

#185 DOLBY DIGITAL

DOLBY DIGITAL

ขาประจำ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:23

บางร้านไม่เพิ่มราคาน่ะ แต่เปลี่ยนแปลงปริมาณหรือเปลี่ยนแปลงวัตถุดิบ สังเกตหลายเจ้าล่ะ

สิ่งที่ควรปฏิรูปที่สุดไม่ใช่การเมือง แต่เป็นนักการเมือง

" นรชาติวางวาย  มลายสิ้นทั้งอินทรีย์

สถิตทั่วแต่ชั่วดี  ประดับไว้ในโลกา "

#186 คนในพื้นที่

คนในพื้นที่

ขาประจำ

ตอบ 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:24

สลิ่มหยุมหยิมจังฮะ ร้านถูกๆ มีไม่กินอย่างเชียงใหม่นี่ปะไรทั่นอ๊อคก็บินไปกินโชว์มาแล้ว ร้านถูกๆ มีมากมายอยู่ในซอกหลืบไหนก็เสาะหาเอาหน่อยเด้ จะกินถูกก็ต้องพยายามหน่อย

#187 HiddenMan

HiddenMan

ตอบ 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 20:22

http://www.dailynews...usinesss/185868

รถไฟฟ้าบีทีเอสจ่อขึ้นค่าโดยสาร เม.ย.นี้

วันนี้ ( 20 ก.พ.) นายสุรพงษ์ เลาหะอัญญา กรรมการและผู้อำนวยการใหญ่ สายปฏิบัติการ บริษัท ระบบขนส่งมวลชนกรุงเทพ จำกัด (มหาชน) หรือ บีทีเอส  เปิดเผยว่า บีทีเอสเตรียมปรับขึ้นค่าโดยสารในเดือนเม.ย.หรือมิ.ย.นี้  หลังจากต้นทุนค่าไฟฟ้า ค่าจ้างแรงงาน และค่าซ่อมบำรุง เพิ่มขึ้น 70-80%  แต่เป็นเท่าใดนั้นอยู่ระหว่างการพิจารณารายละเอียด คาดว่าได้ข้อสรุปในเร็ว ๆ นี้   สำหรับกรณีที่พม่าหยุดซ่อมบำรุงท่อก๊าชวันที่ 4-12 เม.ย.นี้ลาอจทำให้ไฟฟ้าไม่เพียงพอกับการให้บริการนั้น กำลังรอดูมาตรการแก้ปัญหาของรัฐบาล ซึ่งปกติบีทีเอสใช้ไฟฟ้าไม่มากมีเพียงไฟฟ้าสำรองที่มีอยู่ ใช้ได้เฉพาะกรณีเกิดเหตุฉุกเฉิน เช่น นำไปใช้ในการติดต่อวิทยุสื่อสาร หรือใช้ช่วยเหลือผู้โดยสารเท่านั้น

“ไม่ได้ขึ้นค่าโดยสารมาตั้งแต่ปี 48 โดยในช่วงนั้นขึ้นค่าโดยสาร 10%  ขณะที่สัญญาสัมปทานที่กำหนดเพดานจัดเก็บค่าโดยสารที่ 18-51 บาท ดังนั้นราคาค่าโดยสารบีทีเอสในปัจจุบันยังมีช่องว่างให้ปรับขึ้นได้อีก 25 % และหากจะปรับขึ้นจะประกาศให้ประชาชนทราบล่วงหน้าก่อน 30 วัน โดยปีนี้รายได้เติบโตมากกว่า 12-13% จากผู้โดยสารปัจจุบันอยู่ที่ 196 ล้านเที่ยวคน”

#188 serialnu

serialnu

ขาประจำ

ตอบ 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 20:38

อัพเดทราคาน้ำมันล่าสุดนะครับ จากเวป Ptt

#189 UncleSam

UncleSam

เด็กชายชุดฟ้า ผู้น่ารัก

ตอบ 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:54

เพราะของมันแพงใช่ไหม  ยู้-ฮูว์ววววว .......ข้าวไข่เจียวราคาควบคุม  2 0  บาทไปหนายยยย

ข้าวไข่เจียว ของคุณอ้อย น่าจะแพงกว่า 20 บาท

ดูแล้วน่าจะเป็นอาหารนำเข้า  Made in Germany

#190 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:45

เอาเป็นว่าในแต่ละเดือนค่าใช้จ่ายผมเพิ่มขึ้น 500-600  บาท  ทั้งๆ ที่ life  styte  ก็เดิมๆ

เดินเล่นโลตัสเมื่อวาน  หาซื้อกระดาษชำระ  พบว่าม้วนมันเล็กลง  อีกล่ะ เทืยบกับ 3-4 เดือนก่อน

ข้าวแกงส่วนใหญ่  35 up  25-30  แทบไม่มีแล้ว  เน้นผักมากขึ้น  เนื้อน้อยลง  เป็นเศษเนื้อเล็กๆ

แกงไก่เต็มไปด้วยหนัง  และตีนไก่  ถ้าจะเอาแบบอิ่มๆ  เนื้อไก่เน้นๆ  ก็พอมี  แต่เขาขาย 40

ร้านเจ้าประจำ  ไม่ขึ้นราคาครับ  แต่เลิกเลย  ป้าแกบอก  บางวันลูกจ้างมันมีรายได้มากกว่า

เจ้าของร้านอีก  ขึ้นราคาลูกค้าก็หนี  ทำคนเดียวก็ไม่ไหว  เลิกดีกว่า......

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#191 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:16

แพงแน่นอน ขนาดก๋วยเตี๋ยวกิ๊กก๊อกของเสื้อแดงตกอับยังขายชามละเป็นร้อย

#192 HiddenMan

HiddenMan

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 01:28

นี่ก็คิดไปเอง...

http://www.posttoday...องขึ้นราคายกแผง

นมผงย่องขึ้นราคายกแผง

พ่อแม่อ่วม นมผงเด็กปรับราคายกแผง 5-10% โอดสารพัดต้นทุนพุ่งเกินแบกรับ เอนฟาโกรจ่อขึ้นรอบ 2

นายมิลินทร์ วีระรัตนโรจน์ รองประธานบริษัท ตั้งงี่สุน ซุปเปอร์สโตร์ ผู้ดำเนินธุรกิจร้านซูเปอร์สโตร์ เปิดเผยว่า ผลิตภัณฑ์นมผงเด็กได้แจ้งปรับราคาขึ้นตั้งแต่เดือน พ.ย.ที่ผ่านมา โดยเอส-26 โปรเกรสโกลด์ เป็นสินค้ายี่ห้อแรกที่ปรับราคาเฉลี่ย 5-10% อาทิ สูตรเอส-26 โกลด์ ขนาด 900 กรัม จากราคา 591 บาท เป็น 673 บาท

ขณะที่ พีเดียชัวร์คอมพลีท ปรับราคาสินค้าขึ้นตั้งแต่ปลายปีที่ผ่านมาเช่นกัน โดยเฉลี่ย 5% เช่น สูตรพีเดียชัวร์ กลิ่นวานิลลา ขนาด 800 กรัม จาก 670 บาท เป็น 699 บาท ขณะที่กลุ่มเนสท์เล่มีเพียงนมผงเด็กแนน โปร 300 กรัม ปรับราคาจาก 356 บาท เป็น 375 บาท ส่วนนมผงตราหมียังคงจำหน่ายในราคาเดิม

ทั้งนี้ ล่าสุดร้านค้าปลีกได้ปรับราคานมผงแบรนด์ดูเม็กซ์ขึ้นเฉลี่ย 5% จากเดิมที่ประกาศขึ้นราคาตั้งแต่เดือน ม.ค. 2556 โดยในช่วงเดือน ม.ค.-ก.พ.ที่ผ่านมา ยังจำหน่ายราคาเดิม เนื่องจากเป็นสินค้าที่มีอยู่ในสต๊อก ส่วนนมผงเอนฟาโกรได้ปรับราคาไปแล้วครั้งหนึ่งเมื่อปลายปีที่ผ่านมา และแจ้งกลุ่มร้านค้าปลีกว่าจะมีการปรับราคาขึ้นอีก 8% ปีนี้

จากการสอบถามศูนย์ข้อมูลดูเม็กซ์แคร์ไลน์ แจ้งสาเหตุการปรับราคาว่า มาจากต้นทุนผลิต อาหารสัตว์ นมผง และสารอาหารที่เติมเข้าไปยังนมปรับราคาขึ้น ส่งผลให้ต้นทุนการผลิตสินค้าเพิ่มขึ้น

อย่างไรก็ตาม เชื่อว่าการที่นมผงทุกแบรนด์ปรับราคาเพิ่มขึ้น จะไม่ส่งผลกระทบต่อยอดขาย เนื่องจากเป็นสินค้าจำเป็น แต่ผู้บริโภคอาจเปลี่ยนพฤติกรรมการซื้อ โดยหันไปซื้อนมผงขนาดใหญ่ 1,800-2,400 กรัม เพิ่มขึ้นจากเดิมที่นิยมซื้อขนาด 300 กรัมเพราะเห็นว่าขนาดใหญ่มีความคุ้มค่ามากกว่า

ทั้งนี้ เป็นที่น่าสังเกตว่านมผงทุกรายต่างแจ้งปรับราคาตั้งแต่ต้นปี 2555 แต่ยังไม่มีการปรับขึ้นราคาทันที เนื่องจากการแข่งขันในตลาดนมผงสำหรับเด็กมูลค่ากว่า 1.3 หมื่นล้านบาท ทำให้ผู้ประกอบการในตลาดต่างเกรงว่าจะเสียส่วนแบ่งตลาดหากประกาศขึ้นราคาเป็นรายแรก จึงใช้วิธีขึ้นราคาขายส่ง แต่ให้ร้านค้าจำหน่ายสินค้าที่มีอยู่ในสต๊อกในราคาเดิมก่อน

“การขึ้นราคานมผงเด็กเป็นการทยอยปรับขึ้นแต่ละแบรนด์ ทำให้ผู้บริโภครู้สึกว่าไม่ได้ขึ้นราคาทุกยี่ห้อ จนล่าสุดนี้ขึ้นราคาเกือบทุกยี่ห้อ และบางยี่ห้อเตรียมขึ้นรอบ 2 แล้ว” แหล่งข่าวจากร้านค้าส่งเปิดเผย

#193 sanskrit_shower

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:48

เมื่อวานไปกิน mk กับแฟน 2 คน  สั่งทุกอย่างเหมือนเดิมยกเว้นไม่ได้สั่งกุ้งสดเพราะอยากประหยัดลงจานนึง

เช็คบิลออกมา เกือบแปดร้อย  ทั้งๆที่แต่ก่อนปริมาณอาหารเท่านี้ประมาณหกร้อย

#194 sanskrit_shower

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:49

http://www.posttoday...องขึ้นราคายกแผง

พ่อแม่อ่วม นมผงเด็กปรับราคายกแผง 5-10% โอดสารพัดต้นทุนพุ่งเกินแบกรับ เอนฟาโกรจ่อขึ้นรอบ 2

นายมิลินทร์ วีระรัตนโรจน์ รองประธานบริษัท ตั้งงี่สุน ซุปเปอร์สโตร์ ผู้ดำเนินธุรกิจร้านซูเปอร์สโตร์ เปิดเผยว่า ผลิตภัณฑ์นมผงเด็กได้แจ้งปรับราคาขึ้นตั้งแต่เดือน พ.ย.ที่ผ่านมา โดยเอส-26 โปรเกรสโกลด์ เป็นสินค้ายี่ห้อแรกที่ปรับราคาเฉลี่ย 5-10% อาทิ สูตรเอส-26 โกลด์ ขนาด 900 กรัม จากราคา 591 บาท เป็น 673 บาท

ขณะที่ พีเดียชัวร์คอมพลีท ปรับราคาสินค้าขึ้นตั้งแต่ปลายปีที่ผ่านมาเช่นกัน โดยเฉลี่ย 5% เช่น สูตรพีเดียชัวร์ กลิ่นวานิลลา ขนาด 800 กรัม จาก 670 บาท เป็น 699 บาท ขณะที่กลุ่มเนสท์เล่มีเพียงนมผงเด็กแนน โปร 300 กรัม ปรับราคาจาก 356 บาท เป็น 375 บาท ส่วนนมผงตราหมียังคงจำหน่ายในราคาเดิม

ทั้งนี้ ล่าสุดร้านค้าปลีกได้ปรับราคานมผงแบรนด์ดูเม็กซ์ขึ้นเฉลี่ย 5% จากเดิมที่ประกาศขึ้นราคาตั้งแต่เดือน ม.ค. 2556 โดยในช่วงเดือน ม.ค.-ก.พ.ที่ผ่านมา ยังจำหน่ายราคาเดิม เนื่องจากเป็นสินค้าที่มีอยู่ในสต๊อก ส่วนนมผงเอนฟาโกรได้ปรับราคาไปแล้วครั้งหนึ่งเมื่อปลายปีที่ผ่านมา และแจ้งกลุ่มร้านค้าปลีกว่าจะมีการปรับราคาขึ้นอีก 8% ปีนี้

จากการสอบถามศูนย์ข้อมูลดูเม็กซ์แคร์ไลน์ แจ้งสาเหตุการปรับราคาว่า มาจากต้นทุนผลิต อาหารสัตว์ นมผง และสารอาหารที่เติมเข้าไปยังนมปรับราคาขึ้น ส่งผลให้ต้นทุนการผลิตสินค้าเพิ่มขึ้น

อย่างไรก็ตาม เชื่อว่าการที่นมผงทุกแบรนด์ปรับราคาเพิ่มขึ้น จะไม่ส่งผลกระทบต่อยอดขาย เนื่องจากเป็นสินค้าจำเป็น แต่ผู้บริโภคอาจเปลี่ยนพฤติกรรมการซื้อ โดยหันไปซื้อนมผงขนาดใหญ่ 1,800-2,400 กรัม เพิ่มขึ้นจากเดิมที่นิยมซื้อขนาด 300 กรัมเพราะเห็นว่าขนาดใหญ่มีความคุ้มค่ามากกว่า

ทั้งนี้ เป็นที่น่าสังเกตว่านมผงทุกรายต่างแจ้งปรับราคาตั้งแต่ต้นปี 2555 แต่ยังไม่มีการปรับขึ้นราคาทันที เนื่องจากการแข่งขันในตลาดนมผงสำหรับเด็กมูลค่ากว่า 1.3 หมื่นล้านบาท ทำให้ผู้ประกอบการในตลาดต่างเกรงว่าจะเสียส่วนแบ่งตลาดหากประกาศขึ้นราคาเป็นรายแรก จึงใช้วิธีขึ้นราคาขายส่ง แต่ให้ร้านค้าจำหน่ายสินค้าที่มีอยู่ในสต๊อกในราคาเดิมก่อน

“การขึ้นราคานมผงเด็กเป็นการทยอยปรับขึ้นแต่ละแบรนด์ ทำให้ผู้บริโภครู้สึกว่าไม่ได้ขึ้นราคาทุกยี่ห้อ จนล่าสุดนี้ขึ้นราคาเกือบทุกยี่ห้อ และบางยี่ห้อเตรียมขึ้นรอบ 2 แล้ว” แหล่งข่าวจากร้านค้าส่งเปิดเผย

กรณีนี้ลูกหลานของเสื้อแดงไม่ได้รับผลกระทบครับ  แดรกนมข้นหวานแทน :lol:

#195 เส้นใหญ่ไม่งอก

เส้นใหญ่ไม่งอก

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:58

กรณีนี้ลูกหลานของเสื้อแดงไม่ได้รับผลกระทบครับ  แดรกนมข้นหวานแทน :lol:

ไม่เฉพาะลูกหลานเสื้อแดงหรอกครับที่ไม่ได้ผลกระทบ

พวกผู้ใหญ่เสื้อแดงก็ไม่เดือดร้อน เพราะหญ้ากินฟรีไม่ขึ้นราคา ;)

#196 Majestic

Majestic

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:09

วันก่อนเจอญาติที่อยู่ขอนแก่น

เค้าบอกว่าร้านอาหารในตัวเมืองขอนแก่น ข้าวกระเพราไก่ไข่ดาว 40 บาท

ราคาขายเท่าราคากรุงเทพเลย

#197 jaturong

jaturong

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:23

วันก่อนไปซื้อรองเท้าผ้าใบของ นันยาง เอาไว้ใส่เล่นตะกร้อ ซื้อเมื่อ 3 เดือนที่แล้ว 275 บาท พอวันก่อน ราคาพุ่งไป 295 บาทแล้ว ขึ้นราคาเร็วและแรงมากเลย

#198 ขาวหรือดำ

ขาวหรือดำ

น้องเก่า

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:06

น้ำมันแพงมาก  งงกับสื่อไทย ทำไมไม่มีข่าวเลย  รัฐบาลก็ไม่เห็นจะว่ายังไง  อยากได้รถยนต์ใช้ไฟฟ้ามาแทนรถใช้น้ำมันครับ หวังว่า กฟผ.จะไม่ถูกขายอีกหล่ะ  (ต้นเหตุน้ำมันแพงมาจาก ปตท.ชัวร์)

Edited by ขาวหรือดำ, 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:07.

#199 ปูผิดหีบ

ปูผิดหีบ

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:50

กรูละงง.... :blink:

เมื่อก่อนยุคน้ำมันปาล์มสุเทพ ข้าวแกง35บาทบางพื้นที่ (ที่อื่นยัง30บาท) กระบือแดงบ่นว่าแพง

เดี๋ยวนี้ค่าแรง300บาททั่วประเทศ ข้าวแกง30บาทบางพื้นที่ (ทำไมไม่30บาททั่วประเทศล่ะ) กระบือแดงไม่บ่นว่าแพงมั่งวะ <_<

โกงชาวนา ฆ่าเด็กตาย ขายแผ่นดิน โคตรชั่วตระกูลชิน...!

#200 notcomeng

notcomeng

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:06

วันก่อนเจอญาติที่อยู่ขอนแก่น

เค้าบอกว่าร้านอาหารในตัวเมืองขอนแก่น ข้าวกระเพราไก่ไข่ดาว 40 บาท

ราคาขายเท่าราคากรุงเทพเลย

เพิ่งกลับมาจากขอนแก่นเมื่อวาน มีความรู้สึกเหมือนได้อยู่กรุงเทพเลยครับ

รถติด ตำรวจซุ่มตามแยก อาหารแพง เย็นตาโฟ ธรรมดา 40 พิเศษ 45 อาหารหลายๆอย่างก็ไม่ต่างจากกรุงเทพแล้วครับ

และก็อีกหลายๆสิ่งที่เปลี่ยนไป(ในทางที่ไม่ค่อยดี)

ภัยแล้งก็หนักขึ้น ขนาดบ้านน้องชายที่อยู่ไม่ไกลเมืองเท่าไหร่ น้ำประปายังไหลบ้างไม่ไหลบ้างเลยครับ  <_<

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน