Jump to content

- - - - -

ปกติ ค่าวิน ระยะทาง ซัก 6 กิโล ประมานกี่บาท?

• Please log in to reply
39 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:30

วันนี้ รีบมากๆ เลยพึ่งวิน จาก ถนนพระรามหก ไป ลาดพร้าว 64(วิ่งผ่าน สะพานควาย วิภา สุทธิสาร ทะลุลาดพร้าว 64) ระยะทาง ไม่เกิน 6 กิโล เวลา ประมาน บ่าย 3 แบบรถไม่ติด ใช่เวลา ประมาน 15 นาที ให้ทายว่า ค่า วิน เท่าไหร่? ผมตกใจเลย ไม่ได้นั่งนานแล้ว!

เดี๋ยวมาเฉลย และเล่าวีระกรรม ของพี่แกให้ฟังครับ
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#2 หยุดกูที

หยุดกูที

น้องเก่า

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:33

มีหมาตัวนึง ไปสั่งข้าวมากิน แล้วไม่ถาม ไม่ดูราคา พอเขาเซ็กบิล ปรากฎว่า ไม่มีจะจ่าย เลยไปโทษเจ้าของร้าน

:D คนอย่างนี้เขาเรียกว่า โง่เหนืือหมา คือ โง่กว่าหมา

#3 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:35

มีหมาตัวนึง ไปสั่งข้าวมากิน แล้วไม่ถาม ไม่ดูราคา พอเขาเซ็กบิล ปรากฎว่า ไม่มีจะจ่าย เลยไปโทษเจ้าของร้าน

:D คนอย่างนี้เขาเรียกว่า โง่เหนืือหมา คือ โง่กว่าหมา

แต่ หมา ก็ยังแสนรู้ กว่า ควาย นะ
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#4 notcomeng

notcomeng

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:37

มีหมากลุ่มนึง จะไปป่วนการปราศัยของคนอื่น แต่ดันโดนหลอกให้ไปผิดตึก และโดนตำรวจจับ

:D หมากลุ่มเขาเรียกว่า โง่เหนือควาย คือ โง่กว่าควาย

:lol:  :lol:  :lol:  

#5 เด็กปากเกร็ด

เด็กปากเกร็ด

ขาประจำ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:38

เอ่อ...หมาพันธุ์อะไรเหรอครับสั่งข้าวกินเองได้ด้วย เก่งกว่าเมื่อเรียก "เซ็กบิล" หมาตัวนี้ชื่อ"อย่าดูถูกกู"หรือป่าวครับ :D  :D  :D

#6 หยุดกูที

หยุดกูที

น้องเก่า

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:38

แต่ หมา ก็ยังแสนรู้ กว่า ควาย นะ

หมามันฉลา่ดจริง มันดำนาให้คุณกินได้ไหมละ ดีแต่ไปเบ่งขี้ไส่รั้วบ้านคนอื่น แล้วเยี่ยวรดล้อรถชาวบ้าน

#7 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:40

ระยะทางแบบนี้ แถวบ้านผมคิด 25-40 บาทครับ

ตอนที่รถไฟฟ้ามีถึงแค่อ่อนนุช ผมนั่งจากสี่แยกบางนาไปรถไฟฟ้า ราคา 45 บาทครับ 

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#8 plunk

plunk

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:43

ค่า วิน ที่ปมจ่ายไป คือ 160 บาทครับ ก็ควักจ่ายไปแบบไม่ได้เถียง หรือ บ่นอะไร เพราะความรีบมาก ปกติจะนั่งแท็กซี่ ทุกครั้งก็จะไม่เกิน 80 บาท ผมก็เลยมาถาม ว่ามันแพงไปไหม แต่ก็คุ้มเพราะธุระ สำเร็จลุล่วง

วีระกรรมแรก รถติดไฟแดง แยกสะพานควาย พี่แก เลี้ยวซ้ายเลยครับ แล้วไปกลับรถที่ทางม้าลาย หน้า รพ เปาโล พี่เค้าบอกว่ามันเร็วกว่า(แต่ผมก็เห็นว่า ถ้ารอไฟแดง มันก็ไปได้ก่อนอีก)

วีระกรรมที่สอง พี่แกเค้าฝ่าไฟแดง ทุกแยกที่มันเป็นไฟเหลืองแก่ๆ ตั้งแต่แยก วิภา แยก สุทธิสาร โดนเค้า บีบแตรด่าสนันเลย!
เดี๋ยวมาต่อครับ

Edited by plunk, 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:49.

#9 PPPP58

PPPP58

ขาประจำ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:44

แถวซอยบ้านผม ระยะทางแค่600 เมตร-กิโลกว่าๆๆ วิ่งทั้งซอยใกล้ไกล คิดหมด 20 บาท(เมื่อก่อน 15บาทขอขึ้น 5 บาทมันบอกค่าแรงขึ้น300ขอปรับขึ้น 5 บาทนะพี๊...เอากับมัน) เจอพวกต่างถิ่นใสซื่อไม่รู้เรื่องมันจัดหนัก  25-30 บาท

#10 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:46

ค่า วิน ที่ปมจ่ายไป คือ 160 บาทครับ ก็ควักจ่ายไปแบบไม่ได้เถียง หรือ บ่นอะไร เพราะความรีบมาก ปกติจะนั่งแท็กซี่ ทุกครั้งก็จะไม่เกิน 80 บาท ผมก็เลยมาถาม ว่ามันแพงไปไหม แต่ก็คุ้มเพราะธุระ สำเร็จลุล่วง

วีระกรรมแรก รถติดไฟแดง แยกสะพานควาย พี่แก เลี้ยวซ้ายเลยครับ แล้วไปกลับรถที่ทางม้าลาย หน้า รพ เปาโล พี่เค้าบอกว่ามันเร็วกว่า(แต่ผมก็เห็นว่า ถ้ารอไฟแดง มันก็ไปได้ก่อนอีก)

แพงครับ ไม่น่าเกิน 100 บาทด้วยซ้ำ

/人= ‿‿ =.u人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#11 plunk

plunk

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:47

:D คนอย่างนี้เขาเรียกว่า โง่เหนืือหมา คือ โง่กว่าหมา

หมามันฉลา่ดจริง มันดำนาให้คุณกินได้ไหมละ ดีแต่ไปเบ่งขี้ไส่รั้วบ้านคนอื่น แล้วเยี่ยวรดล้อรถชาวบ้าน
หมาที่บ้านผม เข้าโรงเรียนฝึก ขับถ่ายเป็นที่ และเวลา ครับ ที่สำคัญ อยู่เฉพาะในบ้านเท่านั้น ไม่สร้างความรำคาญให้คนอื่นๆ และบ้านข้างๆ คนที่เลี้ยงหมา ทิ้งๆขว้างๆ แบบที่ หมูขยะพูดมา มันเรียกว่า ไม่มีความรับผิดชอบต่อสังคม

ส่วนเรื่อง ทำนา ปัจจุบัน เค้านิยมใช้ รถไถ กันแล้วนะ เพราะมันได้งานเยอะกว่า แข็งแรงกว่า นะ เป็นการลดต้นทุน และค่าใช้จ่าย ดีกว่าแรงงานคนซะอีก?

Edited by plunk, 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:53.

#12 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:52

ผมนั่งแท๊กซี่ ทางที่ไปเป็นประจำปกติจ่ายประมาณ 90 บาท แต่ถ้านั่งมอเตอร์ไซด์ 150 บาทครับ นั่งมอเตอร์ไซด์แพงกว่านั่งแท๊กซี่อีกครับ 

#13 หยุดกูที

หยุดกูที

น้องเก่า

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:54

ผมนั่งแท๊กซี่ ทางที่ไปเป็นประจำปกติจ่ายประมาณ 90 บาท แต่ถ้านั่งมอเตอร์ไซด์ 150 บาทครับ นั่งมอเตอร์ไซด์แพงกว่านั่งแท๊กซี่อีกครับ 

แปลกตรงไหนมอไซค์ แพงกว่าแท็กซี่ 

อยู่กรุงเทพใครนั่งแท็กซี่ สิแปลก รถติดกว่าจะไปถึง แต่มอไซค์ แป๊บๆ แทรกแถวหน้าไฟแดง บรื้นๆ ก็ถึงแล้ว แถมยังเข้าซอยรัดเลาะ ได้อีกเยอะ

#14 plunk

plunk

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:56

ไอ้ขยะอวกาศ แดงไม่ผ่าน QC หนีไปแล้ว

#15 mongdoodee

mongdoodee

ขาประจำ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:10

สำหรับผม มีเรื่องเกี่ยวกับ พี่วิน มาเล่าให้ฟังกันครับ

วันหยุดวันหนึ่ง ออกมาหน้าหมู่บ้าน โบกเรียก "พี่วิน" เพือไปร้านอาหารห่างไปประมาณ 400 เมตร (ปกติค่ารถ 10 บาท) พอขึ้นซ้อน นึกขึ้นได้

มีเงินติดตัวเีพียง 80 บาท  เลยบอก "พี่วิน" แวะตู้ ATM ที่ห่างจากจุดที่เรียก 20 เมตร ลงไปกดเงิน (ไม่มีคิวที่ตู้ ไม่เกิน 1 นาที) กลับมาซ้อนแล้วไปต่อ  ถึงปลายทาง ให้แบ๊งค์ 20  "พี่วิน"  เค้าทอนให้ 5 บาท  ถาม "พี่วิน" ว่า อ้าวไม่ใช่ 10 บาทหรือ  "พี่วิน" บอก ตะกี้แวะตู้ ATM ไง

ดีนะ  "พี่วิน"  ไม่คิดว่า  ส่งที่ตู้ ATM ถือเป็น 1 เที่ยว แล้ว อีก 1 เที่ยว ปลายทางร้านอาหาร 

Edited by mongdoodee, 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:14.

#16 G.Maniac

G.Maniac

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:17

มีชาติพันธุ์หมาๆตัวหนึ่ง คนเค้าตั้งกระทู้ถามดีๆ ดั๊นไปตอบแบบยวนส้น ด่า จขกท. เค้าซะงั้น 

กาละเทศะ ก็ไม่รู้ ผิดชอบชั่วดีก็ไม่รู้

รู้แต่ว่าต้องถ่อย ต้องกวน ต้องอวยไอ้สัมพเวสีพันธุ์ชั่วบางตัวและวงศ์วานของมันให้ถึงที่สุด

คนเค้าจะก่นด่า สาปแช่ง ยังไงก็ไ่ม่สน ผีพ่อ ผีแม่ นอนสะดุ้งก็ไม่สน ก็ยังหน้าทนโพสต์ต่อไป

#17 best

best

ขาประจำ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:18

55555555555 โดนจริงๆ

#18 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:19

ธรรมดา ครับ "ให้หมาเป็นผู้นำ ก็ ธรรมดา หากหมาจะบอก ว่า "ขี้หอม"

#19 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:20

แปลกตรงไหนมอไซค์ แพงกว่าแท็กซี่ 

อยู่กรุงเทพใครนั่งแท็กซี่ สิแปลก รถติดกว่าจะไปถึง แต่มอไซค์ แป๊บๆ แทรกแถวหน้าไฟแดง บรื้นๆ ก็ถึงแล้ว แถมยังเข้าซอยรัดเลาะ ได้อีกเยอะ

ใครอยากจะนั่งมอเตอร์ไซด์ก็นั่งไปเถอะ แต่ตูคนนึงไม่นั่งว่ะ ความปลอดภัยน้อยกว่า ไม่มีแอร์ เนื้อหุ้มเหล็ก แต่คิดแพงกว่าแบบโอเว่อร์ เร็วกว่า ก็ตายเร็วกว่าด้วยใช่มะ 

#20 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:22

มีหมาตัวหนึ่ง ไปดูโอลิมปิก   ทุกวันนี้ยังหาทางกลับบ้านไม่ได้

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#21 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:23

มีหมามาเห่า เข้าข้างพวกเอาเปรียบชาวบ้าน ขูดรีดชาวบ้าน นิสัยสันดาnแบบนี้ ไม่ต่างจากไอ้เหลิมเลย ที่่ให้โจรในเครื่องแบบหาเงินแต๊ะเอียได้ 

#22 ที่บ้านเคร่งเรื่องมารยาท

ที่บ้านเคร่งเรื่องมารยาท

ขาประจำ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:24

เวงเอ้ย มาเยี้ยวใส่ล้อแล้วก็หนี น่าเอาหนังยางดีอโปกจิงๆเรย

#23 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 20:00

http://hilight.kapook.com/view/33462

เตือนวินจักรยานยนต์ ไม่ติดราคา - ผิด

นายชัยรัตน์ กล่าวว่า  กรมการขนส่งทางบกได้ประสานงานไปยังหน่วยงานดังกล่าว ควบคุมดูแลให้ทุกวินรถจักรยานยนต์สาธารณะต้องจัดทำป้ายแสดงอัตราค่าโดยสารอย่างเป็นมาตรฐาน  และติดประกาศให้ประชาชนทราบอย่างชัดเจน  พร้อมทั้งนำไปติดประกาศ ณ ที่ว่าการอำเภอที่วินตั้งอยู่  รวมทั้งได้กำชับให้สำนักงานขนส่งจังหวัดทั่วประเทศ ควบคุมการให้บริการของรถจักรยานยนต์สาธารณะ  และประสานงานเจ้าหน้าที่ตำรวจกวดขันจับกุมผู้เก็บค่าโดยสารเกินกว่าอัตราที่กำหนดอย่างเคร่งครัด    ผู้ฝ่าฝืนจะมีความผิดตามพระราชบัญญัติรถยนต์  พ.ศ.2522 มาตรา 66/5 ต้องระวางโทษปรับไม่เกิน 5,000 บาท

"ประชาชนที่ไม่ได้รับความเป็นธรรมจากการใช้บริการรถจักรยานยนต์สาธารณะ  หรือรถโดยสารสาธารณะทุกประเภท   สามารถร้องเรียนหรือแจ้งข้อมูลได้ที่ศูนย์คุ้มครองผู้โดยสารรถสาธารณะ  หมายเลข 1584 ตลอด 24 ชั่วโมง เพื่อร่วมกันยกระดับมาตรฐานการขนส่งสาธารณะของประเทศ" อธิบดีกรมการขนส่งทางบกกล่าว

นายจุมพล  สำเภาพล  ผู้อำนวยการสำนักการจราจรและขนส่ง  กรุงเทพมหานคร กล่าวว่า  ปัจจุบันจำนวนวินรถมอเตอร์ไซค์รับจ้างที่จดทะเบียนในเขต กทม.มีทั้งหมด  4,524 วิน  มีผู้ขึ้นทะเบียนประมาณ  110,000 คน ในการควบคุมอัตราค่าโดยสารรถมอเตอร์ไซค์รับจ้าง  กำหนดไว้ที่  2 กิโลเมตรแรกเก็บได้ไม่เกิน 25 บาท ต่อไปกิโลเมตรละ 5 บาท  หากเกิน   5 กิโลเมตร ให้ตกลงราคากันเองระหว่างผู้โดยสารกับผู้ขับขี่ ทั้งนี้ ทาง กทม.ได้กำชับให้ผู้อำนวยการทุกสำนักงานเขตเข้าไปควบคุมดูแล และติดป้ายบอกอัตราค่าโดยสารอย่างชัดเจน

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#24 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:14

มีชาติพันธุ์หมาๆตัวหนึ่ง คนเค้าตั้งกระทู้ถามดีๆ ดั๊นไปตอบแบบยวนส้น ด่า จขกท. เค้าซะงั้น 

กาละเทศะ ก็ไม่รู้ ผิดชอบชั่วดีก็ไม่รู้

รู้แต่ว่าต้องถ่อย ต้องกวน ต้องอวยไอ้สัมพเวสีพันธุ์ชั่วบางตัวและวงศ์วานของมันให้ถึงที่สุด

คนเค้าจะก่นด่า สาปแช่ง ยังไงก็ไ่ม่สน ผีพ่อ ผีแม่ นอนสะดุ้งก็ไม่สน ก็ยังหน้าทนโพสต์ต่อไป

คงคิดว่า ถ่อยแล้วเท่ 

คนแบบนี้มีเยอะครับ คิดว่าที่ทำอยู่นั้นเท่

Edited by Super@2, 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:17.

พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#25 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:21

แถวซอยบ้านผม ระยะทางแค่600 เมตร-กิโลกว่าๆๆ วิ่งทั้งซอยใกล้ไกล คิดหมด 20 บาท(เมื่อก่อน 15บาทขอขึ้น 5 บาทมันบอกค่าแรงขึ้น300ขอปรับขึ้น 5 บาทนะพี๊...เอากับมัน) เจอพวกต่างถิ่นใสซื่อไม่รู้เรื่องมันจัดหนัก  25-30 บาท

เคยจับเวลา ระยะทาง 1 กม ใช้เวลาเดินสบาย 15 นาที

ระยะทาง 600 เมตร น่าจะใช้เวลาเดินราว 8 นาทีเอง

ค่าวิน 20 บาทแพงไปหรือเปล่า

#26 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:21

จำเลขเสื้อไว้แล้วลองไปคุยกับคนคุมวินดูครับ :P :P :P

#27 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:43

เห็นคนขับวินนอกเส้นทาง ผ่านมา รับคนใกล้วินขาใหญ่ ยังโดนเรียกให้ผู้โดยสารลง แล้วให้ไปขึ้นรถวินของมันแทน ไม่งั้นโดนกระทืบทั้งคนขับวินอื่น และผู้โดยสาร  

#28 plunk

plunk

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:49

วินใหญ่ๆ ที่ทำถูกต้องผมเห็นแค่ปากซอยลาดพร้าว 101 เท่านั้นครับ มีราคา มีรูปถ่ายพร้อมรายชื่อ ลูกวิน ครบๆ

#29 G.Maniac

G.Maniac

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:36

วินใหญ่ๆ ที่ทำถูกต้องผมเห็นแค่ปากซอยลาดพร้าว 101 เท่านั้นครับ มีราคา มีรูปถ่ายพร้อมรายชื่อ ลูกวิน ครบๆ

ขออนุญาตแถมครับ ปากซอย สุขุมวิท ๘๑ ตรงรถไฟฟ้าสถานีอ่อนนุช ครับ

มีป้ายราคา มีคนจัดคิวคนรอรถอะไรเรียบร้อยครับ ช่วงเย็น คนเยอะมากครับ รถไม่พอกับคน

#30 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:41

วินนี้แหละครับ ที่เรียกลูกค้าลง เพราะไปนั่งวินมอเตอร์ไซด์อื่น 

#31 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:43

สำหรับรถรับจ้างทุกประเภท ห้ามคุณพูดคำว่า "เท่าใหร่ครับ" เด็ดขาดยื่นแบงค์ร้อยให้จบครับ

#32 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:43

หมามาเห่าเจ้าของกระทู้ หางจุกตูดไปแล้ว

แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#33 kim

kim

ขาประจำ

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 00:01

ไม่ไหวจะเคลียกับวินมอไซท์จริงๆ ราคาแพงเกินจริงนั้นแหละ

วินผีวินเล็กไม่ติดป้ายราคา ฟันได้ฟันดี หากินบนความทุกข์ร้อนผู้อื่นแดงQC ดีถึงได้ถ่อยแล้วเท่ ระวังกรรมจะตามทันบนหลังเนื้อหุ้มเหล็กละ

ขนาดจากที่ทำงานไปบ้านหม้อ ห่างกันแค่ 2 โล บอกราคา 60 บาท แต่เสี่ยงกับไปมุดใต้รถเมล์ ราคาชีวิตช่างถูกจริงๆ นั่งแท๊กซี่สบายใจกว่าเยอะถึงช้าหน่อยแต่ชีวิตอีกยาวกว่านั้น

#34 alucardx

alucardx

ขาประจำ

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 00:16

วีระกรรมที่สอง พี่แกเค้าฝ่าไฟแดง ทุกแยกที่มันเป็นไฟเหลืองแก่ๆ ตั้งแต่แยก วิภา แยก สุทธิสาร โดนเค้า บีบแตรด่าสนันเลย!

ในซอยต้นสน (ซอยหน้าชิดลม) ไปสยาม คิด 50 ผมเลยไปขึ้นรถไฟฟ้าแทน รถไฟฟ้าคิด 15 บาท สบายใจแฮ

#35 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 00:22

ไม่ได้ชวนทะเลาะนะครับ แต่อยากบอกว่ากรณีนี้ วินเค้าก็ไม่ผิดนะครับ

ในความเป็นจริงก่อนขึ้นรถควรถามราคาก่อนครับ ว่าถ้าไปจุดนี้เค้าคิดราคาเท่าไหร่ แล้วก็ต่อรองให้เรียบร้อยก่อนขึ้น เพราะการนั่งมอไซต์รับจ้างระยะทางไกลจะแพงกว่ารถโดยสารประเภทอื่น เหตุผลก็คือ เค้าคิดเงินส่วนตอนขากลับมาด้วยครับ

อันนี้ผมเคยถามวินมอไซต์ ว่าทำไมคิดแพงจังระยะทางแค่นี้เองแพงกว่าแท็กซี่อีก พี่เค้าก็คุยด้วยดีครับ เค้าบอกว่าเอาไปเทียบกับแท็กซี่ไม่ได้ เพราะมอไซต์รับจ้างส่งผู้โดยสารเสร็จก็ต้องวิ่งกลับเข้าวินครับ ไปต่อที่อื่นไม่ได้ ไม่เหมือนแท็กซี่ที่ส่งผู้โดยสารเสร็จก็สามารถวิ่งต่อไปได้เลย ดังนั้นไปไกลแค่ไหนเค้าก็ต้องคิดเงินตอนขาวิ่งกลับมาด้วยครับ

ดังนั้น ถ้าจะนั่งวินมอไซต์ไปจุดที่ไม่มีระบุในแผ่นป้ายราคา ต้องสอบถาม+ตกลงหรือต่อรองราคากันให้เสร็จก่อนขึ้นรถพี่เค้าไปครับ

^^

ป.ล.ถ้าทะเลาะกันไม่เลิกขออนุญาตล็อคล่วงหน้านะครับ

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#36 ด๋อยแทง

ด๋อยแทง

ขาประจำ

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 01:34

บางจุด เคยมองป้ายราคาแบบผ่านๆ ทำเอา คิดว่า เดินเองดีกว่า เพลินๆ

#37 idolation

idolation

ขาประจำ

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:04

ไม่ได้ชวนทะเลาะนะครับ แต่อยากบอกว่ากรณีนี้ วินเค้าก็ไม่ผิดนะครับ

ในความเป็นจริงก่อนขึ้นรถควรถามราคาก่อนครับ ว่าถ้าไปจุดนี้เค้าคิดราคาเท่าไหร่ แล้วก็ต่อรองให้เรียบร้อยก่อนขึ้น เพราะการนั่งมอไซต์รับจ้างระยะทางไกลจะแพงกว่ารถโดยสารประเภทอื่น เหตุผลก็คือ เค้าคิดเงินส่วนตอนขากลับมาด้วยครับ

อันนี้ผมเคยถามวินมอไซต์ ว่าทำไมคิดแพงจังระยะทางแค่นี้เองแพงกว่าแท็กซี่อีก พี่เค้าก็คุยด้วยดีครับ เค้าบอกว่าเอาไปเทียบกับแท็กซี่ไม่ได้ เพราะมอไซต์รับจ้างส่งผู้โดยสารเสร็จก็ต้องวิ่งกลับเข้าวินครับ ไปต่อที่อื่นไม่ได้ ไม่เหมือนแท็กซี่ที่ส่งผู้โดยสารเสร็จก็สามารถวิ่งต่อไปได้เลย ดังนั้นไปไกลแค่ไหนเค้าก็ต้องคิดเงินตอนขาวิ่งกลับมาด้วยครับ

ดังนั้น ถ้าจะนั่งวินมอไซต์ไปจุดที่ไม่มีระบุในแผ่นป้ายราคา ต้องสอบถาม+ตกลงหรือต่อรองราคากันให้เสร็จก่อนขึ้นรถพี่เค้าไปครับ

^^

ป.ล.ถ้าทะเลาะกันไม่เลิกขออนุญาตล็อคล่วงหน้านะครับ

ขอบคุณมอดครับ

รบกวนถามมอดครับ

- ถ้าเราผิดที่เราไม่ถาม แล้ววินผิดไม๊ครับที่ไม่บอกก่อนเราขึ้นรถ

- ถ้าไม่ตกลงค่าโดยสารก่อน แปลว่าเมื่อถึงจุดหมายแล้ววินเรียกเท่าไหร่เราก็ต้องจ่ายหรือ

- ทำไมมอเตอร์ไซค์ถึงไม่สามารถให้บริการผู้โดยสารอื่นต่อได้เหมือนแท๊กซี่

- มอเตอร์ไซค์ต้องวิ่งรถเปล่าขากลับเป็นความรับผิดชอบของผู้โดยสารหรือไม่

ขอบคุณครับ
รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#38 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:12

^^

กระทู้นี้เขาถามมาแทบจะไม่เกี่ยวอะไรกับการเมืองเลย เป็นชีวิตสภาพสังคมด้วยซ้ำ

แต่ดันมีคนสอดปากกัดไม่เข้าเรื่อง แทนที่จะล็อกกระทู้ผมว่าแบนล็อกอินดีกว่าครับ  -_-

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#39 plunk

plunk

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:36

ไม่มีทะเลาะแน่นอนครับ MOD ผมไม่ได้ติดใจอะไรเรื่องค่า วิน แต่ผมไม่ได้ใช้บริการเค้านานแล้ว เลยมาสอบถาม แถมเจอนิสัย และ พฤติกรรมแย่ๆของคนขับอีก ฝ่าฝืนกฏจราจรมันทุกข้อ แต่ผมสมัครใจขึ้นวินเอง เพราะรีบครับ

ส่วนจะทะเลาะ ก็คงมีแค่ หมูอวกาศ เอ้ย อย่าดูถูกKu คนเดียวแหละครับ ที่เข้ามา ป่วน มาถึงก็ด่ากราดคนอื่นเค้าไปทั้ว ไม่ใช้แค่กระทู้นี้นะครับ กระทู้ของคนอื่นด้วย สังเกตุง่าย เพราะเค้าจะมาช่วง หัวค่ำของทุกวัน

Edited by plunk, 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:45.

#40 isa

isa

ขาประจำ

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:21

ตอนที่คุณพ่อผมป่วยหนักเข้ารพ.พระมงกุฏ ผมจะไปเยี่ยมที่รพ.ทุกวัน โดยขึ้นรถไฟฟ้าแล้วต่อรถมอเตอร์ไซค์ไปลงหน้ารพ.
เที่ยวละ 20 บาทครับ ระยะทางก็ไม่ได้ไกลอะไรมาก ปกติก็ 20 บาท ซึ่งถือว่าไม่ได้แพงอะไร ซื้อความสะดวก

แต่วันหนึ่ง มีฝนตกปรอยๆ แต่ฝนหยุดแล้ว ผมขึ้นรถมอเตอร์ไซค์อย่างเคย ไปถึงโรงพยาบาล เขาเก็บเท่าไหร่ ลองเดาดูไหม?

..."60 บาทครับ"

กะอีแค่ฝนตกเนี่ยนะ!?

หลังจากนั้น ผมยอมเดินเอาทุกครั้ง ไม่เคยคิดจะใช้บริการมอเตอร์ไซค์วินนี้อีกเลย

(อยากบอกว่าความคิดขี้โกงๆแบบศรีธนนชัยของคนไทยรากหญ้านี่แหละครับ ที่ทำให้ทำกิจการค้าสู้คนจีนไม่ได้
ฐานลูกค้าคือสิ่งสำคัญที่สุด คุณทำแบบนี้ ก็ได้แค่หาเงินแบบตีหัวเข้าบ้านละครับ)

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน